๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:13:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 336679 ครั้ง)
kuma555
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #420 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 02:16:19 PM »

upเพื่อประโยชน์สมช.ครับ
VAMPIRE19
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #421 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:02:47 PM »

วันนี้ไปตรวจปืนมา ถามถึงเรื่องกระสุน ได้ความว่า
ลูกซอง มีได้  25 นัด
ปืนสั้นทุกขนาด  มีได้  12 นัด
ปืนยาวขนาด .22 มีได้   200 นัด

ที่ท่านกล่าวถึง นั่นเป็นเรื่องของ การขอ ป.๓ เพื่ออนุญาตให้ซิ้อกระสุนปืน..  ไม่ใช่การครอบครองกระสุนปืน
หากยังไม่เข้าใจเรื่องการครอบครองกระสุนปืน ต้องอ่านอย่างจับใจความอีก ๑ รอบนะครับ   เยี่ยม

สมาชิกที่เพิ่งจะเข้ามาอ่าน ก็กรุณาอ่านตั้งแต่ต้น.. อ่านที่เป็นความเห็นที่เกี่ยวด้วยข้อกฎหมาย นะครับ.
ส่วนที่ฟังเค้าเล่าว่า อย่างนั้น เล่าว่าอย่างนี้  ข้ามไปเลยครับ .. 

ขอให้ท่านสมาชิกใหม่หรือเพิ่งเข้ากระทู้นี้โปรดใช้วิจารณญาณอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าที่ท่านจะต้องแสดงความคิดเห็น ตลอดจนความคิดเห็นที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้....ขอทีเถอะ เสียเวลาสมาชิกท่านอื่นที่ติดตามมาโดยตลอด เพราะเห็นใจท่าน Ro@d-รักในหลวง และท่านธำรงต้องปวดเศียรเวียนเกล้ากับคำถามซ้ำซากโดยท่านไม่ได้ศึกษาข้อมูลตั้งแต่แรก

ขออภัย ณ ที่นี้หากกระทบกับสมาชิกท่านใด...ขอแสดงความนับถือ
antman
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #422 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:47:45 AM »

อ่านมาตั้งแต่ต้น สนุกดีครับ สองปีผ่านไป กระสุน ก็ยังคงไม่ได้คืนใช่ไหม? ครับ...

กฎหมายก็เรื่องหนึ่ง การปฏิบัติก็เรื่องหนึ่ง แต่อยากให้ทุกท่านยึดหลักธรรมะไว้ ทุกอย่างเป็นอนัตตา มีเกิดย่อมมีดับ อย่าไปซีเรียดครับ

BUL M5 IS MY FIRST .45
toto_stoy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #423 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:37:16 AM »

เป็นกรณีศึกษาครับ ดีมาก Smiley Smiley Smiley
Kai_Army_Navy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #424 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 11:01:11 AM »

เมื่อเร็วๆนี้ บ้านเพื่อนมีเจ้าหน้าที่ตำรวจนำหมายค้นของศาล เข้าทำการค้นบ้าน

พบ อาวุธปืน ยาว 2 กระบอก เป็น ลูกซอง ขนาด 12 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 70 นัด

และ .22 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 250 นัด โดยอาวุธปืนทั้ง 2 กระบอก มีใบ ป.4 ถูกต้อง

แต่ช่วงที่เจ้าหน้าที่เข้าค้นอยู่ เจ้าของบ้านไม่อยู่ ไปต่างจังหวัด คนในบ้านมีเพียงสำเนาใบ ป.4

ที่ถ่ายเอกสารไว้แสดงให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดู เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงตรวจยึด อาวุธปืนดังกล่าวมาเก็บไว้ที่

สถานีตำรวจ วันต่อมา เจ้าของปืนกลับมาบ้าน จึงรีบนำใบ ป.4 ไปแสดงที่ สถานีตำรวจ เพื่อขอรับอาวุธปืนคืน

ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตำแหน่ง รอง ผกก.สส. เป็นคนตรวจสอบใบ ป.4 และแจ้งว่า อาวุธปืนถูกต้อง จะคืนให้

และแจ้งข้อกล่าวหา ว่ามีเครื่องกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตไว้เกินกว่าที่ กฎหมายกำหนด ท่านแจ้งว่า

