๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:38:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3982789 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2070 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 08:22:28 PM »

รอดูครับ อันที่จริงน่าจะทำที่ปรับอยู่ด้านนอกนะ มีขีดตัวเลขกำกับความเร็วกระสุนด้วย

ถ้ามันปรับได้อย่างนี้ ทำให้ผมสงสัยว่าปืน HW100 รุ่นต่าง ๆ ที่มีความแรงไม่เท่ากัน
เป็นเพราะปรับสกรูกดสปริงไม่เหมือนกันแค่นั้นเอง ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2071 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 08:43:16 PM »

ความโตเป้า วัดแบบนิ้ว

คราวหน้าจะทดสอบยิง 50 เมตรดูบ้าง เห็นปืน CZ200s เบอร์1 ยิงแล้วฝีมือสุดยอดมะก้วยเตทแต้ ๆ

เยี่ยม ป้าดดดดดด!!!! แม่นหลายเลยครับพี่sitta ไหว้ เจ้าHW100Tนี่ดีจังเลยครับ แรงดัน50-60บาร์ยังยิงได้แม่นมากอยุ่เลยครับ ถ้าเป็นCZ200Sของเต้ยแรงดันพอต่ำกว่า100บาร์กลุ่มกระสุนก็เริ่มตกแล้วก็แกว่งไม่ค่อยนิ่งแล้วครับพี่ ปืนเยี่ยม ฝีมือเยี่ยมครับพี่แบบนี้ การจัดงานแข่งขันยิงปืนลมพาดแท่นคราวนี้คงคึกคักแน่ๆเลยครับ ช่วงนี้สังคมปืนลมเรากำลังบูมแล้วด้วยดีจริงๆเลย เยี่ยม

แรงดัน 50 บาร์ ต้องใช้กระสุนน้ำหนักเบาเป็นหัวตัด 11.9  gr ครับผม
ลองใช้ 14.5 gr แล้วพบว่ากินต่ำ   แม้ว่าจะใช้ 11.9 ก็ตามก็พบว่ายิง
ได้ประมาณไม่เกิน 10 นัด กระสุนจะเริ่มกินต่ำ ต้องเล็งเผื่อสูงตาม
แรงดันลมในหลอดที่อ่อนลงเรื่อย ๆ ครับ ถ้าจะให้ดีไม่ต้องเล็งเผื่อ
ก็ต้องคอยอัดลมให้อยู่ระหว่าง 50-60บาร์ครับ
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2072 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 09:28:23 PM »

ตอนนี้ได้ลูกดีที่สุดมาแล้ว ที่เหลือก็แค่ซ้อมให้มากๆกลุ่มกระสุนจะได้แน่นกว่านี้ครับ ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

กลุ่มขนาดนี้ใครจะกล้าแข่งกับน้องเต้ยหรือครับ  ทุกวันนี้ไม่อยากยิงปืนของเราเลย
      เรื่องตัวลดเสียงผม PM ให้น้องเต้ยไม่เป็นครับ รออีกนิดนะครับ

ไม่หรอกครับพี่123dog-dogแค่เราหากระสุนที่ถูกใจเป็นเนื้อคู่ปืนเราที่สุดให้เจอ หลงรักแล้วก็ซ้อมเยอะๆเด่วกลุ่มมันก็จะแน่นเหมือนกันแหละครับพี่ พี่ลองดูกลุ่มกระสุนพวกSuperpointหัวแหลม หรือ หัวตัดที่เต้ยยิงไว้ที่50เมตรสิครับ ออกมาไม่ได้เรืองเลยครับกลุ่มบานเป็นกระด้งเลยครับ เศร้า แต่พอเจอกระสุนถูกใจปืนเข้าหน่อย กลุ่มออกมาเนียนขึ้นเยอะเลยครับพี่ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2009, 09:35:04 PM โดย toey3026 » บันทึกการเข้า

OSK119 (๓๙๗๘๒)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2073 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 10:04:19 PM »

