๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:55:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 126 127 128 [129] 130 131 132 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3982844 ครั้ง)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1920 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:56:21 PM »

ไหว้ ไหว้ ขอความรุ้พี่ๆหน่อยครับ สำหรับปืนลมแบบpcp วิธีเก็บรักษาและถนอนปืนให้อยู่กับเราไปได้นานๆนี่ควรทำอย่างไรมั่งครับ
  1 วิธีเช็ดล้างปืนทำเหมือนปืนดินขับทั่วไป คือใช้น้ำมันกันสนิมเช็ดเฉพาะส่วนนอกของปืนเท่านั้น ในลำกล้องใช้แค่ผ้าสะอาด ลากผ่านลำกล้องเฉยๆไม่ควรฉีดน้ำมันเข้าไปในลำกล้องเด็ดขาดเพราะจะทำให้วิถีกระสุนไม่คงที่(อันนี้เจอกับตัวเองครับ^_^) ข้อนี้พี่ๆได้เคยตอบแล้วแต่เต้ยเขียนไว้ให้เผื่อคนที่เข้ามาใหม่ๆไม่ได้เปิดดูหน้าก่อนๆครับ
  2 ลมในกระบอก เวลาเก็บปืนควรถ่ายลมออกให้หมด หรือว่าสามารถเก็บไว้อย่างนั้นได้ครับ(ส่วนใหญ่พอยิงเสร็จแรงดันจะเหลือแค่ประมาณ 90 บาร์ครับ) กลัวว่าถ้ามีลมอยู่ในกระบอกจะเกิดความชื้นขึ้นได้ครับ
  3 เวลาเก็บปืนควรถอดถังลม ออกจากตัวปืนมั้ยครับ หรือสามารถติดกับปืนไว้อย่างนั้นได้เลยครับ
  4 แถวๆชุดลั่นไก เราสามารถเอาน้ำมันหรือซิลิโคนกระป๋องฉีดเข้าไปเพือหล่อลื่นได้หรือไม่ครับ และควรหรือไม่ควรครับ
  5 ด้ามปืนและกระโจมมือส่วนที่เป็นไม้ มีวิธีดูแลรักษาให้ไม้คงความงามและอยู่ทนทานไปได้นานๆยังไงครับ แค่ผ้าเช็ดเฉยๆหรือต้องทำอย่างอื่นด้วยครับ
   ตอนนี้น้องนึกคำถามได้เท่านี้เองครับ ถ้ามีคำถามใหม่ๆจะเขียนถามพี่ๆอีกนะครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ล่วงหน้าเลยคร้าบบบ เยี่ยม ไหว้ คิก คิก
อันนี้เป็นตามวิธีดูแลรักษาปืนของผมนะครับ หลายๆท่านอาจจะมีวิธีอื่นนอกจากนี้ก็ช่วยกันเเนะนำนะครับ  Smiley
1. ผมว่าไม่ต้องใช้ถึงขนาดน้ำยากัดสนิมหรอกครับ จะใช้น้ำยานี้ก็ต่อเมื่อเจอคลาบสนิมบางๆถึงจะใช้ ปกติใช้แค่น้ำมันโซเเนคก็พอเเล้วครับเช็ดบางๆภายนอก ไม่ให้สนิมขึ้นก็พอเเละครับ
2. มีโกาสเกิดสนิมได้ นานๆเข้าไปจะเป็นสนิมตรงแถวๆที่ป้อนกระสุน เวลาเลิกยิงควรหมุนหลอดลมเพื่อระบายลมในตัวปืนออก หมุนพอให้ลมออกแต่ไม่ต้องถึงกับถอดแยกหลอดลมออกจากปืนนะครับเพราะเดี๋ยวฝุ่นจะเข้าไปในหลอดลมหรือที่กรองอากาศได้ หลังจากนั้นก็ควรจะขึ้นลำลั่นไกซัก 1-2 ครั้ง เพื่อไล่ให้อากาศที่ยังหลงเหลือในตัวปืนออกให้หมด ในกรณีที่เราไม่ถอดหลอดลมออกจากตัวปืนเป็นเวลานานๆ ลม 90 บาร์ มีแรงดันสูงมากอยู่นะครับ มันจะดันยางโอลิงในตัวปืนอยู่ตลอดเวลาก็จะทำให้ยางสึกได้
3.ตามข้อ 2 เลยครับ แค่หมุนออกพอหลวมๆแต่ไม่ถึงกับต้องถอมแยกออกจากตัวปืนก็ได้ครับ
4.อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่ทางร้านปืนบอกไม่ค่อยเเนะนำให้ฉีดเข้าไป แต่สำหลับปืนผม ผมฉีดไปนิดเดียว ก็เพราะกลัวสนิม  Grin
5.มันจะมีน้ำยาที่ไว้สำหลับเช็ดส่วนที่เป็นไม้โดยเฉพาะอยู่นะครับ ผมจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร แต่มันจะทำให้ไม้ดูใหม่เงาอยู่ตลอด ลองถามร้านปืนเขาก็คงจะรู้อยู่ครับ
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #1921 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 11:41:09 PM »

