๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 07:07:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 158 159 160 [161] 162 163 164 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4027054 ครั้ง)
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2400 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 06:29:41 PM »

สวัสดีครับ  ไหว้ ผมขออนุญาตเรียนถามเรื่องปืนลม  เบอร์ 2  ของอัตซาน รุ่น 44 w  หน่อยครับ

1  กลุ่มกระสุนระยะ 10 เมตร เป็นอย่างไรครับ ( ติดกล้อง )

2  อัดลม 1 ครั้ง ( ประมาณ 200 บาร์ )  ยิงได้โดยประมาณกี่นัดครับ ( ผมนับดูโดยประมาณ 40-50นัด ถือว่าปกติไหมครับ )

3  การปรับแต่งน้ำหนักไกทำอย่างไรครับ ( โดยความรู้สึกของผม ไกแข็ง-แข็งมากครับ )

4  ระยะยิงหลังผล เป้าขนาดลูกมะนาว  หวังได้กี่เมตรครับ ( ปืนผมถ้าเลยระยะ  20 เมตรแล้วหวังผลไม่ได้ครับ ยิงที่สนามปืนสั้นมีลมบางบางครั้ง ไม่ทราบว่าที่ระยะนี้ลมมีผลกับกลุ่มกระสุนมากน้อยเท่าไรครับ )

ผม พึ่งจะได้ปืนใหม่มาครับลองยิงดูแล้ว  เลยไม่รู้ว่ามันควรจะทำอะไรมั่ง  10 เมตร กลุ่ม ประมาณ 1  นิ้ว ( ติดกล้อง ) เลยยังไม่มีข้อมูลอื่นเปรียบเทียบไม่แน่ใจว่ามันควรจะเป็นอย่างไงครับ  

ขอบคุณครับ....  ไหว้

ก่อนอื่นต้องเรียนก่อนอย่างแรกเลยครับว่าผมไม่มีปืนฮัตซานเป็นของตัวเองนะครับ แต่การอัดลม1ครั้งยิงได้40-50นัด ฮัตซานคงปกติครับ เพราะปืนท่านแรงเหลือเกิน ส่วนความแม่นยำนั้นคงต้องทำใจครับ ลูกเบอร์1 ความแรง1000+ จะยิงลูกมะนาวโดนนั้น ติดกล้องคงได้ระยะประมาณไม่เกิน20เมตรมั้งครับ อย่างแรกเลยคงต้องทำความคุ้นเคยกับปืนให้มากๆครับยิงไปซักระยะ กล่มก็จะแน่นขึ้นครับ ถ้าไม่ปรับความแรงลงหน่อย หรือหากระสุนหนักที่สุดเท่าที่หาได้มาใช้ จะทำกลุ่มดีๆระยะไกลๆก็ยากหน่อยครับ ไหว้
ปล. รอเดือนหน้า หนังสืออวป คงมีลงบททดสอบปืนลมฮัตซานให้ชมกันครับ

OSK119 (๓๙๗๘๒)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2401 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 06:36:22 PM »

ถามน้องเต้ยครับ ทางร้านปืนที่จะไปจองเจ้า AA เค้าต้องการใบ ป.2 หรือใบ ป.3 ครับในกรณีที่รับจองครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2402 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 06:39:40 PM »

