๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 09:28:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 125 126 127 [128] 129 130 131 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4028248 ครั้ง)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1905 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 12:19:02 PM »

สงสัยว่าคงต้องจัดกันเองเเล้วแหละครับ หาเวลาสถานที่เหมาะๆในป่า ใช้เป็นเป้ารูปสัตว์

แถวมวกเหล็ก ปากช่อง เขาใหญ่  ยินดีต้อนรับครับ บรรยากาศมีให้เลือกมากมาย  Grin Grin Grin 
สถานที่ได้อารมณืมากๆขอบอก กางเต๊นท์ เล่นน้ำตก เดินป่า แข่งฟิวล์ทาร์เจต น่าจะสนุกดีนะครับ ว่าแต่ใครจะดำเนินการดีล่ะครับ   Grin Grin

โอโหน่าไปเทียวจังเลยครับจะมีท่านใดอยากไปแบบผมมั้งมั้ยน้อ

kik11-รักในหลวง
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #1906 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 01:29:38 PM »

เรียนถามเพื่อนสมาชิก ผมได้ WEIHRAUCH HW 100 T เบอร์ 2 มาใหม่ๆ ลองยิง
ปรับตั้งศูนย์ ลูกหัวแหลม, หัวโดม และ หัวตัด  กลุ่มกระสุนแย่มากๆ ตอนแรกนึกว่า
กล้อง เปลี่ยนกล้องใหม่, เปลี่ยนขากล้องใหม่, กวดสกรูพานท้าย, กวดสกรูล็อค
ลำกล้อง และสุดท้ายทำเบดดิ้ง กลุ่มยังแย่ เหมือนๆเดิม ระยะ 30เมตรกลุ่ม 3-4 นิ้ว
แถมมีบางนัดกระโดดออกเป็น6-7 นิ้ว ตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาที่แรงลมส่งกระสุน
อาจจะแรงมากไป เพราะเติมลม 200 บาร์ ยิงสองโม่ครึ่งก็เข้าย่านสีเหลืองแล้ว ส้งเกต
ว่าพอลมเริ่มอ่อนกลุ่มกระสุนดีขึ้น ไม่ทราบท่านใดมีปืนรุ่นนี้แล้วเจอปัญหาเดียวกันบ้าง
ขอบคุณครับ

แล้วHW100Tของเราจะเป็นไร รึเปล่าเนี่ยะ   แบบว่ายังไม่มีเวลาแกะกล่องเลย และก็ยังไม่มีถังลมเลย สงสัยต้องรีบไปลองแล้วหล่ะ
แต่กระบอกเก่า HW97K ไม่ค่อยเจอปัญหานี้เลย ยกเว้นที่ 50 เมตรนะครับ
รีบทดลองยิงดูกลุ่มกระสุนเลยครับ อาจจะเจอกระบอกที่โชคดีกว่าผมก็เป็นได้
ลองดูกับกระสุนหลายๆแบบ ถ้าไม่หายก็ปรับความแรงลดลงนิดหน่อย ทุกปัญหามีทางแก้
ของผมแก้จนได้ระดับที่พอใจแล้วครับ  Grin Grin
ขอถามคุณ spear gun ครับ  ใช้กล้องอะไร รุ่นใดครับ ใช่ BSA เปล่าครับ ขอบคุณครับ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1907 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 01:49:40 PM »

สงสัยว่าคงต้องจัดกันเองเเล้วแหละครับ หาเวลาสถานที่เหมาะๆในป่า ใช้เป็นเป้ารูปสัตว์

แถวมวกเหล็ก ปากช่อง เขาใหญ่  ยินดีต้อนรับครับ บรรยากาศมีให้เลือกมากมาย  Grin Grin Grin 
สถานที่ได้อารมณืมากๆขอบอก กางเต๊นท์ เล่นน้ำตก เดินป่า แข่งฟิวล์ทาร์เจต น่าจะสนุกดีนะครับ ว่าแต่ใครจะดำเนินการดีล่ะครับ   Grin Grin

โอโหน่าไปเทียวจังเลยครับจะมีท่านใดอยากไปแบบผมมั้งมั้ยน้อ

คนที่จะดำเนินการคงต้องมีสปอนเซอร์ไม่น้อยเหมือนกันเลยนะครับ  Grin
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1908 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 04:22:19 PM »

คนที่จะดำเนินการคงต้องมีสปอนเซอร์ไม่น้อยเหมือนกันเลยนะครับ  Grin

น่าจะสนุกดี  ลองรวมกันซัก สาม-สี่ ท่านก่อนเป็นทริปเล็กๆ วันหรือครึ่งวัน ก็ดีนะครับ
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1909 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 05:43:52 PM »

น่าจะสนุกดี  ลองรวมกันซัก สาม-สี่ ท่านก่อนเป็นทริปเล็กๆ วันหรือครึ่งวัน ก็ดีนะครับ

น่าสนุกครับ ถ้าพี่ๆจัดทริปไปกัน น้องคนนี้ลงชื่อด้วยอีกคนครับ

OSK119 (๓๙๗๘๒)
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1910 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 07:02:43 PM »