เรียนถามพี่ๆน้องๆชาวปืนลมหน่อยครับ..ถ้าเรามีปืน CO2 แต่อยากจะดัดแปลงเป็น PCP (ไม่ต้องการอัด CO2 อีก
แต่เอาไปอัดอากาศธรรมดาแทน)จะได้หรือไม่ โดยการดัดแปลงที่ถังเก็บ CO2 ให้ทนแรงดันให้มากขึ้นครับ
    หลงรัก

อันนี้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากมายนัก อ. ผณิศวร บอกไว้ว่าปืนลมแบบปั้ม สามารถดัดแปลงไปเป็นระบบ CO2 ได้ง่ายมาก  และมาถึงวันนี้ผมมองออกแล้วว่า สามารถดัดแปลงปืน CO2  มาเป็นระบบอากาศอัด ได้ไม่ยากเย็นอะไร
1. ในเมื่อปืน CZ 200S สามารถซื้อท่ออากาศสำรองมาใช้ถอดเปลี่ยนได้ เราก็ไปหาซื้อมาสัก 1 ชุด คาดว่าจะต้องมีตัวเรกกลูเรเตอร์ ติดมาให้พร้อมที่ท่ออะไหล่ไม่ต้องไปวิ่งหาให้วุ่นวาย
2. ตรวจดูขนาดและระบบเกลียวตรงข้อต่อท่ออากาศอะไหล่กับที่ตัวปืนของเราว่าขนาดตรงกันใช้ร่วมกันได้หรือไม่   ถ้าใช้ไม่ได้ก็ต้องปรึกษาเครื่อง CNC และวิศวกรช่างกลึงให้เขาจัดการให้ก็เรียบร้อย เขามีความรู้เรื่องแบบนี้อยู่แล้วเพียงอธิบายกันให้เข้าใจ
3. เมื่อติดตั้งได้แล้ว ก็อาจมีการปรับตั้งแรงดัน  ความเร็วกระสุน กันให้เหมาะสม ก็คงได้ปืน PCP แบบถูกคอถูกใจในราคาประหยัดแหละครับ

ถ้าทำแล้วได้ผลประการใดก็นำมาเสนอในบอร์ดนี้ด้วยครับ  นี่เป็นแนวคิดของผมเองครับ  ถ้าผมมีปืนแบบคุณ ku 45 ก็คงจะลองทำแบบนี้  และผมคิดว่าไม่ผิดกฏหมายด้วยเพราะเครื่องส่งกระสุนก็ยังเป็นแรงดันลมอยู่เหมือนเดิม ไม่ได้เปลี่ยนเป็นดินขับที่มีการเผาไหม้แต่อย่างใด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2009, 10:07:31 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2074 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 10:06:58 PM »

อันนี้สำหรับผู้ที่มีปืนลม  pcp ของ hatsan  AT44W-10  ปืนรุ่นนี้สามารถปรับลดความเร็วลูกได้เหมือน hw 100 t ครับ จากการทดสอบลดความเร็วลูกลง  ความเร็วต่ำสุดที่ปืนรุ่นนี้ทำได้ 450 ft/s  ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ 1140  ft/s  ความเร็วนี้เป็นของ เบอร์ 1ครับ มาดูกันครับว่าปรับลดที่ตรงไหน  อย่างแรกต้องหาประแจแอล ขนาด 4 มม ตัวยาว  ขอย้ำครับว่าต้องยาวนะครับตัวสั่นใช้ไม่ได้

ถอดพันท้ายของปืนออกหงายปืนขึ้นจะเห็นรูที่อยู่ใต้โครงปืนและอีกรูที่ด้านหลังใต้เซฟไก

ใช้ประแจแอล  4 มมเสียบเข้าไปที่รูด้านท้ายใต้เซฟไก  จากนั้นหาเหล็กขนาด 2.5 มม  เสียบเข้าไปที่รูใต้โครงปืนในรูนี้จะมีรูในอีกรูให้เสียบเข้าไปในรูในด้วย

เดียวผมมาต่อให้ครับว่าหมุนทางไหนครับขอไปธุระ ก่อนครับ

เยียมเลยครับรอดูต่ออีกนะครับเพราะจะได้เป็นความรู้ต่อไปให้คนเล่นปืนรุ่นนี้ได้ทราบกันครับ

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2075 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 10:28:05 PM »

