๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:11:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 140 141 142 [143] 144 145 146 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3982831 ครั้ง)
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2130 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:22:16 AM »

ปืนสปริง เบอร์ 2 ความเร็ว 1100 ฟุต หายากครับ ที่ฝรั่งมันเขียนไว้ ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือปล่าว แต่ที่แน่ๆ มันเอา กระสุนหัวแข็ง น้ำหนักเบาทดสอบจึงได้ความเร็วมากๆ แต่อยากให้คิดสักนิด จริงๆแล้วคนที่เล่นปืนลมมาถึงจุดหนึ่งจะรู้ว่า ความแรงไม่จำเป็นเสมอไปครับ ความแม่นยำมากกว่าที่มีความสำคัญมาก ปืนสปริงแรงๆ ผมจะบอกข้อเสีย สักหน่อยว่า 1. ท่านจะต้อง ทนกับแรงรีคอยที่มหาสาร ถ้าท่านเคยยิง เอเคง้างข้างของจีน บอกได้เลย ว่าปืนสปริงแรง 800 เบอร์ 2แรงกระแทกมากกว่า 3 เท่าของ เอเค 2. ท่านจะต้องหาซื้อ ขากล้อง และ กล้องที่แพงๆ ดีๆ ทนแรงรีคอยสูงได้ ไม่งั้น ยิงไม่กี่นัด ก็พัง 3. ท่านจะต้องหากระสุนที่เหมาะสมกับปืนแรงๆครับ ซึ่งในประเทศไทยก็ ไม่มี ถึงมีก็แพง (กระสุนของ hatsan ตกลูกละ 3 บาทกว่าๆ) ดังนั้นผมอยากจะแนะนำเชิงเตือนว่า การจะหาปืนลมแรงๆ มาไว้ใช้งานต้องเลือกดีๆ ไม่งั้นจะซื้อมาแล้ว เอามาเก็บ จะหยิบมายิง ก็คิดมาก เพราะเพื่อนผมก็เป็น แบบนี้ครับ
จริงๆแล้ว ปืน pcp ในความคิดผม ผมว่ามันทนกว่าสปริงนะครับ เพราะแรงกระทำกับตัวปืน น้อยมาก สิ่งที่ต้องคำนึงก็คือส่วนที่เป็น พลาสติก และ ซีลเท่านั้น ปืน 10 ปี pcp กับ ปืน สปริง 10 ปี ใช้งานยิงจำนวนกระสุนเท่ากัน ผมว่า pcp จะ ดูดีกว่าเยอะครับ

ปืนแอร์อาร์ม เป็น ปืนอังกฤษที่ ฝรั่งชมว่าเป็น ปืนยี่ห้อเดียวที่ซื้อมายิงแข่งได้เลย ไม่ต้องจูน เพราะ จูนมาจากโรงงานแล้ว ประเทศไทยคงมีไม่กี่กระบอก เท่าที่ทราบ พี่กฤษ เคยเอามาทดสอบ ให้ดู เมื่อครั้งเวป รอบกองไฟก่อนโดนลบ แต่ปัจจุบัน ยังไม่เคยเห็นมีใครเอามาโชว์เลย ความเร็วไม่ถึงกับเวอร์ แต่ให้ความแม่นยำที่สูงมาก บางรุ่น ลำกล้องสั้นแค่ 9 นิ้วกว่า แต่กลับให้ความแม่นยำ ดังนั้น จึงทำลายความเชื่อที่ว่าลำกล้องยาวแม่นกว่าลำกล้องสั้นแต่ถ้าให้ผมเลือก ระหว่าง แอร์อาร์ม tx200 กับ HW 97K ผมก็ยังเลือกไม่ถูกว่าจะเอาอันไหนครับ
คุณ เติร์ก คิดดีๆก่อนซื้อนะครับผมว่า เอา CZ 200 S เบอร์ 2 ดีกว่าครับ ยิง นพร. ระยะ 40 เมตร ไม่เหลือ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2131 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:25:40 AM »

