๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:43:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 297 298 299 [300] 301 302 303 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4029269 ครั้ง)
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4485 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 07:11:39 PM »

ด้านซ้าย   Grin
สวยๆอย่างนี้จับใส่ตู้โชว์เปิดไฟในตู้ปิดไฟในห้องนั่งจิบของที่ชอบ  ดูไปเพลินไปเลย
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #4486 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 07:21:09 PM »

ปืนสวยมากครับพี่ airlove เห็นแล้วมันกระตุ้นให้อยากได้เจ้า AA มากครับ Angry
อีกเป็นปีกว่าจะได้มาครอง หัวเราะร่าน้ำตาริน

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #4487 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 07:22:54 PM »

ว่าแต่ทำไมเจ้า AA S410 ถึงได้ยิงไกลและแม่นเป็นร้อยเมตรครับ  Huh

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #4488 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 08:48:43 PM »

ว่าแต่ทำไมเจ้า AA S410 ถึงได้ยิงไกลและแม่นเป็นร้อยเมตรครับ  Huh

ปัญหานี้แหละที่ทำไห้อยากที่จะได้เห็นของจริงๆ  ก่อนที่จะลงโครงการ 6 กับเขา  แต่ถ้าจะไห้ดีต้องตามไปยิงของพวกท่านที่จะได้ในอีกไม่กี่เดือนนี้ดูก่อน  ว่าของเขาดีตามคำกล่าวขานไหม  คงรออีกไม่นานแล้วนะที่จะได้เห็นนางเอกของพวกท่านทั้งหลาย  แต่จะหาที่ที่ไหนลองได้ตั้ง  ร้อยกว่าเมตร
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4489 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 08:55:03 PM »

ต่อเลยครับ  วิจารณ์ได้ตามสะดวกครับ
Shocked Shocked ดีใจด้วยนะครับในที่สุดก็ได้มาครอบครองจนได้ ผมเห็นตั้งแต่หน้าที่ 100 กว่าๆเเล้ว ไม่ทราบว่าตัวนี้ความเร็วเท่าไหร่ครับ เห็นเขามีให้เลือกตั้งหลายระดับมีตั้งแต่ 570 จนถึง 1500 เลยครับ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4490 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:08:47 PM »

มาร่วมลงทะเบียน ครบน้าที่ 300 ด้วย แอร์คิง ครับ  ใครทราบราคาตัวนี้บ้าง  อยากย้อนยุค กลับไปหา สปริง กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

เห็นที่ร้าน พีพีซี  ใกล้ๆร้านกาแฟออนล็อกหยุ่น ครับเป็นมือ2  ราคา 45,000 บาทครับมีปืนลมยี่ห้ออื่นอีก3 ยี่ห้อด้วยครับสภาพแต่ละกระบอกเนียนๆทั้งนั้น

สุดยอดปืนลมของผมก็ยังคงเป็นปืนแบบสปริง  ผมว่ามันเป็นอมตะไม่มีวันตาย เก็บไว้ในตู้ 10 เอาออกมา
ยิงก็ยังยิงได้เหมือนเดิม พาไปในถิ่นทุรกันดารพร้อมกระสุนสักตลับก็ไม่ต้องห่วงหน้าห่วงหลัง
เรียกว่าถ้าให้ผมเลือกได้กระบอกเดียวเท่านั้นผมก็เลือกแบบสปริงครับ ผมจะไม่เลือกแบบ PCP เลย
เพราะมันวุ่นวาย มีอันตรายแฝงอยู่แบบที่เราไม่รู้ตัว โดยเฉพาะผู้ที่ไม่มีความรู้เรื่องลมแรงดันสูง

อย่างเช่นเกลียวทองเหลืองของ HW100 ที่แถมมา ถ้าไม่สังเกตให้ดีจะมีรูระบายแรงดันอยู่ข้างเหลี่ยมน๊อต

พอติดตั้งเสร็จรอให้เอากระบอกลมมาต่อก็เป็นแบบนี้
ตอนเติมลมเสร็จก็ปิดวาวล์ถังดำน้ำ และ หมุนกระบอกลมออก ตรงนี้ละครับถ้าใครไม่รู้เรื่องเมื่อ
ใช้มือหมุนคลายท่อลมปืนอีกมือกำน๊อตทองเหลือง ผมก็ไม่รู้ว่าแรงลมมันจะแรงแค่ไหน
ลำพังมือด้าน ๆ ก็คงไม่เจ็บมาก แต่ถ้าเป็นมือน้อย ๆ บาง ๆ ลมคงเจาะชอนไชหนังเนื้อมือเปิดเปิงไปหมด
ผมสงสัยจึงเปิดคู่มือ ก็พบว่าในคู่มือบอกว่าให้หลีกเลี่ยงรูตรงนี้ อย่ากำ อย่าให้ส่วนใดของร่างกาย
อยู่บริเวณนั้น

