๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:09:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 417049 ครั้ง)
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 03:35:06 PM »

ควรทำให้ถูกต้องครับอย่ายอม เพราะเป็นการทไให้คนทำผิดซ้ำอีกอย่างไม่รู้ตัวเป็นการเพาะความไม่ถูกต้องในเจ้าหน้าที่ครับ คราวหน้าจะเกิดกับใครอีกก็ได้ สำคัญที่เจ้าหน้าที่ต้องปฏิบัติให้ถูกต้องตามระเบียบครับ สังคมเอาอย่างสิ่งที่ผิดต่อไปก็เคยชินกับความผิดเล็ก ๆ น้อย ๆ จนทำผิดอย่างใหญ่หลวงในภายหน้า อย่ายอมครับ ผู้รักษากฏ มิใช่ผู้อยู่เหนือกฏครับ เห็มมามากแล้วครับหลงอำนาจจากเรื่องเล็ก ๆ เหมือนเรื่องพ่อแม่รังแกฉัน ทำวันนี้ให้ถูกครับเพื่อสังคมและลูกหลานต่อไป ถ้าทุกคนเอาแต่สะดวกเอาตัวรอด สงสารประเทศครับการเฉยชาต่อเรื่องไม่ถูกต้อง ไม่ใช่เรื่อง ไม่ใช่หน้าที่ ความวุ่นวายจึงมีอย่างไม่มีที่สิ้นสุดครับ คนเราผิดกันได้และรู้จักเรียนรู้ครับ มนุษย์เป็นสัตว์ประเสริฐเพราะการเรียนรู้ ไม่เช่นนั้นมนุษย์ทุกคนที่เกิดมาคงประเสริฐกันหมดคงไม่มีโจรผู้ร้ายครับ การเรียนรู้สิ่งที่ถูกที่ผิดต่างหาก ขออภัยน่ะครับถ้าทำให้ผู้ใดรู้สึกไม่ดีเมื่อได้อ่านแล้ว ขออโหสิน่ะครับ
  Angry มนุษย์เป็นสัตว์ประเสริฐ...  เป็นคนเหมือนกันทุกคน...  แต่คนทุกคนไม่เหมือนกัน..... ไหว้

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 07:40:33 PM »

เรียนถามต่อครับว่า  ตำรวจสามารถแจ้งข้อหา "ซื้อกระสุนโดยไม่มีใบอนุญาต" ได้มั้ยครับ

โดยหลักการแล้ว ได้ครับ
แต่ในทางปฏิบัติ  คงยากมาก   เพราะต้องไปดักจับกันในร้านปืน
ยกเว้นเจ้าตัวเกิดไปใจอ่อน  รับสารภาพในชั้นจับกุม  ว่าซื้อกระสุนมาโดยไม่มีใบอนุญาตซื้อ
กฎหมายบอกว่า  จะซื้อ ต้องขอใบอนุญาตซื้อ   แต่ไม่ได้บอกว่า  ต้องใช้ใบอนุญาต "ขอ",   ใบอนุญาต "หักคอ"  หรือ แก้ตัวดื้อ ๆ ว่าจำไม่ได้แล้วว่าได้กระสุนมาอย่างไร

สนามยิงปืนของทางราชการ  หรือสมาคม ซึ่งขายกระสุนโดยไม่มีวัตถุประสงค์ในการหากำไร  ได้รับยกเว้นไม่ต้องมีใบอนุญาตขาย   แต่คนซื้อไม่ได้รับยกเว้นไปด้วย  ในทางกฎหมาย ไม่ว่าจะซื้อกระสุนปืนจากที่ไหน ก็ต้องมีใบอนุญาตซื้อ

ขอบคุณท่านผู้การครับ 
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 12:40:37 PM »

