๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:29:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 232 233 234 [235] 236 237 238 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4027205 ครั้ง)
karh
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #3510 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 08:05:18 AM »

สำหรับกล้องที่จะใช้กับ AirArms S410 ที่สั่งจองไว้ ผมคิดว่าจะใช้ติดกับกล้องตัวนี้เพราะมีอยู่แล้วแต่คงจะยิงได้ระยะไกลหน่อยครับเพราะปรับโฟกัสใกล้มากไม่ได้ครับ
-Leupold VX-3 Long Range
-Target Rifle Scope 30mm Tube
-6.5-20x 50mm
-Side Focus
-Varmint Hunters Reticle Matte

* 385764.jpg (28.39 KB, 500x375 - ดู 2202 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2009, 08:38:17 AM โดย karh » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3511 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 10:09:58 AM »

สำหรับกล้องที่จะใช้กับ AirArms S410 ที่สั่งจองไว้ ผมคิดว่าจะใช้ติดกับกล้องตัวนี้เพราะมีอยู่แล้วแต่คงจะยิงได้ระยะไกลหน่อยครับเพราะปรับโฟกัสใกล้มากไม่ได้ครับ
-Side Focus
-Varmint Hunters Reticle Matte

ใครๆ ก็คงอยากได้ตัวนี้กันทั้งนั้นครับ แต่มันขาดปัจจัย เลยต้องหันไปใช้ตัวอื่น
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3512 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 10:12:34 AM »

ผมคิดว่าใช้ถังดำน้ำจะเหมาะสมและปลอดภัยที่สุดครับ และควรใช้ขนาดมาตรฐานเพราะถ้ามีขนาดเล็กเกินไปแม้ว่าจะนำไปที่ต่างๆสะดวกแต่ก็จะต้องเติมลมบ่อยๆ และถ้าต้องการราคาที่ไม่แพงลองสอบถามบริษัทที่ทำทัวร์ดำน้ำขอซื้อถังเก่าที่ยังสภาพดีๆ มาใช้ก็ได้ครับ ราคาจะถูกลงมากและการใช้งานกับปืนอัดลมแบบเราก็ไม่สมบุกสมบันเหมือนใช้ดำน้ำ เพียงแต่เมื่อซื้อมาแล้วลองไปให้ที่ร้านขายอุปกรณ์ดำน้ำนำไปทดสอบแรงดันเพื่อความปลอดภัยอีกครั้งก่อน พอดีผมทำงานเกี่ยวกับการท่องเที่ยวทางทะเลและต้องติดต่อกับบริษัทที่ทำทัวร์ดำน้ำอยู่ก็เลยให้เขาช่วยหาถังดำน้ำเก่าที่ยังมีสภาพดีให้ ก็เลยได้มาหนึ่งใบในราคา 500 บาทครับ อีกอย่างครับ เครื่องคอมเพรสเซอร์สำหรับอัดอากาศที่ใช้ดำน้ำจะมีตัวกรองความชื้นทำให้อากาศที่อัดเข้าไปแห้งมาก เวลาใช้ดำน้ำจะหายใจเอาอากาศเข้าทางปากทำให้คอแห้ง แต่เมื่อใช้กับปืนอัดลมจะมีผลดีทำให้ภายในระบบของปืนไม่มีความชื้นในอากาศเข้าไปครับ

หามาให้ซักใบจะได้ไหมครับ  อยากได้ของดีราคาถูกเหมือนกันครับ
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3513 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 10:51:13 AM »

-Side Focus

โอแม่เจ้า กล้องตัวนี้Leupold VX-3 ราคาเกือบเท่าเจ้าAA S410แล้วใช่มั้ยครับพี่karh แต่เรื่องคุณภาพไม่ต้องพูดกันให้มากเลยครับ แหะๆได้แต่น้ำลายไหล ปัจจัยไม่พอ หัวเราะร่าน้ำตาริน

OSK119 (๓๙๗๘๒)
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #3514 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:21:10 AM »

เรื่องถังอากาศผมเคยคุยกับเจ้าหน้าที่ดับเพลิงครับ มีถังที่เขาปลดระวางแล้วแต่เป็นถังเล็ก ทนแรงดันได้ถึง 300 บาร์(ที่เขาแทงจำหน่ายจากทะเบียนคุรุภัณฑ์) ถ้านำมาใช้กับงานสนามน่าจะเหมาะมากครับ น้ำหนักเบา อีกประการเรานำมาใช้ที่แรงดัน 200 บาร์ตำกว่าที่ดับเพลิงใช้ 100 บาร์ น่าจะปลอดภัยราคาคงไม่กี่ร้อย ถ้าจะให้ปลอดภัยก็เปลี่ยนวาวว์ใหม่ครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3515 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:32:22 AM »

