๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:08:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4027203 ครั้ง)
thanes
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #390 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 06:40:35 PM »

คุณ suchi       ป่านนี้คงได้รับปืนแล้วใช่ไหมครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ รอคุณฯ มาแบ่งปันประสบการณ์ ขณะที่ไปรับปืนจนถึงนำปืนกลับบ้าน  มีเหตุการณ์และค่าใช้จ่ายใดบ้าง กรุณาแนะนำด้วย จะรีบนำใบป.3 ไปขอเปลี่ยนเป็นป.2 ครับ ขอบคุณครับ

อยากทราบด้วยคนครับ....

spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #391 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 12:16:22 PM »

ขอถามพี่ๆที่เล่นปืนอัดลมหน่อยครับ สมมุติ ว่าปืนผมเกลียวมันเลือนหายไปหมดแล้วแบบว่าเรียบไปเลย แต่ลำกล้องยังคงเท่าเดิม เช่นปืนผมเบอร์ 2 ขนาด 5.5 มม แต่ไม่มีเกลียวแล้ว ความแม่นยำจะลดลงเยอะไหมครับ ที่ถามเพราะว่าเป็นปืนเก่ามากแล้วครับ มีคนเคยบอกว่าถ้ากล้องไม่มีเกลียวลูกกระสุนที่ออกไป จะออกแนวขวาง แต่ของผมในระยะ 10 เมตร ยิงชนไม้ผมมองดูลูกก็เข้าตรงอยู่นะครับ กลุ่มก็ประมาณเหรียญ 10 แบบศูนย์เปิดครับ อยากถามว่าถ้ากล้องไม่มีเกลียวแล้วจะต่างจากกล้องมีเกลียวมากไหมครับ ถ้าขนาดลำกล้องยังเท่าเดิมครับ
ขอบคุณครับ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #392 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 01:16:23 PM »

ขอถามพี่ๆที่เล่นปืนอัดลมหน่อยครับ สมมุติ ว่าปืนผมเกลียวมันเลือนหายไปหมดแล้วแบบว่าเรียบไปเลย แต่ลำกล้องยังคงเท่าเดิม เช่นปืนผมเบอร์ 2 ขนาด 5.5 มม แต่ไม่มีเกลียวแล้ว ความแม่นยำจะลดลงเยอะไหมครับ ที่ถามเพราะว่าเป็นปืนเก่ามากแล้วครับ มีคนเคยบอกว่าถ้ากล้องไม่มีเกลียวลูกกระสุนที่ออกไป จะออกแนวขวาง แต่ของผมในระยะ 10 เมตร ยิงชนไม้ผมมองดูลูกก็เข้าตรงอยู่นะครับ กลุ่มก็ประมาณเหรียญ 10 แบบศูนย์เปิดครับ อยากถามว่าถ้ากล้องไม่มีเกลียวแล้วจะต่างจากกล้องมีเกลียวมากไหมครับ ถ้าขนาดลำกล้องยังเท่าเดิมครับ
ขอบคุณครับ
ปืนที่มีเกลียวก็ต้องแม่นและมีความแรงกว่าปืนที่ไม่มีเกลียวครับ ถ้าอยากทราบว่าปืนที่ใช้อยู่ปัจจุบันมีเกลียวหรือไม่รองทดสอบยิงลงน้ำที่มีทรายอยู่ข้างล่างเเล้วเก็บลูกขึ้นมาดูครับ เเล้วจะเห็นเป็นเกลียวถ้าเรียบไปเฉยๆเลยก็เเสดงว่าไม่มีเกลียวครับ ถึงปืนมีเกลียวเพียงเล็กน้อยมากๆๆจนเกือบจะมองไม่เห็น แต่เมื่อยิงออกไปลูกกระสุนก็ยังคงวิ่งไปในเเนวตรงเหมือนเดิมครับ แต่ก็ส่งผลกับความแม่นอย่างมากอยู่เหมือนกัน
moose
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #393 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 06:22:46 AM »

คุณ suchi       ป่านนี้คงได้รับปืนแล้วใช่ไหมครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ รอคุณฯ มาแบ่งปันประสบการณ์ ขณะที่ไปรับปืนจนถึงนำปืนกลับบ้าน  มีเหตุการณ์และค่าใช้จ่ายใดบ้าง กรุณาแนะนำด้วย จะรีบนำใบป.3 ไปขอเปลี่ยนเป็นป.2 ครับ ขอบคุณครับ

up
thanes
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #394 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 07:57:14 PM »

