๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:40:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4027388 ครั้ง)
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:09:36 PM »

ผมกำลังสนใจอยู่ครับ พี่ๆที่มีความรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ควรซื้อรุ่นไหนดี ใช้ยิงเล่นธรรมดา ราคาเบาๆ หัดยิงครับหรือคุณภาพเหมาะกับราคา  ยิงไกลได้มากน้อยแค่ไหน

ผมว่า ถ้าดูราคาเป็นหลัก hatsan เป็นปืนสปริงที่น่าใช้ ราคาหมื่นปลายๆ แต่ต้องถามเรื่องอะไหล่จากร้านปืนที่เป็นตัวแทนให้ดี ่ถ้าจ่ายแพงขึ้นอีกหน่อยเป็น สองหมื่นปลายๆ ก็จะได้ Diana-34 ซึ่งผมเคยใช้ แรงดีแม่นพอตัว และมีอะไหล่ด้วย ยิงเล่นๆ
ไม่เน้นแข่ง ราคาเหมาะสม ตามที่ท่านมองหาแหละครับ
    Wink
อ้อ..ลืมตอบเรื่องยิงไกล..ถ้า Diana-34 ผมว่า 50 เมตร นกยังต้องระวัง  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2008, 09:12:13 PM โดย ku45 » บันทึกการเข้า
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:10:31 PM »

ชอบเหมือนกันครับ ปืนอัดลม  แต่ก่อน ใช้ แฮมเมอรี่ 480(งูเหลือม) แต่ตอนนี้ มันเจ๊งไปซะแล้ว  กำลังมองหา LP1 มือสอง-สาม ราคาไม่แรงมากอยู่น่ะครับ  เอาไว้ซ้อมมือ ยามลูกปืนแพง Grin Grin

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:14:28 PM »

ตัวปืน ยังไม่คิดคิดแค่ หลอดก๊าซ ก็หลายเงินอยู่แล้วครับ...

แกสหลอด จริงๆแล้วก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ

ทางแรก ปะเหลาะร้าน swensens จะได้แกสหลอดขนาดเดียวกัน

แต่สั้นกว่าเล็กน้อยหนุนตูดหน่อยก็ใช้ได้ครับ หมดเร็วหน่อย แต่ถูกครับ

ทางที่สอง(ที่ผมเลือกใช้ สำหรับปืนยาว)ดัดแปลงให้ใช้ CO2 สำหรับเสื้อชูชีพ

ใช้หมดแล้วก็เอาไปเติมจากแกสเป๊ปซี่ สิบห้าบาทก็ยิงกันลืมครับ

Grin Grin Grin
เห็นใหม..มี Idea ดีๆอีกแล้ว..ขอบคุณมากครับ  ไหว้
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:43:33 PM »

อยากหาปืนยาวมาลองเล่นดูเหมือนกัน ไม่ทราบว่าควรเลือกแบบเบอร์หนึ่ง หรือเบอร์สองดีครับใช้ยิงเล่นที่บ้าน เล็ง Hatsan อยู่ เพิ่งไปถามมา เบอร์สองประมาณ 17K แต่ลูกราคาก็ไม่ถูกมากนัก 500 นัด ราคา 500 บาท ลูกเบอร์หนึ่งไม่ได้ถามราคา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:54:11 PM »

Diana-34 ผมว่า 50 เมตร นกยังต้องระวัง 

ต้องเผื่อเยอะหน่อยครับ.....

เรื่องลูกเบอร์ ๑ หรือ ๒  ต้องดูว่า เราต้องการอะไร ในขนาดนั้น ๆ ครับ
ลูกเบอร์ ๑ ก็ถูกกว่า ครับ แต่ ตัวปืน พอ ๆ กัน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:56:26 PM »

ทางที่สอง(ที่ผมเลือกใช้ สำหรับปืนยาว)ดัดแปลงให้ใช้ CO2 สำหรับเสื้อชูชีพ

ใช้หมดแล้วก็เอาไปเติมจากแกสเป๊ปซี่ สิบห้าบาทก็ยิงกันลืมครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:22:36 PM »

