๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:05:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 336697 ครั้ง)
TOR74
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 02:08:34 PM »

ได้ความรู้ครับ
jinda
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 08:44:34 PM »

ใด้ความรู้มาก  ขอบคุณครับ
mntt
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 10:29:00 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับความคิดเห็นที่เป็นความรู้ทั้งหลาย แต่ยังไงก็อดเสียความรู้สึกไม่ได้ หวังว่าตำรวจดีๆก็ยังคงมีอยู่บ้างนะครับ
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 05:46:43 PM »

ตัว จขกท ก็เป็นตำรวจเหมือนกันนะครับ... และก็ภูมิใจที่ได้เป็นตำรวจมากๆด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2008, 08:20:52 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
chai05
จงก้าวเดินไปข้างหน้า อย่าถอยหลัง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สวัสดีครับ

« ตอบ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 05:10:36 PM »

ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณครับ

จงทำดี  ประพฤติดี  อย่าใจร้อน  สูดลมหายใจเข้าลึกๆ  ค่อยๆผ่อนออก  ตามองไกล  มือต้องนิ่ง
noppadon ouysuwan
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 11:56:43 PM »

ขอบคุณมากๆครับ ไหว้
-tui-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #141 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 05:58:14 PM »

ขอบคุณมากๆ
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #142 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 08:50:20 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับความคิดเห็นที่เป็นความรู้ทั้งหลาย แต่ยังไงก็อดเสียความรู้สึกไม่ได้ หวังว่าตำรวจดีๆก็ยังคงมีอยู่บ้างนะครับ
ก่อนที่ตำรวจจะทำอะไร น่าจะมีสาเหตุมาก่อนนะครับ
  ในกรณีนี้ พื้นที่ของผมมีผู้ถูกจับกรณีข้างต้นเหมือนกันครับ โดยผู้ถูกจับมีพฤติการณ์ไม่ดีมีปืน .38 ถูกต้องตามกฎหมาย แต่มีกระสุนเกินไป 27 นัด รับสารภาพ ศาลตัดสินปรับ 800 บาทของกลางริบ
   อีกรายมีพฤติการณ์ขายกระสุนให้พวกล่าสัตว์มีปืนลูกซอง 5 นัดถูกต้องตามกฎหมายแต่มีกระสุน 58 นัด แจ้งข้อหามีกระสุนเกินกว่ากฎหมายกำหนด ผู้ต้องหาปฎิเสธ อัยการสั่งไม่ฟ้องครับ
   นำเรียนทุกท่านเป็นกรณีศึกษาครับ
ขยมน้อย
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #143 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 12:48:55 AM »

ไหว้ขอบคุณมากครับได้ความรู้เพิ่มเยอะ
Sivagorn
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #144 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:01:48 AM »

ตกใจขนหัวลุกเลยคุยถึงตำรวดนี่ กลัวถุงครอบหัว กลัวไฟช็อต กลัวยัดข้อหา ไม่รู้ว่าจะโดนอะไร เฮ้อคนไทย กฎหมายในมือคนป่ามีปืน คิดไม่เป็น หรือแกล้งโง่ หรือว่าอาชีพแต่ชาวบ้านประชาชนคนทั่วไปเขาไม่สนุกสนานด้วยเลยเสียความรู้สึก เศร้า
OJ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #145 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 12:55:58 PM »

ผมสมาชิกใหม่และเพิ่งรู้จักเว็ปนี้ ขออณุญาติเล่าประสพการณ์ที่เกี่ยวข้องกับกระทู้นี้ครับ

ในอดีตผมชอบยิงเป้าบิน ปืนที่ใช้คือปืนลูกซอง ในตอนนั้น (2523) ค่ากระสุนปืนลูกซองแม้ว่าจะมีราคาถูกกว่าปัจจุบันมากแต่สำหรับคนที่ต้องใช้เป็นจำนวนเยอะอย่างพวกผมแล้วก็ต้องถือว่าแพง ก่อนหน้านั้นเวลาทางสมาคมฯ สั่งกระสุนเข้ามาก็ต้องมีการขอโควต้าและเสียภาษีนำเข้าเช่นเดียวกันร้านค้า มีการพยายามเดินเรื่องเพื่อขอยกเว้นภาษีจนในที่สุดก็ได้รับการอนุมัติ

ปัญหาต่อมาก็คือ เวลาสั่งกระสุนเข้ามา ค่าขนส่งค่อนข้างสูงเนื่องจากต้องมีการแพ็คแยกจากสินค้าอื่น ในตู้คอนเทนเนอร์นั้นจะมีสินค้าอื่นอยู่ด้วยไม่ได้ ดังนั้นหากสั่งจำนวนน้อยก็จะไม่คุ้มกับค่าขนส่ง จะให้คุ้มก็ต้องสั่งให้เต็มคอนเทนเนอร์ (กว่าแสนนัด) ครั้นจะสั่งเต็มคอนเทนเนอร์ทางสมาคมฯ ก็ไม่มีเงินสำรองเพียงพอที่จะสั่ง จึงได้มีการหาทางออกเพื่อแก้ปัญหานี้โดยการให้สมาชิกสั่งจองกระสุนและชำระเงินล่วงหน้า สมาชิกต่างก็ร่วมกันช่วยสั่งซื้อ มากบ้างน้อยบ้างตามกำลังเงิน