ใครที่ไม่ชอบรูปทรงพานท้ายของเจ้า CZ 200S (ผมคนหนึ่งหละ) ที่เป็น 2 ท่อน ผมว่าลองทำพานท้ายแบบนี้มาใช้บ้างจะดีไหม  ผมรับจะเป็นที่ปรึกษาให้ตลอดการผลิตเลยครับ

* MVC-003S-numbered.jpg (19.56 KB, 500x110 - ดู 3476 ครั้ง.)
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2076 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 11:41:03 PM »

มาเริ่มกันต่อครับหลังจากหาประแจแอลได้แล้วทีนี้ก็มาลองทำดูนะครับ  ใส่ประแจแอลขนาด 4 มม  เข้าไปที่ใต้เซฟไกเกลียวตัวหนอนข้างในจะเป็นเหลียมสำหรับประแจ 4 มม พอดีหมุนให้เข้าเหลี่ยม  หาเหล็กเส้นผ่าศูนย์กลาง ซัก  2.5 มม  ของผมก็ใช้ประแจแกลขนาด 2.5  มม เสียบเข้าไปที่รูอยู่ใต้โครงปืน ดูให้รูนอกกับรูในตรงกัน  จากนั้นให้หมุนตามเข็มนาฬิกา  ตอนหมุนนับด้วยนะครับว่าเราหมุนไปกี่รอบจนถึงสุดเกลียวแล้วจะหมุนอีกไม่ได้(ไม่ต้องออกแรงมากในการหมุน)  ที่ให้นับด้วยว่าหมุนไปเท่าไรจนหมุนไม่ได้เพราะกรณีที่ไม่มีเครื่องวัดความเร็ว  แล้วต้องการกับไปใช้ความเร็วเดิมก็สามารถหมุนกับไปจำนวนรอบที่หมุนมา  อันนี้ผมหมุนไปจนสุดแล้วลองยิงดู  ผมใช้ลูก  GEGO หัวตัดธรรมดาในการทดสอบ  ความดันในท่ออากาศ  อยู่ที่ 180 บาร์ 

หมุนจนสุดเกลียว(ตามเข็มนาฬิกา)                                ความเร็วอยู่ที่      450  ฟุต/วิ
หมุน ทวนเข็มนาฬิกาไป  2 รอบ                                             ,,              685    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  2 รอบ เป็น 4 รอบ                 ,,              866    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 5 รอบ                 ,,              985    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 6 รอบ                 ,,             1039   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 7 รอบ                 ,,             1091   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 8 รอบ                 ,,             1122   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 9 รอบ                 ,,             1120   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 10 รอบ               ,,             1118   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  3 รอบ เป็น 13 รอบ               ,,             1115   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  2 รอบ เป็น 15 รอบ               ,,             1112   ,,
จะสังเกตุเห็นว่าเมื่อหมุนเกิน  8  รอบความเร็วเริ่มลดลง  หน้าจะมีสาเหตุมาจากสปริงมีระยะในการยืดตัวน้อยทำให้แรงที่ไปตีวาว์ลลดลง  รอบที่ทำความเร็วได้มากที่สุด  จะอยู่ที่ 8 รอบ (หมุนทวนเข็มนาฬิกา)  และความเร็วต่ำสุดจะอยู่ที่ หมุนตามเข็มนาฬิกาจนสุด  เรื่องเสียงก็เหมือนกันครับเมื่อความเร็วลูกลดลง เสียงก็ลดลงด้วยครับ  ปืนที่ปรับความเร็วได้จะได้เปรียบปืนที่ปรับความเร็วไม่ได้  อย่างกรณีในบ้านเรามีลูกปืนลมให้เลือกน้อยถ้าไม่สามารถปรับความเร็วให้เข้ากับลูกที่มีขายในบ้านเราได้ผมว่ากล่มกระสุนคงไม่หน้าดูในระยะ  25 เมตรขึ้นไป  ส่วนเบอร์ 2 จะลองถามเพื่อนว่าจะลองปรับดูไมถ้าเขา  โอเค  ผมจะเอาผลทดสอบมาลงอีกทีครับ
karh
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #2077 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 11:48:31 PM »

