๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 06:39:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 231 232 233 [234] 235 236 237 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4029066 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #3495 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 03:26:15 PM »

เคยเห็นมาโรงงานอัดแรงดันมาให้ที่ 1500 psi หรือประมาณ 100 bar เองครับ
แต่ว่าแรงดันสูงสุดนี่ไม่ทราบจริงๆ Huh
ที่ถามไม่ใช่อะไรครับ ผมเห็นเขาขายถังออกซิเจนขนาดเล็กราคาประมาณ 2800 บาท เยาะเย้ย
ราคาถูกกว่าถังดำน้ำมากครับ  Shockedแต่ที่ไม่แน่ใจก็เรื่องการรับแรงดันของถัง Huhและ
ของแถมเล็กๆน้อยๆคือน้ำหนักที่มากกว่า ตกใจ

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3496 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 03:50:26 PM »

เคยเห็นมาโรงงานอัดแรงดันมาให้ที่ 1500 psi หรือประมาณ 100 bar เองครับ
แต่ว่าแรงดันสูงสุดนี่ไม่ทราบจริงๆ Huh
ที่ถามไม่ใช่อะไรครับ ผมเห็นเขาขายถังออกซิเจนขนาดเล็กราคาประมาณ 2800 บาท เยาะเย้ย
ราคาถูกกว่าถังดำน้ำมากครับ  Shockedแต่ที่ไม่แน่ใจก็เรื่องการรับแรงดันของถัง Huhและ
ของแถมเล็กๆน้อยๆคือน้ำหนักที่มากกว่า ตกใจ

เรื่องการรับแรงดันของถังออกซิเจนนั้น รับได้มากกว่าถังดำน้ำอยู่แล้วครับ  เพราะทำจากเหล็กที่ใช้ทำเกราะหุ้มรถถังเลยนะครับ เป็นเหล็กแผ่นปั้มขึ้นรูปไร้รอยเชื่อม หัวถังทำเกลียวเพื่อติดตั้งวาล์วหัวถัง แต่ข้อเสียคือน้ำหนักมากและบรรจุได้น้อยครับ  ถังพร้อมวาล์วราคา 3,500 บาท ประมาณนี้ครับ
rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #3497 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 04:25:08 PM »

เส้นเล็งครับ พี่ทศ

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
chart1
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #3498 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 04:51:10 PM »

ข้อมูลเกี่ยวกับการใช้งานของถังประเภทต่างๆ ที่คุณ Luzefer เคยตอบใว้
ผม Copy มาให้ดูตามข้อมูลด้านล่างครับเผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ Smiley

ถังอากาศมีหลายประเภทตามการใช้งานที่มักพบเห็นกันทั่วไป ขึ้นอยู่กันแรงดัน แบ่งคราวๆ ตัวเลขโดยประมาณ นะครับ ซึ่งสามารถตรวจดู มาตราฐานการใช้งาน วันเดือนปีที่ และ ผู้ผลิตได้ที่คอถัง ครับ
-  ถังที่ใช้ใส่ oxygen ในงานเชื่อม จะเป็นถังเหล็ก มี  working pressure W.P. ที่ 150 bar Bursting pressure (Max) 250 bar  (อัตรา 3:5)ตามCGA standard ครับ
-  ถังที่ใช้ใส่ Co2 สำหรับน้ำอัดลม จะเป็น อลุมีเนียม มี  WP ที่ 125bar  Max 207bar
-  ถังที่ใช้ใส่ แก๊สหุงต้ม จะเป็นเหล็กซะส่วนใหญ่ มี WP ที่ 17bar โดยประมาณ ครับ
-  ถังที่ใช้ใส่ อากาศหายใจในการผจญเพลิง มี WP ท่ี 300 bar ทำมาจาก Carbon Fiber
-  ถังที่ใช้ใส่ NGV ในรถยนต์  จะมี WP ท่ี 200bar ทำมาจากหลายวัสดุ ตามราคาและ นำ้หนัก ส่วนมาก เหล็ก หรือ Aluminium และ Aluminium เสริมแรงด้วย Fiber
-  ถังที่ใช้ใน การดำนำ้ ส่วนใหญ่จะเป็น อลูมิเนียม จะมี WP ท่ี 200bar  ถ้าเป็นเหล็ก WP จะอยู่ที่ 300bar
มีหลายขนาดให้เลือกใช้ ขนาดปกติที่เห็นในการดำนำ้คือ 80cuft หรือ 12 ลิตร ครับ (ของพื่จะเด็ดคือขนาด 63cuft  หรือ 9ลิตร)
    ถังอลูมิเนียมส่วนใหญ่(99%ในไทย) จะผลิตโดย 2 บริษัท Luxfer และ Catalina จาก USA (ไม่ว่าจะใช้ยี้ห้อ Scubapro หรือ Mares) 
แต่ถ้าเป็นถังเหล็ก ส่วนใหญ่ ก็ Faber จาก Italy
    ถังดำนำ้จะต้องทำการทดสอบ Hydrostatic test ทุก5ปีนับจากวันที่ทดสอบครับแรก(วันที่ผลิต) สามารถดูวันที่ผลิตได้ที่คอถังครับ
(วันหลังจะลงรูปให้ดูนะครับว่าดูตรงไหน)

