๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 04:08:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 418192 ครั้ง)
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #225 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 01:38:44 PM »

ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ากฏหมายกำหนดไว้ในมาตราไหนว่าให้มีได้เท่าไหร่ ไหนลองเอามาให้ดูหน่อยได้ไหมครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
paer09
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #226 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 08:34:41 AM »

ดีจังเลยค่ะได้ความรู้อีกแล้ว
บ่าวแป้
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

ล่ะอ่อนต่อนแต่น

« ตอบ #227 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 03:29:10 AM »

ได้อะไรกลับไปมากเลยครับ

ไม่ใช่ว่า...ไม่เป็น

แต่ไม่...มากกว่า
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #228 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 02:15:37 PM »

ผมก็เพิ่งโดนไปครับ รู้สึกไม่ค่อยดีเลย ไม่มีเยอะขนาดคุณพี่ครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
nokki
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #229 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 08:54:13 AM »

ก็เก็บไว้เป็นลูกซ้อม ไม่ได้เหรอครับ ผมมีปืน .38 เวลาซื้อลูกซ้อมที ซื้อกัน คนละ 5-10 กล่องเสมอเพราะซื้อเยอะมีส่วนลด อีกอย่าง ยิง พีพีซี มันเปลืองลูกครับ
akharadet
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #230 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 09:36:21 PM »

ตำรวจที่ผมรู้จักทุกคน พูดดีปฎิบัติต่อผมดีครับ แต่พอผมไปต่างพื้นที่ พบตำรวจที่ไม่รู้จักเช่นตั้งด่านตรวจ พูดดีบ้างไม่ดีบ้าง บางคนดีตอนแรกที่มาขอตรวจค้นรถ แต่พอแจ้งข้อหาแล้วเช่นขับรถไม่ชิดซ้ายเริ่มพูดกวน ทำท่าปึงปัง...............
 ทุกคนย่อมเป็นไปตามกรรมเป็นเรื่องธรรมดาเข้าใจครับ ผมยกมือไหว้ตำรวจตอนตำรวจตั้งด่านเพื่อขออนุโลม   ตำรวจยกมือไหว้ผมตอนมาติดต่อที่องค์การของรัฐที่ผมทำงานอยู่เพื่อให้อนุมัติ...ถ้าตำรวจจะดำเนินคดีกับผมถ้าผมไม่ผิดหรือไม่แน่ใจข้อกล่าวหาก็จะขอต่อสู้ตามกฎหมาย...เต่ก็ไม่แปลกถ้าผมจะให้ทนายขององค์กรผมดำเนินคดีทางแพ่งเพื่อยึดทรัพย์บังคับขายที่ดินจำนองกรณีไม่ชำระหนี้เงินกู้กับ พ่อ แม่ พี่ ของตำตรวจ...ถ้าเป็นตำรวจถูกดำเนินคดีข้อหาเช่นนี้ ควรจะถูกให้ออกจากราชการ เพราะว่า พรบ.ข้าราชการตำรวจ และ พรบ.ข้าราชการพลเรือนน่าจะคล้ายกัน นั่นคือ ผู้เป็นข้าราชการต้องไม่มีหนี้สินล้นพ้นตัว  เพราะอาจทำให้ ผู้นั้นกระทำทุจริตต่อหน้าที่ได้       
    ถ้าผู้ใดไม่ได้รับความเป็นธรรม ร้องเรียนได้ที่ ผู้ตรวจการแผ่นดินของรัฐสภา โทร1676
ศูนย์บริการภาครัฐ โทร1111  ร้องเรียน สตง. โทร1194  ผู้ใดเป็นข้าราชการใช้อำนาจหน้าที่ในทางมิชอบทำให้ประชาชนในแผ่นดินเดือดร้อน พระสยามเทวาธิราช จะลงโทษมันและจะต้องรับกรรมหนัก เพราะเป็นหนี้กรรมของแผ่นดินที่ต้องชดใช้  ข้าราชการผู้ใดทำดีย่อมได้ดีมีตำแหน่งหน้าที่ประชาชนให้ความเคารพนับถือ  เป็นผู้มีบุญ ได้เป็นข้าราชการที่ดีขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวตลอดไป
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #231 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 04:59:55 PM »

ถ้าผมนำกระสุนที่เหลือยิงจาสนามยิงปืน (กระสุนซ้อม)  กลับมาที่บ้านแล้ว ตร. มีหมายค้นบ้านผม ผมจาตกเป็นผู้ต้องหามั้ยครับ ขอบคุณครับ  ไหว้