หลายเดือนก่อนผมได้สั่งซื้อแฮนด์ปั้ม จากร้าน ม.  ตามที่เพื่อนสมาชิกเคยโพสท์ไว้  มาถึงผมแกะจากกล่องทิ้งไว้ข้างตู้   เพราะไม่มีเวลาไปยิงปืนเลย  จนไม่กี่วันที่ผ่านมา  ผมลองเอาด้ามจับแฮนด์ปั้ม และสายที่ออกจากตัวปั้มไปเข้าท่อลมปืน มาพิจารณาว่าจะดัดแปลงอย่างไรดี  เริ่มจาก สายท่อลม หัวที่จะต่อเข้ากับท่อลมปืนขนาดต่างกันลิบ( HW100 ) ก็จัดการไปโรงกลึงทำหัวทองเหลืองให้ต่อจากสายลมกับท่อลม
ตัวด้ามจับจะเป็นทางดูดเข้าของอากาศที่จะอัดเข้าท่อลม สังเกตด้านหนึ่งจะมีจุกทองหลือง ที่ถูกขึ้นรูปด้วยเม็ดทองเหลืองขนาดเล็ก นัยว่าเพื่อเป็นตัวกรองฝุ่น  ตอนแรก ผมว่าจะถอดออก  แล้วต่อท่อไปยังกระป๋องซิลิกาเจล เพื่อกรองความชื้น  แต่พอลองถอดออกมาดู  โรงงานเขาทำไว้ให้แล้ว ถึงแม้มันจะมีปริมาณน้อยไปหน่อย  และอีกด้าน เมื่อลองถอดดู  เป็นซีลโอริง 8 อัน พร้อมประแจอีกหนึ่งอัน

toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1922 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 12:30:45 AM »

ขอบคุณพี่Terk kungมากครับสำหรับข้อมูลครับ ส่วนพี่ๆท่านไหนมีวิธีอื่นๆก็มาช่วยๆกันโพสข้อมูลนะครับ กระทู้พวกเราจะได้คึกคัก และหาความรู้เพิ่มเติมในสิ่งที่เรารักครับ^_^

OSK119 (๓๙๗๘๒)
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1923 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:26:05 AM »

หลายเดือนก่อนผมได้สั่งซื้อแฮนด์ปั้ม จากร้าน ม.  ตามที่เพื่อนสมาชิกเคยโพสท์ไว้  มาถึงผมแกะจากกล่องทิ้งไว้ข้างตู้   เพราะไม่มีเวลาไปยิงปืนเลย  จนไม่กี่วันที่ผ่านมา  ผมลองเอาด้ามจับแฮนด์ปั้ม และสายที่ออกจากตัวปั้มไปเข้าท่อลมปืน มาพิจารณาว่าจะดัดแปลงอย่างไรดี  เริ่มจาก สายท่อลม หัวที่จะต่อเข้ากับท่อลมปืนขนาดต่างกันลิบ( HW100 ) ก็จัดการไปโรงกลึงทำหัวทองเหลืองให้ต่อจากสายลมกับท่อลม
ตัวด้ามจับจะเป็นทางดูดเข้าของอากาศที่จะอัดเข้าท่อลม สังเกตด้านหนึ่งจะมีจุกทองหลือง ที่ถูกขึ้นรูปด้วยเม็ดทองเหลืองขนาดเล็ก นัยว่าเพื่อเป็นตัวกรองฝุ่น  ตอนแรก ผมว่าจะถอดออก  แล้วต่อท่อไปยังกระป๋องซิลิกาเจล เพื่อกรองความชื้น  แต่พอลองถอดออกมาดู  โรงงานเขาทำไว้ให้แล้ว ถึงแม้มันจะมีปริมาณน้อยไปหน่อย  และอีกด้าน เมื่อลองถอดดู  เป็นซีลโอริง 8 อัน พร้อมประแจอีกหนึ่งอัน

