๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 10:55:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 142 143 144 [145] 146 147 148 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4028287 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2160 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 09:11:28 AM »

ที่น่าสนใจสำหรับคุณก็คือ มันปรับแรงดันลมได้ ผมขอเดาว่าการปรับแรงดันลมได้ตามที่สเปคบอกไว้
คงไม่ได้หมายความว่าเราต้องถอดปืนออกมาแล้วหมุนปรับสปริง   แต่น่าจะหมายถึงปรับตรงลูกเลื่อน
ลงล๊อกได้ 2 จังหวะตามล๊อกของสต๊อกที่มี 2 ร่อง  คือยิงแรง กับ ยิงเป้า ครับ  ดังนั้นซื้อรุ่นนี้
กระบอกเดียวจบ  เวลาไปยิงใกล้ก็ใช้ล๊อกด้านหลังถ้ายิงไกลก็ใช้ล๊อกอันหน้า ไม่รู้เขาใจผิดหรือเปล่า
เพราะปืนแบบนี้ที่ไหนก็ไม่เคยโฆษณาว่าปรับแรงดันลมได้

นี่เลยครับ สุดท้ายก็ต้องถอดออกจากพานท้าย เพื่อปรับแรงดันอยู่ดี

Adjusting the Power
To adjust the power, remove the stock and locate the air transfer
port restrictor screw, located on the right-hand side of the
cylinder. Turn the restrictor screw counter-clockwise to increase
the velocity and clockwise to reduce the velocity. Once the
adjustments are complete, blue Loctite may be applied to the air
transfer port restrictor screw.

ขอบคุณครับ แต่ว่ามันทำไว้สองขยักทำไมครับ ทำให้ผมเข้าใจผิดคิดว่าดันสปริง 2 ค่า
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2161 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 09:49:03 AM »

ผมเคย PM ถามอาจารย์ผนิศวรครับ

มีคนเคยบอกว่า ถ้าเราตัดลำกล้องให้สั้นลง ปืนสปริง สามารถทำความเร็วเพิ่มได้อีกจากการที่ ลูกกระสุนพ้นปากลำกล้องเร็ว อันนี้เป็นเรื่องจริงหรือไม่ครับ และความแม่นยำจะเปลี่ยนไปไหมครับถ้าเราตัดลำกล้องออกไป ถ้าสมมติว่า จะตัดลำกล้องจริงๆ อาจารย์คิดว่า ให้เหลือกี่นิ้วครับ จึงจะพอดีไม่กระทบกับความแม่นและให้พลังงานเพิ่มขึ้น 

ปืนอัดลมสปริง  ไม่จำเป็นต้องใช้ลำกล้องยาวมากครับ  ที่เห็นลำกล้องยาว 24 นิ้วนั้น มักเป็นพวกหักลำ ซึ่งลำกล้องยาวหน่อยช่วยให้เบาแรงในการหักลำขึ้นสปริงครับ  ถ้าเป็นปืนที่ขึ้นลำด้วยคันง้างมักทำลำกล้องสั้นกว่า

กรณีของคุณ ลำกล้อง 18 นิ้วก็จัดว่าไม่ยาวเกินไปครับ  ถ้าตัดให้สั้นลงหัวกระสุนจะพ้นลำกล้องเร็วขึ้นแน่ (คือใช้เวลาในลำกล้องน้อยลง) แต่ไม่แน่ว่าจะได้ความเร็วหัวกระสุนเพิ่มครับ   ลมที่ลูกสูบกระแทกไปนั้น ทำให้หัวกระสุนเคลื่อนก่อนลูกสูบวิ่งถึงจุดไกลสุด  เวลาที่หัวกระสุนวิ่งอยู่ในลำกล้องควรจะพอดีกับการวิ่งช่วงสุดท้ายของลูกสูบ  ถ้าลำกล้องสั้นเกินไป หัวกระสุนหลุดปลายลำกล้องไปก่อนที่ลูกสูบจะวิ่งสุดทาง ก็จะมีผลเหมือนปืนดินขับที่ดินปืนยังเผาไหม้ไม่หมดครับ  พลังงานส่วนหนึ่งสูญเปล่าไม่ได้ถ่ายพลังงานให้หัวกระสุนเพราะมันหลุดปลายลำกล้องเสียก่อน

