๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:40:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 241 242 243 [244] 245 246 247 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3982821 ครั้ง)
karh
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #3645 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 12:03:15 PM »

diana m54 airking   กับ ฮัทซาน  AT44w-10    ช่วยแนะนำหน่อยครับ ติดกล้องยิงนกพิราบตัวไหนนิ่งและแม่นกว่า
พาดยิงในรถปิกอัพครับ
diana m54 airkingได้ความเร็วเท่าไร

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ พอดีมีทั้ง 2 กระบอก สำหรับ  diana m54 airking เบอร์ 2 เคยวัดความเร็วได้ 780 ฟุต/วินาที  ส่วน ฮัทซาน  AT44w-10
เบอร์ 2 เหมือนกัน ได้ความเร็ว 930 ฟุต/วินาทีครับ  ถ้าติดกล้องยิงนกพิราบ ฮัทซาน  AT44w-10 แรงกว่า นิ่มนวลกว่า ความแม่นยำพอกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2009, 12:08:12 PM โดย karh » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3646 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 12:04:48 PM »

diana m54 airking   กับ ฮัทซาน  AT44w-10    ช่วยแนะนำหน่อยครับ ติดกล้องยิงนกพิราบตัวไหนนิ่งและแม่นกว่า
diana m54 airkingได้ความเร็วเท่าไร

ขอบคุณครับ

ชอบแบบสะดวก มีแค่ปืนและกระสุนก็ยิงได้แล้ว เอา แอร์คิง ครับ แต่รู้สึกว่าจะแพงกว่ามาก(มือสอง 45,000 บาท ของใหม่ ยังไม่ทราบ)

ถ้าชอบแบบราคาถูกกว่า (32,000 บาท) แต่อุปกรณ์เยอะ ยุ่งยากเล็กน้อย แต่ไม่เหนื่อยแรง ยิงได้ทั้งวัน เอามาปรับความแรงลงอีกก็ยิงแม่นพอกัน เลือก แฮทซาน  ครับ

Diana m54 airkingได้ความเร็วมากกว่า 1,000 ft/s (320 เมตร/วินาที) สำหรับขนาด .22 ครับ
ส่วนขนาด .177 ความเร็วมากกว่า 1,100 ft/s

* rws54trans.gif (19.62 KB, 730x162 - ดู 4116 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2009, 12:18:45 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3647 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 12:10:38 PM »

เห็นกระทู้ปืนอัดลมคึกคักแบบนี้สงสัยร้านค้าปืนคงหันมานำเข้าปืนอัดลมอีกหลายร้านแน่ เพราะกำไรงามครับเฉพาะล๊อตนี้ก็ได้หลายเงิน ร้านอยู่ได้ทั้งปีโดยไม่ต้องขายปืนดินขับ แต่ปืนอัดลมเดี๋ยวนี้คุณภาพและประสิทธิภาพเยี่ยม การฝึกซ้อมไม่ต้องไปสนาม หากท่านที่นิยมปืนดินขับได้สัมผัสคงหลงสเน่ห์แน่ ๆ นึกแล้วก็เสียดายที่ไม่ได้ร่วมจอง s410 ไม่นึกว่าป.3 กระบอกที่รับจากคุณ NOK จะออกเร็ว ถ้ารู้คงร่วมวงด้วยแล้ว ยอมนอนข้างบ่อที่ซ้อมยิงปืนซัก 7 วัน(เพราะเมียคงไม่ให้เข้าบ้านแน่ Grin)

คุณสำราญ ก็รอโครงการต่อไปซิครับ ปีหน้ามีแน่ๆ  แต่ผมคงจะเอาแบบปืนแข่งขัน Field Target มาไว้ให้ลูกสาวหัดยิงครับ
POM_PHIMAI
มีฝีมืออย่างเดียวยังไม่พอ!
Jr. Member
**

คะแนน 1

ต้องทำดีเพื่อประเทศชาติ

« ตอบ #3648 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 12:41:35 PM »

ขอบคุณมากครับ ป.3 ออกคงได้ไปหามาสอยนกพิราบ
กล้องติดปืนคงต้องหามาพร้อมกัน  แต่ยังไม่รู้ว่าจะเอาราคาแพงแค่ไหน ปืนตกลงจะเอาฮัทซานเพราะเงียบและถูกครับ
อีกอย่างครับ ลูกแต่ละชนิดราคาเท่าไรครับ เบอร์ 2
POM_PHIMAI
มีฝีมืออย่างเดียวยังไม่พอ!
Jr. Member
**

