๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 09:15:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 123 124 125 [126] 127 128 129 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4029135 ครั้ง)
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1875 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 11:32:26 AM »

CZ 200 S
CZ 200 PCP air rifles are based on a modular conception of design. These guns incorporate compact action/breech system with fixed or detachable air reservoir, featuring high accuracy potential, consistence of velocities, and minimum of felt recoil.
Thanks to these properties they will be appreciated by a wide spectrum of shooters.

The CZ 200 S version is executed in sport style and produced in .177"/4,5 mm or .22"/5,5 mm calibers and can be used besides target shooting also for pest control as the muzzle energy of this PCP can be set up to 16 J. On special order this version can be delivered with pressure gauge

Caliber 4,5 mm  5,5 mm
Muzzle velocity 240 m/s   175 m/s
Overall length 907 mm
Barrel length 485 mm
Height 165 mm
Width 53 mm
Weight 2800 g

ครับผมเห็นหลายท่านมักมองหาลูกเบอร์ 2 กันมาก ขนาด 5.5มม
ต้องศึกษาให้ดีก่อนนะครับ ว่า เราเล่นเบอร์ 2 เราได้อะไร แลเราเสียอะไร เหมาะกับที่เราต้องการหรือวัตถุประสงค์เราหรือเปล่า

กรณียิงเป้า
กระสุน เบอร์1 ครับ แข่งขันตั้งแต่ระดับชาวบ้านจนถึงกีฬาโอลิมปิก ใช้เบอร์ 1 ความเร็วไม่เกิน 600ฟ/วิ ท่านผู้รู้บอกว่าเป็นความเร็วที่มีความเสถียรตัวและแม่นเป็นพิเศษ(จริงๆแล้วมันอธิบายเยอะกว่านี้ครับ)
และมักยิงกับเป้าที่ระยะ 10-20 เมตรเท่านั้น การแข่งขันมาตรฐานอยู่ที่ 10 เมตรครับ

กรณียิงสัตว์เล็กหรือสัตว์รบกวน
หลายคนมองที่กระสุนเบอร์ 2 ว่าแรงกว่า ก็อาจไม่จริงนะครับ คงต้องดูค่าพลังงานที่กระทบต่อเป้าหมายมากกว่า

สมมติว่าเรายิงนกที่ระยะ 10 เมตร อันนี้แน่นอน ล่วงทันทีและสนิทแน่ๆในระยะนี้ ทั้งลูกเบอร์ 1 และเบอร์ 2
แต่ถ้ายืดระยะออกไป 25 เมตร วิถีลูกเบอร์2 จะเริ่มตกเนื่องจากความเร็วต่ำ ส่วนเบอร์ 1 ยังไปได้อีกพอควร

ในระยะ 30 เมตร ลูกเบอร์ 1 ยังคงความเร็วและวิถีกระสุนได้พอควร เลือกจุดสำคัญๆของเป้าหมายในระยะไกลๆได้ แต่เบอร์สอง คงเลือกจุดสังหารยากขึ้น และพลังงานเริ่มน้อยลง

ผมแนะนำว่า หากอยากได้เบอร์ 2 ต้องหาชนิดแรงๆครับ ระดับ 1,000ฟ/วิ ขึ้นไป สะใจแน่นอน แต่หากต่ำกว่าระดับนี้ จะก้ำกึ่งครับ ส่วนเบอร์ 1 อย่างกรณี 200S เหมาะสำหรับใช้ยิงเป้าและล่าสัตว์เล็กๆได้แน่นอน ระดับนกหนู เอาอยู่ ตัว 200T เหมาะแก่การแข่งขันยิงเป้า และล่าสัตว์เล็กในระยะไกล้ครับ ส่วนตัว 200S เบอร์สอง ผมว่ามัน ออกจะกำกึ่งไปหน่อยนะครับ ประมาณ 570ฟ/วิ

เมื่อก่อนใช้ 105 เบอร์ 2(ประมาณ 700ฟ/วิ) ในระยะ 15 เมตรค่อนข้างดีในเรื่องล่าสัตว์แต่เรื่องยิงเป้าไม่เอาไหนเลย ผมเคยยิงไก่โต้ง ประมาณ 2 กิโล ระยะ 15 เมตร ยิงบริเวณอกหน้า ถึงกับล่วงเลยนะครับ แต่เบอร์ 1 ยังไม่เคยออกล่าสักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2009, 11:37:33 AM โดย Nok. » บันทึกการเข้า
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1876 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 12:07:26 PM »

