๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:22:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 341 342 343 [344] 345 346 347 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3982781 ครั้ง)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #5145 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:05:49 PM »

รูปสุดท้ายฃเป็นภายในกล่อง มีแผ่นเหล็กแปะยาง 10 ล้อ เพื่อเวลายิงโดนจะไม่มีเสียง และถ้าปืนไม่แรงมากลูกก็จะไม่สามารถฝังในยางได้เพราะยางหนา
ก็ระวังกระสุนอาจจะเด้งกลับได้นะครับเพราะยางมีความยืดหยุ่นสูงและเหนียว แต่ก็ดีนะครับกระสุนไม่ทะลุผ่านไปข้างนอกก็ ok เเล้วครับ  เยี่ยม
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #5146 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:18:51 PM »

คุณจะเด็ดบ้านอยู่บางบัวทองหรือครับ  ผมไม่ทราบว่าถ้าบ้านอยู่บางบัวทอง
จะต้องอยู่ริมน้ำหรือเปล่า  ผมมีความประทับใจกับบางบัวทองมาก

ขั้นตอนต่อไปไม่ทราบว่าของจะส่งถึงบ้านหรือต้องไปรับเอง

ถูกต้องครับ แต่เป็นบ้านศรีภรรยาครับ แต่ไม่ได้อยู่ริมน้ำ ส่วนบ้านเก่าบ้านเกิดอยู่ริมน้ำท่าจีน เมื่อยังเล็กเป็นเด็กน้อย ชอบว่ายน้ำไปเก่าเรือโยง จมน้ำเกือบตาย เลยทำให้ทุกวันนี้เป็นโรคกลัวน้ำอยู่เลย

ผมเข้าใจว่า จะมีใบแจ้งมาจากศุลกากร ผ่านทางไปรษณีย์ จากนั้นผมจึงนำเอาใบแจ้งและหลักฐาน ป.2 ที่ได้รับการลงชื่อของเจ้าหน้าที่ศุลกากร ไปรับที่สุวรรณภูมิ เอาเป็นว่ารับมาถึงมือเมื่อไหร่ จะแฉหมดทุกโต๊ะที่ต้องเดินเรื่องเลย ใจเย็นๆนะครับ
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5147 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:26:35 PM »

คุณจะเด็ดบ้านอยู่บางบัวทองหรือครับ  ผมไม่ทราบว่าถ้าบ้านอยู่บางบัวทอง
จะต้องอยู่ริมน้ำหรือเปล่า  ผมมีความประทับใจกับบางบัวทองมาก

ขั้นตอนต่อไปไม่ทราบว่าของจะส่งถึงบ้านหรือต้องไปรับเอง

ถูกต้องครับ แต่เป็นบ้านศรีภรรยาครับ แต่ไม่ได้อยู่ริมน้ำ ส่วนบ้านเก่าบ้านเกิดอยู่ริมน้ำท่าจีน เมื่อยังเล็กเป็นเด็กน้อย ชอบว่ายน้ำไปเก่าเรือโยง จมน้ำเกือบตาย เลยทำให้ทุกวันนี้เป็นโรคกลัวน้ำอยู่เลย

ผมเข้าใจว่า จะมีใบแจ้งมาจากศุลกากร ผ่านทางไปรษณีย์ จากนั้นผมจึงนำเอาใบแจ้งและหลักฐาน ป.2 ที่ได้รับการลงชื่อของเจ้าหน้าที่ศุลกากร ไปรับที่สุวรรณภูมิ เอาเป็นว่ารับมาถึงมือเมื่อไหร่ จะแฉหมดทุกโต๊ะที่ต้องเดินเรื่องเลย ใจเย็นๆนะครับ

ผมก็รอพี่แฉอยู่ครับ เพราะผมอยู่ ตจว เคยไปถามขอใบป.2 นายบอกไม่ออกครับ
เดี่ยวรอพี่แฉ ผมจะไปลองดูอีกที
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #5148 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 07:50:56 AM »

ใช่ๆ..เข้าไปคุยเรื่อง ป.2  เค้าทำมึนๆ..เหมือนไม่รู้จัก ป.2 เลยครับ..
 หน้ามึนยังไงบอกไม่ถูก..
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5149 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 12:29:29 PM »

