๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:25:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 317 318 319 [320] 321 322 323 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4029802 ครั้ง)
dnt
Full Member

คะแนน 10

สุขเลิกเหล้า

« ตอบ #4785 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:01:36 AM »

ผมเคยถามอ.ผณิศวร  อาจารย์บอกว่าน่าจะประมาณ หมื่นต้นๆ..ผมโชคดีที่ไปเจอในสภาพใช้งานไม่ได้ เลยขอซื้อมาซ่อม ปรากฏว่าเค้าขายให้ 7พัน..โดดใส่เลย..
ซื้ออะไหล่อีก 3 พัน ค่าซ่อมไม่เสีย เพราะถอดเองเลย..
  ตอนนี้ยิงเล่นมันดีครับ..ลองถือ2มือยิงที่ระยะ 20 ม. กระป๋องโค๊กยังทะลุสบายๆ..
  ไหว้ไปเจอแถวไหนครับราคาเบาๆอยางนี้ อยากได้เหมือนกันครับถ้าเบื่อแล้วก็สะกิดบอกกันบ้างครับ หรือท่านใดมีและเบื่อแล้วก็ส่งข้อความมาเลย กิ๊วก๊าว

ปล. พุทธองค์พูดว่าเพื่อนที่ดีไม่ควรขาดการติดต่อ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4786 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:22:46 PM »

ผมเคยถามอ.ผณิศวร  อาจารย์บอกว่าน่าจะประมาณ หมื่นต้นๆ..ผมโชคดีที่ไปเจอในสภาพใช้งานไม่ได้ เลยขอซื้อมาซ่อม ปรากฏว่าเค้าขายให้ 7พัน..โดดใส่เลย..
ซื้ออะไหล่อีก 3 พัน ค่าซ่อมไม่เสีย เพราะถอดเองเลย..
  ตอนนี้ยิงเล่นมันดีครับ..ลองถือ2มือยิงที่ระยะ 20 ม. กระป๋องโค๊กยังทะลุสบายๆ..
  ไหว้ไปเจอแถวไหนครับราคาเบาๆอยางนี้ อยากได้เหมือนกันครับถ้าเบื่อแล้วก็สะกิดบอกกันบ้างครับ หรือท่านใดมีและเบื่อแล้วก็ส่งข้อความมาเลย กิ๊วก๊าว

ขอให้สมหวังนะครับ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4787 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:39:45 PM »

เจอแถวๆสนามยิงปืนที่เชียงใหม่ครับ...เค้าฝากครูฝึกมาซ่อม  ปรากฎว่าซ่อมไม่ได้ทิ้งไว้เป็นปี
  พอดีผมไปอบรมการใช้อาวุธปืนขั้นพื้นฐาน  คุยกับครูฝึกเค้าคงเห็นว่าผมคงซ่อมได้มั๊ง เลยเอามาให้ดู  ตอนแรกผมก็ไม่ได้ตั้งใจจะเอาไว้หรอกครับ
บังเอิญ ตอนมาหาข้อมูลให้ครูฝึก ทราบจากหลายท่านว่าปืนดีมาก
  พอหาข้อมูลได้ก็เอาปืนไปคืนให้ครูไว้  แล้วก็บอกว่าถ้าเค้าจะขายก็บอกนะครับ..ผมไม่กล้ารื้อ..ไม่กล้าซ่อม  กลัวพังแล้วจะซวย
  ผ่านมาซัก2-3 เดือนได้  ตอนแวะเข้าสนามไปซ้อมยิงปืน ครูก็เข้ามาถามว่าถ้าเจ้าของจะขาย จะให้ราคาเท่าไหร่  ผมก็ตัดสินใจว่าเอาไงเอากัน ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ช่าง
เลยบอกฝากครูฝึกไปว่าซักเจ็ดพันผมจะเอา  เพราะถ้าเอาไปแล้วซ่อมไม่ได้ ก็เสียเงินฟรีเลย..ถัดมาอีกประมาณ 2 สัปดาห์ครูก็โทรมาบอกว่าเอาเงินมาเลย ...
  ผมรีบเอาเงินไปให้และรับปืนมา..กลับถึงบ้าน ลงมือรื้อทันทีเลยครับ เป็นไงเป็นกัน...พอรื้อเสร็จ เห็นว่าซีลไม่มีเลยซักตัว ได้เบอร์จากคุณcokoมาก่อนหน้านั้น เลย
โทรถามเรื่องอะไหล่ตามเบอร์ที่ได้..จากนั้นฝากพี่ที่กทม.ส่งคนไปรับอะไหล่ ส่งรถทัวร์มาให้วันนั้นเลย
  พอเช้าไปรอรับอะไหล่  ได้มาก็กลับบ้านประกอบทันที....ผลออกมา....โอ้..อนิจจา....พระเจ้า จอร์จ มันยอดมาก.....
  ตอนนี้ผมกลัวว่าเจ้าของเดิมหากรู้ว่าค่าซ่อมแค่ 3 พัน แกจะมาขอซื้อคืนซะรึเปล่าก็ไม่รู้..เพราะว่า ป.4  ยังไม่ส่งมาให้ผมเลย...กลัวใจจริงๆ...