วาล์ว (Valve)ส่วนใหญ่ สำหรับใช้ในถังดำนำ้จะมี fitting 2 ลักษณะครับ
-Yoke หรือ A valve หรือ Int (international) นิยมใช้ทั่วโลก ยกเว้นบางประเทศในยุโรป  99%ในไทย ทนแรงได้ที่ 200 bar มี safety burst ที่ 344bar 
- DIN standard ขนาด G 5/8 แบบที่ใช้ในยุโรปและที่พี่จะเด็ดใช้กับปืนลมมี 2 ขนาดแรงดันให้เลือกใช้ 200bar และ 300bar
ทั้ง 2 ขนาดจะ มีความลึกของเกลียวไม่เท่ากัน ป้องกันการใส่ผิดขนาดครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3499 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 06:39:52 PM »

ข้อมูลเกี่ยวกับการใช้งานของถังประเภทต่างๆ ที่คุณ Luzefer เคยตอบใว้
ผม Copy มาให้ดูตามข้อมูลด้านล่างครับเผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ Smiley

ถังอากาศมีหลายประเภทตามการใช้งานที่มักพบเห็นกันทั่วไป ขึ้นอยู่กันแรงดัน แบ่งคราวๆ ตัวเลขโดยประมาณ นะครับ ซึ่งสามารถตรวจดู มาตราฐานการใช้งาน วันเดือนปีที่ และ ผู้ผลิตได้ที่คอถัง ครับ
-  ถังที่ใช้ใส่ oxygen ในงานเชื่อม จะเป็นถังเหล็ก มี  working pressure W.P. ที่ 150 bar Bursting pressure (Max) 250 bar  (อัตรา 3:5)ตามCGA standard ครับ
-  ถังที่ใช้ใส่ Co2 สำหรับน้ำอัดลม จะเป็น อลุมีเนียม มี  WP ที่ 125bar  Max 207bar
-  ถังที่ใช้ใส่ แก๊สหุงต้ม จะเป็นเหล็กซะส่วนใหญ่ มี WP ที่ 17bar โดยประมาณ ครับ
-  ถังที่ใช้ใส่ อากาศหายใจในการผจญเพลิง มี WP ท่ี 300 bar ทำมาจาก Carbon Fiber
-  ถังที่ใช้ใส่ NGV ในรถยนต์  จะมี WP ท่ี 200bar ทำมาจากหลายวัสดุ ตามราคาและ นำ้หนัก ส่วนมาก เหล็ก หรือ Aluminium และ Aluminium เสริมแรงด้วย Fiber
-  ถังที่ใช้ใน การดำนำ้ ส่วนใหญ่จะเป็น อลูมิเนียม จะมี WP ท่ี 200bar  ถ้าเป็นเหล็ก WP จะอยู่ที่ 300bar
มีหลายขนาดให้เลือกใช้ ขนาดปกติที่เห็นในการดำนำ้คือ 80cuft หรือ 12 ลิตร ครับ (ของพื่จะเด็ดคือขนาด 63cuft  หรือ 9ลิตร)
    ถังอลูมิเนียมส่วนใหญ่(99%ในไทย) จะผลิตโดย 2 บริษัท Luxfer และ Catalina จาก USA (ไม่ว่าจะใช้ยี้ห้อ Scubapro หรือ Mares) 
แต่ถ้าเป็นถังเหล็ก ส่วนใหญ่ ก็ Faber จาก Italy
    ถังดำนำ้จะต้องทำการทดสอบ Hydrostatic test ทุก5ปีนับจากวันที่ทดสอบครับแรก(วันที่ผลิต) สามารถดูวันที่ผลิตได้ที่คอถังครับ
(วันหลังจะลงรูปให้ดูนะครับว่าดูตรงไหน)