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #232 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 07:58:16 PM »

ถ้าผมนำกระสุนที่เหลือยิงจาสนามยิงปืน (กระสุนซ้อม)  กลับมาที่บ้านแล้ว ตร. มีหมายค้นบ้านผม ผมจาตกเป็นผู้ต้องหามั้ยครับ ขอบคุณครับ  ไหว้

การจะขอหมายค้นจากศาล นั้น จะต้องมีเหตุ ค้นเพื่อจับกุมบุคคล ที่มีหมายจับ ค้นเพื่อหาสิ่งของที่มีไว้เป็นความผิด หรือได้มาจา่กการกระำทำผิด.

จะอย่างไรก็ตาม ถ้า จนท.มีหมายค้น.. มาขอค้น. ถ้าท่าน มีัเครื่องกระสุนปืน(กระสุนปืน)
ที่ใช้ยิงได้กับอาวุธปืนตาม ป.๔  ท่านไม่มีความผิดตามกฎหมาย ครับ.  Cheesy

อาวุธปืนที่ตรวจพบ จนท. อาจขอตรวจดูเบื้องต้่นว่า มี S/N
และหมายเลขทะเบียนปืน ตรงกับป.๔ หรือไม่ .. จนท.ไม่มีิสิทธิ ยึดไปทำการตรวจสอบ

เว้นแต่มีเหตุสงสัย ว่าเป็นปืนสวมทะเบียน หรือเป็นปืนผิดมือ จะต้องแจ้งข้อหา ฯ ก่อนจึง
จะมีสิทธิดำเนินคดี  ครับ.   Smiley

Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #233 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 12:51:05 AM »

ขอบคุณมากครับ  ไหว้

ลุงฮา
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #234 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 07:39:37 AM »

มือใหม่ครับ ได้ความรู้มากเลย ขอบคุณทุกกระทู้ครับ
Run.....
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #235 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 08:24:05 AM »

ตำรวจที่ผมรู้จักทุกคน พูดดีปฎิบัติต่อผมดีครับ แต่พอผมไปต่างพื้นที่ พบตำรวจที่ไม่รู้จักเช่นตั้งด่านตรวจ พูดดีบ้างไม่ดีบ้าง บางคนดีตอนแรกที่มาขอตรวจค้นรถ แต่พอแจ้งข้อหาแล้วเช่นขับรถไม่ชิดซ้ายเริ่มพูดกวน ทำท่าปึงปัง...............
 ทุกคนย่อมเป็นไปตามกรรมเป็นเรื่องธรรมดาเข้าใจครับ ผมยกมือไหว้ตำรวจตอนตำรวจตั้งด่านเพื่อขออนุโลม   ตำรวจยกมือไหว้ผมตอนมาติดต่อที่องค์การของรัฐที่ผมทำงานอยู่เพื่อให้อนุมัติ...ถ้าตำรวจจะดำเนินคดีกับผมถ้าผมไม่ผิดหรือไม่แน่ใจข้อกล่าวหาก็จะขอต่อสู้ตามกฎหมาย...เต่ก็ไม่แปลกถ้าผมจะให้ทนายขององค์กรผมดำเนินคดีทางแพ่งเพื่อยึดทรัพย์บังคับขายที่ดินจำนองกรณีไม่ชำระหนี้เงินกู้กับ พ่อ แม่ พี่ ของตำตรวจ...ถ้าเป็นตำรวจถูกดำเนินคดีข้อหาเช่นนี้ ควรจะถูกให้ออกจากราชการ เพราะว่า พรบ.ข้าราชการตำรวจ และ พรบ.ข้าราชการพลเรือนน่าจะคล้ายกัน นั่นคือ ผู้เป็นข้าราชการต้องไม่มีหนี้สินล้นพ้นตัว  เพราะอาจทำให้ ผู้นั้นกระทำทุจริตต่อหน้าที่ได้      
    ถ้าผู้ใดไม่ได้รับความเป็นธรรม ร้องเรียนได้ที่ ผู้ตรวจการแผ่นดินของรัฐสภา โทร1676
ศูนย์บริการภาครัฐ โทร1111  ร้องเรียน สตง. โทร1194  ผู้ใดเป็นข้าราชการใช้อำนาจหน้าที่ในทางมิชอบทำให้ประชาชนในแผ่นดินเดือดร้อน พระสยามเทวาธิราช จะลงโทษมันและจะต้องรับกรรมหนัก เพราะเป็นหนี้กรรมของแผ่นดินที่ต้องชดใช้  ข้าราชการผู้ใดทำดีย่อมได้ดีมีตำแหน่งหน้าที่ประชาชนให้ความเคารพนับถือ  เป็นผู้มีบุญ ได้เป็นข้าราชการที่ดีขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวตลอดไป

