๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:22:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 127 128 129 [130] 131 132 133 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3982755 ครั้ง)
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1935 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:56:32 PM »

เป็นคำถามที่ตรงใจน้องจริงๆเลยครับพี่123dog-dog เต้ยก็อยากรู้เรืองนี้มานานแล้วครับ รอคำตอบอย่างใจจดใจจ่อเลยครับ ถ้าไม่ผิดกฏหมายจะได้ซ้อมยิงปืนลมในบ้านอย่างมีความสุขได้เต็มที่ครับ
วันนี้ไปรับแม๊ก10นัดของcz200sมาที่ร้านเอกภัทรแล้วครับ ใช้ดีจริงๆเป็นโม่กลมเวลาง้างลูกเลื่อนขึ้นลำ โม่ก็หมุนเองยิงสบายขึ้นอีกเยอะเลยครับ แต่ราคาดุไปนิดนึง3900แหนะY_Y แต่รับรองใช้แล้วไม่ผิดหวังครับ เต้ยเอาลิงค์เกี่ยวกับแม๊ก10นัด มาฝากครับเผื่อพี่ๆท่านไหนสนใจลองเข้าไปอ่านๆดูได้ครับเผื่อตัดสินใจง่ายขึ้น^_^
http://www.pyramydair.com/site/manuals/air-arms/S200-mag-instructions.pdf

OSK119 (๓๙๗๘๒)
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1936 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:13:52 PM »

บทความเรื่องปืนหล่น ปล่อยมันหล่น ขอบคุณคุณโท เจ้าของกระทู้ครับ ไหว้
http://www.csdsc.in.th/forum/index.php?topic=389.0
พี่ๆเต้ยที่สวนกุหลาบนำมาโพสไว้ให้อ่านครับ ขอบคุณมากครับ
ลองอ่านดูแล้วเป็นบทความที่ดีมากเลยครับ ลองคิดเล่นๆถ้าเป็นตัวเองไม่เคยได้อ่านบทความนี้ เวลาทำปืนตก ก็คงตกใจและรีบคว้าปืนไว้เหมือนกันครับ เศร้า แต่เดี๋ยวนี้รุ้แล้วว่าอันตรายไม่ทำแน่นอนคร้าบบบ ไหว้ ไหว้ ไหว้

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1937 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:01:40 PM »

ทำที่ลดเสียงนี้รู้สึกว่าผิดกฏหมายแน่นอนครับ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1938 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:38:36 PM »

เห็นพี่ๆเต้ยเขียนตอบมาให้แบบนี้อ่ะครับ

"ผู้ใดยิงปืนซึ่งใช้ดินระเบิดโดยใช่เหตุในเมืองหมู่บ้านหรือที่ชุมนุมชน  ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 10 วันหรือปรับไม่เกินห้าร้อยบาท  หรือทั้งจำทั้งปรับ"

เต้ยเลยสรุปเอาเองว่าปืนอัดลม ไม่มีดินขับ ยิงในบ้านตัวเองไม่ผิดกฏหมายนั่นเอง  เยาะเย้ยไม่รุ้ว่าคิดแบบนี้ถูกหรือไม่ครับ ยังไงรบกวนท่านที่มีความรู้ทางด้านกฏหมายช่วยตอบคำถามนี้ให้ชัดเจนอีกทีนะครับ ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

dnt
Full Member

คะแนน 10

สุขเลิกเหล้า

« ตอบ #1939 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 03:33:52 AM »