ดูจากปืนยิงเป้าที่ไม่บังคับความยาวลำกล้องนะครับ  ส่วนทำเกลียว 15-16 นิ้ว น่าจะกำลังดี   ซึ่งสมมุติว่าคุณตัดลำกล้องปืนออก 2 นิ้ว  อาจได้ความเร็วเพิ่มเล็กน้อย  ทั้งนี้ ด้านความแม่นยำ (สมมุติว่าติดกล้อง) ขึ้นอยู่กับฝึมือช่างที่ตัดลำกล้องครับ  อาจจะดีขึ้นด้วยก็ได้

ปืนเบอร์ 2 ของผม ยิง ลูก hobby 11.9 g กับ RWS supperdome 14.5 g  ระยะ 25 เมตร กระสุน หัวโดม กินสูงกว่า หัวตัด 2 นิ้วครับ เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่า มันเป็น เพราะอะไรครับ ทั้งที่ กระสุน หัวตัดเบากว่าคิดว่าความเร็วมากกว่าแน่นอน แต่ ระยะ 25 เมตร กลับกินต่ำกว่า (ยังไม่ได้ทดสอบ ที่ 10-20 เมตร)

ผมว่าสาเหตุที่ตัดลำกล้องสั้นลงแล้วได้ความเร็วเพิ่ม เป็นเพราะมีการรั่วของลมอัดครับ ทำให้แรงอัดไม่ถึง พอกระสุนวิ่งอยู่ในลำกล้อง
แรงอัดก็หมด กระสุนจึงต้องอาศัยแรงเฉื่อยพาตัวเองให้พ้นลำกล้อง บางรายกระสุนคาลำกล้องครับ ทีนี้พอตัดลำกล้องให้สั้นลง
กระสุนจึงพ้นลำกล้องได้เร็วโดยที่ยังมีความเร็วตรงนั้นอยู่ จึงทำให้รู้สึกว่ากระสุนวิ่งเร็วขึ้น อันที่จริงต้องแก้ไขเรื่องลมครับ
ไม่น่าตัดลำกล้องเพราะเป็นการแก้ไขไม่ตรงจุด อีกทั้งมีเรื่องต่าง ๆตามมาอีกมากมาย  อย่างเช่นต้องทำเรื่องขอเปลี่ยนความยาว
ลำกล้องปืนถ้าไม่ทำก็คงมีปัญหาตอนขาย

เรื่องกระสุนหัวตัดกินต่ำนั้น ของผมพบว่ากลับกันกับคุณเพราะกินสูงกว่าเมื่อยิ่งด้วย HW97K ระยะ 25 เมตร แล้วก็รู้สึกว่า
วิ่งเร็วกว่าด้วยครับ เพราะนกกระจอกบินไม่ทัน ซึ่งในตอนแรกผมใช้หัวกลมของ DIANA ตลับสีฟ้า นกกระจอกบินก่อนครับ
แต่มันมีจุด จุด หนึ่งครับ ที่พบว่าเคยมีการบันทึกไว้ว่ากระสุนน้ำหนักมากกว่ารักษาความเร็วได้ดีกว่ากระสุนเบาเมื่อ
ความเร็วต้นเท่ากัน ผมก็ไม่รู้ว่าจำมาผิดหรือเปล่า แต่กรณีนี้ของคุณยิงจากปืนลมกระบอกเดียวกัน มันก็มีเรื่องของ
เส้นผ่าศูนย์กลางของลำกล้องที่ใหญ่เกินปีกกระสุนของหัวตัดทำให้ลมอัดกระสุนไม่เต็มที่ พอยิงก็โค้งลงเลย
ส่วนกระสุนหัวกลมปีกกระสุนโตกว่าก็รับลมได้เต็มที่ จึงยิงได้ตามปกติ คิดว่าปัญหานี้ไม่ได้อยู่ที่กระสุนแต่อยู่ที่
ลำกล้องปืน

