๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:11:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 229 230 231 [232] 233 234 235 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3982772 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3465 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 07:57:50 PM »

komatsu มันใช่รถแบกโฮลหรือเปล่าครับ

แล้วก็ค่าคงที่ 452240 นั้นผมพิมพ์ผิด เลยทำให้ไมเกรนคุณขึ้นต้องขอโทษด้วย ค่าที่พิมพ์ไม่ผิดคือ 450240
ช่วยผมอีกครั้งเถอะมันคิดยังไง

ถามอีกนิด เรื่องหน่อยความเร็วกระสุน เป็น ฟุต/วิ  
อ้างจากความยาวหน่วยเป็นเมตร  ถ้าเอา ด้าน คูณ ด้าน จะได้หน่วย เป็น แมตรยกกำลังสอง
ทีนี้ถ้าในสูตรบอกว่า ความเร็วกระสุนยกกำลังสอง  จะต้องเอาหน่วยมายกกำลังสองด้วยหรือเปล่า

ทีนี้ผมได้ถึงบางอ้อ หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหกถ้าคุณ sitta ไม่บอกสงสัยผมคงจะเป็นไมเกรนไปอีกหลายวัน  อ๋อย อ๋อย

หลักการคิดก็คือการเปลี่ยนหน่วยในสูตรให้ตรงกับค่าที่เราจะแทนและผลลัพท์ที่ต้องการ เยาะเย้ย
สูตรพลังงานปกติ หน่วยจะอยู่ในระบบ SI แต่ค่าที่เราจะป้อนลงสูตรมันเป็นระบบ Eng ครับ
ดังนั้นมันจึงแทนค่าลงไปตรงๆไม่ได้ ต้องเปลี่ยนหน่วยเสียก่อน

ถ้าลองเอา{ 1/2[ gr x ( lb / 7000gr) x (kg / 2.2046lb )][ ft^2 x (m^2 / 3.28^2 ft^2)] / s^2} x 1/1.3558
เขียนลงกระดาษแบบแยกบรรทัด เศษกับส่วนน่าดูง่ายกว่านี้ครับ

สำหรับข้อหลังก็เป็นไปตามที่คุณ sitta ว่าครับ

ตอนแรกผมก็เข้าใจว่า ในสูตร มีความเร็วยกกำลังสอง ก็เอาความเร็วคูณตัวมันเอง
แต่หน่วยไม่ต้องยก เพราะถึงยกไปพอตัดกันมันก็เหลือ ฟุตต่อวิ อยู่ดีครับ

งง แต้ ๆ แต่ก็ขอบคุณมากมากครับ คิดไม่ทันครับ

ข้อสุดท้ายครับ แอบภรรยามาถามครับ หน่วยเหมือนกันหรือเปล่าครับระหว่าง  ft/lb  กับ ft/lbs
เห็นมี s ต่อท้ายเพิ่มมาอีกตัวเลยสงสัยจริง ๆ  เพราะผมลองให้ภรรยา
ทำให้ดู ผมก็ยังงงอยู่ดีเพราะเธอทำเร็วเหลือเกินแต่ผมก็แกล้งทำเป็นคนหัวไว
เออ ออ ห่อหมกไปด้วย ทั้งที่กำลังกลายสภาพเป็นไก่ตาแตกงงสุดขีด
เดินโซซัดโซเซมาที่คอม มาโพสถามคุณโคมัสสุดีกว่า

ภรรยาผมตัดหน่วยเสร็จก็เป็น ft/lbs ครับ มันมาจากไหนไอ้ตัว s เนี่ย
ผมกำลังจะอุปมาอุปไมยเอาเองว่า มันก็เหมือนเหมือนกันนั้นหละแต่ก็กลัวเข้าใจผิด

เออได้คุยกันไปกันมาชักจะฟื้นนิด ๆ แล้วหละครับ คุณโคมัสสุตอนนี้ก็เท่ากับเป็นครู
ผมคนนึงเลยนะครับ  ขอบคุณครับคุณครู...