สวัสดีครับวันนี้ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ
                 หลังจากที่ทำงานเสร็จก็หาอะไรมาเป็นเป้าซ้อมดี มองไปมองมาก็เห็นถ่านไฟฉาย123A หมดไฟแล้วที่เพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อวานนี้วางอยู่บนโต๊ะทำงาน ก็เลยเอามาทำเป้าซ้อมซะเลย เอาไปวางห่างประมาณ10เมตรวางแบบตั้ง แล้วกลับมาหยิบปืนขึ้นลำใส่ลูกเบอร์2ไป1ลูกบรรจงเล็งปลดเซฟแล้วเหนี่ยวไก ลูกเข้าเป้าถ่านกระเด็นขึ้นแล้วตกลงมา วางปืนลงไว้ข้างๆแล้วเดินไปดูผลงานหยิบถ่านขึ้นมาดูเห็นเป็นรอยบุบเข้าไปแบบเดียวกับปลอกกระสุนกระทู้ก่อนน่านี้แต่ไม่ทะลุ  คราวนี้จะวางนอนแล้วยิงเข้าที่ตูดถ่าน เอาไปวางแล้วกลับมาที่ปืนหันกลับไปมองมันเตี้ยไปหน่อยเดินกลับไปหยิบถ่านขึ้นมาแล้วกำลังมองหาอะไรมาที่จะตั้งให้สูงขึ้น  ในมือที่ถือถ่านอยู่รู้สึกว่าอุ่นเล็กน้อย น้อยจริงๆในใจคิดว่าคงจะเป็นพลังงานที่หลงเหลืออยู่ในถ่าน ไม่ได้สนใจอะไรมองหาต่อ รอบตัวไม่มี ก็เลยว่างถ่านไว้ทีพื้นแล้วเดินไปหาที่อื่นขณะหาอยู่ก็สงสัยว่าถ่านมันจะร้อนขึ้นไหม เดินกลับไปที่ถ่านเอานิ้วโป้งเท้าไปแตะดูก็ไม่ร้อน(หนังคงจะหนา) คิดมากไปบอกกับตัวเอง หันหลังกับเดินไป3ก้าวได้ยินเสียงคล้ายโซดา หันกับมามองที่ถ่าน เสียงโซดาดังขึ้นผมยกมือขึ้นปิดหน้ามองผ่านช่องนิ้วไปที่ถ่านว่าใช่มาจากถ่านหรือเปล่า ทันใดนั้นเปลี่ยนเป็นเสียงฟู่แล้วระเบิดทันที สนั่นหวั่นไหวเสียงดังมากหูอื้อเลย ทำอะไรไม่ถูกสะเก็ดไฟกระเด็นถูกไม้ถูพื้นติดไฟ ไปถูกแฟ้มงานเก่าติดไฟ ไปถูกถุงหิ้วที่ใส่เครื่องติดไฟ ส่วนใส้ถ่านก็กระเด็นมาตรงกลางติดไฟทำหน้าที่ปล่อยควันพิษอย่างต่อเนื่องจนควันโขมง แสบจมูก ตอนนั้น นะจังงังเลย ยืนเฉยไม่ได้ทำอะไรเลย พอได้สติก็วิ่งไปดับไฟ โชคดีตัวผมไม่เป็นอะไร คิดดูถ้ามันระเบิดตอนที่ไปจับมันขึ้นดูหรือตอนเอานิ้วโป้งเท้าไปเเตะมันอะไรจะเกิดขึ้น มานั่งคิดดูถ่านคงยังมีไฟอยู่มากแต่ใส่ในไฟฉายมันไม่ติดเพราะในไฟฉายมีวงจรตัดไฟอยู่  วันนี้แค่นี้ก่อนครับ เอามาเตือนกันครับ

ปล. พุทธองค์พูดว่าเพื่อนที่ดีไม่ควรขาดการติดต่อ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1940 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:22:53 AM »

