๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 05:41:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 156 157 158 [159] 160 161 162 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4026983 ครั้ง)
marsman
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #2370 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 05:34:42 PM »

อิฉฉาพี่ที่ขอใบปอสองได้จังเลยครับ ผมก็ชอบ s410 อยู่เหมือนกันครับอยากเบา เบาได้ แรงก็แรงได้  ยิ้มีเลศนัย
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2371 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 05:59:52 PM »

ท่า AirArms S410  อยู่ใน Stock รุ่น MPR-FT คงจะดีนะครับ

คิดเหมือนผมเลย  พอได้ปืนมาผมจะหาไม้มะค่าลายสวยๆ มาเหลาพานท้ายลักษณะแบบนี้ใส่กับ S410 Xtra FAC ของผมทันทีเลยครับ เอาไว้แข่งปืนลมพาดแท่น แข่งField Target ส่วนท้านท้ายเดิมเอาไว้แบกไปยิงนกครับ ปืนกระบอกเดียวใช้ได้ครอบคลุมวัตถุประสงค์

และท่าเป็นไปได้นะครับขอสั้งจากที่โรงงานให้เปลียนมาให้เลยได้คงยิงดีใหญ่เลยครับ

ท่านมณตรี  ถ้าสั่งทางโรงงานให้ใส่พานท้ายรุ่นนี้มาให้   ทางโรงงานเขาคงบอกว่างั้นคุณก็สั่งปืนรุ่นนี้ไปเลยไม่ดีกว่าหรือ   ล้อเล่นครับอย่าคิดมาก

ท่าซื้อรุ่น MPR-FT นี้ไปเลยก็ดีแบบนึงครับแต่ไม่ได้ความแรงและของแต่งพิเศษอย่างตัวปรับความแรงรุ่น S410 Xtra FAC  มาด้วยครับเพราะรู้สึกว่าจะมีเป็นบางรุ่นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 10:46:33 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2372 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 06:27:23 PM »

มาดูกระสุนสำหรับ AirArms S410 ERB (ที่เป็น ERB เพราะเป็นขนาดมาตรฐานที่ปรับความแรงได้กว้างสุดๆ และจำนวนกระสุนต่อการอัดอากาศ 1 ครั้งยิงได้มากที่สุดถีง 100 นัดที่ Low power และ 40 นัดที่ High Power)

Pellet .22                   Adv.wt   Head Dia   Skirt Dia     Length   Head Type   Qty/Tin
Crosman Premier         14.3       0.215       0.220         0.266    Round          625
RWS Superdome         14.5       0.215       0.221         0.281    Round          500
Beeman FTS                14.6       0.219       0.223         0.251    Round          200
JSB Exact (Jumbo)      15.9       0.215       0.223         0.292    Round          250
JSB Exact Heavy         18.00     0.214       0.223         0.300     Round         500
Beeman Kodiak            21.10     0.217       0.227         0.333     Round         200

นี่เป็นรายการกระสุนที่ดีที่สุดสำหรับวัตถุประสงค์ต่าง ยกเว้นเจ้า RWS Superdome มันเป็นกระสุนที่ดีที่สุดในบ้านเราเท่าที่หาได้ แต่ผมมีวิธีที่จะทำให้มันมีความแม่นยำเทียบเท่ากับกระสุนยอดนิยมทั้ง 3 ยี่ห้อ ตามผมมาซิครับ จะเล่าให้ฟัง

