๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:00:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 356 357 358 [359] 360 361 362 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4029765 ครั้ง)
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5370 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:02:34 AM »

โครงการ 5 จะมีคน สละสิทธิ์มั้ยน้อ รอโครงการ 6 ไม่ได้

เดี๋ยวเมียจะเห็นงบลับซะก่อน ท่านใด ไม่ต้องการรับปืน หรือไม่พร้อม ช่วยบอกผมทีเน้อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5371 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:57:31 AM »

หรือว่าทางผู้ดูแลเว็บจะพิจารณาเปิดห้องสำหรับกระทู้ที่มีลักษณะรวมตัวกันซื้อของแบบนี้
ขึ้นมาอีกสักห้อง อย่างของเดิมในห้องซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยน ก็มีห้องอยู่แล้ว 2 ห้อง ดังนี้
1 ห้องขาย
2 ห้องซื้อและแลกเปลี่ยน

ทั้ง 2 ห้องจะมีลักษณะกิจกรรมที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง คือ
ห้องขาย  อยากขายอะไรก็เอามาลงขาย โดยต้องปฏิบัติตามกติตาที่เว็บกำหนด
ห้องซื้อ และ แลกเปลี่ยน ก็มีเอกลักษณ์ของตัวเองที่ต่างจากห้องขายอย่างชัดเจน
คือใครที่เข้าต้องประกาศซื้อ และ แลกเปลี่ยนเท่านั้น

พอหันมาดูโครงการ โครงการที่รวมตัวกันเป็นโครงการลักษณะ "จะซื้อ"
คือยังไม่ซื้อ

ถ้าเอากระทู้โครงการประเภทนี้ไปประกาศในห้องซื้อและแลกเปลี่ยน  ก็จะทำให้ห้องซื้อ
และแลกเปลี่ยนสูญเสียเอกลักษณ์ของตัวเองไป   เพราะห้องนี้ถ้าเข้าไปก็ต้อง
เป็นการประกาศซื้อ  แต่โครงการมันไม่ใช่อย่างนั้นมันไม่ใช่เป็นการประกาศซื้อ
แต่เป็นการรวมตัวเพิ่มจำนวนคนที่อยากจะซื้อ   ถ้าปล่อยนานก็จะมีกระทู้
โครงการประเภทนี้แทรกอยู่เป็นระยะ  อาจจะรกห้องซื้อและแลกเปลี่ยน
สมาชิกที่คลิกเข้ามาอยากขายก็อาจผิดหวังเพราะโครงการยังไม่ถึงเวลาซื้อ

โครงการรวมตัวกันแบบนี้ ถ้าหากอยู่ในระหว่างรวมตัวกัน  ก็จะยังไม่มีการขอ
ซื้อจากร้านค้าใด ๆ จนกว่าจะมีพลังพอที่จะนำจำนวนสั่งไปต่อรองกับร้านค้า
หลาย ๆ ร้าน เพื่อให้ได้ราคาถูกที่สุด หรืออาจมีการล๊อกร้านไว้แล้วนั้นก็แล้วแต่
ภาวะการณ์ช่วงนั้นกำหนดไว้

บ่อยครั้งโครงการล่มเพราะจำนวนไม่ถึงแม้จะล๊อกร้านไว้แล้ว
หรือจำนวนไม่ถึง จึงทำให้ราคาสูงทำให้มีหลายรายถอนตัวจำนวนลดลงไปอีก
หรือ ไม่มีคนประสานงาน หรือ หาร้านขายไม่ได้  สาเหตุการล่มก็เป็นไปได้ทุกกรณี

เมื่อพิจารณาแล้ว ทางเว็บก็น่าจะเพิ่มห้องสำหรับโครงการแบบนี้ให้อีกสักห้อง
เผื่อจะได้มีสิ่งใหม่ ๆ เกิดขึ้นเป็นของขวัญสำหรับคนรักปืนและเพื่อให้คนรักปืน
มีทางเลือกซื้อปืนและอุปกรณ์ให้กับตนเองในราคาประหยัดที่สุด
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #5372 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 11:03:33 AM »

สวัสดีครับพี่ๆ ไหว้
ผมรบกวนขอข้อมูลนะครับ คือว่า แฮนปั้ม กับ ที่สูบลม(ที่เติมลมรถถีบ)มันต่างกัน และใช้แทนกันได้หรือไม่ครับ
ปล.พี่ได้อ่านการแฉของท่านพี่จะเด็ด หรือยังครับ พี่ท่านเขียนได้ เด็ด สมกับชื่อพี่ท่านจริงๆครับ เยี่ยม

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5373 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 12:34:09 PM »

ลมที่ใช้ยิงปืนนี้ แรงดัน 200 bar นะครับ ก็ราวๆ 3000 ปอนด์/ตารางนิ้ว 
ลมยางรถ 30-35 ปอนด์/ตารางนิ้วเท่านั้นครับ  ตัวปั๊มต้องต่างกันแน่