ลูกซองขนาด 12 ให้มีได้ 25 นัด และ .22 ให้มีได้ 100 นัด  (จำนวนตามใบ ป.3 ที่ให้ซื้อในครั้งแรก) แต่เพื่อนได้ให้เหตุผลว่า

ตนเองเป็นนักกีฬายิงปืน และเข้าใจว่ากฎหมายไม่ได้กำหนด จำนวนกระสุนที่ให้มีไว้โดยเฉพาะ แต่กำหนดเรื่องการ ให้ซื้อกระสุนไว้ว่า

คราวละกี่นัด ถ้าซื้อหลายคราวแล้วยังยิงไม่หมดแต่ซื้อเพิ่มอีก ก็จะทำให้มีกระสุนเกินจำนวน ตาม ใบ ป.3 กำหนดไว้

ก็ให้เหตุผลท่านว่า ผมซื้อหลายครั้ง ทำให้มีกระสุนเกินจำนวน แต่ท่านรองฯ แจ้งว่า ถ้าคุณซื้อหลายครั้งจริง

คุณต้องไปให้นายทะเบียนอาวุธปืน (นายอำเภอ) ส่งเอกสารต้นขั้วใบอนุญาตขอซื้อกระสุนปืนของคุณมา ว่าขอมากี่ครั้ง

ครั้งละจำนวนกี่นัด แล้วรวมถึงปัจจุบัน คุณจะมีกระสุนทั้งหมดกี่นัด ถึงตรงนี้ เพื่อนผมก็เลยต้องยอมโดยสวัสดิภาพ

เพราะไม่เคยไปขออนุญาตซื้อกระสุนเลยสักครั้ง..(ซักครู่นะครับเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังต่อ)  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ

ตนคอเดียวกัน จึงมาพบGun...
parnuwat
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #425 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 11:32:34 AM »

สงสัย อยากขอแบ่งกะสุนเรามั่ง..หรือไม่ก็คงอยากได้ค่าเบี้ยเลี้ยงที่ออกไปค้นบ้านคนอื่นมั่งครับ
Sarah
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #426 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 01:44:48 PM »

ปืนนี่มีไว้เฉพาะสุภาพบุรุษงั้นใช่มั้ย

T0mmy
มือใหม่ตลอดกาล ฝากตัวตลอดไป ฝากด้วยนะครับ
Jr. Member
**

คะแนน 0

ปืนจริงในมือคนดี ไม่น่ากลัวเท่าปืนบีบี ในมือคนเลว

« ตอบ #427 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 02:57:41 PM »

เมื่อเร็วๆนี้ บ้านเพื่อนมีเจ้าหน้าที่ตำรวจนำหมายค้นของศาล เข้าทำการค้นบ้าน พบ อาวุธปืน ยาว 2 กระบอก เป็น ลูกซอง ขนาด 12 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 70 นัดและ .22 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 250 นัด โดยอาวุธปืนทั้ง 2 กระบอก มีใบ ป.4 ถูกต้อง แต่ช่วงที่เจ้าหน้าที่เข้าค้นอยู่ เจ้าของบ้านไม่อยู่ ไปต่างจังหวัด คนในบ้านมีเพียงสำเนาใบ ป.4 ที่ถ่ายเอกสารไว้แสดงให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดู เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงตรวจยึด อาวุธปืนดังกล่าวมาเก็บไว้ที่ สถานีตำรวจ วันต่อมา เจ้าของปืนกลับมาบ้าน จึงรีบนำใบ ป.4 ไปแสดงที่ สถานีตำรวจ เพื่อขอรับอาวุธปืนคืน ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตำแหน่ง รอง ผกก.สส. เป็นคนตรวจสอบใบ ป.4 และแจ้งว่า อาวุธปืนถูกต้อง จะคืนให้ และแจ้งข้อกล่าวหา ว่ามีเครื่องกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตไว้เกินกว่าที่ กฎหมายกำหนด  ท่านแจ้งว่า ลูกซองขนาด 12 ให้มีได้ 25 นัด และ .22 ให้มีได้ 100 นัด  (จำนวนตามใบ ป.3 ที่ให้ซื้อในครั้งแรก) แต่เพื่อนได้ให้เหตุผลว่า ตนเองเป็นนักกีฬายิงปืน และเข้าใจว่ากฎหมายไม่ได้กำหนด จำนวนกระสุนที่ให้มีไว้โดยเฉพาะ แต่กำหนดเรื่องการ ให้ซื้อกระสุนไว้ ว่า คราวละกี่นัด ถ้าซื้อหลายคราวแล้วยังยิงไม่หมดแต่ซื้อเพิ่มอีก ก็จะทำให้มีกระสุนเกินจำนวน ตาม ใบ ป.3 กำหนดไว้ ก็ให้เหตุผลท่านว่า ผมซื้อหลายครั้ง ทำให้มีกระสุนเกินจำนวน แต่ท่านรองฯ แจ้งว่า ถ้าคุณซื้อหลายครั้งจริง คุณต้องไปให้นายทะเบียนอาวุธปืน (นายอำเภอ) ส่งเอกสารต้นขั้วใบอนุญาตขอซื้อกระสุนปืนของคุณมา ว่าขอมากี่ครั้ง ครั้งละจำนวนกี่นัด แล้วรวมถึงปัจจุบัน คุณจะมีกระสุนทั้งหมดกี่นัด ถึงตรงนี้ เพื่อนผมก็เลยต้องยอมโดยสวัสดิภาพ เพราะไม่เคยไปขออนุญาตซื้อกระสุนเลยสักครั้ง..(ซักครู่นะครับเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังต่อ)  