จากข้อมูลรายละเอียดของกระสุนจะพบว่า Crosman Premier, RWS Superdome และBeeman FTS มีมิติที่ใกล้เคียงกันมาก
Crosman Premier         14.3       0.215       0.220         0.266    Round          625
RWS Superdome         14.5       0.215       0.221         0.281    Round          500
Beeman FTS                14.6       0.219       0.223         0.251    Round          200
ตรงส่วนที่เน้นด้วยสีแดง คือส่วนที่มีขนาดใกล้เคียงกันมากที่สุด  ถ้าเราทำให้ Skirt Diameter ของ RWS มีขนาดเท่ากับ Beeman หรือ Crosman ก็จะทำให้กระสุน RWS มีความแม่นยำมากขึ้น เราคงไม่สามารถทำให้น้ำหนักของ RWS เท่ากับ BeemanหรือCrosmanได้ แต่เราสามารถทำให้ขนาดของ Skirt Diameter มีขนาดเท่ากันได้ โดยการรีดขนาดกระสุน การทำให้มีขนาดเล็กลงน่าจะทำได้ง่ายกว่าการทำให้มีขนาดที่โตขี้น  และเมื่อขนาด Skirt Diameter มีความเหมาะสมกับขนาดรูลำกล้องของปืนแต่ละกระบอกก็จะทำให้ปืนมีความแม่นยำมากขึ้น เครื่องมือที่ใช้รีดกระสุนนั่นก็คือ Pellet Sizer ซึ่งเป็นที่นิยมมานานมากในอเมริกา ด้วยอุปกรณ์สิ่งนี้เราจะสามารถแก้ปัญหาเรื่องกระสุนสำหรับปืนลมได้เป็นอย่างดี นี่เป็นหน้าตาของ Pellet Sizer
   ใด้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ

เรื่องความพอดีของหัวกระสุนก็เป็นส่วนหนึ่งที่มีผลต่อความแม่นยำแต่น้อยมาก
ถ้าไม่เอาไปยิงเด็ดก้นมดแดงบนต้นมะม่วงก็ไม่น่านำมาคิด เพราะกระสุนหลายแบบ
มันก็เข้าเป้าห่างกันไม่เกิน 2 นิ้วหรอกครับ ถ้าฝีมือไม่ขี้เหร่มากนัก

เรื่องของเรื่องคือถ้าจะทำเกี่ยวกับหัวกระสุนก็ต้องทำลำกล้องปืนให้ดี
ถึงที่สุดเสียก่อนแล้วค่อยมาจัดการกับหัวกระสุน  ดังนั้นสำคัญที่สุด
ในความเห็นของผมน่าจะเป็นลำกล้องปืนนะครับ  แต่การโมดิฟาย
ลำกล้องมันไม่ใช่ง่ายอาจมีวิธีเดียวที่เร็วที่สุดคือเปลี่ยนลำกล้องปืนเกรด
ที่ดีกว่าเดิม ซึ่งไอ้ลำกล้องเกรดดีมันมีความละเอียดสูง  ว่ากันว่ามันรับรู้
ถึงกระสุนคนละแบบที่ไม่เท่ากัน หรือแบบเดียวกันแต่แต่งกับไม่แต่ง
โดยแสดงออกถึงวิถีกระสุนแบบคงเส้นคงวา  ถ้ายิงกระสุนคนละแบบ จะ
เข้าเป้าคนละตำแหน่งที่แน่นอน  ตำแหน่งเข้าเป้าของกระสุนต่างกัน อาจห่าง
กันเป็นเศษส่วนนิ้วหรือไม่กี่มิล ก็ว่ากันไปนั่นเลย ผมก็ยังไม่เคยเห็นใครทำ
ให้ผมเห็นกับตา ผมก็ได้แต่ฟังมาแล้วก็เอามาลองทำดูก็เป็นจริงอย่างที่เขาบันทึกไว้
ลำกล้องปืนบ้านๆแบบเราก็ทำได้ แต่ต้องหากระสุนที่ต่างกันมากจึงจะเห็นผลแต่
บอกก่อนลำกล้องปืนของเราไม่ค่อยมีความเสถียรเอาแน่เอานอนไม่ได้กระสุนคน
ละแบบบางทียังเข้ารูเดียวกันเลย ตกลงมันดีหรือไม่ดีกันแน่

ลองมาคิดเล่น ๆ นะครับว่าปืนลำกล้องยาว กับ สั้น อันไหนแม่นกว่ากัน
สมมุคิว่าที่ความเร็วกระสุนปากลำกล้องเท่ากัน ขนาดกระสุนเท่ากัน
และมีความแม่นยำเท่ากัน