วันนี้ว่างๆถือโอกาสนำCZ200Sไปยิงทดสอบที่สนามยิงปืนบางบัวทองซะเลยครับ สนามดีมากๆสวยงามร่มรื่น มีสนามยิงหลายแบบมากครับ ทั้งห้องยิงปืนอัดลมมาตราฐาน10เมตร 12ลู่ติดแอร์เย็นสบาย ช่องยิง10-25เมตร เยอะมากๆเกิน20ลู่ครับ สนาม50เมตร12ลู่ และสนามยิงIPSC จัดได้สวยงามร่มรื่นดีครับ

รูปแรก ระยะ25เมตร กระสุนRWS Meisterkugeln หัวตัดหนัก8.2เกรน กลุ่มละ10นัด ขยันซ้อมยิงจนทำกลุ่มได้แน่นจนพอใจแล้วครับ

นี่เป็นสนามระยะ50เมตรครับ ด้านซ้ายมือเป็นระยะ25เมตร วันนี้แดดดี มีลมนิดหน่อยครับ เย็นสบายไม่ร้อนดี

ระยะ50เมตร ใช้ลูกกระสุนRWS Meisterkugeln ยิงปรับศูนย์

ระยะ50เมตร ใช้ลูกกระสุนRWS Meisterkugeln กระหน่ำไป30นัด ได้กลุ่มไม่เกินวง9 ปืนอัดลม50เมตรได้เท่านี้ก็ดีใจแล้ว^_^

ทำได้ดีที่สุดเท่านี้ครับ จะพยายามซ้อมยิงให้มากๆให้ได้กลุ่มแน่นขึ้นอีกครับ ตอนนี้50เมตรเท่าผลส้มก็ชื่นใจแล้วจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2009, 05:21:09 PM โดย toey3026 » บันทึกการเข้า

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1911 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 07:40:10 PM »

เห็นด้วยครับ น่าสนใจครับ

น้อง toey 3026 ยิงที่ 50 ม.เยี่ยมมาก ต้องยิงเผื่อระยะหรือไม่  ที่25ม.ไม่ต้องคุยครับน่าอิจฉาฝีมือจริงๆ   200s ปีหน้าจะใด้เจอกันครับ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1912 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 08:30:00 PM »

เต้ยไม่ได้ยิงเผื่อเลยครับแค่ปรับกล้องจากระยะ25เมตรไป47คลิกถ้าลมแรงหน่อยก็เพิ่มอีก2-3คลิกครับ ที่ระยะ10-25เมตรไม่ต้องปรับกล้องครับ แต่ยิงระยะ50เมตรยิงแล้วจะเห็นลูกโค้งลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #1913 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:03:33 PM »

ขอสอบถามครับ ปืนอัดลมแบบหักลำกล้อง ราคาถูกที่สุดประมาณเท่าไหร่  ยี่ห้อด้วยครับ
ขอบคุณครับ

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1914 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:22:02 PM »

ที่เห็นๆมีร้านปืนเอราวัณครับ ขายแบบหักลำกล้อง ยี่ห้อคาร์ ประมาณ17000-19000แล้วแต่อารมณ์นายห้าง และฝืมือการต่อ และตื้อของเราครับ และก็มียี่ห้อGamoมั้งครับจำไม่ค่อยได้ อย่างแรงครับ1000++fps แต่วัสดุปืนไม่ค่อยดีนะครับ เป็นยางกับพลาสติกซะเยอะครับ ราคาประมาณหมื่นปลายๆเหมือนกันครับ มีทั้งเบอร์1และ2เลยครับ ลองไปเดินๆดูแถวๆนั้นก็ได้ครับ^_^

Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #1915 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:46:57 PM »

ขอบคุณครับ  อยากได้ปืนอัดลมซักกระบอกไว้ยิงเล่นในบ้าน เผื่อเจอสัตว์มีพิษด้วยครับ แพงขนาดนี้คงได้จินกงจากท่าขี้เหล็กแน่ ๆ 

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1916 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 06:34:53 AM »