เป็นสิ่งที่ถูกต้องคือกระสุนหนักกว่าย่อมรักษาความเร็วได้ดีกว่า ผมเข้าใจอย่างพี่ สิทธาว่า กระสุนหนักอาจจะมีแรงเฉื่อยมากกว่า แต่เรื่องลมรั่วผมอยากจะตัดไปเพราะว่าสังเกตุดีๆ กระสุน หัวตัดฮอบบี้จะคับกว่ากระสุนหัวโดมนะครับ
ที่ผมนึกในใจ(นึกเท่านั้น) สมมติว่า แรงดันใน กระบอกลมสามารถทำการเร่งกระสุน ได้สูงสุดที่ ลำกล้อง 15 นิ้ว แต่ของผมยาว18นิ้ว ดังนั้นกระสุนจะเสียพลังงานไปใน 3 นิ้วก่อนออกจากลำกล้อง (18นิ้วลบ15นิ้ว) แต่เนื่องจากกระสุน ที่หนักกว่า มีแรงเฉื่อยมากกว่า จึงทำให้ความเร็วตกไปไม่มาก แต่ กระสุน หัวตัดซึ่งเบากว่า จึงสูญเสียพลังงานไปมากกว่า ผมคิดแบบนี้จะถูกต้องหรือปล่าวครับ (แค่คิดนะครับ) และความรู้สึกตอนยิงนะครับ เมื่อลูกกระสุน ออกจากปากลำกล้องไปจะได้ยินเสียงกระทบเป้า เท่าที่รู้สึก (หลายคนมีเพื่อนไปยิงด้วย) จะบอกตรงกันว่า หัวตัดเร็วกว่า เพราะได้ยินเสียงเร็วกว่า ผมก็มาแปลกใจเพราะมันค้านกับทฤษฏี ที่เราเคยเข้าใจมา ดังนั้นผมจึงคาใจจนถึงปัจจุบันครับ อีก 2 อาทิตย์ผมจะเอาไปทดสอบความเร็วกับเครื่องอีกครั้ง
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2162 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:16:56 PM »

น่าทำโครงการ ชวนกันหมดตูดดูนะครับ ผมเองยังอยากได้แบบสปริงอีกสักกระบอก  สนใจรุ่นไหน ลองโพส์ทกันดูครับ  แล้วจะได้รวมกันสั่งทีเดียวเลย  ผมเอาด้วยคน
นั้นแน่  จะชวนกันหมดตูดกันอีกแล้วหรือครับ  จริงๆทำได้นะครับแต่มีข้อแม้ 1 ต้องมีจำนวนในการรวมกันสั่งอย่างน้อย  35 กระบอกขึ้นไป  2  ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันทั้งหมดแต่สามารถเลือกรุ่นได้ทั้ง เบอร์ 1 และ เบอร์ 2  3  ต้องเป็นปืนของทางเยอรมันเท่านั้น  ข้อแม้นี้คุณหมูเคยบอกผมไว้ถ้าสามารถรวมตัวกันได้  เพื่อนที่รวมกันสั่งปืนในตำนาน(หมดตูดโครงการ 4 )ทราบดีว่ารอคอยกันนานขนาดไหน  กว่าจะได้ปืนมากอดแทนภรรยา หลงรัก

นั้น !!! เอาแล้วไง ผมไม่เป็นคนเริ่มนะ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #2163 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:37:15 PM »

