๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 07:29:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4029484 ครั้ง)
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #525 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:27:52 PM »

Daina เท่าที่เห็นมาสามารถติดกล้องได้หมดนะครับ
ขอโทษครับไม่อยากทราบว่าจะเอาไปใช้ยิงอะไรหรอครับทำไมถึงเลือกปืนความเร็วต่ำจัง  Huh

นั่นนะซิครับผมก็ว่าเลือกปืนความเร็วต่ำจังผมใช้เดียน่าเอ็ม34 ยังว่าไม่ค่อยแรงเลย Grinปืนลมลูกวิ่งไม่ไกลมากหรอกครับคุณ  ku 45 เคยบอกว่าเวลายิงไปเห็นลูกวิ่งเลย(ใช้เดียน่าเอ็ม34เหมือนกัน)ผมเลยลองตอนอากาศดีๆเห็นลูกวิ่งจริงๆครับ ตกใจแต่เวลายิงดูดีๆหน่อยก็แล้วกันแต่ลูกโดนของแข็งๆแล้วแบนครับ....

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ ว่าจะทำอย่างไรให้แรงกว่านี้อีกสักเท่าตัว การทำให้ปืนแรงน้อยลงน่าจะง่ายกว่าการทำให้แรงขึ้น เช่น การหาสปริงที่อ่อนกว่ามาเปลี่ยน พออยากจะยิงแรงๆก็ไม่ต้องหาซื้อกระบอกใหม่นะ จะบอกให้ ยิ้มีเลศนัย
เอ...ปืนลมสามารถเปลี่ยนสปริงให้อ่อนลงได้ด้วยหรือครับ ยุ่งยากมากไหมครับ Huh
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #526 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 12:28:07 PM »

Daina เท่าที่เห็นมาสามารถติดกล้องได้หมดนะครับ
ขอโทษครับไม่อยากทราบว่าจะเอาไปใช้ยิงอะไรหรอครับทำไมถึงเลือกปืนความเร็วต่ำจัง  Huh

นั่นนะซิครับผมก็ว่าเลือกปืนความเร็วต่ำจังผมใช้เดียน่าเอ็ม34 ยังว่าไม่ค่อยแรงเลย Grinปืนลมลูกวิ่งไม่ไกลมากหรอกครับคุณ  ku 45 เคยบอกว่าเวลายิงไปเห็นลูกวิ่งเลย(ใช้เดียน่าเอ็ม34เหมือนกัน)ผมเลยลองตอนอากาศดีๆเห็นลูกวิ่งจริงๆครับ ตกใจแต่เวลายิงดูดีๆหน่อยก็แล้วกันแต่ลูกโดนของแข็งๆแล้วแบนครับ....

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ ว่าจะทำอย่างไรให้แรงกว่านี้อีกสักเท่าตัว การทำให้ปืนแรงน้อยลงน่าจะง่ายกว่าการทำให้แรงขึ้น เช่น การหาสปริงที่อ่อนกว่ามาเปลี่ยน พออยากจะยิงแรงๆก็ไม่ต้องหาซื้อกระบอกใหม่นะ จะบอกให้ ยิ้มีเลศนัย
เอ...ปืนลมสามารถเปลี่ยนสปริงให้อ่อนลงได้ด้วยหรือครับ ยุ่งยากมากไหมครับ Huh
ไม่ยุ่งยากหรอกครับถ้าเรารู้ส่วนประกอบของโครงสร้างปืน ถ้าซื้อปืนมาใหม่จะมีหนังสือคู่มือปืนมาด้วยก็รองเปิดๆอ่านดูวิธีการถอดประกอบปืน ถามว่ายุ่งยากไหม ผมว่ายุ่งยากตรงใส่สปริงในหลอดลมนี่แหละครับ ถ้าใส่สปริงที่แข็งกว่าก็จะใส่ยากเพื่อเพิ่มความแรงให้กับปืน ถ้าชอบไม่แรงก็อย่างที่คุณ K45 กล่าวไว้เปลี่ยนให้อ่อนลงการใส่เข้าไปในหลอดลมก็จะง่ายกว่า ส่วนสปริงต้องไปถามหาตามร้านดูนะครับอันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามีขายที่ร้านไหน ถ้าสปริงอ่อนไม่มีขายมีแต่แบบมาตราฐานก็ซื้อมาเเล้วตัดสปริงออกซัก ข้อ 2 ข้อหรือ 3 ข้อ  ตกใจหน้าซีด แล้วแต่ความต้องการ ก็จะทำให้ปืนเบาลงได้เยอะเลย แต่อย่าไปตัดสปริงของเดิมที่มากับปืนนะครับ เสียดายแย่เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ข้อควรระวัง การตัดสปริงออกเยอะเกินไปอาจทำให้กระสุนยิงไม่ไป ติดในลำกล้อง  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2008, 12:33:57 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #527 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 04:10:06 PM »