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #3466 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 08:11:28 PM »

ไม่ขนาดนั้นครับ  ไหว้ เพียงแต่ว่าสิ่งที่คุณ sitta ถามบังเอิญว่าผมพอทราบเท่านั้นเองครับ Smiley
เออันนี้ตอบไม่ถูก Huhแต่เอาเป็นว่าละในฐานที่เข้าใจว่าถ้าในทางคำนวณเหมือนกันครับระหว่างมี s กับไม่มี s  Undecided

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #3467 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 12:55:52 AM »

1.3558 J = 1 ft/lb , 1 kg= 2.2046 lb , 1 lb = 7000 grain , 1 m = 3.28 ft (ได้จาก google)

จากสูตรพลังงานจล

E=1/2[mv^2] , m=น้ำหนัก หน่วย kg , v = ความเร็ว หน่วย m/s

การที่จะแทนค่า m หน่วย grain และ v หน่วย f/s จะต้องมีการเปลี่ยนหน่วยเสียก่อน

=1/2[ gr x lb / 7000 gr x kg / 2.2046 lb ][ ft^2 x m^2 / 3.28^2 ft^2] / s^2

เอาตัวเลข 2 x 7000 x 2.2046 x 3.28^2 = 332,051.561

จะได้สูตรใหม่เป็น E=1/332,051.561[ mv^2] โดย , m หน่วยเป็น grain , v หน่วยเป็น ft/s

เมื่อแทนค่า m และ v จะได้ค่า E ซึ่งมีหน่วยเป็น Joule

ที่นี้แปลง J เป็น ft/lb ก็จะได้ว่า

1.3558 j = 1 ft/lb
           X j=1/1.3558 ft/lb ดังนั้น

E=1/332051.561 x 1/1.3558 x mv^2
  = 1/450195.51 x mv^2  มีหน่วยเป็น ft/lb

ก็พอสรุปสั้นๆได้ว่า 452240 ได้มาจาก
    2 x 7000 x 2.2046 x 3.28^2 x 1.3558  =450195.51  Huh ตกใจ

หลังจากพยามเค้นสมองจนไมเกรนขึ้นก็ไม่สามารถหาตัวเลขเป๊ะตามที่ว่ามาได้
ทำให้เกิดความไม่แน่ใจ Huhปนข้องใจ Huh รบกวนขอตัวช่วยด้วยครับ ไหว้
ไม่น่าหลวมตัวให้คุณ sitta เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน รู้งี้ไม่คิดยังจะดีกว่า น้ำลายหก

komatsu มันใช่รถแบกโฮลหรือเปล่าครับ

แล้วก็ค่าคงที่ 452240 นั้นผมพิมพ์ผิด เลยทำให้ไมเกรนคุณขึ้นต้องขอโทษด้วย ค่าที่พิมพ์ไม่ผิดคือ 450240
ช่วยผมอีกครั้งเถอะมันคิดยังไง

ถามอีกนิด เรื่องหน่อยความเร็วกระสุน เป็น ฟุต/วิ  
อ้างจากความยาวหน่วยเป็นเมตร  ถ้าเอา ด้าน คูณ ด้าน จะได้หน่วย เป็น แมตรยกกำลังสอง
ทีนี้ถ้าในสูตรบอกว่า ความเร็วกระสุนยกกำลังสอง  จะต้องเอาหน่วยมายกกำลังสองด้วยหรือเปล่า

อยากคำนวนสูตรความเร็ว และ แรงประทะของกระสุนเป็นเหมือนกันครับ รออ่านต่อ  Grin
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3468 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:02:09 AM »

อยากรู้ค่าแรงปะทะกระสุนหรือพลังงาน ต้องรู้ค่าความเร็วกระสุนก่อนครับ

ถ้าเราไม่ทราบค่าความเร็วกระสุน แล้วไม่มีเครื่องมือวัดความเร็วกระสุน
ก็ต้องอาศัยดูจากสเปคปืนอัดลมว่ามีความเร็วเท่าไหร่ แล้วค่อยนำมาหาพลังงาน

ถ้ามีเครื่องวัดความเร็วกระสุนก็ดีนะ สามารถรู้พลังงานปากกระบอก หรือ หน้าเป้าได้หมด
เวลายิงปืนอัดลมร้อยเมตรก็เห็นว่ายังยิงโดน ก็ยังอยากรู้ว่าพลังงานมันเหลือเท่าไหร่
พอจะเอาไปใช้ประโยชน์นอกจากยิงเป้ากระดาษได้หรือเปล่า ยกตัวอย่างเช่น
ยิงหนูนาระยะร้อยเมตร พอยิงปุ๊บ หนูนายกขาเกาสะเอวปั๊บ มันรู้สึกคัน ๆ เหมือนหมัดกัด

