๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:51:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 290 291 292 [293] 294 295 296 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4028193 ครั้ง)
dnt
Full Member

คะแนน 10

สุขเลิกเหล้า

« ตอบ #4380 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:30:13 PM »

ปืนคุณ dnt ดูคุ้นๆตานะ
ขอบคุณสำหรับไอเดียใช้วัสดุที่หาง่ายราคาถูกมาประยุกต์ใช้
ยิงปืนแบบนี้ต้องฝึกอีกสักหน่อย เพราะแรก ๆ รู้สึกฝืนบ้าง
แต่พอใช้ไปจะคล่องเอง
อดีตอันเลือนลาง แต่ยังพอจำได้ ว่าผมยิงระยะนี้มาเป็นปี
HW97K ไม่เคยทำให้ผิดหวัง ใครใช่รุ่นนี้อยู่คงรู้อยู่แก่ใจ
เมื่อก่อนคิดจะทำแบบคุณ dnt แต่คิดไม่ออกว่าจะหาวัสดุมายึดอย่างไร จะใช้กระดาษกาว
ก็คงจะไม่ดีกับกล้องเล็ง จะซื้อยางสวมด้านท้ายมามันก็ราคาไม่ถูกนัก  ได้แต่เอาไฟฉายส่องผ่านกล้องเล็ง
เล่น ๆ ตอนหลังก็เลยสละแหวนรัดกล้อง 1 ชุด แยกกันเอาแหวนหนึ่งติดไว้กับกล้องเล็ง
ที่ไฟฉายก็รัดแหวนไว้อีกด้านหนึ่ง
พอติดกับปืนก็เป็นแบบนี้   ทำให้ยิงกลางคืนได้เหมือนกัน จับเป้าได้เร็วตามปกติการประทับยิงของเรา

ที่ผมเลือก hw97k ก็เพราะติดตามดู ภาพอดีตอันเลือนลาง แต่ยังพอจำได้ของพี่ sitta อยู่เป็นประจำจากกระทู้ที่ปิดไปแล้วละครับ
ช่วยแปลไทยเป็นไทยหน่อยครับ ฝีมือสุดยอดมะก้วยเตด แปลว่า=
                                               ก้นจุ้น                        แปลว่า=
ขอบคุณครับ

ปล. พุทธองค์พูดว่าเพื่อนที่ดีไม่ควรขาดการติดต่อ
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #4381 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:09:57 AM »

Grinถ้าต้องการกล่องติดเป้าแบบเก็บเสียงที่แทบไม่ต้องเสียตังเลย เต้ยใช้เป็นลังกระดาษ หรือกล่องกระดาษอะไรก็ได้ครับเอาผ้าเก่าหรือเสื้อเก่าไม่ใช้แล้ว ผมใช้ผ้าเช็ดตัวเก่ามาพับใส่ไว้เป็นชั้นแรก จะช่วยเก็บเสียงและกระสุนไม่ทะลุ แถมยังไม่มีเศษขยะหรือกระดาษหล่นเกลื่อนกลาดด้วยครับ สำหรับชั้นที่2อาจใช้เป็นหนังสือพิมพ์ซัก1หรือ2เล่มหนุนไว้ด้านหลังก็ได้ครับแต่ยังไงกระสุนก็ไม่ทะลุผ้าชั้นแรกอยู่แล้วครับ เป็นกล่องเป้าเอื้ออาทรแบบนายเต้ยครับไม่สงวนลิขสิทธิ์จ้า เยาะเย้ย

OSK119 (๓๙๗๘๒)
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4382 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:45:40 AM »

ขอบคุณสำหรับไอเดียใช้วัสดุที่หาง่ายราคาถูกมาประยุกต์ใช้
ยิงปืนแบบนี้ต้องฝึกอีกสักหน่อย เพราะแรก ๆ รู้สึกฝืนบ้าง
อดีตอันเลือนลาง แต่ยังพอจำได้ ว่าผมยิงระยะนี้มาเป็นปี
HW97K ไม่เคยทำให้ผิดหวัง ใครใช่รุ่นนี้อยู่คงรู้อยู่แก่ใจ
เมื่อก่อนคิดจะทำแบบคุณ dnt แต่คิดไม่ออกว่าจะหาวัสดุมายึดอย่างไร จะใช้กระดาษกาว
ก็คงจะไม่ดีกับกล้องเล็ง จะซื้อยางสวมด้านท้ายมามันก็ราคาไม่ถูกนัก  ได้แต่เอาไฟฉายส่องผ่านกล้องเล็ง
เล่น ๆ ตอนหลังก็เลยสละแหวนรัดกล้อง 1 ชุด แยกกันเอาแหวนหนึ่งติดไว้กับกล้องเล็ง
ที่ไฟฉายก็รัดแหวนไว้อีกด้านหนึ่ง
พอติดกับปืนก็เป็นแบบนี้   ทำให้ยิงกลางคืนได้เหมือนกัน จับเป้าได้เร็วตามปกติการประทับยิงของเรา

