๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 12:27:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 416907 ครั้ง)
swk317
stproject
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #270 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:59:30 PM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

warat
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #271 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 12:17:21 AM »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้ครับ  เยี่ยม เยี่ยม ยังไงผมก็จะเก็บลูกให้ดีๆครับจะไม่บอกใครว่าอยู่ที่ใหนครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก
KomA
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #272 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 04:07:24 AM »

สอบถาม ท่าน vinchy (มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ) แหมถูกใจประโยคนี้จังอ่ะ

(ชมหน่อยครับ ท่านเป็นเพื่อนของเพื่อนที่ดีนะครับ ดีใจแทนเพื่อนด้วยครับ และกระทู้ที่ตั้งมานี้เป็นกระทู้แรกที่ทำให้ผมได้ความรู้ขึ้นมามาก
และเป็นกระทู้ที่อ่านถึงสามวันกว่าจะจบ อ่านที่ละนิดล่ะหน่อยครับเลยนาน(งานย่งแต่ก็แว้บมาอ่าน) อ่านทุกคำตอบของทุกท่านสมาชิกเลยครับทุกบรรทัดเลยก็ว่าได้ครับ) แต่ยังสงสัยตามนี้

1.ตอนนี้เพื่อนได้กระสุนคืนครบหมดแล้วหรือยังครับเพราะรู้สึกว่าจะเนิ่นนานจากวันที่โดนหมายค้นและยึดกระสุนเป็นของกลางนะครับ
ยังไม่เห็นตอบเลยครับ (หรือว่าผมอ่านข้ามหน้าไปนะ)
2. ท่าน vinchy เป็นตำรวจ ก็เห็นใจครับ โดนว่าตำหนิเกี่ยวกับตำรวจไปมิใช่น้อย แต่เป็นกำลังใจให้ครับสู้ต่อไปครับตำรวจไทย ผมไม่ใช่
ตำรวจ แต่มีเพื่อนเป็นตำรวจเยอะเหมือนกันครับ แถมช่วยติวให้เพื่อนตอนสอบเข้าด้วยซิ แต่ผมดันไม่ชอบตำรวจเฮ้อ นานาจิตตังครับ
3. ว่างๆตั้งกระทู้ที่มีความรู้แบบนี้อีกนะครับจะคอยติดตามครับ

สวัสดีครับคุณ nunfather

เรื่องกระสุนของเพื่อนผมที่ทางตำรวจขอไว้ตรวจสอบนั้น
ถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้คืนครับ และเพื่อนก็ไม่ได้ติดตามเรื่องแล้ว
เพราะช่วงนี้เขาเดินทางไปต่างประเทศครับ(ไปดูเครื่องจักรที่สั่งไว้)

ขอบคุณนะครับที่กล่าวชมผมในเรื่องการเป็นเพื่อนที่ดี

ในเรื่องที่คนส่วนหนึ่งมองตำรวจในแง่ลบนั้น ผมเข้าใจครับ
ว่าแต่ละท่านได้สัมผัสตำรวจในแง่มุมที่แตกต่างกัน

ตำรวจก็มาจากหลากหลายพื้นฐาน หลากหลายความคิด
ย่อมมีหลายรูปแบบเป็นธรรมดา ในเรื่องการบริการประชาชน

โดยตัวผมเองที่มาเป็นตำรวจก็เป็นเพราะชอบมาตั้งแต่เด็กๆ
อาจจะดูหนังไทยที่ คุณสรพงษ์ ชาตรี แสดงบ่อยแล้วชอบมากๆ
โดยเฉพาะเรื่อง "มือปืนสองสาระวิน"  ทั้งๆที่พ่อกับแม่และญาติพี่น้อง