karh
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #4788 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 03:03:41 PM »

สวัสดีครับคุณtui086 พอดีผมมี FW 65 เก่าๆ อยู่กระบอกหนึ่งครับ ยิงไม่ค่อยจะแรงแล้ว พออ่านข้อความของคุณtui086 ก็เลยเกิดความอยากที่จะเอามาซ่อมให้ดีขึ้นบ้างครับ  ไม่ทราบว่าต้องสั่งอะไหล่อะไรบ้างมาเปลี่ยน แล้วสั่งได้ที่ไหนครับ พอดีผมอยู่ที่สุราษฎร์ธานี จะได้โทรสั่งแล้วโอนเงินไปให้ครับ พอซ่อมเสร็จแล้วไม่ทราบว่ายิงได้ความเร็วสักเท่าไหร่ครับ  ขอบคุณครับ
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #4789 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 03:41:50 PM »

พี่ๆครับ.....ขอคำเเนะนำครับ ไหว้พี่ๆคิดว่าปืนสปริงกับปืน pcp อายุการใช้งานเป็นอย่างไรครับ เช่น อายุการใช้งานกี่ปี หรือ ยิงกระสุนได้กี่นัด ประมาณนี้ครับ
(เราตั้งข้อจำกัดอยู่ที่สินค้าในระดับมาตรฐานไกล้เคียงกันนะครับ เช่น ผลิตจาก รง.เดียวกัน ราคาไกล้เคียงกัน)

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4790 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 04:22:12 PM »

พี่ๆครับ.....ขอคำเเนะนำครับ ไหว้พี่ๆคิดว่าปืนสปริงกับปืน pcp อายุการใช้งานเป็นอย่างไรครับ เช่น อายุการใช้งานกี่ปี หรือ ยิงกระสุนได้กี่นัด ประมาณนี้ครับ
(เราตั้งข้อจำกัดอยู่ที่สินค้าในระดับมาตรฐานไกล้เคียงกันนะครับ เช่น ผลิตจาก รง.เดียวกัน ราคาไกล้เคียงกัน)

ผมว่าอยู่ที่การใช้งานและดูแลปืนของเราด้วยครับ อย่างปืนสปิงท่าเรายิงโดยไม่ใส่ลูกบ่อยๆเดียวก็ไปครับแต่ท่าเหตุการใช้งานปรกติจริงๆผมว่าปืน PCP ทนกว่าครับเพราะไม่มีสปิงลูกสูปมาขับเคลือนอยู่ในกระบอกสูปการเสียดทานมีน้อยกว่าการสึกหลอย่อมน้อยกว่าครับแต่ปืนสปิงก็น่าจะซ่อมง่ายกว่านะผมว่าลองดูความเห็นท่านอื่นเพิ่มครับ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4791 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 06:59:47 PM »

สวัสดีครับ.คุณkarh....เป็นbodyเดียวกับของผมหรือเปล่าครับ..ลองดูรูปซิครับ..
  เดี๋ยวผมหาเบอร์โทรที่คุณcokoเคยส่งมาให้ก่อนนะครับ..แล้วจะPMไปบอกครับ

