๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 04:35:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 85 86 87 [88] 89 90 91 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4029595 ครั้ง)
แทน นครไทย
Website Sponsor
Jr. Member

คะแนน 8

น่ารักจัง

« ตอบ #1305 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 10:14:16 PM »

อีกนิดนึง   ปืนไบคาล ราคา หมื่นกว่า  สองหมื่นกว่า  มันเป็นรุ่นไหน และความแรงต้องอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #1306 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 08:22:15 AM »

มาช่วยลิ้งค์ เรื่องถังดำน้ำให้ครับ เผื่อว่าบางท่านกำลังหาข้อมูล

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=59947.120
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1307 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 10:07:16 AM »

อีกนิดนึง   ปืนไบคาล ราคา หมื่นกว่า  สองหมื่นกว่า  มันเป็นรุ่นไหน และความแรงต้องอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
อ่ออันนี้ผมก็ไม่ทราบเช่นกันครับ ลองถามร้านเขาดูครับว่าเป็น ไบคาล รุ่นซีลี่ ไหน เพื่อว่าจะหาภาพให้ได้ เพราะผมก็เป็นคนต่างจังหวัดไม่ค่อยได้เข้าไปกรุงเทพเท่าไหร่เลยตกข่าวปืนไปเยอะเลยครับ
marsman
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1308 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:03:09 AM »

อัพให้พี่ครับ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1309 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:13:09 AM »

อีกนิดนึง   ปืนไบคาล ราคา หมื่นกว่า  สองหมื่นกว่า  มันเป็นรุ่นไหน และความแรงต้องอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ลองดูที่นี่ดูนะ มีอีกหลายยี่ห้อเลยครับ
http://www.dlairgun.com/Baikal.html

สำหรับตัวที่ท่าน Terk Kung โพสท์ไว้ผมไม่มั่นใจครับ แต่ราคาเมืองนอกตอนนี้อยู่ที่ 124-245 เหรียญ เงินไทย เท่าไหร่ ผมไม่ทราบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:15:33 AM โดย NOK. » บันทึกการเข้า
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1310 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:36:24 AM »

เรียนถามเพื่อนสมาชิก ผมได้ WEIHRAUCH HW 100 T เบอร์ 2 มาใหม่ๆ ลองยิง
ปรับตั้งศูนย์ ลูกหัวแหลม, หัวโดม และ หัวตัด  กลุ่มกระสุนแย่มากๆ ตอนแรกนึกว่า
กล้อง เปลี่ยนกล้องใหม่, เปลี่ยนขากล้องใหม่, กวดสกรูพานท้าย, กวดสกรูล็อค
ลำกล้อง และสุดท้ายทำเบดดิ้ง กลุ่มยังแย่ เหมือนๆเดิม ระยะ 30เมตรกลุ่ม 3-4 นิ้ว
แถมมีบางนัดกระโดดออกเป็น6-7 นิ้ว ตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาที่แรงลมส่งกระสุน
อาจจะแรงมากไป เพราะเติมลม 200 บาร์ ยิงสองโม่ครึ่งก็เข้าย่านสีเหลืองแล้ว ส้งเกต
ว่าพอลมเริ่มอ่อนกลุ่มกระสุนดีขึ้น ไม่ทราบท่านใดมีปืนรุ่นนี้แล้วเจอปัญหาเดียวกันบ้าง
ขอบคุณครับ

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1311 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:41:47 AM »

ล่าสุดติดกล้อง บุชแนล แบนเนอร์ 4-12*40 ขากล้อง บีแมน อาการยังเหมือนเดิมครับ
ตอนนี้รื้อปรับลดสปริงกระแทกวาวล์แล้ว แต่ไม่ทราบต้องปรับลดแรงดันเรคกูเรเตอร์
หรือเปล่าครับ ไม่รู้วิธีปรับ เดี่ยวว่าจะลองทดสอบดูแบบนี้ก่อนครับ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1312 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:54:25 AM »