เราก็สมมุติให้เห็นความยาวลำกล้องปืนต่างกันอย่างชัดเจน โดยสมมุติให้
ลำกล้องสั้นก็สั้นประมาณปืนของเรา ส่วนลำกล้องยาวก็ยาวประคองกระสุนไปจนถึงเป้ายิง
ไอ้ลำกล้องยาวก็นึกซะว่ามีความโค้งตามวิถีกระสุนด้วย หรือจะตรงก็แล้วแต่  แต่ให้เอา
ปลายลำกล้องจ่อกลางเป้าไว้อย่าพึ่งหัวเราะนะอ่านแล้วคิดตามไปด้วย  ทีนี้เราก็เล็งปืน
ทั้ง 2 ตรงกลางเป้าแล้วยิงสำหรับผม ผมคิดว่าลำกล้องสั้นแม่นกว่าเพราะผมมือไม่นิ่ง
คือกระสุนพ้นปากลำกล้องไปได้เร็วกว่า พอกระสุนพ้นไปแล้ว ปลายลำกล้องจะสั่นก็ไม่มี
ผลต่อวิถีกระสุน   แต่ถ้าลำกล้องยาวกระสุนวิ่งยังไม่พ้นลำกล้องเลยมือก็สั่นเสียแล้วพอมือ
สั่นปืนก็สั่นปลายลำกล้องก็ไหวตามถ้าเป็นลำกล้องยาวแบบขำๆที่ผมว่าไปนั้น ก็หมายความว่าปลาย
ลำกล้องก็ต้องเบี่ยงออกจากศูนย์กลางเป้าใช่หรือไม่ ก็เลยกลายเป็นว่ายิงไม่เข้ากลางเป้า
นี้ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่แก้ไขได้จากคนยิง

แต่ตรึงลำกล้องไว้กับที่แล้วกระสุนยังเป๋ไปเป๋มา อันนี้ต้องเปลี่ยนลำกล้องแล้วครับ  แต่ง
กระสุนยังไงก็แก้ไม่หาย

ที่ลองดูนะครับไม่รู้ว่าเป็น s410ERB รุ่นใหม่หรือเก่ากันแน่
ชอบใจตรงที่ side level นี่หละครับ

ข้อมูลมาจากเว็บหน้านี้นะครับ หัวข้อ
Features on the Air Arms S410-ERB ก็ไม่รู้ว่าเป็นข้อมูลเก่าหรือใหม่กันแน่

http://www.straightshooters.com/Air%20Arms/410erb.html
gunman cm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2373 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:43:59 PM »

ขอถามหน่อยครับ ว่า  แถวเชียงใหม่ หาเติม co2 ลงถังได้ที่ไหนบ้างครับ พอดีว่าได้ถังมาใหม่ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2374 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:46:56 PM »

ผมรู้สึกว่ากระบอกลมกับลำกล้องมันยาวเกินไปหรือเปล่า ดูมันไม่สมดุลย์ ไม่ค่อยสวย
ฝรั่งตัวเล็ก หรือว่าปืนมันใหญ่ เหมือนปืนโบราณ ลองดูนะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=KSmymZ98aBM

รุ่นเป็น S510 แต่ไม่รู้ว่าปรับแรงดันลมได้หรือเปล่า แต่ดูสมดุลย์ดีกว่า
http://www.youtube.com/watch?v=nyiVd3_-GUA
Thira
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2375 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 08:12:24 PM »

Co2 ใช้กับ  cz200 ได้ไหม ของผมเวลาเติมอากาศผมจะไปให้ ที่สถานีดับเพลิงเติมให้ที่ 200 Bar ครับ เพราะเขาต้องใช้ถังอัดอากาศเหมือนกัน และเติมเสร็จผมก็ให้เขา 100 บาทครับช่วยกันค่าน้ำมัน
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2376 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 08:56:33 PM »

ท่า AirArms S410  อยู่ใน Stock รุ่น MPR-FT คงจะดีนะครับ

เท่าที่น้องลองๆอ่านดูสเปคของปืนรุ่นนี้ เค้าก็นำเทคโนโลยีของรุ่น S400 มาพัฒนาแล้วก็ใส่แต่ของดีๆเติมลงไปให้ปืนตัวนี้อีกนะครับพี่มณตรีครับ ว่ากันง่ายๆก็เหมือนในความคิดพี่เลยแหละครับที่อยากเอา S400/S410 มาใส่ไว้ใน stock แบบนี้  คิก คิก เพราะฉะนั้นอย่ารอช้าครับพี่ ลุยเลย555+น้องเชียร์ ลูกยุในเวปนี้เยอะอยู่แล้วครับพี่  ขำก๊าก