ถ้าปรับไม่ได้จริงก็คงต้องยิงที่ระยะ 10 เมตร ตามเคย

แต่ก็คงนอนไม่ค่อยหลับดีนัก เพราะใจมันถวิลหาปืนแรงกว่าเดิมอันเป็นปกติของคนอย่างเรา
อย่าลืมว่าความต้องการของคนเราไม่มีที่สิ้นสุด 5555 คิดว่าคงได้เสียเงินแน่ ๆ อีกไม่นานหรอกครับ
ถ้าจะซื้อใหม่คิดว่าจะซื้อปืนรุ่นไหนดีครับ ผมอยากได้ FX รุ่นนี้ครับ หุ่นมันสวยโดนใจผมจริง ๆ
เหมาะกับเป็นปืนสมบุกสมบัน ถ้ามันมาตั้งอยู่ในร้านโอกาสเสียเงินของผมมีสูงมาก
http://www.airgunsofarizona.com/FX%20Timberwolf.html

ก็สวยดีนะครับ Fx แต่ก็จริงอย่างที่คุณ sitta พูดแหละเนาะ เกิดความต้องการไม่มีที่สิ้นสุด เฮ่อๆ ถ้าผมจะเลือกกระบอกใหม่อีกซักตัวคงจะเลือกแบบสปริงลูกสูบแบบเเรงๆเลยครับ เบอร์ 2 ความเร็วซัก 1100Fps. พูดถึงเเล้วตาร้อนจริงๆ  น้ำลายหก

ที่น่าสนใจสำหรับคุณก็คือ มันปรับแรงดันลมได้ ผมขอเดาว่าการปรับแรงดันลมได้ตามที่สเปคบอกไว้
คงไม่ได้หมายความว่าเราต้องถอดปืนออกมาแล้วหมุนปรับสปริง   แต่น่าจะหมายถึงปรับตรงลูกเลื่อน
ลงล๊อกได้ 2 จังหวะตามล๊อกของสต๊อกที่มี 2 ร่อง  คือยิงแรง กับ ยิงเป้า ครับ  ดังนั้นซื้อรุ่นนี้
กระบอกเดียวจบ  เวลาไปยิงใกล้ก็ใช้ล๊อกด้านหลังถ้ายิงไกลก็ใช้ล๊อกอันหน้า ไม่รู้เขาใจผิดหรือเปล่า
เพราะปืนแบบนี้ที่ไหนก็ไม่เคยโฆษณาว่าปรับแรงดันลมได้

ถ้า 2 ล๊อกนั้นไม่ใช่การปรับแรงดันลม แล้วมันจะหมายถึงอะไรครับ หมายถึงยิงได้ 2 นัดหรือเปล่า
วิเคราะห์ดูแล้วก็ไม่น่าใช่ครับ ใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง  สำหรับคนที่คิดจะซื้อน่าจะมอง
กระบอกนี้นะครับ ถ้ามันเป็นอย่างที่ว่าก็ซื้อครั้งเดียวจบ ยิงแข่งก็ได้ ล่าสัตว์ก็ดี

คุณ TropyX หาข้อมูลมาให้ พบว่าต้องถอดปืนอยู่ดี ผมเดาผิดครับ

คุณ TropyX บอกว่า
นี่เลยครับ สุดท้ายก็ต้องถอดออกจากพานท้าย เพื่อปรับแรงดันอยู่ดี

Adjusting the Power
To adjust the power, remove the stock and locate the air transfer
port restrictor screw, located on the right-hand side of the
cylinder. Turn the restrictor screw counter-clockwise to increase
the velocity and clockwise to reduce the velocity. Once the
adjustments are complete, blue Loctite may be applied to the air
transfer port restrictor screw.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2009, 09:53:50 AM โดย sitta » บันทึกการเข้า
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #2132 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:46:54 AM »

