๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 09:58:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 417572 ครั้ง)
jarong
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 01:09:14 PM »

ได้ความรู้จากกระทู้นี้มากครับ....ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แจงและแนะนำครับ......

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 02:07:39 PM »

Smiley ได้ความรู้มากครับ แต่อยากเรียนถามท่านผู้รู้เพื่อความกระจ่างอีกครั้งว่า
หากต้องทำตามกฏหมายจริงๆ ( ไม่ได้ประชด!...แค่อยากทราบ  Grin )
ถ้าไปขอใบอนุญาตเพื่อซื้อกระสุน ในใบ ป.3 จะระบุจำนวนกระสุนกี่นัดต่อใบครับ
และสามารถขอคราวละหลายๆใบได้หรือไม่  Huh
ขอบคุณมากครับ  ไหว้

การขอซื้อกระสุน....แนวทางปฏิบัติของนายทะเบียนฯ เป็นดังนี้ (ไม่ใข่กฎหมาย ขอมากก็ได้แต่อาจต้องอุทธรณ์/ฟ้องเอา)

ยกตัวอย่าง ปืนพกได้ทีละ๑๒นัด จะขอทีละ๓ใบเป็น๓๖นัดได้หรือไม่ ต้องถามนายทะเบียนฯของท่านครับ  Cheesy

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 02:40:01 PM »

Smiley ได้ความรู้มากครับ แต่อยากเรียนถามท่านผู้รู้เพื่อความกระจ่างอีกครั้งว่า
หากต้องทำตามกฏหมายจริงๆ ( ไม่ได้ประชด!...แค่อยากทราบ  Grin )
ถ้าไปขอใบอนุญาตเพื่อซื้อกระสุน ในใบ ป.3 จะระบุจำนวนกระสุนกี่นัดต่อใบครับ
และสามารถขอคราวละหลายๆใบได้หรือไม่  Huh
ขอบคุณมากครับ  ไหว้

การขอซื้อกระสุน....แนวทางปฏิบัติของนายทะเบียนฯ เป็นดังนี้ (ไม่ใข่กฎหมาย ขอมากก็ได้แต่อาจต้องอุทธรณ์/ฟ้องเอา)

ยกตัวอย่าง ปืนพกได้ทีละ๑๒นัด จะขอทีละ๓ใบเป็น๓๖นัดได้หรือไม่ ต้องถามนายทะเบียนฯของท่านครับ  Cheesy

.......ระเบียบนี้ใช้บังคับกับสุจริตชนที่ครอบครองอาวุธที่ถูกต้องตามกฎหมายเท่านั้น และยกเว้นสำหรับโจรใต้และเจ้าพ่อเจ้าแม่ทั้งหลาย ประกาศ ณ วันที่ท่านอ่าน ลงชื่อฯพณฯ ณ บางบอน รมต.มท....อ่านแล้วก็ผ่านไปครับ อย่ายึดมั่นถือมั่น มันเป็นทุกข์ คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
SAGE-รักในหลวง
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 03:20:02 PM »

Embarrassed โอ้! พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ถ้าอยากทำถูกกฏหมาย
ปืนพกสั้นได้แค่ 36 นัดต่อปี เวรกรรมแท้ๆ  Cry
ขอบกพร่องโดยสุจริต ต่อไปล่ะครับ  Grin

ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 07:53:45 PM »

Embarrassed โอ้! พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ถ้าอยากทำถูกกฏหมาย
ปืนพกสั้นได้แค่ 36 นัดต่อปี เวรกรรมแท้ๆ  Cry
ขอบกพร่องโดยสุจริต ต่อไปล่ะครับ  Grin

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินเท่ากับว่า เดือนนึงซ้อมยิงได้ 3 นัดครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 08:27:45 PM »

รู้แล้วอาศัยความไม่รู้ของคนอื่นเอามาเป็นข้ออ้าง
ในการต่อรองหาผลประโยชน์ให้กับตัวเอง (เคยเห็นบ่อย ๆ สำหรับคนเลว ๆ ) =BeCool

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ เห็นด้วยครับ แต่ บางกรณี ผู้ที่ถูกจับมา หรือผู้ถูกกล่าวหา ก็มักจะใช้คนที่มีอำนาจมาต่อรองหรือเสนอเงินก้อนโต+คนโต  ให้บิดเบือนจากข้อเท็จจริงไป โดยให้ช่วยลดหย่อนให้บ้างในบางกรณี.... และคนที่ต้องรับหน้าหรือตัดสินใจ ในกรณีนั้นๆ ก็ต้องคนโตเหมือนกันครับ เพราะเรื่องแบบนี้คนโตฝ่ายถูกจับมักไม่คุยกับเด็ก....เพราะเด็กมักดื้อและคุยยาก (ที่ดื้อเพราะทำงานมันเหนื่อยครับ เห็นคนที่เราไปสืบไปเฝ้าไปรอไปเสี่ยงตายเพื่อจะได้ตัว ลดผิดหรือพ้นผิดไปเลย ทั้งๆที่ผิด มันหมดแรงพิลึก)  ภาษาบ้านเรา เค้าเรียก เคลียร์