น่าทำโครงการ ชวนกันหมดตูดดูนะครับ ผมเองยังอยากได้แบบสปริงอีกสักกระบอก  สนใจรุ่นไหน ลองโพส์ทกันดูครับ  แล้วจะได้รวมกันสั่งทีเดียวเลย  ผมเอาด้วยคน
นั้นแน่  จะชวนกันหมดตูดกันอีกแล้วหรือครับ  จริงๆทำได้นะครับแต่มีข้อแม้ 1 ต้องมีจำนวนในการรวมกันสั่งอย่างน้อย  35 กระบอกขึ้นไป  2  ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันทั้งหมดแต่สามารถเลือกรุ่นได้ทั้ง เบอร์ 1 และ เบอร์ 2  3  ต้องเป็นปืนของทางเยอรมันเท่านั้น  ข้อแม้นี้คุณหมูเคยบอกผมไว้ถ้าสามารถรวมตัวกันได้  เพื่อนที่รวมกันสั่งปืนในตำนาน(หมดตูดโครงการ 4 )ทราบดีว่ารอคอยกันนานขนาดไหน  กว่าจะได้ปืนมากอดแทนภรรยา หลงรัก

พร้อมหรือยังครับ  ผมคิวแรกเลยนะครับ เหลืออีก 34 กระบอกเชิญเรียงชื่อได้เลยครับ

นั้น !!! เอาแล้วไง ผมไม่เป็นคนเริ่มนะ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2164 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 06:12:29 PM »

พร้อมหรือยังครับ  ผมคิวแรกเลยนะครับ เหลืออีก 34 กระบอกเชิญเรียงชื่อได้เลยครับ

แล้วคิวแรกนี่ สนใจตัวไหนหรือครับ  ถามดูเฉยๆครับ  ฮะฮะๆ คิก คิก
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2165 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 06:27:48 PM »

แหมผมก็อยากจะต่อคิวบ้างจังเลยครับแต่ก็พอใจกับเจ้า 2 กระบอกนี้เป็นที่สุดแล้วครับ

* NooNiNooN2830_resize.jpg (96.78 KB, 533x400 - ดู 2910 ครั้ง.)

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2166 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 06:29:38 PM »

และนี่ครับ

* NooNiNooN2907_resize.jpg (97 KB, 533x400 - ดู 2993 ครั้ง.)

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2167 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 10:06:23 PM »

เพื่อนๆที่ต้องการปืนลม cz เบอร์ 2 ช่วยลงชื่อหน่อยครับจะได้ทราบจำนวนว่าครบ  5 กระบอก  ตามที่ทางร้านต้องการหรือเปล่าครับย้ำครับไม่จำเป็นต้องเป็น  200 s  หรือ  slavia  634 ก็ได้ครับ  ขอเป็นชื่อที่ตอบในกระทู้ กับ  เบอร์โทรครับ  จะได้ทราบจำนวนครับเพราะทางร้านมีโครต้า  แค่ 15 กระบอกครับ

ย้ำครับไม่จำเป็นต้องเป็น  200 s  หรือ  slavia  634 ก็ได้ครับ  หมายความว่าเราจะสั่งยี่ห้ออื่นๆใด้หรือครับคุณ coko และพอจะทราบรายละเอียด 200s เบอร์2บ้างหรือไม่ครับ ไม่แรงไม่ชอบครับ
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #2168 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 10:36:20 PM »

และนี่ครับ

ใช้กล้องรุ่นไหนครับ  ผมก็พึ่งไปรับมารุ่นนื้เหมือนกันครับ....กำลังจะหาถังลมอยุ๋ครับ...ตอนนื้ได้ไปยืมเขามาใช้ก่อน....ขอบคุณครับ ไหว้

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2169 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 10:39:59 PM »

เพื่อนๆที่ต้องการปืนลม cz เบอร์ 2 ช่วยลงชื่อหน่อยครับจะได้ทราบจำนวนว่าครบ  5 กระบอก  ตามที่ทางร้านต้องการหรือเปล่าครับย้ำครับไม่จำเป็นต้องเป็น  200 s  หรือ  slavia  634 ก็ได้ครับ  ขอเป็นชื่อที่ตอบในกระทู้ กับ  เบอร์โทรครับ  จะได้ทราบจำนวนครับเพราะทางร้านมีโครต้า  แค่ 15 กระบอกครับ