ปืนสปริง เบอร์ 2 ความเร็ว 1100 ฟุต หายากครับ ที่ฝรั่งมันเขียนไว้ ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือปล่าว แต่ที่แน่ๆ มันเอา กระสุนหัวแข็ง น้ำหนักเบาทดสอบจึงได้ความเร็วมากๆ แต่อยากให้คิดสักนิด จริงๆแล้วคนที่เล่นปืนลมมาถึงจุดหนึ่งจะรู้ว่า ความแรงไม่จำเป็นเสมอไปครับ ความแม่นยำมากกว่าที่มีความสำคัญมาก ปืนสปริงแรงๆ ผมจะบอกข้อเสีย สักหน่อยว่า 1. ท่านจะต้อง ทนกับแรงรีคอยที่มหาสาร ถ้าท่านเคยยิง เอเคง้างข้างของจีน บอกได้เลย ว่าปืนสปริงแรง 800 เบอร์ 2แรงกระแทกมากกว่า 3 เท่าของ เอเค 2. ท่านจะต้องหาซื้อ ขากล้อง และ กล้องที่แพงๆ ดีๆ ทนแรงรีคอยสูงได้ ไม่งั้น ยิงไม่กี่นัด ก็พัง 3. ท่านจะต้องหากระสุนที่เหมาะสมกับปืนแรงๆครับ ซึ่งในประเทศไทยก็ ไม่มี ถึงมีก็แพง (กระสุนของ hatsan ตกลูกละ 3 บาทกว่าๆ) ดังนั้นผมอยากจะแนะนำเชิงเตือนว่า การจะหาปืนลมแรงๆ มาไว้ใช้งานต้องเลือกดีๆ ไม่งั้นจะซื้อมาแล้ว เอามาเก็บ จะหยิบมายิง ก็คิดมาก เพราะเพื่อนผมก็เป็น แบบนี้ครับ
จริงๆแล้ว ปืน pcp ในความคิดผม ผมว่ามันทนกว่าสปริงนะครับ เพราะแรงกระทำกับตัวปืน น้อยมาก สิ่งที่ต้องคำนึงก็คือส่วนที่เป็น พลาสติก และ ซีลเท่านั้น ปืน 10 ปี pcp กับ ปืน สปริง 10 ปี ใช้งานยิงจำนวนกระสุนเท่ากัน ผมว่า pcp จะ ดูดีกว่าเยอะครับ

ปืนแอร์อาร์ม เป็น ปืนอังกฤษที่ ฝรั่งชมว่าเป็น ปืนยี่ห้อเดียวที่ซื้อมายิงแข่งได้เลย ไม่ต้องจูน เพราะ จูนมาจากโรงงานแล้ว ประเทศไทยคงมีไม่กี่กระบอก เท่าที่ทราบ พี่กฤษ เคยเอามาทดสอบ ให้ดู เมื่อครั้งเวป รอบกองไฟก่อนโดนลบ แต่ปัจจุบัน ยังไม่เคยเห็นมีใครเอามาโชว์เลย ความเร็วไม่ถึงกับเวอร์ แต่ให้ความแม่นยำที่สูงมาก บางรุ่น ลำกล้องสั้นแค่ 9 นิ้วกว่า แต่กลับให้ความแม่นยำ ดังนั้น จึงทำลายความเชื่อที่ว่าลำกล้องยาวแม่นกว่าลำกล้องสั้นแต่ถ้าให้ผมเลือก ระหว่าง แอร์อาร์ม tx200 กับ HW 97K ผมก็ยังเลือกไม่ถูกว่าจะเอาอันไหนครับ
คุณ เติร์ก คิดดีๆก่อนซื้อนะครับผมว่า เอา CZ 200 S เบอร์ 2 ดีกว่าครับ ยิง นพร. ระยะ 40 เมตร ไม่เหลือ

สรุปได้ชัดเจนครับ เข้าใจง่าย ผมเองเล่นมานานแต่แค่มือสมัครเล่น ผมผ่านมือมาก็มาก ทั้งปืนจีน ปืนไทยประดิษฐ์ ปืนจากยุโรป ทั้งเบอร์ 1 เบอร์ 2 ปืนแรงๆและปืนยิงเป้า สรุปง่ายๆแบบท่านกล่าวเลยครับ

ย้ำอีกว่า ยิงเบอร์ 1 แล้วสบายใจ มีความสุขครับ มากกว่ายิงเบอร์ 2 ครับ

air arm TX 200 กับภาพที่คุณ Trophy X โพสท์ไว้ มันคือ CZ 200 ใช่มั้ยครับถ้าจำไม่ผิด CZ เป็นคนผลิตแต่ติดโลโก้อย่างอื่น
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2133 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 10:49:40 AM »

ดังนั้น จึงทำลายความเชื่อที่ว่าลำกล้องยาวแม่นกว่าลำกล้องสั้นแต่ถ้าให้ผมเลือก ระหว่าง แอร์อาร์ม tx200 กับ HW 97K ผมก็ยังเลือกไม่ถูกว่าจะเอาอันไหนครับ

