๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:58:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 342 343 344 [345] 346 347 348 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3982834 ครั้ง)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #5160 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 11:29:55 PM »

ท่านมณตรี  ที่ท่านมี มันก็แม่นอยู่แล้ว  จะหาไปทำอะไรอีกละครับ  มีมากๆ  เดี๋ยวจะรักพี่เสียดายน้อง  เลยไม่รู้จะเอกกระบอกไหนดีมันจะแย่นะครับ  และที่สำคัญ  ถ้ามีของดีๆมากๆ  เวลาจะขาย  จะเลือกไม่ถูกนะครับ
decoded
..... ...... ...... ... .. .
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #5161 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 11:48:59 PM »

เจ้าของปืนท่านนี้ได้คุยโทรศัพย์กับผมและได้ตรงลงซื้อขายปืนกับผมแล้ว 2 กระบอกมีปืน Anschutz รุ่น superMatch และก็ Anschutz 1807 ในราคาที่ผมไม่ได้ต่อซักคำเลยครับทั้ง 2 กระบอกบอกผมว่าวันเสาร์จะเอาลงมาให้แล้วผมก็มาช่วยบอกขายปืนอัดลมกระบอกนี้ให้ครับแต่แล้วเจ้าของกับขายให้คนอื่นไปโดยไม่ถามผมซักคำและเจ้าปืน 2กระบอกนี้ผมเห็นผมก็ถูกใจมากอยากได้เอาไว้เป็นเจ้าชองแต่เจ้าของปืนกลับขายให้ท่านอื่นไปครับผมผมก็หวังกับปืนชุดนี้มากพอเค้าบอกว่าขายให้คนที่มาซื้อถึงบ้านผมไม่รู้จะพูดอะไรเลยครับไม่นึกว่าเจ้าของปืนจะทำแบบนี้กับผมครับ
รูปปืนครับ

คุณมนตรี7 ผมโทรไปยืนยันเรื่องการส่งปืนถัดไปอีกวัน เจ้าของปืนก็บอกว่าเหลือกระบอกเดียวแล้ว
มีคนมาเอาถึงบ้านไป2กระบอกเมื่อวานเย็น ผมจ๋อยไปเหมือนกันพูดไม่ออก คงมีคนโทรไปหาเยอะเลยสับสน
ผมดูแล้วเจ้าของปืนเป็นข้าราชการมาพร้อมภรรยาที่คงเป็นข้าราชการเหมือนกัน นิสัยดีทั้งคู่ครับ
แกยังบอกเลยคนที่ไปเอาปืนแกสองกระบอกสงสัยเป็นพ่อค้าหรือไม่ก็ไม่รู้ แต่มาเอาปืนแกไปตอนเย็นไม่ต่อราคาเลย
รู้สึกว่าจะมาจากพิษณุโลกหรือแถวๆนั้น เหลืออยู่กระบอกเดียวเก็บไว้ให้ผมก็ไม่ว่าอะไร อยากเก็บให้ลูกสาว
วันนี้เจอกันเลยบอกเสียดายปืนแข่งขันที่อดไป ให้ช่วยหาให้สักกระบอกได้ไหมแกก็รับปากจะถามเพื่อนๆให้
ยังไม่แน่ใจว่าจะได้หรือไม่ แต่ผมจองด้วยปากกับ ม.ฮะฯ ไว้ก่อนหน้านี้แล้ว1กระบอกรุ่นปืนชาวบ้านจ่ะ.

