๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 04:24:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 513 514 515 [516] 517 518 519 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4030145 ครั้ง)
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #7725 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 01:01:31 PM »

พี่มนตรีรับเป็นเหรัญญิกดีใหมครับ คิก คิก คิก คิก  จะได้เริ่มจะได้เริ่มโครงการกองทุนเพื่อคนรักปืนอัดลมซะเลย หลงรัก หลงรัก

เห็นด้วยอย่างแรง ผมว่าพี่เอาเลยตำแหน่งนี้เลยคับ จะได้ราคายย่อมเยาร้าค้าต่างๆจะได้ขายไม่ได้และเอากำไรส่วนที่เหลือไปทำกิจกรรม.....?แล้วแต่สมคร
ยิ่งซื้อมากๆเราก็มีโอกาศได้ราคาถูก ณะคับ Grin ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #7726 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 01:20:47 PM »

ขอรายละเอียด EGR หน่อยครับพี่สิทธา ทำไมต้องอุด  อุดแล้วไปยังไง ใช้ดีหรือเปล่า 

เล่าให้ฟังนิดเดียวนะ  เดี๋ยวกระทู้ปืนอัดลมก็กลายเป็นกระทู้เครื่องยนต์แทน

ระบบ EGR เป็นระบบ นำไอเสียบางส่วนย้อนกลับมาเผาไหม้ในเครื่องยนต์อีกครั้ง นัยว่าเพื่อลดมลภาวะทางอากาศ
ทำไมต้องทำระบบนี้ขึ้นมา ก็เพราะข้อกำหนดการนำรถเข้าไปขายในประเทศอื่นเขากำหนดไว้ว่าต้องมี ไม่มีเอามาขายไม่ได้ ไอไม่ยอมเด้อ

ถ้ามีระบบ EGR เครืองยนต์ก็จะได้ไอดีผสมไอเสียบางส่วนกลับไปเผาไหม้ใหม่  มีปัญหาเกิดขึ้นตามมาคือ
เขม่าในเครืองยนต์มากขึ้น หัวฉีดอุดตันเร็วกว่าปกติ ควันดำ เครืองยนต์สึกหรอเร็วขึ้น  นั้นคือภาระของเจ้าของรถ

แล้วถ้าไม่มีระบบ EGR หละ เครื่องยนต์ก็จะได้ไอดีผ่านกรองอากาศแบบร้อยเปอร์เซนต์ ทำให้เครื่องมีพลังกว่าเดิม
เครื่องยนต์สะอาดกว่า มีอายุการใช้งานนานกว่า และ ควันไม่ดำ 

มี 2 ฝ่ายถกเถียงกันว่า ถ้าอุด จะเป็นการทำลายสภาพแวดล้อม ทำให้มลภาวะเป็นพิษ เห็นแก่ตัว
ผมคิดว่าคนเหล่าถ้าไม่เป็นคนที่ไม่มีรถ ก็คงต้องเป็นพวกคนรวยพูด เพราะไม่เดือนร้อนที่จะเปลียนรถใหม่ )

อีกฝ่ายบอกว่า อุดดีกว่า เพราะเผาไหม้ได้ร้อยเปอร์เซนต์ มลภาวะน้อยกว่า

ผมก็ไม่รู้ว่าจะเชื่อฝ่ายไหน ก็เลยเอามาลองอุดดูครับ ลองเดือนธันวาผมอุดคนเดียว ตอนนี้ผมอุดให้เขาไปอีก 5 คันแล้วครับ
แล้วค่อยเอามาวิจาร์ณกัน  สำหรับผมพบว่าประหยัดขึ้น แรงขึ้น เร่งแรง ๆ ไม่มีควันดำ ได้ระยะทางมากขึ้น

ผมมีแนวคิดแบบนี้
ไม่อุด น้ำมัน 1 ถัง วิ่งได้ 600 กิโล  แสดงว่าให้มลภาวะเป็นพิษหน่วยหนึ่ง
อุด    น้ำมัน 1 ถังวิ่งได้ 700 กิโล ก็ให้มลภาวะเป็นพิษหน่วยหนึ่งเท่ากัน

ใครให้มลภาวะเป็นพิษมากกว่ากัน ผมว่าไม่อุดนะ
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #7727 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 01:30:08 PM »

