๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 05:53:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 92 93 94 [95] 96 97 98 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4029120 ครั้ง)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1410 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 12:18:35 PM »

ถังNGV ถ้านำมาอัดอากาศ
ต้องเปลี่ยนวาวล์หัวถัง
เปลี่ยนวาวล์แล้วที่ไหนรับอัด
ราคาถังเปล่า ในกรณีซื้อเฉพาะถัง โดยไม่ติดตั้งระบบ ราคาเต็มหรือราคาที่ ปตท.สนับสนุน
ถัง NGV ใบใหญ่ หาที่เก็บให้พ้นจากเด็กคงยุ่งยาก (ของใหญ่หาที่ตั้งยาก)
ก็ถ้าว่าจะซื้อก็คงเป็นถังขนาดเล็กครับแล้วทำฐานติดล้อใส่ ราคาเห็นจากเพื่อนที่ติดตั้งมาใส่กับรถNV ก็ประมาณหมื่นเศษๆ ราคาใกล้เคียงกับถังดำน้ำแต่รับแรงดันอากาศได้มากกว่า ส่วนสถานที่เติมลมก็สถานีดับเพลิงครับ เครื่องอัดของเขาสามารถอัดลมได้เต็มที่ 400 บาร์พอดีเลย
อัดมา 400 บาร์ พอจะปล่อยเข้าหลอด ต้องมีเร็คกูเรเตอร์ปรับลด
ลงเหลือ 200 บาร์ ถึงจะปลอดภัย ถ้าแบบว่าปล่อยเข้าหลอดตรงๆ แล้วดูเกจวัด
ผมว่าน่ากลัวนะครับ เกิดเปิดวาล์วหนักมือไปหน่อย พรวดเดียว....
ของผมนี้ยังไม่กล้าเปิดพรวดเดียวเลยครับยังกลัวอยู่บ้าง ก็เลยอาศัยค่อยๆเปิดให้ลมเข้าทีละนิดๆเเล้วก็มองดูเกจที่หลอดลมตลอด ผมใช้เวลาอัดอากาศประมาณ 30 วินาทีได้ เเล้วถังที่คุณ spear gun ใช้เป็นถังดำน้ำรุ่นไหนหรอครับ ของผมใช้ถังดำน้ำ S80 พึ่งไปเติมอากาศเข้าไปเมื่อล่าสุดนี้เอง 250 Bar
ครับ..ปกติเราไม่เปิดวาล์วพรวดเดียวอยู่แล้ว เพราะอาจทำให้วาล์วกันกลับเสียหาย
เพียงแต่ถ้าเกิดพลาดพลั้ง จะด้วยเหตุใดก็แล้วแต่ แรงดันที่เข้าหลอดก็จะไม่เกินมาตรฐานด้วยการ
คุมด้วย เร็คกูเรเตอร์วาล์ว ส่วนในถังดำน้ำอัดลมมาไม่เกิน 200 บาร์ (ตามมาตรฐานทั่วไปของร้าน
ดำน้ำ จะไม่ยอมอัดเกินให้) ปล่อยลมเข้าหลอดยังไงก็มีแรงดันไม่เกินนี้ ซึ่งถือว่าปลอดภัยมากครับ
โดยส่วนตัวผมคิดว่ายอมใช้ถังดำน้ำดีกว่า ที่ใช้อยู่เป็นขนาด S80 เหมือนกันครับ  ของคุณ Terk Kung
อัดลม 250 บาร์ คงไม่ใช่ร้านดำน้ำกระมังครับ เพราะร้านดำน้ำ เครื่องอัดลมจะหยุดการทำงานด้วย สวิทซ์
แรงดัน และ มีเซฟตี้วาล์ว ปล่อยลมส่วนเกินออกที่แรงดันประมาณนี้ นี่อาจเป็นสาเหตุที่ร้านดำน้ำไม่ยอม
อัดลมให้มากกว่า 200 บาร์ เพราะยุ่งยากในการปรับตั้งสวิทซ์แรงดันและเซฟตี้วาล์วใหม่
ใช่ครับผมไม่ได้อัดที่ร้านดำน้ำครับเพราะว่าที่ต่างจังหวัดไม่มีร้านขายอุปกรณ์ดำน้ำ แต่ไปอัดที่สถานีดับเพลิงครับ เครื่องอัดอากาศของเขาจะมีอยู่ตามรถดับเพลิงทุกคันเลยครับเขาจะเก็บไว้ด้านใต้ท้องรถ เครื่องอัดก็ไม่ใหญ่มากแต่หนักเหมือนกัน เครื่องอัดของเขาสามารถอัดได้ถึง 400 บาร์ แต่ที่อัดเข้าไป 250 บาร์ เพราะเห็นเจ้าหน้าที่เขาบอกว่าที่หน่วยงานก็ใช้ถังแบบนี้เหมือนกัน เขาบอกปกติก็อัดอยู่ที่ 200 - 250 แต่ในคู่มือถังบอก 200 บาร์ อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับตอนแรกก็กะจะให้เขาเติมให้ 200 เขาบอกว่า 200 นี้ถือว่ากำลังดี เขาบอกว่าถังนี้รับแรงดันได้เกิน 300 บาร์อีก ก็เลยเชื่อเขานะเลยอัดไป 250 บาร์ เเล้วกัน
แต่คิดไปคิดมาเเล้วถ้าลมอ่อนก็คงจะไปอัดใหม่อยู่ที่ 200 บาร์ตามมาตราฐานเหมือนเดิมดีกว่าจะได้ยืดอายุการใช้งานถัง ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 12:40:35 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1411 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 12:49:17 PM »