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #5162 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 11:50:17 PM »

ท่านมณตรี  ที่ท่านมี มันก็แม่นอยู่แล้ว  จะหาไปทำอะไรอีกละครับ  มีมากๆ  เดี๋ยวจะรักพี่เสียดายน้อง  เลยไม่รู้จะเอกกระบอกไหนดีมันจะแย่นะครับ  และที่สำคัญ  ถ้ามีของดีๆมากๆ  เวลาจะขาย  จะเลือกไม่ถูกนะครับ

ที่ผมตรงลงซื้อขายกับท่านเจ้าของปืนเป็นปืนลูกกรดครับขนาด.22ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 11:58:22 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #5163 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 11:53:13 PM »

เจ้าของปืนท่านนี้ได้คุยโทรศัพย์กับผมและได้ตรงลงซื้อขายปืนกับผมแล้ว 2 กระบอกมีปืน Anschutz รุ่น superMatch และก็ Anschutz 1807 ในราคาที่ผมไม่ได้ต่อซักคำเลยครับทั้ง 2 กระบอกบอกผมว่าวันเสาร์จะเอาลงมาให้แล้วผมก็มาช่วยบอกขายปืนอัดลมกระบอกนี้ให้ครับแต่แล้วเจ้าของกับขายให้คนอื่นไปโดยไม่ถามผมซักคำและเจ้าปืน 2กระบอกนี้ผมเห็นผมก็ถูกใจมากอยากได้เอาไว้เป็นเจ้าชองแต่เจ้าของปืนกลับขายให้ท่านอื่นไปครับผมผมก็หวังกับปืนชุดนี้มากพอเค้าบอกว่าขายให้คนที่มาซื้อถึงบ้านผมไม่รู้จะพูดอะไรเลยครับไม่นึกว่าเจ้าของปืนจะทำแบบนี้กับผมครับ
รูปปืนครับ

คุณมนตรี7 ผมโทรไปยืนยันเรื่องการส่งปืนถัดไปอีกวัน เจ้าของปืนก็บอกว่าเหลือกระบอกเดียวแล้ว
มีคนมาเอาถึงบ้านไป2กระบอกเมื่อวานเย็น ผมจ๋อยไปเหมือนกันพูดไม่ออก คงมีคนโทรไปหาเยอะเลยสับสน
ผมดูแล้วเจ้าของปืนเป็นข้าราชการมาพร้อมภรรยาที่คงเป็นข้าราชการเหมือนกัน นิสัยดีทั้งคู่ครับ
แกยังบอกเลยคนที่ไปเอาปืนแกสองกระบอกสงสัยเป็นพ่อค้าหรือไม่ก็ไม่รู้ แต่มาเอาปืนแกไปตอนเย็นไม่ต่อราคาเลย
รู้สึกว่าจะมาจากพิษณุโลกหรือแถวๆนั้น เหลืออยู่กระบอกเดียวเก็บไว้ให้ผมก็ไม่ว่าอะไร อยากเก็บให้ลูกสาว
วันนี้เจอกันเลยบอกเสียดายปืนแข่งขันที่อดไป ให้ช่วยหาให้สักกระบอกได้ไหมแกก็รับปากจะถามเพื่อนๆให้
ยังไม่แน่ใจว่าจะได้หรือไม่ แต่ผมจองด้วยปากกับ ม.ฮะฯ ไว้ก่อนหน้านี้แล้ว1กระบอกรุ่นปืนชาวบ้านจ่ะ.