ใจจริงผมก็ชอบรุ่น MPR-FT นะครับน้องเต้ยแต่ความแรงยังไม่เท่ากับ S410ครับเลยชอบรูปทรงรุ่น MPR-FT ครับและชุดลั่นไกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 10:30:26 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2377 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 10:38:34 PM »

จากข้อมูลของทาง AirArms.co.uk

S510  Side-Lever  Carbine  เป็นแบบ Carbine  เท่านั้น  12 ft/lbs   ลำกล้องยาว 395 มม. ยาวตลอดตัว 950 มม

S410  Carbine  Bolt Action                                        12 ft/lbs   ลำกล้องยาว 395 มม. ยาวตลอดตัว 885 มม

S410  Side-Lever  Carbine  FAC  Power Adjustment  24 ft/lbs   ลำกล้องยาว 395 มม. ยาวตลอดตัว 885 มม

S410  Classic  Bolt Actoin                                          12 ft/lbs   ลำกล้องยาว 494 มม. ยาวตลอดตัว 980 มม

S410  Side-Lever  Classic  FAC Power Adjustment     24 ft/lbs   ลำกล้องยาว 494 มม. ยาวตลอดตัว 980 มม

S410  Side-Lever Xtra FAC Power Adjustment  20+ft/lbs(.177) 28+ft/lbs (.22) ลำกล้องยาว 494 มม.ยาวตลอดตัว 1080 มม.

ทุกตัวมี Built-in Moderator  เลือกเอาเลยครับว่าชอบรุ่นไหน แบบไหน
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2378 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 12:11:57 AM »

เรื่องการเปลี่ยนลำกล้องปืนสำหรับบ้านเรานั้นเป็นเรื่องยุ่งยากพอสมควร ทั้งในแง่กฏหมายและการปฏิบัติ การนำเข้าลำกล้องปืน 1 ลำกล้องก็เท่ากับนำเข้าปืนยาว 1 กระบอกเลยทีเดียว ในเมื่อเปลี่ยนลำกล้องไม่ได้ก็มาเลือกใช้กระสุนที่เหมาะสม เมื่อเลือกกระสุนไม่ได้ก็ต้องปรับขนาดกระสุนให้เหมาะกับขนาดลำกล้องเป็นทางออกสุดท้าย  และลำกล้องของ Lothar Walther ที่ทาง AirArms เลือกใช้มันก็ยิงแม่นยำดีทุกตัว ไม่เคยมีลูกค้าคนไหนบ่นว่าไม่ดีจนต้องเปลี่ยนลำกล้องเลยซักราย

ส่วนเรื่องการรีดขนาดกระสุนนั้น มันมีความแม่นยำขึ้นกว่าเดิมจริงๆ จากการพิสูจน์มาแล้วทั่วโลกแม้แต่กระสุนระดับแข่งโอลิมปิคก็ยังมีความแตกต่าง มีผลทำให้คะแนนเพิ่มขึ้น แม้คะแนนจะเพิ่มขึ้น 3-5 คะแนนก็นับว่ามากมายในระดับโอลิมปิค หรือกระสุนที่ว่าเยี่ยมๆ สำหรับ Field Target อย่าง JSB Exact, Crosman Premier, Beeman Kodiak เมื่อทำการรีดกระสุนแล้วกลุ่มก็แน่นมากกว่าเดิม เพราะกระสุนที่ผลิตออกมาไม่ได้มีขนาดเท่ากันทุกนัดเพราะผ่าน Die คนละตัว แต่เมื่อทำการรีดขนาดซึ่งผ่าน Die ตัวเดียวกัน ขนาดมันก็เลยเท่ากันทุกนัดส่งผลให้มันสัมผัสกับเกลียวลำกล้องได้เท่ากันทุกนัด ประสิทธิภาพมันจึงดีขึ้น และเรามี Die อย่างน้อย 4 ขนาด เราจะรู้ว่าปืนของเราแต่ละกระบอกมันชอบกระสุนขนาดเท่าไหร่ เราก็เลือกใช้ Die เบอร์นั้นกับปืนของเรา  นี่เป็นคำพูดของผู้ที่ใช้ Pellet sizers จาก Airgun Universe Forums - Pellet Sizers - do they work?