Smiley Smiley     ไปยื่น ป.2 ขอตัวนี้แล้ว  ภายในเดือนหน้าคงได้มาเล่าให้ฟังครับ

** ใส่รูปหลายรูป คั่นคำอธิบาย ต้องทำไงครับ*

* steyrlg110hp.jpg (51.78 KB, 398x549 - ดู 7349 ครั้ง.)
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1877 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 02:28:42 PM »

Smiley Smiley     ไปยื่น ป.2 ขอตัวนี้แล้ว  ภายในเดือนหน้าคงได้มาเล่าให้ฟังครับ

** ใส่รูปหลายรูป คั่นคำอธิบาย ต้องทำไงครับ*

สุดยอดเลยครับ ผมได้แต่เข้าไปดูแต่ไม่เคยคิดจะได้เป็นเจ้าของเลย..

ยังไงไช่วยมาเล่าการสั่งซื้อและรายงานให้ฟังเป็นระยะๆนะครับ

ว่าแต่ราคาเท่าไหร่ครับ

สมาชิกที่ถามหาของแรงๆ ก็ต้องแบบนี้ครับ ถึงจะแรงอย่างต้องการ ตัวนี้ความเร็วมากกว่า 1,000 ฟ/วิ แต่เสียงนี่สิครับ ลูกกรดอายแน่ๆ

การใส่รูป ก็ทำเหมือนการวางรูปครั้งแรกครับ

หากอยากใส่คำพูดคั่น ก็ Enter ลงมา1-2 บรรทัด ใส่คำบรรยาย แล้วก็เลือกไอคอนแทรกภาพ แล้วก็เลือกภาพ โฮสภาพเหมือนเดิมทุกประการครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1878 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 06:34:19 PM »

วันนี้ลองทดสอบยิง  HATSAN  ดูหลังจากไม่ได้ยิงเนื่องจากเสียงของปืนกระบอกนี้ หลังจากเอาอุปกรณ์ของ ปืน bb มาทดลองใช้ดูครับ
รูปที่ 1 ยิงไปตั้งกล้องไป

รูปที่ 2  ยิงไป 4 นัด พอดีหมดเวลา  ต้องไปดูแลลูก  และเริ่มมองไม่เห็นเป้าเพราะยิงในที่ร่ม 
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1879 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 06:58:18 PM »

CZ 200 S
CZ 200 PCP air rifles are based on a modular conception of design. These guns incorporate compact action/breech system with fixed or detachable air reservoir, featuring high accuracy potential, consistence of velocities, and minimum of felt recoil.
Thanks to these properties they will be appreciated by a wide spectrum of shooters.

The CZ 200 S version is executed in sport style and produced in .177"/4,5 mm or .22"/5,5 mm calibers and can be used besides target shooting also for pest control as the muzzle energy of this PCP can be set up to 16 J. On special order this version can be delivered with pressure gauge

Caliber 4,5 mm  5,5 mm
Muzzle velocity 240 m/s   175 m/s
Overall length 907 mm
Barrel length 485 mm
Height 165 mm
Width 53 mm
Weight 2800 g

ครับผมเห็นหลายท่านมักมองหาลูกเบอร์ 2 กันมาก ขนาด 5.5มม
ต้องศึกษาให้ดีก่อนนะครับ ว่า เราเล่นเบอร์ 2 เราได้อะไร แลเราเสียอะไร เหมาะกับที่เราต้องการหรือวัตถุประสงค์เราหรือเปล่า

กรณียิงเป้า
กระสุน เบอร์1 ครับ แข่งขันตั้งแต่ระดับชาวบ้านจนถึงกีฬาโอลิมปิก ใช้เบอร์ 1 ความเร็วไม่เกิน 600ฟ/วิ ท่านผู้รู้บอกว่าเป็นความเร็วที่มีความเสถียรตัวและแม่นเป็นพิเศษ(จริงๆแล้วมันอธิบายเยอะกว่านี้ครับ)
และมักยิงกับเป้าที่ระยะ 10-20 เมตรเท่านั้น การแข่งขันมาตรฐานอยู่ที่ 10 เมตรครับ

