๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:12:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 416676 ครั้ง)
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 12:42:37 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

... แย่แล้วครับ ... ป.4 ... ผม ... ไม่ได้ระบุว่ามีกระสุน ...   

Grin Grin Grin

... ขอบพระคุณ ... ทุก ๆ ท่าน ... สำหรับประสบการณ์และความรู้ครับ ...  ไหว้
มิน่าล่ะ...ที่แท้ก็ไม่มีกระสุนนี่เอง...อิ อิ  คิก คิก คิก คิก
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 12:46:58 PM »

... แย่แล้วครับ ... ป.4 ... ผม ... ไม่ได้ระบุว่ามีกระสุน ...  

... ขอบพระคุณ ... ทุก ๆ ท่าน ... สำหรับประสบการณ์และความรู้ครับ ...  ไหว้

ผมว่าน่าจะหมายถึงมีได้ไม่จำกัดมากกว่า......อิอิ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 12:47:33 PM »

มิน่าล่ะ...ที่แท้ก็ไม่มีกระสุนนี่เอง...อิ อิ  คิก คิก คิก คิก

... เฉพาะ ... ในใบ ป.4 ครับ ... ที่ระบุว่าไม่มีกระสุน ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

... คิดอะไรอยู่ ... เหรอ ... ครับ ...

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 12:49:56 PM »

ผมว่าน่าจะหมายถึงมีได้ไม่จำกัดมากกว่า......อิอิ

ไหว้

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 12:50:56 PM »

... เฉพาะ ... ในใบ ป.4 ครับ ... ที่ระบุว่าไม่มีกระสุน ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

... คิดอะไรอยู่ ... เหรอ ... ครับ ...

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
BeCool
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

BeCool

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 01:16:25 PM »

รัฐธรรมนูญ ฉบับปี 50 บัญญัติไว้อย่างนี้ครับ

มาตรา ๓๙ บุคคลไม่ต้องรับโทษอาญา เว้นแต่ได้กระทำการอันกฎหมายที่ใช้อยู่
ในเวลาที่กระทำนั้นบัญญัติเป็นความผิดและกำหนดโทษไว้ และโทษที่จะลงแก่บุคคลนั้นจะหนัก
กว่าโทษที่กำหนดไว้ในกฎหมายที่ใช้อยู่ในเวลาที่กระทำความผิดมิได้

และประมวลกฎหมายอาญาบัญญัติว่า

มาตรา ๒ บุคคลจักต้องรับโทษในทางอาญาต่อเมื่อได้กระทำการอันกฎหมายที่
ใช้ในขณะกระทำนั้นบัญญัติเป็นความผิดและกำหนดโทษไว้ และโทษที่จะลงแก่ผู้กระทำความผิด
นั้น ต้องเป็นโทษที่บัญญัติไว้ในกฎหมาย

ความหมายก็อย่างที่ท่านผู้รู้ทางกฎหมายหลายท่านได้ให้คำอธิบายไว้แล้วครับ คือ
การที่บุคคลจะต้องรับผิดทางอาญาก็ต่อเมื่อมีกฎหมายบัญญัติไว้เป็นความผิดและมีโทษสำหรับความผิดนั้น
ในข้อหาที่พนักงานสอบสวนพยายามตั้งในกรณีนี้คือการมีกระสุนไว้ในครอบครองเกินกว่าจำนวนที่กฎหมายกำหนดไว้  ซึ่งตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ มิได้กำหนดจำนวนของการครอบครองกระสุนปืนในขนาดที่ใช้กับปืนที่ได้รับอนุญาต( ป.4) ไว้   ดังนั้น จึงการครอบครองในกรณีดังกล่าวจึงไม่เป็นความผิดและไม่มีโทษสำหรับกรณีดังกล่าว

ปัญหาก็คือว่า ผู้ใช้อาวุธปืนสักกี่รายที่รู้ในข้อกฎหมายดังกล่าว  แม้แต่นักกฎหมายที่ไม่เคยอ่าน พ.ร.บ.อาวุธปืน หรือศึกษาโดยละเอียดก็ไม่อาจทราบได้โดยครบถ้วน

ผมว่าเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับพวกเราที่ใช้อาวุธปืนทั้งหลายที่จะศึกษาข้อกฎหมายดังกล่าวไว้ให้ดี เพื่อเอาไว้โต้แย้งกับเจ้าหน้าที่เมื่อมีปัญหาต่างๆ เกิดขึ้น

ซึ่งความรู้ของผู้รู้ทั้งหลายที่ได้ใน WEB นี้เป็นสิ่งที่ดีเยี่ยมสำหรับพวกเรา รวมทั้งกระผมด้วย ซึ่งในบางครั้งก็ยังไม่ทราบเหมือนกัน  ไหว้ ไหว้ ไหว้
คือผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ตรงนั้นครับ ปัญหาอยู่ที่ผู้ที่เป็นคนบังคับใช้กฏหมายไม่มีความรู้ในเรื่องที่เป็นที่เป็นความรู้ในการทำในสายงานของตนเพียงพอมาทำงาน หรือ รู้แล้วอาศัยความไม่รู้ของคนอื่นเอามาเป็นข้ออ้าง
ในการต่อรองหาผลประโยชน์ให้กับตัวเอง (เคยเห็นบ่อย ๆ สำหรับคนเลว ๆ )
หมายเหตุ ตำรวจทั้งประเทศมีเป็นแสน ๆ ก็คงมีคนไม่ดีบ้าง ท่านเสรีฯ ท่านว่าไว้ ไหว้
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 01:22:40 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ในข้อกฎหมายครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 02:16:45 PM »