ลองหาแล้วครับ..สงสัยผมไปลบ PM หายหมด..รบกวนลอง PM ไปถามคุณcoko ดูอีกทีนะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2009, 07:04:30 PM โดย tui086 » บันทึกการเข้า
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #4792 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 08:21:22 PM »

เจอแถวๆสนามยิงปืนที่เชียงใหม่ครับ...เค้าฝากครูฝึกมาซ่อม  ปรากฎว่าซ่อมไม่ได้ทิ้งไว้เป็นปี
  พอดีผมไปอบรมการใช้อาวุธปืนขั้นพื้นฐาน  คุยกับครูฝึกเค้าคงเห็นว่าผมคงซ่อมได้มั๊ง เลยเอามาให้ดู  ตอนแรกผมก็ไม่ได้ตั้งใจจะเอาไว้หรอกครับ
บังเอิญ ตอนมาหาข้อมูลให้ครูฝึก ทราบจากหลายท่านว่าปืนดีมาก
  พอหาข้อมูลได้ก็เอาปืนไปคืนให้ครูไว้  แล้วก็บอกว่าถ้าเค้าจะขายก็บอกนะครับ..ผมไม่กล้ารื้อ..ไม่กล้าซ่อม  กลัวพังแล้วจะซวย
  ผ่านมาซัก2-3 เดือนได้  ตอนแวะเข้าสนามไปซ้อมยิงปืน ครูก็เข้ามาถามว่าถ้าเจ้าของจะขาย จะให้ราคาเท่าไหร่  ผมก็ตัดสินใจว่าเอาไงเอากัน ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ช่าง
เลยบอกฝากครูฝึกไปว่าซักเจ็ดพันผมจะเอา  เพราะถ้าเอาไปแล้วซ่อมไม่ได้ ก็เสียเงินฟรีเลย..ถัดมาอีกประมาณ 2 สัปดาห์ครูก็โทรมาบอกว่าเอาเงินมาเลย ...
  ผมรีบเอาเงินไปให้และรับปืนมา..กลับถึงบ้าน ลงมือรื้อทันทีเลยครับ เป็นไงเป็นกัน...พอรื้อเสร็จ เห็นว่าซีลไม่มีเลยซักตัว ได้เบอร์จากคุณcokoมาก่อนหน้านั้น เลย
โทรถามเรื่องอะไหล่ตามเบอร์ที่ได้..จากนั้นฝากพี่ที่กทม.ส่งคนไปรับอะไหล่ ส่งรถทัวร์มาให้วันนั้นเลย
  พอเช้าไปรอรับอะไหล่  ได้มาก็กลับบ้านประกอบทันที....ผลออกมา....โอ้..อนิจจา....พระเจ้า จอร์จ มันยอดมาก.....
  ตอนนี้ผมกลัวว่าเจ้าของเดิมหากรู้ว่าค่าซ่อมแค่ 3 พัน แกจะมาขอซื้อคืนซะรึเปล่าก็ไม่รู้..เพราะว่า ป.4  ยังไม่ส่งมาให้ผมเลย...กลัวใจจริงๆ...

ผมนับถือฝีมือของพี่เลยครับ  เยี่ยม
ถ้ามีโอกาศต้องขอคำแนะนำบ้างแล้ว ไหว้
คราวก่อนผมรื้อปืนจีนต้องใช้เวลาเป็นอาทิตย์เลยกว่าจะซ่อมเสร็จ
เนื่องจากสมาธิมีไม่พอ

jirapon tip
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4793 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:37:10 PM »

รบกวนถามครับมีการสั่ปืนอัดอากาศมาบ้างไมครับผมพึ่งมาเป็นสมาชิกครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4794 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 11:16:53 PM »

รบกวนถามครับมีการสั่ปืนอัดอากาศมาบ้างไมครับผมพึ่งมาเป็นสมาชิกครับ
เดือนหน้าที่ร้าน ม.ฮะกีมี  มีปืนอัดอากาศเข้ามาครับ  ลองติดต่อดูครับ  เพื่อนๆในเวปนี้ก็ไปจองไว้เหมือนกันครับ
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4795 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 02:19:25 AM »