เรียนถามเพื่อนสมาชิก ผมได้ WEIHRAUCH HW 100 T เบอร์ 2 มาใหม่ๆ ลองยิง
ปรับตั้งศูนย์ ลูกหัวแหลม, หัวโดม และ หัวตัด  กลุ่มกระสุนแย่มากๆ ตอนแรกนึกว่า
กล้อง เปลี่ยนกล้องใหม่, เปลี่ยนขากล้องใหม่, กวดสกรูพานท้าย, กวดสกรูล็อค
ลำกล้อง และสุดท้ายทำเบดดิ้ง กลุ่มยังแย่ เหมือนๆเดิม ระยะ 30เมตรกลุ่ม 3-4 นิ้ว
แถมมีบางนัดกระโดดออกเป็น6-7 นิ้ว ตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาที่แรงลมส่งกระสุน
อาจจะแรงมากไป เพราะเติมลม 200 บาร์ ยิงสองโม่ครึ่งก็เข้าย่านสีเหลืองแล้ว ส้งเกต
ว่าพอลมเริ่มอ่อนกลุ่มกระสุนดีขึ้น ไม่ทราบท่านใดมีปืนรุ่นนี้แล้วเจอปัญหาเดียวกันบ้าง
ขอบคุณครับ

เป็นปกติ ของปืนลมที่ความแรงเยอะๆครับ หากจะเอาแม่นชนิดยิงแมลงวัน มันก็ต้องระดับ 500-700 ฟ/วิ ถึงพอเจาะตัวแมลงวันได้ แรงระดับ 1,000+ ได้กลุ่มขนาดนั้นก็ถือว่าดีมากแล้วครับ

ปกติครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1313 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 12:11:36 PM »

ล่าสุดติดกล้อง บุชแนล แบนเนอร์ 4-12*40 ขากล้อง บีแมน อาการยังเหมือนเดิมครับ
ตอนนี้รื้อปรับลดสปริงกระแทกวาวล์แล้ว แต่ไม่ทราบต้องปรับลดแรงดันเรคกูเรเตอร์
หรือเปล่าครับ ไม่รู้วิธีปรับ เดี่ยวว่าจะลองทดสอบดูแบบนี้ก่อนครับ

ผมว่านะลองปรับกล้องดูก่อนครับว่ามีพาราแล๊คหรือปล่าวครับส่วนมากท่ากล้องมีพาราแล๊คเส้นเล็งจะส่ายตามที่หน้าเราขยับหน้าของเราเวลาเราส่ายหน้าอะครับเส้นเล็งต้องอยู้นิ่งๆครับท่ายังไงลองโทรหาผมได้ครับเดียวผมPMไปบอกเบอร์ให้ครับ

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1314 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 02:17:35 PM »

ผมว่านะลองปรับกล้องดูก่อนครับว่ามีพาราแล๊คหรือปล่าวครับส่วนมากท่ากล้องมีพาราแล๊คเส้นเล็งจะส่ายตามที่หน้าเราขยับหน้าของเราเวลาเราส่ายหน้าอะครับเส้นเล็งต้องอยู้นิ่งๆครับท่ายังไงลองโทรหาผมได้ครับเดียวผมPMไปบอกเบอร์ให้ครับ
ขอบคุณมากครับ ทดสอบดูแล้วกล้องมีพาราแล็คซ์น้อยมาก
 คงไม่ได้เกิดจากพาราแล็คซ์ครับ ผมยังมั่นใจว่าเกิดจากลมเป่าท้ายกระสุน
หรือ คราวน์ปากลำกล้อง
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1315 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 03:32:25 PM »

ครับผมคิดเหมือนกันกับที่คุณ NOK. กล่าว ปืนอัดลมแบบอัดอากาศถ้าแรงมากกลุ่มกระสุนจะไม่ค่อยคงที่เท่าไหร่ แต่ที่ผมอ่านเมื่อกี้ก็ตกใจอยู่ตรงที่ยิงไป 2 โม่ลมเกือบหมดเเสดงว่าต้องแรงระดับ 1000 Fps. ลมถึงหมดเร็วมาก ถ้าจะให้เน้นกลุ่มกระสุนดีควรจะให้ความเร็วของกระสุนอยู่ที่ 500 - 700 Fps. จะทำกลุ่มได้ดีครับ
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #1316 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 04:52:03 PM »

