๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 11:09:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 124 125 126 [127] 128 129 130 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4029315 ครั้ง)
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1890 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 08:27:16 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า พี่ๆครับตอนนี้น้องใช้เจ้าcz200s ยิงเป้าที่ระยะ15เมตรได้กลุ่มดีมากเลยครับ ไม่เกินเหรียญบาท แต่ที่ระยะ25เมตร
กลุ่มกระสุนออกมาไม่ดีเท่าไหร่เลยครับ พยายามให้กลุ่มแน่นที่สุดได้แค่ประมาณเหรียญ10บาทเองครับ ตอนนี้ใช้ลูกหัวตัดของGECO หนัก7เกรนอยู่เหมือนว่าน้ำหนักจะเบาไป ยิงแล้วถ้ามีลม จะมองเห็นลูกโค้งหลุดจากจุดที่เล็งไปเลยครับ ลูกที่ดีที่สุดที่หาได้แค่หัวแหลมRWS Superpointเท่านั้นเองครับ หารุ่นหัวโดมไม่ได้เลยครับ พี่ๆช่วยแนะนำวิธียิงให้ได้กลุ่มดีกว่านี้ให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
คุณ Thunder 65  ทดสอบไว้  cz 200s  ใช้ได้ดีกับลูก  rws  supperdome มากที่สุด  ผมว่ารองหามาใช้ดูครับ
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1891 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 09:38:55 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน วัดกลุ่มกระสุนที่25เมตร ได้ขนาดกลุ่มดีที่สุดที่ 0.8นิ้ว กลุ่มที่แย่ที่สุดที่มีลูกโดดออกไปนอกกลุ่มวัดได้ขนาด1.5นิ้วได้เลยครับ น่าปวดหัวจริง อ๋อย นี่ถ้าเอาไปลองยิงที่40เมตรดู กลุ่มคงบานเท่าฝาชีแน่เลย คิดแล้วจิตหงุดเงี้ยวจริงๆเรยยย แง่มๆๆ บู่ บู่อยากได้ลูก Rws Superdome มาลองบ้างครับ มีร้านปืนร้านไหนแถวหลังดิโอขายมั่งครับ พี่ๆท่านใดรู้ช่วยบอกทีคร้าบบบ ขอบคุณครับ

OSK119 (๓๙๗๘๒)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1892 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 08:56:26 PM »

เรียนถามผู้รู้ครับ  เวลายิงปืนแล้วไม่ให้ตากระพริบมีวิธีฝึกอย่างไรครับ Huh
   วันนี้ลองทดสอบความแรงของปืนแบบคนชอบซาดิสต์ และความแม่นของปืน+คนยิงครับ ก่อนที่จะผ่าตัดเจ้าน้องชายสุดรักดูใส้ในสักหน่อย   ลองยิงไป9เป้า เป้าละ5นัดใช้ลูก rws super point และ rws hobby กลุ่มกระสุนออกสะเปะสะปะควบคุมลำบากโดยเฉพาะลูก hobby ชักหงุดหงิดพักจิบกาแฟตั้งสมาธิใหม่ เอ๊เราทำไมถึงมือตกหว่า  ลองสำรวจปืนและขันน๊อตต่างๆให้แนน่ ปรับสูง ต่ำ ซ้าย ขวา ใหม่ กาแฟหมดแก้วพอดีเข้าสนามทดสอบใหม่และ  มีผลการทดสอบมาให้ดูเล่นๆ สอง สามภาพครับ

ถ่านก้อนเหลี่ยมไม่ทะลุแต่ไปตุงข้างหลัง  นิตยสารรถยิงด้วยลูก hobby ทะลุไปที่หน้า100-105แต่บางลูกก็ทะลุไปไม่ใด้กี่หน้าครับ
  รูปนี้ดูความไม่แม่นครับ   