อ่านกระทู้แล้วผมจะงงงงตามแบบประชาชนบ้าน ๆ อะครับ

จากกระทู้...ถ้าเรามีกระสุนตรงตามใบ ป 4 ที่เราได้รับอนุญาติมา ตาม กฎหมายคือมีเท่าไหร่ก็ได้ไม่จำกัดจำนวนใช่หรือเปล่าครับ แต่ตอนซื้อต้องมีใบขออนุญาติซื้อ เวลาซื้อจริง ๆ ร้านขายปืนก็ขายให้อยู่แล้วโดยที่ไม่ต้องมีใบอนุญาติซื้อ
และ ใบอนุญาติซื้อระบุว่าซื้อได้คราวละกี่นัดครับ

การมีเท่าไรก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนนี่ไม่ใช่แน่ๆครับ ................. อย่าตีความเกินเลยไป
ศาลฎีกาท่านว่า "หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิด"

การมีไว้จำหน่ายโดยไม่มีใบอนุญาตให้จำหน่าย.......หรือการมีไว้เพื่อสนับสนุนการก่อการไม่ดี...............คงไม่เข้าประเด็นวินิจฉัยนี้ครับ  Smiley

และการซื้อเครื่องกระสุน ที่ถูกต้อง ต้องขอป.๓ซื้อเครื่องกระสุนครับ

esko
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 02:34:13 PM »

ที่ผ่านมาไม่มีการขอ ป.3 กระสุน ไม่ทราบหากเราไปขอนายทะเบียนจะว่าอะไรไหม สงสัยจะโดนว่ากลับมา

เองกินเหล้าเมายาไม่ว่าหรอก  แต่อย่าออกนอกทางไปให้เสียผล
จงอย่ากินสินบาทคาดสินบน   เรามันชนชั้นปัญญาตุลาการ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 02:45:49 PM »

คงจะต้องไปขอ ป๓ มาเพื่อครอบคลุม การมีกระสุน ซะแล้ว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
tchaing
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 03:23:55 PM »

มีปืนถูกกฎหมาย ยังยุ่งๆเรื่องกระสุนอีก ผมว่าเอาเวลาไปจับโจรผู้ร้ายดีกว่ามั้งครับท่าน  Tongue
Angry Angry Angry
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 03:33:30 PM »

รู้แล้วอาศัยความไม่รู้ของคนอื่นเอามาเป็นข้ออ้าง
ในการต่อรองหาผลประโยชน์ให้กับตัวเอง (เคยเห็นบ่อย ๆ สำหรับคนเลว ๆ ) =BeCool

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ เห็นด้วยครับ แต่ บางกรณี ผู้ที่ถูกจับมา หรือผู้ถูกกล่าวหา
ก็มักจะใช้คนที่มีอำนาจมาต่อรองหรือเสนอเงินก้อนโต+คนโต  ให้บิดเบือนจากข้อเท็จจริงไป

โดยให้ช่วยลดหย่อนให้บ้างในบางกรณี.... และคนที่ต้องรับหน้าหรือตัดสินใจ ในกรณีนั้นๆ
ก็ต้องคนโตเหมือนกันครับ เพราะเรื่องแบบนี้คนโตฝ่ายถูกจับมักไม่คุยกับเด็ก....

เพราะเด็กมักดื้อและคุยยาก ที่ดื้อเพราะทำงานมันเหนื่อยครับ เห็นคนที่เราไปสืบไปเฝ้า
ไปรอไปเสี่ยงตายเพื่อจะได้ตัว ลดผิดหรือพ้นผิดไปเลย ทั้งๆที่ผิด มันหมดแรงพิลึก

ภาษาบ้านเรา เค้าเรียก เคลียร์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2008, 12:19:52 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 03:53:14 PM »

ที่ผ่านมาไม่มีการขอ ป.3 กระสุน ไม่ทราบหากเราไปขอนายทะเบียนจะว่าอะไรไหม สงสัยจะโดนว่ากลับมา
ขอ ป.3 ปืนก็รอเป็นเดือน  มัวมาขอซื้อกระสุนทีละ 12 นัด ค่ารถไปกลับ บานนนนนนนน
ขอ 12 นัด ใช้เวลา 15 วัน  ไปซื้อทีค่ารถเป็นพัน เหอๆๆๆๆๆๆ  ตาหลก Grin
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 05:06:53 PM »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลย เป็นกำลังใจให้กับตำรวจดีๆทุกท่านครับ  Cheesy
SAGE-รักในหลวง
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 11:07:38 AM »

Smiley ได้ความรู้มากครับ แต่อยากเรียนถามท่านผู้รู้เพื่อความกระจ่างอีกครั้งว่า
หากต้องทำตามกฏหมายจริงๆ ( ไม่ได้ประชด!...แค่อยากทราบ  Grin )
ถ้าไปขอใบอนุญาตเพื่อซื้อกระสุน ในใบ ป.3 จะระบุจำนวนกระสุนกี่นัดต่อใบครับ
และสามารถขอคราวละหลายๆใบได้หรือไม่  Huh
ขอบคุณมากครับ  ไหว้
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 37
  พิมพ์