มีครับลองย้อนกลับไปอ่านดูครับหรือไปที่หน้าแรกดูครับจะมีรวมข้อมูลเอาไว้บ้างครับ

Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #4796 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:15:14 AM »

ปืนลม PCP เท่าที่ผมใช้มาตั้งแต่ต้นปีนี้นะครับ

Weirauch HW100T 0.22 ยิงมาแล้วประมาณ 1,500 นัดยังแทบไม่สึกหรออะไรเลย

CZ 200S 0.177 ยิงมากกว่านับจากตลับกระสุนน่าจะเกิน 2,000 นัด ยังไม่มีอาการอะไรเช่นกัน

ส่วนปืนสปริงแบบใหม่มือแรกเลยยังไม่เคยใช้ครับ มีแต่แบบได้มือ 2 มาใช้ครับ

เจ้าของเก่าบอกมาว่า ใช้มาตั้งแต่ปี 2547 ยังยิงไม่ถึง 500 นัด มาอยู่ที่ผมไม่กี่เดือนหมดลูกไป 2 ตลับแล้ว

ปืนลมสปริง อายุสปริงกับซีล เฉลี่ยแล้วน่าจะเกิน 5000 นัดครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4797 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 11:13:33 AM »

ปืนลม PCP เท่าที่ผมใช้มาตั้งแต่ต้นปีนี้นะครับ

Weirauch HW100T 0.22 ยิงมาแล้วประมาณ 1,500 นัดยังแทบไม่สึกหรออะไรเลย

CZ 200S 0.177 ยิงมากกว่านับจากตลับกระสุนน่าจะเกิน 2,000 นัด ยังไม่มีอาการอะไรเช่นกัน

ส่วนปืนสปริงแบบใหม่มือแรกเลยยังไม่เคยใช้ครับ มีแต่แบบได้มือ 2 มาใช้ครับ

เจ้าของเก่าบอกมาว่า ใช้มาตั้งแต่ปี 2547 ยังยิงไม่ถึง 500 นัด มาอยู่ที่ผมไม่กี่เดือนหมดลูกไป 2 ตลับแล้ว

ปืนลมสปริง อายุสปริงกับซีล เฉลี่ยแล้วน่าจะเกิน 5000 นัดครับ

ลำกล้องปืนอัดลม แทบจะเรียกได้ว่าตลอดอายุการใช้งาน
ผมเคยทำลำกล้องหัก 2 กระบอก รุ่นนั้นเป็นเหล็กหล่อ
ถ้าไม่เช็ดเก็บพรุ่งนี้ได้เห็นสนิมผิวขึ้นสาก ๆ เต็มไปหมด

สปริงปืนอัดลม ถ้าใช้ตามคู่มือ น่าจะยิงกระสุนได้เกิน 50000 นัด
ผมจำได้ว่าช่วงปิดเทอมกลับไปเชียงใหม่ ผมซื้อกระสุนปืนอัดลมหมดไป 28 ตลับ
ยิงด้วยปืนอัดลมกระบอกเดียว อันที่จริงมี 7 กระบอกแต่ผมชอบกระบอกนี้
มากที่สุดเพราะดูใหม่กว่าเพื่อน วันธรรมดายิงตลับกว่า วันหยุดยิงเกือบ 3 ตลับ
ยิงจนไม่รู้ว่าจะยิงอะไร ก็เอาหินกรวดมาวางเป็นเป้าบ้าง เอาเม็ดลิ้นจี่บ้าง
ยิงผีเสื้อที่เกาะตามดอกหญ้าบ้าง เอาตุ๊กตาทหารมาตั้งเป็นเป้า
เอารถเหล็กทีซื้อสะสมไว้มาเป็นเป้า  เอาตัวหมากรุกมาเป็นเป้า
เดือดร้อนพวกน้าๆ  ที่เล่นหมากรุก ช่วงนั้นกิ่งก่าในบริเวณบ้านสูญพันธ์หมด
ยิงแบบกินก๋วยเตี๋ยวคำวิ่งไปยิงทีก็เกือบทุกเที่ยง ผมเห็นมัน
ตั้งแต่ ม.ศ.2 จนจบ ปวช ก็ยังไม่พัง  ตอนนั้นใช้ศูนย์เปิดตลอดมันก็คงมีส่วน
ทำให้สายตาเสียนะเพราะสายตาผมข้างที่ใช้เล็งมันสั้นมากกว่าอีกข้าง