ผม Rooster ครับ แต่ที่นี่ใช้ Login Thunder 65 ตั้งแต่ปี 2004

ผมได้รับปืนรุ่นเดียวกับคุณ speargun ตามหมดตูดโครงการ 4 ครับ

อาการเดียวกันครับ ลูกที่ขายในบ้านเรา RWS Hobby กลุ่มค่อนข้างดีกว่าเพื่อน RWS superpoint รองลงมา นอกนั้นใช้ยิงเล่นได้อย่างเดียว

สาเหตุมาจาก แรงดันของ PCP แรงเกินไปครับ ประกอบกับกระสุนอ่อน ทำให้กระสุนเสียรูปทรง กลุ่มจึงสะเปะสะปะ

ต้องใช้ลูกที่มีความแข็งเช่น Crosman premier ที่ทำมาจาก Hard lead alloy แม้หัวกระสุนจะเบาแค่ 14.3 เกรน แต่ความแข็งทำให้รักษารูปทรงได้

ประกอบกับเป็นแบบหัวมน ทำให้แหวกอากาศได้ดี

JSB Exact Jumbo น้ำหนัก 18 เกรน แบบหัวมนในเวปฝรั่งทดสอบแล้วได้ผลดีเช่นกัน

Beeman kodiak น้ำหนัก 21 เกรน แบบหัวมน ใช้ได้ดีเช่นกัน

แต่ที่พูดมาลูกพวกนี้ไม่มีขายในบ้านเราครับ ใครที่รู้จักร้านปืนที่สามารถสั่งเข้ามาได้ น่าจะมีลูกค้ารอกันอยู่หลายคนครับ

เพิ่มเติมรูปครับ เป็นการทดสอบของฝรั่ง ใช้ลูก JSB Exact heavy ที่ระยะ 60 หลา 19 นัด กลุ่มแน่นมากครับ

กลุ่มนี้ผมทดสอบเองครับที่ระยะ 40 เมตร กลุ่ม RWS Hobby ดีกว่า RWS superpoint อย่างเห็นได้ชัดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:15:21 AM โดย Thunder 65 » บันทึกการเข้า

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1317 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 08:27:23 AM »

เรื่องความเร็วสูงทำให้กลุ่มเลวลง จริงครับ  แต่ไม่เลวลงมากขนาด 3-4 นิ้วที่ 30 เมตรนะครับ 
พวกที่ยิง Field Target แม้ว่าจะไม่ต้องการกลุ่มเล็กจิ๋วๆ แต่ที่ 30 เมตร น่าจะไม่เกิน 1-2 นิ้วครับ

สาเหตุใหญ่น่าจะอยู่ที่กระสุนครับ   อย่างปืนแข่ง FWB 65 เป็นปืนสั้น ความเร็วแค่ 400 ฟุต/วิ.  เอาลูกแข่งอย่างดี พาดยิงกลุ่มขนาดเหรียญบาทปิดมิดได้สบายๆ (ระยะ 10 เมตร)  ลองเก็บกระสุนนั้นไว้จนเก่า ขึ้นขี้เกลือ (สนิมขาว) ยิงเทียบกัน... กลุ่มกระจายเป็นขนาดเหรียญสิบบาทครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1318 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 08:59:03 AM »

ผม Rooster ครับ แต่ที่นี่ใช้ Login Thunder 65 ตั้งแต่ปี 2004

ผมได้รับปืนรุ่นเดียวกับคุณ speargun ตามหมดตูดโครงการ 4 ครับ

อาการเดียวกันครับ ลูกที่ขายในบ้านเรา RWS Hobby กลุ่มค่อนข้างดีกว่าเพื่อน RWS superpoint รองลงมา นอกนั้นใช้ยิงเล่นได้อย่างเดียว

สาเหตุมาจาก แรงดันของ PCP แรงเกินไปครับ ประกอบกับกระสุนอ่อน ทำให้กระสุนเสียรูปทรง กลุ่มจึงสะเปะสะปะ

ต้องใช้ลูกที่มีความแข็งเช่น Crosman premier ที่ทำมาจาก Hard lead alloy แม้หัวกระสุนจะเบาแค่ 14.3 เกรน แต่ความแข็งทำให้รักษารูปทรงได้