แค่ตัวนี้ก็พอแล้วน้องเต้ย   แค่นี้ก็น้ำลายหกเหมือนกัน

* Viper-8-32x60-IR-SCB.gif (127.89 KB, 800x243 - ดู 2013 ครั้ง.)
พลอยอันดา
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3516 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:43:23 AM »

test
พลอยอันดา
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3517 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 12:58:42 PM »

ใครพอจะทราบร้านทำด้ามปืนสากลบ้างครับ
พลอยอันดา
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3518 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 01:04:52 PM »

ใครพอจะทราบร้านทำด้ามปืนสากลบ้างครับ ขอเบอร์โทรด้วย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3519 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 01:08:01 PM »

เคยเห็นกล้องเล็งแบบโฟกัสอัตโนมัติบ้างหรือเปล่าครับ มันแพงมากไหม
ผมเคยใช้กล้องส่องทางไกลของนิคอน ตอนนั้นใช้คำเรียกว่า infocus
มันให้โฟกัสชัดทุกระยะที่เรามองดูภาพในเลนส์ ราคาก็ประมาณสองเท่า
ของเงินเดือนปริญญาตรีในตอนนั้น ปี พ.ศ. 2532

น่าจะเป็นข้อแรกที่ต้องคำนึง หากมีโอกาสซื้อกล้องเล็งสำหรับปืนอัดลม
มันโฟกัสที่ระยะ 10 เมตร ได้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ก็มองผ่าน ๆ ไปก่อน
อย่าลืมว่ามันคือปืนลม ระยะยิงมันไม่เกิน 50 เมตรหรอกครับ ส่วนใหญ่
ในชีวิตมันคงจะได้ยิงระยะ 10 เมตร ถึง 30 เมตรเป็นอย่างมาก
ถ้าไม่เชื่อใครที่มีปืนลมลองนึกย้อนหลังว่าตัวเองชอบยิงระยะใด
ผมเองชอบยิงระยะ 15-30 เมตรมากที่สุด ต่อให้มันมีความสามารถยิงได้ไกล
เป็นร้อยเมตร มีก็เพียงอาจจะมีบางโอกาสในชีวิตเท่านั้น ส่วนชีวิตประจำวัน
ผมก็คงไม่ใช้ตรงนั้นแน่  ผมถูกใจ airarm ตรงที่มันปรับแรงดันลมเบาได้
ไอ้เบาสุดก็คงพอ ๆ กับ hw97k ละมั๊งครับ ก็เห็นว่าเบาสุดก็ 12 ft/lbs
ดังนั้นมันจึงน่าจะใช้ยิงในระยะ 15 - 35 เมตรได้เป็นอย่างดี
ส่วนโหมดแรงสูง ผมคิดว่าอาจได้ใช้ในกรณีลมอ่อนมากแล้วก็อาจ
ใช้วิธีปรับให้แรงสุดเพื่อให้กระสุนมีความเร็วมากขึ้น ซึ่งมันอาจจะ
ยิงได้มากกว่า 80 นัดก็เป็นได้

การปรับโหมดแรงสุดตอนอัดลมเต็ม 200 บาร์ ผมเข็ดแล้วที่
ต้องมานั่งยอง ๆ ผสมปูนแล้วเอาไปฉาบตามรั้วบ้าน หรือยิงเป้าทีนึง
เสียงดังยังกะร้านตีเหล็ก ยิงนกพิราบทีนึงก็ไม่รู้ว่ากระสุนจะทะลุ
ไปไกลแค่ไหน แต่อาจมีประโยชน์ในคราวที่จำเป็นเช่นไปบ่อปลา
ไล่ยิงนกกระยางที่มาจับปลากิน ถ้าเป็นปืน cz200s คงทำได้แค่ยิงเป้า
ก็นับว่า airarm เป็นปืนอเนกประสงค์ที่ดีมากกระบอกหนึ่ง

การที่จะเอาเงินหลักหมื่นหรือหลายหมื่นมาทับอยู่บนปืนอัดลมก็
นานาจิตตังครับ สำหรับผมคิดว่าไม่คุ้มค่าเท่าไหร่ ไม่คุ้มกับภาระกิจ
ถ้ารวยก็ไม่ว่ากัน แต่ถ้าอยากใช้เงินให้คุ้มค่าก็ขอให้หยุดคิดสักนิด