ตอบได้ใจจริงๆ
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #236 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 12:44:21 PM »

คำพิพากษาฎีกาที่ 200/2518  พิพากษาว่า  จำเลยเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม.จากนายทะเบียนท้องที่ตามใบอนุญาตที่ 1876/2515 กระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนของกลางขนาด 11 มม. (จำนวน 128 นัด กับ 30 ปลอก ) ใช้กับอาวุธปืนของจำเลยได้ดังนี้  การมีกระสุนปืนรวมทั้งปลอกกระสุนปืนที่ใช้ยิงแล้ว  หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิดตามนัยแห่งมาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติดังกล่าว  จึงถือได้ว่ากระสุนปืนกับปลอกกระสุนปืน  จำเลยมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนของจำเลย ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ เป็นการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัวโดยไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ จำเลยจึงไม่มีความผิด

[/quote]

ทำไมในเมื่อมีคำพิพากษาฎีกาที่ ว่าแล้วตำรวจยังแจ้งข้อหาได้ล่ะครับ คุณ ธำรง แล้วถ้าโดนแล้วจะเป็นอย่างไรต่อ ส่งฟ้องแล้วให้ศาลตัดสินอีกครั้งสร้างความยุ่งยากให้ จำเลย ในแบบเดิม ๆ ที่มีคำพิพากษาฎีกา
อีกหรือ  Huh  ไหว้
[/quote]

Smiley เรื่องถึงอัยการก็ไม่ส่งฟ้องแล้วครับ
[/quote]ผมว่าหากยกเอาคำพิพากษาฎีกาขึ้นมาพูดกับท่านชึ่งบางทีท่านก็อาจจะรู้อยู่แล้วแต่ว่ายังไม่ได้เอามาปฏิบัตให้เป็นไปในทางที่เป็นประโยชน์แก่ประชาชน  ท่านผู้ที่อ้างฎีกาอาจพบความยุ่งยากขึ้นอีกในฐานที่ "หัวหมอ" ]
Chaiyaphon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #237 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 02:01:44 AM »

ถ้ามีข้อหามีกระสุนเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด  ผมว่าทุกคนที่มีปืนโดนข้อหาน้กันหมดแน่  เพราะไม่เคยเห็นมีใครมีกระสุนพอดีกันที่ ป.3ให้ซื้อสักคน  มีแต่เกินกันทุกคน  แม้แต่ผมมีเกินจากที่ระบุ  25 นัด ตั้ง  200นัด รวมตอนนี้225นัด  เว้นแต่จะยิงหมดแล้วไม่ได้ซื้อใหม่  (ภรรยาต่อว่าจะเอาไปทำสงครามหรือไงนี่)

ถ้าเป็นผม ผมจะตอบว่า ถ้าจำเป็นต้องใช้ขึ้นมาแล้วมีไม่พอ นัดละแสนบาทก็หาซื้อตอนนั้นไม่ได้ครับ (พ่อสอนไว้)
TEP1
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #238 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 03:58:57 PM »

ความจริงท่านแก้ปัญหาได้ใจเย็นมากครับ ถ้าแถวบ้านผมแก้ไม่ยากครับ ขอมี....ครับคุณไม่เข้าใจท่านอุตสาหะยกข้อกฏหมายมาตั้งหลายข้อ  หรือไม่วันหลังชวนไป คาราไอเคะ ขี้เกียจท่านจะอธิบายข้อกฏหมายละเอียดยิบเลย Grin Grin แบร่ใครมีข้อแนะนำวิธีเข้าชมรมช่วยแนะนำบ้างจะเป็นพระคุณยิ่ง  ชอบการแข่งขันยิงปืนแต่ไม่มีเพื่อนชวนทำให้ท่านลืมข้อกฏหมายเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ หลงรัก หลงรัก
plato
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #239 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 08:57:20 AM »

ว่าจะซื้อไปฝากเพื่อนที่ต่างจังหวัดซะหน่อย
อย่างนี้ก็หมดสิทธิ์ซิครับ
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 37
  พิมพ์