ขอบคุณมากครับตุึณ coko ได้ความรู้อีกแล้ว ผมมีเบอร์ 2 จะลองทำดูครับ ตอนนี้ความเร็วอยู่ที่ 930 เมตร/วินาทีครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2078 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:07:16 AM »

ใครที่ไม่ชอบรูปทรงพานท้ายของเจ้า CZ 200S (ผมคนหนึ่งหละ) ที่เป็น 2 ท่อน ผมว่าลองทำพานท้ายแบบนี้มาใช้บ้างจะดีไหม  ผมรับจะเป็นที่ปรึกษาให้ตลอดการผลิตเลยครับ
ผมอยากได้แบบนี้ น้ำลายหก

Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #2079 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 09:13:58 AM »

รอดูครับ อันที่จริงน่าจะทำที่ปรับอยู่ด้านนอกนะ มีขีดตัวเลขกำกับความเร็วกระสุนด้วย

ถ้ามันปรับได้อย่างนี้ ทำให้ผมสงสัยว่าปืน HW100 รุ่นต่าง ๆ ที่มีความแรงไม่เท่ากัน
เป็นเพราะปรับสกรูกดสปริงไม่เหมือนกันแค่นั้นเอง ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า

ไม่ใช่ครับคุณ Sitta ความแรงของ HW100 มาจาก 2 จุด ความแรงของสปริงฆ้อนกระแทกวาล์ว 1 จุด

อีกจุดมาจาก Regulalor ที่ปรับภายในปืน ต้องปรับทั้งสองส่วนนี้ประกอบกันร่วมกับเครื่องวัดความเร็ว

การปรับ Regulator ต้องถอดปืนออกมาและทำ Adaptor พร้อมเกจวัดความดันประกอบเพื่อปรับแรงดัน

แบบแรงสุดปรับไว้ที่ 120 bar แบบกลาง 90 bar แบบแรงอ่อน 60 Bar ตัว HW100 ถึงได้มี 3 ระดับความแรง

ทีนี้ก็ต้องไปปรับสปริงฆ้อนกระแทกวาล์ว ร่วมกับเครื่องวัดความเร็วอีกทีครับ 

ของผมปรับแค่สปริงฆ้อนกระแทกวาล์ว ไม่ได้ปรับ Regulator แค่ทำกลุ่มกับลูก RWS Superpoint ได้น่าพอใจระดับหนึ่งก็พอแล้วครับ

สองรูปนี้จากเวปของต่างประเทศครับ เป็นจุดปรับแรงดันกับชุด Adaptorและเกจวัดแรงดัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2009, 10:24:08 AM โดย Thunder 65 » บันทึกการเข้า

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2080 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:14:11 PM »

ตอนนี้ได้ลูกดีที่สุดมาแล้ว ที่เหลือก็แค่ซ้อมให้มากๆกลุ่มกระสุนจะได้แน่นกว่านี้ครับ ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

กลุ่มขนาดนี้ใครจะกล้าแข่งกับน้องเต้ยหรือครับ  ทุกวันนี้ไม่อยากยิงปืนของเราเลย
      เรื่องตัวลดเสียงผม PM ให้น้องเต้ยไม่เป็นครับ รออีกนิดนะครับ

ไม่หรอกครับพี่123dog-dogแค่เราหากระสุนที่ถูกใจเป็นเนื้อคู่ปืนเราที่สุดให้เจอ หลงรักแล้วก็ซ้อมเยอะๆเด่วกลุ่มมันก็จะแน่นเหมือนกันแหละครับพี่ พี่ลองดูกลุ่มกระสุนพวกSuperpointหัวแหลม หรือ หัวตัดที่เต้ยยิงไว้ที่50เมตรสิครับ ออกมาไม่ได้เรืองเลยครับกลุ่มบานเป็นกระด้งเลยครับ เศร้า แต่พอเจอกระสุนถูกใจปืนเข้าหน่อย กลุ่มออกมาเนียนขึ้นเยอะเลยครับพี่ คิก คิก

ถูกต้องที่สุดเลยครับ ต้องหากระสุนที่ปืนเราชอบ ผมก็ใช้วิธีง่ายๆแบบนี้เหมือนกัน
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2081 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:21:15 PM »