โธ่พี่มนตรีย่องไปหลังวังก็ไม่บอกว่าจะฝากซักหน่อย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมว่าจะโทรถามเหมือนกันครับแต่ไม่มีเบอร์โทรครับแต่อีกไม่กี่วันผมก็คงได้ไปอีกครับเอาอะไรบ้างมั้ยครับหรือวันไปเดียวผมโทรถามก็ได้ครับวันนี้ก็ไปเจอกับคุณ COKO มาด้วยครับ Grin
พี่ครับผมรบกวนฝากซื้อเบอร์2สำหรับน้องS410 จำนวน2ตลับครับ อุปกรณ์อื่นๆพร้อมยิงแล้วขาดแต่ปืนและกระสุนครับ ทีนี้พอได้กระสุนมารอก็ขาดแต่ปืน

ครับผมเอาหัวกระสุนแบบไหนครับ
พี่ครับกระสุนยี่ห้อเดียวกันแต่ต่างกันที่ลักษณะหัวกระสุน ถ้าเราตั้งกล้องโดยใช้กระสุนหัวโดม แต่พอยิงจริงเราใช้กระสุนหัวแหลม อย่างนี้มีผลต่อระยะเลงหรือป่าวครับพี่
                     รบกวนพี่แนะนำหน่อยนะครับ หรือว่าพี่แนะนำกระสุนแบบไหนที่น่าจะเหมาะกัยS410 ครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #7728 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 01:41:58 PM »

ผมว่ามีผลนะครับเพราะกระสุนแต่ละแบบถึงแม้จะน้ำหนักเท่ากัน แต่ค่าการต้านอากาศไม่เท่ากันครับ
ทำให้ความเร็วแต่ละแบบไม่เท่ากัน ตำแหน่งการกระทบเป้าของลูกย่อมแตกต่างกันด้วยครับ

PRAMOTE...
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #7729 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 03:10:00 PM »

ขอรายละเอียด EGR หน่อยครับพี่สิทธา ทำไมต้องอุด  อุดแล้วไปยังไง ใช้ดีหรือเปล่า  

เล่าให้ฟังนิดเดียวนะ  เดี๋ยวกระทู้ปืนอัดลมก็กลายเป็นกระทู้เครื่องยนต์แทน

ระบบ EGR เป็นระบบ นำไอเสียบางส่วนย้อนกลับมาเผาไหม้ในเครื่องยนต์อีกครั้ง นัยว่าเพื่อลดมลภาวะทางอากาศ
ทำไมต้องทำระบบนี้ขึ้นมา ก็เพราะข้อกำหนดการนำรถเข้าไปขายในประเทศอื่นเขากำหนดไว้ว่าต้องมี ไม่มีเอามาขายไม่ได้ ไอไม่ยอมเด้อ

ถ้ามีระบบ EGR เครืองยนต์ก็จะได้ไอดีผสมไอเสียบางส่วนกลับไปเผาไหม้ใหม่  มีปัญหาเกิดขึ้นตามมาคือ
เขม่าในเครืองยนต์มากขึ้น หัวฉีดอุดตันเร็วกว่าปกติ ควันดำ เครืองยนต์สึกหรอเร็วขึ้น  นั้นคือภาระของเจ้าของรถ

แล้วถ้าไม่มีระบบ EGR หละ เครื่องยนต์ก็จะได้ไอดีผ่านกรองอากาศแบบร้อยเปอร์เซนต์ ทำให้เครื่องมีพลังกว่าเดิม
เครื่องยนต์สะอาดกว่า มีอายุการใช้งานนานกว่า และ ควันไม่ดำ  

มี 2 ฝ่ายถกเถียงกันว่า ถ้าอุด จะเป็นการทำลายสภาพแวดล้อม ทำให้มลภาวะเป็นพิษ เห็นแก่ตัว
ผมคิดว่าคนเหล่าถ้าไม่เป็นคนที่ไม่มีรถ ก็คงต้องเป็นพวกคนรวยพูด เพราะไม่เดือนร้อนที่จะเปลียนรถใหม่ )