หลังจากจิบกาแฟ ทำสมาธิใหม่

แถมให้อีกรูปครับยิงที่ระยะ 35เมตรครับจากที่สูงบนบ้าน ลมแรงพอสมควร ยิงลูกแรกต่ำกว่าเป้าประมาณ 2" ยิงลูกต่อไปเผื่อขึ้นไปเหนือเป้าอีก2 1/2"

.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1893 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 10:04:01 PM »

ฝึกอย่างไร ไม่ให้ตากระพริบ.. ตอบยากครับ ไม่แน่ใจว่าฝึกมั้ยแต่เหมือนฝืนไม่ให้กระพริบมากกว่า คงคิดถึงการลั่นของปืนอยู่ เมื่อลั่นไกเลยมีการกระพริบตา การกระพริบตา ถือเป็นรีเฟรกธรรมชาติของร่างกาย ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงดี เอาเป็นว่าจรดจ่ออยู่ที่เป้ากับศูนย์และเดินไกไปเรื่อยๆจนลั่น และเฝ้ามองเป้าหลังการลั่นไกออกไป

แนะนำอีกอย่างการดื่มกาแฟ ทำให้คาเฟอีนมีผลต่อการเต้นของหัวใจ กระตุ้นการทำงานของหัวใจและระบบไหลเวียนเลือด อาจทำให้ ใจสั่นเหงื่ออกมือ ชีพจร(หัวใจ)เต้นเร็ว หรือตาพร่าได้ สิ่งเหล่านี้ไม่เป็นผลดีต่อการยิงแบบประณีตมากนัก การควบคุมร่างกายอย่างละเอียดอาจไม่ดีเท่าที่ควร  โดยปกติการยิงปืน ร่างกายเราจะตื่นเต้นขึ้นบ้างอยู่แล้ว ถึงต้องทำสมาธิ ผมเองทานกาแฟทีไร กลุ่มบานเป็นกระด้งทุกที อากาศหนาวไป ร้อนไป ก็มักยิงปืนได้ไม่ดีนัก

แนะนำว่าทานอาหารตามปกติ ให้ครบมื้อก่อนเข้าสนาม อย่าหิว ทานน้ำผลไม้หรือน้ำเปล่าจะดีกว่า ชา กาแฟ น้ำอัดลม เครื่องดื่มชูกำลัง หรือประเภทที่มีกาเฟอีน หรือแอลกอฮอล์เป็นส่วนผสม มันมีผลต่อการควบคุมร่างกายครับ 

อาจจะเป็นเรื่องน้อยนิด แต่มีผลอย่างแน่นอน
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #1894 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 12:18:57 AM »

ชา กาแฟ ถือ เป็นสิ่งต้องห้าม เวลาจะแข่ง...
แต่บางครั้งผมกินกาแฟก่อนซ้อม เพื่อให้ได้อัตราการเต้นของหัวใจที่เร็วขึ้นระหว่างซ้อมครับ...

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #1895 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 12:41:16 PM »

สวัสดีครับ  หลังจากที่ สุ่มๆมองๆ อยู่นาน  ก็ได้มาครอบครองจนได้กับ CZ200S  ก่อนได้มาก็สั่ง กล้องจีน ลิวโพล ไว้รอ  Cheesy
ขอบอกว่าถูกใจมากๆ เลยครับ   
    วันนี้เลยทดสอบยิง แบบ field target ดูครับ  แต่รู้สึกว่าเป้าใหญ่ไปหน่อย เพราะผมทำเอาไว้ยิง กัย CZ453ที่ ระยะ 100 เมตรครับ
เดียวคงจะทำเป้า แค่ 1.5 -2 นิ้วก็พอ  เพราะว่าที่บ้านมีระยะยิงแต่ 30 เมตรเองครับ

กับเป้าที่ แอบอยู่ตามกระถางต้นไม้ครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 12:43:23 PM โดย ต๋อง_commander » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #1896 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 12:56:03 PM »

