๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:04:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 336695 ครั้ง)
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 08:35:43 PM »

ท่าจะว่างมากจริงๆ ไปจับโจนดีกว่าครับ  แบร่
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 08:40:41 PM »

ดีจังเลยกระทู้นี้ ไอ้ฟูได้ความรู้เพียบ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 08:41:43 PM »

..ตำรวจกล่าวหาครับ ไม่ใช่คำพิพากษาของศาลว่าผิด กลัวอะไร.. แลบลิ้น

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
gai4506-รักในหลวง
สูงสุดสอย...........ยังคอยเขย่ง......มือปืนสีชมพู...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

รักปืน..หลง.พี่หมีดำ...

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 08:43:31 PM »

ด้วยความเคารพในความเป็นนิยมปืนเช่นกัน ไหว้  ผมมองอีกมุมหนึ่งมิได้มีเจตนาจะล่วงเกินหรือกล่าวหาผู้หนึ่งผู้ใด ขออนุญาติถามท่านเจ้าของกระทู้ครับ ว่าเพราะเหตุใดตำรวจถึงได้มาค้นบ้านของเพื่อนท่านครับ แถมขอหมายศาลมาเรียบร้อย แสดงว่ามีเหตุผลอื่นที่เจ้าหน้าที่ต้องมีมูลเพียงพอถึงกล้าขออนุมัติหมายศาล และศาลก็คงต้องพิจารณาหลักฐาณอย่างถี่ถ้วนแล้วจึงออกหมายศาลให้ ส่วนประเด็นที่มีกระสุนเกินตามระบุในใบป3 โดยส่วนตัวผมคิดว่าทางตำรวจจะพยายามคงจะเล่นดึงเกมส์กับเพื่อนของท่านมากกว่า โดยพยายามเอาแง่กฎหมายมายันเรื่องกระสุน เมื่อพบว่าปืนทุกกระบอกมีเอกสารครบหมด  ผมว่าลองถ้าคิดว่ากฎหมายมันสามารถบังคับได้จริงเรื่องการครอบครองจำนวนกระสุน ผมเชื่อว่า เราทุกคนในที่นี้โดนจับหมดครับ ขอบคุณพี่ธำรงที่เอากรณีศึกษามาแบ่งปันครับ ไหว้

น่าจะมีมูล........ ไหว้

..........คนที่มีมิจฉาทิฏฐิ จักไม่ทำชั่วนั้นไม่มี...........
BeCool
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

BeCool

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 08:53:41 PM »

..ตำรวจกล่าวหาครับ ไม่ใช่คำพิพากษาของศาลว่าผิด กลัวอะไร.. แลบลิ้น
ผมสำหรับหลาย ๆ คนแค่ถูกกล่าวหาก็ยุ่งยากมากแล้วครับ เศร้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 09:16:25 PM »

เรียนถามต่อครับว่า  ตำรวจสามารถแจ้งข้อหา "ซื้อกระสุนโดยไม่มีใบอนุญาต" ได้มั้ยครับ

โดยหลักการแล้ว ได้ครับ
แต่ในทางปฏิบัติ  คงยากมาก   เพราะต้องไปดักจับกันในร้านปืน
ยกเว้นเจ้าตัวเกิดไปใจอ่อน  รับสารภาพในชั้นจับกุม  ว่าซื้อกระสุนมาโดยไม่มีใบอนุญาตซื้อ
กฎหมายบอกว่า  จะซื้อ ต้องขอใบอนุญาตซื้อ   แต่ไม่ได้บอกว่า  ต้องใช้ใบอนุญาต "ขอ",   ใบอนุญาต "หักคอ"  หรือ แก้ตัวดื้อ ๆ ว่าจำไม่ได้แล้วว่าได้กระสุนมาอย่างไร

สนามยิงปืนของทางราชการ  หรือสมาคม ซึ่งขายกระสุนโดยไม่มีวัตถุประสงค์ในการหากำไร  ได้รับยกเว้นไม่ต้องมีใบอนุญาตขาย   แต่คนซื้อไม่ได้รับยกเว้นไปด้วย  ในทางกฎหมาย ไม่ว่าจะซื้อกระสุนปืนจากที่ไหน ก็ต้องมีใบอนุญาตซื้อ
K I T 9 1 1
เหนื่อยก็พัก รักก็บอก
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 09:46:20 PM »

ขออนุญาต แอบเข้ามาเก็บความรู้ครับ  ไหว้
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 09:59:35 PM »

.....แอบเข้ามาเก็บความรู้ด้วยครับ.....
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 10:10:07 PM »

ขอหมายค้นแล้ว  ได้ค้นแล้ว  เจอแล้ว.......ให้ได้สักเรื่องไม่อยากเสียเที่ยว

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
WPRAYUTH
ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 10:23:43 PM »

เรียนสอบถามว่า สมมุติว่าโดนจับว่ามีกระสุนปืนชนิดเดียวกับปืนที่เรามีใบป๔ เราบอกว่าไม่ได้ ได้มาจากการซื้อก็ไม่ผิดในข้อที่ไม่ไปขอใบป๓ สำหรับซื้อกระสุนปืนได้ไหมครับ  เศร้า

เป็นพี่น้องกัน  ต้องรักกัน  มีอะไรต้องแบ่งปันกัน  ไม่ทะเลาะกัน
koh__
Good sometime Bad Bad sometime Good
Jr. Member
**

คะแนน 2

Good sometime Bad Bad sometime Good

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 10:46:54 PM »

แล้วประชาชนหาเช้ากินค่ำจะเอาเวลาใหนไปรับฟังข้อกล่าวหาครับแบบนี้มีหวังไม่ได้ทำมาหากินกันแล้วครับ
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 11:09:33 PM »

