๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:05:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา  (อ่าน 336677 ครั้ง)
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 04:39:52 PM »

เมื่อเร็วๆนี้ บ้านเพื่อนมีเจ้าหน้าที่ตำรวจนำหมายค้นของศาล เข้าทำการค้นบ้าน

พบ อาวุธปืน ยาว 2 กระบอก เป็น ลูกซอง ขนาด 12 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 70 นัด

และ .22 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 250 นัด โดยอาวุธปืนทั้ง 2 กระบอก มีใบ ป.4 ถูกต้อง

แต่ช่วงที่เจ้าหน้าที่เข้าค้นอยู่ เจ้าของบ้านไม่อยู่ ไปต่างจังหวัด คนในบ้านมีเพียงสำเนาใบ ป.4

ที่ถ่ายเอกสารไว้แสดงให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดู เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงตรวจยึด อาวุธปืนดังกล่าวมาเก็บไว้ที่

สถานีตำรวจ วันต่อมา เจ้าของปืนกลับมาบ้าน จึงรีบนำใบ ป.4 ไปแสดงที่ สถานีตำรวจ เพื่อขอรับอาวุธปืนคืน

ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตำแหน่ง รอง ผกก.สส. เป็นคนตรวจสอบใบ ป.4 และแจ้งว่า อาวุธปืนถูกต้อง จะคืนให้

และแจ้งข้อกล่าวหา ว่ามีเครื่องกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตไว้เกินกว่าที่ กฎหมายกำหนด ท่านแจ้งว่า

ลูกซองขนาด 12 ให้มีได้ 25 นัด และ .22 ให้มีได้ 100 นัด  (จำนวนตามใบ ป.3 ที่ให้ซื้อในครั้งแรก) แต่เพื่อนได้ให้เหตุผลว่า

ตนเองเป็นนักกีฬายิงปืน และเข้าใจว่ากฎหมายไม่ได้กำหนด จำนวนกระสุนที่ให้มีไว้โดยเฉพาะ แต่กำหนดเรื่องการ ให้ซื้อกระสุนไว้ว่า

คราวละกี่นัด ถ้าซื้อหลายคราวแล้วยังยิงไม่หมดแต่ซื้อเพิ่มอีก ก็จะทำให้มีกระสุนเกินจำนวน ตาม ใบ ป.3 กำหนดไว้

ก็ให้เหตุผลท่านว่า ผมซื้อหลายครั้ง ทำให้มีกระสุนเกินจำนวน แต่ท่านรองฯ แจ้งว่า ถ้าคุณซื้อหลายครั้งจริง

คุณต้องไปให้นายทะเบียนอาวุธปืน (นายอำเภอ) ส่งเอกสารต้นขั้วใบอนุญาตขอซื้อกระสุนปืนของคุณมา ว่าขอมากี่ครั้ง

ครั้งละจำนวนกี่นัด แล้วรวมถึงปัจจุบัน คุณจะมีกระสุนทั้งหมดกี่นัด ถึงตรงนี้ เพื่อนผมก็เลยต้องยอมโดยสวัสดิภาพ

เพราะไม่เคยไปขออนุญาตซื้อกระสุนเลยสักครั้ง..(ซักครู่นะครับเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังต่อ)   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2008, 11:51:00 AM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 04:45:08 PM »

ปูเสื่อมานั่ง รอฟังครับ Grin
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 04:49:49 PM »

ถ้าคุณซื้อหลายครั้งจริง คุณต้องไปให้นายทะเบียนอาวุธปืน (นายอำเภอ) ส่งเอกสารต้นขั้วใบอนุญาตขอซื้อกระสุนปืนของคุณมา ว่าขอมากี่ครั้ง ครั้งละจำนวนกี่นัด แล้วรวมถึงปัจจุบัน คุณจะมีกระสุนทั้งหมดกี่นัด

รอฟังด้วยคน....เห็นหลายท่านบอกไว้ว่าไม่มีกำหนดจำนวนกระสุน....แต่เจอคำถามแบบนี้เข้าไป... 
 ...แล้วใครเคยไปขอ ป๓. ซื้อกระสุนบ้าง ขนาด ป๓.ซื้อปืนยังไม่ให้ระบุจำนวนกระสุนลงไปด้วยเลย อยากเสียแค่ห้าบาท ว่างั้นเถอะ......เวลาซื้อปืนที่ร้านก็เห็นแถมกระสุนกันโครมๆ ไม่เห็นมีร้านไหนทักท้วงว่า ป๓.ไม่ได้ระบุจำนวนมาด้วย ให้ไม่ได้หรอก.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 04:55:23 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 04:50:40 PM »