เรื่องนี้.. อ่านแล้วควันออกหู . Huh

ใน พรบ.อาวุธปืนไม่มีข้อหา "มีเครื่องกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตไว้เกินกว่าที่ กฎหมายกำหนด"  

คราวหน้า ถ้าคุยไม่ร้เรื่องขอให้ เจ้าพนักงานรายนั้น นำ พรบ.อาวุธปืนฯ แล้วเปิดดูว่ามีข้อหานี้ไหม  และ่เจ้าหน้าที่ยืนยันทำบันทึกการจับกุม ก็ปล่อยเขาไป และไม่ต้องประกันตัว ครับ ยอมนอนโรงพักซะหนึ่งคืน

แล้วรุ่งขึ้นให้ร้องทุกข์ ในข้อหาเ้ป็็๋นเจ้าพนักงานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ
ทำให้ได้รับความเสียหาย .. กับเจ้าหน้า่ีั่ีที่เกี่ยวข้อง รายนั้น 
เพื่อให้มีการดำเนิืนคดี ไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่าง .. ในทางที่ผิดอีกต่อไป. ครับ Smiley

ยืนยันอีกเสียงในฐานะผู้ปฏิบัติหน้าที่ทางกฎหมาย ในส่วนความผิดเกี่ยวกับกระสุนปืนที่มีไว้ในครอลบครองนั้น ตามพรบ.อาวุธปืนฯไม่มีข้อหามีกระสุนปืนในครอบครองเกินกฎหมายกำหนด มีแต่ฐานมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่ใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับอนญาตไว้ในครอบครองเท่านั้น ดังนั้นถ้ัาเป็นกระสุนปืนซึ่งมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ท่านได้รับอนุญาตท่านจะมีไว้ในครอบครองมันสักลังสองลังก็ไม่มีความผิด แนะนำให้ท่านจขกท.ไปยื่นคำร้องขอคัดถ่ายสำเนาคำร้องขอออกหมายค้นจากศาลเสียก่อนว่าเจ้าพนักงานตำรวจขอหมายค้นเรื่องใด เำพราะจากที่่เคยพบมาด้วยตนเองปรากฏว่าเจ้าพนังกานตำรวจที่ขอหมายมักอ้างข้อเท็จจริงเลืื่อนลอยดดยอาศัยรายงานการสืบสวนเพียงแผ่นเดียวปั้นความผิดที่ขอออกหมายซึ่งหากผู้พิจารณาด้อยประสบการณ์ก็จะตามไม่ทันตำรวจและออกหมายให้ซึ่งบางครั้งหมายดังกล่าวกลายเป็นเครื่องมือให้เจ้าพนักงานตำรวจเลวบางคนใช้รังแกประชาชน ดังนั้นจึงอยากให้จขกท.ไปขอคัดถ่ายสำนวนคำร้องขอหมายค้นเสียก่อน จากนั้นให้ไปพบรองผกก.ท่านนั้นโดยเตรียมเครื่องบันทึกภาพและสียงไปด้วยแล้วขอคืนกระสุนปืนที่ยึดหากไม่ให้ก็สามารถเอาหลักฐานดังกล่าวไปร้องทุกข์ดำเนินคดีเอากับรองผกก.ฐานลักทรัพย์และปฏิบัติหน้าที่โดยไม่ชอบได้ครับเนื่องจากเขาไม่มีอำนาจยึดเพราะคุณไม่ได้กระทำความผิด และถ้าดูสำนวนหมายค้นแล้วพบว่ามีการทำหลักฐานโดยไม่ชอบอาจเอาผิดกับเจ้าพนักงานตำรวจผู้ขอหมายค้นกับผู้ทำการตรจค้นได้อีกครับ อยากให้เป็นเคสตัวอย่างครับ