คะแนน 1

ต้องทำดีเพื่อประเทศชาติ

« ตอบ #3649 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 12:42:06 PM »

ขอบคุณมากครับ ป.3 ออกคงได้ไปหามาสอยนกพิราบ
กล้องติดปืนคงต้องหามาพร้อมกัน  แต่ยังไม่รู้ว่าจะเอาราคาแพงแค่ไหน ปืนตกลงจะเอาฮัทซานเพราะเงียบและถูกครับ
อีกอย่างครับ ลูกแต่ละชนิดราคาเท่าไรครับ เบอร์ 2
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3650 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 01:06:14 PM »

กล้องติดปืนคงต้องหามาพร้อมกัน  แต่ยังไม่รู้ว่าจะเอาราคาแพงแค่ไหน ปืนตกลงจะเอาฮัทซานเพราะเงียบและถูกครับ

หยุดก่อนท่าน!!!  ตกใจผมว่าพี่เข้าใจอะไรผิดไปอย่างแรงเลยนะขอรับ ฮัตซานทั้งเบอร์ 1 และ 2 ความดังของเสียงนี่พอๆกับ .22lr เลยนะครับถ้าดังขนาดนั้นพี่ยังบอกว่าเงียบ ก็แสดงว่าคงเอาไปยิงตามสวน ท้องไร่ท้องนาที่มีบริเวณพื้นที่โล่งกว้าง แบบนั้นก็เหมาะครับ แต่ต้องยอมรับว่า ถ้าพี่เอาความดังเสียงของเจ้า เดียน่าm54 airking ซึ่งเป็นปืนลมสปริงมาเทียบกับ ฮัตซานที่เป็นปืนลมอัดอากาศแบบPCP ก็ต้องยอมรับครับว่าเสียงของฮัตซานเบากว่าจริงๆครับ

เห็นมีมือใหม่หลายคนอยากที่จะได้ปืนรุ่นนี้  ถ้าอย่างนั้นลองมาลงชื่อเพื่อตรวจจำนวนที่มีความต้องการว่ายังมีอีกกี่คนที่ต้องการ  เพื่อจะได้ตรวจดูว่า  ปริมาณพอที่จะขอโควต้าครั้งต่อไปไหมครับ  ใครมีความเห็นต่างไปจากนี้ไหมครับลองออกความคิดกันมาครับ   เพราะตอนนี้ปัจจัยได้กลับมาบางส่วนแล้วครับ
พี่ แมค  แล้วเพื่อนๆที่อยากได้ cz จะทำยังไงดีละครับ  ผมว่าอาจจะต้องลงชื่อเป็น 2 ยี่ห้อ  แล้วดูว่าอันไหนมีมากกว่าหน้าจะดีครับ 

พี่MAGNUM-60 และ พี่coko ครับ น้องว่าถ้ามีพี่ๆเพือนๆท่านใดสนใจที่อยากได้เจ้าCZ200S ผมว่าเพือเป็นการตัดปัญหายุ่งยากในการสั่งจองกับทางร้านปืน ควรจะเปลี่ยนมาจองเจ้า AirArms S200 ของอังกฤษดีกว่านะครับพี่ เพราะสเปครายละเอียดทุกอย่างนั้น เหมือนกันหมดกับเจ้า CZ200S ของประเทศเชคเลยครับ และส่วนตัวเต้ยดูคุณภาพแล้ว เจ้าAA S200 ดูดีกว่า CZอีกครับพี่ เปรียบเทียบแบบง่ายๆคือ รถโตโยต้า ที่ขายในเอเซีย แต่พอไปตีตลาดยุโรป ก็เปลี่ยนยี่ห้อเป็น LEXUS แทนครับ แล้วก็อัพเกรดคุณภาพและวัสดุที่ใช้+ราคาขึ้นไปนิดหน่อยเท่านั้นครับพี่  ไหว้

