๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:56:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 416721 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #300 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:44:55 AM »

คุณ harnwat  ครับ ถ้าท่านเป็นนักกฎหมาย.. จะสนทนากัน อย่างรู้ความ มากกว่านี้ ครับ  Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 12:48:44 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #301 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:50:01 AM »

5 5 นักนิติศาสตร์ กับ นักกฎหมาย คุยกัน คิก คิก

รบกวน คุณ ธำรง นำฎีกา เรื่องการครอบครองกระสุน แจมกระทู้นี้อีกสักครั้ง... ขอบคุณมากครับ  Cheesy

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #302 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:05:12 AM »

5 5 นักนิติศาสตร์ กับ นักกฎหมาย คุยกัน คิก คิก

รบกวน คุณ ธำรง นำฎีกา เรื่องการครอบครองกระสุน แจมกระทู้นี้อีกสักครั้ง... ขอบคุณมากครับ  Cheesy

Grin

คำพิพากษาฎีกาที่ 200/2518  พิพากษาว่า  จำเลยเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม.จากนายทะเบียนท้องที่ตามใบอนุญาตที่ 1876/2515 กระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนของกลางขนาด 11 มม. (จำนวน 128 นัด กับ 30 ปลอก ) ใช้กับอาวุธปืนของจำเลยได้ดังนี้  การมีกระสุนปืนรวมทั้งปลอกกระสุนปืนที่ใช้ยิงแล้ว  หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิดตามนัยแห่งมาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติดังกล่าว  จึงถือได้ว่ากระสุนปืนกับปลอกกระสุนปืน  จำเลยมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนของจำเลย ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ เป็นการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัวโดยไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ จำเลยจึงไม่มีความผิด

โพสไว้ตั้งแต่ต้นกระทู้แล้วครับ  ........ แต่เดี๋ยวอาจมีผู้แย้งว่าคำพิพากษาก็เปลี่ยนได้ ... หรือมีเรื่องเจตนาในการครอบครองยาวยืดไปอีก  ขำก๊าก

harnwat
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #303 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 03:22:29 PM »

คุณ harnwat  ครับ ถ้าท่านเป็นนักกฎหมาย.. จะสนทนากัน อย่างรู้ความ มากกว่านี้ ครับ  Wink

ผมว่าไม่จำเป็นต้องเป็นนักกฎหมาย ก็อ่านกฎหมาย ศึกษาตัวบทกฎหมายได้เหมือนกัน นะครับ ไม่ใช่ไม่จบกฎหมายแล้ว ไม่ยอมรับความคิดเห็นเกี่ยวกับข้อกฎหมายของผู้อื่น...ศาลบางศาล...ยังไม่ได้กำหนดให้ต้องจบกฎหมายเลยครับ ยังยอมรับผู้ที่จบด้านอื่น ๆ มาตัดสินความได้...ด้วยความเป็นธรรม ขอให้มีความรู้ ความสามารถ มีสติปัญญหา ไม่อคติ...ในเรื่องนี้ผมแสดงความคิดเห็นในเชิงข้อกฎหมายและข้อเท็จจริง ซึ่งไม่เกี่ยวกับการศึกษาว่าจบจากที่ใด ด้านใด ไม่เห็นจะต้องกล่าวอ้างว่าจบกฎหมายหรือไม่...แย้งไม่ได้ ไม่มีเหตุมีผล ...ถ้าผมแสดงความเห็นแล้วอคติว่า...ไม่มีความรู้ด้านกฎหมาย...ผมก็ไม่แย้งหรอกครับ...ผมก็บอกว่าเป็นความเห็นส่วนตัว แล้วแต่วิจารณญาณของผู้อ่านแต่ละคนว่าเป็นอย่างไร ผมไม่ได้บังคับจิตใจว่าจะต้องเชื่อ หรือนำไปเป็นแนวทางหรอกครับ ใจกว้างหน่อย ยิ่งเป็นนักฏหมายต้องยิ่งใจกว้างมากกว่าด้านอื่น ๆ อีกครับ เพราะเป็นผู้อำนวยความยุติธรรมเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม หากมีอคติตั้งแต่ต้นแล้วจะยุติธรรมได้อย่างไร...แล้วในกรณีนี้..หากทุกคนเชื่อในแนวทางฏีกาข้างต้น(ซึ่งเป็นกรณีเรื่องให้มี...ใช้..ไม่ได้พูดถึงเรื่องการ..ซื้อ..ไว้ว่าถ้าซื้อเกินกำหนดผิดหรือไม่..)ก็คงไม่มีกระทู้นี้เกิดขึ้นหรอกครับ...และผมบอกแล้วว่าประเทศไทยเป็นระบบซีวิลลอร์(ลายลักษณ์อักษร) การตัดสินคดีใด ๆ ไม่ผูกพันกันครับ...แต่ใช้เป็นแนวทางได้(ถ้าเชื่อและเห็นด้วย)...แล้วแต่ข้อเท็จจริงของแต่ละคดี...ทั้งนี้ การตัดสินของศาล...ยังมีองค์คณะหลายท่าน..ไม่ได้ตัดสินคนเดียว..บางศาลองค์คณะฝ่ายแพ้...ยังสามารถลงความเห็นแย้งไว้ได้ด้วย..ทุกคนก็ยอมรับในครับตัดสินครับ...แต่ไม่ได้หมายความว่าเห็นด้วยทุกกรณี...ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 03:51:10 PM โดย harnwat » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #304 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:41:01 PM »