Thira
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3469 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 10:11:29 AM »

ขอสอบถาม พี่ๆ หน่อยครับ ผมอยากจะซื้อเป้าปืนอัดลมยาว มาตราฐาน อัดลมแข่ง ระยะ 10 เมตร สั่งได้ที่ไหนครับ หรือ ขนาดของเป้าแข่งระยะ 10 เมตรที่ หาDOWNLOAD ได้จากที่ไหนครับ ถ้า DOWNLOAD เวลา Print ออกมาได้แค่ A4 ขนาดเปลี่ยนหมดเลย  ผมจะเอามาให้ลูกอายุ 11 ปี ฝึกยิงครับ แล้วใช้ปืน cz 200 s ติดศูนย์ รู (กลม) ลมใช้ ไม่เกิน 100 Barได้ไหมครับ แล้วเวลาจะพาไปแข่งหาประสบการณ์ ใช้ปืนตัวนี้ได้ไหม หรือต้องเป็นปืน ที่สำหรับแข่งอย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2009, 10:14:04 AM โดย Thira » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3470 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 10:46:19 AM »

คุยฆ่าเวลากันหน่อย

แรก ๆ ได้ปืนมา ผมชอบใช้กระสุนหัวกลมเพราะมันหนักกว่ากระสุนหัวตัด ทำให้ยิงได้แม่นยำกว่า
ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าถ้าลดแรงดันลมจะแม่นกว่าเดิม แต่ก็ยิงยังไงก็โดนทุกนัด เพราะเราไม่ได้ต้องการยิงเอกซ์
จนถึงทุกวันนี้ก่อนเข้าพรรษา   HW100 ยังไม่เคยพลาดนกพิราบสักตัว ถ้าได้เล็งแล้วเหนี่ยวไกต้องได้เห็นนกพิราบ
เสียอาการทุกครั้ง  มีหลายตัวบินที่ยังสามารถบินไปตายที่อื่น แม้ว่าตอนยิงจะใช้กระสุนหัวตัดก็ตาม
คงเป็นเพราะไม่โดนจุดสำคัญและกระสุนมีความเร็วมากเกินไปจนไม่สามารถถ่ายพลังงานให้ตัวนกพิราบได้

มีอยู่ครั้งหนึ่งผมยิงนกพิราบในระยะประมาณ  45 เมตร ซึ่งระยะนี้ถ้าเป็น HW97K ก็ต้องยิงเผื่อสูงสักนิ้ว
แต่ hw100 เราสามารถเล็งจี้จุดที่จะยิงได้เลย ถึงมันไม่เข้าตรงที่เล็งจี้มันก็จะเข้าใกล้ไม่พ้นตัวนกพิราบ
ไอ้ตัวนั้นโดนกระสุนขนปลิวว่อน แต่มันยังโผบินไปได้เฉย คงเป็นเพราะมันตัวใหญ่มาก ผมมองตามมันบิน
อ้อมตามเข็มนาฬิกาไปยังตึกอาพาร์เม้น แนวบินมันต่ำกว่าขอบดาดฟ้า พอเข้าใกล้ตัวอาคาร ตอนนั้นผมเห็น
นกพิราบตัวนิดเดียว  มันบินสูงขึ้นเพื่อจับขอบดาดฟ้า โผขึ้นเกือบจะถึงขอบดาดฟ้าแล้ว แต่คงหมดแรงเสียก่อน
มันพยายามกระพือปีกถี่ ๆ สู้แรงดึงดูดโลก ในที่สุดก็สู้ไม่ไหวจึงร่วงลงสู่พื้นลับหายไปจากสายตา

ตอนปลายปี 51 ในหนังสือนิตยการอาวุธปืน ได้ทดสอบปืนอัดลม HW100 เบอร์ 1 ยิงน้ำอัดลมกระป๋อง
กระจาย พอมีโอกาสได้น้ำอัดลมกระป๋องของแถมจากเซเว่นจึงอยากลองบ้าง