กรณียิงสัตว์เล็กหรือสัตว์รบกวน
หลายคนมองที่กระสุนเบอร์ 2 ว่าแรงกว่า ก็อาจไม่จริงนะครับ คงต้องดูค่าพลังงานที่กระทบต่อเป้าหมายมากกว่า

สมมติว่าเรายิงนกที่ระยะ 10 เมตร อันนี้แน่นอน ล่วงทันทีและสนิทแน่ๆในระยะนี้ ทั้งลูกเบอร์ 1 และเบอร์ 2
แต่ถ้ายืดระยะออกไป 25 เมตร วิถีลูกเบอร์2 จะเริ่มตกเนื่องจากความเร็วต่ำ ส่วนเบอร์ 1 ยังไปได้อีกพอควร

ในระยะ 30 เมตร ลูกเบอร์ 1 ยังคงความเร็วและวิถีกระสุนได้พอควร เลือกจุดสำคัญๆของเป้าหมายในระยะไกลๆได้ แต่เบอร์สอง คงเลือกจุดสังหารยากขึ้น และพลังงานเริ่มน้อยลง

ผมแนะนำว่า หากอยากได้เบอร์ 2 ต้องหาชนิดแรงๆครับ ระดับ 1,000ฟ/วิ ขึ้นไป สะใจแน่นอน แต่หากต่ำกว่าระดับนี้ จะก้ำกึ่งครับ ส่วนเบอร์ 1 อย่างกรณี 200S เหมาะสำหรับใช้ยิงเป้าและล่าสัตว์เล็กๆได้แน่นอน ระดับนกหนู เอาอยู่ ตัว 200T เหมาะแก่การแข่งขันยิงเป้า และล่าสัตว์เล็กในระยะไกล้ครับ ส่วนตัว 200S เบอร์สอง ผมว่ามัน ออกจะกำกึ่งไปหน่อยนะครับ ประมาณ 570ฟ/วิ

เมื่อก่อนใช้ 105 เบอร์ 2(ประมาณ 700ฟ/วิ) ในระยะ 15 เมตรค่อนข้างดีในเรื่องล่าสัตว์แต่เรื่องยิงเป้าไม่เอาไหนเลย ผมเคยยิงไก่โต้ง ประมาณ 2 กิโล ระยะ 15 เมตร ยิงบริเวณอกหน้า ถึงกับล่วงเลยนะครับ แต่เบอร์ 1 ยังไม่เคยออกล่าสักที
  ขอบคุณมากครับคุณ nok ตอนนี้เริ่มลังเลแล้ว ว่าไงครับคุณ magnum-60 ชอบกระสุนเบอร์อะไรครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1880 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 07:43:12 PM »

ส่วนตัวผมที่ชอบแต่เบอร์ 1 มาตลอดก็เพราะเหตุที่คุณ nok. รายงานมานั้นและครับ

toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1881 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 08:08:23 PM »