สรุปได้ชัดเจนครับ เข้าใจง่าย ผมเองเล่นมานานแต่แค่มือสมัครเล่น ผมผ่านมือมาก็มาก ทั้งปืนจีน ปืนไทยประดิษฐ์ ปืนจากยุโรป ทั้งเบอร์ 1 เบอร์ 2 ปืนแรงๆและปืนยิงเป้า สรุปง่ายๆแบบท่านกล่าวเลยครับ

ย้ำอีกว่า ยิงเบอร์ 1 แล้วสบายใจ มีความสุขครับ มากกว่ายิงเบอร์ 2 ครับ

air arm TX 200 กับภาพที่คุณ Trophy X โพสท์ไว้ มันคือ CZ 200 ใช่มั้ยครับถ้าจำไม่ผิด CZ เป็นคนผลิตแต่ติดโลโก้อย่างอื่น

HW97K ความยาวลำกล้องแค่ 300 มม. สั้นกว่าปืนสปริงหลายรุ่นแต่ผลการยิงมีความแม่นยำกว่ามาก
ปืนพวกลำกล้องยาวกว่าทั้งหลายถ้านำมาตัดลำกล้องสั้นลงส่วนใหญ่จะพบว่าความเร็วกระสุนลดลงด้วย
กลับทำให้มีความแม่นยำมากขึ้น  เดิมทีผู้ผลิตเขาคำนวณปริมาณลมให้เกินไว้ก่อนแบบกว่ากระสุนพ้นลำกล้อง
แล้วยังมีลมพ่นตามก้นกระสุนอีกเยอะ  ดังนั้นพวกลำกล้องสั้นกระสุนวิ่งยังไม่ถึงความเร็วสูงสุดก็พ้นลำกล้อง
เสียก่อนความเร็วจึงหยุดอยู่ตรงนั้น ถ้าลำกล้องเกิดยาวอีกนิดหน่อยก็สามารถรีดความเร็วได้เพิ่มตามแรงลม
อัดที่มีอยู่ ซึ่งความแม่นยำเป็นอีกเรื่องหนึ่ง 

ดังนั้นพวกลำกล้องยาวจึงสามารถยิงกระสุนที่มีความเร็วสูงกว่า แต่ก็เสียเปรียบตรงที่ความแม่นยำหายไปบ้าง
จึงแก้กลับด้วยใช้น้ำหนักกระสุนมากกว่าทำให้ความเร็วลดลง ก็จะความแม่นยำกลับมาพร้อมกับพลังงานที่
มากกว่าด้วย ไอ้เรื่องพวกนี้ผมไม่เคยคิดครับ ให้เป็นภาระหน้าที่ของผู้ผลิต ตัวเราเก็บเงินซื้อมายิงอย่างเดียว

ส่วนที่ว่ายิงเบอร์ 1 สบายใจกว่ายิงเบอร์ 2 ผมก็เห็นว่าเป็นเรื่องจริงถ้า
1. ความสบายใจหมายถึงการยิงเป้าเท่าหัวไม้ขีดไฟ ระยะ 10-25 เมตร เบอร์ 1 ทำได้ดีกว่า
2. ยิงบ่อยมาก 1 ตลับ ยิงหมดในวันเดียว สัปดาห์เดียว หรือเดือนละ 4 ตลับ ขึ้นไป
    ตรงนี้สบายใจเพราะกระสุนเบอร์ 1 ถูกกว่า เบอร์ 2 ถ้าคิดเป็นปีประหยัดเงินได้มาก
3. ข้อนี้สำคัญมากเพระไม่งั้นผมเลือกเบอร์ 1 ไปนานแล้วครับ คือคนที่ยิงใช้ยิงเป้าที่ไม่มีชีวิต
    แต่ก็ไม่ใช่กว่าเบอร์ 1 ยิงไม่ได้นะ แต่เป็นเพราะเบอร์ 1 มันเอาไม่อยู่ พอยิงปัง วิ่งหนีไปตาย
   ในซอกหลืบลึก ลำบากตอนเก็บซะอีก ไม่เก็บก็เหม็น

คนที่ยิงเบอร์ 1 แล้วไม่สบายใจก็คือพวกยิงนกเป็ดน้ำ ยิงกระรอก หาอาหารในป่า พวกนี้
ส่วนใหญ่ใช้เบอร์ 2 หมดครับ ซื้อกระสุนตลับเดียวยิงได้เป็นปี กระสุน 500 นัดก็หมายถึง
ล่าสัตว์รบกวนหรือสัตว์ที่นำมาทำเป็นอาหารได้เกือบ 500 ตัว

