๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 12:01:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 153 154 155 [156] 157 158 159 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4029858 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2325 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:56:24 PM »

ท่านใดเคยสั่ง Hand Pump เข้าบ้างแล้วครับ อยากทราบว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ น่าใช้ที่สุด  ช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะบ้านเราราคา 15,000 บาท ผมว่ามันแพงไปครับ

ร้าน ม.ฮะกี่มี ครับประมาณ6000กว่าๆครับ
ไหว้ รับทราบครับ เดี๋ยวจะไปจัดการเอามาเก็บไว้สัก 1 ชุด ไว้ซ้อมออกกำลังกายไว้รอก่อนจะได้ปืน ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 01:11:29 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2326 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 01:14:21 PM »

ท่านใดเคยสั่ง Hand Pump เข้าบ้างแล้วครับ อยากทราบว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ น่าใช้ที่สุด  ช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะบ้านเราราคา 15,000 บาท ผมว่ามันแพงไปครับ

ร้าน ม.ฮะกี่มี ครับประมาณ6000กว่าๆครับ
ไหว้ รับทราบครับ เดี๋ยวจะไปจัดการเอามาเก็บไว้สัก 1 ชุด ไว้ซ้อมออกกำลังกายไว้รอก่อนจะได้ปืน ขอคุณมากครับ
. พี่ทศพลครับเต้ยว่า รอให้น้องไปคุยกับทางร้านปืนให้ได้ข้อารุปเรียบร้อยก่อนดีกว่าครับพี่ เผื่อกรณีที่ไม่มีร้านใดรับสั่งเข้ามาหรือทางukไม่ส่งปืนให้กับไทยครับพี่ จะได้ไม่เสียเวลาและเงินฟรีด้วยครับ ไหว้

OSK119 (๓๙๗๘๒)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2327 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 01:51:39 PM »

พี่ทศพลครับเต้ยว่า รอให้น้องไปคุยกับทางร้านปืนให้ได้ข้อารุปเรียบร้อยก่อนดีกว่าครับพี่ เผื่อกรณีที่ไม่มีร้านใดรับสั่งเข้ามาหรือทางukไม่ส่งปืนให้กับไทยครับพี่ จะได้ไม่เสียเวลาและเงินฟรีด้วยครับ ไหว้

ครับ ตกลงตามนี้ครับ ขอบคุณอีกครั้ง 
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2328 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 01:59:44 PM »

มาคุยเรื่องกระสุนสำหรับ Field Target กันครับ

จากการค้นข้อมูลในเว็บพบว่า กระสุนที่ให้ความแม่นยำสูงสุดเป็นกระสุนหัวมน(Dome) และมีน้ำหนักระหว่าง15.74 -16 เกรน แทบทั้งสิ้น และกระสุนที่ครองแชมป์มากที่สุดคือ JSB Exact Jumbo 15.9 เกรน ที่มีขนาด 5.52 มม. จากความสำเร็จอันนี้ทำให้ถูกว่าจ้างให้ผลิตกระสุนภายใต้ชื่อผู้ผลิตปืนหลายราย ได้แก่  AA Field, Daystate FT, Webley Lazadomes, BSA Wolverine FT ซึ่งล้วนแต่ผลิตโดย JSB ทั้งสิ้น แต่ก่อนนั้นก็ไม่ค่อยพบเห็นกระสุนที่มีน้ำหนักมากขนาดนี้ จนกระทั่งกำเนิดปืนลมแรงสูง และการแข่ง Field Target เป็นที่นิยมมากขึ้นจึงมีการคิดค้นหากระสุนที่เหมาะสมที่สุด และก็ได้กระสุนที่มีน้ำหนักระหว่าง 15.74-16 เกรน  RWS เองก็เคยผลิตกระสุนหัวหนักแค่ 11- 14.5 เกรน จนปล่อยให้ JSB, Beeman, Crosman เขาแซงหน้าไปไกล จนในที่สุดตัดสินใจก๊อป(Clone) JSB Exact Jumbo คงไม่คิดว่าวงการ Field Target จะได้รับความนิยมขนาดนี้ หรือเป็นกลยุทธทางการตลาดก็ไม่ทราบแน่ชัด ตอนนี้ได้ข่าวว่า JSB จะไม่ผลิตกระสุนในชื่อของตนเองแล้ว แต่จะหันไปผลิตภายใต้ชื่อของแบรนด์ปืนอย่าง Air Arms และ daystate คงไม่อยากทำการตลาดเองหรืออยากลดค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ก้เป็นได้ ลำพังผลิตให้คนอื่นก็รวยแล้วหละครับ เพราะมันขายดีมีคนนิยม ทีนี้เจ้ากระสุน RWS Super Field ที่ Clone เขามาเลยได้โอกาศแจ้งเกิดกับเขาเสียที  แต่ผลงานจะเหมือนต้นฉบับหรือไม่ก็มาดูกันต่อไป