ที่ผมเลือก hw97k ก็เพราะติดตามดู ภาพอดีตอันเลือนลาง แต่ยังพอจำได้ของพี่ sitta อยู่เป็นประจำจากกระทู้ที่ปิดไปแล้วละครับ
ช่วยแปลไทยเป็นไทยหน่อยครับ ฝีมือสุดยอดมะก้วยเตด แปลว่า=
                                               ก้นจุ้น                        แปลว่า=
ขอบคุณครับ

มะก้วยเตด คือ มะละกอครับ อ่าน สุดยอดมะละกอ หมายถึง เก่งแบบสุดๆครับ
การใช้ไฟฉายแบบนี้ผมว่ามันจะมีข้อเสียตรงที่ถ้าเป้าที่เรายิงฉากหลังไม่เรียบครับ เพราะจะหากากบาทไม่ค่อยเจอ
หรือว่าผมคิดไปเองไม่รู้ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4383 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 08:31:28 AM »

Grinถ้าต้องการกล่องติดเป้าแบบเก็บเสียงที่แทบไม่ต้องเสียตังเลย เต้ยใช้เป็นลังกระดาษ หรือกล่องกระดาษอะไรก็ได้ครับเอาผ้าเก่าหรือเสื้อเก่าไม่ใช้แล้ว ผมใช้ผ้าเช็ดตัวเก่ามาพับใส่ไว้เป็นชั้นแรก จะช่วยเก็บเสียงและกระสุนไม่ทะลุ แถมยังไม่มีเศษขยะหรือกระดาษหล่นเกลื่อนกลาดด้วยครับ สำหรับชั้นที่2อาจใช้เป็นหนังสือพิมพ์ซัก1หรือ2เล่มหนุนไว้ด้านหลังก็ได้ครับแต่ยังไงกระสุนก็ไม่ทะลุผ้าชั้นแรกอยู่แล้วครับ เป็นกล่องเป้าเอื้ออาทรแบบนายเต้ยครับไม่สงวนลิขสิทธิ์จ้า เยาะเย้ย

ถ้าได้ S410 มาแล้ว เป้าดักกระสุนแบบนี้จะใช้ได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4384 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 08:37:13 AM »

ขอบคุณครับ

มะก้วยเตด คือ มะละกอครับ อ่าน สุดยอดมะละกอ หมายถึง เก่งแบบสุดๆครับ
การใช้ไฟฉายแบบนี้ผมว่ามันจะมีข้อเสียตรงที่ถ้าเป้าที่เรายิงฉากหลังไม่เรียบครับ เพราะจะหากากบาทไม่ค่อยเจอ
หรือว่าผมคิดไปเองไม่รู้ครับ

ถูกของคุณ spyman ครับ สุดยอดมะก้วยเตด ก็หมายถึง ทุกอย่างที่ดีมาก ไม่ว่าจะเป็นแนวคิด
หรือ ผลงาน หรือนำมาใช้กับผลการยิงปืนของเราก็ได้  หรืออาจจะนำไปเปรียบเปรยกับ
ปืนสวย ๆ งาม ๆ ราคาแพง หรือปืนแต่งก็ได้ คือถ้าเราเห็นอะไรที่ดีมันโดนใจเรา เราก็บอกว่า
สุดยอดมะก้วยเตทครับ ผมก็แปลกใจว่าทำไมต้องเป็นมะก้วยเตท ไม่เป็นมะม่วง มะขาม

ส่วนก้นจุ้น ก็คือ ตูดไก่ ครับ ที่เชียงใหม่ เขาจะเอามาเสียบร้อย ย่าง บางจ้าว
เอาเฉพาะตูดไก่ลงทอดกระทะใหญ่ พอเอาขึ้นมาวาง คนก็แย่งซื้อกัน
มันเป็นอาหารเมืองหนาวครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4385 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:03:28 AM »

สุดยอดมะก้วยเตท
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4386 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:07:18 AM »

แบบนี้ก็ สุดยอดมะก้วยเตท  ของผมนะครับ เพราะต้องรอนานๆ ถึงจะทำได้สักครั้ง
สำหรับเพื่อน ๆ ชาวปืนอัดลมจะเรียกว่าเด็กเด็กก็ได้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4387 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:24:47 AM »

คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #4388 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:41:43 AM »

ถ้าได้ S410 มาแล้ว เป้าดักกระสุนแบบนี้จะใช้ได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ

เอาอยู่สบายๆเลยครับพี่เพราะผ้าเมื่อเรานำมาพับทบกันหลายๆชั้นแล้ว เวลาลูกกระสุนวิ่งมากระทบแล้วผ้าจะยุบตัวและดูดซับแรงกระสุนไว้เกือบหมดเลยครับ อาจจะมีทะลุด้านหน้าของผ้ามาบ้างแต่ยังไงก็ไม่ทะลุผ้าทั้งผืนแน่นอนครับ ลองดูเล่นๆก็ได้ครับคือ นำผ้าอะไรก็ได้มาขึงไว้โดยไม่ต้องพับแล้วยิง กระสุนทะลุไปแบบสบายๆแต่พอนำผ้าที่พับแล้วหลายๆทบหน่อยมาวางแทน กระสุนไม่ทะลุครับ และแทบไม่มีเสียงเลยครับเงียบดี แต่พี่ๆบางท่านอาจไม่ชอบเพราะมันไม่สะใจ เวลายิงปืนแล้วมันต้องมีเสียงหน่อยเพื่อความมันส์ก็แล้วแต่คนชอบครับพี่ Grin