ก็ควรดูจุดประสงค์ตอนซื้อครับ ว่าจะยิงเป้าหรือยิงสัตว์รบกวน ถ้ายิงเป้าเป็นหลักก็เลือกเบอร์ 1
ความแรงก็ไม่ขี้เหร่แล้วนะในสมัยนี้  แต่ถ้าเน้นยิงสัตว์รบกวนเป็นหลักก็ขอเชียร์เบอร์ 2
เพราะเบอร์ 2 ใช้ซ้อมมือยิงกระป๋องในตอนปีใหม่ก็ได้ถ้าไม่ซีเรียสต้องยิง X ทุกนัด
สำหรับผมไม่ต้องแม่นเหมือนจับวาง ขอแค่โดนก็พอใจแล้วครับ
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2134 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 11:05:23 AM »

ผมเคย PM ถามอาจารย์ผนิศวรครับ

มีคนเคยบอกว่า ถ้าเราตัดลำกล้องให้สั้นลง ปืนสปริง สามารถทำความเร็วเพิ่มได้อีกจากการที่ ลูกกระสุนพ้นปากลำกล้องเร็ว อันนี้เป็นเรื่องจริงหรือไม่ครับ และความแม่นยำจะเปลี่ยนไปไหมครับถ้าเราตัดลำกล้องออกไป ถ้าสมมติว่า จะตัดลำกล้องจริงๆ อาจารย์คิดว่า ให้เหลือกี่นิ้วครับ จึงจะพอดีไม่กระทบกับความแม่นและให้พลังงานเพิ่มขึ้น 

ปืนอัดลมสปริง  ไม่จำเป็นต้องใช้ลำกล้องยาวมากครับ  ที่เห็นลำกล้องยาว 24 นิ้วนั้น มักเป็นพวกหักลำ ซึ่งลำกล้องยาวหน่อยช่วยให้เบาแรงในการหักลำขึ้นสปริงครับ  ถ้าเป็นปืนที่ขึ้นลำด้วยคันง้างมักทำลำกล้องสั้นกว่า

กรณีของคุณ ลำกล้อง 18 นิ้วก็จัดว่าไม่ยาวเกินไปครับ  ถ้าตัดให้สั้นลงหัวกระสุนจะพ้นลำกล้องเร็วขึ้นแน่ (คือใช้เวลาในลำกล้องน้อยลง) แต่ไม่แน่ว่าจะได้ความเร็วหัวกระสุนเพิ่มครับ   ลมที่ลูกสูบกระแทกไปนั้น ทำให้หัวกระสุนเคลื่อนก่อนลูกสูบวิ่งถึงจุดไกลสุด  เวลาที่หัวกระสุนวิ่งอยู่ในลำกล้องควรจะพอดีกับการวิ่งช่วงสุดท้ายของลูกสูบ  ถ้าลำกล้องสั้นเกินไป หัวกระสุนหลุดปลายลำกล้องไปก่อนที่ลูกสูบจะวิ่งสุดทาง ก็จะมีผลเหมือนปืนดินขับที่ดินปืนยังเผาไหม้ไม่หมดครับ  พลังงานส่วนหนึ่งสูญเปล่าไม่ได้ถ่ายพลังงานให้หัวกระสุนเพราะมันหลุดปลายลำกล้องเสียก่อน

ดูจากปืนยิงเป้าที่ไม่บังคับความยาวลำกล้องนะครับ  ส่วนทำเกลียว 15-16 นิ้ว น่าจะกำลังดี   ซึ่งสมมุติว่าคุณตัดลำกล้องปืนออก 2 นิ้ว  อาจได้ความเร็วเพิ่มเล็กน้อย  ทั้งนี้ ด้านความแม่นยำ (สมมุติว่าติดกล้อง) ขึ้นอยู่กับฝึมือช่างที่ตัดลำกล้องครับ  อาจจะดีขึ้นด้วยก็ได้