ก็ไม่ได้ส่งเสริมหรือชื่นชมกับการเป็นตำรวจของผมเลย จะเป็นห่วงมาก
ด้วยซ้ำไป ทุกวันนี้ถ้าเจอหน้าแม่ ท่านยังถามติดตลกว่า
"หนูเล่นเป็นตำรวจเบื่อหรือยัง" ผมได้แต่หัวเราะไม่เคยตอบท่านซักที

ท่านบอกว่า หนูเป็นลูกของพ่อกับแม่ และเป็นที่รักของพวกเราทุกๆคน
หนูจะทำอะไรก็ได้ แต่ขอให้ทำเพื่อคนอื่นมากๆและเป็นคนดีไม่ได้สำคัญ
ที่ลูกของแม่จะต้องมียศมีตำแหน่งสูง แม่จะเสียใจมากที่สุด ถ้าลูกของแม่ทำชั่ว

และถ้าไปอยู่ที่ไหน ทำอะไรแล้วมันหนัก มันเหนื่อยใจมาก กลับมาบ้านเรานะ
พ่อกับแม่และทุกๆคนรักและพร้อมต้อนรับหนูเสมอ..   ไหว้

ง่า.....อ่านแล้วอยากร้องไห้ ซึ้งจัง
ขอให้พี่เป็นตำรวจที่ดีตลอดไปนะครับ สู้ๆเอาใจช่วย
ว่าแต่ ตอนนี้ได้กระสุนคืนยังครับนี่  มาUpdateให้ฟังกันบ้างนะคร้าบบบบ

kanone
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #273 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 06:55:55 PM »

อืมม กระสุนกับปืนต้องสอดคล้องกัน
แบบนี้ค่อนข้างกังวลนะคะเนี่ย...
thaistudyabroad.com
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #274 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 01:45:59 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ นะครับ

TANATE
คนไม่มีปืน
Jr. Member
**

คะแนน 4

ไม่มีอะไรสมบรูณ์แบบ

« ตอบ #275 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 11:10:27 AM »

อ่านแล้วเซงมากครับ ดูเหมือนการจำกัดควบคุมคนที่มี ปืน ที่ถูกต้องตามกฏหมาย

เมื่อตรงกันข้าม โจร ทำไม ไม่มีท่านรองไปตรวจสอบหรือขอหมายศาลไปขอค้นหรือ

จับกุมและควบคุมจำนวนกระสุนบ้างละครับ

หรืออันที่จริงแล้วคนที่มีกระสุนปืนมากเกินปกติ ไม่น่ากลัวหรอกครับ

แต่ผมกลับกลัวคนที่มีไว้ใช้น้อยๆและใช้จริงๆเท่านั้น (อันตะหากครับที่น่ากลัว)

ไม่มีความฝัน   ไม่พยายาม
ไม่ลงมือทำ     ไม่ถึงจุดหมายที่อยากเจอ
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #276 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 02:08:43 PM »

สอบถาม ท่าน vinchy (มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ) แหมถูกใจประโยคนี้จังอ่ะ

(ชมหน่อยครับ ท่านเป็นเพื่อนของเพื่อนที่ดีนะครับ ดีใจแทนเพื่อนด้วยครับ และกระทู้ที่ตั้งมานี้เป็นกระทู้แรกที่ทำให้ผมได้ความรู้ขึ้นมามาก
และเป็นกระทู้ที่อ่านถึงสามวันกว่าจะจบ อ่านที่ละนิดล่ะหน่อยครับเลยนาน(งานย่งแต่ก็แว้บมาอ่าน) อ่านทุกคำตอบของทุกท่านสมาชิกเลยครับทุกบรรทัดเลยก็ว่าได้ครับ) แต่ยังสงสัยตามนี้