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #4389 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:06:24 PM »

ขออภัยขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับพี่ๆ ไหว้
เห็นพี่ๆเป็นคนเหนือกันหลายคน ผมก้เด็กเก่า มช.อยู่เหนือมาเกือบ10ปีได้(หลักสูตรเข้มข้น) มีเพื่อนคนเหนือเล่นมุขตอนนั้นขำกันสุดๆ นึกออกเลยเอามาถามพวกพี่ๆเผื่อจะขำกันบ้าง Grin
ผมมีคำถามพี่ๆคนเหนือว่า พุดทรา+อาเจียน+โลหิต หมายความว่าอะไรครับ
สำหรับคนที่ไม่ใช่คนเหนือไม่ต้องคิดครับคิดไปก็คิดไม่ออก Huh

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #4390 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:17:18 PM »

รอฟังคำตอบด้วยคนครับ ฟังคนเขาอู้กำเมืองรู้เรื่อง แต่พูดเองไม่ได้จ้าาาา... ขำก๊าก

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #4391 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:37:07 PM »

ขออภัยขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับพี่ๆ ไหว้
เห็นพี่ๆเป็นคนเหนือกันหลายคน ผมก้เด็กเก่า มช.อยู่เหนือมาเกือบ10ปีได้(หลักสูตรเข้มข้น) มีเพื่อนคนเหนือเล่นมุขตอนนั้นขำกันสุดๆ นึกออกเลยเอามาถามพวกพี่ๆเผื่อจะขำกันบ้าง Grin
ผมมีคำถามพี่ๆคนเหนือว่า พุดทรา+อาเจียน+โลหิต หมายความว่าอะไรครับ
สำหรับคนที่ไม่ใช่คนเหนือไม่ต้องคิดครับคิดไปก็คิดไม่ออก Huh

บ่าตันฮากเลือด แปลว่า ไม่ทันกิน มั้งครับ  ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2009, 12:55:46 PM โดย dunk » บันทึกการเข้า

sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #4392 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:52:54 PM »

เรื่องลดเสียง  ลองเอาโฟมแผ่น  กล้ายๆกับที่ทำรองเท้าแตะดูสิครับน่าจะได้  เดี๋ยวนี้มีขายเยอะ  เอามาแปะกับแบ๊คสต๊อบหลังเอากาวยางติดก็ได้  ผมมีกล่องเหล็กตอนนี้นซื้อแถว หลังวังแต่ตอนนี้ปืนสั้นส่งไปซ่อมแล้ว เลยไม่มีอะไรจะลอง  แต่แผ่นโฟมกับปืนอัดลมนี่น่าจะได้ มีหลายความหนา เนื้อไม่แน่น  แต่หนาหน่อยก็น่าจะดี  เคยซื้อได้หนาถึงสามนิ้ว  แต่อย่าเอาแบบเนื้อแน่นนัก  ตอนเอามาเป็นเป้าธนูเวลาถอนออกมาเนื้อมันก็เป็นรอยลูกนิดๆ  กับปืนลมก็น่าจะไม่กระดอน  น่าจะฝังตัวได้
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #4393 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 02:34:52 PM »

เอากล้อง Zos 6-24x50 ที่พี่TrophyX กรุณาสั่งให้ มาให้ดูกันครับ

กล่อง

เปิดกล่องออกมา

ใส่ตัววงล้อปรับโฟกัส

ขากล้อง ดูบึกบึนมาก

เทียบกับ Bushnell Elite 3200 5-15x40

ภาพ เส้นเล็ง Elite 3200

ภาพ เส้นเล็ง Zos

โดยรวมแล้ว คุ้มกับราคาครับ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #4394 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 03:57:25 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ไอเดียทำกล้อง ไหว้
พุดทรา=บ่าตัน
อาเจียน=ฮาก
โลหิต=เลือด
ครับ
ผมไม่ใช้คนเหนือนะครับแบบว่า กินข้าวเหนียวแล้วอืดท้อง Grin Grin

เอากล้อง Zos 6-24x50 ที่พี่TrophyX กรุณาสั่งให้ มาให้ดูกันครับ

พี่เอากล้องมาจากไหนครับ Huh
ทำไม่เหมือนกับของผมเด๊ะเลย Grin
ยังกับว่ามาจาดที่เดียวกัน น้ำลายหก
เสียดายของผมติดฮู้ดไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2009, 04:02:02 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 290 291 292 [293] 294 295 296 ... 807
  พิมพ์