พอกระสุนปืนเข้ามาถึง สมาชิกที่ได้สั่งล่วงหน้าและชำระเงินไปแล้วก็มาขนกระสุนกลับไปเก็บรักษาไว้ที่บ้านเพราะทางสมาคมฯ เองก็มีที่ไม่เพียงพอที่จะเก็บรักษากระสุนจำนวนมาก ในตอนนั้นก็มีคำถามขึ้นมาว่า จะมีปัญหาอะไรไหมหากตำรวจไปพบว่าเรามีกระสุนปืนไว้ที่บ้านเป็นจำนวนมาก ผมเองสั่งไปหนึ่งหมื่นนัดแต่มีสมาชิกบางท่านที่สั่งมากกว่านี้

ผู้การอมร ยุกตะนันท์ (ขออณุญาติกล่าวนาม) ซึ่งเป็นสมาชิกสมาคมฯ และได้สั่งกระสุนล่วงหน้าด้วยได้บอกว่า กฎหมายมีระบุไว้ว่าจะมีปืนต้องมีใบอณุญาติแต่ไม่มีกฎหมายที่แยกเป็นเอกเทศสำหรับการมีกระสุนปืนไว้ใช้สำหรับปืนที่ตัวเองได้รับอณุญาติ จริงอยู่ที่มีกฎเรื่องการต้องขอใบอณุญาติซื้อ แต่ก็เป็นคนละเรื่องกัน เรื่องจำนวนกระสุนที่สามารถครอบครองได้ก็ไม่มีในกฎหมาย ดังนั้นท่านจึงออกความเห็นว่า หากเจ้าหน้าที่ตรวจพบก็คงต้องแจ้งไปว่าเป็นกระสุนที่เราซื้อมาเพื่อใช้กับปืนที่เราได้รับอณุญาติ

ในระหว่างขนกระสุนกลับบ้าน ผมโดนตำรวจเรียกให้จอดตอนติดไฟแดง คงเป็นเพราะรถผมเป็นรถเก๋งแต่บรรทุกหนักเสียจนท้ายเกือบติดดิน (กระสุนลูกซองหนึ่งหมื่นนัด) แล้วเจ้าหน้าที่ก็ถามว่าขนอะไรมา ผมก็บอกว่าขนกระสุนมาแล้วก็เปิดท้ายรถให้ดู ดูท่าทางเจ้าหน้าที่คงจะตกใจเหมือนกัน ผมเลยบอกต่อไปตามที่ท่านผู้การแนะนำ เจ้าหน้าที่จึงปล่อยให้ผ่านไปได้

ผมไม่ทราบว่าการที่เจ้าหน้าที่ปล่อยให้ผมผ่านนั้นเป็นเพราะเหตุผลอะไร แต่หากทางเจ้าหน้าที่เกิดจะมีปัญหาขึ้นมาผมก็คงจะต่อสู้ตามแนวทางที่ได้รับคำแนะนำมาครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #146 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:55:21 PM »

ตำรวจดีๆก็ยังครับ แต่ที่นอกแถวก็เยอะเหมือนกัน
ผมว่ามีทุกวงการแหละครับ
แต่ดีครับ อ่านแล้วได้ความรู้มากๆ

ninja_spl (ถูกแบนโดยบอร์ดอวป.)
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Full Member
*

คะแนน 13

สงครามยังไม่จบ......อย่าเพิ่งนับศพทหาร

« ตอบ #147 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 06:31:43 AM »

ได้ความรู้ในเรื่อง กระสุนเช่นกันครับ   ถ้าคนใช้ลูกซอง เอาไป 100 นัดผมว่า หัวไหล่ระบบตายแน่ๆครับ  เอิ๊กๆ  แล้วถ้าคนใช้ปืน .22 lr ซื้อไว้2-3 กล่องโดนไหมครับ:<<

อันวิชาการต่อสู้นั้น แม้มิเป็นพาลหาเรื่องชกต่อยผู้ใด
หากกุลบุตรธิดาควรเรียนไว้ เพิ่อคุ้มภัยยามคับขัน
ผู้รักสงบเพียงไร ใช่จักพ้นการเบียดเบียนรังแก..ตน..
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #148 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 09:56:37 AM »

ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดี ๆ ครับ
samson
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #149 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:28:59 PM »

กระทู้ยอดเยี่ยม ประจำเดือน เลย คร๊าบ
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 37
  พิมพ์