สวัสดีครับวันนี้ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ
                 หลังจากที่ทำงานเสร็จก็หาอะไรมาเป็นเป้าซ้อมดี มองไปมองมาก็เห็นถ่านไฟฉาย123A หมดไฟแล้วที่เพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อวานนี้วางอยู่บนโต๊ะทำงาน ก็เลยเอามาทำเป้าซ้อมซะเลย เอาไปวางห่างประมาณ10เมตรวางแบบตั้ง แล้วกลับมาหยิบปืนขึ้นลำใส่ลูกเบอร์2ไป1ลูกบรรจงเล็งปลดเซฟแล้วเหนี่ยวไก ลูกเข้าเป้าถ่านกระเด็นขึ้นแล้วตกลงมา วางปืนลงไว้ข้างๆแล้วเดินไปดูผลงานหยิบถ่านขึ้นมาดูเห็นเป็นรอยบุบเข้าไปแบบเดียวกับปลอกกระสุนกระทู้ก่อนน่านี้แต่ไม่ทะลุ  คราวนี้จะวางนอนแล้วยิงเข้าที่ตูดถ่าน เอาไปวางแล้วกลับมาที่ปืนหันกลับไปมองมันเตี้ยไปหน่อยเดินกลับไปหยิบถ่านขึ้นมาแล้วกำลังมองหาอะไรมาที่จะตั้งให้สูงขึ้น  ในมือที่ถือถ่านอยู่รู้สึกว่าอุ่นเล็กน้อย น้อยจริงๆในใจคิดว่าคงจะเป็นพลังงานที่หลงเหลืออยู่ในถ่าน ไม่ได้สนใจอะไรมองหาต่อ รอบตัวไม่มี ก็เลยว่างถ่านไว้ทีพื้นแล้วเดินไปหาที่อื่นขณะหาอยู่ก็สงสัยว่าถ่านมันจะร้อนขึ้นไหม เดินกลับไปที่ถ่านเอานิ้วโป้งเท้าไปแตะดูก็ไม่ร้อน(หนังคงจะหนา) คิดมากไปบอกกับตัวเอง หันหลังกับเดินไป3ก้าวได้ยินเสียงคล้ายโซดา หันกับมามองที่ถ่าน เสียงโซดาดังขึ้นผมยกมือขึ้นปิดหน้ามองผ่านช่องนิ้วไปที่ถ่านว่าใช่มาจากถ่านหรือเปล่า ทันใดนั้นเปลี่ยนเป็นเสียงฟู่แล้วระเบิดทันที สนั่นหวั่นไหวเสียงดังมากหูอื้อเลย ทำอะไรไม่ถูกสะเก็ดไฟกระเด็นถูกไม้ถูพื้นติดไฟ ไปถูกแฟ้มงานเก่าติดไฟ ไปถูกถุงหิ้วที่ใส่เครื่องติดไฟ ส่วนใส้ถ่านก็กระเด็นมาตรงกลางติดไฟทำหน้าที่ปล่อยควันพิษอย่างต่อเนื่องจนควันโขมง แสบจมูก ตอนนั้น นะจังงังเลย ยืนเฉยไม่ได้ทำอะไรเลย พอได้สติก็วิ่งไปดับไฟ โชคดีตัวผมไม่เป็นอะไร คิดดูถ้ามันระเบิดตอนที่ไปจับมันขึ้นดูหรือตอนเอานิ้วโป้งเท้าไปเเตะมันอะไรจะเกิดขึ้น มานั่งคิดดูถ่านคงยังมีไฟอยู่มากแต่ใส่ในไฟฉายมันไม่ติดเพราะในไฟฉายมีวงจรตัดไฟอยู่  วันนี้แค่นี้ก่อนครับ เอามาเตือนกันครับ
ตกใจ โชคดีนะครับคุณ dnt ที่ไม่เป็นอะไร ระเบิดเเรงซะขนาดนั้นที่ถือคงด้วนแหงๆเลยครับ น่าจะมีรูปถ่ายแนบมาด้วยนะครับจะได้เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกมากขึ้นให้ระวังเรื่องยิงถ่านไฟฉายมากกว่านี้ ส่วนตัวผมเองก็เคยยิงเหมือนกันครับแต่เป็นถ่าน 1A กับ 2A ยิง ส่วน 3A ยังไม่เคยยิงครับ ยิงไปหลายนัดอยู่นะครับจนถ่านบุบบี้ แต่คงเป็นเพราะโชคยังดีที่ไม่ระเบิดใส่  บู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 10:17:50 AM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1941 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 07:31:14 AM »