ปืนเบอร์ 2 ของผม ยิง ลูก hobby 11.9 g กับ RWS supperdome 14.5 g  ระยะ 25 เมตร กระสุน หัวโดม กินสูงกว่า หัวตัด 2 นิ้วครับ เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่า มันเป็น เพราะอะไรครับ ทั้งที่ กระสุน หัวตัดเบากว่าคิดว่าความเร็วมากกว่าแน่นอน แต่ ระยะ 25 เมตร กลับกินต่ำกว่า (ยังไม่ได้ทดสอบ ที่ 10-20 เมตร)
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2135 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 11:34:58 AM »

ง่ายๆเลยครับพี่spyman ลูกหัวโดมแหวกอากาศได้ดีกว่าลูกหัวตัด จึงยิงได้ระยะมากกว่า ลูกหัวตัดจะมุดลงต่ำกว่าหัวโดมนิดหน่อยครับที่ระยะ10-25เมตร แต่ถ้าระยะ30เมตรขึ้นไปจะเริ่มกินต่ำกว่าหัวโดมเยอะแล้วครับ ไหว้

OSK119 (๓๙๗๘๒)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #2136 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 11:48:24 AM »

ขอบคุณครับ จากหลายๆท่าน มีคำแนะนำมากมายเลย ผมก็เอามาคิดดูอีกทีเเล้วก็คิดถึงเรื่องปืนอัดลมสปริงแบบหักลำกล้องตรงจุดที่ว่ามันจะคลอนไปมาและหลวม ตรงนี้น่าเป็นห่วงจริงๆครับ แต่ผมจะดูรุ่นอื่นอีก ตามจริงอยากได้รุ่นที่ขึ้นลำแบบง้างด้านข้างมากกว่าครับ เพราะรู้สึกว่าจะใช้ถนัดกว่า จากที่เคยเล่น Ak47 มา 2 กระบอกเเล้วเหมือนกันครับ ทั้งเบอร์ 1 เเละเบอร์ 2 ครับ ตอนนี้เป็นเศษหมดเเละครับ
จุดประสงค์ที่อยากได้แบบสปริงเบอร์ 2 แรงๆซัก 900 - 1000Fps. หรือมากกว่านี้ ก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ ไม่ได้ใช้ยิงในการแข่งขัน ใช้ยิงเล่นไปเรื่อยๆในยามว่างๆ หายิงกิ่งไม้ยิงกระป๋อง ยิงกองดินเล่นบ้าง ประมาณว่าแบบนี้ครับ แล้วก็ได้ออกกำลังในการง้าง เวลายิงก็มีแรงทีบดี แต่ตัวนี้ไม่ติดกล้องแน่นอนครับเพราะกล้องมันจะเลื่อนเวลายิง กะจะยิงศูนย์เปิดอย่างเดียว ก็เลยคิดว่าไม่เอาแบบ pcp หรอกเพราะว่ามี pcp อยู่เเล้วกระบอกนึงใช้ฝึกยิงแข่งอย่างเดียว ส่วนปืนสปริงก็ดูคราสซิคดีนะครับ ยิงเล่นอย่างที่ว่าไปแต่ปืนกับกระสุนถึงไหนถึงกันเลยครับ ที่สำคัญคือราคาถูกกว่ากันเยอะ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2009, 11:51:35 AM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2137 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:52:12 PM »

ปืน หักลำกล้อง break barrel ยีห้อดีๆ ยิงจนกระสุน เท่าราคาปืน ปืนยังไม่เสียศูนย์หรอกครับ ถ้าไม่ทำตก
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2138 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 02:23:09 PM »

นี่ครับปืนที่ว่า   AirArms  S200 /S200Target   หรือ CZ 200S/200T  ผมว่า CZ เป็นคนทำแล้วตีตรา AirArms แหงๆ ครับ

* s200.jpg (33.14 KB, 600x207 - ดู 4536 ครั้ง.)

* s200target.jpg (54.51 KB, 900x296 - ดู 3016 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2139 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 02:54:42 PM »

ที่น่าสนใจสำหรับคุณก็คือ มันปรับแรงดันลมได้ ผมขอเดาว่าการปรับแรงดันลมได้ตามที่สเปคบอกไว้
คงไม่ได้หมายความว่าเราต้องถอดปืนออกมาแล้วหมุนปรับสปริง   แต่น่าจะหมายถึงปรับตรงลูกเลื่อน
ลงล๊อกได้ 2 จังหวะตามล๊อกของสต๊อกที่มี 2 ร่อง  คือยิงแรง กับ ยิงเป้า ครับ  ดังนั้นซื้อรุ่นนี้
กระบอกเดียวจบ  เวลาไปยิงใกล้ก็ใช้ล๊อกด้านหลังถ้ายิงไกลก็ใช้ล๊อกอันหน้า ไม่รู้เขาใจผิดหรือเปล่า
เพราะปืนแบบนี้ที่ไหนก็ไม่เคยโฆษณาว่าปรับแรงดันลมได้