คุณ suchi       ป่านนี้คงได้รับปืนแล้วใช่ไหมครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ รอคุณฯ มาแบ่งปันประสบการณ์ ขณะที่ไปรับปืนจนถึงนำปืนกลับบ้าน  มีเหตุการณ์และค่าใช้จ่ายใดบ้าง กรุณาแนะนำด้วย จะรีบนำใบป.3 ไปขอเปลี่ยนเป็นป.2 ครับ ขอบคุณครับ

up

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #395 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 12:23:24 PM »

คงจะใกล้แล้วแหละครับทุกๆท่าน
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #396 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 01:50:24 PM »

ขอโทษด้วยครับ พอดีสัปดาห์ที่ผ่านมา มีงานด่วนต้องเดินทางไปต่างจังหวัด วันจันทร์ถึงศุกร เลยยังไม่ได้ไปรับปืน
สัปดาห์หน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 01:57:07 AM โดย suchi » บันทึกการเข้า
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #397 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 01:56:26 AM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 01:59:33 AM โดย suchi » บันทึกการเข้า
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #398 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 08:39:52 AM »

ขอโทษด้วยครับ พอดีสัปดาห์ที่ผ่านมา มีงานด่วนต้องเดินทางไปต่างจังหวัด วันจันทร์ถึงศุกร เลยยังไม่ได้ไปรับปืน
สัปดาห์หน้าครับ

มีคนรอฟังข่าวหลายคนครับ    น้ำลายหก
moose
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #399 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 12:52:11 PM »

หลายคนสนใจครับ  ถ้าท่าน suchi แนะนำคงเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกเป็นอย่างมากครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
11mmman รักในหลวง
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #400 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 10:45:32 AM »

up...
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #401 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 01:04:14 PM »

คุณ Suchi ครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป   รบกวนช่วยเล่าประสบการณ์เรื่อง ป. 2 ให้สมาชิกฟังหน่อยได้มั้ยครับ  และการสั่งซื้อด้วยครับ   โดยส่วนตัวผมสนใจมากครับ   อยากจะสั่งบ้าง

ขอบคุณมากครับ
_/|\_ 11mmman

ด้วยความยินดีครับ

การจะขอใบ ป.๒ ปืนอัดลม สำหรับผม ได้วางลำดับคือ
๑.   ตรวจสอบข้อมูล
๒.   ยื่นขอใบ ป. ๒
๓.   ขออนุญาตกรมศุลกากร
๔.   สั่งซื้อ
๕.   รับของ( พิธีการนำเข้า)
๖.   ทำเครื่องหมายขึ้นทะเบียน(ใบ ป.๔)
รายละเอียด
๑.   ค้นคว้าข้อมูลหารายละเอียดปืนที่ต้องการจะซื้อ สั้นหรือยาว ขนาดเท่าได ยี่ห้ออะไร ซื้อจากประเทศไหน เพราะข้อมูลเหล่านี้จะต้องใช้ในการยื่นขอใบอนุญาต และวางแผนในการสั่งซื้อ
ตัวอย่างเวปครับ
http://www.airgunwarehouseinc.com/
http://www.airgundepot.com/
http://www.pyramydair.com/

๒.   ยืนขอใบ ป. ๒  ไปยื่นที่นายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ของท่าน ผมไปยื่นที่สำนักสอบสวนและนิติการ กรมการปกครอง (วังไชยา นางเลิ้ง) อาคารด้านหลังศูนย์บริการประชาชน ชั้น ๒ โดยกรอกคำขอในแบบ ป. ๑ เหมือนกับการขอใบ ป.๓ นั่นแหละครับ ในช่องที่ให้กรอกว่าซื้อจากร้านค้าอาวุธปืน นั้น ให้ระบุประเทศที่จะสั่งซื้อ ส่วนเหตุผล เพื่อการกีฬา หรือเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ก็ได้
หลักฐานที่ใช้ก็เช่นเดียวกับการขอ ป. ๓
•   บัตรประจำตัวประชาชน พร้อมสำเนา
•   ทะเบียนบ้านพร้อมสำเนา
•   หนังสือรับรองเงินเดือน หรือหลักฐานการประกอบอาชีพ
•    หนังสือรับรองความประพฤติ
•   หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน (ถ้าขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน อาจไม่ต้องใช้)