ร่วม1เสียงครับ ได้ความรู้อีกมุมหนึ่ง อยากเห็นกรณีตัวอย่างบ้าง ที่เจ้าหน้าที่ถูกดำเนินคดีเนื่องจากปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ
ชีวิตผ่านมาหลายสิบปี เจอทั้งเจ้าหน้าที่ดีๆ และไม่ดี แต่คนไม่ดี ไม่เคยเห็นถูกลงโทษเลยซักครั้ง

ศรัทธาและความรัก จะมีต่อ "พ่อ"ของแผ่นดิน ตราบชั่วนิรันดร์
>>> +66 866 866 525 <<<

mam.45
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #428 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:09:01 PM »

รอฟังด้วยตน คับ บังเอิญมีกระสุนเกินเหมือนกันเลย ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ppongpat
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #429 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:31:11 PM »

ปืนขนาด .357 (S&W MODEL66)  แต่มีกนะสุน .38  1 กล่องจะผิดมั้ยครับ เพราะไม่ตรงกับป4 เก็บไว้ 30 ปีแล้ว
roodmag
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #430 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:54:20 PM »

ออ่นหัด
    รบกวนถามข้อสงสัย เล็กน้อยครับ ผมเอาปืน colt .45 ซีรี่ 70(เพิ่งได้มา)ลองยิงดู ความแม่นยำอยู่ในเกณฑ์พอใจ  นำไปรมดำใหม่ เพราะมีสนิมขุม แล้วนำไปลองยิงปรากฏว่า ความแม่นยำไม่ดีเท่าก่อนรมดำ (อาจเป็นอุปทาน) อยากถามดังนี้
         1. ร้านที่รับทำปืนสามารถเปลี่ยนแปลง หรือดัดแปลงปืนให้เปลี่ยนไปมากกว่าการรมดำ ได้หรือไม่
          2. วิธีแก้ไขให้ปืนกลับมาเป็นสภาพเดิม(ก่อนรมดำ)ควรทำอย่างไร(กรณีถูกดัดแปลงหรือเปลี่ยนอุปกรณ์)
          3.ให้ผู้เชี่ยวชาญลองยิง เพื่อวินิจฉัยดีหรือไม่
           4.อ่านกฎหมายการพกพาอาวุธปืนของท่านแล้ว มันล่อแหลมกับการผิดกฎหมายเหลือเกิน จะซ้อมทีต้องขับรถข้ามจังหวัด  อยากขาย สัก 80,000 บาท จะดีไหมหนอ
เจษ ก้านไม้ขีด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #431 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:21:52 AM »

ออ่นหัด
    รบกวนถามข้อสงสัย เล็กน้อยครับ ผมเอาปืน colt .45 ซีรี่ 70(เพิ่งได้มา)ลองยิงดู ความแม่นยำอยู่ในเกณฑ์พอใจ  นำไปรมดำใหม่ เพราะมีสนิมขุม แล้วนำไปลองยิงปรากฏว่า ความแม่นยำไม่ดีเท่าก่อนรมดำ (อาจเป็นอุปทาน) อยากถามดังนี้
         1. ร้านที่รับทำปืนสามารถเปลี่ยนแปลง หรือดัดแปลงปืนให้เปลี่ยนไปมากกว่าการรมดำ ได้หรือไม่
          2. วิธีแก้ไขให้ปืนกลับมาเป็นสภาพเดิม(ก่อนรมดำ)ควรทำอย่างไร(กรณีถูกดัดแปลงหรือเปลี่ยนอุปกรณ์)
          3.ให้ผู้เชี่ยวชาญลองยิง เพื่อวินิจฉัยดีหรือไม่
           4.อ่านกฎหมายการพกพาอาวุธปืนของท่านแล้ว มันล่อแหลมกับการผิดกฎหมายเหลือเกิน จะซ้อมทีต้องขับรถข้ามจังหวัด  อยากขาย สัก 80,000 บาท จะดีไหมหนอ
สวัสดีครับท่าน ลองโทรถามร้านที่ท่านไปรมดำดู ว่าจะขายปืนให้ร้านรับซื้อเท่าไร
ผลอย่างไรบอกบ้างนะครับ