เพื่อนให้มา  เก็บได้ข้างทาง  ตกทอดมาจากเจ้าคุณปู่  ญาติๆที่มีปืนขนาดเดียวกันขี้เกียจเก็บเอามาฝากไว้  นับรวมแล้วได้สักห้าร้อยนัด  ท่านรองฯจะคิดข้อหาอะไรเพิ่มได้อีกไหมครับ

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 11:31:13 PM »

แบบนี้ให้ปลอดภัยคงต้องมีใบอนุญาติซื้อกระสุนปืนหลายๆใบติดบ้านไว้แล้วถ้ามีกระสุนมากกว่าที่ระบุในใบ ป.4  หัวเราะร่าน้ำตาริน
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 11:31:44 PM »

ขอบคุณมากครับ ท่านผู้การสุพินท์ ที่ให้ความชัดเจนที่สุด โดยส่วนตัวผมก็เข้าใจว่า

ถ้ามีใบ ป.4 ก็สามารถมีกระสุนขนาดนั้นๆได้ เพราะการทำงานของผมที่ผ่านมา มีบ่อยครั้งที่ตรวจค้น

พบอาวุธปืนพร้อมกระสุนจำนวนมาก แต่ก็ไม่เคยแจ้งข้อหาแบบนี้ อ้อลืมบอกทุกท่านไป

ผมก็อาชีพเดียวกับท่านรองฯครับ แต่ผมเป็นระดับผู้ปฏิบัติครับ(ชั้นประทวน) และเรื่องที่ผมเล่านี้ผม

เน้นในประเด็น เรื่องการแจ้งข้อกล่าวหา การมีกระสุนปืนเกินกำหนด ส่วนความเห็นตอนท้าย จะเน้นไป

ทางเหน็บแกมหยอกมากกว่า และต้องการความคิดเห็นจากทุกๆท่าน และผมก็อ่านท่านรองฯออกว่า

ท่านต้องการอะไร หรือ ท่านต้องการพูดแบบนั้นเพื่ออะไร ขอเล่ารายละเอียดเพิ่มเติมของเรื่องนี้ให้ฟังนะครับ

ก่อนที่จะมีหมายไปค้นบ้านเพื่อนผม มีชาวบ้านประมาณ 30 คน รวมตัวกันไปร้องเรียน กับนายกฯ อบต. ว่า

ที่ฟาร์มเลี้ยงกุ้งของเพื่อนผม มีคนใช้อาวุธปืนยิงเล่นอยู่ในบริเวณฟาร์ม ทำให้ชาวบ้านที่มาหาปลาในแม่น้ำ

ซึ่งติดกับฟาร์ม เกิดความกลัวว่าจะโดนลูกหลง ทำให้ชาวบ้านทำมาหากินไม่สะดวก เมื่อนายกฯรับเรื่องก็พา

ชาวบ้านไปแจ้งให้ตำรวจท้องที่ทราบ ตำรวจท่านก็สอบปากคำขอหมายค้น นายตำรวจคนที่นำไปค้น

ท่านก็รุ่นเดียวกับหัวหน้าผม และก็มีเพื่อนที่เป็นตำรวจจบโรงเรียนตำรวจรุ่นเดียวกันไปร่วมค้นด้วย

(แต่ชุดตรวจค้นทั้งหมดไม่มีใครรู้จัก เจ้าของฟาร์มที่เป็นเพื่อนผม หมอนี่เป็นเพื่อนเรียนมาด้วยกันตั้งแต่อยู่ประถม)

ผมทราบเรื่องนี้ ช่วงที่ตำรวจกำลังค้นอยู่ เพราะผู้จัดการฟาร์มโทรมาบอก ผมเห็นว่าเป็นเขตของ สภ.ที่เพื่อนตำรวจรุ่นเดียวกัน

ประจำอยู่จึงโทรไปหาเพื่อสอบถามเบื้องต้น ก็พอดี เพื่อนที่เป็นตำรวจบอกว่า กำลังค้นบ้านที่ผมถามถึงด้วยตนเองอยู่พอดี

ส่วนสาเหตุที่ยิงปืนจนชาวบ้านรวมตัวไปแจ้งนายกฯนั้น สาเหตุมาจาก ของในฟาร์มถูกคนร้ายลักเอาไป บ่อยครั้ง เช่น แบตตารี่ สายไฟ

เครื่องยนต์คูโบต้า เป็นต้น ทำให้เกิดความเดือดร้อนอย่างมาก บางครั้งลักตัดสายไป ทำให้ใบพัดตีน้ำหยุดทำงาน ซึ่งถ้าแก้ไขช้า

พวกบอกว่าเสียหายเป็นล้านบาทครับ เป็นสาเหตุให้ใช้บ่อพักน้ำ เป็นที่ซ้อมยิงปืนเป็นประจำ และช่วงกลางคืนก็จะสะพายปืน

ตรวจภายในฟาร์ม(เนื้อที่ประมาณ 500 ไร่) และในรัศมีประมาณ 1 ก.ม.ก็ไม่มีบ้านเรือนของชาวบ้านอาศัยอยู่   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2008, 12:03:36 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 11:37:12 PM »

เพื่อนที่ถูกค้นบ้านโทรมาหาเมื่อสักครู่.... แจ้งว่าตอนนี้

ไล่จับคนร้ายที่เข้ามาลักของได้ 1 คน ลงเรือขับหนีไป 3 คน ผมแนะนำ

ให้แจ้งตำรวจท้องที่มารับตัวไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2008, 12:09:04 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 37
  พิมพ์