ตามใจคุณ harnwat  เถอะัครับ บรรเลงต่อไปเลย.. จะอบรมสั่งสอนผม ได้เลย ครับ จะ้น้อมรับฟัง

และให้ความเห็นใดไว้.. จะต้องรับผิดชอบด้วย นะครับ   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 04:42:48 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

harnwat
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #305 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 12:51:28 AM »

ตามใจคุณ harnwat  เถอะัครับ บรรเลงต่อไปเลย.. จะอบรมสั่งสอนผม ได้เลย ครับ จะ้น้อมรับฟัง

และให้ความเห็นใดไว้.. จะต้องรับผิดชอบด้วย นะครับ   เยี่ยม

ผมไม่ได้บังอาจสั่งสอนท่านหรอกครับ ผมเพียงแสดงความคิดเห็นเชิงข้อกฎหมาย และข้อเท็จจริง ด้วยเหตุ ด้วยผล หากท่านมีเหตุ มีผล ผมก็ยอมรับฟังทุกกรณี ซึ่งผมไม่ได้ใช้ถ้อยคำใด ๆ ไม่สุภาพเลย ไม่ได้ดูถูกดูแคลนความคิดเห็นของผู้ใด แต่หากท่านรู้สึกว่าไม่ดี ผมก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ...แล้วผมจะไม่แสดงความคิดเห็นใด ๆ ในเว็บนี้อีก ซึ่งอาจจะทำให้บางท่านรู้สึกขัดแย้งได้...ขออภัยมานะที่นี้อีกครั้งครับ.. ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2009, 12:54:05 AM โดย harnwat » บันทึกการเข้า
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #306 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 12:51:09 PM »

สาธุ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #307 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:11:09 AM »

ขอขอบคุณ คุณvinchy ผู้ทีเป็นเพื่อนที่ดีของเพื่อน ที่ทำให้ได้รับความรู้เพิ่มเติมจากเดิม อ่านมาตั้งแต่ปีที่แล้วจนปัจจุบัน พอมีใครที่จะให้ความรู้เพิ่มเติมอีกไหมครับ จะได้เก็บเกี่ยว  ไหว้

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #308 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 07:45:46 AM »

ไปขอใบอนุญาติซื้อกระสุนปืนที่อำเำภอ  เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ต้องขอหรอกถ้าปืนมีอนุญาติถูกต้องตามกฎหมาย  ก็เหมือนกับอนุญาติให้ซื้อกระสุนไปในตัวแล้ว  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SK 42
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #309 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:29:54 AM »