เห็นกระทู้ปืนอัดลมคึกคักแบบนี้สงสัยร้านค้าปืนคงหันมานำเข้าปืนอัดลมอีกหลายร้านแน่ เพราะกำไรงามครับเฉพาะล๊อตนี้ก็ได้หลายเงิน ร้านอยู่ได้ทั้งปีโดยไม่ต้องขายปืนดินขับ แต่ปืนอัดลมเดี๋ยวนี้คุณภาพและประสิทธิภาพเยี่ยม การฝึกซ้อมไม่ต้องไปสนาม หากท่านที่นิยมปืนดินขับได้สัมผัสคงหลงสเน่ห์แน่ ๆ นึกแล้วก็เสียดายที่ไม่ได้ร่วมจอง s410 ไม่นึกว่าป.3 กระบอกที่รับจากคุณ NOK จะออกเร็ว ถ้ารู้คงร่วมวงด้วยแล้ว ยอมนอนข้างบ่อที่ซ้อมยิงปืนซัก 7 วัน(เพราะเมียคงไม่ให้เข้าบ้านแน่ Grin)

ไม่ต้องเสียใจไปครับพี่สำราญในกระทู้นี้ พี่น้องเรายังขยันหาปืนดีๆรุ่นใหม่ๆที่น่าสนใจมาชวนกันหมดตูดโครงการต่อๆไปอีกเพียบเลยแน่นอนครับ และน้องรับรองได้ว่ามีพี่น้องเรารอต่อแถวจองเจ้า AirArms กันอีกหลายท่านแน่ครับ เห็นมีส่งpmมาหาเต้ยหลายท่านเลยครับให้ช่วยบอกทางร้านเอกภัทรให้เพิ่มโควต้าล๊อตนี้ให้  เยี่ยม

OSK119 (๓๙๗๘๒)
c24
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3651 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 01:11:22 PM »

ขอบคุณครับ

ชอบแบบสะดวก มีแค่ปืนและกระสุนก็ยิงได้แล้ว เอา แอร์คิง ครับ แต่รู้สึกว่าจะแพงกว่ามาก(มือสอง 45,000 บาท ของใหม่ ยังไม่ทราบ)

ถ้าชอบแบบราคาถูกกว่า (32,000 บาท) แต่อุปกรณ์เยอะ ยุ่งยากเล็กน้อย แต่ไม่เหนื่อยแรง ยิงได้ทั้งวัน เอามาปรับความแรงลงอีกก็ยิงแม่นพอกัน เลือก แฮทซาน  ครับ

Diana m54 airkingได้ความเร็วมากกว่า 1,000 ft/s (320 เมตร/วินาที) สำหรับขนาด .22 ครับ
ส่วนขนาด .177 ความเร็วมากกว่า 1,100 ft/s

Recoilless Side-Lever Air Rifles

RWS M-54 Air King Recoilless Air Rifle

to Air Guns Central

to Air Guns Online

to Air Guns 2

to Air Guns 3

Air Sports Links

Back to Home
A virtually recoilless, spring-piston air rifle seemed unachievable before the recent development of the RWS/Diana Model 54 Air King Air Rifle.

In order to achieve this performance, the RWS/Diana engineers spent many years experimenting with different anti-recoil systems until they created the Air King system. Simple yet durable, the Model 54 Air King uses a floating-type action riding on steel rails to achieve a virtually recoilless air rifle system that stands up to the pounding of the RWS 1100 fps power. Not only does this system prevent transmission of felt recoil to the shooter, it also permits the rifle to excel in the accuracy department. When these air rifles are fired, the action moves back slightly apart from the stock, absorbing the recoil, and allowing the pellet to exit the barrel before any of the spring vibration affects its travel. This system dramatically improves the accuracy potential of this magnum air rifle, making it a first class choice for either long range pest control or the precise demands of field target shooting.

The RWS M-54 side-lever cocking air rifle additional features include an adjustable trigger, fully adjustable rear sight, scope rail, Monte Carlo type stock with cheekpiece and checkering, and an automatically resetting safety. As always they come with a lifetime warranty from RWS.