ผมโทรคุยกับเจ้าของปืนตั้งแต่วันแรกที่เจ้าของปืนลงขายเลยครับในราคา Anschutz รุ่น superMatch ราคา65000บาท และ Anschutz 1807 ราคา 40000บาทรวมแล้ว 105000 บาทด้วยความอยากได้และผมเป็นคนชอบปืน Anschutz อยู่แล้วครับก็เลยเป็นราคาที่ผมไม่ได้ต่อลองเลยครับผมตกลงเอาทั้ง2กระบอกทันทีแล้วผมช่วยลงประกาศขายปืนลม ให้http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=51957.5055 ด้วยครับแล้วเมื่อวันศุกร์ผมก็โทรไปถามอีกครับว่าจะลงมาตอนไหนท่านเจ้าของปืนโทรนัดกับผมว่าจะมาที่สนามกีฬาหัวหมากแต่ผมนัดกับท่านเจ้าของปืนว่ามาที่สนามยิงปืนราชนาวีบางนาดีกว่าครับเพราะท่านเจ้าของปืนจะได้สดวกลงทางด่วนก็ถึงเลยครับแต่มาบอกผมตอนเช้าวันเสาร์แต่จริงๆแล้วท่านเจ้าของปืนไม่ได้โทรบอกนะครับผมโทรไปถามว่าท่านเจ้าของปืนถึงไหนแล้วครับแล้วท่านก็บอกผมว่าเจ้าปืน 2 กระบอกนั้นได้ขายไปแล้วครับมีคนวิ้งรถไปซื้อถึงบ้านตอนเย็นแต่ท่านเจ้าของปืนตกลงซื้อขายปืนกับผมมาเป็นอาทิตย์แต่กลับขายให้คนที่มาซื้อที่บ้านจริงๆท่าเค้าบอกผมให้ผมไปซื้อที่บ้านผมก็ไปครับแต่เค้าบอกจะลงมาผมก็เลยรอเลยเป็นแม่สายบัวรอเกอร์ เลยครับ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2009, 02:44:17 AM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #5164 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 12:50:31 AM »

แต่ปืนของเค้าสวยทุกกระบอกเลยครับจากที่ผมเห็นจากรูปครั้งแรกคุณ decoded โชคดีครับที่ได้เป็นเจ้าของใหม่ครับ แต่ท่านเจ้าของปืนได้ก็ได้กล่าวขอโทษครับส่วนผมก็ได้แต่เสียดายเจ้าปืน2กระบอกนั้นครับ เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2009, 02:36:51 AM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

kanitjong
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #5165 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 05:58:27 AM »

แต่ปืนของเค้าสวยทุกกระบอกเลยครับจากที่ผมเห็นจากรูปครั้งแรกคุณ decoded โชคดีครับที่ได้เป็นเจ้าของใหม่ครับ แต่ท่านเจ้าของปืนได้ก็ได้กล่าวขอโทษครับส่วนผมก็ได้แต่เสียดายเจ้าปืน2กระบอกนั้นครับ เศร้า
ไม่เป็นไร...อย่าเสียใจเลยครับ....คิดว่าไม่ใช่เนื้อคู่ก็แล้วไป....หาเอาใหม่ครับ  เยี่ยม
decoded
..... ...... ...... ... .. .
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #5166 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 08:37:55 AM »

ที่มาของปืน1ชุด ที่ประกาสขายด้วยการโพสต์ผิดกฏที่เวปกำหนดไว้
แต่เป็นปืนที่มีสภาพดีและราคาถูกมาก เจ้าของปืนให้หลานช่วยโพสต์ให้
หลานคงไม่ทราบกติกาที่เวปเขาวางไว้มาก่อนไม่อ่านกติกาให้ละเอียด  ผมไม่ได้จดได้แต่saveไว้
จะเห็นว่ามีคนเข้ามาตอบ 3คนเอง หลังจากนั้นโดนลบไปโดยมีคน
เข้ามาตอบได้สักสองหน้ากว่าๆ มีคนเข้ามาตอบทั้งเชียร์และต่อว่า
สุดท้ายเวปมาสเตอร์เข้ามาห้าม และขู่พวกเชียร์ว่าจะโดนแบนด้วย3วัน
แล้วก็ลบไป เสียดายไม่ได้saveไว้อีก เพราะต้องsaveหลายหน้า
ไม่อย่างนั้นจะพอทราบว่าใครได้สองกระบอกนั้นไปจ่ะ...