เศร้าฮ้อ...เศร้า กับ กฎหมายไทย
บางครั้งก็ชี้ช่องทางให้ผู้มีอำนาจ กลันแกล้งคนที่มีอำนาจน้อยกว่า... ถ้าท่านเป็น ตร.ผู้น้อย(อย่างผม) ท่านก็จะเข้าใจเอง
ตำรวจ ไม่ได้แย่ทุกคน // แต่บางครั้ง เราต้องทำตามคำสั่ง//**// เศร้า

จงยุติ ด้วยการยอม
sin
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 07:25:53 PM »

ไปขึ้นโรงพักคราวหน้าแนะนำท่านรอง มาเป็นสมาชิกเว็บบอร์ดสอาวุธปืนเลยครับ
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 01:31:53 AM »

อยากให้มีการอบรมหลักสูตร พ.ร.บ.อาวุธปืน สำหรับเจ้าหน้าที่ตำรวจโดยเฉพาะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2008, 08:21:47 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 12:38:45 PM »

อยากให้มีการอบรมหลักสูตร พ.ร.บ.อาวุธปืน สำหรับเจ้าหน้าที่ตำรวจโดยเฉพาะครับ...

ผมว่าอบรมจิตใจ ในเรื่องของ "อัตตา" ก่อนดีกว่าครับ   เท่าที่อ่านดู มันกลายเป็นเรื่องยึดมั่นถือมั่นในตนเอง  มากกว่าปัญหาข้อกฎหมาย 

....ตามล่า...อีตอแหล
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 02:11:16 PM »

ผมว่าอบรมจิตใจ ในเรื่องของ "อัตตา" ก่อนดีกว่าครับ   เท่าที่อ่านดู มันกลายเป็นเรื่องยึดมั่นถือมั่นในตนเอง  มากกว่าปัญหาข้อกฎหมาย 

ผมเห็นด้วย ครับ. บางครั้งเจ้าหน้าที่ ได้รับการกระทำตอบ
ที่ต้องรู้สึกรักศักดิ์ศรีีขึ้นมา อย่างนี้ อาจเรื่องยึด ยาว.
พูดจา ดี ให้เกียรติ ให้มาก  และต้องเปิดทางเดินให้กัน..

ผมเป็นคนที่พลาดพลั้ง เรื่องกฎจาราจร ช่วงไฟเหลือง..หรือขับผิดช่องจราจร
ตามใกล้สี่แยก .. และรู้สึกผิด  .
ไม่เคยเถียง และยกมือไหว้ก่อน จนท.จะตะเบ๊ะ้

ผมไม่เคยต้องเสียค่าปรับ จราจร ในเขต กทม.
ได้ปฎิบัติต่อกันด้วยดี.. แต่ไมใช่เพราะผมขับรถเก๋งเยอรมัน  นะครับ. Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 02:15:40 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 03:23:24 PM »

ควรทำให้ถูกต้องครับอย่ายอม เพราะเป็นการทไให้คนทำผิดซ้ำอีกอย่างไม่รู้ตัวเป็นการเพาะความไม่ถูกต้องในเจ้าหน้าที่ครับ คราวหน้าจะเกิดกับใครอีกก็ได้ สำคัญที่เจ้าหน้าที่ต้องปฏิบัติให้ถูกต้องตามระเบียบครับ สังคมเอาอย่างสิ่งที่ผิดต่อไปก็เคยชินกับความผิดเล็ก ๆ น้อย ๆ จนทำผิดอย่างใหญ่หลวงในภายหน้า อย่ายอมครับ ผู้รักษากฏ มิใช่ผู้อยู่เหนือกฏครับ เห็มมามากแล้วครับหลงอำนาจจากเรื่องเล็ก ๆ เหมือนเรื่องพ่อแม่รังแกฉัน ทำวันนี้ให้ถูกครับเพื่อสังคมและลูกหลานต่อไป ถ้าทุกคนเอาแต่สะดวกเอาตัวรอด สงสารประเทศครับการเฉยชาต่อเรื่องไม่ถูกต้อง ไม่ใช่เรื่อง ไม่ใช่หน้าที่ ความวุ่นวายจึงมีอย่างไม่มีที่สิ้นสุดครับ คนเราผิดกันได้และรู้จักเรียนรู้ครับ มนุษย์เป็นสัตว์ประเสริฐเพราะการเรียนรู้ ไม่เช่นนั้นมนุษย์ทุกคนที่เกิดมาคงประเสริฐกันหมดคงไม่มีโจรผู้ร้ายครับ การเรียนรู้สิ่งที่ถูกที่ผิดต่างหาก ขออภัยน่ะครับถ้าทำให้ผู้ใดรู้สึกไม่ดีเมื่อได้อ่านแล้ว ขออโหสิน่ะครับ