ตอนลองก็เปรียบเทียบกับขวดน้ำดื่มพลาสติก

กลัวได้เปรียบกันมากเกินไปจึงถอดเสื้อขวดน้ำดื่มพลาสติกออก

ระยะยิงประมาณ   5 เมตร  เห็นหลังคาด้านหลังโน้นไหมครับ ผมยืนยิงจากตรงนี้หละครับ

ก่อนยิง ผมตั้งเวลากล้องไว้สิบวินาทีให้ถ่ายรูปแบบรัว ก่อนจะถ่ายจะมีเสียงเตือน
แต่ผมหูตึงไม่ได้ยิน โถ เวรกรรม

ก็เลยอาศัยนับวินาทีในใจ พอกดกล้องถ่ายรูปแล้วก็วิ่งมาประจำที่นับวินาทีไปด้วย
พอนับได้สิบ ก็ลืมนึกไปว่ากล้องเราถ้านับเวลาครบแล้วมันจะเตือนสักเล็กน้อยก่อนยิงภาพ
ไอ้ผมนับสิบได้ก็เหนี่ยวไก กล้องก็เลยจับภาพตอนกระป๋องกระเด็นไม่ทัน เลยเห็นแต่
ฟองน้ำอัดลมกระจายแทน

เนี่ยเป็นภาพสุดท้ายของกล้องที่ถ่ายแบบอัตโนมัติ

ต่อมาเป็นขวดน้ำดื่มพลาสติก

คราวนี้ไม่พลาด ถ้าเป็นกระป๋องน้ำอัด คงได้ภาพที่มันส์กว่านี้

กล้องก็ไวไม่ใช่เล่น ภาพนี้ขวดน่าจะยังตกไม่ถึงพื้น

ไม่ยักระเบิดแฮะ พลาสติกแบบนี้น่าจะเหนียวมาก

สภาพกระป๋องน้ำอัดลม

รูกระสุนออกตรงก้น คงเป้นเพราะผมยืนประทับยิงกดลงมา

แรงดันลมในตอนนั้นประมาณ 100 บาร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2009, 11:00:58 AM โดย sitta » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3471 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 10:48:05 AM »

ขอสอบถาม พี่ๆ หน่อยครับ ผมอยากจะซื้อเป้าปืนอัดลมยาว มาตราฐาน อัดลมแข่ง ระยะ 10 เมตร สั่งได้ที่ไหนครับ หรือ ขนาดของเป้าแข่งระยะ 10 เมตรที่ หาDOWNLOAD ได้จากที่ไหนครับ ถ้า DOWNLOAD เวลา Print ออกมาได้แค่ A4 ขนาดเปลี่ยนหมดเลย  ผมจะเอามาให้ลูกอายุ 11 ปี ฝึกยิงครับ แล้วใช้ปืน cz 200 s ติดศูนย์ รู (กลม) ลมใช้ ไม่เกิน 100 Barได้ไหมครับ แล้วเวลาจะพาไปแข่งหาประสบการณ์ ใช้ปืนตัวนี้ได้ไหม หรือต้องเป็นปืน ที่สำหรับแข่งอย่างเดียวครับ

ศึกษาการใช้ pagemaker ใช้ไม่ยากครับ พิมพ์ออกมาเป๊ะ ๆ 
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3472 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 12:22:14 PM »

เอาเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ 

นานมาแล้วครั้งหนึ่งมีพระราชา เอ๊ย!!ไม่ใช่.....มีพระบิดา เอ๊ย!!ไม่ใช่.....มีสิทธาคนหนึ่ง
เกิดความสงสัยอยากรู้ว่าปืนอัดลม HW97K กระบอกเก่งของตนมีพลังเทียบกับช้างสารได้หรือเปล่า
เขาเก็บงำความสงสัยมาไว้หลายเพลา  ครั้นจะนั่งโต๊ะสบายๆ ขีดเขียนดินสอปากกาแทนค่าลงในสูตรก็
ทำไม่เป็นเพราะไม่รู้สูตรมันอยู่ที่ไหน