สำหรับผมเองก็ใช้ของดีมาตลอดชีวิต ของดีที่มันเหมาะกับความสามารถ
ในการจ่ายของผมเอง ตัวอย่างการใช้เงินของผมขอเอาเรื่องเกี่ยวกับรถ
มาเป็นตัวอย่าง เช่น  ผ้าเบรค น้ำมันเบรค ยางรถ  แบตเตอรรี่ หลอดไฟ
ศูนย์ล้อ ช่วงล่าง หรืออะไรก็ได้ที่มันเกี่ยวกับความปลอดภัย ผมก็จะเลือก
เกรดที่ดีกว่าเกรดมาตราฐาน  ไว้ก่อน  แต่ถ้าเป็นพวก เบาะหนัง วิทยุ  
สปอร์ทไลท์  รถบุบ สีถลอก ตกแต่ง ผมไม่เคยใส่ใจเลยครับ

รถโดเรม่อนที่ขายไปเมื่อห้าปีก่อนคนซื้อก็ไม่รู้ตัวว่าได้ช่วงล่าง TRD
พร้อมบูชยูรีเทนกลึงใช้เอง ผมเองก็ไม่บอกปล่อยให้เขาได้ของดีราคาถูกไป
เพื่อนที่ทำงานเวลายืมรถคันนั้นไปขี่ก็จะบอกว่ามันแปลกๆ  หนึบ ๆ นุ่มๆ แน่นๆ
ยังไงไม่รู้ เวลาวิ่งผ่านถนนเป็นคลื่นมันก็ไม่ส่าย

ดังนั้นผมซื้อปืน ผมก็มักจะเลือกปืนดีไว้ก่อน ส่วนกล้องเอาแบบสัปประรังเคใส่เข้าไป
ก็ไม่เห็นแปลก เปลี่ยนกล้องเปลี่ยนง่ายจะตายไป แต่ถ้าเปลียนปืนมันเดินเรื่องนานกว่าเยอะ

ถ้าเลือกกล้องเล็งดี ๆ กับขากล้องดี ๆ ผมจะเลือกขากล้องก่อน เพราะอะไร เคยได้ยิน
คำพูดทำนองว่า พื้นฐานไม่ดีก็ไปไม่ได้ไกล หรือเปล่าครับ   ผมก็เลยคิดว่าเราควรต้อง
ได้ปืนดีมาก่อน แล้วหากจะติดกล้องที่ดีๆ  ก็ต้องมีฐานกล้องที่ดี ๆ เสียก่อน
ตรงนี้ส่วนใหญ่มักมองข้ามกันไปเน้นกล้องเล็งราคาแพง ต่อให้กล้องดีแค่ใหน
ก็ตามถ้าฐานกล้องไม่ดี กล้องก็ทำหน้าที่ไม่ได้ดีตามกันไป ถ้าคิดอย่างนี้ก็แสดงว่า
คิดเตลิดไปไกลแล้ว และผมเองก็เคยคิดแบบนี้ด้วยเหมือนกัน เพราะหลงนึก
ไปว่ากำลังจะซื้อไรเฟิลยิงระยะไกล  บ่อยครั้งผมจะหยุดและบอกกับตัวเอง
พูดกับตัวเองตลอดว่า มันเป็นแค่ปืนอัดลม ไม่ใช่ปืนยิงระยะไกล

ผมจึงอยากได้กล้องเล็งแบบโฟกัสใกล้ที่สุดระยะ 10 เมตรและราคาไม่แพงครับ
ผมจะท่องไว้ ผมอยากได้กล้องเล็งแบบโฟกัสระยะ 10 เมตรและไม่แพง

ก็ไม่มีอะไรครับ เพียงแค่กระตุกชายเสื้อ ดึง ๆ กันไว้ เกรงจะได้จ่ายบานปลาย
ผมกล้ารับรองครับว่ากล้องราคาไม่เกินห้าพันบาท สามารถรับใช้เราในภาระกิจ
สำหรับปืนอัดลมได้เป็นอย่างดี  งานของเราไม่ได้เอาไปแข่งใช่หรือเปล่าหละ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3520 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 01:50:43 PM »