ได้ความรู้เพิ่มเลยครับ....ไม่จำเป็นอย่ายิงถ่านไฟฉาย....นึกย้อนเหตุการณ์แล้วเสียวแทนเลยครับ....
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1942 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:37:35 AM »

ตั้งแต่มีเทคโนโลยีทำให้แบตเตอรี่พกพาสามารถจ่ายประจุได้สูงวกว่าเดิม ก็มีผู้บาดเจ็บและตายหลายราย
เพียงแต่ไม่เป็นข่าว ผมเองเวลาประทับปืนยิงกลางคืนเปิดไฟฉายยังอดระแวงไม่ได้เลยว่าไฟฉายจะระเบิด
หรือเปล่า ตัวไฟฉายร้อนมากก็คิดในทางดีว่ามันระบายความร้อนดี ถ้าไฟฉายไม่ร้อนให้ระวังให้ดี  แต่ถ้าเกิด
ระเบิดแล้วดันออกไปทางกรวยหน้าไฟฉายก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าด้านหน้ามันแข็งแรงกว่าท้ายไฟฉายคงหน้าแหก
เพราะระดับไฟฉายมันอยู่บริเวณศรีษะพอดี  ที่จริงแบตเตอรีขนาด 123 มันก็มีรูระบายแก็สทำเป็นรูตรงบริเวณ
โคนขั้วบวก  ผมเองก็ปอดแหกเหมือนกันเรื่องแบตเตอรี่ระเบิด คนไม่รู้ก็ไม่กลัว ไอ้เราเคยพบกับตัวเองก็อด
ระแวงเป็นโรคประสาทไม่ได้ เวลาซื้อแบตเตอรี่ก็จะเลี่ยงของเลียนแบบ

ยิงปืนที่ใช้ดินระเบิดในบ้านไม่ผิดหรอกครับ ถ้าเสียงไม่ดังออกไปรบกวนชาวบ้าน ถ้าลดเสียงปืนด้วยการสร้าง
ที่เก็บเสียงประกอบกับตัวปืน ก็เป็นเรื่องผิดกฏหมาย แต่ถ้าที่เก็บเสียงเป็นแบบไม่ถาวรคงทน เช่น ขวดโค๊ก
ผมก็ไม่ทราบว่าผิดหรือเปล่า เพราะจุดประสงค์ก็คืออุปกรณ์เก็บเสียงนั้นเอง  ดังนั้นถ้าหากมีห้องยิงปืนในบ้าน
ทำที่เก็บเสียงดี ๆ ผนังหนากันกระสุนทะลุออกไปสร้างอุบัติเหตได้ก็ไม่ผิดหรอกครับ

ตอนงานย่าโมมีการจุดพลุสี่มุมเมือง มีบางบ้านในซอยก็หลอยยิงปืนตามไปด้วย ผมฟังดูก็รู้ว่าเสียงปืน
มันดังอยู่ในซอย ผมไม่รู้ว่าเขายิงแบบไหนขึ้นฟ้าหรือลงดิน

Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1943 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:43:09 AM »

เรียนถามอาจารย์ธำรงและผู้รู้ทุกท่านครับ ยิงปืนอัดลมในบ้านของตัวเองผิดกฏหมายหรือไม่ครับ บ้านเป็นหมู่บ้านครับ ปืนอัดลมของผมมีทะเบียนและใบป.4ถูกต้องตามกฏหมายครับ ยิงบริเวณสนามหญ้าในบ้าน ตั้งเป้าไว้ชิดกับมุมกำแพง เป็นกำแพงปูนทึบทั้งสองด้านครับลูกกระสุนปืนอัดลมไม่มีทางที่จะกระเด็นหลุดรอดออกไปนอกบ้านได้เลยครับ และเสียงของปืนอัดลมก็ไม่ดังมากครับ(ดังประมาณครึ่งนึงของปืนลูกกรดได้ครับ)ขอบคุณมากครับ ไหว้