อยากหาปืนยาวมาลองเล่นดูเหมือนกัน ไม่ทราบว่าควรเลือกแบบเบอร์หนึ่ง หรือเบอร์สองดีครับใช้ยิงเล่นที่บ้าน เล็ง Hatsan อยู่ เพิ่งไปถามมา เบอร์สองประมาณ 17K แต่ลูกราคาก็ไม่ถูกมากนัก 500 นัด ราคา 500 บาท ลูกเบอร์หนึ่งไม่ได้ถามราคา
อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเราเองครับว่าจะเลือกลูกกระสุนเบอร์ 1 หรือ เบอร์ 2 แต่อาจจะเปรียบเทียบได้ว่า
กระสุนเบอร์ 1 ให้ความเร็วที่สูง มีอำนาจในการเจาะทะลุ เหมาะสำหรับ ล่าสัตว์ขนาดเล็ก เช่นนกเอี้ยง เป็นต้น ซ้อมเป้าในระยะที่ไกล 40 เมตรลงมา

กระสุนเบอร์ 2 ความเร็วต่ำ มีอำนาจในการเจาะทะลุน้อย แต่มีแรงประทะมากกว่า เหมาะสำหรับล่าสัตว์ที่ใหญ่หน่อย เช่น นกพิราบ เป็นต้น และซ้อมเป้าในระยะ 30 เมตรลงมา

ทีนี้มาตัดสินใจกันว่าจะเลือกกระสุนเบอร์ไหนดี แต่ถ้าเป็นผม ผมคงจะเลือกเบอร์ 1 เพราะเน้นซ้อมเป้ามากกว่าเวลายิงโดนกระดาษเป็นรูกลมสวยดี แต่ถ้าเป็นลูกเบอร์ 2 ยิงโดนกระดาษในระยะที่ไกลหน่อย เป้ากระดาษจะแตก
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:28:47 PM »

ขอบคุณสำหรับ Idea ใหม่ๆที่ว่านำหลอด Co2 นำไปบรรจุแก๊สแปปซี่ได้ด้วย เยี่ยมไปเลยครับ ว่าแต่ความเร็วของกระสุนจะยังคงเร็วเหมือนเดิมไหมครับ ช้ากว่าหรือเร็วกว่าหรือ ความแรงคงที่
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 11:40:05 PM »

อยากได้อยุ่เหมือนกันครับ ได้ยิงแต่ของจีนยังชอบเลย
 ปืนลมหลังวังราคาก็เท่า .22 เลยได้.22มาแทนนะครับ

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 07:19:02 AM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ...

ผมใช้ท่อแกสแบบนี้

กับวาวล์แบบนี้

ก็จะได้ท่อแกสแบบเติมได้ขนาด 60 กรัม แล้วก็กลึงหัวต่อมาตราฐานเพนท์บอลต่อท่อแกสเล็กๆเข้าไปหาห้องแกสเดิม

ใช้ได้ดีครับ หรือถ้าหาท่อแกส CO2 แบบในรูปได้(ผมยืมรูปของคุณ anuchart นะครับ)ก็จะยิ่งง่ายใหญ่

ผมว่าเรื่องท่อแกส CO2 ปรึกษาคุณ carrera น่าจะได้คำตอบที่ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2008, 07:23:53 AM โดย โซ้ยตี๋ » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 07:24:42 AM »

เล่นปืนลม ต้องทำใจครับ
แต่แก้เหงา ในระยะยาว
เป็นการออกกำลังไปในตัว....

หลอดก๊าซของผม เวลาหมุนเกลียวถูกเจาะไปแล้ว
ก็ต้องทิ้งไป น่ะครับ
เราจะใช้วิธีกักเก็บอย่างไรครับ

