๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:23:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 336693 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:12:50 AM »

แหม... พี่ นายสมชาย(ฮา)
ไปเลี้ยงขอบคุณ
แล้วเราไม่ทานด้วย จะรู้สึกอย่างไรล่ะครับ
โดนขะยั้นขะยอ จะทนได้หรือ..........

แอบใส่ตอนแยกจากหม้อไฟใส่ถ้วยเล็กไงครับ... ฮา
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:31:14 AM »

มาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:34:20 AM »

แอบใส่ตอนแยกจากหม้อไฟใส่ถ้วยเล็กไงครับ... ฮา

ต้องตัก ถ้วยแรก เลยนะครับเนี่ย..... อย่างเนี่ย
ห้ามผิดแผน...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:41:25 AM »

มาเก็บความรู้ครับ 

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:46:26 AM »

ต้องตัก ถ้วยแรก เลยนะครับเนี่ย..... อย่างเนี่ย
ห้ามผิดแผน...

เขาใส่เอาไว้ที่อุปกรณ์ประกอบครับ... เช่นกระดาษทิชชู่เช็ดถ้วย, ช้อนตักฯ, หรือใส่ไว้ที่ก้นถ้วยระหว่างเช็ด...

หรือแสบกว่านั้นก็ใส่ที่แก้วน้ำครับ... ระหว่างดื่มกินก็แก้ใครแก้วมันไม่สลับแก้วอยู่แล้ว เมาได้สักพักให้บริการเติมน้ำแข็ง ชงเหล้า... จ๊ากซ์... เมาแล้วมึนแล้วไม่สนใจแก้ว แถมท้องเสียระหว่างเมาเหล้าอ้วก... โหยแสบครับ... ฮา

ถ้าจะให้เหมาะไปเยี่ยมที่โรงบาลฯ... แอบเติมยาถ่ายเข้าเส้นที่ถุงน้ำเกลือตรงที่พยาบาลชอบคาเข็มเอาไว้... (อันนี้ระวังติดคุกอ่ะ)...
g 26 โต้ง...**รักในหลวง**
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องเล่นก๊ฬา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 10:13:22 AM »

ดีใจกับเพื่อนพี่ที่หมดปัญหาแล้วครับ

...อย่าหลงตัวเอง...
  สนใจให้บุตร-หลานเรียนเทควันโดณัฐกรยิม
   -ฟิวเจอร์มาร์ท พระราม3 089-1369697 ครูเจี๊ยบ
   -รามอินทรากม.8 ตรงข้าม ซ.คู้บอน 21   ครูบี 089-1229293
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 10:32:24 AM »

การกระทำที่กฎหมายไม่มีบัญญัติไว้...ไม่มีความผิด  Grin

ขอขอบคุณ พี่ นาจาครับ ไหว้

ส่วนตัวคิดว่านี่คือปัญหาส่วนใหญ่ ของคนครับคือไม่รู้ว่ากฎหมายระบุว่าอะไรทำได้ทำไม่ได้

เลยทำให้เกิดช่องว่างให้เจ้าหน้าที่ใช้ความไม่รู้นี้มาดำเนินการ ...............จะเรียกว่าไงดีครับ

ถ้าเจ้าหน้าที่ไปตั้งข้อกล่าวหา  ที่ไม่มีกฎหมายกำหนดไว้ว่าเป็นความผิด    เจ้าหน้าที่ผู้นั้นก็มีความผิดฐานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ
  ผมจะจำไว้ให้ขึ้นใจเลยครับ.....
เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 10:52:48 AM »

น่าจะนำเสนอกองงานที่รับผิดชอบด้านพัฒนาบุคคลากรของ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
จัดฝึกอบรมข้อกฏหมาย....ว่าด้วยพรบ.อาวุธปืน...ตำรวจจะได้มีแนวทางในการปฎิบัติที่ชัดเจน
เฮ้อ...ก้ออย่างว่า.....ใจคน
[/b] Angry Sad Cool Grin แบร่
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 11:05:58 AM »

ส่วนกรณีขัดแย้งกับชาวบ้านนั้น ได้มีการพูดคุยและปรับความเข้าใจกันแล้ว โดยมี ท่าน นายกฯ อบต.เป็นคนประสานกับชาวบ้านให้ ผลสรุปเข้าใจซึ่งกันและกันเป็นที่เรียบร้อย (เจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าค้น วันที่ 7 ก.พ.51 มาพบท่านรองฯ วันที่ 8 ก.พ.51 ปรับความเข้าใจกับชาวบ้าน วันที่ 9 ก.พ.51 และวันนี้ 11 ก.พ. 51 จับ คนร้ายที่เข้ามาลักของได้ )