พอถึงเวลาอันเหมาะสมเขาจึงทำการทดลองแบบตามมีตามเกิด ไปตามยถากรรมของเขาเอง
ทั้งที่กำลังไม่สบายขี้มูกไหลทั้งสองรูจมูก แต่ด้วยความอยากยิงมีมากกว่าเขาจึงออกจากบ้าน
มายืนตากลมแรงเตรียมข้าวเตรียมของคือ ปืนอัดลม ไม้อัด  10 มม.เกรด A ตัดแบ่ง
เป็นแผ่นเล็ก ๆ ด้วยจิ๊กซอ และ เตรียมอุปกรณ์ช่วยยิง 

นี่ไงหน้าตาอุปกรณ์ช่วยยิง สิทธาเรียกมันว่าขาตั้งกล้อง ตั้งแต่ซื้อมามันทำหน้าที่ตั้งกล้องน้อยมาก
ส่วนใหญ่จะรับหน้าที่ให้ปืนมาพาดมัน

การใช้งานเพียงแค่ปรับระดับความสูงให้พอเหมาะ แล้วเอากระโจมมือพาดอยู่ในร่อง แล้วก็ประทับยิง
ถ้าเป้าอยู่สูงก็ต้องปรับสูงสักหน่อย แต่ถ้าเป้าอยู่ระดับสายตาก็ปรับให้อยู่ระดับลูกกระเดือกของเรา รู้จักหรือเปล่า
ลูกกระเดือก ถ้าสุภาพสตรีอ่านเจอตรงนี้อาจไม่รู้จักก็ได้  ลูกกระเดือกอยู่ตรงคอครับเห็นได้ชัดเจนถ้าเป็นผู้ชาย
ผู้หญิงมีลูกกระเดือกหรือเปล่า ไอ้ผมก็มัวแต่ไซ้คอเลยไม่ได้สังเกต ต่อไปนี้คงต้องระมัดระวังตัวสักหน่อย
เพราะไอ้คนนั้นมันเหมือนหญิงมาก ๆ เรียกว่าเหมือนยิ่งกว่าหญิงอีก อ้าววนมาเรื่องนี้ได้ไงเนี่ย

จากตรงนี้วัดระยะถึงเป้าได้ 30 เมตรไม่น้อยกว่านี้ เผื่อไว้ก่อน
ยิงปืนก็บอกเผื่อระยะน้อยไว้ก่อน หรือไม่ก็ยิงจริงที่ระยะมากกว่าที่บอกสักหน่อย
จะให้บอกระยะตรงเป๊ะ ๆ เหมือนวัดด้วยเวอร์เนียผมคงทำไม่ได้
วันนั้นจำได้แม่นลมค่อนข้างแรง เพราะหมวกงอบผมปลิวไปโดนขี้แมวแล้วไม่ทันดู
หยิบมาใส่ กลิ่นเหม๊นอะไรวะ ตามตูมาตลอดตั้งแต่ยิงจนเข้ามาในบ้านยังตามมาอีก
โธ่ ขี้แมวนี้เอง...

ระยะ 15 เมตร ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นกระสุนหัวตัดตลอดงานนะ กระสุนแถมมากับปืนนะครับ
ยี่ห้อ RWS น้ำหนัก  13 กว่า หัวตัดรุ่นใหม่นี้เสียอีก  ผม ช๊อบ ชอบ น้ำหนักขนาดนี้มันยิงแม๊น แม่น นะ

ด้านหลังระยะ 15 เมตร กระสุนหายไปไหนไม่รู้

ถอยมาอีก 5 เมตรเป็นระยะ 20 เมตร ลมกลางสนามแรงมาก  แรงพอรู้สึกว่าตัวโยนน้อย ๆ
นัดแรกเข้าริมด้านขวา  ไม่พอใจครับ คราวนี้ยิง อีก 3 นัด กระสุนสู้แรงลมไม่ไหว