นี่เป็นกลุ่นกระสุน RWS Super Field  .22cal. 15.9 เกรน 5.52 มม. ที่ระยะยิง 80 หลา ด้วยปืน RWS (Diana) M 54 ที่ปรับแต่งแล้ว
แล้วถ้ายิงด้วยปืน PCP ก็น่าจะมีคุณสมบัติที่ไม่แตกต่างกัน โดยเฉพาะถ้ายิงด้วย Air Arms S410 ERB ที่แม่นยำเหลือหลาย

* RWS54Target (Medium).jpg (50.72 KB, 800x600 - ดู 1629 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2009, 03:47:16 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2329 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:40:39 PM »

นี่เป็นผลงาน RWS Super Field .177  8.4 gr. ยิงกระต่ายที่ระยะ 85 หลา นัดเดียวจอดด้วย AirArms S410K ที่ความแรงต่ำกว่า 12 ft/lbs. 
http://www.youtube.com/watch?v=WcXxVGNu_Ek
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #2330 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 06:56:07 PM »

ใครสนใจจะสั่งซื้ออุปกรณ์มารอไว้ก่อน  ...

หรืออุปกรณ์อื่นๆ

หรือถ้ามีใบ ป.2 แล้ว ก็สั่งซื้อปืนได้เลย

ผมมึคูปองลด 15% ของPyramydair

หมดอายุ 21 มิ.ย. 52

PM มาครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2331 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:03:57 PM »

ถ้าในระยะประมาณ50เมตรไม่เกิน ใช้กำลังขยาย10เท่าก็ชัดแล้วครับพี่ อย่างกล้องจีนที่เต้ยใช้อยู่ยิงเป้าหรือกระป๋อง50เมตรก็ชัดแจ๋วแล้วครับพี่ ถ้ายังไงเด่วพรุ่งนี้ไปลองๆเดินดูตามร้านแผงลอยหลังวังกันก็ได้ครับพี่ ไหว้
   ขอบคุณทุกๆท่านครับ  ตกลงพรุ่งนี้ไปส่องดูของจริงเลยดีกว่า 
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2332 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:53:07 PM »

พี่123 dog-dogครับ พรุ่งนี้เต้ยคงไปถึงแถวนั้นซักประมาณ บ่ายโมงนะครับพี่ ถ้าพี่ๆท่านใดได้ไปแถวนั้น แล้วอยากจะไปเดินดูและคุยกับทางร้านปืนเกี่ยวกับเรืองที่จะรวมตัวกันสั่งเจ้า AirArms S410เข้ามา พี่ๆโทรศัพท์มาเรียกเต้ยได้ที่เบอร์นี้เลยครับพี่ 081-889-5633 เต้ยคงไปเดินแถวๆนั้นถึงเย็นๆเลยครับ ขอบคุณครับ ไหว้

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #2333 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:36:45 PM »

ขอฝากเรื่องกระสุนเอาหลายๆแบบนะครับ  ทั้งหัวแหลม  หัวกลม  หัวตัด  และราคาแต่ละแบบด้วยครับ  และที่สำคัญ  ร้านไหนราคาถูกที่สุดด้วยครับ  ส่วนเรื่องปืนผมมีความเห็นว่า  ตั้งปริมาณปืนไว้  15-20 กระบอกไว้ก่อน ราคาจะได้ลดลงมามากๆ  แล้วค่อยเอาราคามา ล่อใจพวกมือปืนเงินน้อยให้มียอดเพิ่มขึ้นมาอีกครับ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2334 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 12:01:11 AM »

ขอฝากเรื่องกระสุนเอาหลายๆแบบนะครับ  ทั้งหัวแหลม  หัวกลม  หัวตัด  และราคาแต่ละแบบด้วยครับ  และที่สำคัญ  ร้านไหนราคาถูกที่สุดด้วยครับ  ส่วนเรื่องปืนผมมีความเห็นว่า  ตั้งปริมาณปืนไว้  15-20 กระบอกไว้ก่อน ราคาจะได้ลดลงมามากๆ  แล้วค่อยเอาราคามา ล่อใจพวกมือปืนเงินน้อยให้มียอดเพิ่มขึ้นมาอีกครับ