เรื่องกล้องติดปืนผมก็คิดแบบเดียวกับคุณสิทธา คือราคาไม่ควรจะแพงเกินไป ขอแค่มันโฟกัสที่ระยะใกล้ๆ ได้ดีก็พอแล้ว ไอ้ราคาไม่เกิน 2,000 บาทมันก็ใช้ดีเหมือนกัน ผมจึงอยากลองเจ้า ZOS 10-40x60 E-SF ที่ราคาไม่เกิน 6,000 บาท  ว่ามันคุ้มค่าสมราคาหรือไม่  ก็ตามที่เล่ามามันผลิตจากจีนเหมือนกันหมด  แล้วต่อไปถ้ามีเงินเหลือใช้ค่อยซื้อกล้องที่ใสๆ ไว้ส่องดูผิวดวงจันทร์ต่อไป

เมื่อวานกลับจากเข้ารับการอบรมคอมพิวเตอร์ มาถึงบ้านก็อยากลองเอากล้อง Clone from China  Leupold Mark 4 M1 3.5-10x50 มาติดกับเจ้า Crosman Quest800X ที่ยืมมาจากเพื่อน แต่เดิมกล้องตัวนี้มันติดอยู่กับปืนลูกกรดซีแซด เมื่อถอดออกมาก็เอามาติดกับปืนลมขันปรับอย่างดีแล้วเอามายิงทดสอบดู ขากล้องไม่มีตัวล็อคสมอเหมือนกับ CenterPoint ตัวที่ติดมากับปืนลม พอยิงไปๆ ผมสังเกตเห็นว่ากลุ่มกระสุนมันต่ำลงเรื่อยๆ  ทีแรกคิดว่ากล้องมันเคลื่อนแต่ไม่ได้ปรับ พอยิงเสร็จมาดูที่ขากล้อง โอ้โห ขากล้องถอยมาจนสุดรางติดกล้องมาชนกับส่วนท้ายสุดของรางที่มีดกัดเอาไว้แต่กัดไม่ตลอด ผมก็เลยจัดการขันสกรูให้แน่นแล้วทดสอบยิงอีกครั้ง ปรากฏว่ากล้องไม่ได้เคลื่อนแต่ประการใด เจ้า Crosman Quest800X มันถีบหนักกว่าปืนซีแซด .22 LR จนขากล้องถอยมาเป็นระยะทาง 1.5 เซนติเมตรจนไม่สามารถถอยต่อไปได้ กล้องไม่ได้เคลื่อน  แต่ขากล้องมันไม่มีที่ล็อคสมอครับ  เพราะฉนั้นขากล้องมันจึงมีความสำคัญต่อความมั่นคงของกล้อง

และขอแนะนำ SportMatch  30 mm High Ring   made in U.K. ราคาคู่ละ 1,5xx บาท  ที่ ม. ฮะกีมี่
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3521 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 03:24:32 PM »

แค่ตัวนี้ก็พอแล้วน้องเต้ย   แค่นี้ก็น้ำลายหกเหมือนกัน

แหะๆ น้ำลายหกตัวนี้ที่ฝันถึงเลยจ๊ะ เฝ้ารอวันที่จะได้ไปสู่ขอน้องเค้าอยู่เลยครับพี่ทศพล หลงรัก ตัวนี้ปรับโฟกัสต่ำสุดที่ 10 หลาใช้กับปืนลมได้สบายมากขอรับ

เรื่องกล้องติดปืนผมก็คิดแบบเดียวกับคุณสิทธา คือราคาไม่ควรจะแพงเกินไป ขอแค่มันโฟกัสที่ระยะใกล้ๆ ได้ดีก็พอแล้ว ไอ้ราคาไม่เกิน 2,000 บาทมันก็ใช้ดีเหมือนกัน ผมจึงอยากลองเจ้า ZOS 10-40x60 E-SF ที่ราคาไม่เกิน 6,000 บาท  ว่ามันคุ้มค่าสมราคาหรือไม่  ก็ตามที่เล่ามามันผลิตจากจีนเหมือนกันหมด  แล้วต่อไปถ้ามีเงินเหลือใช้ค่อยซื้อกล้องที่ใสๆ ไว้ส่องดูผิวดวงจันทร์ต่อไป