ถ้าเป็นปืนลมแบบอัดอากาศPcp  หรือแบบ co2ทำให้ความเร็วกระสุนลดลงไม่ยากครับ แค่ลดความแข็งของสปริงHammer กระแทกก้านวาล์วให้อ่อนแรงลงหรือลดน้ำหนักของhammer ก็สามารถลดความแรงได้แล้ว บางรุ่นที่hammer จะมีน๊อตให้ปรับระยะห่างในการกระแทกก้านวาล์วอยู่แล้วตั้งให้ห่างแรงจะลดลงครับ  ส่วนปืนสปริงยากหน่อยครับ เพราะต้องเปลี่ยนสปริงหลักทั้งยวง หรือตัดให้สั้นลง

ส่วนเพื่อนๆที่ใช้ crosman model1 ลองบอกอาการมาซิครับ ผมพอมีอะไหล่เหลืออยู่ เผื่อพอบูรณะได้ ผมชอบปืนระบบอัดอากาศมากกว่าแบบสปริงเพราะไม่ค่อยชอบแรงรีคอยล์ของปืนสปริงครับ

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #528 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 05:04:05 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ไหว้  วันนี้ไปขอป.3เรียบร้อยแล้วสัปดาห์หน้าลุยโลด คิก คิก
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #529 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 06:04:52 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ไหว้  วันนี้ไปขอป.3เรียบร้อยแล้วสัปดาห์หน้าลุยโลด คิก คิก
คุณ J จะตัดสินใจเลือกรุ่นอะไรหนอ อย่าลืมเอามาแนะนำตัวให้รู้จักกันด้วยนะครับ ^^
rath_nak
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #530 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 10:28:18 PM »

ผมใช้ ฮัทซาน เบอร์สอง โมเดล 80 ยางบริเวณที่ใส่ลูกมันหมดสภาพแล้วครับ เลยสั่งร้านม.ฮะ  สั่งมาให้ ทีนี้ เราจะเปลี่ยนเองได้ไหม ต้องอัดกาวอะไรรึป่าวใส่ได้เลยไหม หรือต้องให้ร้านใส่ให้  มีร้านแนะนำไหมครับ
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #531 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:12:09 AM »

คุณ J จะตัดสินใจเลือกรุ่นอะไรหนอ อย่าลืมเอามาแนะนำตัวให้รู้จักกันด้วยนะครับ ^^
อาจเลือก M24 ครับน่าจะตรงจุดประสงค์มากสุดเพราะผมต้องการแม่น,เสียงเบาและไม่แรงนักยิงระยะใกล้ๆแค่10-15หลา Smileyลองเปิดอ่านดูพบเวปนี้เห็นมีreviewแทบทุกรุ่นเลยเอามาฝากเพื่อนๆกันครับ ถ้าซ้ำขอโทษด้วย Grin
http://www.reviewcentre.com/reviews55166.html
http://www.reviewcentre.com/reviews1349.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2008, 04:15:30 AM โดย J » บันทึกการเข้า
peem
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #532 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 01:10:27 PM »

ออกเสียงครับ
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #533 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 10:50:27 PM »

รบกวนถามเพิ่มเติมครับDianaกับRWS เป็นบริษัทเดียวกันใช่ไหมครับ หรือว่าบริษัทRWSรับปืนของdianaมาขายในUSAแล้วปะยี่ห้อเป็นRWS
ดังนั้นตอนนี้เยอรมันไม่ส่งปืนให้เราจึงต้องซื้อปืนของRWSแทน Huh Huh
AI.MAKER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