ย้ำครับไม่จำเป็นต้องเป็น  200 s  หรือ  slavia  634 ก็ได้ครับ  หมายความว่าเราจะสั่งยี่ห้ออื่นๆใด้หรือครับคุณ coko และพอจะทราบรายละเอียด 200s เบอร์2บ้างหรือไม่ครับ ไม่แรงไม่ชอบครับ
สั่งยี่ห้ออื่นไม่ได้ครับ  ส่วน  200 เอส เบอร์ 2 ความเร็วอยู่ที่ 500 กว่าๆครับ  ถ้าอยากได้แรงๆเห็นทีจะต้องเสียใจด้วยครับ  ผมเข้าใจว่า  ซีแซด  ต้องการความแม่นยำมากกว่า ความแรงครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2170 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 10:55:05 PM »

หาข้อมูลเพิ่มเติมได้จากที่นี่เลยครับ  200 s
http://www.czub.cz/index.php?p=32&idp=4&ids=13&idz=54&lang=en
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2171 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 12:13:51 AM »

CZ 200S / 200T /200S FS   เป็นปืนที่เน้นยิงเป้ากระดาษหรือยิงแข่งขันมากกว่านะครับ ความแรงไม่เกิน 12 ฟุต/ปอนด์  คงไม่เหมาะกับการนำไปล่าสัตว์ซักเท่าไหร่  แบบว่ายิงไม่โดนหัวก็กลับไปตายรังแหละครับ   หลงรัก หลงรัก 

* MVC-016S-W500.jpg (20.91 KB, 500x100 - ดู 2710 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2172 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 01:06:51 AM »

เจอแล้วครับคุณ sitta  ปืนที่สามารถปรับความแรงได้ตามความเหมาะสมในการใช้งานระหว่างล่าสัตว์กับยิงแข่งขันฟิลด์ทาร์เก็ต (Hunting / FT rifle) โดยไม่ต้องถอดตัวปืนออกจากพานท้าย มันก็คือ ปืน AirArms S400/410EBR ที่ผมชื่นชอบนี่เองครับ  ผมไปค้นเจอข้อความในเว็บดังนี้ครับ
This newest 400/410 variant features Factory Power Adjustment without having to remove the stock or change out hammer springs, very nice checkering on and under the forearm, grip and the new trigger safety.  We have now noted that the new ERB's are comming at the same output as the old 410E's.  Note the new style quick fill connector pictured to the left.

นี่คือปุ่มปรับความแรงของปืน (Power Adjustment Knob) และ ตัวบอกระดับความแรง(Power Level Indicator) ครับ 

* PWRknob.jpg (69.28 KB, 640x480 - ดู 3260 ครั้ง.)

* Air_Ar2.jpg (23.67 KB, 640x480 - ดู 2882 ครั้ง.)
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2173 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 01:08:50 AM »

และนี่ครับ

ใช้กล้องรุ่นไหนครับ  ผมก็พึ่งไปรับมารุ่นนื้เหมือนกันครับ....กำลังจะหาถังลมอยุ๋ครับ...ตอนนื้ได้ไปยืมเขามาใช้ก่อน....ขอบคุณครับ ไหว้

ใช้กล้อง bushnell รุ่น banner 4-12x40  ครับร้าน ม.ฮะกี่มี เลยครับใช้กล้องติดกับปืนอัดลมควรใช้กล้องที่ปรับพาราแล็คต่ำสุดได้ถึง 10 หลาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 09:55:14 AM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2174 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 01:49:34 AM »

ทีนี้ก็สามารถใช้ปืนกระเดียวเที่ยวทั่วไทยได้เลยครับ ทั้งเข้าป่าล่าสัตว์ และลงแข่งขัน  และราคาก็น่าคบหากว่า HW100T คือถูกกว่าตั้ง $200 เชียวนะครับ ราคาอยู่ที่ $681 - $1080  ทั้งสวย ทั้งเก่ง ทั้งแกร่ง แบบนี้จะไม่ให้รัก ไม่ให้หลงน้องเขาได้ไงครับ

* air-arms-s400-1.jpg (122.66 KB, 680x510 - ดู 6514 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2009, 01:57:16 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 142 143 144 [145] 146 147 148 ... 807
  พิมพ์