ไหว้ประเทศไทยนี้ก็แปลกดีนะครับตอนที่ไม่มีปืนก็ระวังโจนจะปล้นบ้าน  แต่พอมีปืนจะต้องมากังวลอีกว่าตำรวจจะจับเรื่องปืนอีกทั้งๆที่เราก็ทำทามกฏหมายใครบ้างละครับที่ไม่มีกระสุนปืนเกินกว่าที่กำหนดแม้กระทั้งผู้ที่อ่างว่าเป็นคนที่ถือกฏหมายก็ตาม  แถวบ้านผมก็เคยมีแบบนี้ครับตำรวจเข้าค้นบ้านตามหมายศาลข้อหามีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตแต่พอค้นไปก็ไม่เจอครับ  เจอแต่ปืนที่มีทะเบียนแต่โดนจับข้อหากระสุนอยู่ในแม็กที่อยู่ใกล้กับปืนครับตำรวจที่จับบอกว่าไม่ให้เอากระสุนใส่ไว้ในแม็กครับ(แค่เตือนก็ได้ไม่เห็นต้องจับเลยผมว่ามันไรสาระสิ่นดีโจนมีดันไม่จับดันมาปืนที่มีทะเบียนผมว่าเข้าไปแล้วกลัวเสียฟอมมัง ขำก๊าก ขำก๊าก)  แต่พอจับไปแล้วอีก 2 วันก็ให้คืนมาครับ(คงเห็นว่าปืนสวยก็เลยอย่ากเอาไปดูอิอิอิ) ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้ ไหว้
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #310 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:36:51 AM »

หลงรัก
ครับ
ถามที ตำรวจ ทหาร ข้าราชการตัวใหญ่ มีสิทธิครอง (มีไว้ที่บ้าน) ปืนอาก้า เอ็ม 16 ลูกน้อยหน่า ลูกมะนาว ลูกปืนใหญ่ ลูกปืนที่ใช้กับปืนเหล่านั้นหรอ
ใครรู้ช่วยไขด้วย
เพื่อน(คนไม่รู้จัก)เป็นหลานแม่ทัพ เคยโชว์
เห็นบอกว่ามีกันทั้งน้าน
เหลือเชื่อ
 ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2009, 10:40:44 AM โดย A B A C U S » บันทึกการเข้า

sooksun
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #311 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 08:51:51 AM »

จริงหรือป่าวครับที่ว่า Glock ทุกรุ่น ไม่ชอบกระสุนซ้อม
bnnjng
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #312 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 12:19:43 AM »

รู้สึกอยากพกปืนมั่งแล้วดิเรา

ฟังเพลง ฟังวิทยุ
http://www.mp3vampires.com
http://www.djzaa.com
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #313 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 01:49:05 PM »

ไหว้ประเทศไทยนี้ก็แปลกดีนะครับตอนที่ไม่มีปืนก็ระวังโจนจะปล้นบ้าน  แต่พอมีปืนจะต้องมากังวลอีกว่าตำรวจจะจับเรื่องปืนอีกทั้งๆที่เราก็ทำทามกฏหมายใครบ้างละครับที่ไม่มีกระสุนปืนเกินกว่าที่กำหนดแม้กระทั้งผู้ที่อ่างว่าเป็นคนที่ถือกฏหมายก็ตาม  แถวบ้านผมก็เคยมีแบบนี้ครับตำรวจเข้าค้นบ้านตามหมายศาลข้อหามีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตแต่พอค้นไปก็ไม่เจอครับ  เจอแต่ปืนที่มีทะเบียนแต่โดนจับข้อหากระสุนอยู่ในแม็กที่อยู่ใกล้กับปืนครับตำรวจที่จับบอกว่าไม่ให้เอากระสุนใส่ไว้ในแม็กครับ(แค่เตือนก็ได้ไม่เห็นต้องจับเลยผมว่ามันไรสาระสิ่นดีโจนมีดันไม่จับดันมาปืนที่มีทะเบียนผมว่าเข้าไปแล้วกลัวเสียฟอมมัง ขำก๊าก ขำก๊าก)  แต่พอจับไปแล้วอีก 2 วันก็ให้คืนมาครับ(คงเห็นว่าปืนสวยก็เลยอย่ากเอาไปดูอิอิอิ) ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้ ไหว้
ถูกจับข้อหากระสุนอยู่ในแม็กที่อยู่ใกล้กับปืน  แล้วตำรวจที่จับยังบอกว่าไม่ให้เอากระสุนใส่ไว้ในแม็กอีก....  ตลกครับ ปืนมีทะเบียนถูกต้อง   อยู่ในเขตบ้านตนเอง  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
knoti
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #314 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:56:47 AM »

รังแกกันน่าดู
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 37
  พิมพ์