« ตอบ #534 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:43:32 PM »

Rheinish-Westfalische Sprengstoff หรือ บ.RWS คนละบริษัทกับ Diana ครับ Rws เกิดก่อนเกือบร้อยปี (ค.ศ.1800 Diana ตั้ง บ.ปี 1890 ครับ) แต่ RWS ทำตลาดไดนาไมต์ในอเมริกามาก่อน ต่อมาจึงเปลี่ยนตลาดมาเป็นปืน เมื่อก่อน Rws ผลิตปืนเองครับ แล้วจึงสั่งให้เดียน่าผลิตปืนลมให้ภายหลัง โดยRWS เป็นผู้ทำตลาด คนอเมริกันจึงติดกับยี่ห้อ RWS มากกว่า

บ้านเราสั่งจากอเมริกาเพราะราคาถูกกว่าสั่งตรงจากเยอรมันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2008, 12:32:31 AM โดย AI.MAKER » บันทึกการเข้า

Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #535 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 12:21:29 AM »

กระสุนปืนอัดลมของยี่ฮ่อ RWS นี้ยอมรับจริงๆครับว่าทำได้ละเอียดมาตราฐานมาก ใช้ทำกลุ่มกระสุนได้ดีครับ
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #536 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 06:04:58 AM »

Rheinish-Westfalische Sprengstoff หรือ บ.RWS คนละบริษัทกับ Diana ครับ Rws เกิดก่อนเกือบร้อยปี (ค.ศ.1800 Diana ตั้ง บ.ปี 1890 ครับ) แต่ RWS ทำตลาดไดนาไมต์ในอเมริกามาก่อน ต่อมาจึงเปลี่ยนตลาดมาเป็นปืน เมื่อก่อน Rws ผลิตปืนเองครับ แล้วจึงสั่งให้เดียน่าผลิตปืนลมให้ภายหลัง โดยRWS เป็นผู้ทำตลาด คนอเมริกันจึงติดกับยี่ห้อ RWS มากกว่า

บ้านเราสั่งจากอเมริกาเพราะราคาถูกกว่าสั่งตรงจากเยอรมันครับ

ขอบคุณครับ Grin
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #537 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 11:42:22 AM »

ถ้าเป็นปืนลมแบบอัดอากาศPcp  หรือแบบ co2ทำให้ความเร็วกระสุนลดลงไม่ยากครับ แค่ลดความแข็งของสปริงHammer กระแทกก้านวาล์วให้อ่อนแรงลงหรือลดน้ำหนักของhammer ก็สามารถลดความแรงได้แล้ว บางรุ่นที่hammer จะมีน๊อตให้ปรับระยะห่างในการกระแทกก้านวาล์วอยู่แล้วตั้งให้ห่างแรงจะลดลงครับ ส่วนปืนสปริงยากหน่อยครับ เพราะต้องเปลี่ยนสปริงหลักทั้งยวง หรือตัดให้สั้นลง

ส่วนเพื่อนๆที่ใช้ crosman model1 ลองบอกอาการมาซิครับ ผมพอมีอะไหล่เหลืออยู่ เผื่อพอบูรณะได้ ผมชอบปืนระบบอัดอากาศมากกว่าแบบสปริงเพราะไม่ค่อยชอบแรงรีคอยล์ของปืนสปริงครับ

เดี๋ยวถ้าีมี PCP จะขอคำแนะนำครับ   Grin
AI.MAKER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

« ตอบ #538 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 01:41:52 PM »

ยินดีครับ

vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #539 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:56:48 PM »

เรียนถามหน่อยเถอะครับ ผมมีปืนลมเบอร์1 สปริงน่ะครับ มีป4 ผมซื้อแรกจากร้านปืนเลยถ้าจะขายนี่ต้องให้เซ็นสัญญาแบบปืนใช้กระสุนดินขับไหมครับ เห็นว่าเป็นแค่ปืนลมน่ะครับ
หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 807
  พิมพ์