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5374 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 01:26:11 PM »

ผมรบกวนขอข้อมูลนะครับ คือว่า แฮนปั้ม กับ ที่สูบลม(ที่เติมลมรถถีบ)มันต่างกัน และใช้แทนกันได้หรือไม่ครับ
ปล.พี่ได้อ่านการแฉของท่านพี่จะเด็ด หรือยังครับ พี่ท่านเขียนได้ เด็ด สมกับชื่อพี่ท่านจริงๆครับ เยี่ยม

มันเป็นแฮนด์ปั้มทั้งคู่ครับ

ถ้าใช้แฮนด์ปั้มปืนอัดลมไปสูบรถถีบ ทำได้ครับ แต่ระวังรถยางระเบิด ต้องวัดแรงดันเป็นระยะ

ถ้าใช้แฮนด์ปั้มรถถีบไปสูบในปืนทำได้ไม่ค่อยจะได้ดีนัก
พอสูบไปสักพักอาการแรกที่เจอคือ
1. สูบไม่เข้าเพราะแรงดันในสูบสู้แรงดันในกระบอกลมปืนไม่ไหว
2. ทำไปดีไม่ดีแรงดันมันสวนกลับได้ดันแฮนด์สอยคางสลบเหมือดไม่รู้ด้วยนะ
   โครงสร้างสูบรถถีบไม่เหมาะกับแรงดันสูงครับ
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #5375 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 01:32:14 PM »

ลมที่ใช้ยิงปืนนี้ แรงดัน 200 bar นะครับ ก็ราวๆ 3000 ปอนด์/ตารางนิ้ว 
ลมยางรถ 30-35 ปอนด์/ตารางนิ้วเท่านั้นครับ  ตัวปั๊มต้องต่างกันแน่
ไหว้ขอบคุณท่านอาจารย์มากๆเลยครับที่ให้ความกระจ่าง
สรุปว่าใช้แทนกันไม่ได้ ขอรบกวนอีกนิดครับ
อย่างนั้นผมต้องเลือก1อย่างระหว่างถังลมกับปั้ม อาจารย์คิดว่าแบบไหนดีกว่าครับ และถ้าเป็นท่านอาจารย์อาจารย์จะเลือกใช้แบบไหนครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #5376 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 01:40:13 PM »

ถ้าใช้แฮนด์ปั้มปืนอัดลมไปสูบรถถีบ ทำได้ครับ แต่ระวังรถยางระเบิด ต้องวัดแรงดันเป็นระยะ

ถ้าใช้แฮนด์ปั้มรถถีบไปสูบในปืนทำได้ไม่ค่อยจะได้ดีนัก
พอสูบไปสักพักอาการแรกที่เจอคือ
1. สูบไม่เข้าเพราะแรงดันในสูบสู้แรงดันในกระบอกลมปืนไม่ไหว
2. ทำไปดีไม่ดีแรงดันมันสวนกลับได้ดันแฮนด์สอยคางสลบเหมือดไม่รู้ด้วยนะ
   โครงสร้างสูบรถถีบไม่เหมาะกับแรงดันสูงครับ

ไหว้ขอบคุณน้าSitta จ๊าดนักครับ
พี่แปลกใจไหมครับว่าทำไมที่บริษัทผลิตปืนถึงไม่ยอมทำที่สูบมาให้ด้วย

Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #5377 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 02:39:25 PM »

พี่ๆครับ ท่านไดที่ได้กล้องกล้องZOS 10-40x60 SFE ไปแล้ว ไม่ทราบว่าได้ทดลองคกันหรือยังครับ ได้ผลอย่างไรเล่าสู่กันฟังนะครับ เผื่อถ้าดีไม่ดีอย่างไร น้องๆเช่นผมจะได้เอาเยี่ยงอย่างบ้างครับ(เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด แต่หมดตูด..................ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2009, 03:06:06 PM โดย Rapin paiwan » บันทึกการเข้า

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #5378 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 04:14:00 PM »

หรือว่าทางผู้ดูแลเว็บจะพิจารณาเปิดห้องสำหรับกระทู้ที่มีลักษณะรวมตัวกันซื้อของแบบนี้
ขึ้นมาอีกสักห้อง อย่างของเดิมในห้องซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยน ก็มีห้องอยู่แล้ว 2 ห้อง ดังนี้
1 ห้องขาย
2 ห้องซื้อและแลกเปลี่ยน

ทั้ง 2 ห้องจะมีลักษณะกิจกรรมที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง คือ
ห้องขาย  อยากขายอะไรก็เอามาลงขาย โดยต้องปฏิบัติตามกติตาที่เว็บกำหนด
ห้องซื้อ และ แลกเปลี่ยน ก็มีเอกลักษณ์ของตัวเองที่ต่างจากห้องขายอย่างชัดเจน
คือใครที่เข้าต้องประกาศซื้อ และ แลกเปลี่ยนเท่านั้น