วาล์ว (Valve)ส่วนใหญ่ สำหรับใช้ในถังดำนำ้จะมี fitting 2 ลักษณะครับ
-Yoke หรือ A valve หรือ Int (international) นิยมใช้ทั่วโลก ยกเว้นบางประเทศในยุโรป  99%ในไทย ทนแรงได้ที่ 200 bar มี safety burst ที่ 344bar 
- DIN standard ขนาด G 5/8 แบบที่ใช้ในยุโรปและที่พี่จะเด็ดใช้กับปืนลมมี 2 ขนาดแรงดันให้เลือกใช้ 200bar และ 300bar
ทั้ง 2 ขนาดจะ มีความลึกของเกลียวไม่เท่ากัน ป้องกันการใส่ผิดขนาดครับ

ได้รับความรู้อีกแล้ว  ขอบคุณมากครับ
มินินนทบุรี
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3500 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 07:11:18 PM »

Wink ปืนอัดลมรุ่นไหนเจ๋งสุดครับ Cool
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3501 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 08:30:58 PM »

Wink ปืนอัดลมรุ่นไหนเจ๋งสุดครับ Cool

คำถามนี้คนที่ตอบได้คือตัวท่านเองคนเดียวเลยครับ เพราะเราเท่านั้นที่รู้ว่าความต้องการและวัตถุประสงค์ในการใช้งานคืออะไรครับ อย่างเช่นพี่ชอบล่าสัตว์ ยิงนก หนูสัตว์รบกวนต่างๆ ถ้าไปซื้อปืนแข่งขันยิงเป้ามามันก็เอาไม่อยู่ หรือถ้าต้องการยิงแข่งขันระดับสากล แต่ไปซื้อปืนยิงแรงๆสำหรับล่าสัตว์มาก็ผิดกฏแรงเกินไปแข่งไม่ได้ไปอีกครับ แต่ถ้าให้ผมแนะนำปืนล่าสัตว์ดีๆก็ต้องเป็นสุดสวยAirArms S410ในฝันของพี่ๆเพื่อนหลายท่านในตอนนี้เลยครับ แต่ถ้าเป็นปืนระดับแข่งขันนั้นผมคงต้องให้พี่ๆท่านอื่นช่วยกันแนะนำแทนครับเพราะข้าน้อยไม่เคยได้มีวาสนาเป็นเจ้าของเลยครับ แหะๆ Grin

OSK119 (๓๙๗๘๒)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #3502 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 09:17:46 PM »

รุ่นไหนเจ๋งสุดคงไม่ทราบครับแต่เท่าทีเห็นนิยมเอามาแข่งขันระดับสากลก็เห็นมีอยู่ประมาณ 4-5 ยี่ห้อครับขอเอ่ยแค่ 2 ยี่ห้อครับ 1  Anschutz 9003  2 Feinwerkbau Model 700 แต่ท่าเป็นที่รุ่นที่ผมกำลังรอที่จะเป็นเจ้าของคือเจ้า AirArms S410 ผมว่าดีที่สุดของผมแล้วละครับไม่ว่าจะเป็นยี่ห้ออะไรแพงแค่ไหนผมก็ว่าไม่ดีเท่ากับปืนที่เป็นของเราแล้วและครับ Grin ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2009, 10:57:20 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #3503 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 10:18:08 PM »

เอ Huh...แล้วถังออกซิเจนที่ใช้กันตาม รพ. สามารถนำมาใช้ได้หรือเปล่าครับ Sad
เอาแต่ถังมนะครับออกซิเจนไม่เกี่ยว ไหว้

ถังออกซิเจนที่ใช้กันตาม รพ.ใช้ได้หรือเปล่า
ถ้านำมาอัดอากาศที่ใช้สำหรับปืนลมนะ ได้ครับ แต่
1.ต้องทำการเปลียนหัวถ้งก่อนครับ
ต้องเป็นหัวแบบนี้ครับ

จะสามารถนำไปอัดได้ที่ ร้านดำน้ำ หรือ สถานีดับเพลิง
2. แต่ถังออกซิเจนที่ใช้กันตาม รพ. มีแรงอัดใช้งาน ที่ประมาณ 150 Psi เท่านั้นครับ
ถ้าเอาไปอัดที่ร้านดำน้ำ เขาไม่อัดให้ครับ แต่ถ้าอัดก็ไม่เกินนี้ครับ
3.ถังออกซิเจนที่ใช้กันตาม รพ. ส่วนมากภายในจะมีความชื้นอยู่มาก จนเกิดสนิมแล้ว
ทำให้อากาศที่อัดเข้าไปก็ไม่มีประโยชน์ เพราะยังไงก็มีความชี้นอยู่แล้ว ทำให้ปืนลมเกิดสนิมขี้นได้ครับ