ป.อาญา มาตรา ๓๗๖  ผู้ใดยิงปืนซึ่งใช้ดินระเบิดโดยใช่เหตุ ในเมือง หมู่บ้านหรือที่ชุมนุมชน ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบวัน หรือปรับไม่เกินห้าร้อยบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนการยิงปืนลม...ปืนที่ไม่ได้ใช้ดินขับ....ในบ้านของตัวเอง        ไม่มีกฎหมายใดห้ามไว้ ยิงได้ไม่ผิดครับ
แต่กระสุนอย่าให้หลุดออกไปได้ และควรแสดงให้เป็นที่ประจักษ์ได้ว่ามีสิ่งป้องกันที่เหมาะสมดีพอ
สร้างสัมพันธภาพกับเพื่อนบ้านให้ดี จะได้ไม่ดูเป็นการก้าวร้าวคุกคามใคร

ผมก็ ยิงปืนลมที่บ้านครับ เคยเล่าไว้ ลองคลิกเข้าไปคุยกันดู

ขอบคุณอาจารย์ธำรงมากครับที่ช่วยให้ความรู้ด้านกฏหมาย ในกระทู้รวมคำพิพากษาฎีกาที่มีประโยชน์ครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1944 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 07:20:29 PM »

ขอขอบคุณทุกๆท่านครับที่ให้ความกระจ่าง  คราวนี้เวลายิงปืนลมในบ้านจะใด้ไม่ระแวงและกลัวผิดกฎหมายครับ กลุ่มกระสุนอาจจะดีขึ้น 
   เรื่องที่ลดเสียงผมลองทำดูเล่นๆครับ ขออนุญาติลงภาพเพื่อขอคำวิจารณ์  ถ้าผิดกฎเว็บหรือไม่เหมาะสมต้องขออภัยด้วยครับ

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1945 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:00:01 PM »

ตัวเก็บเสียงสวยดีครับ  ประกอบเข้ารูปไม่หลอกตาดีครับ  ฝีมือก็ละเอียดดีด้วย  ไม่ทราบว่าลดเสียงลงได้มากไหมครับ  แล้วไม่มีรายละเอียดภายในให้เห็นบ้างหรือครับ  แต่ถ้าจะให้ดีส่งมาทาง pm  จะดีกว่านะครับ เพราะว่ามันเป็นสิ่งผิดกฎหมายนะ  เอาเป็นขอแอบดูแล้วกันครับ
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #1946 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:29:58 AM »

สวัสดีครับขอสมัครเป็นสมาชิกกระทู้นี้ด้วยคนหนึ่ง 
ผมมี  sam M10 อยู่กระบอกหนึ่งไม่ได้ยิงมานาน  ครั้งสุดท้ายสักสามสี่ปีก่อน  ไปซ่อมมาครั้งหนึ่ง
แล้วรู้สึกแปลกๆไป ประกอบกับการไปทำอย่างอื่นซะมากเลยไม่ได้ยิงอีก  ตอนนี้ก็ว่าจะปัดฝุ่นอีกครั้ง
ว่าจะให้ลูกหัดยิงแล้ว  รบกวนท่านที่พอทราบว่าใครซ่อม Anschutz ตัวนี้ได้ดีๆ 

ขอบคุณครับ
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1947 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:42:48 AM »