ก่อนอาหารเที่ยงเห็นลูกสาวกำลังเล่นอะไรสีเหลือง ก็เลยเข้าไปดู
มันเป็นแมกกาซีนของ S410 ที่ได้มาจากเพื่อนสมาชิกในเว็บนานแรมเดือนแล้ว
ตั้งแต่ได้รับมาก็เก็บไว้จนลืมไปเลยว่ามีแมกกาซีน s410

ก็เลยของลูกสาวเอามาแกะดูสิว่า ราคาถ้าสั่งเพิ่ม 2800 บาท ต่ออันมันมีอะไรซับซ้อนหรือเปล่า
พอแกะออกมาเป็นชิ้น ๆ ก็นึกขึ้นได้ว่า ถ่ายรูปให้เพื่อน ๆ ดูสักนิด เผื่อใครมีเครื่องไม้เครื่องมือ
สามารถทำเอง แล้วทำขายในราคาที่ถูกกว่า อย่างเช่น อันละ 500 บาทเป็นต้น
ลองดูก่อนนะครับ หากสามารถทำได้เองค่อยหามิติของแมกกาซีนกันภายหลังต่อไป

เริ่มจาก

สปริงกับลูกปืน สปริงเหมือนสปริงปากกาลูกลื่นธรรมดาที่เราใช้ทั่วไป ส่วนลูกปืนก็ลูกปืนธรรมดานี่เองครับ

สกรูเทเปอร์ เวลาขันเข้าไปแล้วหัวจะจมเรียบเสมอชิ้นงาน

ฝาแมกกาซีนทำด้วยพลาสติกสีเหลืองโปรงแสงทำให้เห็นกระสุนในแมกกาซีน

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5150 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 12:39:50 PM »

ตัวเรือนแมกกาซีนทำด้วยพลาสติกสีดำทึบ ดูแล้วก็คงสร้างไม่ยากสักเท่าไหร่ (ถ้ามีเวลานะ)

โอริง แมกกาซีนของปืนอัดลมหลายรุ่นใช้โอริงเป็นตัวรั้งกระสุนให้อยู่ในรูโม่ไม่โผล่ออกมาสีกับ
ผนังแมกกาซีนหรือสีกับโครงปืน เป็นวิธีง่าย ๆ แต่ได้ผลดี ถ้าโอริงขาดไปคิดว่าคงใช้ยางรัดผมแทนได้เหมือนกัน
ของเสียของการใช้โอริงรัดอาจทำให้ปีกกระสุนเบี้ยวทำความแม่นยำน้อยลง

ตัวแมกกาซีนถอดโอริงออกแล้ว จะเห็นว่าช่องรูโม่จะมีร่องให้โอริงลำเข้ามาประคองกระสุนในอยู่ในรูโม่

ไม่น่าเชื่อว่า ส่งมาจากต่างประเทศ เก็บไว้ใต้ทีวีเป็นแรมเดือน สีแต้มยังไม่แห้ง

เอาวางบนกระดาษพอยกขึ้นมาสีเยิ้มติดกระดาษ

รูโม่มี 10 รู

โม่แบบนี้ใครทำเป็นหรือเปล่า ดูแล้วคล้ายของปืนอัดลม CZ ไหม 
ใครถนัดทำโม่ทำ  ใครถนัดทำงานพสาติกก็ทำ แล้วเอามาประกอบดีไหม

อีกมุมของโม่

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5151 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 12:48:52 PM »

เวลาโม่อยู่ในเรือนแมกกาซีน รูโม่จะอยู่ในตรงกับตำแหน่งเพลาป้อนกระสุนเพราะลูกปืนตัวนี้ดันร่องโม่ไว้

เอาละสิ โอริงอยู่ฝั่งไหนกันแน่ บนหรือล่าง ชักไม่แน่ใจเพราะใส่ได้พอดีทั้งสองด้าน

เอาโอริงไว้ด้านบนหรือเปล่า

เสียงทาย ถ้าเอาฝาแมกกาซีนสีเหลืองหันหน้าเข้าเราตอนยิงปืน กระสุนต้องหันไปทางปากกระบอก
ร่องจะต้องตรงกับโอริง ทำให้โอริงอยู่ด้านล่างมากกว่า  เดาเอานะ ยังไม่เคยใช้ปืนรุ่นนี้
ถ้าวันนี้ต้องเอาฝาสีเหลืองไปด้านหน้าปืน ก็คงต้องแกะกลับโม่อีกครั้ง
อันที่จริงปืนดูในเว็บก็ได้แต่ช่างมันเถอะ ขี้เกียจรอเว็บช้ามาก ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 01:12:42 PM โดย sitta » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5152 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 12:59:46 PM »