จากที่เข้ามาศึกษาข้อมูลในบอร์ด "คนรักปืนลม" ผมพบว่ามีสมาชิกที่สนใจเรื่องปืนลมเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ และมีความต้องการที่จะทำการแข่งขันปืนลมที่ไม่ใช่ระบบสากลระยะ 10 เมตรทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นปืนลมพาดแท่น,  Field Target, Hunting Field Target, เป้าล้ม เป้าเงาดำ และอื่นๆ  เมื่อมีคนสนใจมากและมีความต้องการผมว่า น่าจะรวมกลุ่มกันจัดตั้งเป็นชมรมเสียเลยจะดีไหม แล้วจดทะเบียนเป็นนิติบุคคล  มีคณะกรรมการดำเนินการตามที่สมาชิกเห็นชอบ 2 ใน 3  หรือตอนเริ่มแรกก็ให้คุณเติร์ก ตั้งทีมงานคณะกรรมการชมรมขึ้นมาก่อน แล้วรับสมัครสมาชิกทางบอร์ด "คนรักปืนลม" พอเป็นรูปเป็นร่างก็ค่อยกำหนดระเบียบและวัตถุประสงค์ของทางชมรม เมื่อสมาชิกครบกำหนดที่จะจดเทียนเป็นนิติบุคคลได้เราก็ดำเนินการจดทะเบียน  ผมว่ามีความเป็นไปได้มากเลยทีเดียวชมรมยิงปืนอื่นๆ ยังสามารถทำได้  พวกเราชาวปืนลมก็น่าจะทำได้ ส่วนชมรมยิงปืนที่เขามีแล้วมันก็ไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ของชาวปืนลมอย่างพวกเราเท่าไหร่ เพราะพวกเราต้องการแข่งปืนลมนอกระบบสากล  ก็อยากฝากเรื่องนี้ไว้ในบอร์ดเพื่อพิจารณาด้วยครับ

น่าสนใจครับ  ขอสมัครสมาชิกคนแรกครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2403 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 06:48:19 PM »

ฝาปิดมันเป็นตัวขึ้นลำครับ  มีอีกวิธี คือ  ทำฝาปิดใหม่ โดยตัดส่วนบนออก ให้เหลือแค่จุดยึดขาดึงแกนขึ้นลำ (ในรูปเห็นเป็นสลักตัวบน)  ต่อขาขึ้นลำให้อยู่ด้านข้าง และเยื้องออกมาหน่อยนึง เพื่อเวลาโยกขึ้นมาเพื่อขึ้นลำ จะได้หลบพ้นกล้องเล็งได้    ขากล้องที่จะใช้ คงต้องเป็นขาสูงขนาดกลางขึ้นไป เพื่อสูงพอไม่ให้ติดตัวขึ้นลำ   
ค่อยๆอ่านนะครับ 
เพิ่มรูปครับ

ดูรูปที่ผมลงนะครับมันติดได้แต่ต้องทำฝาใหม่ครับเพราะใช้ขาสูงแล้วก็ยังไม่พอสูง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 06:57:48 PM โดย coko » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2404 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 07:07:22 PM »

ผมก็ใช้ C60 อยู่ครับ  ทำฝาปิดใหม่ให้สั้นกว่าของเดิมก็ติดกล้องได้แล้ว  คล้ายๆ ของคุณ Coko แต่ไม่ได้ทำขายื่นออกข้างครับ
เดี๋ยวกลับถึงบ้านจะถ่ายรูปมาให้ดู

ฐานกล้อง ผมทำเพิ่มด้านหน้าอีกตัวตรงเหนือท้ายลำกล้อง    ใช้วิธีทำฐานชิ้นเล็กๆ ติดขากล้องหนีบไว้  ติดกล้องเข้ากับปืนด้วยขาตัวหลังพร้อมกับเอาอีพ็อกซีติดฐานตัวหน้าเข้ากับปืนครับ  รับรองได้ว่าไม่มีแรงบิดแรงเค้น

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2405 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 08:13:13 PM »

สวัสดีครับ  ไหว้ ผมขออนุญาตเรียนถามเรื่องปืนลม  เบอร์ 2  ของอัตซาน รุ่น 44 w  หน่อยครับ

1  กลุ่มกระสุนระยะ 10 เมตร เป็นอย่างไรครับ ( ติดกล้อง )

2  อัดลม 1 ครั้ง ( ประมาณ 200 บาร์ )  ยิงได้โดยประมาณกี่นัดครับ ( ผมนับดูโดยประมาณ 40-50นัด ถือว่าปกติไหมครับ )

3  การปรับแต่งน้ำหนักไกทำอย่างไรครับ ( โดยความรู้สึกของผม ไกแข็ง-แข็งมากครับ )