Brian S.-
I have been using X2RED`s Pellet sizers for some time now. In my Anshutz i used 4.53 Daystate FT`s sized to 4.54-the groups tightened up considerably at 40+yards. In my MK3,which has a free floated CRX barrel fitted,i use 4.51`s re-sized to 4.52. Again,group sizes tightened up at 40 yards plus. It is more about tidying up the skirt of the pellet-the sizers really seem to remove any abnormality of shape etc-although i do wash/wax and lube them also!!

Catch up with me at Emley Moor/Redfearns,bring a tin of pellets,we can put some paper out and experiment with them

Graham

เมื่อครั้ง อ. ผณิศวร เล่าเรื่องการทำ Pellet sizers ให้ อ. นิเวศน์ เลาวพงศ์ ฟัง ท่านก็ว่าจะเป็นไปได้อย่างไรการรีดกระสุนจะทำให้กลุ่มแน่นขึ้น จน อ. ผณิศวร ได้ให้ท่าน อ. นิเวศน์ ทำการทดสอบด้วยตนเองจนเป็นที่ประจักษ์ท่านจึงเห็นฟ้องต้องกัน 

เรื่องลำกล้องปืนก็เป็นสิ่งสำคัญ ลำกล้องยาวๆ ก็ใช่ว่าจะยิงแม่นกว่า ไกลกว่า มันขึ้นอยู่กับกรรมวิธีการผลิต และวัตถุประสงค์การใช้งาน ยกตัวอย่าง  ลำกล้องปืนลมระยะ 10 เมตรก็ยาวแค่ 10 นิ้วแต่สามารถยิงลอดรูหลอดกาแฟได้ เพราะความเร็วปืนลมแข่ง 10 เมตรมีแค่ประมาณ 570 ft/s เลยต้องการให้กระสุนพ้นลำกล้องเร็ว แม้ปืนจะเสียศูนย์เพราะตัวนักกีฬาเองก็จะเกิดข้อผิดพลาดน้อยที่สุด หรือปืนสั้นยิงช้าที่ลำกล้องสั้นพอๆ กัน คือประมาณ10-15 นิ้ว แต่ทำกลุ่มกระสุนที่ 50 เมตรได้พอๆ กับปืนยาวที่ลำกล้องยาว 22-24 นิ้วได้ เพราะปืนสั้นยิงช้าต้องยกเล็งยิงมือเดียวโอกาสที่ร่างกายจะสั่นไหวมีมาก  ก็เลยใช้ลำกล้องสั้นลงให้กระสุนพ้นลำกล้องเร็วขึ้นเพื่อแก้ปัญหา

สำหรับปืนลม AirArms S410 Classic FAC/ S410 Xtra FAC ที่มีลำกล้องยาวถึง 24 นิ้ว แต่มีความแม่นยำที่ระยะไกลมากกว่ารุ่นอื่น  จากผลการทดสอบเท่าที่ค้นมาได้  ในระยะไม่เกิน 50 เมตรปืน S400/410 ทุกรุ่นยิงได้แม่นยำพอๆ กัน  แต่พอระยะ 80 เมตรขึ้นไปความแม่นยำของปืนลำกล้องยาวและแรงอย่าง S410 Classic FAC/ S410 Xtra Fac กลับที่ความแม่นยำเหมือนเดิม  คงเป็นเพราะลำกล้องที่ยาวกว่า  ออกแบบมาได้พอดีกับความแรงที่มากขึ้น  ทำให้สามารถใช้พลังงานทั้งหมดขับดันกระสุนออกไปด้วยความแรงสูงสุด  และเหมาะสมกับความยาวของลำกล้องพอดีเมื่อใช้กระสุนที่เหมาะสม  จึงทำให้มีความแม่นยำที่ระยะไกล