ได้ครับพี่ เรืองกระสุนและราคา เด่วพรุ่งนี้น้องจัดการเดินหาให้ครับ ร้านไหนมีกระสุนแบบไหน และราคาร้านไหนถูกสุดทั้งกระสุนเบอร์1และเบอร์2 จะมาอัพเดทข้อมูลให้พี่ๆเพือนๆทราบกันครับ Grin
  ส่วนเรืองการจองปืนคงต้องไปคุยกับทางร้านปืนครับว่าจะเปิดให้จองซักกี่กระบอก ที่เห็นว่าจะจองกันแน่ๆตอนนี้มี5กระบอก และอีก1ของพี่123dog-dogยังตัดสินใจอยู่ครับ  ส่วนร้านปืนหลักๆที่พรุ่งนี้น้องกะว่าจะเข้าไปคุย ก็มีร้านปืนเอกภัทธเจ้าเดิมที่สั่งCZ200Sเข้ามา และร้านปืน ม.ฮะกิมี ที่เป็นตัวแทนของฮัตซานครับ  Huhไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดจะเสนอชื่อร้านปืนที่ควรจะเข้าไปติดต่อเรืองสั่งปืนเข้ามามั่งมั้ยครับ Huh รบกวนพี่ๆช่วยๆกันเสนอชื่อร้านปืนไว้นะครับ แล้วเด่วพรุ่งนี้น้องตื่นมาตอนเช้าจะลองเข้ามาดูชื่อร้านปืนอีกทีนึงครับว่าควรเจาะจงร้านไหนหลักๆบ้างครับ

แล้วพรุ่งนี้ได้เรืองยังไงจะกลับมาอัพเดทข้อมูลให้พี่ๆเพือนๆทุกท่านทราบกันอีกทีนะครับ หวังว่าคงจะเป็นข่าวดีนะครับ Grin ขอบคุณมากครับ ไหว้

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2335 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 01:42:19 AM »

หลงรัก
ร้านปืนอินโดไทย  หรือไม่ก็ บริษัท หลุยส์ ตี. เลียวโนเวนส์  เพิ่มเข้าไปด้วยนะครับ
jeep6424
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2336 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 04:53:43 AM »

เยี่ยมสู้เค้าคับพี่เต้ย
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2337 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 09:38:13 AM »

ท่าที่ทราบ การแข่ง Field Target  เขาใช้เบอร์ 1 หรืออย่างมากก็ ขนาด .20 กันทั้งนั้นไม่ใช่เหรอครับ
และกระสุน เบอร์ 1 หนักๆ ก็ 10.5-10.65 เกรน ที่ว่า เอา กระสุน ขนาด เบอร์ 2 ผมคิดว่า น่าจะเอาไป ยิงสัตว์มากกว่า
หรือ เอาไว้ ยิงสัตว์ รบกวนนะครับ ผิดถูก อย่างไร ชี้แนะด้วย
กระสุน รูปร่างเหมือน กัน ใช่ว่าจะยิงได้เหมือนกัน ต้องดู วัสดุที่นำมาเป็นส่วนผสมด้วย กระสุน JSB มีส่วนผสมของวัสดุที่แข็งกว่าตะกั่วด้วย ดังนั้น จึงยิงได้ดี ยกตัวอย่าง กระสุน .22 lr และ .22 wmr กระสุนแม็คนั่มจะต้องเคลือบแข็งจึงจะดี เพราะให้ ความเร็วมากกว่า จึงจับเกลียวได้ดีกว่า ดังนั้น ที่บอกว่ากระสุน  RWS super dome ทำให้มิติเหมือน  ครอสแมนพรีเมียร์ อาจจะยิงไม่ดีเท่าก็ได้ ผมว่าถ้าอยากได้ กระสุน ดีๆไปขอร้านปืนที่เขาเอา ปืน pcp มาขายดีกว่า เพราะเขาน่าจะ ทันสมัยกว่าร้านปืนที่คิดว่า "เอายี่ห้ออื่นมากลัวจะไม่ได้ขาย  RWS ยังไงก็ได้ขาย"

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2338 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 11:02:13 AM »

การ Clone ของ RWS ก็คงจะทำมาอยางดีหละครับ คงไม่ยอมให้ขายหน้าหรือเสียชื่อเสียงเจ้าสังเวียนระยะ 10 เมตรแน่ๆ และจากรายงานที่ผ่านมากระสุน JSB Clone  มันยิงดีเหมือนต้นฉบับทุกตัว จากการทดสอบด้วย RWS M 54 ที่ระยะ 80 หลา กลุ่มมันก็เนี๊ยบเหลือเกินเข้าวงสิบทุกนัด 

ความจริงแล้ว การแข่งField Target มันก็มีหลายแบบ หลายคลาส Open,  Junior,  Recoilling and 22  คลาสสุดท้ายนี่แหละที่ใช้ปืน .22 และ .25