อ่านกระทู้แล้วก็เห็นใจ ท่าน จขกท. นะครับ เจอคนที่ทำผิดจริงๆเฝ้าจับแทบตาย สุดท้ายให้ผู้ใหญ่เคลียร์ ทำให้คนพวกนี้ไม่เกรงกลัวกฏหมายแต่เกรงกลัวผู้ใหญ่แทน เฮ้อ....ขอเป็นกำลังใจให้ท่าน จขกท.  นะครับ  เยี่ยม
charich
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 11:13:36 AM »

อ่านแล้วก็น่าเวทนา  เก่งแต่เรื่องจับผิด 
จับขโมย สนุขไม่รับประทาน
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 11:24:04 AM »

ถ้าผมจะใช้เหตุผลนี้อ้าง พอจะฟังขึ้นไหมครับ    คือ  ผมไปลงแข่ง ยิงปืนประจำ เกือบทุกประเภท  เช่น ปืนสั้นชาวบ้าน,  Speed event , IPSC ทั้ง Full และ mini,  โดยที่ ไปซื้อกระสุนที่สนาม ณ. วันแข่ง  มีเอกสาร ขั้วสำเนา การลงแข่งแต่ละประเภท ใบคุมปืน แต่ละวันที่ไปแข่ง  เก็บไว้หมด แล้วอ้างว่า  ซื้อ ณ วันที่แข่ง แต่ยิงไม่ หมด สะสม มาเรื่อย  ก็เลยเยอะอย่างที่เจอ  พอจะอ้างขึ้นไหมครับ  และ ถ้าเจ้าหน้าที่ผู้ตรวจค้นยืนยันว่าผิด เรื่องใบป.3 ที่จะต้องมีในการซื้อกระสุนแต่ละครั้ง อย่างที่เพื่อนเจ้าของกระทู้เจอ     ถ้าผม ตอบกลับไปว่า แล้วเจ้าหน้าที่อนุญาต เขาไปนั่งออกใบป3 ให้ที่สนามด้วยหรือเปล่าหล่ะ   จะเป็นอย่างไร  แล้วสนามยิงปืน ที่ขายกระสุนให้ เขาจะมีความผิดหรือเปล่า เนื่องจาก ขายกระสุนให้กับคนที่ไม่มีใบป 3    ถ้าพูดกันตามความจริงแบบนี้  ท่านว่าเจ้าหน้าที่เขาจะทำยังไงกับเราครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 11:49:02 AM »

ขอเสนอให้ปักหมุดกระทู้นี้ครับ ขอบคุณครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 01:30:30 PM »

กระทู้ดีๆให้ความรู้น่านับถือครับ ไหว้ เยี่ยม

mazeaom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

ขับปลอดภัยมั่นใจ triton

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 02:15:50 PM »

ปักหมุดครับ ปักหมุด 555
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 03:42:54 PM »

กระสุนนี่หาซื้อมีบ้างไม่มีบ้างบางช่วงก็ไม่มีให้ซื้อเลย.....ซื้อมาแล้วมีมากก็ไม่ได้อีก....แถมเดียวนี้ราคากระสุนก็เริ่มแพงเข้าไปอีก....ต้องทำใจจริงๆเลย...
RO 05
Global Moderator
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 03:44:31 PM »

เป็นกระทู้ที่เกี่ยวด้วยข้อกฎหมาย ที่เป็นประโยชน์ใกล้ตัวกับเพื่อนสมาชิก
ขอย้ำหมุดไว้ให้ครับ ส่วนจะถอนหมุดเมื่อใด จะพิจารณาอีกครั้ง เมื่อใด ก็เมื่อนั้นครับ.

อะไรจะเกิด ก็ต้องเกิด.
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 03:47:02 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่มอบความรู้ครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 03:59:43 PM »

ได้รับ แจ้งจากเพื่อนเพิ่มเติมว่า ได้ไปพบท่านรองฯตามที่ท่านนัดให้มาพบอีกครั้งแล้ว
ท่านรองฯได้มอบ แม็กกาซีนบรรจุกระสุนของปืน .22 และอุปกรณ์ทำความสะอาดปืนที่ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจยึดไว้

พร้อมปืนคืนให้แล้ว เพราะวันที่นำใบ ป.4 ไปขอรับปืนคืน(8 ก.พ. 51) ท่านแจ้งว่า เจ้าหน้าที่ ที่เก็บของกลางไม่อยู่
จึงคืนแต่ตัวอาวุธปืนให้ ส่วนกระสุนขอเก็บไว้ตรวจสอบก่อน
(กระสุนลูกซองขนาด 12 จำนวน 70 นัด และกระสุนขนาด .22 จำนวน 250 นัด) 

แต่การไปพบท่านครั้งที่สองนี้ ท่านรองฯก็ยังไม่ยอมคืนกระสุนปืนทั้งหมดที่เจ้าหน้าที่ตำรวจ
ชุดตรวจค้นได้ตรวจยึดไว้พร้อมปืนแต่อย่างใด โดยยังให้เหตุผลว่าให้รอไปก่อน ยังตรวจสอบอยู่

แล้วจะติดต่อให้มารับคืนอีกครั้ง กรณีนี้ทุกๆท่านมีความเห็นยังไงกันบ้างครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2008, 08:23:35 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 37
  พิมพ์