**9876543210**0123456789**
Fuchi
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #432 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 08:20:52 AM »

ถ้าเรามีใบ ป.๔ กับอาวุธปืนถูกต้องแล้วจะมีกระสุนปืนขนาดเดียวกับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตเท่าไหร่นั้นไม่มีความผิดอีก ตามกฎหมายไม่มีข้อหามีกระสุนปืนเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด แต่พนักงานสอบสวนบางคนชอบตั้งข้อหานี้กันจัง เป็นเพราะมีหนังสือของกระทรวงมหาดไทยที่ออกมาว่า ถ้าร้านปืนจะขายกระสุนปืนนั้นจะขายได้ครั้งละไม่เกินกี่นัด ตำรวจก็เลยไปตีความเป็นว่าใครมีกระสุนปืนเกินจำนวนตามหนังสือของกระทรวงมหาดไทยแล้วจะมีความผิด ถ้าใครเจอกรณีอย่างนี้ก็ปล่อยตำรวจจับไปเลยแล้วสู้คดีเอามันไม่ผิดแน่ๆ แต่ปัญหาคือกระสุนปืนเค้าจะส่งไปตรวจพิสูจน์ ผลออกมาก็จะเป็นว่า เครื่องกระสุนปืนหมดไปในการทดลองยิงเพื่อตรวจพิสูจน์ สรุปก็คือ ไม่ผิดแต่กระสุนไม่เหลือซาก

มีคำพิพากษาศาลฎีกาที่ประชุมใหญ่ตัดสินเอาไว้ด้วยว่าไม่ผิดครับ

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  8350/2547 (ประชุมใหญ่ ครั้งที่ 7/2547)

าม พ.ร.บ. อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 บัญญัติห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืน ซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ มาตรา 9 วรรคหนึ่ง บัญญัติถึงใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬา หรือยิงสัตว์ และวรรคสอง บัญญัติว่า ใบอนุญาตนั้นให้ออกสำหรับอาวุธปืนแต่ละกระบอก แต่ไม่ได้บัญญัติว่าให้ออกใบอนุญาตโดยเฉพาะสำหรับให้มีเครื่องกระสุนปืนด้วย แสดงว่าเมื่อมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว การมีกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนนั้น ไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ การที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนเป็นการอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัว ดังนั้น เมื่อจำเลยได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนขนาด 22 มม. แล้ว การที่จำเลยมีกระสุนปืนขนาด 22 มม. เพื่อใช้กับอาวุธปืนดังกล่าว จำเลยย่อมไม่มีความผิด แม้โจทก์จะฟ้องว่าจำเลยกระทำความผิดฐานมีเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองเกินกว่าที่ได้รับใบอนุญาตให้มีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่จำเลยได้รับใบอนุญาต และจำเลยให้การรับสารภาพก็ไม่อาจลงโทษจำเลยได้ ปัญหาดังกล่าวแม้ไม่มีคู่ความฝ่ายใดอุทธรณ์ฎีกา แต่เป็นข้อกฎหมายที่เกี่ยวกับความสงบเรียบร้อย ศาลฎีกามีอำนาจยกขึ้นวินิจฉัยได้ตาม ป.วิ.อ. มาตรา 185 , 195 วรรคสอง ประกอบมาตรา 225

moonnal
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #433 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 04:25:43 PM »

เรามีตังซื้อมีมากหรือน้อยก็เราซื้อทำไมต้องมาค้นจับด้วยละ
ก็ไม่ได้ไปทำไรให้ผิดกฏหมายนี่ครับ มีตังซื้อลูกยิง เล่นๆ แล้วทำไมต้องมาค้นดว้ยไม่เข้าใจจริงๆกฏหมาย
โอ้วจ๊อด คิก คิก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย แบร่
hifigun
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #434 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 10:35:17 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ

ขอบคุณทุกท่านในเวปนี้ ที่ให้ความรู้ครับ
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 37
  พิมพ์