จากคลิปวิดีโอข้างล่างนี้ เป็นการยืนยันว่าปืน AirArms S410 Classic FAC .22    มีความแม่นยำขนาดไหนที่สามารถสอยนกในระยะ 115 หลา และสอยนกเขาไฟที่ระยะ 124 หลาและ 140 หลาด้วยกระสุนเพียงนัดเดียว   ถ้าไม่ยิงโดนหัว ลำคอ ตัดขั้วหัวใจ ปอด หรือทะลุโคนปีกหักทั้งสองด้าน มันไม่ร่วงแบบนี้แน่  ลองมาคำนวณดูว่า Kill zone ของนกเขาไฟมันมีขนาดแค่ไหน ไม่น่าจะเกิน 2 นิ้ว ปืนลมที่สามารถทำกลุ่มกระสุนขนาด 2 นิ้วที่ระยะ 140 หลามันจะธรรมดาได้อย่างไร  นี่ไม่นับการยิงขวดที่ระยะ 200 เมตรเพราะขวดไม่มีจุดตายยิงโดนตรงไหนมันก็ไม่หนีไปไหน  ขนาดปืนลูกกรด .22 LR ของผมเคยยิงนกกระยางไกลสุดแค่ 80 เมตร แต่ปืนกระบอกนี้ยิงนกเขาไฟที่ระยะ 140 หลา (126 เมตร)  จัดว่าเป็นปืนที่คลาสสิคที่ยิงแม่นมากๆ 

Air Arms S410 Classic Review

นี่ก็ผลงานของ     AirArms S410 Xtra FAC   
S410 Reloaded!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 09:39:08 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2379 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 07:02:49 AM »

ผมรู้สึกว่ากระบอกลมกับลำกล้องมันยาวเกินไปหรือเปล่า ดูมันไม่สมดุลย์ ไม่ค่อยสวย
ฝรั่งตัวเล็ก หรือว่าปืนมันใหญ่ เหมือนปืนโบราณ ลองดูนะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=KSmymZ98aBM

เสียงดังมากๆครับ พอๆกับ .22lr เลย  แบบนี้ผมชอบครับแต่สงสัยจะยิงในบ้านไม่ได้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2380 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 08:24:56 AM »

ขอถามหน่อยครับ ว่า  แถวเชียงใหม่ หาเติม co2 ลงถังได้ที่ไหนบ้างครับ พอดีว่าได้ถังมาใหม่ครับ

ถ้าร้านไปเลิกกิจการไปเสียก่อนนะ  ถ้าลงจากสะพานนวรัฐ ผ่านจวนผู้ว่ามาเรื่อย ๆ จนถึงสี่แยกอะไรไม่ทราบ
ให้เลี้ยวซ้ายมาทางถนนไนท์บาร์ซาร์ เลยกำแพงวัดมาหน่อยเดียว จะถึงห้างสีสวน (จำชื่อผิดขออภัย)
เลยห้างสีสวนมาอีกไม่กี่คูหาจะถึงร้านเหล็ก ตัดเหล็กขาย อะไรทำนองนี้นะครับ ผมไม่เคยใช้บริการเรื่อง
เหล็กแต่ไปใช้บริการเติม Co2 ตอนไปอย่าลืมแบกน้ำแข็งก้อนไปด้วยนะ เอากระบอกลมเรากลิ้งบนน้ำแข็ง
แล้วเอาไปเติมจะได้มากกว่าไม่กลิ้งน้ำแข็ง ผมไปใช้บริการเป็นประจำเกือบ 3 ปี พอเลิกใช้ปืนกระบอกนั้น
ก็ไม่ได้ไปที่ร้านนั้นอีกเลย 

ปล. ข้อมูลปี พ.ศ. 2521 - 2523   ถ้าตอนนี้ไม่มีร้านนั้นแล้วก็หาร้านเหล็กอย่างที่ผมว่านะ
คิดว่าน่าจะมี  ขอให้เจอนะครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2381 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:56:19 AM »