ถ้าเป็นปืนสปริง ไม่ต้องวุ่นวายมีพิธีรีตรองอะไร ลำบากหน่อยแต่ก็ปลอดภัยกว่า เสียอย่างได้อย่างครับ

ต่อท่ออากาศตรงเข้ากับกระบอกลมเลยแบบนี้ก็อันตรายอยู่นะครับ แบบนี้เวลาเราเติมลมเข้าไปเต็มเเล้วคงจะหมุนออกยากน่าดูเลยครับเนื่องจากมีแรงดันลมค้างอยู่ในท่อ ถ้าจะให้ดีควรจะต่อเกย์วัดลมเพิ่มเข้าไปอีก สังเกตุตรงเกย์ข้างล่างจะมีที่หมุนเพื่อเปิดวาวปล่อยลมที่ค้างอยู่ในท่อออกก่อนที่จะหมุนกระบอกลมออก ทำให้หมุนออกได้ง่ายตามปกติ

* DSC00528.JPG (60.09 KB, 500x375 - ดู 4626 ครั้ง.)
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #4491 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:19:00 PM »

ปืนสวยมากครับพี่ airlove เห็นแล้วมันกระตุ้นให้อยากได้เจ้า AA มากครับ Angry
อีกเป็นปีกว่าจะได้มาครอง หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมขอรอเป็นเพือนอีกคน จริง ๆ น่าจะหาร 2 ได้ จะได้เหลือแค่ 6 เดือน
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4492 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:24:26 PM »

ด้านซ้าย   Grin

สวยงามมากเลยครับอยากดูกลุ่มกระสุนบ้างจังเลยครับ

ปืนสวยครับ คาดว่าราคาน่าจะซื้อ hw100 ได้ 2 กระบอก หรือ อย่างน้อยก็กระบอกครึ่ง

รุ่นนี้ตอนนั้นก็เห็นง้าง เงื้อ ๆ กันว่าจะรวมกันจอง ในโครงการสี่คุณ kimber เป็นคนเริ่มกระทู้
หน้าต้นจะมีคนเสนอรุ่นนี้เข้ามา ผมก็สนใจนะ แบบว่าไปไหนไปกัน ถ้าเอาผมก็เอา แต่ก็ไม่ยักกะมีใครเอา
ผมก็เลยไม่ได้เอา  รู้สึกว่าไม่มีแมกกาซีนต้องยิงแบบทีละนัด ใช่หรือเปล่าจำไม่ได้ครับ

แต่หากแม้ว่าผมได้มาจริงแล้ว ก็คงอยากได้ s410 อยู่ดี เพราะชอบที่แค่เอื้อมมือก็สามารถปรับความแรงลมได้
คุณ airlove ช่วยตอบด้วยครับว่าน้ำหนักไก ทั้ง 2 ระหว่าง hw100 กับ สไตเออร์ กระบอกนี้
คุณ airlove ชอบแบบไหนครับ  ผมเองเคยยิงแต่ hw100 บอกตามตรงว่า ไกเบาดีมากครับ
ยิงมาจนทุกวันนี้  ผมยังจับความรู้สึกไม่ได้เลยว่าปืนจะลั่นตอนไหน แม้เหนี่ยวไกเร็วปืนก็ไม่สั่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2009, 09:26:16 PM โดย sitta » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4493 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:34:42 PM »

ต่อท่ออากาศตรงเข้ากับกระบอกลมเลยแบบนี้ก็อันตรายอยู่นะครับ แบบนี้เวลาเราเติมลมเข้าไปเต็มเเล้วคงจะหมุนออกยากน่าดูเลยครับเนื่องจากมีแรงดันลมค้างอยู่ในท่อ ถ้าจะให้ดีควรจะต่อเกย์วัดลมเพิ่มเข้าไปอีก สังเกตุตรงเกย์ข้างล่างจะมีที่หมุนเพื่อเปิดวาวปล่อยลมที่ค้างอยู่ในท่อออกก่อนที่จะหมุนกระบอกลมออก ทำให้หมุนออกได้ง่ายตามปกติ