เห็นด้วยครับ

แต่บางอย่างมันเป็นเรื่องของศักดิ์ศรี ทำให้คนเรายอมกันไม่ได้สักที สังคมไทยเรามีเยอะ ถึงแม้ว่าบ้านเราจะเลิกทาสมานานแล้ว แต่เรื่องของยศฐาบันดาศักดิ์และศักดิ์ศรีในบ้านเรา ยังยึดมันถือมั่นกันอยู่เลย....นี่หละหน๋อมนุษย์

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 11:47:50 PM »

อ่านแล้วเซงแทนเพื่อน จขกท นะครับ

พ่อบักเขตต์...รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 06:16:50 AM »

คำพิพากษาฎีกาที่ 200/2518  พิพากษาว่า  จำเลยเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม.จากนายทะเบียนท้องที่ตามใบอนุญาตที่ 1876/2515 กระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนของกลางขนาด 11 มม. (จำนวน 128 นัด กับ 30 ปลอก ) ใช้กับอาวุธปืนของจำเลยได้ดังนี้  การมีกระสุนปืนรวมทั้งปลอกกระสุนปืนที่ใช้ยิงแล้ว  หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิดตามนัยแห่งมาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติดังกล่าว  จึงถือได้ว่ากระสุนปืนกับปลอกกระสุนปืน  จำเลยมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนของจำเลย ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ เป็นการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัวโดยไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ จำเลยจึงไม่มีความผิด

.....หน้านี้ต้องขอ print เก็บไว้ ....จากเรื่องนี้ ...ขอเสริมส่วนตัวครับ....คุณตำรวจผู้รักษา กฏหมาย ทำถูกต้องแล้วครับ (ตามตัวหนังสือ )  แต่ก็น่าจะมีความคิดมากกว่านี้หน่อย.....ชอบคุณพ่อมากเลย  มีปืนมาคุมเยอะดี.. ไหว้

ฮักลูกฮักเมีย.....เหลือใจกิ๊ก ผู้อื่น..........

Uploaded with ImageShack.us
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:38:07 AM »

ผมอยากรู้ว่า กรณีนี้การขอกระสุนคืนมา เราจะใช้เหตุผลอะไร ในเมื่อเราไม่ได้มีใบขอซื้อกระสุนปืนเป็นหลักฐานการมีกระสุนปืน  Sad

ผมว่า ท่านรองฯ ก็รู้ว่า การมีกระสุนไว้ในครอบครองไม่ได้ระบุจำนวนไว้ในกฎหมายนั้น เราอาจไม่ผิด  ในทำนองกลับกัน การที่เราจะขอกระสุนคืนก็ต้องแสดงหลักฐานการได้มาซึ่งกระสุนจำนวนนี้เช่นกัน หากไม่ได้ซื้อตามกฎหมายก็ต้องได้มาจากเพื่อน จากร้านค้า ก็ต้องยุ่งยากเพื่อนฝูงหรือร้านค้าอีก  Sad

ผมไม่ได้หาเรื่องตีรวนนะครับ แต่หากท่านรองฯ ถามกลับมาเช่นนี้ เรายังจะอ้างกฎหมายปืนที่เกี่ยวข้องได้อีกหรือไม่ หากอ้างได้ ท่านรองฯไม่กลัวข้อหาฟ้องกลับหรือครับ  Shocked