Action Type:  Recoilless, Spring-piston 
Cocking:  Side-Lever, Single-stroke Cocking 
Caliber:  .177 (4.5 mm) or .22 (5.5 mm) caliber 
Velocity:  1100 fps in .177 caliber
 900 fps in .22 caliber 
Weight:  9 lbs 
Length:  43" overall, 17" barrel 
Barrel:  Rifled Steel, blue finish 
Stock:  Solid Hardwood 
Sights:  fully adjustable 
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #3652 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 01:58:26 PM »

คุณสำราญ ก็รอโครงการต่อไปซิครับ ปีหน้ามีแน่ๆ  แต่ผมคงจะเอาแบบปืนแข่งขัน Field Target มาไว้ให้ลูกสาวหัดยิงครับ

ไม่ต้องเสียใจไปครับพี่สำราญในกระทู้นี้ พี่น้องเรายังขยันหาปืนดีๆรุ่นใหม่ๆที่น่าสนใจมาชวนกันหมดตูดโครงการต่อๆไปอีกเพียบเลยแน่นอนครับ และน้องรับรองได้ว่ามีพี่น้องเรารอต่อแถวจองเจ้า AirArms กันอีกหลายท่านแน่ครับ เห็นมีส่งpmมาหาเต้ยหลายท่านเลยครับให้ช่วยบอกทางร้านเอกภัทรให้เพิ่มโควต้าล๊อตนี้ให้ 

คงเป็นตามนี้แหละครับอย่างน้อยก็ไม่ต้องเกรงใจเจ้าหน้าที่ทะเบียนที่ต้องขอ ป.3 ใกล้กันเกินไป อีกอย่างต้องตั้งงบลับเพื่อรอโครงการต่อไปครับ เมื่อวานหลังจากวิ่งออกกำลังกายเสร็จก็เดินสำรวจสถานที่เพื่อดูไว้ฝึกฝีมือแนว Field Target (หลังตึกที่ทำงาน)สถานที่ดีปลอดภัยกำลังคิดหาวิธีขออนุญาตเจ้าหน้าที่ผู้ดูแลหากเขาตกลงจะได้เอาไว้ซ้อมและพบปะกับเพื่อน ๆ ซักเดือนละครั้งก็ยังดีครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3653 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 02:06:26 PM »

ความจริงแล้วเรื่องความเร็วกระสุน มันมีปัจจัยที่เกี่ยวข้องอีกหลายอย่างครับ  อย่างเจ้า S400/S410 Xtra FAC .22 ข้อมูลจากโรงงานแจ้งความเร็วสูงสุดที่ 970 fps พลังงานสูงสุด 30 fpe  แต่พอเอามายิงจริง ความเร็วที่ทำได้มากกว่า1,000 fps และพลังงานมากกว่า 35 fpe ด้วยกระสุน Crosman Premier 14.3 grains โดยปรับความแรงสูงสุด ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2009, 02:08:54 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #3654 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 02:08:55 PM »

พี่ๆหวัดดีครับ ลูกเบอร์1 กับเบอร์2ต่างกันยังไงครับ และลูกหัวโดม หัวตัด หัวแหลม ลักษณะการใช้งานแตกต่างกันอย่างไรครับ
(มือใหม่ขอความรู้ครับ) ไหว้

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3655 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 02:57:48 PM »

พี่ๆหวัดดีครับ ลูกเบอร์1 กับเบอร์2ต่างกันยังไงครับ และลูกหัวโดม หัวตัด หัวแหลม ลักษณะการใช้งานแตกต่างกันอย่างไรครับ
(มือใหม่ขอความรู้ครับ) ไหว้

ตามปัญญาอันน้อยนิดของผม เอาแบบง่ายๆ สั้นๆ
ลูกเบอร์  1  มีขนาดเส้นผ่าศูนย์หัวกระสุน .177 inch or 4.5 mm มีน้ำหนักเบากว่า แต่ให้ความเร็วที่มากกว่า
ลูกเบอร์  2  มีขนาดเส้นผ่าศูนย์หัวกระสุน .22   inch or 5.5 mm มีน้ำหนักมากกว่า และให้ความเร็วที่ต่ำกว่า

ลูกเบอร์ 1  มักนิยมนำมาใช้ยิงแข่งขันมากกว่านำมาล่าสัตว์  เพราะพลังงานมีน้อยยิงแล้วกลับไปตายรัง
ลูกเบอร์ 2  นิยมนำมาใช้ยิงสัตว์รบกวน มากกว่านำมายิงแข่งขัน เพราะความแรงมากกว่าโดนกระสุนแล้วไปไม่รอดร่วงทุกที 

ลูกหัวโดม ยิงได้แม่นยำที่สุด ไกลที่สุด ใช้งานได้ครอบคลุมมากที่สุด ทั้งยิงเป้า ยิงกระป๋องและล่าสัตว์  เหมาะกับปืนแรงสูงที่ยิงในระยะ 25 หลาขึ้นไป