ถ้าแรงดันลมเต็มที่ก็หมุนตึงมืออยู่ครับ เสียงลมฟืดออกมาก็ดังน่ากลัว
ทุกวันนี้ผมเติมแค่ 100 bar ก็เลยหมุนออกง่าย  ในอนาคตก็คิดว่าจะทำแบบนี้เหมือนกัน
แต่ก็ไม่รู้ว่าอุปกรณ์เกจวัดแรงดันสูงหาซื้อได้ที่ไหน คงต้องขอคำแนะนำบ้างครับ
ขอบคุณมากมากครับ
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4494 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:44:56 PM »

ถ้าแรงดันลมเต็มที่ก็หมุนตึงมืออยู่ครับ เสียงลมฟืดออกมาก็ดังน่ากลัว
ทุกวันนี้ผมเติมแค่ 100 bar ก็เลยหมุนออกง่าย  ในอนาคตก็คิดว่าจะทำแบบนี้เหมือนกัน
แต่ก็ไม่รู้ว่าอุปกรณ์เกจวัดแรงดันสูงหาซื้อได้ที่ไหน คงต้องขอคำแนะนำบ้างครับ
ตัวนี้ผมซื้อกับอาจารย์ถนอมศักดิ์ที่สนามกีฬาหัวหมากครับ เห็นเขาบอกว่าที่ร้านขายอุปกรณ์ดำน้ำก็มีครับ ส่วนตัวผมเติมลมทุกครั้ง อัดเต็มที่ครับ 190 - 200 Bar พอเติมลมได้ที่ก็ปิดวาวจากถังลมแล้วก็ค่อยมาปล่อยลมจากวาวเกย์อีกทีหนึ่งจึงค่อยหมุนเอาหลอดลมออกได้ครับ หายห่วงเรื่องแรงดัดลมได้เลยครับ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #4495 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:57:20 PM »

Grin Grin

The RWS 460 Magnum utilizes an under-lever cocking mechanism that provides superior leverage when cocking the airgun, resulting in less cocking effort than other spring airguns. With an easy to use top-side loading port, micro adjustable sights, fixed rifled barrel, scope capability, and a classic American Sporter stock with rubber butt pad, the 460 magnum delivers the performance, power, and grace expected from an RWS rifle. Our price: $544.99

.22 Caliber / 950 FPS
.177 Caliber / 1200 FPS

นึกถึงวันวานกับ อัดลมแบบสปริงจังครับ ในยุคที่กระแสปืน pcp เข้ามาแทนตำแหน่งลงไป 
เสียดายที่ปล่อยออกไปมด ยังคิดถึงมากครับ

ครับ.. ผมก็อยากได้ไว้ยิงเล่น
ได้ ป.3 เบอร์ 2 ตั้ง 4 เดือนแล้ว  โทร.ถามร้านที่หลังวัง 3 - 4 ร้าน M460 นี่แหล่ะ
4 กว่า  เลยได้แต่กอดใบ ป.3

รบกวนแจ้งชื่อร้านทาง PM ด้วยครับ เพื่อเป็นแนวทางตามหา
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4496 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:25:57 PM »

เอารูป ปั๊มมืออัดอากาศ  มาฝากท่านสมาชิกที่อาจจะสนใจครับ .   Smiley
ภาพนี้ พร้อมใช้งานครับ  ด้านล่างของปั้ม จะมีช่องเป็นกระเปาะสำหรับใส่เซลิก้า เพื่อดูดความชื้น. ก่อนที่อากาศจะผ่านเข้ากระบอกเก็บ.

ตัวกระบอกเป็นอะไรครับ เหล็กหรืออลูมิเนียมครับ
รบกวนช่วยถ่ายตรงเกย์วัดให้ดูหน่อยครับ

รูปนี้พอใช้ได้ไหมครับ.  Smiley

* %%handpump%%.jpg (102.04 KB, 505x379 - ดู 4676 ครั้ง.)
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4497 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:27:57 PM »

ส่วนที่ติดอยู่กับเกจวัด จะมีตัวดูดความชื้นอยู่ด้านใน.