ด้านหลังไม้อัดที่โดนยิงระยะ 20 เมตร ยับเยินไปหมด  มีกระสุนบางนัดไม่ทะลุนะครับ

ระยะ 25 เมตร กระสุนบี้ติดผิวไม้อัด

ถ่ายใกล้ ๆ พอลมเบาลง รีบยิงทันที กระสุนมันก็จะเข้ามาใกล้จุดตามที่เล็ง
นัดแรกเป็นรอยย้ำบนผิวไม้อัด  ไม่แน่ใจต่อนัดสอง  คราวนี้ทะลุผิวไม้หายเข้าไป
เลยชี้ขาดด้วยนัดที่ 3 กระสุนบี้ติดผิวไม้   พอก่อนระยะนี้ ยิง 3 นัด 3 อาการ
ฟันธงไม่ลง พิจารณากันเอาเองครับ

ระยะ 25 เมตร นัด 1 และ นัด 2 ส่วนนัด 3 อยู่รูปบน

ด้านหลังไม้อัดที่ถูกยิงในระยะ 25 เมตร ดุ้งแค่นี้ ถ้าเป็นนกพิราบโดนก็บินไม่ไหวขอตัวหยุดหายใจทันที
ระยะนี้เป็นระยะที่ชอบมากของปืนลมกระบอกนี้ ยึดออกไปได้ถึง 28 เมตรโน้น ยิงทีไรร่วงผล๊อยร่วงผล๊อย
ไม่มีบินไปให้เห็นสักตัว  ยิงใกล้กว่านี้บางตัวยังบินไปได้นะ

ระยะ 30 เมตร ยิง 3 นัด  เห็นรอยกระสุนกินต่ำเป็นทางหรือเปล่าครับนั้นกินต่ำ
นัดสอง ลมหอบขึ้นริมบน  นัดสามเข้ากลาง วงดำโตพอ ๆ กับหัวกระสุน

เล่าสู่กันฟัง คงพอแก้เหงาได้นะครับ

toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3473 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 12:29:41 PM »

พี่ Thira ลองไปหาดูที่ร้าน ม.ฮะกิมี ได้ครับ เต้ยเห็นมีขายเป้าปืนอัดลมมาตราฐาน 10 เมตรอยู่ครับ ปึกนึง 250 แผ่นร้านขาย 100 บาทครับ หรือถ้าพี่จะดาวน์โหลดเอาคงต้องปรับ printer ให้เป็นแบบ landscape ครับขนาดจะออกมาพอดีครับ หรือไม่ก็ลองเข้าเวปนี้ดูด้านล่างได้เลยครับ ด้านล่างๆสุดจะมีรูปแบบ ทั้งเป้ายิงแข่ง ทั้งเป้ารูปสัตว์แบบ FT และ โปรแกรมปรับแต่งขนาดเป้าตามระยะให้เราลองโหลดมากมายเลยครับ  http://www.arld1.com/  ตามลิงค์นี้เลยครับพี่ เวปนี้พี่ๆเพือนๆเราหลายท่านคงเคยได้ผ่านสายตากันมาแล้วแน่ๆครับ เยี่ยม

ส่วนเรืองลมที่ใช้นั้น เต้ยว่าเติมให้เกิน 110 บาร์ดีกว่าครับพี่ เพราะถ้าลมต่ำกว่า 100 บาร์แล้วกลุ่มกระสุนจะเริ่มตก และ แกว่งไปมาแล้วครับ ไม่นิ่งเหมือนลมประมาณ 110 บาร์ขึ้นไปครับ แล้วถ้าจะให้ลูกพี่เริ่มแข่งหาประสบการณ์ ถ้าไม่คิดมากว่าจะต้องยิงแบบร้อยรูเดิมได้ เจ้าCZ200S ตัวนี้ก็เป็นปืนเริ่มต้นที่ดีมากกระบอกนึงครับ เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2009, 02:14:22 PM โดย toey(OSK119) » บันทึกการเข้า

OSK119 (๓๙๗๘๒)
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3474 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 03:07:29 PM »