สวัสดีครับขอสมัครเป็นสมาชิกกระทู้นี้ด้วยคนหนึ่ง 
ผมมี  sam M10 อยู่กระบอกหนึ่งไม่ได้ยิงมานาน  ครั้งสุดท้ายสักสามสี่ปีก่อน  ไปซ่อมมาครั้งหนึ่ง
แล้วรู้สึกแปลกๆไป ประกอบกับการไปทำอย่างอื่นซะมากเลยไม่ได้ยิงอีก  ตอนนี้ก็ว่าจะปัดฝุ่นอีกครั้ง
ว่าจะให้ลูกหัดยิงแล้ว  รบกวนท่านที่พอทราบว่าใครซ่อม Anschutz ตัวนี้ได้ดีๆ 

ขอบคุณครับ
ยินดีต้อนรับครับ  Wink
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1948 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 11:13:22 AM »

ขอขอบคุณทุกๆท่านครับที่ให้ความกระจ่าง  คราวนี้เวลายิงปืนลมในบ้านจะใด้ไม่ระแวงและกลัวผิดกฎหมายครับ กลุ่มกระสุนอาจจะดีขึ้น 
   เรื่องที่ลดเสียงผมลองทำดูเล่นๆครับ ขออนุญาติลงภาพเพื่อขอคำวิจารณ์  ถ้าผิดกฎเว็บหรือไม่เหมาะสมต้องขออภัยด้วยครับ

ผมว่าถ้าจะให้ดีทำเป็นที่ลดเสียงจะดีกว่านะครับ เคยโพสกระทู้ไว้ก่อนหน้านี้นานเเล้วครับโดยท่านอาจารย์ จำไม่ได้ว่าหน้าไหนเเล้ว คือ การนำเอาสปริงที่มีขนาดพอดีกับลำกล้องมาใส่เข้าไปในลำกล้อง จะช่วยทำให้เสียงนิ่มขึ้น อันนี้ผมลองใช้กับ Anschutz9003 เสียงนิ่มไพเราะดี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1949 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 11:53:56 AM »

เช้านี้เดินเล่นรอบบ้าน ก็เห็นร่องรอยความเสียหายจากสัตว์แทะอย่างกระรอก ก็ถ่ายภาพมาให้ดู
ถ่ายให้ดูเฉย ๆ นะครับ อย่าคิดมาก  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ภาพนี้เป็นเส้นโทรศัพท์ ความเสียหายตอนแรกเริ่มมาจากกระรอกแทะ ผมเคยได้ยินมาว่า
ยางที่ใช้เขาผสมสารที่พวกสัตว์แทะไม่ชอบ ตรงนี้เห็นจะยกเว้นให้กับกระรอกบางตัว

ภาพนี้เป็นนกเขา ถ้าเป็นนกพิราบขนาดตัวจะใหญ่กว่านี้มาก ระยะนี้ประมาณ 35 - 40 เมตร
โดนบ้างไม่โดนบ้างแล้วแต่ลมพัดลมเพ  มือนิ่งมือสั่น

ต้นไม้ใหญ่ต้นนี้ให้ร่มเงาเป้ายิงปืนลม และให้เปลือกเป็นอาหารแก่กระรอก ชื่อต้นจำไม่ได้
แต่จำได้ว่าในหนังสือลูกอีกสาน มีอยู่ตอนหนึ่งที่เอาแก่นของมันมาทำเป็นเพลาเกวียนตอนเกวียนหัก

กระรอกเป็นสัตว์น่ารัก แต่ถ้าทำอย่างนี้ก็ไม่น่ารักสักเท่าไหร่ สายนี้เป็นสายแรงดันน้ำแขวนไป
ตามต้นไม้ กระรอกก็อาศัยเป็นทางเดินด้วย เดินไปแทะไป ตามประสาแต่ผมเดือดร้อน

อีกรอยหนึ่ง

อีกรอยหนึ่ง

และอีกรอยหนึ่ง

การซ่อมแซมต้องตัดสายแต่ต่อด้วยอุปกรณ์ต่อสายแบบนี้

หน้า: 1 ... 127 128 129 [130] 131 132 133 ... 807
  พิมพ์