พอหันมาดูโครงการ โครงการที่รวมตัวกันเป็นโครงการลักษณะ "จะซื้อ"
คือยังไม่ซื้อ

ถ้าเอากระทู้โครงการประเภทนี้ไปประกาศในห้องซื้อและแลกเปลี่ยน  ก็จะทำให้ห้องซื้อ
และแลกเปลี่ยนสูญเสียเอกลักษณ์ของตัวเองไป   เพราะห้องนี้ถ้าเข้าไปก็ต้อง
เป็นการประกาศซื้อ  แต่โครงการมันไม่ใช่อย่างนั้นมันไม่ใช่เป็นการประกาศซื้อ
แต่เป็นการรวมตัวเพิ่มจำนวนคนที่อยากจะซื้อ   ถ้าปล่อยนานก็จะมีกระทู้
โครงการประเภทนี้แทรกอยู่เป็นระยะ  อาจจะรกห้องซื้อและแลกเปลี่ยน
สมาชิกที่คลิกเข้ามาอยากขายก็อาจผิดหวังเพราะโครงการยังไม่ถึงเวลาซื้อ

โครงการรวมตัวกันแบบนี้ ถ้าหากอยู่ในระหว่างรวมตัวกัน  ก็จะยังไม่มีการขอ
ซื้อจากร้านค้าใด ๆ จนกว่าจะมีพลังพอที่จะนำจำนวนสั่งไปต่อรองกับร้านค้า
หลาย ๆ ร้าน เพื่อให้ได้ราคาถูกที่สุด หรืออาจมีการล๊อกร้านไว้แล้วนั้นก็แล้วแต่
ภาวะการณ์ช่วงนั้นกำหนดไว้

บ่อยครั้งโครงการล่มเพราะจำนวนไม่ถึงแม้จะล๊อกร้านไว้แล้ว
หรือจำนวนไม่ถึง จึงทำให้ราคาสูงทำให้มีหลายรายถอนตัวจำนวนลดลงไปอีก
หรือ ไม่มีคนประสานงาน หรือ หาร้านขายไม่ได้  สาเหตุการล่มก็เป็นไปได้ทุกกรณี

เมื่อพิจารณาแล้ว ทางเว็บก็น่าจะเพิ่มห้องสำหรับโครงการแบบนี้ให้อีกสักห้อง
เผื่อจะได้มีสิ่งใหม่ ๆ เกิดขึ้นเป็นของขวัญสำหรับคนรักปืนและเพื่อให้คนรักปืน
มีทางเลือกซื้อปืนและอุปกรณ์ให้กับตนเองในราคาประหยัดที่สุด
พอดีเมื่อวานผม Pm หาคุณ Ro ได้ตอบกลับบอกประมาณว่า

จะตั้งกระทู้เกี่ยวกับการฝากกันซื้อของ
ไม่ต้องตั้งหรอกครับแต่ให้ใช้วิธีการเมื่อมีของที่จะรวมตัวกันสั่งซื้อ ก็ให้ลงรูปตามปกติ และแจ้งราคาประมาณคร่าวๆและต้องระบุให้สมาชิกทราบไว้ด้วยว่า ไม่ใช่เป็นการซื้อขาย แต่เป็นการลงขันกันสั่งซื้อ 
จะต้องมีคนรับผิดชอบ ในการรับสั่งของ รับ PM และรับเงินเพื่อจ่ายค่าสินค้า ส่วนราคาที่แท้จริงขอให้บอกกันทาง PM ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2009, 04:20:00 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #5379 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 04:42:21 PM »

ใช้ร่วมกันไม่ได้ครับ แรงดัดจากที่สูบยางรถกับของปืนแรงดันต่างกันริบเลยครับ
เอาที่สูบยางรถมาสูบกับหลอดลมปืนได้ครับแต่แรงดันที่สูบเข้าไปได้ในหลอดลมปืนจะได้ถึง 4Bar หรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกันครับ จากลิมิดของหลอดลมปืนที่ 200Bar  Grin

ส่วนกระทู้คุณจะเด็ดติดตามอ่านมาเเล้วครับ ประสบการณ์นี้ยุดยอดเลยครับ อ่านไปขำไปนึกเห็นเป็นภาพได้เลยครับ    Grin Grin
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5380 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 04:49:22 PM »

ไหว้ขอบคุณน้าSitta จ๊าดนักครับ
พี่แปลกใจไหมครับว่าทำไมที่บริษัทผลิตปืนถึงไม่ยอมทำที่สูบมาให้ด้วย