เห็นแบบนี้ใส่ยากเหมือนกันนะ หลุดมือ 3 ครั้ง ดีดออกเอง 2 ครั้ง คิดว่าไม่ยากแต่ก็ยากกว่าที่คิด แต่ก็ไม่ยากเกินไป
หากมีโอกาสลองใส่ให้ได้ครั้งแรกนะ ผมคิดว่าครั้งแรกไม่สำเร็จเอาไหม ถ้าได้ก็เก่งมาก ๆ หรือรู้วิธีอยู่แล้ว

ฝาพาสติกมีปุ่มยื่นออกมาเพื่อบังคับสปริงในร่องไม่ล้มตัว

พอปิดฝาปุ่มจะลงร่องพอดีแบบฝืดนิด ๆ  บีบเบาดังกร๊อบแกร็บก็ปิดสนิท

ใส่สรูขันไม่ต้องตึงเพราะเกลียวสกรูกับพลาสติกฝืดนิด ๆ อยู่แล้ว

ลองหมุนโม่ทำงานได้ปกติ

แค่เนี่ยเหรอ ถ้าสั่งแมกกาซีนเพิ่มต้องจ่ายเพิ่ม 2800 บาท
วอนขอผู้มีฝีมือลงมาจัดการด้วยเถอะ ทำขายราคาอันละ 500 บาทนะ ปืน 35 กระบอก
แค่สักคนละอันก็ได้ 17500 บาท แต่คิดว่าคงไม่สั่งคนละอันหรอก
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #5153 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:16:29 PM »

มองไปมองมา เอ๊ะ..อย่างกับมีสองไก ใช่ไกทดหรือไม่ ก็ไม่รู้จ่ะ...     bye..

ตัวหน้าเป็นเซฟครับ ดันไปข้างหน้าจะเป็นการเข้าเซฟ ดันกลับหลัง ปลดเซฟ

ตัวหน้าเป็นเซฟนั้นถูกต้องครับ  แต่การบริหารกลไกตรงกันข้าม ผลักไปข้างหน้าเป็นการปลดเซฟ เหนี่ยวมาทางไกปืน(มาหาคนยิง) เป็นการเซฟ  ชุดลั่นไกของ Gamo  ถูกก๊อปปี้ไปใช้ในปืนสปริงแรงสูงแทบทั้งหมดไม่ว่าในอเมริกา ก็ตระกูลครอสแมน เบนจามินที่แรงๆ ทั้งหลาย  ในจีนแดงทั้งที่ผลิตเองและผลิตให้กับยี่ห้ออื่น ก็พวกตระกูล Xisico หรือ BAM  ที่ขายในอเมริกา  ปืนครอสแมนที่ผมยืมเพื่อนมาใช้ยิงทดสอบก็ใช้ชุดลั่นไกเลียนแบบ Gamo เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับคุณทศพล ผมจำสับกัน

เหนี่ยวมาข้างหล้งเป็นเข้าเซฟ

ดันไปข้างหน้าเป็นปลดเซฟ

เหนี่ยวไกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 01:20:21 PM โดย suchi » บันทึกการเข้า
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #5154 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:50:51 PM »

ได้สั่งปืนอัดลม   จาก Pyramydair.com เข้ามาให้เพื่อนในเวปนี้แหละครับ 1 ตัว

ยี่ห้อ Gamo รุ่น Varmint Hunter ลำกล้องหนา  เบอร์ 1 เป็นแบบหักลำกล้อง ไม่มีศูนย์เปิดให้

Gamo Varmint Huntetr

เป็นปืนที่มีความเร็วสูง ใช้กระสุนตะกั่วธรรมดา ความเร็ว 1,000 fps ถ้าใช้กระสุน PBA ทำความเร็วได้ถึง 1,200 fps