น้องได้อ่านข้อมูลปืนและคำวิจารณ์ของพี่ Nok แล้วดีมากๆเลยครับใช้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจได้ดีทีเดียวเลย ขอ+เพิ่มให้พี่ 1คะแนนครับ^_^
ความเห็นส่วนตัวของเต้ย ผมว่าถ้าใครชอบปืนแรงๆแบบ1000fpsขึ้นไป ก็ควรเลือกเป็นกระสุนเบอร์2ดีกว่าครับ เพราะว่าถ้าเลือกเป็นกระสุนเบอร์1นั้น จะหากระสุนที่มีน้ำหนักเกิน10เกรนขึ้นไปใช้ยากครับ ไม่ค่อยมีขายในบ้านเรา หรือถ้าใช้กระสุนเบอร์1ที่น้ำหนักเบาหาได้ง่ายทั่วๆไปนั่น ก็จะไม่สามารถควบคุมกลุ่มกระสุนได้ดีเนืองจากปืนแรงเกินไป ทำให้ลูกปลิวครับ แต่ถ้าเลือกปืนแรงก็ต้องแลกมาด้วยอะไรหลายๆอย่างครับ อย่างเช่น
   1 เสียงที่ดังมากพอๆกับลูกกรดเลย จะทำให้เรายิงซ้อมมือที่บ้านนั้น อาจไม่สะดวกเท่าไหร่เนืองจากรบกวนข้างบ้านเค้าได้
   2 ถ้าเป็นปืนลมแบบpcpก็จะยิงได้จำนวนลูกต่อลม1กระบอกน้อยลงเยอะเลยครับ ปืนลมความเร็ว500-650fpsนั้นยิงได้200กว่านัดต่อการอัดลมครั้งเดียว แต่ถ้าปืนแรงก็ต้องอัดบ่อยหน่อยครับ40-50นัด/ลม1กระบอก
   3 ความแม่นยำซึ่งเต้ยคิดว่าเป็นเรืองสำคัญหลักๆเลยก็ว่าได้ครับ ปืนความเร็ว500-650fpsนั้น ยิงเข้ารูเดิมได้ไม่ใช่เรืองยากครับ แต่ถ้าปืนแรงๆ1000+ คงเป็นเรืองที่เป็นไปไม่ได้เลยทีเดียวครับ แรงน้อยแต่เข้าเป้าทุกเม็ด ยังดีกว่าแรงมากแต่ยิงไม่โดนนะครับ^_^
ผมลองคิดแยกประเภทของจุดประสงค์ที่เราจะซื้อปืนลมแบบต่างๆได้หลักๆก็3แบบครับ
    1 คนที่ต้องการซื้อปืนลมไว้ซ้อมฝีมือ เพือยิงเป้าแข่งขันอย่างเดียวเลย ไม่ได้ใช้ล่าสัตว์ ควรเลือกปืนลมเบอร์1ความเร็วประมาณ500-650fps เพือใช้ซ้อมยิงที่บ้านได้ ทุกเวลาครับเพราะเสียงเบาไม่รบกวนคนอื่น เรืองความแม่นยำนี่ สุดๆไปเลยครับใช้ยิงหลักๆประมาณ10-20เมตร หรือยิงแข่งแบบติดกล้อง25เมตรสูงสุดครับ ข้อเสีย ราคาแพงมากๆๆๆๆครับ
    2 แบบกลางๆความแรงประมาณ600-850fps คือไม่ได้คิดยิงแข่งขันจริงจัง หรือเอาไว้ล่าสัตย์อย่างเดียวครับ ว่าง่ายๆคือคนแบบผมเองครับ บ้านๆเอาไว้ยิงฝึกมือก็ได้หรือจะเอาไว้ยิงนกยิงหนู ก็ได้เหมือนกันครับ แบบนี้เสียงปืนก็ยังพอคบได้ครับ ไม่ดังมากคนข้างบ้านพอรับได้ครับ เอาไว้ยิงเป้าก็ดีล่าสัตว์เล็กๆก็ได้ครับ ปืนแบบนี้จะเป็นกระสุนขนาดไหนนั้นก็แล้วแต่คนชอบเลยครับ คงไม่มีผลอะไรมากมาย ใช้ยิงได้หลายแบบเลยครับ ยิงเป้า,ยิงแบบField Target,หรือไว้ล่าสัตว์เล็กก็ได้ครับ ระยะยิงได้จนถึง40เมตรกลุ่มกระสุนคงประมาณผลส้มได้ครับไกลกว่านั้นก็แล้วแต่ฝืมือแล้วครับ
    3 แบบเอาไว้ล่าสัดว์เลยครับ ความแรง1000fps+อย่างที่น้องบอกครับแบบนี้ควรเลือกกระสุนเบอร์2ดีกว่าครับ เนืองจากปืนแรง กระสุนหนัก แรงปะทะมาก กลุ่มกระสุนก็ดีครับ แต่ไม่ถึงกับยิงเข้ารูเดิมเหมือนแบบที่1ครับ แบบนี้ยิงได้ระยะไกล50เมตร ผลส้มคงได้อยู่ครับ แต่เสียตรงที่เสียงดังมากๆ ไม่เหมาะจะเอาไว้ยิงซ้อมมือในบ้านครับ

นี่เป็นความคิดส่วนตัวของน้องนะครับ ถ้ามีข้อผิดพลาดตรงไหน รบกวนพี่ๆช่วยแก้ด้วยนะขอรับ

OSK119 (๓๙๗๘๒)
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1882 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 09:05:29 PM »