ประกอบกับเป็นแบบหัวมน ทำให้แหวกอากาศได้ดี

JSB Exact Jumbo น้ำหนัก 18 เกรน แบบหัวมนในเวปฝรั่งทดสอบแล้วได้ผลดีเช่นกัน

Beeman kodiak น้ำหนัก 21 เกรน แบบหัวมน ใช้ได้ดีเช่นกัน

แต่ที่พูดมาลูกพวกนี้ไม่มีขายในบ้านเราครับ ใครที่รู้จักร้านปืนที่สามารถสั่งเข้ามาได้ น่าจะมีลูกค้ารอกันอยู่หลายคนครับ

เพิ่มเติมรูปครับ เป็นการทดสอบของฝรั่ง ใช้ลูก JSB Exact heavy ที่ระยะ 60 หลา 19 นัด กลุ่มแน่นมากครับ

ผมก็คิดถึงเรื่องกระสุนแบบอื่นๆ สอบถามคุณหมูแล้ว แกบอกในตลาดบ้านเรา
มีอยู่แค่นี้แหละ แต่ RWS Hobby  ผมยังไม่ได้ลองเพราะไม่มีครับ ตอนนี้ที่ทำกลุ่มได้ดี
สุดที่มีอยู่คือ RWS superpoint แต่ก็กลุ่ม 3-4 นิ้ว ที่ 30 เมตร แถมมีบางนัดกระโดดออก
ไปอีกเยอะ ชนิดที่ไม่อยากเอามารวมกลุ่มเลยครับ น่าจะมีคนสั่งลูกดีๆมาขายจริงด้วยครับ
จะได้เข็นประสิทธิภาพออกมาได้เต็มที่
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1319 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:27:26 AM »

เรื่องความเร็วสูงทำให้กลุ่มเลวลง จริงครับ  แต่ไม่เลวลงมากขนาด 3-4 นิ้วที่ 30 เมตรนะครับ 
พวกที่ยิง Field Target แม้ว่าจะไม่ต้องการกลุ่มเล็กจิ๋วๆ แต่ที่ 30 เมตร น่าจะไม่เกิน 1-2 นิ้วครับ

สาเหตุใหญ่น่าจะอยู่ที่กระสุนครับ   อย่างปืนแข่ง FWB 65 เป็นปืนสั้น ความเร็วแค่ 400 ฟุต/วิ.  เอาลูกแข่งอย่างดี พาดยิงกลุ่มขนาดเหรียญบาทปิดมิดได้สบายๆ (ระยะ 10 เมตร)  ลองเก็บกระสุนนั้นไว้จนเก่า ขึ้นขี้เกลือ (สนิมขาว) ยิงเทียบกัน... กลุ่มกระจายเป็นขนาดเหรียญสิบบาทครับ
ครับอาจารย์น่าจะเป็นที่กระสุน ถ้าในตลาดมีหลากหลาย คงได้หาคู่ที่ถูกกัน
ตอนนี้ผมแก้ปัญหา โดยการปรับลดแรงลม ด้วยการปรับสปริงกระแทกวาล์ว ความแรง
ลดลงสังเกตได้จากเสียง ลองยิงดูแล้ว กลุ่มดีขึ้นมากอย่างเห็นชัดๆ ไม่มีนัดกระโดด
กลุ่ม 14 นัดประมาณ 2 นิ้วที่ 35 เมตรลูก RWS superpoint และ RWS superdome
กลุ่มพอๆกันครับ เสียดายไม่มีเครื่องวัดความเร็ว แต่ลองยิงแผ่นเหล็ก 1/16" รอยบุบ
ตื้นกว่านิดเดียวแทบมองไม่รู้ครับ เรียนถามอาจารย์ปืนรุ่นนี้ที่มี 3 เวอร์ชั่น ต่างกันตรง
ความเร็วโดยการปรับสปริงกระแทกวาล์ว หรือ ปรับเร็คกูเรเตอร์เข้าห้องกักลมครับ หรือ
ปรับทั้งสองตัวครับผม ขอบพระคุณครับ
หน้า: 1 ... 85 86 87 [88] 89 90 91 ... 807
  พิมพ์