มาเริ่มกันต่อครับหลังจากหาประแจแอลได้แล้วทีนี้ก็มาลองทำดูนะครับ  ใส่ประแจแอลขนาด 4 มม  เข้าไปที่ใต้เซฟไกเกลียวตัวหนอนข้างในจะเป็นเหลียมสำหรับประแจ 4 มม พอดีหมุนให้เข้าเหลี่ยม  หาเหล็กเส้นผ่าศูนย์กลาง ซัก  2.5 มม  ของผมก็ใช้ประแจแกลขนาด 2.5  มม เสียบเข้าไปที่รูอยู่ใต้โครงปืน ดูให้รูนอกกับรูในตรงกัน  จากนั้นให้หมุนตามเข็มนาฬิกา  ตอนหมุนนับด้วยนะครับว่าเราหมุนไปกี่รอบจนถึงสุดเกลียวแล้วจะหมุนอีกไม่ได้(ไม่ต้องออกแรงมากในการหมุน)  ที่ให้นับด้วยว่าหมุนไปเท่าไรจนหมุนไม่ได้เพราะกรณีที่ไม่มีเครื่องวัดความเร็ว  แล้วต้องการกับไปใช้ความเร็วเดิมก็สามารถหมุนกับไปจำนวนรอบที่หมุนมา  อันนี้ผมหมุนไปจนสุดแล้วลองยิงดู  ผมใช้ลูก  GEGO หัวตัดธรรมดาในการทดสอบ  ความดันในท่ออากาศ  อยู่ที่ 180 บาร์ 

หมุนจนสุดเกลียว(ตามเข็มนาฬิกา)                                ความเร็วอยู่ที่      450  ฟุต/วิ
หมุน ทวนเข็มนาฬิกาไป  2 รอบ                                             ,,              685    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  2 รอบ เป็น 4 รอบ                 ,,              866    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 5 รอบ                 ,,              985    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 6 รอบ                 ,,             1039   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 7 รอบ                 ,,             1091   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 8 รอบ                 ,,             1122   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 9 รอบ                 ,,             1120   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 10 รอบ               ,,             1118   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  3 รอบ เป็น 13 รอบ               ,,             1115   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  2 รอบ เป็น 15 รอบ               ,,             1112   ,,
จะสังเกตุเห็นว่าเมื่อหมุนเกิน  8  รอบความเร็วเริ่มลดลง  หน้าจะมีสาเหตุมาจากสปริงมีระยะในการยืดตัวน้อยทำให้แรงที่ไปตีวาว์ลลดลง  รอบที่ทำความเร็วได้มากที่สุด  จะอยู่ที่ 8 รอบ (หมุนทวนเข็มนาฬิกา)  และความเร็วต่ำสุดจะอยู่ที่ หมุนตามเข็มนาฬิกาจนสุด  เรื่องเสียงก็เหมือนกันครับเมื่อความเร็วลูกลดลง เสียงก็ลดลงด้วยครับ  ปืนที่ปรับความเร็วได้จะได้เปรียบปืนที่ปรับความเร็วไม่ได้  อย่างกรณีในบ้านเรามีลูกปืนลมให้เลือกน้อยถ้าไม่สามารถปรับความเร็วให้เข้ากับลูกที่มีขายในบ้านเราได้ผมว่ากล่มกระสุนคงไม่หน้าดูในระยะ  25 เมตรขึ้นไป  ส่วนเบอร์ 2 จะลองถามเพื่อนว่าจะลองปรับดูไมถ้าเขา  โอเค  ผมจะเอาผลทดสอบมาลงอีกทีครับ

ถ้าได้แบบนี้ก็แพ้อันชูส กับ ไฟแบคบาว ตรงแค่น้ำหนักไกเท่านั้นเอง
ปืนไกเบาจะได้เปรียบตรงที่เหนี่ยวไกแล้วปลายกระบอกไหวน้อยกว่า
ถ้าปรับเบามากก็น่ากลัว ปืนมัน ลั๋น ลั่น  ถ้าไกหนักยิงนัดสองนัดยังไม่เห็น
ผลครับ ถ้ายิงกันหลายสิบนัดนิ้วจะเป็นตะคริว