ผมว่าลงทุนซื้อเป็นถ้งดำน้ำจะคุ้มกว่าครับ

ขอบคุณครับ
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #3504 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 10:22:44 PM »

ผมเคยลองสูดออกซิเจนที่ปล่อยจากถัง ก็สบายดีนะ
แต่มีคนบอกผมว่าเขาเอาไว้ใช้กับคนป่วยระวังตายนะ
ไอ้ผมเองก็ งง คนเราอยู่ได้ก็เพราะออกซิเจนไม่ใช่เหรอ
แต่คนที่บอกเขาเป็นบุรุษพยาบาล ไอ้เราก็ไม่มีความรู้ตรงนี้

มาถึงวันนี้คิดว่า ถ้าจะตายก็ตายเพราะแรงดันที่มันพุ่งออกมามากกว่า
เขาต้องมีอุปกรณ์ลดแรงดันออกซิเจนด้วย ลองได้หายใจ
ออกซิเจนในปริมาณที่มากกว่าปกติมันสดชื่น แล้วก็มาอีกราย
บอกว่าระวังสะอึกนะ  เอาอีกหละ แล้วผมจะเชื่อใครดี

แต่ที่แน่ ๆ ถ้าใส่น้ำมันใส่ผมอย่าเข้าไปใกล้มันเชียวไอ้ออกซิเจนเนี่ย
มันจะทำปฏิกิริยากับน้ำมันแล้วอาจกลายเป็นไฟลุกได้เอง
ใครพอมีความรู้ทางเคมีลองคิดให้ดูหน่อยสิว่ามันลุกเป็นไฟได้ยังไง
ออกซิเจนพอมาเจอกับน้ำมัน  มันเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า

ออกซิเจน 100% สูดแล้วสดชื้นครับพี่สิทธา ถ้าไม่เกิน 1 ชั้นบรรยากาศครับ
ถ้ามากชั้น ออกซิเจน ก็จะเป็นพิษครับพี่

ขอบคุณครับ
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #3505 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 10:26:47 PM »

Air Arms S400 Test shoot

เต้ยไปหาคลิปวิดิโอนี้มาให้ดูกันจะๆเลยครับ ว่าเจ้าAirArms S400/S410 นั้นความแม่นยำมากเหลือล้นแค่ไหนครับ แล้วโดยเฉพาะในคลิปวิดิโอนี้ AA S400 ติดกล้อง MTC Vipper เข้าไปด้วยถือว่าถูกใจผมมากเลยครับ เยี่ยม ปืนดี กล้องเล็งในฝัน ผลงานที่ออกมาเลยสุดยอดอย่างที่เห็นครับ ยิงเด็ดหัวแมลงวันได้ทุกเม็ดยิงร้อยรูเดิมตลอด และยิงตัดไพ่+ยิงเป้าเป็นลูกกระสุนปืนลมได้ยอดเยี่ยมมากเลยครับ เห็นแล้วร้อนอกร้อนใจอยากจะได้ทดสอบความสามารถของเจ้าสุดสวย AirArms S410 Xtra FAC เร็วๆใจจะขาดแล้วครับพี่น้องคร้าบบบบ หลงรัก

แม่นสุดๆๆครับ ผมยอมแล้วครับ
แต่ถ้า ไม่เกิน 35 พอสู้ๆครับ
ขอบคุณครับ
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #3506 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 10:38:38 PM »

เรื่องการรับแรงดันของถังออกซิเจนนั้น รับได้มากกว่าถังดำน้ำอยู่แล้วครับ  เพราะทำจากเหล็กที่ใช้ทำเกราะหุ้มรถถังเลยนะครับ เป็นเหล็กแผ่นปั้มขึ้นรูปไร้รอยเชื่อม หัวถังทำเกลียวเพื่อติดตั้งวาล์วหัวถัง แต่ข้อเสียคือน้ำหนักมากและบรรจุได้น้อยครับ  ถังพร้อมวาล์วราคา 3,500 บาท ประมาณนี้ครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ถังออกซิเจน ที่ใช้เชื่อมแกส รับแรงดันได้น้อยกว่าถ้งที่ใช้ไนการดำน้ำ กว่าครึ่งนะครับ
แต่ถ้าเป็นถังเหล็กที่ใช้ในการดำน้ำสมัยก่อน รับแรงได้มากกว่าถังดำน้ำอลูมิเนียมสมัยนี้ ครับ

ถ้าเป็นชุดเชื่อมแก็ส มีถังเหล็กสีเขียว ถังแก็สเล็กสีส้ม พร้อมสายและหัวเชื่อมแก็ส ทั้งชุดผมซื้อมาประมาณ2500 เมือประมาณ2ปีก่อนครับ
ถ้าจะใช้ถังเหล็กสีเขียว ต้องเปลี่ยว วาว์ลหัวถังก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ
decoded
..... ...... ...... ... .. .
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #3507 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 06:22:58 AM »

เผอิญมีทั้ง2แบบ ตีตัวอักษรไว้ชัดเจนบนถัง
1.Scuba Tank แรงดันใช้งาน 3000 Psi.
2.1 Medical Oxygen Cylinder ( Aluminum ) แรงดันใช้งาน 2015 Psi.
2.2 Medical Oxygen Cylinder ( Steel ) แรงดันใช้งาน 2015 Psi.