ความเร็วขนาดนี้คงไม่เหมาะกับการใช้ยิงเป้าปั้น X  แต่ถ้าใช้ยิงเล่นสนุก ยิงเป้ารูปสัตว์  หรือ field target หรือใช้กำจัดสัตว์รบกวนในไร่นา น่าจะเหมาะสมที่สุด

มาพร้อมกับกล้องเล็งขนาด 4X32 

มีไฟฉาย และเลเซอร์ชี้เป้าติดควบมาด้วย

พานท้ายมีที่รองแก้มทั้งด้านซ้ายและขวา ใช้ได้ทั้งคนถนัดขวา และถนัดซ้าย

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #5155 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 05:28:02 PM »

ได้สั่งปืนอัดลม   จาก Pyramydair.com เข้ามาให้เพื่อนในเวปนี้แหละครับ 1 ตัว

ยี่ห้อ Gamo รุ่น Varmint Hunter ลำกล้องหนา  เบอร์ 1 เป็นแบบหักลำกล้อง ไม่มีศูนย์เปิดให้

Gamo Varmint Huntetr

เป็นปืนที่มีความเร็วสูง ใช้กระสุนตะกั่วธรรมดา ความเร็ว 1,000 fps ถ้าใช้กระสุน PBA ทำความเร็วได้ถึง 1,200 fps

ความเร็วขนาดนี้คงไม่เหมาะกับการใช้ยิงเป้าปั้น X  แต่ถ้าใช้ยิงเล่นสนุก ยิงเป้ารูปสัตว์  หรือ field target หรือใช้กำจัดสัตว์รบกวนในไร่นา น่าจะเหมาะสมที่สุด

มาพร้อมกับกล้องเล็งขนาด 4X32 

มีไฟฉาย และเลเซอร์ชี้เป้าติดควบมาด้วย

พานท้ายมีที่รองแก้มทั้งด้านซ้ายและขวา ใช้ได้ทั้งคนถนัดขวา และถนัดซ้าย

กระบอกนี้รวมเป็นมูลค่าเบ็ดเสร็จเท่าไหร่หรอครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #5156 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 07:55:24 PM »

ได้เห็นกระทู้ที่พี่ๆ นำเข้าปืนเองแล้วรู้สึกราวกับว่า การสั่งปืนจากเมืองนอกเป็นเรื่องใกล้ตัวเข้ามาอีกนิด Smiley
อีกหน่อยคงเป็นเรื่องง่ายๆ ที่ใครๆก็สามารถทำได้แน่เลย Grin
ว่าแต่อาทิตย์นี้ไม่มีความคืบหน้าเกี่ยวกับโครงการ5 มาแจ้งบ้างเลยเหรอครับ Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 07:57:17 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #5157 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 08:28:19 PM »

ตัวโม่ผมว่าน่าทำได้ไม่ยากแต่เจ้าตัวเรือนสีดำนี่สิถ้าจะเอาพลาสติกมาทำน่าจะลำบากเพราะไม่รู้ว่าจะขึ้นรูปยังไง Huh
แต่ถ้าเป็นโลหะอย่างอื่นน่าจะง่ายกว่า Grin

decoded
..... ...... ...... ... .. .
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #5158 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 09:16:55 PM »

วันนี้ช่วงบ่ายๆ ได้รับสมาชิกเข้ามาเพิ่มอีก 1กระบอก ในราคา 3หมื่นบาทถ้วน แถมลูกแถมกระเป๋าพร้อมบริการตัดโอนให้
เจ้าของปืนอัธยาศัยดีมากรับราชการเป็นนักกีฬายิงปืนที่อายุเท่าผมเลย ตีรถมาเยี่ยมลูกที่กรุงเทพฯเลยติดปืนมาให้ดูถึงบ้าน
ปืนกระบอกนี้เป็นกระบอกเดียวกับที่คุณมนตรี7 เข้ามาบอกเพื่อนสมาชิกทราบ แต่ผมติดต่อไปก่อนหน้านี้แล้วเลยเงียบไม่ได้ช่วยเชียร์ต่อ
ที่จริงจองปืนยาวAnshutz  M1807 Standard .22 ไว้อีกกระบอกแต่โดนคว้าไปก่อนไปรับถึงบ้านไปซะแล้ว.....