ตอนที่ผมยิง HW100 ครั้งแรก เหนี่ยวไกแล้วเหมือนปืนลั่นครับ เพราะ
ฟิลลิ่งที่นิ้วผมจำเป็น HW97K ซึ่งมันหนักกว่ามาก  แล้วถ้าผมไปยิงพวก
ปืนแข่งขันก็คงต้องพูดว่า ปืนมัน ลั๋น ลั่น 
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2082 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:33:57 PM »

ไม่ใช่ครับคุณ Sitta ความแรงของ HW100 มาจาก 2 จุด ความแรงของสปริงฆ้อนกระแทกวาล์ว 1 จุด

อีกจุดมาจาก Regulalor ที่ปรับภายในปืน ต้องปรับทั้งสองส่วนนี้ประกอบกันร่วมกับเครื่องวัดความเร็ว

การปรับ Regulator ต้องถอดปืนออกมาและทำ Adaptor พร้อมเกจวัดความดันประกอบเพื่อปรับแรงดัน

แบบแรงสุดปรับไว้ที่ 120 bar แบบกลาง 90 bar แบบแรงอ่อน 60 Bar ตัว HW100 ถึงได้มี 3 ระดับความแรง

ทีนี้ก็ต้องไปปรับสปริงฆ้อนกระแทกวาล์ว ร่วมกับเครื่องวัดความเร็วอีกทีครับ 

ของผมปรับแค่สปริงฆ้อนกระแทกวาล์ว ไม่ได้ปรับ Regulator แค่ทำกลุ่มกับลูก RWS Superpoint ได้น่าพอใจระดับหนึ่งก็พอแล้วครับ

สองรูปนี้จากเวปของต่างประเทศครับ เป็นจุดปรับแรงดันกับชุด Adaptorและเกจวัดแรงดัน

ขอบคุณมากครับ  ถ้าเป็นอย่างนี้ การปรับโดยใช้ประแจหกเหลี่ยมหมุนเปลี่ยนค่าสปริงฆ้อนกระแทกวาวล์น้อยลง
ก็เปรียบเหมือนกับปรับให้วาวล์ลมเปิดแบบไม่เต็มที่ทำให้ระยะเวลาการเคลื่อนตัวเปิดปิดของวาวล์เร็วขึ้นหรือใช้เวลา
น้อยลง  จึงทำให้ปริมาณลมที่ออกมาดันกระสุนน้อยลงตามไปด้วย ส่งผลทำให้ความเร็วกระสุนช้าลงโดยปริยาย
แจ๋วครับ ดูแล้วเป็นวิธีถนอมปืนอีกแบบหนึ่งโดยไม่รู้ตัว
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2083 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:41:25 PM »

พานแบบปรับสูงต่ำได้มันมีประโยชน์แต่ผมกลับไม่ค่อยชอบครับ กลัวมันหนีบแก้มครับ เหมือนหลายสิบปีมา
แล้วผมไม่ชอบปลาร้า ใครเอามาร่วมโต๊ะเป็นได้ทะเลาะกัน เพราะมันเหม็น หลังจากได้ทานหลนปลาร้าร้านอาหาร
แห่งหนึ่ง จึงรู้ว่าปลาร้าอร่อยก็มีนะ  ก็เลยสงสัยไอ้พานท้ายแบบนี้มันจะเหมือนปลาร้าหรือเปล่า
marsman
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #2084 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:55:11 PM »

พานแบบปรับสูงต่ำได้มันมีประโยชน์แต่ผมกลับไม่ค่อยชอบครับ กลัวมันหนีบแก้มครับ เหมือนหลายสิบปีมา
แล้วผมไม่ชอบปลาร้า ใครเอามาร่วมโต๊ะเป็นได้ทะเลาะกัน เพราะมันเหม็น หลังจากได้ทานหลนปลาร้าร้านอาหาร
แห่งหนึ่ง จึงรู้ว่าปลาร้าอร่อยก็มีนะ  ก็เลยสงสัยไอ้พานท้ายแบบนี้มันจะเหมือนปลาร้าหรือเปล่า
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 807
  พิมพ์