จากที่เข้ามาศึกษาข้อมูลในบอร์ด "คนรักปืนลม" ผมพบว่ามีสมาชิกที่สนใจเรื่องปืนลมเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ และมีความต้องการที่จะทำการแข่งขันปืนลมที่ไม่ใช่ระบบสากลระยะ 10 เมตรทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นปืนลมพาดแท่น,  Field Target, Hunting Field Target, เป้าล้ม เป้าเงาดำ และอื่นๆ  เมื่อมีคนสนใจมากและมีความต้องการผมว่า น่าจะรวมกลุ่มกันจัดตั้งเป็นชมรมเสียเลยจะดีไหม แล้วจดทะเบียนเป็นนิติบุคคล  มีคณะกรรมการดำเนินการตามที่สมาชิกเห็นชอบ 2 ใน 3  หรือตอนเริ่มแรกก็ให้คุณเติร์ก ตั้งทีมงานคณะกรรมการชมรมขึ้นมาก่อน แล้วรับสมัครสมาชิกทางบอร์ด "คนรักปืนลม" พอเป็นรูปเป็นร่างก็ค่อยกำหนดระเบียบและวัตถุประสงค์ของทางชมรม เมื่อสมาชิกครบกำหนดที่จะจดเทียนเป็นนิติบุคคลได้เราก็ดำเนินการจดทะเบียน  ผมว่ามีความเป็นไปได้มากเลยทีเดียวชมรมยิงปืนอื่นๆ ยังสามารถทำได้  พวกเราชาวปืนลมก็น่าจะทำได้ ส่วนชมรมยิงปืนที่เขามีแล้วมันก็ไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ของชาวปืนลมอย่างพวกเราเท่าไหร่ เพราะพวกเราต้องการแข่งปืนลมนอกระบบสากล  ก็อยากฝากเรื่องนี้ไว้ในบอร์ดเพื่อพิจารณาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 09:58:41 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
golf_pongpun
1 bullet / 1 responsibility ...
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #2382 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:59:46 AM »

ถึงเวลาเปลี่ยนมือ ...

เนื่องจากเคยประกาศเปลี่ยนมือ FWB 600 และมีผู้สนใจ 2-3 ท่านจะขอชมตัวจริง จะแจ้งว่าตอนนี้ยังไม่ได้ไปกรุงเทพครับ เนื่องจากติดงานที่ลำพูน
เลยเอารูปเพิ่มเติมมาลงให้ หากได้ลงไปจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

ค่าเปลี่ยนมือ 40 K.baht
แถม กระสุน 2 ตลับ(ยังไม่ได้เปิด) + Filter 3 สี (เหลือง,อำพัน,เทา) + แหวนทองเหลืองถ่วงน้ำหนัก + ซองหนัง

ปล.1. ไม่อยากใช้คำว่า"ขาย"เพราะยังผูกพันอยู่ แต่จำใจต้องปล่อย
     2. เดี๋ยวจะเอาไปลงในอีกกระทู้นึงนะครับ

สนใจติดต่อ หมี 081-2876950ครับ

เนื่องจากยังไม่ได้ปล่อยเลยเอามาปั้นกลุ่มเล่นๆอีกครั้ง ระยะ 20 หลา ประมาณ 5 โมงครึ่งครับ

* fwb.jpg (105.8 KB, 500x375 - ดู 2884 ครั้ง.)
1 bullet / 1 responsibility ...
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #2383 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:03:55 AM »

ศูนย์รู เหมือนเดิม แต่ใส่ filter สีเหลือง เพราะแดดเริ่มจะหมดแล้วครับ

เป้าละ 5 นัด กลุ่มก็ดูค่อนข้างดี ความแม่นยำของปืนยังเหมือนเดิม

ปล.สามแถวล่างไม่ได้เล่นครับ มืดซะก่อน แต่ดูดีๆเป้าซ้ายล่าง ... นัดแรก /นัดเดียว 10x ครับผม (แดดหมด+ยุงเริ่มมาพอดี)

* fwb1.jpg (116.78 KB, 500x652 - ดู 2981 ครั้ง.)
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #2384 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:05:30 AM »

อันนี้ดูดีที่สุดครับ เยาะเย้ย

* fw5.jpg (33.88 KB, 325x300 - ดู 3454 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 156 157 158 [159] 160 161 162 ... 807
  พิมพ์