๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:16:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 336683 ครั้ง)
addpkt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #255 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 08:14:18 AM »

อ่านจนหน้านี้.......เหนื่อยแทนชาวอวป.ครับ
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 123

« ตอบ #256 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 05:59:58 PM »

ขอบคุณครับ   Cheesy

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
arter04
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #257 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2008, 03:24:42 AM »

หวัดดีทุกท่านครับ ผมสมาชิคใหม่ ครับ ไม่ทราบว่าท่านไดมีรูป ปืนเยะๆบ้างครับอยากได้ไปดูเล้นครับ
9312740
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #258 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2008, 03:49:25 PM »

ตกลงการขออนุญาตซื้อปืนต้องของซื้อกระสุนปืนด้วยรึ(เขียนใน ป.3) ถ้ามีป.4แล้วกระสุนปืนจะครอบครองได้เท่าไรจึงไม่ผิด(ป.3)ไม่ได้ขอซื้อกระสุน และถ้าเป็นสมาชิกสนามยิงปืนแล้วมีลูกกระสุนซ้อม จะมีไว้ได้จำนวนกี่นัด
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #259 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 12:15:49 PM »

ทะเลาะกับตำรวจก็เหมือนทะเลาะกับเด็กอมเมือแหละยังงัยก้ผิด

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #260 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 01:11:43 PM »

ตกลงการขออนุญาตซื้อปืนต้องของซื้อกระสุนปืนด้วยรึ(เขียนใน ป.3) ถ้ามีป.4แล้วกระสุนปืนจะครอบครองได้เท่าไรจึงไม่ผิด(ป.3)ไม่ได้ขอซื้อกระสุน และถ้าเป็นสมาชิกสนามยิงปืนแล้วมีลูกกระสุนซ้อม จะมีไว้ได้จำนวนกี่นัด

นี่แสดงว่าท่านยังอ่านไม่ละเอียดครับ ให้กลับไปอ่านรายละเอียดหน้าแรกๆ ของเรื่องนี้นะครับ
มีท่านผู้รู้ ได้กรุณาตอบไว้อย่างชัดเจนครับ
   ไหว้           
suwan_tip@windowslive.com
Newbie
*

คะแนน 2

มีปืนเหมือนมีเพื่อน

« ตอบ #261 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 03:54:42 PM »

ผมรับโอนปืนจากพี่ชาย เป็นยี่ห้อ ลาม่า ขนาด 7.65 มม มีกระสุนมาด้วย 100 นัด ในใบ ป 4ไม่มีระบุจำนวนกระสุน และรับโอนมาสิบกว่าปีแล้ว ไม่ทราบถึงข้อกฏหมายนี้
ผมได้อ่านแล้วเป็นความรู้อย่างยิ่ง ขอถามว่าผมผิดใหม จะทำอย่างไรกับกระสุนที่มีอยู่ครับ เพราะเคยไปที่ รด.ปืนออโต ยิงไม่ได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

suwan
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #262 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 02:20:12 AM »

ผมรับโอนปืนจากพี่ชาย เป็นยี่ห้อ ลาม่า ขนาด 7.65 มม มีกระสุนมาด้วย 100 นัด ในใบ ป 4ไม่มีระบุจำนวนกระสุน และรับโอนมาสิบกว่าปีแล้ว ไม่ทราบถึงข้อกฏหมายนี้
ผมได้อ่านแล้วเป็นความรู้อย่างยิ่ง ขอถามว่าผมผิดใหม จะทำอย่างไรกับกระสุนที่มีอยู่ครับ เพราะเคยไปที่ รด.ปืนออโต ยิงไม่ได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

การครอบครอง กระสุนปืน ตรงกับที่สามารถใช้กับอาวุธปืนที่ได้ีัรับอนุญาตฯ ตาม ป.๔  ไม่มีความผิดตามกฎหมายครับ

แถบสีแดง อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ ปืนออโตเมติก ขนาดกระสุนเล็กสุดไปจน .๔๕  ทางสนามไม่ได้ห้ามยิง
เข้าไปยิงช่องที่จัดไว้ ได้เลยครับ. .  Smiley

นิ น น า ท
ชัดเจนและจริงใจครับ
Full Member

คะแนน 72

« ตอบ #263 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 02:52:52 AM »

สวัสดีครับคุณ nunfather

เรื่องกระสุนของเพื่อนผมที่ทางตำรวจขอไว้ตรวจสอบนั้น
ถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้คืนครับ และเพื่อนก็ไม่ได้ติดตามเรื่องแล้ว
เพราะช่วงนี้เขาเดินทางไปต่างประเทศครับ(ไปดูเครื่องจักรที่สั่งไว้)