หลังจากที่ได้ลองยิงอยู่หลายวันก็พบว่า  stock ปืน ไม่พอดีกับตัวเรา   เศร้า 
ไอ้ครั้น จะสั่งจากนอกก็ไม่รู้ว่าจะสั่งได้อย่างไร ก็เลยต้องลงมือเอง ซะเลย

ด้วย ความรู้เท่าหางอึ่ง บวกกับเครื่องมือเท่าที่หาได้ ของผมก็ไม่รู้ว่าจะสำเร็จหรือไม่  ลองดูต่อไปครับ  Wink

ต้นแบบของผม ที่ต้องการ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1897 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 02:23:05 PM »

200S มาแรงจังช่วงนี้ Grin Grin

คุณ ต๋อง_commander  ได้ลองปรับท่านั่งดูแล้วใช่ไหมครับว่ามันไม่พอดี ดูจากภาพพี่น่าจะสูงสัก 170 อย่างต่ำ นะครับ พี่ลอง อ้าขาให้มากกว่าเดิมอีกหน่อยสิครับ แล้วเอนหลังไปอีกหน่อย น่าจะได้นะครับ สังเกตุแก้มกับพานท้ายห่างกันไม่มาก และดูจากท่าแล้ว พี่น่าจะลงได้มากกว่านี้ครับ

สำหรับพานท้ายสวยดีครับ สมาชิกรอชมกันอยู่นะครับ ไงช่วยลงให้ดูด้วย ว่าแต่ใช้ไม้อะไรครับ

ผมชอบท่านี้ครับ คือเข่าไม่ได้ชันเสมอกันทั้งสองข้าง และจะยิงได้ดีมาก อีกอย่างเมื่อเราเอนไปด้านหลังมากๆ ตรงสะโพกเราต้องหาหมอนรองไว้จะทำให้นิ่งได้อีก ในการแข่งขัน แบบฟิวทาร์เกต ผมรู้สึกว่าเขาอนุญาตให้ใช้หมอนเล็กๆรองบริเวณหลังได้นะครับ

เห็นมั้ยครับว่า ต้องถ่างขาประมาณพี่คนแรกเลยครับ สำหรับท่านี้ แต่คนผู้หญิงถัดไปจะนั่งค่อนข้างบีบเข่า เพราะเป็นสุภาพสตรี Grin Grin  ไม่ใช่นะครับ เพราะเธอน่าจะยังจัดท่าไม่ถูก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 02:26:21 PM โดย Nok. » บันทึกการเข้า
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1898 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 02:32:36 PM »

พึ่งสังเกตุเห็นในภาพคุณ  ต๋อง Commander  มันเป็นการแข่งขันฟิวทาร์เกต สำหรับคนพิการหรือเปล่าครับ แบบว่าพานท้ายของลุงแกเหมือนออกแบบมาสำหรับผู้พิการทางมือ คือมือแกด้านขวา นิ้วมือข้อปลายมันกุดทุกนิ้วหรือเปล่าครับ ถึงไม่เจาะรูง่ามนิ้วแบบ ธัมโฮลล์  ซึ่งจะทำให้กำปืนได้มั่นคงและนิ่งกว่ามาก หรือในภาพเป็นแบบวางฝ่ามือลงไปเฉยๆ ผมนึกดูมันจะถนัดหรือครับ ถ้าคนนิ้วเต็มๆ มันน่าจะทำแบบ HW100ST มากกว่านะครับ

ขออภัยนะครับ คือเพียงจากการสังเกตที่ภาพนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 02:38:01 PM โดย Nok. » บันทึกการเข้า
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1899 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 02:33:33 PM »

หลังจากที่ได้ลองยิงอยู่หลายวันก็พบว่า  stock ปืน ไม่พอดีกับตัวเรา   เศร้า 
ไอ้ครั้น จะสั่งจากนอกก็ไม่รู้ว่าจะสั่งได้อย่างไร ก็เลยต้องลงมือเอง ซะเลย