ขอบคุณทุกโพสท์  ที่ให้ความรู้ครับ...
และในกรณีที่เจ้าพนักงานขอดู ป.๓เครื่องกระสุนนี่ก็จบแล้วใช่มั้ยครับ...
แล้วอย่างนี้.... Cool

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 11:19:41 AM »

เรื่องนี้ก็ทำให้ผมชัดเจนขึ้น ในเรื่องกฎหมายที่เกี่ยวข้องโดยตรงกับเรื่องนี้
จะได้เป็นแนวทางในการปฏิบัติหน้าที่ที่ถูกต้องต่อไปครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

และในส่วนของท่านรองฯ ผมว่าท่านก็สุภาพ และ ปฏิบัติต่อ ทุกๆ ท่านที่อยู่ในวันนั้นด้วยดี
และท่านก็ยังเป็นคนประสานทาง นายกฯ อบต.ให้ มาพูดคุยกับ เพื่อนผมต่อหน้าท่าน เพื่อแก้ไข

และปรับความเข้าใจกัน และตัดปัญหาความขัดแย้งกับชาวบ้านในระยะยาวต่อไป ในวันนั้น (8 ก.พ.51)
เพื่อนผมไปพบท่านตั้งแต่ ประมาณ เก้าโมงเศษ และพูดคุยอยู่กับท่าน และรอจนกระทั่งท่านรองฯ

ประสาน นายกฯ อบต.ให้มาพูดคุยถึงสาเหตุของที่มาที่ไปของการถูกค้นบ้าน ต่อหน้าท่าน
จนกระทั่งคืนอาวุธปืนให้ และท่านรองฯได้เรียกเจ้าหน้าที่ฯเขียนประจำวันมาเขียนลงประจำวัน

ไว้เป็นหลักฐานเรียบร้อยในห้องทำงานของท่านเอง  กว่าจะเสร็จเรื่องนี้ เวลาประมาณเกือบบ่ายสองโมง
ท่านก็ไม่ได้พักเที่ยงไปรับประทานอาหารแต่อย่างใด

เพียงแต่ท่านรองฯ มาตกม้าตาย เรื่องกระสุน นี่เอง ด้วยความเคารพครับ ท่านรองฯ   
  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2008, 12:13:56 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 11:33:09 AM »

รัฐธรรมนูญ ฉบับปี 50 บัญญัติไว้อย่างนี้ครับ

มาตรา ๓๙ บุคคลไม่ต้องรับโทษอาญา เว้นแต่ได้กระทำการอันกฎหมายที่ใช้อยู่
ในเวลาที่กระทำนั้นบัญญัติเป็นความผิดและกำหนดโทษไว้ และโทษที่จะลงแก่บุคคลนั้นจะหนัก
กว่าโทษที่กำหนดไว้ในกฎหมายที่ใช้อยู่ในเวลาที่กระทำความผิดมิได้

และประมวลกฎหมายอาญาบัญญัติว่า

มาตรา ๒ บุคคลจักต้องรับโทษในทางอาญาต่อเมื่อได้กระทำการอันกฎหมายที่
ใช้ในขณะกระทำนั้นบัญญัติเป็นความผิดและกำหนดโทษไว้ และโทษที่จะลงแก่ผู้กระทำความผิด
นั้น ต้องเป็นโทษที่บัญญัติไว้ในกฎหมาย

ความหมายก็อย่างที่ท่านผู้รู้ทางกฎหมายหลายท่านได้ให้คำอธิบายไว้แล้วครับ คือ
การที่บุคคลจะต้องรับผิดทางอาญาก็ต่อเมื่อมีกฎหมายบัญญัติไว้เป็นความผิดและมีโทษสำหรับความผิดนั้น
ในข้อหาที่พนักงานสอบสวนพยายามตั้งในกรณีนี้คือการมีกระสุนไว้ในครอบครองเกินกว่าจำนวนที่กฎหมายกำหนดไว้  ซึ่งตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ มิได้กำหนดจำนวนของการครอบครองกระสุนปืนในขนาดที่ใช้กับปืนที่ได้รับอนุญาต( ป.4) ไว้   ดังนั้น จึงการครอบครองในกรณีดังกล่าวจึงไม่เป็นความผิดและไม่มีโทษสำหรับกรณีดังกล่าว