คุณมนตรี7 อย่าไปซีเรียสหรือเสียดายกับเหตุการเช่นนี้เลยครับ มันเป็นจังหวะและโอกาส
ปกติผมก็ไม่มีเวลาเฝ้าหน้าเวป ตอนทำงานก็แอบๆเข้ามาดูบ้างเป็นครั้งคราว
กระบอกที่ได้มานี้ก็เข้ามานั่งหลับๆตื่นๆอยู่หน้าจอคอมตอนช่วงบ่ายๆวันอาทิตย์ เลยได้มาแบบหลับๆตื่นๆ
เห็นคุณมนตรี7ก็มีระดับเทพอยู่หลายกระบอกแล้ว ตัวไหนเบื่อๆอยากแบ่งให้ก็ยินดีมาก
จริงแล้วคุณมนตรี7 ถ้าชื่อคุณมนตรีที่ไม่มี7ต่อ ก็จะชื่อเหมือนผมแหล่ะครับ
ยิ้มกับลูกสาวผมที่ถ่ายตอนอายุ4ขวบดีกว่า โลกจะดูน่าอยู่ขึ้นอีกเยอะครับ.

เมื่อวานอายมากไม่กล้าเอาภาพนี้มาแปะ
จะเห็นได้ว่าปรับได้มั่วมากหมุนๆๆๆ ถอดแผ่นศูนย์หน้าเข้าออกเลื่อนไปเลื่อนมาอยู่นั่นแหล่ะ
ตอนหลังมาพิจารณาดูอย่างละเอยดเห็นมีล็อค ดันใส่ไม่ถูกด้านและไม่ลงล็อคน่าน..เองๆ
ก็ไม่เคยเล่นแบบนี้มาก่อนจ่ะ.

ภาพอีกแผ่นเป้าสะอาดๆ อยากให้เพื่อนสมาชิกมาลองยิงด้วยศูนย์รูที่10เมตรกันดูจ่ะ
แล้วจะรู้ว่ามันตื่นเต้นเหมือนกัน แค่10เมตรยิงไปแล้วไม่เห็นรอยกระสุน
ต้องเอากล้องส่องทางไกลลุ้เอาอีกที คนสายตาดีคงไม่ต้องใช้จ่ะ

พบเห็นตัวเป็นๆแบบนีนี้อย่าไปยิงมันนะจ๊ะ ดูมันน่าสงสารออก..

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5167 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:12:12 AM »

ตัวโม่ผมว่าน่าทำได้ไม่ยากแต่เจ้าตัวเรือนสีดำนี่สิถ้าจะเอาพลาสติกมาทำน่าจะลำบากเพราะไม่รู้ว่าจะขึ้นรูปยังไง Huh
แต่ถ้าเป็นโลหะอย่างอื่นน่าจะง่ายกว่า Grin

คุณ komatsu ลองใช้ธนบัตรใบละ 1000 จำนวน 3 ใบ ช่วยขึ้นรูปได้สบาย ๆ เลยครับ เหมือนของจริงทุกเป๊ะ ๆ เลย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5168 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 10:52:23 AM »

วันนี้ช่วงบ่ายๆ ได้รับสมาชิกเข้ามาเพิ่มอีก 1กระบอก ในราคา 3หมื่นบาทถ้วน แถมลูกแถมกระเป๋าพร้อมบริการตัดโอนให้
เจ้าของปืนอัธยาศัยดีมากรับราชการเป็นนักกีฬายิงปืนที่อายุเท่าผมเลย ตีรถมาเยี่ยมลูกที่กรุงเทพฯเลยติดปืนมาให้ดูถึงบ้าน
ปืนกระบอกนี้เป็นกระบอกเดียวกับที่คุณมนตรี7 เข้ามาบอกเพื่อนสมาชิกทราบ แต่ผมติดต่อไปก่อนหน้านี้แล้วเลยเงียบไม่ได้ช่วยเชียร์ต่อ
ที่จริงจองปืนยาวAnshutz  M1807 Standard .22 ไว้อีกกระบอกแต่โดนคว้าไปก่อนไปรับถึงบ้านไปซะแล้ว.....