แม้บ้านเราจะยังไม่มีสมาคม ชมรมใด จัดแข่ง Field Target   แต่ก็กำลังจะมีจัดแข่งปืนลมพาดแท่น ซึ่งมีการแบ่งขนาดกระสุนกันด้วย และไม่มีการจำกัดรูปแบบของกระสุน ก็คงจะได้ใช้ลูกหัวมนน้ำหนัก 15.9 เกรนในขนาด .22 ลงแข่งได้ และต่อไปถ้ามีการตั้งชมรม Field Target ในบ้านเราก็จัดแข่งให้ครบทุกรุ่น ปืนลม .22 ก็จะได้ร่วมลงแข่งด้วย

แม้ปืนขนาด .177 จะเป็นที่นิยมแพร่หลายในเกม Field Target  เพราะเป็นไปตามกฏกติกาของแต่ละประเทศ (1)  มีวิธีกระสุนที่ราบเรียบ ระยะ 50 เมตรกระสุนจะย้อยต่ำกว่าแนวเส้นเล็ง 11 ซม. (2)   กระสุนแข่งขันที่คุณภาพดีๆ หาได้ง่าย (3)  กระสุนมีราคาถูก (4)

แต่มันก็เบาเกินไป สำหรับการใช้งานอย่างอื่นโดยเฉพาะในบ้านเราซึ่งยังไม่มีการจัดแข่งขันในประเภทนี้เลย ปืนที่ซื้อมาจึงต้องนำมาใช้ในการยิงสัตว์รบกวนต่างๆ นอกเหนือจากการยิงเป้ากระดาษอย่างเดียว และร้านปืนบ้านเราก็ไม่ชอบสั่งปืนลม .177 เข้ามาขายเพราะขายยาก ชาวบ้านไม่นิยมกัน

เมื่อมีปืนแรงๆ แล้วก็อยากจะรีดประสิทธิภาพของมันออกมาให้หมด อยากจะยิงไข่เป็ดในระยะ 80 หลาดูบ้าง หรืออยากเห็นนกเขาร่วงลงจากกิ่งไม้ที่ระย 90 เมตรกับเขาบ้าง  เพราะปืน .22 LR. ลูกมันมีราคาแพงขึ้นทุกวันซื้อยิงเล่นคงไม่ไหว 

และปืนที่กำลังจะสั่งมาใช้กันก็เป็นขนาด.22 กันเป็นส่วนใหญ่ (ที่แน่ๆ  3 ใน 5 กระบอก) ก็เลยต้องสั่งลูก .22 เข้ามาใช้ด้วยและที่เป็น RWS Super Field ก็เพราะมันสามารถสั่งโดยตรงจากผู้ผลิตหรือเอเยนต์ที่ร้านปืนบ้านเรารู้จักในเยอรมัน ราคาจะได้ถูกลงมากกว่าการสั่งจากฝั่งอเมริกาเพราะค่าส่งถูกกว่า และร้านบ้านเราก็คุ้นเคยกับกระสุน RWS มากกว่ากระสุนทางฝรั่งอเมริการอย่าง Beeman หรือ Crosman ครับ

การทำให้มิติของ RWS SuperDome เท่ากับ Crosman Premier แล้วยิงได้ดีนั้นก็ยังไม่มีผลพิสูจน์ครับ แต่โดยปกติ SuperDome ก็แม่นยำพอตัวอยู่แล้ว และมีมิติที่ใกล้เคียงกันมากที่สุด  เพียงแต่คิดว่าถ้าเราไม่สามารถหากระสุนที่เราต้องการได้  ก็อยากทำการรีดขนาดกระสุนกันลองดูมันอาจจะดีขึ้นกว่าเดิมหรือแย่กว่าเดิมก็เป็นไปได้  แต่ก็เป็นวิธีการที่จะพิสูจน์แนวความคิดที่ว่า ขนาดกระสุนที่เหมาะสมกับรูลำกล้องจะทำให้ปืนยิงได้แม่นยำขึ้น

นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นครับ  แต่ถ้ามีร้านปืนใดที่จะสั่งกระสุนตามที่เราต้องการได้ก็คงเป็นการดีมากๆ เลยครับ   

* superdome (Medium).jpg (56.71 KB, 800x600 - ดู 1300 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2009, 11:23:27 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2339 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 11:38:02 AM »

เยี่ยม รับทราบครับพี่ ร้านปืนหลักๆที่จะไปคุยตามนั้นครับ ไหว้ ออกจากบ้านเที่ยงๆ เย็นๆค่ำๆกลับมาได้เรืองว่าอย่างไร จะอัพเดทให้ทราบกันครับไม่เกิน1ทุ่มครับพี่ๆเพือนๆนั่งรอหน้าจอได้เลยคร้าบบบบบ!!!!!!! ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 153 154 155 [156] 157 158 159 ... 807
  พิมพ์