1.ตอนนี้เพื่อนได้กระสุนคืนครบหมดแล้วหรือยังครับเพราะรู้สึกว่าจะเนิ่นนานจากวันที่โดนหมายค้นและยึดกระสุนเป็นของกลางนะครับ
ยังไม่เห็นตอบเลยครับ (หรือว่าผมอ่านข้ามหน้าไปนะ)
2. ท่าน vinchy เป็นตำรวจ ก็เห็นใจครับ โดนว่าตำหนิเกี่ยวกับตำรวจไปมิใช่น้อย แต่เป็นกำลังใจให้ครับสู้ต่อไปครับตำรวจไทย ผมไม่ใช่
ตำรวจ แต่มีเพื่อนเป็นตำรวจเยอะเหมือนกันครับ แถมช่วยติวให้เพื่อนตอนสอบเข้าด้วยซิ แต่ผมดันไม่ชอบตำรวจเฮ้อ นานาจิตตังครับ
3. ว่างๆตั้งกระทู้ที่มีความรู้แบบนี้อีกนะครับจะคอยติดตามครับ

สวัสดีครับคุณ nunfather

เรื่องกระสุนของเพื่อนผมที่ทางตำรวจขอไว้ตรวจสอบนั้น
ถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้คืนครับ และเพื่อนก็ไม่ได้ติดตามเรื่องแล้ว
เพราะช่วงนี้เขาเดินทางไปต่างประเทศครับ(ไปดูเครื่องจักรที่สั่งไว้)

ขอบคุณนะครับที่กล่าวชมผมในเรื่องการเป็นเพื่อนที่ดี

ในเรื่องที่คนส่วนหนึ่งมองตำรวจในแง่ลบนั้น ผมเข้าใจครับ
ว่าแต่ละท่านได้สัมผัสตำรวจในแง่มุมที่แตกต่างกัน

ตำรวจก็มาจากหลากหลายพื้นฐาน หลากหลายความคิด
ย่อมมีหลายรูปแบบเป็นธรรมดา ในเรื่องการบริการประชาชน

โดยตัวผมเองที่มาเป็นตำรวจก็เป็นเพราะชอบมาตั้งแต่เด็กๆ
อาจจะดูหนังไทยที่ คุณสรพงษ์ ชาตรี แสดงบ่อยแล้วชอบมากๆ
โดยเฉพาะเรื่อง "มือปืนสองสาระวิน"  ทั้งๆที่พ่อกับแม่และญาติพี่น้อง

ก็ไม่ได้ส่งเสริมหรือชื่นชมกับการเป็นตำรวจของผมเลย จะเป็นห่วงมาก
ด้วยซ้ำไป ทุกวันนี้ถ้าเจอหน้าแม่ ท่านยังถามติดตลกว่า
"หนูเล่นเป็นตำรวจเบื่อหรือยัง" ผมได้แต่หัวเราะไม่เคยตอบท่านซักที

ท่านบอกว่า หนูเป็นลูกของพ่อกับแม่ และเป็นที่รักของพวกเราทุกๆคน
หนูจะทำอะไรก็ได้ แต่ขอให้ทำเพื่อคนอื่นมากๆและเป็นคนดีไม่ได้สำคัญ
ที่ลูกของแม่จะต้องมียศมีตำแหน่งสูง แม่จะเสียใจมากที่สุด ถ้าลูกของแม่ทำชั่ว

และถ้าไปอยู่ที่ไหน ทำอะไรแล้วมันหนัก มันเหนื่อยใจมาก กลับมาบ้านเรานะ
พ่อกับแม่และทุกๆคนรักและพร้อมต้อนรับหนูเสมอ..   ไหว้

ง่า.....อ่านแล้วอยากร้องไห้ ซึ้งจัง
ขอให้พี่เป็นตำรวจที่ดีตลอดไปนะครับ สู้ๆเอาใจช่วย
ว่าแต่ ตอนนี้ได้กระสุนคืนยังครับนี่  มาUpdateให้ฟังกันบ้างนะคร้าบบบบ

เรื่องได้กระสุนคืน ถ้ารอเฉยๆคงยากครับ ถ้าไปเรียกร้องแบบมีหลักน่าจะพอมีทาง
แต่ตอนนี้เพื่อนผมเลิกติดตามแล้วครับ เหตุผลคือ ... ขอละไว้แล้วกันนะครับ Wink
piya1
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #277 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 04:01:54 PM »

สาระสำคัญทั้งหมดน่าจะอยู่ที่เจตนาเป็นสำคัญน่ะ
papakorn
Newbie
*

คะแนน 0

ขอความรู้...ด้วยครับ...