4  ระยะยิงหลังผล เป้าขนาดลูกมะนาว  หวังได้กี่เมตรครับ ( ปืนผมถ้าเลยระยะ  20 เมตรแล้วหวังผลไม่ได้ครับ ยิงที่สนามปืนสั้นมีลมบางบางครั้ง ไม่ทราบว่าที่ระยะนี้ลมมีผลกับกลุ่มกระสุนมากน้อยเท่าไรครับ )

ผม พึ่งจะได้ปืนใหม่มาครับลองยิงดูแล้ว  เลยไม่รู้ว่ามันควรจะทำอะไรมั่ง  10 เมตร กลุ่ม ประมาณ 1  นิ้ว ( ติดกล้อง ) เลยยังไม่มีข้อมูลอื่นเปรียบเทียบไม่แน่ใจว่ามันควรจะเป็นอย่างไงครับ  

ขอบคุณครับ....  ไหว้

วิธีปรับน้ำหนักไกกับระยะลากครับ สกรูตัวที่อยู่หน้าไก ขันเข้าระยะลากน้อยลง  สกรูหลังไกขันออกไกเบาขึ้น แต่เท่าที่ลองขันดูผมว่าก็ยังหนักอยู่ดีครับ(ขันจนเกือบหมดเกลียวสกรู)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 08:18:09 PM โดย coko » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2406 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 08:16:30 PM »

รวมราคาราวๆ 70,000 บาท น่าจะมีความเป็นไปได้ดังนี้

1. AirArms S410 SL Xtra FAC Beech Stock    50,000 บาท
2. Leapers Accushot 8-32x56AO SWAT Rifle Scope, Illuminated Mil-Dot Reticle, 1/8 MOA, 30mm Tube+mount+Sidewheel+Flipper+Sunshade  16,000 -17,000 บาท
3. Quick Connecter  (แถมมากับปืน)
4. แมกกาซีนอะไหล่ 1 ตัว(ซื้อเอง) 3,000 บาท
ส่วนข้อต่อไปนี้สำหรับคนไม่เคยมีปืน PCP  อย่างผม
5. ถังลมดำน้ำ   6,500 - 7,000  บาท
6. เกจวัด สายเติมลม ข้อต่อ 3,000 - 3,500 บาท
7. ปั้มลม 6,500 - 7000 บาท

รวมแล้ว 85,000 บาท บวก+ลบ-อีกนิดหน่อย

555 ลงทุนครั้งเดียวคุ้ม ได้ทั้งปืนลมที่ยิงแม่นสุดๆ  ได้ออกกำลังกายเพราะต้องสูบลมเข้าถัง เข้าปืน หุ่นดีสูง ดำ(แบกปืนตากแดดทั้งวัน) ล่ำ บึ๊ก  น้ำหนักลดลงไปอีก 10 กิโลกรัม ไม่มีเงินซี้อข้าวกินเพราะซื้อปืนราคาเกือบแสน  เอิ๊กๆ  ข้อสุดท้ายล้อเล่น ครับ

* s410.jpg (126.31 KB, 640x480 - ดู 3520 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2407 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 08:25:04 PM »

ไกของน้อง AirArms S400/410/510 สุดเบาเลยครับแค่ 1.75 ปอนด์

http://www.youtube.com/watch?v=5P1hlO4Nh58
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2408 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 08:41:34 PM »

ถามน้องเต้ยครับ ทางร้านปืนที่จะไปจองเจ้า AA เค้าต้องการใบ ป.2 หรือใบ ป.3 ครับในกรณีที่รับจองครับ

ตอนนี้ต้องใจเย็นๆรอการยืนยันข้อมูลจากทางร้านเอกภัทธอย่างเดียวเลยครับพี่ ว่าต้องอย่างไร

OSK119 (๓๙๗๘๒)
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2409 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:53:01 PM »