Air Arms S400 Test shoot

เต้ยไปหาคลิปวิดิโอนี้มาให้ดูกันจะๆเลยครับ ว่าเจ้าAirArms S400/S410 นั้นความแม่นยำมากเหลือล้นแค่ไหนครับ แล้วโดยเฉพาะในคลิปวิดิโอนี้ AA S400 ติดกล้อง MTC Vipper เข้าไปด้วยถือว่าถูกใจผมมากเลยครับ เยี่ยม ปืนดี กล้องเล็งในฝัน ผลงานที่ออกมาเลยสุดยอดอย่างที่เห็นครับ ยิงเด็ดหัวแมลงวันได้ทุกเม็ดยิงร้อยรูเดิมตลอด และยิงตัดไพ่+ยิงเป้าเป็นลูกกระสุนปืนลมได้ยอดเยี่ยมมากเลยครับ เห็นแล้วร้อนอกร้อนใจอยากจะได้ทดสอบความสามารถของเจ้าสุดสวย AirArms S410 Xtra FAC เร็วๆใจจะขาดแล้วครับพี่น้องคร้าบบบบ หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2009, 03:40:28 PM โดย toey(OSK119) » บันทึกการเข้า

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #3475 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 03:45:08 PM »

เต้ยไปหาคลิปวิดิโอนี้มาให้ดูกันจะๆเลยครับ ว่าเจ้าAirArms S400/S410 นั้นความแม่นยำมากเหลือล้นแค่ไหนครับ แล้วโดยเฉพาะในคลิปวิดิโอนี้ AA S400 ติดกล้อง MTC Vipper เข้าไปด้วยถือว่าถูกใจผมมากเลยครับ เยี่ยม ปืนดี กล้องเล็งในฝัน ผลงานที่ออกมาเลยสุดยอดอย่างที่เห็นครับ ยิงเด็ดหัวแมลงวันได้ทุกเม็ดยิงร้อยรูเดิมตลอด และยิงตัดไพ่+ยิงเป้าเป็นลูกกระสุนปืนลมได้ยอดเยี่ยมมากเลยครับ เห็นแล้วร้อนอกร้อนใจอยากจะได้ทดสอบความสามารถของเจ้าสุดสวย AirArms S410 Xtra FAC เร็วๆใจจะขาดแล้วครับพี่น้องคร้าบบบบ หลงรัก

พอทราบมั้ยครับว่าเป็นขนาดกระสุนเบอร์อะไรครับเบอร์ 1 หรือเบอร์ 2 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2009, 04:46:30 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #3476 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:33:27 PM »

พอดีวันนี้เห็นรีวิวอีกครั้งของพี่สิทธา กับ HW97K แล้ว
ก็เลยอยากมาบอกพี่ว่า
ผมรออยู่นะครับ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3477 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 10:33:06 PM »

พอทราบมั้ยครับว่าเป็นขนาดกระสุนเบอร์อะไรครับเบอร์ 1 หรือเบอร์ 2 ครับ

เท่าที่สังเกตุดูในคลิปนี้ ปืนที่ใช้ยิงจะเป็นปืนรุ่น AA S400 MPR FT ซึ่งจะมีแต่ขนาดเบอร์ 1 เท่านั้นนะครับ และเท่าที่ดูในวิดิโอนี้แล้วก็จะสังเกตุได้ว่า ขนาดกล่องลูกกระสุนนั้นเป็นกล่องของลูกเบอร์ 1 ครับ ลองดูตอนที่เค้ายิงตัดไพ่ดีๆครับ กล่องกระสุนที่ใช้วางไพ่จะเป็นกล่องลูกปืนลมขนาดเบอร์ 1 เหมือนกันครับ แต่ยิ่งดูวิดิโอนี้แล้วเห็นกล้องเล็งMTC Viper แล้วยิ่งอยากได้เข้าไปใหญ่เลย หลงรัก

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #3478 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 11:11:16 PM »

เชียเลยครับน้องเต้ยเจ้า  MTC Viper ตัวนี้ผมก็ว่าน่าใช้ครับ

Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3479 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 11:35:43 PM »

เชียเลยครับน้องเต้ยเจ้า  MTC Viper ตัวนี้ผมก็ว่าน่าใช้ครับ

กำลังพยายามเก็บเงินอยู่เลยครับพี่มณตรี เต้ยตัดสินใจไว้แล้วว่ายังไงก็ต้องเอาเจ้าMTC Viperตัวนี้มานอนคู่กับสุดสวยAA S410ให้ได้เลยครับ กะว่าสั่งปืนเมื่อไหร่คงสั่งกล้องจากเวปพร้อมกันเลยครับพี่ หลงรัก

หน้า: 1 ... 229 230 231 [232] 233 234 235 ... 807
  พิมพ์