ขอบคุณครับ  อยากได้ปืนอัดลมซักกระบอกไว้ยิงเล่นในบ้าน เผื่อเจอสัตว์มีพิษด้วยครับ แพงขนาดนี้คงได้จินกงจากท่าขี้เหล็กแน่ ๆ 
   วันก่อนพี่เขยไปเดินท่าขี้เหล็ก ฝากเดินถามหาปืนลมจีนดู ปรากฎว่าหายากขึ้นมาก แต่ก็มีบางร้านที่มีของครับ แต่เค้าไม่เอามาให้ดูครับ  ถ้าซื้อแล้วเค้าจะเอามาให้เองที่ฝั่งไทย ก็เสี่ยงโดนจับเหมือนกันนะครับ
    ตอนแรกนึกว่าจะราคาซัก 2-3 พัน...ไม่รู้พี่เค้าไปถามอีท่าไหน เจอราคา 9,500 แน่ะครับ  ผมเลยบอกว่าอย่าเอามาเลยราคาแบบนี้เพิ่มเงินอีดนิดซื้อแบบมีทะเบียนเลยดีกว่า  พี่เค้าเลยได้แต่ บีบีกัน ให้ลูกชายครับ...
    เห็นเพื่อนๆทดสอบปืนอัดอากาศกันแล้วอยากได้บ้างจังเลย  กลุ่มมันดีกว่าปืนสปริงที่มีมากเลย แต่ว่าหมดงบแล้วครับ  ยังไงซะขอเล่นกับเจ้า เดียน่า เอ็ม48 ที่มีไปเรื่อยๆก่อนนะครับ....มีเงินเหลือเมื่อไหร่ค่อยหาแบบอัดอากาศมาเพิ่มครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2009, 09:06:01 PM โดย tui086 » บันทึกการเข้า
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1917 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 06:41:44 AM »

ที่เห็นๆมีร้านปืนเอราวัณครับ ขายแบบหักลำกล้อง ยี่ห้อคาร์ ประมาณ17000-19000แล้วแต่อารมณ์นายห้าง และฝืมือการต่อ และตื้อของเราครับ และก็มียี่ห้อGamoมั้งครับจำไม่ค่อยได้ อย่างแรงครับ1000++fps แต่วัสดุปืนไม่ค่อยดีนะครับ เป็นยางกับพลาสติกซะเยอะครับ ราคาประมาณหมื่นปลายๆเหมือนกันครับ มีทั้งเบอร์1และ2เลยครับ ลองไปเดินๆดูแถวๆนั้นก็ได้ครับ^_^

ยืนยันครับ ยี่ห้อ gamo ราคา 19500 บ.และขึ้นอยู่กับ แบบน้องเต้ยบอกครับ
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1918 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 03:58:40 PM »

Cheesy Cheesy  วันนี้เครื่องออกกำลังกายมาแล้ว รอป.2 ออก ตัว แอลจี 110 คงได้ตามมาเหมือนกัน.

วัสดุอุปกรณ์ ดูแข็งแรงดีเหมือนกัน

* Airpump.jpg (81.06 KB, 620x465 - ดู 4826 ครั้ง.)

* Airpump Acc.jpg (84.41 KB, 600x450 - ดู 4638 ครั้ง.)
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1919 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 06:48:02 PM »

ไหว้ ไหว้ ขอความรุ้พี่ๆหน่อยครับ สำหรับปืนลมแบบpcp วิธีเก็บรักษาและถนอนปืนให้อยู่กับเราไปได้นานๆนี่ควรทำอย่างไรมั่งครับ
  1 วิธีเช็ดล้างปืนทำเหมือนปืนดินขับทั่วไป คือใช้น้ำมันกันสนิมเช็ดเฉพาะส่วนนอกของปืนเท่านั้น ในลำกล้องใช้แค่ผ้าสะอาด ลากผ่านลำกล้องเฉยๆไม่ควรฉีดน้ำมันเข้าไปในลำกล้องเด็ดขาดเพราะจะทำให้วิถีกระสุนไม่คงที่(อันนี้เจอกับตัวเองครับ^_^) ข้อนี้พี่ๆได้เคยตอบแล้วแต่เต้ยเขียนไว้ให้เผื่อคนที่เข้ามาใหม่ๆไม่ได้เปิดดูหน้าก่อนๆครับ
  2 ลมในกระบอก เวลาเก็บปืนควรถ่ายลมออกให้หมด หรือว่าสามารถเก็บไว้อย่างนั้นได้ครับ(ส่วนใหญ่พอยิงเสร็จแรงดันจะเหลือแค่ประมาณ 90 บาร์ครับ) กลัวว่าถ้ามีลมอยู่ในกระบอกจะเกิดความชื้นขึ้นได้ครับ
  3 เวลาเก็บปืนควรถอดถังลม ออกจากตัวปืนมั้ยครับ หรือสามารถติดกับปืนไว้อย่างนั้นได้เลยครับ
  4 แถวๆชุดลั่นไก เราสามารถเอาน้ำมันหรือซิลิโคนกระป๋องฉีดเข้าไปเพือหล่อลื่นได้หรือไม่ครับ และควรหรือไม่ควรครับ
  5 ด้ามปืนและกระโจมมือส่วนที่เป็นไม้ มีวิธีดูแลรักษาให้ไม้คงความงามและอยู่ทนทานไปได้นานๆยังไงครับ แค่ผ้าเช็ดเฉยๆหรือต้องทำอย่างอื่นด้วยครับ
   ตอนนี้น้องนึกคำถามได้เท่านี้เองครับ ถ้ามีคำถามใหม่ๆจะเขียนถามพี่ๆอีกนะครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ล่วงหน้าเลยคร้าบบบ เยี่ยม ไหว้ คิก คิก

หน้า: 1 ... 125 126 127 [128] 129 130 131 ... 807
  พิมพ์