ราคา เท่าไหร่ ครับ 

ขอบคุณครับ  คุณ โซ้ยตี๋

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 07:36:06 AM »

pin valve ซื้อเวบเมืองนอกประมาณ 7 เหรียญครับ ผมสั่งซื้อนานมาแล้ว

แต่ผมว่าสนามเพนท์บอลน่าจะมีอะไหล่ขาย

หลอดแกส ขนาด 12 กรัม ถูกเจาะแล้วก็ต้องทิ้งครับ

แต่ถ้าใช้ขนาดใหญ่กว่านั้น อย่างที่ผมใช้อยู่เป็นขนาด 60 กรัม

เอามาดัดแปลงใส่วาวล์ได้ครับ เมื่อก่อน ท่อแกส CO2 บ้านเราหาซื้อยากมากผมเลยต้องดัดแปลง

แต่ผมว่าเดี๋ยวนี้น่าจะหาได้ง่ายขึ้น เพราะว่า bb, paintball นิยมเล่นกันมากขึ้นครับ
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 08:49:40 AM »

อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเราเองครับว่าจะเลือกลูกกระสุนเบอร์ 1 หรือ เบอร์ 2 แต่อาจจะเปรียบเทียบได้ว่า
กระสุนเบอร์ 1 ให้ความเร็วที่สูง มีอำนาจในการเจาะทะลุ เหมาะสำหรับ ล่าสัตว์ขนาดเล็ก เช่นนกเอี้ยง เป็นต้น ซ้อมเป้าในระยะที่ไกล 40 เมตรลงมา

กระสุนเบอร์ 2 ความเร็วต่ำ มีอำนาจในการเจาะทะลุน้อย แต่มีแรงประทะมากกว่า เหมาะสำหรับล่าสัตว์ที่ใหญ่หน่อย เช่น นกพิราบ เป็นต้น และซ้อมเป้าในระยะ 30 เมตรลงมา

ทีนี้มาตัดสินใจกันว่าจะเลือกกระสุนเบอร์ไหนดี แต่ถ้าเป็นผม ผมคงจะเลือกเบอร์ 1 เพราะเน้นซ้อมเป้ามากกว่าเวลายิงโดนกระดาษเป็นรูกลมสวยดี แต่ถ้าเป็นลูกเบอร์ 2 ยิงโดนกระดาษในระยะที่ไกลหน่อย เป้ากระดาษจะแตก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ปกติผมยิงปืนสั้น 9mm  ปืนสั้นอัดลมจะช่วยพัฒนาฝีมือบ้างไหมครับ แต่ไม่ได้เอาไว้แข่ง เคยได้ถามที่ ร้าน ม.ฮะกีมี มี Hatsan ปืนสั้นเบอร์1อยู่ ราคาไม่สูงหมื่นกว่าๆ ดูเหมือนว่าเอาไว้ซ้อมยิงเล่นๆ มีใครพอแนะนำรุ่นอื่นอีกไหมครับ ร้านไหนมีขายบ้างราคาโดยประมาณ
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 11:33:02 AM »

หลอดแก๊สขนาด 60 กรัม สามารถใส่ได้กับทุกรุ่นไหมครับ แล้วโดยเฉลี่ยจะยิงได้ประมาณกี่นัดถึงจะต้องเติมแก๊สอีกทีครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 11:50:47 AM »

หลอดแก๊สขนาด 60 กรัม สามารถใส่ได้กับทุกรุ่นไหมครับ แล้วโดยเฉลี่ยจะยิงได้ประมาณกี่นัดถึงจะต้องเติมแก๊สอีกทีครับ

ต้องดัดแปลงทุกรุ่นครับ  Grin

ผมว่าเหมาะสำหรับปืนยาวที่ใช้ CO2 powerlet 12 g น่ะครับ

หลอด 12 g ยิงได้ประมาณ 50 นัด 60 g จะยิงได้ประมาณ 200 นัดครับ ยิงแรงแกสก็หมดเร็วครับ

จริงๆแล้ว CO2 แรงดันไม่สูงมาก(900 psi) กลึงท่อเป็นอัลลอยด์ใส่แทนก็ยังได้ครับ

หาวิธีเปิด ปิด เติมแกสให้ได้ก็แล้วกัน อย่าง TAU-7ของผม ใช้แกสหลอดก็ได้

หรือเติม CO2 ใส่ท่อที่อยู่ในด้ามก็ได้ แล้วแต่ว่าสะดวกอย่างไหนครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 807
  พิมพ์