ไม่ทราบว่าเอามาใช้กับรุ่นไหนครับ เห็นคล้ายๆกับใช้กับ Hatsan  ราคาเท่าไหร่ครับ หากไม่สะดวก PM บอกด้วยครับ
komolkomol
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1924 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:53:37 AM »

สวัสดีครับผมกำลังจะซื้อปืนยาวอัดลมเบอร์2 เเต่ไม่มีความรู้เรื่องปืนอัดลมเลย แตมีใบป3แล้วจะซื้อปืนที่ไหนดีครับ
อยากได้กระบอกเเรกไม่แพงครับ ยีห้ออะไรดี ผมไปเดินดูมาเจอ 2 ยีห้อคือ DANA ของเยอรมันราคา 30000 บาท ,KAMO ของสเปนราคา 23900 บาท ไม่รู้ถูกแพงไปหรือเปล่าช่วยเเนะนำหน่อยครับ
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #1925 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 12:09:39 PM »

หลายเดือนก่อนผมได้สั่งซื้อแฮนด์ปั้ม จากร้าน ม.  ตามที่เพื่อนสมาชิกเคยโพสท์ไว้  มาถึงผมแกะจากกล่องทิ้งไว้ข้างตู้   เพราะไม่มีเวลาไปยิงปืนเลย  จนไม่กี่วันที่ผ่านมา  ผมลองเอาด้ามจับแฮนด์ปั้ม และสายที่ออกจากตัวปั้มไปเข้าท่อลมปืน มาพิจารณาว่าจะดัดแปลงอย่างไรดี  เริ่มจาก สายท่อลม หัวที่จะต่อเข้ากับท่อลมปืนขนาดต่างกันลิบ( HW100 ) ก็จัดการไปโรงกลึงทำหัวทองเหลืองให้ต่อจากสายลมกับท่อลม

ไม่ทราบว่าเอามาใช้กับรุ่นไหนครับ เห็นคล้ายๆกับใช้กับ Hatsan  ราคาเท่าไหร่ครับ หากไม่สะดวก PM บอกด้วยครับ

HW100T ครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1926 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 05:34:42 PM »

สวัสดีครับผมกำลังจะซื้อปืนยาวอัดลมเบอร์2 เเต่ไม่มีความรู้เรื่องปืนอัดลมเลย แตมีใบป3แล้วจะซื้อปืนที่ไหนดีครับ
อยากได้กระบอกเเรกไม่แพงครับ ยีห้ออะไรดี ผมไปเดินดูมาเจอ 2 ยีห้อคือ DANA ของเยอรมันราคา 30000 บาท ,KAMO ของสเปนราคา 23900 บาท ไม่รู้ถูกแพงไปหรือเปล่าช่วยเเนะนำหน่อยครับ

Gamoทำไมราคาขึ้นไป23900แล้วเหรอครับ อาทิตย์ก่อนเต้ยไปเดินๆดูยังบอก18-19kอยุ่เลย ไม่ทราบรุ่นอะไรเหรอครับ แต่ถ้าจะให้แนะนำจริงๆ เล่นเดียน่าดีกว่าครับ วัสดุอุปกรณ์อย่างดี งานไม้อย่างเนียน แข็งแรงทนทาน และหาอะไหล่ ในกรณีปืนเสีย ได้ง่ายครับ แต่ผมว่าถ้าจะเล่นแถวๆงบราคาประมาณ3หมื่น ไม่ลองดูปืนอัดลมแบบpcp อัดอากาศดูมั่งเหรอครับ ยิงดียิงมัน ไม่มีแรงรีคอยล์ด้วยนะครับ ยังไงถ้าสนใจลองอ่านกระทู้หน้าก่อนๆย้อนไปเรือยๆดูก็ได้ครับ จะมีข้อมูล ข้อดีข้อเสียและรุ่นปืนให้เลือกหลายหลายรุ่นและยี่ห้อเลยครับแต่ต้องสั่งจองไว้นะครับเพราะอัดลมเบอร์2ล๊อตที่แล้วพี่ๆที่เค้าจองไว้ได้มาสู่ขอไปหมดแล้วครับ ต้องรอหน่อยครับแต่รับรองว่ารอแล้วไม่ผิดหวังครับ

coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1927 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 07:36:06 PM »

ใครที่ซื้อศูนย์รูของ  CZ 200  ที่ร้านเอกภัทร  ตอนนี้รางศูนย์ หน้ามาแล้วนะครับราคา 300บาทครับ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1928 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:25:53 PM »