ลูกหัวตัด เป็นลูกกระสุนที่มหัศจรรย์สำหรับการยิงเป้า เพราะตัดกระดาษได้ตรงดี อ่านคะแนนได้ง่าย ออกแบบมาสำหรับระยะยิงไม่เกิน 20 หลาและน้อยกว่า ไม่เหมาะกับระยะไกล สามารถใช้ล่าสัตว์เล็กในระยะยิงใกล้ๆ

ลูกหัวแหลม  เหมาะกับการล่าสัตว์ เพราะหัวที่แหลมสามารถทะลทะลวงได้ดี  แต่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับปืนแรงสูง  มันใช้ได้ดีสำหรับปืนแรงต่ำไปจนถึงปานกลาง ใช้ยิงระยะไกลได้ดีพอสมควร

ลูกหัวรู เป็นกระสุนที่ดีมากสำหรับล่าสัตว์เพราะหัวกระสุนจะบานขยายออกเมื่อกระทบเป้าหมาย แต่หัวที่มีรูมักจะต้านอากาศและทำให้กลุ่มกระสุนบานขยายได้ที่ระยะยิงไกลขึ้น

* cppremier.jpg (32.87 KB, 396x306 - ดู 2031 ครั้ง.)

* rphobby.jpg (26.29 KB, 396x306 - ดู 1875 ครั้ง.)

* rpsuperpoint.jpg (26.99 KB, 396x306 - ดู 1858 ครั้ง.)

* rpsuperhpt.jpg (29.26 KB, 396x306 - ดู 1865 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2009, 03:02:37 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #3656 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 03:49:53 PM »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกมากเลยครับ ผมพึงเข้ามาเจอกระทู้นี้บอกตรงๆว่าตรงใจมาก ได้รู้ว่ามีคนอีกกลุ่มที่ชอบปืนอัดลมลูกตะกั่วเหมือนกัน ผมฝันอยากได้อยากเล่นมาตั้งแต่เด็ก แต่ก็เก็บความอยากไว้เพราะไม่รู้จะไปหาชมลมหรือ ข้อมูลที่ไหน ผมพยายามอ่านไปหน้าก่อนๆ อ่านไปก็เพลินดีครับ ได้รู้เกี่ยวกับปืนอัดลมเพิ่มขึ้น  (อู้งานอ่านครับ) ขอสะสมทุนอีกซักเล็กน้อยจะขอเข้าร่วมกล่มกับพี่ๆด้วยครัว ว่าแต่ปืนดีๆราคาซักไม่เกิน2หมื่นนี่พี่ๆพอแนะนำรุ่นไหนดีครับ ของพวกพี่เล่นกัน 4-5หมืน ไอ้ผมมันเบี้ยน้อยหอยน้อยก็ได้แต่มาเปิดwebดูพี่ๆทดลองปืนกัน
ขอบคุณอีกครั้งครับ ไหว้

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
mk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #3657 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 05:11:24 PM »

ไว้ดูเล่นๆฆ่าเวลาครับ.... Grin

Tank Shootout

------------------------------       ( เดินทางสายกลาง)       ------------------------------
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3658 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 05:38:48 PM »

ทำไม 2 นัดแรกถึงยิงถังดำน้ำไม่เข้า
น่าจะเป็นเพราะใช้หัวกระสุนน้ำหนักน้อย
แม้ว่ากระสุนน้ำหนักน้อยจะวิ่งเร็วกว่าก็ตาม
แต่มันก็ไม่มีพลังงานสะสมในตัวมันเองมากพอ
ที่จะเจาะถังดำน้ำได้
mk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #3659 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 06:03:15 PM »

ทำไม 2 นัดแรกถึงยิงถังดำน้ำไม่เข้า
น่าจะเป็นเพราะใช้หัวกระสุนน้ำหนักน้อย
แม้ว่ากระสุนน้ำหนักน้อยจะวิ่งเร็วกว่าก็ตาม
แต่มันก็ไม่มีพลังงานสะสมในตัวมันเองมากพอ
ที่จะเจาะถังดำน้ำได้

พี่ sitta ว่าบริเวณส่วนโค้งของถังมับางกว่าด้านข้างถังหรือเปล่าครับ....... Huh

------------------------------       ( เดินทางสายกลาง)       ------------------------------
หน้า: 1 ... 241 242 243 [244] 245 246 247 ... 807
  พิมพ์