อีกฝ่ายบอกว่า อุดดีกว่า เพราะเผาไหม้ได้ร้อยเปอร์เซนต์ มลภาวะน้อยกว่า

ผมก็ไม่รู้ว่าจะเชื่อฝ่ายไหน ก็เลยเอามาลองอุดดูครับ ลองเดือนธันวาผมอุดคนเดียว ตอนนี้ผมอุดให้เขาไปอีก 5 คันแล้วครับ
แล้วค่อยเอามาวิจาร์ณกัน  สำหรับผมพบว่าประหยัดขึ้น แรงขึ้น เร่งแรง ๆ ไม่มีควันดำ ได้ระยะทางมากขึ้น

ผมมีแนวคิดแบบนี้
ไม่อุด น้ำมัน 1 ถัง วิ่งได้ 600 กิโล  แสดงว่าให้มลภาวะเป็นพิษหน่วยหนึ่ง
อุด    น้ำมัน 1 ถังวิ่งได้ 700 กิโล ก็ให้มลภาวะเป็นพิษหน่วยหนึ่งเท่ากัน

ใครให้มลภาวะเป็นพิษมากกว่ากัน ผมว่าไม่อุดนะ

ผมว่ารถมีแรงขึ้นกว่าก่อนนะ   รถของผมก้ออุดครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2011, 11:21:56 PM โดย suksun1 » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7730 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 03:18:17 PM »

พี่ครับกระสุนยี่ห้อเดียวกันแต่ต่างกันที่ลักษณะหัวกระสุน ถ้าเราตั้งกล้องโดยใช้กระสุนหัวโดม แต่พอยิงจริงเราใช้กระสุนหัวแหลม อย่างนี้มีผลต่อระยะเลงหรือป่าวครับพี่
                     รบกวนพี่แนะนำหน่อยนะครับ หรือว่าพี่แนะนำกระสุนแบบไหนที่น่าจะเหมาะกัยS410 ครับ 

มันมีผลอยู่แล้วครับกับกระสุนแต่ละแบบ  แม้จะยี่ห้อเดียวกันหรือรุ่นเดียวกันแต่มาคนละล๊อตก็ยังไม่เหมือนกันเลนครับ  ปรับหัวโดมยิงตรงจุดเล็งเป๊ะ  พอใส่หัวตัดไปคนละทางซะงั้น ใส่หัวรูวิถีกระสุนก็ไปอีกแบบ  ข้อสำคัญซ้อมด้วยลูกกระสุนแบบใด เวลาลงแข่งก็ใช้แบบนั้นไม่งั้นต้องกินแห้ว จะหาว่าไม่บอกนา ไม่ใช่ไปเจอคุณอู๋ลงแข่งด้วยลูก JSB Exact Jumbo 5.52 mm. 15.9 grains แล้วอยากเอาลงแข่งบ้างเลยไปขอแบ่งมา 50 นัดแล้วเอาลงแข่งขัน ถ้าทำแบบนี้ถ้วยรางวัลเสร็จพี่หมดเลยนะ จะ บอก ให้........ ยิง RWS Superdome เวลาแข่งก็ต้องใช้ RWS Superdome จึงจะมีโอกาสได้ล้นรางวัลกับเขาบ้าง อิอิ  จริงๆ แล้วหรอกให้หลงกลหลงทางเท่านั้นแหละ อิอิ กลัวนายพรานใหญ่รพินทร์ ไพรวัลย์มาแย่งรางวัลคะแนนต่ำสุดน่ะครับ    

รางวัลพวกนี้เก็บไว้ให้คนที่เพิ่งผ่านเบญจเพศ อย่างพวกพี่ 123 DD  montri.7  MAGNUM60  พี่ wanich  ดีกว่านะครับ      

* B40_02.jpg (65.73 KB, 598x819 - ดู 505 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2010, 03:20:49 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #7731 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 03:58:19 PM »

พี่ ทศ ครับ เปิดดู pm ยังครับ

ถ้าเปิดแล้วเจอข้อความของผมตอบกลับด้วยนะครับ

Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #7732 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 04:00:20 PM »

โธ่พี่มนตรีย่องไปหลังวังก็ไม่บอกว่าจะฝากซักหน่อย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมว่าจะโทรถามเหมือนกันครับแต่ไม่มีเบอร์โทรครับแต่อีกไม่กี่วันผมก็คงได้ไปอีกครับเอาอะไรบ้างมั้ยครับหรือวันไปเดียวผมโทรถามก็ได้ครับวันนี้ก็ไปเจอกับคุณ COKO มาด้วยครับ Grin
พี่ครับผมรบกวนฝากซื้อเบอร์2สำหรับน้องS410 จำนวน2ตลับครับ อุปกรณ์อื่นๆพร้อมยิงแล้วขาดแต่ปืนและกระสุนครับ ทีนี้พอได้กระสุนมารอก็ขาดแต่ปืน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่