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #3508 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 06:32:06 AM »

เอ Huh...แล้วถังออกซิเจนที่ใช้กันตาม รพ. สามารถนำมาใช้ได้หรือเปล่าครับ Sad
เอาแต่ถังมนะครับออกซิเจนไม่เกี่ยว ไหว้

ถังออกซิเจนที่ใช้กันตาม รพ.ใช้ได้หรือเปล่า
ถ้านำมาอัดอากาศที่ใช้สำหรับปืนลมนะ ได้ครับ แต่
1.ต้องทำการเปลียนหัวถ้งก่อนครับ
ต้องเป็นหัวแบบนี้ครับ

จะสามารถนำไปอัดได้ที่ ร้านดำน้ำ หรือ สถานีดับเพลิง
2. แต่ถังออกซิเจนที่ใช้กันตาม รพ. มีแรงอัดใช้งาน ที่ประมาณ 150 Psi เท่านั้นครับ
ถ้าเอาไปอัดที่ร้านดำน้ำ เขาไม่อัดให้ครับ แต่ถ้าอัดก็ไม่เกินนี้ครับ
3.ถังออกซิเจนที่ใช้กันตาม รพ. ส่วนมากภายในจะมีความชื้นอยู่มาก จนเกิดสนิมแล้ว
ทำให้อากาศที่อัดเข้าไปก็ไม่มีประโยชน์ เพราะยังไงก็มีความชี้นอยู่แล้ว ทำให้ปืนลมเกิดสนิมขี้นได้ครับ

ผมว่าลงทุนซื้อเป็นถ้งดำน้ำจะคุ้มกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ผมขาดเงิน   อดครอบครอง   มองอย่างเดียว
แต่ก็เสียว    ถ้าที่ใช้   ไม่มาตรฐาน
ขอหนับหนุน   ให้ใช้ถัง    ดังแนะกัน
ไม่เช่นนั้น     เกิดพลาดพลั้ง    จะนั่งเซ็ง...

karh
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #3509 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 07:56:31 AM »

ผมคิดว่าใช้ถังดำน้ำจะเหมาะสมและปลอดภัยที่สุดครับ และควรใช้ขนาดมาตรฐานเพราะถ้ามีขนาดเล็กเกินไปแม้ว่าจะนำไปที่ต่างๆสะดวกแต่ก็จะต้องเติมลมบ่อยๆ และถ้าต้องการราคาที่ไม่แพงลองสอบถามบริษัทที่ทำทัวร์ดำน้ำขอซื้อถังเก่าที่ยังสภาพดีๆ มาใช้ก็ได้ครับ ราคาจะถูกลงมากและการใช้งานกับปืนอัดลมแบบเราก็ไม่สมบุกสมบันเหมือนใช้ดำน้ำ เพียงแต่เมื่อซื้อมาแล้วลองไปให้ที่ร้านขายอุปกรณ์ดำน้ำนำไปทดสอบแรงดันเพื่อความปลอดภัยอีกครั้งก่อน พอดีผมทำงานเกี่ยวกับการท่องเที่ยวทางทะเลและต้องติดต่อกับบริษัทที่ทำทัวร์ดำน้ำอยู่ก็เลยให้เขาช่วยหาถังดำน้ำเก่าที่ยังมีสภาพดีให้ ก็เลยได้มาหนึ่งใบในราคา 500 บาทครับ อีกอย่างครับ เครื่องคอมเพรสเซอร์สำหรับอัดอากาศที่ใช้ดำน้ำจะมีตัวกรองความชื้นทำให้อากาศที่อัดเข้าไปแห้งมาก เวลาใช้ดำน้ำจะหายใจเอาอากาศเข้าทางปากทำให้คอแห้ง แต่เมื่อใช้กับปืนอัดลมจะมีผลดีทำให้ภายในระบบของปืนไม่มีความชื้นในอากาศเข้าไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2009, 07:58:49 AM โดย karh » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 231 232 233 [234] 235 236 237 ... 807
  พิมพ์