รูปฝาครอบท้ายลำกล้องที่ดัดแปลงให้ติดกล้อง C60 ได้ครับ  ฝาครอบตัวนี้ไม่ได้ทำหน้าที่ขึ้นนก  เวลาเราผลักแป้นขึ้นนกด้านหน้าออกไปมันจะเปิดเอง
บรรจุกระสุนแล้วก็กดตรงกลางลงไปเพื่อปิดท้ายลำกล้องครับ

เอาฝาเก่าถอดไปทำแบบ  ให้ช่างทำใหม่อย่างภาพล่างครับ  ระยะห่างสองรูต้องเท่าแบบเป๊ะๆ  ขาไม่ต้องยาวเท่าของเดิมครับ

ของผมช่างทำขาเท่าแบบ  พอตัดสั้นแล้วเหลือส่วนคาดกลางแคบไปหน่อยแต่ก็ใช้ได้  จะเห็นว่าห่างตัวกล้องตั้งเกือบครึ่งนิ้ว

เวลาจะปิดท้ายลำกล้องใช้ผลักสไลด์ด้านข้างก็ได้  กดด้านบนตรงบานพับก็ได้

ปิดท้ายลำกล้องสนิท

ฐานกล้องด้านหน้า ตัดชิ้นอลูมิเนียมจากแหวนรัดไฟฉายถูกๆ  แต่งให้ได้ขนาดแล้วเอาขากล้องหนีบไว้
ติดกล้องด้วยขาหลัง พร้อมกับอัดอีพ็อกซีใต้ฐานตัวหน้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #2410 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 11:00:19 PM »

ขอบคุณครับ....  ไหว้รอข้อมูลการปรับตั้งความแรงก่อนค่อยลองยิงดูอีกครั้งครับ.....

ก่อนอื่นต้องเรียนก่อนอย่างแรกเลยครับว่าผมไม่มีปืนฮัตซานเป็นของตัวเองนะครับ แต่การอัดลม1ครั้งยิงได้40-50นัด ฮัตซานคงปกติครับ เพราะปืนท่านแรงเหลือเกิน ส่วนความแม่นยำนั้นคงต้องทำใจครับ ลูกเบอร์1 ความแรง1000+ จะยิงลูกมะนาวโดนนั้น ติดกล้องคงได้ระยะประมาณไม่เกิน20เมตรมั้งครับ อย่างแรกเลยคงต้องทำความคุ้นเคยกับปืนให้มากๆครับยิงไปซักระยะ กล่มก็จะแน่นขึ้นครับ ถ้าไม่ปรับความแรงลงหน่อย หรือหากระสุนหนักที่สุดเท่าที่หาได้มาใช้ จะทำกลุ่มดีๆระยะไกลๆก็ยากหน่อยครับ ไหว้
ปล. รอเดือนหน้า หนังสืออวป คงมีลงบททดสอบปืนลมฮัตซานให้ชมกันครับ

ขอบคุณครับ.....

ขอบคุณครับ....  ไหว้ผมลองหมุนดูแล้วครับ เปลี่ยนแปลงแต่ระยะลากแต่น้ำหนักไกเท่าเดิม  รอข้อมูลใหม่ต่อไปครับ...

วิธีปรับน้ำหนักไกกับระยะลากครับ สกรูตัวที่อยู่หน้าไก ขันเข้าระยะลากน้อยลง  สกรูหลังไกขันออกไกเบาขึ้น แต่เท่าที่ลองขันดูผมว่าก็ยังหนักอยู่ดีครับ(ขันจนเกือบหมดเกลียวสกรู)

ชอบคุณครับ

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2411 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 11:07:37 PM »

ได้รับความรู้เรื่องการดัดแปลงทำที่ติดกล้องสำหรับปืนยาวอัดลมมาตรฐานแบบนี้  สงสัยคุณ golf ไม่อยากขายปืนแน่ๆ
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2412 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 11:25:02 PM »