อย่างนั้นรบกวนp'มนตรี ไหว้ ฝากซื้อหัวโดม 2 กระปุกครับ
ปล.วันที่30 นี้ สมช.แอบนัดกันที่ สนามบางบัวทอง ครับ p'มนตรีไปด้วยหรือป่าวครับ ถ้าไปผมอาจไปแจมและขอรับกระสุนที่นั่นเลยครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #7733 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 04:53:36 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่

อย่างนั้นรบกวนp'มนตรี ไหว้ ฝากซื้อหัวโดม 2 กระปุกครับ
ปล.วันที่30 นี้ สมช.แอบนัดกันที่ สนามบางบัวทอง ครับ p'มนตรีไปด้วยหรือป่าวครับ ถ้าไปผมอาจไปแจมและขอรับกระสุนที่นั่นเลยครับ

ผมยังไม่เคยไปเลยครับส่วนมากผมไปสนามราชนาวีบางนาครับคุณ Rapin paiwan อยู่แถวไหนละครับ

Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #7734 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 04:57:50 PM »

อยู่ปทุมครับพี่

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #7735 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 05:03:10 PM »

อยู่ปทุมครับพี่

เดียวผมส่งให้ทาง EMS ดีมั้ยครับ

Hybrid Guns
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 216

จำหน่ายปืนสั้นNighthawk Custom,ปืนยาวอัดลมAir Arms

« ตอบ #7736 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 05:45:51 PM »

เตรียมตัวแคะกระปุกกันได้แล้วครับ Air Armsแจ้งว่าของพร้อมส่งแล้วครับ

หากไม่มีอะไรผิดพลาดอีก ไม่เกินวันที่20เดือนหน้า(กุมภาพันธ์) ของน่าจะเข้ามาและตอกเลขเสร็จเรียบร้อยครับ
ไหว้

trophyx ไม่ล็อคอิน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7737 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 05:50:16 PM »

เตรียมตัวแคะกระปุกกันได้แล้วครับ Air Armsแจ้งว่าของพร้อมส่งแล้วครับ

หากไม่มีอะไรผิดพลาดอีก ไม่เกินวันที่20เดือนหน้า(กุมภาพันธ์) ของน่าจะเข้ามาและตอกเลขเสร็จเรียบร้อยครับ
ไหว้

เย้.. ย...ย...ย   ใกล้จะได้ยิงน้องสุดสวย โหดโคตะระแม่นแล้ว อิอิ  มีเวลาหาที่ซ่อนให้เจอว่าเอาไปแอบไว้ที่ไหนอีกไม่เกิน 1 เดือนครับ  กำลังมาแล้ว ๆ  ๆ   ๆ  แล้วก็มาแล้ว
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #7738 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 05:55:36 PM »

คุณอู๋ที่มีอยู่หมดแล้วเหรอครับ ตกลงคุณอู๋ใช้ยิงหรือหว่านครับ ที่ผมมีคิดว่าจะยิงได้ถึง 2 ปี นี่คุณอู๋เล่นหมดยังไม่ถึงสองเดือน แบบนี้ต้องสั่งทำแม่แบบหล่อกับท่าน 123 dog-dog เอามาหล่อเองเลยดีกว่ามั้งครับ  ตกใจ

เรื่องการใช้กระสุนก็พอๆกับคุณ อู่แหละครับ บ้านผมเดินทุกๆ 1เมตร ต้องเจอเศษตะกั่วลูกปืนลมครับ
   25ธ.ค.52 - 17ม.ค.53  ผมยิงไปแล้ว 2ตลับครึ่งครับ Huh Huh ไหว้
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #7739 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 05:58:10 PM »

และแล้วก็ได้นับวันถอยหลังรอรับปืน เย้ จะได้ปืนใหม่อีกแล้ว
หน้า: 1 ... 513 514 515 [516] 517 518 519 ... 807
  พิมพ์