นี่เลยครับ สุดท้ายก็ต้องถอดออกจากพานท้าย เพื่อปรับแรงดันอยู่ดี

Adjusting the Power
To adjust the power, remove the stock and locate the air transfer
port restrictor screw, located on the right-hand side of the
cylinder. Turn the restrictor screw counter-clockwise to increase
the velocity and clockwise to reduce the velocity. Once the
adjustments are complete, blue Loctite may be applied to the air
transfer port restrictor screw.
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2140 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 03:01:45 PM »

ถ้า 2 ล๊อกนั้นไม่ใช่การปรับแรงดันลม แล้วมันจะหมายถึงอะไรครับ หมายถึงยิงได้ 2 นัดหรือเปล่า
วิเคราะห์ดูแล้วก็ไม่น่าใช่ครับ ใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง  สำหรับคนที่คิดจะซื้อน่าจะมอง
กระบอกนี้นะครับ ถ้ามันเป็นอย่างที่ว่าก็ซื้อครั้งเดียวจบ ยิงแข่งก็ได้ ล่าสัตว์ก็ดี

นี่เป็นคู่มือการใช้งานเจ้า FX Timberwolf ครับ

www.airgunsofarizona.com/Manual%20-%20FX%20Timberwolf.pdf
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #2141 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 03:18:55 PM »

น่าทำโครงการ ชวนกันหมดตูดดูนะครับ ผมเองยังอยากได้แบบสปริงอีกสักกระบอก  สนใจรุ่นไหน ลองโพส์ทกันดูครับ  แล้วจะได้รวมกันสั่งทีเดียวเลย  ผมเอาด้วยคน
lungwatchara
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2142 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 04:09:26 PM »

ผมลองท่องเวปไปเจอเวปนี้ครับ sportmanguides อู้ฮู...เห็นแบบปืนอัดลม ทั้งเบอร์1,2 แถมมีสองลำกล้องก็ไม่น้อย  ราคาก็สุดยอด เมื่อไหร่บ้านเราจะมีแบบนี้บ้างเนอะ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #2143 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 06:15:11 PM »

ดูๆเเล้วส่วนมากเลย ปืนอัดลมแบบสปริงที่แรงๆความเร็วเกิน 1000 มีแต่แบบหักลำกล้องทั้งนั้นเลย แบบง้างด้านข้างไม่มีรุ่นไหนถึง 1000 เลยหรือ สำหรับกระสุนเบอร์ 2 ครับ สงสัยน่าจะมาจากความยาวลำกล้องแหงๆเลยครับที่ทำให้กระสุนมีความเร็วมาก
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2144 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 06:22:19 PM »

น่าทำโครงการ ชวนกันหมดตูดดูนะครับ ผมเองยังอยากได้แบบสปริงอีกสักกระบอก  สนใจรุ่นไหน ลองโพส์ทกันดูครับ  แล้วจะได้รวมกันสั่งทีเดียวเลย  ผมเอาด้วยคน
นั้นแน่  จะชวนกันหมดตูดกันอีกแล้วหรือครับ  จริงๆทำได้นะครับแต่มีข้อแม้ 1 ต้องมีจำนวนในการรวมกันสั่งอย่างน้อย  35 กระบอกขึ้นไป  2  ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันทั้งหมดแต่สามารถเลือกรุ่นได้ทั้ง เบอร์ 1 และ เบอร์ 2  3  ต้องเป็นปืนของทางเยอรมันเท่านั้น  ข้อแม้นี้คุณหมูเคยบอกผมไว้ถ้าสามารถรวมตัวกันได้  เพื่อนที่รวมกันสั่งปืนในตำนาน(หมดตูดโครงการ 4 )ทราบดีว่ารอคอยกันนานขนาดไหน  กว่าจะได้ปืนมากอดแทนภรรยา หลงรัก
หน้า: 1 ... 140 141 142 [143] 144 145 146 ... 807
  พิมพ์