« ตอบ #278 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 03:19:01 PM »

แย่จังนะครับที่ต้องเจอเรื่องแบบนี้
แพะคาบทอง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #279 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 10:49:12 AM »

2009 ขอร่วมแจมด้วยคน
แล้วทำไมไม่มีใครชี้ให้ท่านรองฯ จับ หล่ะครับ
สู้โว้ยๆ
nattynanny
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #280 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 03:08:34 PM »

ขอบคุณครับที่นำมาบอกจะจำไว้

thianchai viseschok
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #281 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 02:31:48 PM »

สาระสำคัญทั้งหมดน่าจะอยู่ที่เจตนาเป็นสำคัญน่ะ
ผมก็เคยโดน มีคดีฆาตรกรรมที่แถวๆบ้านด้วยปืนพกขนาด.22 จนท.ตำรวจก็ไปติดต่อที่ว่าการอำเภอ ว่าใครมีปืนขนาดนี้บ้าง บังเอิ๊ญ.. ผมก็มีปืนออโต .22 พอดี พี่ตร.พร้อมทีมงาน 1 คันรถ ก็ไปขอปืนของผมมาตรวจ พร้อมกระสุน 9 นัด แล้วก็หายไปประมาณ 1 เดือน พอผมไปรับปืนคืน ปรากฏว่า
กระสุนหายไป 5 นัด บอกว่าเอาไปลองดูเกลียวลำกล้อง ส่วนที่ท้ายไสลด์ก็ตอกเลขอะไรก็ไม่รู้ 3-4หลัก เรียกว่าผิวปืนเสียเลยครับ ไม่เห็นมีใครขอโทษผมซักคำ ตอนนั้นผมเซ็งที่สุดเลยครับ หาใครรับผิดชอบก็ไม่มี
sriphai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #282 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 02:23:57 PM »

เมื่อเร็วๆนี้ บ้านเพื่อนมีเจ้าหน้าที่ตำรวจนำหมายค้นของศาล เข้าทำการค้นบ้าน

พบ อาวุธปืน ยาว 2 กระบอก เป็น ลูกซอง ขนาด 12 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 70 นัด

และ .22 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 250 นัด โดยอาวุธปืนทั้ง 2 กระบอก มีใบ ป.4 ถูกต้อง

แต่ช่วงที่เจ้าหน้าที่เข้าค้นอยู่ เจ้าของบ้านไม่อยู่ ไปต่างจังหวัด คนในบ้านมีเพียงสำเนาใบ ป.4

ที่ถ่ายเอกสารไว้แสดงให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดู เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงตรวจยึด อาวุธปืนดังกล่าวมาเก็บไว้ที่

สถานีตำรวจ วันต่อมา เจ้าของปืนกลับมาบ้าน จึงรีบนำใบ ป.4 ไปแสดงที่ สถานีตำรวจ เพื่อขอรับอาวุธปืนคืน

ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตำแหน่ง รอง ผกก.สส. เป็นคนตรวจสอบใบ ป.4 และแจ้งว่า อาวุธปืนถูกต้อง จะคืนให้

และแจ้งข้อกล่าวหา ว่ามีเครื่องกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตไว้เกินกว่าที่ กฎหมายกำหนด ท่านแจ้งว่า

ลูกซองขนาด 12 ให้มีได้ 25 นัด และ .22 ให้มีได้ 100 นัด  (จำนวนตามใบ ป.3 ที่ให้ซื้อในครั้งแรก) แต่เพื่อนได้ให้เหตุผลว่า