รอด้วยคนครับ.... Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 04:57:43 PM »

บอกให้เพื่อนบ้านเขาขอดูเอกสารการขอซื้อกระสุนของท่านรองฯ คนนี้ด้วยสิครับ...
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 05:00:52 PM »

บอกให้เพื่อนบ้านเขาขอดูเอกสารการขอซื้อกระสุนของท่านรองฯ คนนี้ด้วยสิครับ...
ไม่เอา ไม่พูด...   อ๋อย  ไหว้

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 05:07:49 PM »

เคสนี้น่าสนใจ ขอติดตามด้วยคนครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 05:19:11 PM »

มีปืนถูกกฎหมาย ยังยุ่งๆเรื่องกระสุนอีก ผมว่าเอาเวลาไปจับโจรผู้ร้ายดีกว่ามั้งครับท่าน  Tongue

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 05:32:44 PM »

ถ้าแบบนี้โดน คนมีปืน ทุกคน คงโดนหมด  ทุกคน มีมากว่า 1 แมก มากกว่า 1 โม่  ทั้งนั้น

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
ALTIMA
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 05:46:46 PM »

เมื่อตอนเป็นวัยสะรุ่น ขอซื้ออาวุธปืน
ในใบ ป.3 หรือ  ป.4 (จำไม่ได้)มันจะระบุไว้เลยว่า
อนุญาติให้มี...พร้อมกระสุน 7-15 นัด(แล้วแต่นายทะเบียนแต่ละที่)
ถ้าระบุอย่างนี้ มีเกิน เหอ..เหอ..โดนครับ

แต่ปัจจุบันเพิ่งไปขอมาเมื่อ 5 เดือนที่ผ่านมา
ตอนนี้ๆไม่ยักมีเขียน แบบนี้ผมว่าครอบครอง
ให้เป็นขนาดเดียวกับใบอนุญาต ครอบตรองเท่าไร
ไม่น่าจะมีปัญหา **ถ้ามีตังค์ซื้อ**เนอะ..เนอะ
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 05:56:43 PM »

ต่อนะครับ- ตั้งแต่เข้าไปคุยกันอยู่ในห้องท่านรองฯ มีพ่อของเพื่อนรวมอยู่ด้วย

(พ่อแท้ๆของคนที่กำลังจะเป็นผู้ต้องหากระสุนเกินฯ) ท่านเป็นคนไม่ค่อยพูดจนกระทั่ง

ท่านได้เอ่ยกับท่านรองฯว่าขอให้อลุ่มอล่วยให้หน่อยได้ไหม แต่ท่านรองฯท่านพูดอย่างสุภาพว่า

ถ้าทำแบบนั้น ถือว่า ท่านละเว้นฯผิด อาญา พ่อของเพื่อนเลยบอกต่อไปว่า ถ้าอย่างนั้น

ถ้าจะไม่ผิดก็ต้อง มีปืนตามจำนวนที่เพียงพอกับจำนวนกระสุน ใช่หรือไม่ ท่านรองฯตอบว่า

ต้องเป็นอย่างนั้นและปืนกระบอกนั้นๆต้องเป็นของคนที่อยู่ในบ้านนั้นด้วย

(มีชื่อในทะเบียนบ้านที่เจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าค้นตามหมายค้นของศาล)

ถ้าเข้าหลักเกณฑ์แบบนี้ท่านจะอนุโลมไม่ดำเนินคดีข้อหานี้ หลังจากที่ท่านรองฯบอกมาแบบนี้

พ่อเพื่อนก็เลยเปิดกระเป๋าเอกสารที่ท่านถือมาด้วย หยิบเอา ใบ ป.4 ของอาวุธปืน ลูกซองขนาด 12

ออกมา 2 ใบ และ ของ .22 อีก 2 ใบ ออกมา รวมกับใบ ป.4 ของเพื่อนผม ที่เอาออกมาแสดงก่อนแล้ว 2 ใบ