ด้วยความเคารพ ให้เขาไปเถอะครับ ทำทาน  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:32:44 AM »

ผมอยากรู้ว่า กรณีนี้การขอกระสุนคืนมา เราจะใช้เหตุผลอะไร ในเมื่อเราไม่ได้มีใบขอซื้อกระสุนปืนเป็นหลักฐานการมีกระสุนปืน  Sad

ผมว่า ท่านรองฯ ก็รู้ว่า การมีกระสุนไว้ในครอบครองไม่ได้ระบุจำนวนไว้ในกฎหมายนั้น เราอาจไม่ผิด  ในทำนองกลับกัน การที่เราจะขอกระสุนคืนก็ต้องแสดงหลักฐานการได้มาซึ่งกระสุนจำนวนนี้เช่นกัน หากไม่ได้ซื้อตามกฎหมายก็ต้องได้มาจากเพื่อน จากร้านค้า ก็ต้องยุ่งยากเพื่อนฝูงหรือร้านค้าอีก  Sad

ผมไม่ได้หาเรื่องตีรวนนะครับ แต่หากท่านรองฯ ถามกลับมาเช่นนี้ เรายังจะอ้างกฎหมายปืนที่เกี่ยวข้องได้อีกหรือไม่ หากอ้างได้ ท่านรองฯไม่กลัวข้อหาฟ้องกลับหรือครับ  Shocked

ด้วยความเคารพ ให้เขาไปเถอะครับ ทำทาน  Grin

เรื่องนี้ ผมจึงได้เคยย้ำไว้ หนักหนา ในเรื่องข้อเท็จจริงทางกฎหมายจะต้องเป็นนักกฎหมายเท่านั้น.
ที่จะให้ความเห็น.. หรือไม่ก็ใช้วิธีการคัดลอกคำพิพากษาฎีกา มาลงไว้ โดยไม่ต้องมีความเห็นเพิ่มเติมลงไปอีก..

เมื่ออ่านคำพิพากษาฎีกาแล้ว จะเห็นแนวทาง.. ต้องเป็นไปตามนั้น. โปรดเลี่ยงมีความเห็นไปตามความพอใจของตน.. ตามความคิดของตนที่ออกนอกกรอบ
ความคิดนอกกรอบนั้น.. มีคนเคยคิดแล้วใช้ไม่ได้มัน ขัดกฎหมาย ..
เขาจึงได้กรองแต่ที่ถูกกฎหมายไว้ .. โปรดเชื่อฟังคำพิพากษาฎีกา ครับ

บ้านเราเป็นระบบกล่าวหา . มีเหตุอันควรเชื่อจากพยานหลักฐานที่ปรากฎ ว่า มีการกระทำความผิดเกิดขึ้น ..จนท. จะต้องแจ้งข้อหา ถึงจะมีอำนาจในการควบคุมตัว.. แล้วจึงเข้าสู่กระบวนการตามกฎหมาย

เมื่อปรากฎชัดแจ้งว่าไม่ผิด เพราะไม่มีข้อหาตามที่แจ้ง จนท.จะไม่มีอำนาจตามกฎหมายที่จะควบคุมตัวไว้. จะต้องปล่อยและคืนทรัพย์สิน

ผมขอข้ามขั้นตอนไปในการพิจารณาคดีในศาล.มาให้ดู..  หน้าที่นำสืบพิสูจน์ว่าจำเลยกระทำความผิด ในคดีอาญาเป็นของพนักงานอัยการที่เป็นโจทก์.. หรือของโจทก์ร่วม..

โจทก์ต้องใช้พยานหลักฐาน ที่ได้ในชั้นสอบสวน จากพนักงานสอบสวนเท่านั้น.