ตอนยื่นใบ ป. ๑ เจ้าหน้าที่จะซักถามข้อมูล รายละเอียด ตามระเบียบ และอย่าลืมแจ้งเบอร์ติดต่อไว้ เผื่อมีปัญหาอะไร เจ้าหน้าที่จะได้ติดต่อกลับได้ รวดเร็ว และควรฝากค่าธรรมเนียม ๓๐ บาทไว้ด้วย 

จริงๆ แล้วยังไม่จำเป็น เพราะเจ้าหน้าที่จะต้องทำเรื่องขออนุมัติจากอธิบดีกรมการปกครองก่อน เมื่ออธิบดีเห็นชอบแล้ว เจ้าหน้าที่จึงจะออกใบ ป. ๒ ได้ และจะเรียกเก็บค่าธรรมเนียมตอนนี้   แต่จะทำให้เราต้องกลับไปชำระค่าธรรมเนีย่มอีกเมื่อได้รับอนุมัติ ตอนผมไปยื่น ไม่ได้ฝากเงินไว้เพราะไม่ทราบ แต่เจ้าหน้าที่บริการดีครับ ใช้โทรส่วนตัวแจ้งมาตามที่เราให้เบอร์ไว้ ตอนอธิบดีอนุมัติ ก็ได้โทรแจ้งทราบ และบอกว่าได้ออกค่าธรรมเนียมให้ก่อนแล้ว ๓๐ บาท
ท่านอื่นไม่ทราบ อาจไม่เหมือนกันก็ได้
รอประมาณ ๓ สัปดาห์ ก็ได้รับแจ้งให้ไปรับใบ ป.๒ ได้

ใบ ป.2 มี 3 ส่วน  ส่วนที่ 1 เป็นต้นขั้ว  เมื่อไปรับใบ ป. 2 จะได้รับส่วนที่ 2 และส่วนที่ 3   พร้อมหนังสือนำส่งกรมศุลกากร โดยนายทะเบียนจะเป็นคนลงนาม สำหรับผู้ที่อยู่ต่างจังหวัด นายอำเภอจะเป็นผู้ลงนามในหนังสือนำส่ง

suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #402 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 01:11:56 PM »

หนังสือนำส่ง

suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #403 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 01:16:07 PM »

นำใบ ป.2 ทั้ง 2 ส่วน พร้อมหนังสือนำส่ง ไปที่ฝ่ายสารบรรณ กรมศุลกากร คลองเตย ถ้าเราจะนำเข้าทางเครื่องบิน ฝ่ายสารบรรณจะบันทึกส่งเอกสารต่อไปยัง สำนักงานศุลกากรท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ

นำเอกสารไปติดต่อที่ สนง.ศุลกากรสุวรรณภูมิ ที่ตั้งอยุ่ทางทิศตะวันตกของสนามบิน บริเวณ FREE ZONE หรือเขตปลอดอากร เป็นอาคารสีเงิน ตัดขอบอาคารด้วยแถบสีเหลือง  นำเอกสารไปส่งที่งานสารบรรณก่อน อยู่ที่ชั้นสอง ด้านขวามือของทางเข้า แล้วนำเอกสารไปส่งที่งานธุรการ ฝ่ายกลาง ชั้นหนึ่ง ธุรการลงบันทึกรับหนังสือแล้วจะบอกว่าให้นำไปส่งใครต่อไป  รอเจ้าหน้าที่ดำเนินการ ประมาณ 2-3 ชั่วโมง หรือจะไปรับวันหลังก็ได้

เมื่อเสร็จขั้นตอน จะได้รับ ใบ ป.2 ส่วนที่ 3 ซี่งสลักหลักเรียบร้อยแล้วกลับมา

ต่อไปสามารถสั่งนำเข้าปืนลมได้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2008, 06:05:22 PM โดย suchi » บันทึกการเข้า
aek
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #404 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 01:41:15 PM »

ชัยโย...... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม Grin Grin
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 807
  พิมพ์