Feinwerkbau m601 ที่ผมรับมากระบอกนี้สภาพภายนอกน่าจะประมาณ80-90% การใช้งานดีปกติยิงกระป๋องแบ้งทะลุ

รูปปืนครับ

ช่างมันเถอะครับ คุณ montri.7  ไม่ต้องไปเสียความรู้สึกกับเรื่องแบบนี้หรอกครับ

มองต่างมุม คนขายก็อาจจะคิดในมุมมองของเขาว่ากำขี้ดีกว่ากำตด  เพราะได้เงินแน่ ๆ
จากคนที่กำเงินแสนไปให้ถึงบ้าน  แม้เขาจะมาหลังเราแต่เขาก็ให้ในสิ่งที่ต้องการแก่
เจ้าของปืนได้เร็วกว่า  ด้วยอาจเป็นเพราะคนขายรายนี้เคยมีประสบการณ์จองแล้วไม่เอาก็เป็นได้ครับ
ดังนั้นเขาก็ทำถูกต้องของเขาแล้วเพื่อให้บรรลุจุดประสงค์ของธุรกิจในครั้งนี้เร็วที่สุด

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าถ้าคุณ montri.7 โอนเงินไปให้เขาก่อนก็จะได้แน่นอน
แต่จะกล้าทำหรือเปล่าเงินเป็นแสนโอนไปให้คนไม่รู้จัก
ดังนั้นทางที่ดีก็ต้องไปด้วยตัวเองเหมือนกับรายนั้นหละครับจึงจะสมหวัง

สำหรับ hw97k ของผม คนที่จองก็ยังไม่มารับครับนี้ก็ล่วงมา 2 เดือนแล้ว ติดต่อตอนแรกจะโอนเงิน
มัดจำเลยครับ ผมก็บอกว่าอย่าโอนเลยประเดี๋ยวจะถูกยึดเสียเปล่า ๆ ถ้าทำไม่ได้ตามสัญญาลมปาก
ก็เห็นใจครับอุตสาห์ไปกู้เงินธนาคารถ้าได้มาก็จะเอาแบ่งซื้อปืนอัดลมให้ลูกได้เล่นบ้าง นี้ถ้าโอนเงินจอง
มารับรองเสียเงินจองไปแล้ว ดีแต่ว่าผมเตือนไว้ก่อนและเห็นความอยากได้จริงก็รู้สึกเห็นใจจึงเก็บไว้ให้
นี้ถ้าเขาตรงต่อเวลารับรองว่าได้เซอร์ไพส์เป็นแน่

พอเลยเวลากำหนดก็ติดต่อขอยืดเวลาเพราะธนาคารยังไม่อนุมัติผมก็พอเข้าใจในเรื่องนี้
เพราะเห็นคนอื่นก็พบปัญหาเดียวกัน ก็เลยตอบตกลงไป และเขาก็เป็นผุ้ทำหน้าที่ประสิทธิประสาท
วิชาความรู้ให้แก่นักเรียนนักศึกษา ไอ้ผมก็เป็นคนเคารพครูเคารพอาจารย์ซะด้วยสิ

ครั้นจะขายให้รายอื่นก็กลัวจะผิดคำพูด แม้เขามีเงื่อนไขจะนำงินมาให้ที่บ้านก่อนหาเวลา
ไปโอนปืนภายหลัง  ผมก็ปฏิเสธไปทุกรายไป แล้วเป็นไงครับ
ก็กลายเป็นว่าผมก็ยังไม่ได้ขาย hw97k ลองคิดดูว่าถ้าร้อนเงินจะมีสภาพเป็นอย่างไรบ้าง
ด้วยสภาพแบบนี้พอขายปืนกระบอกต่อไป รับรองว่าคนจ่ายเงินเร็วได้ก่อนแน่นอนครับ
อยากจะตะโกนเป็นภาษาเชียงใหม่ดังๆ ว่า เซ็ง บ่า เฮ้ย..ย...ย...ย  ก็ต้องรอกันต่อไปจนกว่า...
จะได้รับคำตอบว่าไม่เอาแล้ว 