รูปฝาครอบท้ายลำกล้องที่ดัดแปลงให้ติดกล้อง C60 ได้ครับ  ฝาครอบตัวนี้ไม่ได้ทำหน้าที่ขึ้นนก  เวลาเราผลักแป้นขึ้นนกด้านหน้าออกไปมันจะเปิดเอง
บรรจุกระสุนแล้วก็กดตรงกลางลงไปเพื่อปิดท้ายลำกล้องครับ

เอาฝาเก่าถอดไปทำแบบ  ให้ช่างทำใหม่อย่างภาพล่างครับ  ระยะห่างสองรูต้องเท่าแบบเป๊ะๆ  ขาไม่ต้องยาวเท่าของเดิมครับ

ของผมช่างทำขาเท่าแบบ  พอตัดสั้นแล้วเหลือส่วนคาดกลางแคบไปหน่อยแต่ก็ใช้ได้  จะเห็นว่าห่างตัวกล้องตั้งเกือบครึ่งนิ้ว

เวลาจะปิดท้ายลำกล้องใช้ผลักสไลด์ด้านข้างก็ได้  กดด้านบนตรงบานพับก็ได้

ปิดท้ายลำกล้องสนิท

ฐานกล้องด้านหน้า ตัดชิ้นอลูมิเนียมจากแหวนรัดไฟฉายถูกๆ  แต่งให้ได้ขนาดแล้วเอาขากล้องหนีบไว้
ติดกล้องด้วยขาหลัง พร้อมกับอัดอีพ็อกซีใต้ฐานตัวหน้า

สุดยอดครับ อ.ผณิศวร
ขอบคุณครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2413 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 11:39:40 PM »

ได้รับความรู้เรื่องการดัดแปลงทำที่ติดกล้องสำหรับปืนยาวอัดลมมาตรฐานแบบนี้  สงสัยคุณ golf ไม่อยากขายปืนแน่ๆ
ผมไม่ทราบว่าคุณ golf ทราบหรือเปล่าว่าปืนรุ่นนี้สามารถเพิ่มความเร็วจาก 500 fps ไปจนถึง 700 fps ได้ ถ้ายิ่งรู้ว่าเพิ่มได้ผมว่า  ติดกล้องแล้วเวลามีการแข่งขัน ยิงเป้า field target  ผมว่าเอาไปแข่งได้สบายๆเลย
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2414 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 08:29:32 AM »

FWB รุ่น 600/602 อัดลมด้วยคันง้าง  แข่ง Field Target ได้ ประหยัดดีที่ไม่ต้องมีถังมีปั๊มครับ  แต่ต้องยิงนัดอัดนัด เสียเปรียบเล็กน้อย
ถ้าเป็นแข่งพาดแท่น เสียเปรียบมาก เพราะต้องยกขึ้นยกลง

ผมทดสอบ ฮ้ทซาน AT44-10 แล้ว  ชอบการออกแบบทางเดินลมที่ช่วยให้เกลียวของท่อลมไม่ต้องรับแรงครับ
หลักการคือให้ลมออกด้านข้าง ตั้งฉากกับแนวเดินของเกลียว มีซีลกำกับสองข้างของช่องลม 
เวลาหมุนท่อเข้าออกสบายมือมาก  ยิ่งตัวเติมลมยิ่งง่ายคือเสียบขวางเข้าไปเลย ไม่ต้องขันเกลียวด้วยซ้ำ
ใครที่เคยเล่นปืนสั้นวอลเธอร์ เห็น "เกลียวล้ม" มาแล้ว จะเข้าใจดีว่าการเปลี่ยนทิศทางเดินลมอย่างนี้ช่วยยืดอายุชิ้นส่วนได้มาก

ความประณ๊ตยังไม่ถึงระดับสุดยอด  แต่ค่าตัวเข้ามาถึงไทยเรียบร้อยสามหมื่นต้นๆ น่าเล่นครับ
พรรคพวกสาย สว. (สูงวัย) จองไว้แล้วสองกระบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2009, 08:38:11 AM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 158 159 160 [161] 162 163 164 ... 807
  พิมพ์