ส่วนตัวผมก็ชอบเบอร์ 1 มากกว่าเบอร์ 2 ด้วยเหตุที่ผมอยู่ในเมืองการจะใช้ปืนลมเบอร์ 2 กลายเป็นเรื่องที่ไม่จำเป็น  ผมก็ไม่เคยยิงพวกสัตว์เล็กแม้แต่ครั้งเดียวครับกล้วบาป  รวมทั้งลูกเบอร์ 2 ก็แพงกว่าด้วยส่วนใหญ่ก็ยิงเป้ากระดาษ,กับเป้าเหล็กรูปสัตว์  แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ  ต้องถามจุดประสงค์ของตัวเองก่อนครับว่าจะเอาไปใช้เพื่ออะไรตอบโจทย์ได้ก็เป็นอันจบ  ที่ท่าน Nok  กับท่าน toey3026  เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับสำหรับเพื่อนๆที่กำลังตัดสินใจ เยี่ยม
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1883 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 11:10:51 PM »

ย้อนไปตอนยังไม่เคยมีปืน อยากได้ปืนลมครับ ตอนนั้นอะไรก้ได้ขอเป็นปืนลมเมื่อสัก 10 กว่าปีที่แล้ว ก็พอดีได้ไปตลาดรอยต่อชายแดน สมัยนั้นปืนอัดลมจีนแบบทรงอาการ์ พับฐาน ง้างข้าง ขายกันแบบเปิดเผยทั้งฝั่งเราฝั่งเขา ราคาก็ประมาณ 3.000 บาท ผมไม่มีความรู้อะไรเลย คนขายก็ถามว่าจะเอาเบอร์อะไร ผมก็งงๆ กับคำถามว่าเบอร์คืออะไร  เขาเลยหยิบลูกให้ดูว่า อันเล็กๆนี่เบอร์ 1 อันใหญ่ๆนี่ เบอร์2 อ่อ..... ผมถามกลับว่าแล้วอันไหนแรงกว่า คือใจของคนอยากมีปืนลม ไม่ได้คิดอะไรมากไปกว่านี้ คืออยากได้ปืนลม ที่มันแรงๆ เผื่อไกล้เคียงกับปืนจริง และมี่สำคัญ ราคามันเท่ากัน จึงเอาใหญ่ๆมาก่อน วันนั้นไปกัน 2 คนจะเอาเบอร์ 2 ทั้งคู่แต่เผอิญมันมีอย่างละ 1 ตัว จึงต้องคว้ามาก่อน เห็นไหมครับ อะไรก็ได้อยากมีปืน จะเอาอย่างเดียว พอมีปืนก็เริ่มศึกษา หาความรู้มาเรื่อยๆ จนมาตาสว่างเรื่องปืนอัดลมได้บ้าง ได้คลายสงสัยว่า ทำไมเจ้าปืนของเพื่อนที่เป็น เบอร์1 เวลายิงแข่งกัน ยิงลูกมะม่วงขนาดกำปั้น ของมันถึงยิงโดนในระยะ 30 เมตรได้ แต่ของเรา เอาแค่โดนยากมาก หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องปืนลมนี้ ที่จริงอยากให้ตั้งห้องแยกมากครับ เรียนท่าน อ.ผณิศวร เป็นผู้ดูแลและให้ความรูทางด้านวิชาการประจำห้อง  น่าจะดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2009, 11:17:46 PM โดย Nok. » บันทึกการเข้า
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1884 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 01:37:02 AM »

ส่วนตัวผมตอนนี้มีเบอร์ 1 อยู่เเล้วครับไว้สำหลับยิงเเข่งขันกับซ้อมเป้าอย่างเดียวครับ แต่ถ้าให้มองหาปืนลมอีกกระบอก 1 ผมจะเลือกเป็นแบบง้างขึ้นลมแรงๆเบอร์ 2 นะครับ จุดประสงค์อย่างเดียวคือ ยิงเล่นทั่วๆไป เวลายิงโดนพื้นดินพื้นทรายจะกระจายเป็นเอฟเฟรกดี ถ้าบ้านเรามีเบอร์ 3 ขายกระสุนหาง่ายๆก็จะเอาแทนเบอร์ครับ 2 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2009, 01:41:03 AM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #1885 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 07:47:48 AM »