พี่ไม่ทราบเหมือนกันครับเรื่องเหล่านี้  แต่เคยฟังเขาเล่ากันมาว่า
ถ้าบริษัทมีรายได้สูงก็ต้องเสียภาษีในอัตรามากขึ้น  จึงมีบางรายเลี่ยงภาษีโดย
นำโปรดัคบางอย่างก็ไปเปิดเป็นชื่อบริษัทใหม่  และในบัญชีบริษัทใหม่ก็จะเป็นเหมือนว่า
ขายของมีกำไรแต่ยังไม่สูงพอที่จะโดนอัตราเสียภาษีก้าวหน้า แค่พอเลี้ยงตัวเองได้
ภาษีจึงคิดน้อยตามระบบไป  การทำแบบนี้ทำให้บริษัทใหญ่มีรายได้ลดลงอยู่ในอัตราปกติ

สมมุติอย่างเช่น ถ้ามีรายได้ 1 ล้าน ต้องเสียภาษี 50 %
แต่ถ้ามีรายได้ห้าแสน เสีย 20 เปอร์เซนต์
เขาก็แบ่งเป็น 2 บริษัท ก็จะเสีย 40 เปอร์เซนต์ ประหยัดภาษี 10 เปอร์เซนต์
ลำพังธุรกิจเล็ก ๆ มองไม่เห็นเงิน แต่ถ้าเป็นธุรกิจหมื่นล้าน
จะได้เห็นรถเบนซ์วิ่งเข้าบ้านเป็นขบวนครับ

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้หรอกครับ ได้แต่ฟังมา แล้วก็ไม่รู้ว่ามันเป็นจริงหรือเปล่า
บางอย่างอาจไม่เป็นจริงในไทย แต่เป็นจริงในต่างประเทศ
บางอย่างเป็นจริงในต่างประเทศ แต่ไม่เป็นจริงในไทย  
เรื่องอย่างนี้ผมไม่ยึดมั่นกับมันมากเพราะข้อมูลเปลี่ยนไปเร็วเหลือเกิน

เรื่องบางอย่างในอดีตถือว่าเป็นเท็จ พอมาปัจุบันพบว่าเป็นจริง
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #5381 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 07:30:55 PM »

อยากจะขอคำวิจารณ์เกี่ยวกับปืนรุ่นนี้หน่อยครับ
AVANIX AR6
Evanix AR6 and Evanix Renegade

* AR6AdjStockLProfilez.jpg (17.27 KB, 504x123 - ดู 910 ครั้ง.)

* AR6AdjStockRProfilez.jpg (17.57 KB, 504x122 - ดู 972 ครั้ง.)

* grip.jpg (27.63 KB, 504x200 - ดู 925 ครั้ง.)

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #5382 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 08:02:58 PM »

ได้รับของแล้วครับ
ขากล้อง + ฮูด ชุดละ 700 บาทครับ
konputhai (สำราญ)            EG842764425TH
โอนเงินให้แล้วครับ 702 บาท เวลา 18.38 น.

ขากล้องดีมากครับ ชอบครับยึดแน่นดี
แต่ฮูดเข้ากับกล้องไม่ได้เพราะกล้องผม 6-24x60 แต่เป็นแบบโฟกัสหน้า ฮูดที่ได้มาหน้า 60 ถูกต้องแต่ใส่กันไม่ได้ถ้าจะใส่ได้ฮูดต้องกว้าง 70 ถึงจะใส่ได้ แต่ไม่เป็นไรเพราะราคา 700 บาทได้เฉพาะขากล้องก็คุ้มแล้วครับ ที่แจ้งให้ทราบเพียงแค่ให้สมาชิกทราบว่าถ้าจะซื้อฮูดต้องระบุด้วยว่าโฟกัสหน้าหรือโฟกัสข้างเพราะขนาดฮูดใช้ไม่เท่ากันครับ

ขอบคุณคุณนพครับที่เป็นธุระให้เพื่อน ๆ สมาชิกครับ

ที่ได้รับของช้าเนื่องจากเขาส่งไปที่ทำงานครับ ไม่ส่งไปบ้านพักเลยค้างอยู่ที่ information ครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #5383 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 08:17:32 PM »

อยากจะขอคำวิจารณ์เกี่ยวกับปืนรุ่นนี้หน่อยครับ
AVANIX AR6
Evanix AR6 and Evanix Renegade
มีคนเคยสั่งเข้ามาแล้วนี่ครับ ไม่รู้ว่าใช่รุ่นเดียวกันรึเปล่า
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=51957.705

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #5384 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 08:40:21 PM »

ตอนนี้มีท่านเจ้าของ Evanix AR6 มาดูอยู่ด้วยลองสอบถามดูเลยครับ Grin

montri.7, preecha r., Thira, komatsu, @narong@, somnuekp

หน้า: 1 ... 356 357 358 [359] 360 361 362 ... 807
  พิมพ์