ขอบคุณนะครับที่กล่าวชมผมในเรื่องการเป็นเพื่อนที่ดี

ในเรื่องที่คนส่วนหนึ่งมองตำรวจในแง่ลบนั้น ผมเข้าใจครับ
ว่าแต่ละท่านได้สัมผัสตำรวจในแง่มุมที่แตกต่างกัน

ตำรวจก็มาจากหลากหลายพื้นฐาน หลากหลายความคิด
ย่อมมีหลายรูปแบบเป็นธรรมดา ในเรื่องการบริการประชาชน

โดยตัวผมเองที่มาเป็นตำรวจก็เป็นเพราะชอบมาตั้งแต่เด็กๆ
อาจจะดูหนังไทยที่ คุณสรพงษ์ ชาตรี แสดงบ่อยแล้วชอบมากๆ
โดยเฉพาะเรื่อง "มือปืนสองสาระวิน"  ทั้งๆที่พ่อกับแม่และญาติพี่น้อง

ก็ไม่ได้ส่งเสริมหรือชื่นชมกับการเป็นตำรวจของผมเลย จะเป็นห่วงมาก
ด้วยซ้ำไป ทุกวันนี้ถ้าเจอหน้าแม่ ท่านยังถามติดตลกว่า
"หนูเล่นเป็นตำรวจเบื่อหรือยัง" ผมได้แต่หัวเราะไม่เคยตอบท่านซักที

ท่านบอกว่า หนูเป็นลูกของพ่อกับแม่ และเป็นที่รักของพวกเราทุกๆคน
หนูจะทำอะไรก็ได้ แต่ขอให้ทำเพื่อคนอื่นมากๆและเป็นคนดีไม่ได้สำคัญ
ที่ลูกของแม่จะต้องมียศมีตำแหน่งสูง แม่จะเสียใจมากที่สุด ถ้าลูกของแม่ทำชั่ว

และถ้าไปอยู่ที่ไหน ทำอะไรแล้วมันหนัก มันเหนื่อยใจมาก กลับมาบ้านเรานะ
พ่อกับแม่และทุกๆคนรักและพร้อมต้อนรับหนูเสมอ..   ไหว้

ขออนุญาตกราบ และชื่นชมคุณพ่อคุณแม่ของคุณ vinchy ด้วยใจจริง...

และขอภูมิใจกับคุณ vinchy ที่มาจากครอบครัวที่น่ายินดีเป็นอย่างยิ่ง ..ครับ

ดีใจมากครับ  ... ได้เห็นแง่มุมดีๆจาก จนท.ตร. เช่นคุณ ... ที่พอจะเป็นความหวังให้พลเมืองดีได้

หัวดี หัวเก่ง หัวก้าวหน้า
มือเยี่ยม มือกล้า มือขยัน
ใจกว้าง ใจสู้ ใจแบ่งปัน
รู้ทัน รู้ชอบ รู้ตอบแทน...

...ขอแค่นี้เอง..เกินพอ
EAGLE K266
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #264 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 04:04:40 PM »

ผมว่า สงสัยเอากระสุนซ้อม แทนกระสุนจริง เห็นกระมัง  ถึงจะไม่ยุ่งยากขนาดนี้  หรือเหลือแค่ปลอกกระสุน เก็บเต็มบ้านเอาไว้ให้วัดทำตระกรุดครับ ฮิฮิ Grin
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #265 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 10:17:11 PM »

ถ้าท่านได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนชนิดใด ขนาดเท่าใด (มีใบ ป.4)
ท่านก็สามารถมีกระสุนที่ใช้กับปืนที่ได้รับอนุญาตขนาดนั้นๆได้ไม่จำกัดจำนวนครับ
แต่ต้องมีไว้ใช้นะครับ ไม่ใช่มีไว้เพื่อจำหน่ายแบบเป็นล่ำเป็นสัน..
kamales
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #266 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 08:36:30 PM »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากมาย  ขอบคุณท่านผู้รู้ ทุกท่าน ขอแสดงความนับถืออย่างสูง
sp2991
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

High Flier

« ตอบ #267 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 09:52:29 AM »

รู้และปฏิบัติตามกฎหมาย ปลอดภัยที่สุดครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
gumgam
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #268 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 11:37:04 AM »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ดีครับ สำหรับสมาชิกใหม่อย่างผม

ขอให้คนชั่วได้รับกรรมที่ทำไว้ครับ     และขอให้เพื่อนของท่าน จขกท. ได้กระสุนคืนน่ะครับ เสียดายตังแทนน่ะครับ
toy005
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #269 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 08:45:30 PM »

น่าเห็นใจเพื่อนท่าน vinchy จิงๆครับ น่าติดตามเป็นอย่างยิ่ง เอาใจช่วยครับ  เศร้า
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 37
  พิมพ์