อ่านมาหลายหน้า ขอ แสดงความคิดเห็นสักหน่อย
คน ที่อยู่ กทม. ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องหาปืนลมเบอร์ 2 กรณีไม่ได้ไปยิงที่ไหนนอกจากสนามหรือที่บ้าน
เพราะ เบอร์ 1 ที่ความเร็ว ระดับ 600-800 สามารถ ยิงได้ ถึง 30 เมตรแต่กลุ่มอาจตกถ้ายิงไกลกว่า 20 เมตรต้องตั้งกล้องให้ตรงระยะ แต่ก็พอซ้อมมือได้ เบอร์ 2 จริงๆแล้วก็ยิงซ้อมมือได้นะครับ เพราะผมก็มีทั้ง เบอร์ 1 และเบอร์ 2 แต่ส่วนใหญ่ ยิงซ้อมมือ ชอบเบอร์ 2 มากกว่า เพราะ เสียงกระทบเป้าดังดีกว่า สำหรับปืนลมเบอร์ 2 ที่ความเร็วระดับ 1000 ฟุต ผมคิดว่า กระสุนที่มีขายในไทย ยังไม่ support กับปืนที่แรงๆแบบนั้น สังเกตว่า ถ้ายิงด้วยความเร็วประมาณ 800 ฟุต ยังพอคุมกระสุนได้ แต่ถ้า 900 ละก็กลุ่มจะแตกมากครับ ถ้าท่านจะเอามาล่าสัตว์ (กรณีต่างจังหวัด) เบอร์ 2ความเร็ว 600 เบอร์ 1 ความเร็ว 800 พลังงานปากลำกล้องเท่ากัน ประมาณ 12 ฟุตปอนด์ แต่ถ้าในสถานการณ์จริง(จากประสบการหลายท่าน) สัตว์ตัวเท่ากันเช่นหนูท่อ ยิงจากเบอร์ 1 ไม่ตายคาที่ครับ แต่คงไปตายที่อื่น แต่เบอร์ 2 หยุดคาที่ครับ เป็นส่วนใหญ่นะครับ ส่วนสัตว์อย่างอื่นไม่ขอพูดถึง แต่ให้ผลเหมือนกัน บางทียิงจากเบอร์ 1จะรู้สึกว่า เหมือนยิงไม่โดนเลย มีพี่ท่านหนึ่งในนี้ไม่ขอเอ่ยนามนะครับ ท่านมี hw100t เบอร์ 2 เดียน่า 54 เบอร์ 2 cz 200s เบอร์1 และปืนจีน ปืนปั้มอีกมากมาย ตอนแรกยิงจาก hw100t แรง 900 กระสุนบานมากๆ ท่านก็ปรับให้มาเหลือ 800 เดียน่า 54 ก็ประมาณ 800 ท่านว่าเป็นความเร็วที่แม่นมากๆ ส่วนเบอร์ 1 cz200s นั้นความเร็วประมาณ 800 ก็ให้กลุ่มที่ดีเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าถ้าเกิน800 เบอร์ 1 จะให้กลุ่มขนาดใหน ต้องให้พี่ที่มีเบอร์ 1 แรง 1000 มายิงให้ดู ดังนั้นจะเห็นได้ว่า เบอร์ 2 ไม่จำเป็นต้องให้แรงมาก ก็ให้ผลที่ดีเหมือนกันกรณี ยิงสัตว์รบกวน
สรุปง่ายๆก็คือ ท่านมีปืน เบอร์อะไรก็ใช้อันนั้นละครับ แต่ถ้ามีทั้งสอง ก็ดีไปอย่างครับ จะได้เลือกถูกในแต่ละกรณี ราคากระสุน จริงๆแล้วก็ไม่ได้ต่างกันมากครับ ถ้าไม่ได้คิดเอาไปแข่งขันสากล ก็แนะนำเบอร์ 2 ไปเลยครับ ซ้อมมือซ้อมเป้าแบบบ้านๆให้ความประทับใจกว่าเบอร์ 1ครับ แต่จะเน้นร้อยรูก็เบอร์ 1 ครับ ปืนลมไม่เหมือนลูกกรด จะเอาแรงอย่างนั้นไม่ได้ ดังนั้น อย่างที่พี่ทั้งหลายว่าข้างบน จะซื้อทั้งที ต้องชั่งใจว่าเอาไปใช้ทำอะไรครับ
พี่แม็กนั่ม ตอนนี้ถ้าจะง้าง เดียน่า52 หรือ hw97k ไม่ค่อยไหวแล้วใช่ไหมครับ ผมแนะนำ cz200s เบอร์ 2 ครับ
ในเวป เสตรทชู๊ตเตอร์ เบอร์ 2 cz200s ให้ความเร็ว700 กว่าๆครับ แรงกว่า hw97k ครับ แต่ไม่รู้ต้องจูนตรงไหนหรือปล่าว ความเร็วปืนยี่ห้อเดียวกัน ขายบางประเทศ ก็ปรับความเร็วต่างกันแล้วครับ ดังนั้นเอามาเป็นมาตรฐานไม่ได้
สำหรับปืนลมสปริง ตอนนี้ความนิยมอาจลดลงไปบ้าง แต่จริงๆแล้วปืนสปริงก็มี เสน่ห์ในตัวของมัน มีปืนกับลูก ก็ลุยได้แล้ว
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1886 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 08:15:15 AM »