ปัญหาก็คือว่า ผู้ใช้อาวุธปืนสักกี่รายที่รู้ในข้อกฎหมายดังกล่าว  แม้แต่นักกฎหมายที่ไม่เคยอ่าน พ.ร.บ.อาวุธปืน หรือศึกษาโดยละเอียดก็ไม่อาจทราบได้โดยครบถ้วน

ผมว่าเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับพวกเราที่ใช้อาวุธปืนทั้งหลายที่จะศึกษาข้อกฎหมายดังกล่าวไว้ให้ดี เพื่อเอาไว้โต้แย้งกับเจ้าหน้าที่เมื่อมีปัญหาต่างๆ เกิดขึ้น

ซึ่งความรู้ของผู้รู้ทั้งหลายที่ได้ใน WEB นี้เป็นสิ่งที่ดีเยี่ยมสำหรับพวกเรา รวมทั้งกระผมด้วย ซึ่งในบางครั้งก็ยังไม่ทราบเหมือนกัน  ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 11:34:46 AM โดย Prathet » บันทึกการเข้า

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 11:34:47 AM »

ส่วนกรณีขัดแย้งกับชาวบ้านนั้น ได้มีการพูดคุยและปรับความเข้าใจกันแล้ว โดยมี ท่าน นายกฯ อบต.เป็นคนประสานกับชาวบ้านให้ ผลสรุปเข้าใจซึ่งกันและกันเป็นที่เรียบร้อย (เจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าค้น วันที่ 7 ก.พ.51 มาพบท่านรองฯ วันที่ 8 ก.พ.51 ปรับความเข้าใจกับชาวบ้าน วันที่ 9 ก.พ.51 และวันนี้ 11 ก.พ. 51 จับ คนร้ายที่เข้ามาลักของได้ )

ถ้าเช่นนั้น แสดงว่าข้อกล่าวหาต่าง ๆ ก็จบลงด้วยหรือไม่ครับ ....

ข้อกล่าวหาที่ท่านรองฯท่านอ้างว่า  มีกระสุนเกินฯ นั้น จบ
ตั้งแต่ตอนที่พูดคุยกับท่านรองฯ วันนั้น ครับ แต่ จบเพราะว่า มี ใบ ป.4 แสดง

หลายกระบอกครับ ไม่ได้จบเพราะว่า กฎหมายไม่มีข้อกล่าวหานี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2008, 12:16:12 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 12:33:44 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

... แย่แล้วครับ ... ป.4 ... ผม ... ไม่ได้ระบุว่ามีกระสุน ...   

Grin Grin Grin

... ขอบพระคุณ ... ทุก ๆ ท่าน ... สำหรับประสบการณ์และความรู้ครับ ...  ไหว้

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 12:39:43 PM »

ถ้าเช่นนั้น แสดงว่าข้อกล่าวหาต่าง ๆ ก็จบลงด้วยหรือไม่ครับ ....

ข้อกล่าวหาที่ท่านรองฯท่านอ้างว่า  เรื่องมีกระสุนเกินฯ นั้น จบ ตั้งแต่ตอนที่พูดคุยกับท่านรองฯ วันนั้น ครับ แต่ จบเพราะว่า มี ใบ ป.4 แสดง หลายกระบอกครับ ไม่ได้จบเพราะว่า กฎหมายไม่มีข้อกล่าวหานี้ครับ

แบบนี้น่าส่งรองป้อม ไปช่วยอบรม... คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Iron Man1911
Jr. Member
**

คะแนน 6

ขอเป็น HERO ในใจเธอก็พอ

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 12:41:11 PM »

อ่านกระทู้แล้วผมจะงงงงตามแบบประชาชนบ้าน ๆ อะครับ

จากกระทู้...ถ้าเรามีกระสุนตรงตามใบ ป 4 ที่เราได้รับอนุญาติมา ตาม กฎหมายคือมีเท่าไหร่ก็ได้ไม่จำกัดจำนวนใช่หรือเปล่าครับ แต่ตอนซื้อต้องมีใบขออนุญาติซื้อ เวลาซื้อจริง ๆ ร้านขายปืนก็ขายให้อยู่แล้วโดยที่ไม่ต้องมีใบอนุญาติซื้อ
และ ใบอนุญาติซื้อระบุว่าซื้อได้คราวละกี่นัดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 12:43:36 PM โดย NOBI » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 37
  พิมพ์