ด้วย ความรู้เท่าหางอึ่ง บวกกับเครื่องมือเท่าที่หาได้ ของผมก็ไม่รู้ว่าจะสำเร็จหรือไม่  ลองดูต่อไปครับ  Wink

ต้นแบบของผม ที่ต้องการ

ปืนของฝรั่งคนนั้นดูใหญ่บึกบึนมากหนักน่าดูเลย ถ้าผมถือคงไม่ถนัดแน่ๆเลยครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #1900 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 03:30:26 PM »

พึ่งสังเกตุเห็นในภาพคุณ  ต๋อง Commander  มันเป็นการแข่งขันฟิวทาร์เกต สำหรับคนพิการหรือเปล่าครับ แบบว่าพานท้ายของลุงแกเหมือนออกแบบมาสำหรับผู้พิการทางมือ คือมือแกด้านขวา นิ้วมือข้อปลายมันกุดทุกนิ้วหรือเปล่าครับ ถึงไม่เจาะรูง่ามนิ้วแบบ ธัมโฮลล์  ซึ่งจะทำให้กำปืนได้มั่นคงและนิ่งกว่ามาก หรือในภาพเป็นแบบวางฝ่ามือลงไปเฉยๆ ผมนึกดูมันจะถนัดหรือครับ ถ้าคนนิ้วเต็มๆ มันน่าจะทำแบบ HW100ST มากกว่านะครับ

ขออภัยนะครับ คือเพียงจากการสังเกตที่ภาพนะครับ

Grin  คงไม่ใช่ปืนผู้พิการหรอกครับ  เพียงแต่ผมอยากได้ แบบปืนที่ แนวพานท้ายสูงๆ เพื่อจะได้ไม่ต้องก้มคอมากนัก
       และมีส่วนรองแขนซ้ายเพื่อง่ายต่อการนั่งยิง พาดเข่า นะครับ  เลยทดลองทำเล่นๆดูไม่รู้จะ สำเร็จหรือไม่ครับ  Cry
เรื่องท่ายิง ขอบคุณมากนะครับ ที่แนะนำ จะนำไปปรับปรุง ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 03:34:46 PM โดย ต๋อง_commander » บันทึกการเข้า
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1901 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 09:05:30 PM »

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1902 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 12:47:31 AM »

แหมอยากให้บ้านเรามีรายการแข่งแบบ Field Target บ้างจังท่าทางจะสนุกนะครับ

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1903 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 02:25:28 AM »

สงสัยว่าคงต้องจัดกันเองเเล้วแหละครับ หาเวลาสถานที่เหมาะๆในป่า ใช้เป็นเป้ารูปสัตว์ ยิงเเข่งกันส่วนกติกานี้ก็ไม่รู้ว่าเขาเล่นกันยังไง เเล้วผมจะไปนั่งเป็นท่านผู้ชมนะครับ  Grin เพราะปืนอัดลมของผมไม่แรงเลยคงยิงเป้าไกลๆไม่ล้มแหงๆหรืออาจจะต้องเผื่อสูงมากๆเพราะเคยทดสอบกับน้ำที่ระยะประมาณ 40 เมตรคร่าวๆ กระสุนมุดลงต่ำมากเป็นนิ้วเลย  กิ๊วก๊าว
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1904 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 09:48:23 AM »

สงสัยว่าคงต้องจัดกันเองเเล้วแหละครับ หาเวลาสถานที่เหมาะๆในป่า ใช้เป็นเป้ารูปสัตว์

แถวมวกเหล็ก ปากช่อง เขาใหญ่  ยินดีต้อนรับครับ บรรยากาศมีให้เลือกมากมาย  Grin Grin Grin 
สถานที่ได้อารมณืมากๆขอบอก กางเต๊นท์ เล่นน้ำตก เดินป่า แข่งฟิวล์ทาร์เจต น่าจะสนุกดีนะครับ ว่าแต่ใครจะดำเนินการดีล่ะครับ   Grin Grin
หน้า: 1 ... 124 125 126 [127] 128 129 130 ... 807
  พิมพ์