วันนี้สอบถามร้าน ม.  ตัวปั้มลมของท่าน Lapara ราคา 6,000 ครับ เป็นของ Hatsan แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่น ต้องไปแปลงตัวเติมเองครับ เดี๋ยวรอท่าน lapara ทำมาดุก่อนว่าจะเป็นอย่างไร อ่อทางร้านบอกยังมีของออีกหลายตัวให้เลือกครับ

ใครที่ซื้อศูนย์รูของ  CZ 200  ที่ร้านเอกภัทร  ตอนนี้รางศูนย์ หน้ามาแล้วนะครับราคา 300บาทครับ

ผมยังไม่มีศูนย์รู ใครจะขายต่อ รบกวนแจ้งด้วยครับ หรือใครจะสั่งซื้อรบกวนชักชวนด้วย เผื่อเบื่อศูนย์กล้อง
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1929 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:59:35 AM »

เรื่องฉีดน้ำมันที่ชุดลั่นไก... ไม่ควรฉีดครับ  ถ้าจะหล่อลื่นควรใช้แต้มนิดเดียว (หลอดน้ำมันแบบมีเข็มต่อ)เฉพาะที่จุดหมุนครับ
และถ้าเป็นชุดลั่นไกละเอียดมากๆ อย่างของอันชูตส์ห้ามหยอดน้ำมันโดยเด็ดขาดครับ
อีกจุดที่อันชูตส์ห้ามหยอดน้ำมัน คือเกลียวของศูนย์หลังที่ปรับละเอียด  ถ้าหยอดแล้วปุ่มคลิกยังหมุนได้แต่ศูนย์ไม่เดิน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1930 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 02:22:07 PM »

ขอบคุณอาจารย์ผณิศวร และพี่Terk Kungมากครับสำหรับความรู้เกี่ยวกับการดูแลรักษาปืน เต้ยขออนุญาต+1คะแนนให้นะครับ
ทางร้านเอกภัทธแจ้งมาว่ามีของแต่งCZ200Sเข้ามาเมื่อวาน มีรางศุนย์หน้า300บาท กระบอกลม5500 แม็กกลม10นัด3900บาท ของส่วนใหญ่มีเนื้อคู่หมดแล้วแต่ยังพอมีเหลือครับ พี่ๆท่านใดสนใจรีบๆหน่อยนะครับ เต้ยก็จองกระบอกลมกับแม็ก10นัดไว้แล้วอีกคนครับ เด่ววันนี้4โมงจะเข้าไปรับกลับบ้านแล้วครับ^_^

airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1931 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:17:13 PM »

Grin  ดีใจที่ได้ที่ปั้มตัวนี้มา คิดว่าไม่ต้องยกถังไปเติมลมให้ยุ่งยาก   เมื่อคืนมีเวลาก็เลยลองใช้งานดู   ระหว่างที่ปั้มก็คิดว่า "รู้ยังงี้  ยกถังไปเติมลมเหมือนเดิมดีกว่า"  เหนื่อยจริงๆเลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน โดนชก

* Pumpmaunal.jpg (106.74 KB, 480x640 - ดู 20654 ครั้ง.)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1932 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 05:27:21 PM »

Grin  ดีใจที่ได้ที่ปั้มตัวนี้มา คิดว่าไม่ต้องยกถังไปเติมลมให้ยุ่งยาก   เมื่อคืนมีเวลาก็เลยลองใช้งานดู   ระหว่างที่ปั้มก็คิดว่า "รู้ยังงี้  ยกถังไปเติมลมเหมือนเดิมดีกว่า"  เหนื่อยจริงๆเลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน โดนชก
Grin นึกภาพออกเลยครับ  Grin แต่ผมว่ามีที่ปั้มไว้ก็ดีนะครับ เก็บไว้ใช้แก้ขัดได้ดีเลยนะครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1933 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 06:47:40 PM »

ปกติปั๊มตัวนี้ไว้ top-up ครับ คือเติมจากถังเกือบเต็ม  เติมด้วยปั๊มอีกหน่อยพอไหว 
ถ้าปั๊มด้วยมือตั้งแต่หลอดเปล่าละก็.... ลมเต็มหลอดคนปั๊มหมดแรง
จะให้เหมาะหาเพื่อนที่ไม่ยิงปืนแต่กำลังเล่นกล้ามไปด้วยครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1934 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:30:16 PM »

เรียนถาม อ.ผณิศวร และผู้รู้ ยิงปืนลมในบริเวณบ้านของเรา ผิดกฎหมายหรือไม่ครับ
    ถ้าเราทำที่ลดเสียงและนำไปใช้ จะผิดกฎหมายหรือไม่ครับ
หน้า: 1 ... 126 127 128 [129] 130 131 132 ... 807
  พิมพ์