นี้ถ้าผมมีอันชูส 2 กระบอกนั้น แล้วคุณ montri.7 โทรมาจอง ก็คิดว่าคุณ montri.7 ไม่ผิดหวังครับ
แม้ว่าผมจะต้องรอกันเป็นเดือนก็ตาม รอแค่นั้นจะเป็นไรไปนะ มันคงเปรียบเทียบไม่ได้กับตอนที่
ผมต้องซุ่มนอนคว่ำ รอ รอ รอ จนกว่าจะครบเวลา อยู่ใต้ผ้าพราง รวมเวลาแล้วผมนอนซุ่มทั้งหลับทั้งตื่น
เป็นเวลา 14 ชั่วโมง ตั้งแต่ ตีห้า จนถึง 1 ทุ่ม ถ้าเราต้องอยู่ที่เดียวเวลาแค่นั้นมันนานเหมือนเป็นปี

คุณ montri.7 ไม่ต้องไปยึดกับมันมากครับ ผมทำนายว่าอีกไม่นานเมื่อเวลาผ่านไปคุณ montri.7
คงจะหันมามองย้อนหลังแล้วคิดว่าทำไมตอนนั้นเราไม่เอาเงินไปทำเรื่องที่จำเป็นนะ เช่น เล่นหุ้น
หรือลงทุนอะไรสักอย่าง

ย้อนหลังไปก่อนผมแต่งงานเมื่อปี 2539  ผมกับเพื่อนทำงานเก็บเงินกัน เรามีความคิดที่แตกต่างกัน
ผมเป็นคนเหนือคิดว่าคงเชื้อสายจีนเพราะตอนเด็กแม่ค้าเรียกไอ้ตี๋ ผมมีความคิดแบบคนไม่มีความรู้
คือคิดแบบคนจีนอพยพ  เพื่อนผมเป็นคนจีนแต่คิดแบบคนมีความรู้สมัยใหม่

ผมบอกว่า  ผมจะเก็บเงินจากน้ำพักน้ำแรงของตัวเองให้ได้ 1 ล้านบาท
เพื่อนบอกว่า  จะเอางินจากการทำงานไปผ่อนที่ดิน เพราะที่ดินต่อไปจากแพง แม้ว่าเองจะเก็บเงินได้
ตามที่ตั้งใจก็ไม่สามารถซื้อที่ดินในอนาคตได้

3 ปีผ่านไป

ผมบอกว่า  กว่าจะเก็บเงินได้ 1 ล้านบาทต้องใช้เวลาอีกเกือบ 2 ปี มันนานมาก คิดว่าจะยังไม่ซื้อรถยนต์
เพื่อนผมบอกว่า  เมื่อครบ 5 ปี เงินเดือนมากพอที่จะเหลือพอที่จะผ่อนรถยนต์คันใหม่

เวลาครบ 5 ปี
ผมบอกว่า  อยากค้าขายแต่ไม่มีเวลาเลย ผมจะเปิดพอร์ทหุ้นหรือร่วมลงทุนในพอร์ทกับใครก็ได้
เพื่อนบอกว่า  แต่ละเดือนเหลือเงินไม่มากเพราะต้องผ่อนที่กับรถ

เวลาผ่านไปอีก 2  ปี
ผมบอกว่า  เล่นหุ้นยากวะ แม้ว่าบางพอร์ทในตอนนี้จะติดลบ แต่ก็มีบางพอร์ทกำไร แต่รถยนต์ใหม่ที่ซื้อมาเหมือนได้ฟรี
เพื่อนบอกว่า  ที่ดินผ่อนเกือบหมดแล้วเหลืออีก 5 ปี รถยนต์กำลังผ่อน และกำลังกู้เงินซื้อบ้านและต้องผ่อนบ้าน ตอนนี้
                    กำลังหาธุรกิจเสริมเพื่อหารายได้เพิ่มต้านค่าใช้จ่ายที่สูงขึ้น