ตนเองเป็นนักกีฬายิงปืน และเข้าใจว่ากฎหมายไม่ได้กำหนด จำนวนกระสุนที่ให้มีไว้โดยเฉพาะ แต่กำหนดเรื่องการ ให้ซื้อกระสุนไว้ว่า

คราวละกี่นัด ถ้าซื้อหลายคราวแล้วยังยิงไม่หมดแต่ซื้อเพิ่มอีก ก็จะทำให้มีกระสุนเกินจำนวน ตาม ใบ ป.3 กำหนดไว้

ก็ให้เหตุผลท่านว่า ผมซื้อหลายครั้ง ทำให้มีกระสุนเกินจำนวน แต่ท่านรองฯ แจ้งว่า ถ้าคุณซื้อหลายครั้งจริง

คุณต้องไปให้นายทะเบียนอาวุธปืน (นายอำเภอ) ส่งเอกสารต้นขั้วใบอนุญาตขอซื้อกระสุนปืนของคุณมา ว่าขอมากี่ครั้ง

ครั้งละจำนวนกี่นัด แล้วรวมถึงปัจจุบัน คุณจะมีกระสุนทั้งหมดกี่นัด ถึงตรงนี้ เพื่อนผมก็เลยต้องยอมโดยสวัสดิภาพ

เพราะไม่เคยไปขออนุญาตซื้อกระสุนเลยสักครั้ง..(ซักครู่นะครับเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังต่อ)  

songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #283 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 11:40:30 AM »

ไม่รู้เป็นไปได้ไปไหม อยากเรียนเชิญให้สมาชิกทุกๆท่าน ร่วมยื่นลงรายชื่อเพื่อแก้ไขกฏหมายอาวุธปืนให้ทันสมัย โดยขอให้ทาง นิตยสารอาวุธปืนเป็นแกนกลางประสานงาน เอาแบบทั่วประเทศเลย แล้วปรับปรุงกฏหมายปัจจุบันให้ทันสมัย เหมาะกับการปฏิบัติและไม่เป็นช่องทางของผู้รักษากฏหมายที่ มีเจตนามิชอบ นั่งดูมาหลายกระทู้แล้ววิธีนี้น่าจะเหมาะสุด ผมขอเรื่องการอนุญาตก่อนเลย เพราะถ้าจำได้ประเภทบันดาลโทสะเดินกลับไปที่รถชักปืนออกมายิงคนที่ไปต่อยเขาในปั๊ม ซึ่งเดินแยกไปแล้ว ถ้าผู้ครอบครองมีสภาพแบบนี้สังคมอันตรายมากๆ แต่เท่าที่ดูๆ ท่านที่เข้ามาใน Web ทุกท่านนี่ มีเอ็ม 16, AK 47 หรือเครื่องยิงลูกระเบิด M203 ไว้ในครอบครองก็ไม่เป็นอันตรายต่อสังคมเลย แถมจะช่วยงานราชการได้อีกต่างหากถ้ามีกิจจำเป็น แสดงว่าปัญหาอยู่ที่ดุลยพินิจของผู้ออกใบอนุญาต และผู้นำไปปฏิบัติ แต่ประเทศประชาธิปไตย ไม่ถึงครึ่งใบอย่างปัจจุบัน แถมผู้มีอำนาจไม่ต้องการให้ประชาชน มีพลังต่อรอง โดยมีอาวุธที่ด้อยกว่า เป็นกฏหมายมาตั้งแต่ยุคปราบชุมโจร เจ้าพ่อเมื่อสี่สิบปีก่อน แบบนี้สงสัยจะยาก แค่กระสุนเกินก็แย่แล้วครับท่าน
seng bigman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #284 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 01:12:25 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆคำแนะนำ ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณ จขกท. ครับ หลงรัก

R1200 gs adventure ....
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 37
  พิมพ์