ขอบคุณครับ  K. spyman ก็เป็นอีกหนึ่งเหตุผลในการตัดสินใจเลือกขนาดกระสุนปืนลม
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1887 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 08:21:18 AM »

^
^
^
ครับ ปัจจุบันปืนแบบอัดอากาศ PCP เริ่มมาแรงและได้รับความนิยมเพิ่มมากขึ้นๆ(ที่จริงก็นิยมมานานแล้วแต่หาซื้อยากกว่าแบบสปริง) แต่ปืนสปริงก็มีเสน่ห์ในตัวอย่างท่านว่า ผมเองแม้จะหันมาเล่น PCP แต่ไม่ขอทิ้ง Slavia ครับ มีลูก กับแรงหักลำกล้องก็ออกงานได้แล้ว แต่หากจะให้ยิงนิ่มนวล หรือร้อยรูก็ยากขึ้นหน่อย  ตกยุคไปบ้างแต่ก็มีเสน่ห์ ที่จริงปืนสปริงเกือบทุกบริษัทที่ทำปืนลม ก็ยังมีทำมาขายเป็นสินค้าใหม่ๆทุกปี แต่ปัจจุบันตลาดในไทยกำลังจะเปลี่ยนไปเป็นแบบอัดอากาศ เหตุผลหนึ่งก็คงเป็นเพราะร้านค้าที่สั่งเข้าด้วยครับ
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1888 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 07:11:42 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า พี่ๆครับตอนนี้น้องใช้เจ้าcz200s ยิงเป้าที่ระยะ15เมตรได้กลุ่มดีมากเลยครับ ไม่เกินเหรียญบาท แต่ที่ระยะ25เมตร
กลุ่มกระสุนออกมาไม่ดีเท่าไหร่เลยครับ พยายามให้กลุ่มแน่นที่สุดได้แค่ประมาณเหรียญ10บาทเองครับ ตอนนี้ใช้ลูกหัวตัดของGECO หนัก7เกรนอยู่เหมือนว่าน้ำหนักจะเบาไป ยิงแล้วถ้ามีลม จะมองเห็นลูกโค้งหลุดจากจุดที่เล็งไปเลยครับ ลูกที่ดีที่สุดที่หาได้แค่หัวแหลมRWS Superpointเท่านั้นเองครับ หารุ่นหัวโดมไม่ได้เลยครับ พี่ๆช่วยแนะนำวิธียิงให้ได้กลุ่มดีกว่านี้ให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

OSK119 (๓๙๗๘๒)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1889 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 08:02:57 PM »

โอ้โห  ยิ่งอ่านรายละเอียดแล้ว  เกิดอาการ รักพี่เสียดายน้องขึนมาทันทีเลย  เบอร์ 2 ก็รักเพราะหมัดหนักดี  เปรียบเหมือนมีรถบรรทุกพุ่งไปที่ไหนไม่มีใครขวางได้  ส่วนเจ้า เบอร์ 1  รวดเร็ว ประหยัดน้ำมัน  เร่งขึ้นได้ดังใจ  ไปได้ไกล แต่เล็กกระทัดรัด จะเอาตัวไหนดีหว่า  หรือว่า เอาไว้ทั้ง 2 เบอร์เลยดีไหมเอ่ย  ระยะเวลาสะสมก็ยังมีอีกยาวไกล  กว่าจะแก่คงเก็บได้ทั้ง 2 เบอร์นี้แน่  แต่ที่แน่ๆ ยิงไอ้ที่มีไปพรางๆก่อนแล้วกัน
หน้า: 1 ... 123 124 125 [126] 127 128 129 ... 807
  พิมพ์