ถ้าโจทก์พิสูจน์ไม่ได้ว่าจำเลยกระทำผิด  .. จำเลยเพียงปฎิเสธว่าไม่ได้กระทำผิดตามที่โจทก์ฟ้อง ไม่ต้องทำอะไรต่ออีก .. ศาลก็จะต้องยกฟ้องแล้วปล่อยตัวจำเลย

ในชั้นพนักงานสอบสวนก็เหมือนกัน..
ในเมื่อกฎหมายไม่เปิดให้ท่านดำเนินคดีต่อไปได้ เพราะผู้ต้องหาที่ท่านยัดเยียดข้อหาให้ ไม่ผิด
ท่านจะต้องคืนทรัพย์ของกลางที่ยึดมา..  และในบันทึกการจับกุม ชี้ชัดว่ามาจากท่าน.. จะไปคืนให้คนอื่นไม่ได้ .. มิฉะนั้นท่านจะต้องรับผิดชอบ หามาใช้คืนเขา..

ไม่จำเป็นที่ผู้ต้องหา จะต้องมีหลักฐานมาแสดงถึงการได้มา.. มันไม่ใช่เรื่องลักทรัพย์
หรือรับของโจร หรือเรื่องการประทุูษร้ายต่อทรัพย์ ที่ผู้ต้องหาจะต้องพิสูจน์ว่าทรัพย์เป็นของตนไม่ใช่ของผู้เสียหาย

กรณีนี้ พนักงานสอบสวนอาจผิดหลงไปได้ เพราะขาดเจตนา..
ถ้าเป็นอย่างที่ถาม หาเพื่อนที่เป็นทนายความไปด้วยสักคนครับ.
เรื่องจะจบง่าย ถ้าไม่ง่ายก็
อาจเข้าเป็นเรื่องเจ้าพนักงานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบฯ โทษทัณฑ์ นั้นหนักหนาสาหัญ เหมือนถูกตอนอนาคต.และติดตะรางด้วย..  ไม่มีเจ้าพนักงานคนไหน อยากโดนนะครับ..

และไม่ต้องไปต่อปากต่อคำให้มากความ.. ว่ากันตามเนื้อผ้า ไปตามสิทธิ์ที่ตนมีและต้องถูกบังคับให้กระทำ..แล้วกันครับ.   Smiley

ขออภัยด้วยครับ ทุกครั้ง ในความเห็นทางกฎหมาย จะให้จบสั้น สั้น ๓-๔ บรรทัด
อาจจะมีให้เห็นไม่บ่อยนัก ส่วนใหญ่ก็ประมาณนี้ .. ครับ.  Smiley

RAMBO87
ความถูกต้อง อาจไม่ถูกใจ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 12:41:56 AM »

ซื้อกระสุนต้องมีเอกสารขออนุญาติด้วยเหรอครับ.. ผมซื้อจากสนาม  ใช้ตางค์อย่างเดียว ..ขอเก็บความรู้ด้วยครับ

ทำดีได้ แต่อย่าเด่น จะเป็นภัย
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
tamkung13
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 01:34:29 AM »

อ่าฮะ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:05:16 PM »

ขอบคุณครับท่าน Ro@d   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผมเข้าใจแล้วครับ เมื่อไม่พบว่ากระทำผิดตามกฎหมายบัญญัติไว้ เราก็ยังถือว่าเป็นผู้บริสุทธิ์อยู่ ฉะนั้น ทรัพย์สินที่ยึดของเราไปก็ต้องคืนทั้งหมดตามที่บันทึกไว้ใน ปจว. นั่นเอง  Grin

อย่างที่เขียนถามมานั่นแหล่ะครับ ผมคิดว่า จขกท.อาจต้องนำคนที่มีความรู้ไปคุยกับทาง จนท. ให้คืนของกลางที่ยึดจากเราไปเสียโดยดี ก่อนโดนข้อหา เจ้าพนักงานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบฯ ครับผม  ไหว้

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 37
  พิมพ์