เป็น 6 ใบ (ลูกซองขนาด 12- 3 กระบอก .22 - 3 กระบอก)  และแจ้งให้ท่านรองฯทราบว่า ลูกซอง 3 กระบอก

ก็มีกระสุนได้ 75 นัด กระบอกละ 25 นัด ส่วน .22 มี 3 กระบอก ก็มีกระสุนได้ 300 นัด ซึ่งทำให้

กระสุนที่ยึดมาจากบ้านเพื่อนผม ไม่เกินกฎหมายกำหนด สรุปรอดเพราะมีปืนมาคุมกระสุนครับ

แต่ท่านคืนให้แต่อาวุธปืน 2 กระบอก ก่อน ส่วนกระสุนนั้น ท่านบอกว่า ขอพิจารณาอีกที ว่า

กรณีที่พบวางอยู่กับปืนเพียงกระบอกเดียว จะเอาปืนกระบอกอื่น มาแบ่งยอดของกระสุนได้ไหม (ท่านรองฯท่านละเอียดจริงๆ)

แล้วท่านรองฯก็นัดให้มาพบในวันอื่นอีกครั้ง (ยังไม่ถึงกำหนดครับ ถ้าไปพบแล้ว ผลเป็นประการใดผมจะมาแจ้งให้ทุกๆท่านทราบครับ)

อันนี้ขอแถมส่วนตัวนิดนะครับ แล้วเจ้าหน้าที่ฯที่มาทำงานกันเต็มสถานี ฯที่พกอาวุธปืนส่วนตัวมาทำงาน

แล้วมีกระสุนเกินกฎหมายกำหนด (ถ้าจำไม่ผิด ปืนสั้นชนวนกลาง ในใบ ป.3 ให้ซื้อ 12 นัด) ล่ะครับ

ถ้ามีใครชี้ให้ท่านรองฯ จับ แล้วท่านไม่ จับ ท่านรองฯจะผิดละเว้นฯ หรือไม่ หรือมีกฎหมายอื่น

ยกเว้นให้กับเจ้าหน้าที่ฯในกรณีนี้ ท่านใดทราบ ช่วย บอกหน่อยครับ .... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2008, 11:53:22 AM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
KURT
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 06:03:39 PM »

ชักท้อแท้กับการอยากมีอาวุธปืนแล้วหละครับ ไหว้
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 06:07:04 PM »

ผมอ่านแล้วก็หดหู่ครับ กับการปฎิบัติตามกฏหมายอีกทั้งการมีอาวุธปืนที่ถูกต้องก็ยากเย็นอยู่แล้วในปัจจุบัน กรณีศึกษานี้เป็นกรณีที่น่าคิดและน่าจดจำ ขอบคุณมาๆครับ   แต่สงสัยว่า มีการขอหมายศาลเรียบร้อยชี้แจ้งค้น บ้านหลังนั้นๆ โดยระบุชัดเจน ไม่มีมูลเหตุอื่นจูงใจเลยหรือครับ ไม่ได้มีเจตนาดูหมิ่น จขกท. หรือ เพื่อนบ้านท่านแต่อย่างใด เพราะ หากค้นบ้าน นักกีฬา ยิงปืน หรือ ไอพีเอสซี  โดนกันบานตะไท ครับ
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 06:09:17 PM »

น่าติดตามเป็นอย่างยิ่งครับ

เป็นกำลังใจให้เพื่อนท่านvinchyด้วยนะครับ เยี่ยม

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 06:11:19 PM »

คำพิพากษาฎีกาที่ 200/2518  พิพากษาว่า  จำเลยเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม.จากนายทะเบียนท้องที่ตามใบอนุญาตที่ 1876/2515 กระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนของกลางขนาด 11 มม. (จำนวน 128 นัด กับ 30 ปลอก ) ใช้กับอาวุธปืนของจำเลยได้ดังนี้  การมีกระสุนปืนรวมทั้งปลอกกระสุนปืนที่ใช้ยิงแล้ว  หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิดตามนัยแห่งมาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติดังกล่าว  จึงถือได้ว่ากระสุนปืนกับปลอกกระสุนปืน  จำเลยมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนของจำเลย ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ เป็นการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัวโดยไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ จำเลยจึงไม่มีความผิด

หน้า: [1] 2 3 4 ... 37
  พิมพ์