* %%handpump%%.2jpg.jpg (104.42 KB, 495x371 - ดู 4680 ครั้ง.)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4498 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:44:47 PM »

ตัวนี้ผมซื้อกับอาจารย์ถนอมศักดิ์ที่สนามกีฬาหัวหมากครับ เห็นเขาบอกว่าที่ร้านขายอุปกรณ์ดำน้ำก็มีครับ ส่วนตัวผมเติมลมทุกครั้ง อัดเต็มที่ครับ 190 - 200 Bar พอเติมลมได้ที่ก็ปิดวาวจากถังลมแล้วก็ค่อยมาปล่อยลมจากวาวเกย์อีกทีหนึ่งจึงค่อยหมุนเอาหลอดลมออกได้ครับ หายห่วงเรื่องแรงดัดลมได้เลยครับ

แบบนี้ผมคิดว่าการอัดลมเข้ากระบอกใช้แรงดันลมจากถังดันอัดผ่านวาวล์กระบอกลมเข้าไปโดยไม่ต้องกดวาวล์
ดังนั้นเมื่อปล่อยลมออกจากเกจ แรงดันลมจากกระบอกสูบจึงไม่ไหลออกมา

เออ ตรงนี้ผมไม่เคยฉุกคิดมาก่อน เพราะเคยดูแต่เกลียวปล่อยลม เมื่อหมุนเข้าไปมันจะปล่อยลมออกจาก
กระบอกลมปืน  ผมก็เลยนึกว่าเกลียวสำหรับอัดลมของผมมันก็ดันวาวล์ให้เปิดเพื่ออัดลมเข้าไปในกระบอกลมได้
ดังนั้นหากใช้วิธีแบบคุณ Terk Kung ผมยังไม่แน่ใจว่าจะทำได้

อันนี้เป็นเกลียวปล่อยลมครับเมื่อสวมแล้วจะเป็นอย่างนี้ มันจะระบายลมออกจากท่อจนหมด

ด้านในมีเดือยกดวาวล์ให้ปล่อยลมเมื่อหมุนเข้าไปจนสุด ลมจะระบายออกตรงรูเล็ก ๆ ที่เห็น

อันนี้เป็นเกลียวสำหรับอัดลมเมือประกอบเป็นอย่างนี้ ตอนนี้กระบอกอัดลมไม่มีลม ถ้ามีลมผมไม่แน่ใจ
ว่าลมจะสวนออกมาหรือเปล่าเอาไว้ต้องลองดูอีกครั้ง

ดูด้านในเกลียวอัดลมมีเดือยเหมือนกัน แต่คราวนี้มีซีลกันรั่วด้วย และมีรูสำหรับส่งลมเข้ากระบอกลม

ดังนั้นถ้าหากเกลียวอัดลมของผมทำหน้าที่เหมือนเกลียวปล่อยลมด้วยแล้ว ก็ไม่อาจทำแบบคุณ Terk Kung ได้
แต่ถ้าหากผมลองหมุนดูแล้วลมไม่ออกก็หมายความว่าผมคงต้องเสาะหาอุปกรณ์แบบคุณ Terk Kung  มาใช้แล้ว
หละครับ เคยอัดแรงลม 190 บาร์ หมุนออกแข็งมาก แต่พอออกมาสักเกลียวลมก็รั่วออกตรงรูระบายแล้วจึงหมุนได้
สะดวกครับ แต่ก็ไม่เคยหมุนออกเกลียวเดียวแล้วแช่ไว้ เพราะกลัวแรงลมบาดซีลขาดครับ

ขอบคุณมากครับ
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4499 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:50:41 PM »

......เคยยิงไป 2 นัดเท่านั้น ใช้น้ำหนักของกระสุน 5.3 กับ 10.6 เกรน ทดสอบสอบเสียง เท่านั้นครับ.
>>>เรื่องกลุ่มกระสุน ยังไม่ได้ยิงกับเป้าเลยครับ เพราะพึ่งได้ขากล้องมา. 
>>>ส่วนความเร็วกระสุน ของกระบอกนี้ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ  ทราบแต่ตามสเปกพลังงาน 16 จูน.
>>>น้ำหนักไก เมื่อเทียบกับ HW100   LG110 ไกเบากว่าครับ.    เยี่ยม
***  LG110 FT  มีปรับความเร็วของกระสุนอยู่ด้านท้ายลำกล้อง ด้วยนะครับ (ตามรูป)

* e9021de987af9b054135fc73a6017ba8.jpg (30.81 KB, 245x235 - ดู 4196 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 297 298 299 [300] 301 302 303 ... 807
  พิมพ์