ผ่านมาอีก 5 ปี ครบ 12 ปีแล้ว
ผมบอกว่า   ถ้ากูจะซื้อบ้านแบบมึงกูซื้อได้ 2 หลัง จ่ายเงินสดเลยนะ แล้วธุรกิจของเองมีค่าสูงสุดต่อเวลาในแต่ละวัน
                 หมายความว่าเองไม่สามารถหาเงินได้มากกว่านี้อีกแล้วในเวลาอันจำกัดแต่ละวัน
เพื่อนบอกว่า  จริงของมึง กูต้องผ่อนบ้านหมดก็อีก 18 ปี  ที่ดินที่ซื้อไว้ก็ขายไม่ได้เพราะความเจริญยังเข้าไปไม่ถึง
                    รถยนต์ต้องเอาไปติดแก็สเพราะต้องการประหยัดทุกด้าน ลูกต้องเรียน เมียไม่ทำงาน

ทำไมคนเราต้องรอเวลาให้ผ่านไปจึงจะคิดได้ด้วยครับ เวลา 12 ปี ไม่ใช่น้อยเลย
เรื่องนี้มองได้ต่างมุม ถ้าผมหมดตัวเพราะหุ้นผมก็ไม่มีอะไรเลย ไม่มีบ้าน ที่ดิน รถยนต์ (แต่มันเป็นไปไม่ได้
เพราะหุ้นไม่ใช่การพนัน ซื้อผิดตัวก็แค่ขาดทุนเท่านั้น แต่การพนันซื้อผิดตัว ก็หมดตัว) ดังนั้นการซื้อหุ้น
จึงเป็นสิ่งดี ไม่งั้นรัฐคงไม่ประชาสัมพันธ์ให้ลงทุนกันหรอกครับ เพียงแต่ว่าต้องศึกษากันสักหน่อย

ผมเห็นว่ากลุ่นคนรักปืนอัดลมก็เป็นกลุ่มที่มีกำลังทรัพย์ซื้อปืนราคาแพงได้ ก็หมายความว่าน่าจะ
เปิดพอร์ทได้  ผมเคยเสนอไอเดียที่ทำงานให้เพื่อนๆว่า ทำไมไม่ลงขันกันตามกำลังเงินแล้วเอาไป
เปิดพอร์ท กำไรมากน้อยก็แบ่งกันตามสัดส่วน ขาดทุนก็ไม่เสียหายมาก หลายหัวช่วยกันคิดหา
น่าจะได้กำไรมากกว่าขาดทุน แต่เชื่อไหมว่าเงินเดือนแต่ละคนที่เหลือส่วนใหญ่แค่พอกินไปเดือน ๆ
นอกนั้นต้อง จ่ายค่าแชร์  ค่าผ่อนรถ ค่าดอกเบี้ยกู้เงิน ค่ารีสอร์ท จึงไม่มีเงินพอที่จะลงขัน

ผมนึกย้อนไป 10 ปีที่แล้ว ผมขี่มอเตอร์ไซต์ต่างฝนไปซื้อข้าวแกง กำลังยืนรอข้าวแกงก็มีรถเก๋ง
มาจอดหน้าร้าน คนขับเปิดกระจกแล้วสั่งข้าวนั่งรอในรถ มือพาดพวงมาลัยใส่เลสทองคำหลายบาท
คน 2 คนที่กำลังซื้อข้าวแกงมีสถานะตรงข้ามกัน คือ เป็น เจ้าหนี้ กับ ลูกหนี้  ผมนะเป็นเจ้าหนี้
เขาเป็นลูกหนี้ทุกวันนี้เขาก็เป็นลูกหนี้ผมอยู่อย่างนั้น