เมื่อวานกลับจากเข้ารับการอบรมคอมพิวเตอร์ มาถึงบ้านก็อยากลองเอากล้อง Clone from China  Leupold Mark 4 M1 3.5-10x50 มาติดกับเจ้า Crosman Quest800X ที่ยืมมาจากเพื่อน แต่เดิมกล้องตัวนี้มันติดอยู่กับปืนลูกกรดซีแซด เมื่อถอดออกมาก็เอามาติดกับปืนลมขันปรับอย่างดีแล้วเอามายิงทดสอบดู ขากล้องไม่มีตัวล็อคสมอเหมือนกับ CenterPoint ตัวที่ติดมากับปืนลม พอยิงไปๆ ผมสังเกตเห็นว่ากลุ่มกระสุนมันต่ำลงเรื่อยๆ  ทีแรกคิดว่ากล้องมันเคลื่อนแต่ไม่ได้ปรับ พอยิงเสร็จมาดูที่ขากล้อง โอ้โห ขากล้องถอยมาจนสุดรางติดกล้องมาชนกับส่วนท้ายสุดของรางที่มีดกัดเอาไว้แต่กัดไม่ตลอด ผมก็เลยจัดการขันสกรูให้แน่นแล้วทดสอบยิงอีกครั้ง ปรากฏว่ากล้องไม่ได้เคลื่อนแต่ประการใด เจ้า Crosman Quest800X มันถีบหนักกว่าปืนซีแซด .22 LR จนขากล้องถอยมาเป็นระยะทาง 1.5 เซนติเมตรจนไม่สามารถถอยต่อไปได้ กล้องไม่ได้เคลื่อน  แต่ขากล้องมันไม่มีที่ล็อคสมอครับ  เพราะฉนั้นขากล้องมันจึงมีความสำคัญต่อความมั่นคงของกล้อง

และขอแนะนำ SportMatch  30 mm High Ring   made in U.K. ราคาคู่ละ 1,5xx บาท  ที่ ม. ฮะกีมี่

เรืองขากล้องสำคัญนี่ไม่เถียงเลยครับ ถ้าเป็นปืนลมสปริง หรือ ปืนไรเฟิลดินขับ แต่สำหรับปืนอัดลมPCPที่แทบจะไร้แรงรีคอยล์เลย หรือถ้ามีก็เบากว่าแมวตด ตกใจ เต้ยว่าคงไม่ค่อยมีผลอะไรเท่าไหร่นะครับ แต่ถ้าลงทุนหากล้องดีๆมาใช้แล้ว เพิ่มตังค์อีกซักนิด จากขากล้องจีนแดง เปลี่ยนมาเป็นขากล้องอย่างดีราคา 1500 บาทก็ควรทำครับ ลงทุนครั้งเดียวได้ทั้งของดี ได้ทั้งความสบายใจเลยครับ เยี่ยม

ปล. ถ้าพี่ rt56 หรือพี่ทศพล ได้ทดลองใช้กล้องZOS 10-40x60 E-SFแล้วได้เรืองว่าอย่างไร น้องรบกวนเข้ามาเขียนวิจารณ์บอกกล่าวให้ทราบข้อมูลการใช้งานจริงกันบ้างนะครับ ขอบคุณมากคร้าบบบ ไหว้

chaiwut
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #3522 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 03:25:14 PM »

ถาม ม.ฮะ ขากล้องsportmatch 30 mm ไม่มีครับ ผมอยากได้อยู่เหมือนกัน
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #3523 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 03:28:04 PM »

ใครพอจะทราบร้านทำด้ามปืนสากลบ้างครับ ขอเบอร์โทรด้วย

พูดถึงด้ามปืนแข่งระบบสากล บ้านเราที่ได้รับการยอมรับในหมู่นักกีฬาระบบสากล ต้องของ คุณพยนต์ เท่านั้น ผมเคยใช้บริการมาหลายประเภท รวมทั้งพาน้องๆชมรมยิงปืนจุฬาไปทำมาก็หลายรอบ เบอร์โทรถ้ายังไม่เปลี่ยนก็ 022229340 ร้านอยู่แถวๆศาลเจ้าพ่อเสือ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ลองโทรถามดูครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3524 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 03:45:11 PM »

พูดถึงด้ามปืนแข่งระบบสากล บ้านเราที่ได้รับการยอมรับในหมู่นักกีฬาระบบสากล ต้องของ คุณพยนต์ เท่านั้น ผมเคยใช้บริการมาหลายประเภท รวมทั้งพาน้องๆชมรมยิงปืนจุฬาไปทำมาก็หลายรอบ เบอร์โทรถ้ายังไม่เปลี่ยนก็ 022229340 ร้านอยู่แถวๆศาลเจ้าพ่อเสือ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ลองโทรถามดูครับ

ขอขอบคุณพี่ MedCadet มากครับที่กรุณาแนะนำให้ข้อมูล พี่ๆเพือนๆหลายท่านคงได้ใช้บริการกันครับ ขออนุญาติ+1ให้ครับพี่ ไหว้

หน้า: 1 ... 232 233 234 [235] 236 237 238 ... 807
  พิมพ์