Feinwerkbau m601 ที่ผมรับมากระบอกนี้สภาพภายนอกน่าจะประมาณ80-90% การใช้งานดีปกติยิงกระป๋องแบ้งทะลุ

ยังไม่ได้ค้นหาปีที่ผลิตจริง แต่จดทะเบียนบ้านเราปี กท.37xxxxx ไม่ปิดเลขปรัจำปืนเพื่อจะมีเพื่อนเลขใกล้ๆกัน

อดใจไม่ไหวไปข้างนอกกลับมาถึงบ้านมืดตื๋อไม่รอเช้าแล้ว ลองยิงในบ้านเมื่อตอนหัวค่ำซะเลย
ยังไม่คุ้นเคยปรับศูนย์รูปรับละเอียดมากๆใช้เวลาอยู่พักใหญ่ๆ ขยับได้ช้ามากเรียกว่าโคตรละเอียด
พอเข้าท่าเข้าทางแล้วจึงยิงไป2เป้าๆละ3นัดที่ละยะ10เมตรตามมาตรฐาณสากลเป๊ะๆ
ได้แค่นี้กับครั้งแรกก็ดีใจหลายๆแล้ว เม็ดแรกของเป้าจุดxหาย ดีใจเกินเหตุลูกต่อๆมาเลยหลุดๆๆ
เคยยิงแต่ศุนย์กล้องขยายมาเจอศูนย์รู บอกตามตรงมองไม่ชัดตามอายุ ยิงยากเอาการ

ลืมบอกไปนิดพาดยิงเอานะ ยังไม่กล้ายืนยิงจ่ะชอบมากครับกระบอกนี้
เชิญติชมกันตามอัธยาศัย
อ้อลืมบอกไปกระบอกนี้ซื้อให้ลูกสาวไว้ฝึกสมาธิ และเมียไว้ซ้อมเล่นครับ

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #5159 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 11:02:48 PM »

วันนี้ช่วงบ่ายๆ ได้รับสมาชิกเข้ามาเพิ่มอีก 1กระบอก ในราคา 3หมื่นบาทถ้วน แถมลูกแถมกระเป๋าพร้อมบริการตัดโอนให้
เจ้าของปืนอัธยาศัยดีมากรับราชการเป็นนักกีฬายิงปืนที่อายุเท่าผมเลย ตีรถมาเยี่ยมลูกที่กรุงเทพฯเลยติดปืนมาให้ดูถึงบ้าน
ปืนกระบอกนี้เป็นกระบอกเดียวกับที่คุณมนตรี7 เข้ามาบอกเพื่อนสมาชิกทราบ แต่ผมติดต่อไปก่อนหน้านี้แล้วเลยเงียบไม่ได้ช่วยเชียร์ต่อ
ที่จริงจองปืนยาวAnshutz  M1807 Standard .22 ไว้อีกกระบอกแต่โดนคว้าไปก่อนไปรับถึงบ้านไปซะแล้ว.....

Feinwerkbau m601 ที่ผมรับมากระบอกนี้สภาพภายนอกน่าจะประมาณ80-90% การใช้งานดีปกติยิงกระป๋องแบ้งทะลุ

เจ้าของปืนท่านนี้ได้คุยโทรศัพย์กับผมและได้ตรงลงซื้อขายปืนกับผมแล้ว 2 กระบอกมีปืน Anschutz รุ่น superMatch และก็ Anschutz 1807 ในราคาที่ผมไม่ได้ต่อซักคำเลยครับทั้ง 2 กระบอกบอกผมว่าวันเสาร์จะเอาลงมาให้แล้วผมก็มาช่วยบอกขายปืนอัดลมกระบอกนี้ให้ครับแต่แล้วเจ้าของกับขายให้คนอื่นไปโดยไม่ถามผมซักคำและเจ้าปืน 2กระบอกนี้ผมเห็นผมก็ถูกใจมากอยากได้เอาไว้เป็นเจ้าชองแต่เจ้าของปืนกลับขายให้ท่านอื่นไปครับผมผมก็หวังกับปืนชุดนี้มากพอเค้าบอกว่าขายให้คนที่มาซื้อถึงบ้านผมไม่รู้จะพูดอะไรเลยครับไม่นึกว่าเจ้าของปืนจะทำแบบนี้กับผมครับ
รูปปืนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 11:11:52 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 341 342 343 [344] 345 346 347 ... 807
  พิมพ์