คุณ montri.7 เก็บเงินแสนไว้ลงทุนเถอะครับ นี้ถ้ารู้จักกันเร็วหน่อยจะยุให้ซื้อหุ้นตอนเดือนกุมภา - มีนา
เงินแสนของคุณ montri.7 เป็น 3 แสนบาทได้ไม่ยากในวันนี้ 
หุ้นราคา 1.27 บาทต่อหุ้น มาวันนี้ราคาหุ้นละ 4 บาท
หุ้นราคา 70 บาทในวันนั้น เป็น 230 บาทในวันนี้ 
หุ้นราคา 9 บาทในวันนั้น เป็น 25 บาทในวันนี้
หุ้นราคา 1 บาทในวันั้น เป็น 6 บาทในวันนี้
เวลาแค่ 6 เดือนนะครับ

เล่นปืนอัดลมกันแล้ว ขอให้ลองเล่นหุ้นด้วยนะ
ผมเองหลังจากเล่นหุ้น ก๋วยเตี๋ยวชามละ 4 หมื่น 5 พัน ผมก็ทานมาแล้วครับ
เป็นไง ดูเหมือนว่าผมเล่นหุ้นแล้วโง่ใช่หรือเปล่าถึงทานก๋วยเตี๋ยวแพงขนาดนั้น
ทั่วไปชามละ 50 บาทก็หรูแล้วนะ มันมีที่มาที่ไปครับก๋วยเตี๋ยวชามนั้นทำไม
ราคา 4 หมื่น 5 พันบาท ผมไม่เสียดายเงินสักนิด ต้องมีเงินครับถึงกินได้
ไม่ได้อวดรวยนะ แต่ชี้ให้เห็นว่าถ้าเราเล่นหุ้น เราจะมีประสบการณ์ที่เราคาดไม่ถึงครับ

หากถ้าวันหน้าผมหมดตัวผมก็จะพาโพสให้ทราบว่าหมดตัวเพราะอะไร
เล่นหุ้นไม่หมดตัวหรอกครับ ขอเพียงแต่อย่ากู้เงินมาเล่น ให้ใช้เงินออมของเรา
และเล่นแบบไม่โลภมาก และต้องทำใจว่าเงินเล่นหุ้นนั้นเป็นศูนย์ได้
TULATULA
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #5169 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 12:22:44 PM »

ใครมีภาพ C20 ที่แปลงเป้นอากาศบ้างมั้ยครับ อยากรู้ว่ารูปลักษณ์ออกมาสวยแค่ไหน
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #5170 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 01:16:48 PM »

พบเห็นตัวเป็นๆแบบนีนี้อย่าไปยิงมันนะจ๊ะ ดูมันน่าสงสารออก..

แหมเจ้าตัวนี้ชังน่ารักจริงๆตาแป๋วเลยครับ Cheesy

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #5171 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 01:27:11 PM »

ผมว่าน่าสนใจดีครับคุณ sitta แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องหุ่นนี้เลยครับแล้วต้องศึกษายังไงครับ

dnt
Full Member

คะแนน 10

สุขเลิกเหล้า

« ตอบ #5172 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 05:03:22 PM »

ไหว้พี่ sittaครับผมก็อยากทาน ก๋วยเตี๋ยวชามละ 4 หมื่น 5 พัน เหมื่อนกันครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงช่วยชี้แนะดว้ยครับ ไหว้
หุ้นตัวไหนดีหนอ

ปล. พุทธองค์พูดว่าเพื่อนที่ดีไม่ควรขาดการติดต่อ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #5173 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 06:16:16 PM »

ผมก็เคยคิดอยากศึกษาเรื่องหุ้นอยู่นะครับ เคยเห็นมีเกมส์ทดลองเล่นหุ้นเสมือนจริงอยู่เว็บหนึ่งจำไม่ได้เเล้วว่าเว็บอะไรจะหาลองเข้าไปศึกษาดูใหม่ครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #5174 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 08:12:32 PM »

พี่ sitta หลังไมค์หน่อยครับ Wink

หน้า: 1 ... 342 343 344 [345] 346 347 348 ... 807
  พิมพ์