ชุดลั่นไก ถ้าไม่คุ้ยแคะแกะเกาไปเปลี่ยนเป็นแข็งกว่าเดิมก็ตลอดอายุการใช้งาน

ซีล พบบ่อยว่ายิงไม่มากแต่เก่าเก็บพอนำมาใช้ยิงได้ไม่กี่นัดก็ต้องเปลี่ยนซีลจึงจะดีเหมือนเดิม
ถ้าไม่เปลี่ยนซีลก็จะกลายเป็นต้นเหตุของสปริงหัก เพราะไม่มีอากาศเหนือลูกลูบช่วย
ซับแรงกระแทก

โอริง ยังไม่พบนะว่าใส่ตรงไหน แต่ปืน PCP คงมีหลายตัว สักวันถ้าไม่ขายไปก่อน
คงได้แกะดูเหมือนกัน

ปืน PCP เองผมก็ใหม่มาก ๆ  แต่เท่าที่ทราบมาก็ต้องเปลี่ยนหลอดลมทุก 10 ปี
ยึดตามมาตราฐานของอุปกรณ์อัดลมแรงดันสูงทีพอเริ่มใช้แล้วก็ต้องเปลี่ยนตามอายุ
เวลาซื้อต่อปืน PCP ใครก็ต้องดูด้วยว่าเปลี่ยนหลอดลมได้หรือเปล่า ถ้าปืนกระบอกนั้น
เปลี่ยนไม่ได้ก็คงต้องทิ้งไปทั้งกระบอก หรือไม่ก็อัดลมแรงดันน้อยกว่าเดิมก็คงพอไปได้

vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4798 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 11:26:09 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน :~)hw 98 ผมเจ๊งแล้วครับ

อาการคือน้องผมมันขึ้นลำโดนการหักลำกล้อง แล้วใส่ลูกแต่ยังไม่ทันได้หักลำกล้องปืนเข้าที่มันดันไปปลดเชฟปืน

ทำให้ปากกระบอกปืนโดนกระดกเหมือนเรายิงแต่ไม่แรงมากเหมือนว่า สปลิงมันวืดไป อธิบายไม่ค่อยถูก แต่ตอนนี้มันขึ้นลำไม่ได้แล้วมันเหมือนมีอะไรมาขัดอยู่ครับ

ถอดตัวปืนออกจากพานท้ายมาดูสปลิงก็เป็นปกติ แต่เวลาขึ้นลำเหมือนมีอะไรมาขัดทำให้ขึ้นลำไม่ได้

เอาไปซ่อมที่ไหนดีครับ อยู่ จ.เลยด้วย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ร้านซ่อมมีที่ใน กทม ที่เดียวมั้ยครับ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4799 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 01:39:03 PM »

ผมนับถือฝีมือของพี่เลยครับ  เยี่ยม
ถ้ามีโอกาศต้องขอคำแนะนำบ้างแล้ว ไหว้
คราวก่อนผมรื้อปืนจีนต้องใช้เวลาเป็นอาทิตย์เลยกว่าจะซ่อมเสร็จ
เนื่องจากสมาธิมีไม่พอ

ผมว่าผมโชคดีมากกว่าครับ...เพราะว่าพอรื้อออกมาได้ปั๊บก็เห็นว่ามันไม่มีซีล เลยสั่งซีลมาเปลี่ยน 
  ถ้ามีอาการอย่างอื่นอีก คงใบ้เหมือนกันครับ..ต้องขอบคุณคุณcokoครับ ที่ให้ข้อมูลการซื้ออะไหล่  ไม่งั้นคงซ่อมไม่ได้เหมือนกันครับ...
หน้า: 1 ... 317 318 319 [320] 321 322 323 ... 807
  พิมพ์