SAFETY FIRST ปลอดภัยไว้ก่อน จะเล่นได้นานครับ เยี่ยม  Cheesy
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1412 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 01:28:49 PM »

มี Review ของ ฮัทซัน pcp มาให้ดูครับผมลอกมาจากคุณRoosterครับ

http://www.americanairgunhunter.com/pneuma.html

ขอโทษครับ ผมเข้าไปที่ website ดังกล่าวข้างต้นแล้ว เป็นหัวข้อ Hammerli Pneuma PCP Rifle
เลยไม่แน่ใจว่า Hammerli ก็คือ Hutsun ใช่หรือไม่ครับคุณ suta999

น่าจะใช่ครับตัวเดียวกันครับ Hammerli เอา Hutsun at 44 -10ไปติดยี่ห้อเป็น Hammerli Pneuma PCP Rifle แต่ไม่ใช่ทุกรุ่นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 01:45:13 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1413 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 03:12:17 PM »

มีใครเคยใช้ถังออกซิเจน แบบใช้ในโรงพยาบาลบ้างมั้ยครับ (ถังเขียว)ผมจำได้ว่า WP150 อัดเต็มที่ไม่เกิน 250 หรือท่านใดใช้อยู่ ช่วยลงรูประกอบหน่อยได้มั้ยครับเพื่อเป็นแนวทาง
c24
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1414 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 04:40:06 PM »

มี Review ของ ฮัทซัน pcp มาให้ดูครับผมลอกมาจากคุณRoosterครับ

http://www.americanairgunhunter.com/pneuma.html

ขอโทษครับ ผมเข้าไปที่ website ดังกล่าวข้างต้นแล้ว เป็นหัวข้อ Hammerli Pneuma PCP Rifle
เลยไม่แน่ใจว่า Hammerli ก็คือ Hutsun ใช่หรือไม่ครับคุณ suta999

น่าจะใช่ครับตัวเดียวกันครับ Hammerli เอา Hutsun at 44 -10ไปติดยี่ห้อเป็น Hammerli Pneuma PCP Rifle แต่ไม่ใช่ทุกรุ่นนะครับ
ขอบคุณครับ
@narong@
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #1415 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 05:23:56 PM »

มีใครเคยใช้ถังออกซิเจน แบบใช้ในโรงพยาบาลบ้างมั้ยครับ (ถังเขียว)ผมจำได้ว่า WP150 อัดเต็มที่ไม่เกิน 250 หรือท่านใดใช้อยู่ ช่วยลงรูประกอบหน่อยได้มั้ยครับเพื่อเป็นแนวทาง

อยากทราบด้วยคนครับ  จะได้ไม่ต้องไปหาซื้อถังดำน้ำเพราะที่บ้านมีอยู่
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1416 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 05:37:51 PM »

อยากทราบด้วยคนครับ  จะได้ไม่ต้องไปหาซื้อถังดำน้ำเพราะที่บ้านมีอยู่
ไม่มีรูปนะครับ แต่ถ้าถังออกซิเจนสามารถรับแรงดันอากาศได้ 200 บาร์ ก็ใช้ได้ครับ เปลี่ยนหัววาวให้ใส่กับหลอดลมปืนก็ใช้ได้เหมือนกัน แต่ติดปัญหาอยู่ที่ว่าถังที่ใช้แบบโรงพยาบาลรับแรงดันอากาศได้ไม่น่าจะถึง 200 นะครับคิดว่า ถังออกซิเจนเป็นเหล็กซึ่งเวลาอัดอากาศเข้าไปอาจจะเกิดไอน้ำทำให้ภายในถังเกิดสนิม เวลานำไปใช้เศษสนิมอาจจะเข้าไปในหลอดลมของปืนด้วยก็เป็นได้ก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะครับ ท่าจะให้ดีถังควรจะทำด้วยอลูมิเนียม ไม่เกิดสนิมภายในถังสะอาดกว่า
รอท่านอื่นมาเสนอความคิดเห็นต่อครับ
Luzefer
15 rounds.
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #1417 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 06:22:15 PM »

รบกวนถามเพื่อนสมาชิกครับ  ถ้าเราไม่ใช่ถังดำน้ำในการอัดอากาศเราสามารถหาถังอย่างอื่นมาใช้แทนได้มั้ยครับ  เ่ช่น
ถังออกซิเจน(เล็ก)

ถังNGV

ถังเขียวที่เห็นตามภาพ  WP150 ครับ คือ ไม่ควรเกิน 150 bar มีมาตราฐานการทดสอบเช่นเดียวกับถังอื่นๆ แต่pressure ที่ใช่ทดสอบจะอยู่ที่ 225-250bar ตามมาตราฐาน มอก. 250 (ถ้าจำ มอก.ไม่ผิดนะครับ x 1.5 จาก WP) และต้องไม่แตกที่2.5 เท่า       ใช้ได้เหมือนกันครับแต่เรื่อง valve ที่ใช้ต้องแปลงหรือเปลี่ยนให้เข้ากับกระบอกลมของปืนอีกทีแต่ไม่ควรใช้ oxygen ในการเติมนะครับ ควรเป็น air หรือ อากาศธรรมดาครับ และเวลาเติมถังต้องบอกร้านที่เติมไม่ให้เกิน150 bar ครับ
ส่วนตัวที่ติดอยู่กับถังเขียวคือ regulator ใช้ในการปรับลดแรงให้เป็นไปตามที่ต้องการ ส่วนใหญ่ที่เห็นขายกัน มักจะสามารถปรับตั้งได้ไม่เกิน 15 bar (input 200bar output 15bar) ถ้า input 300 up จะราคาประมาณ 2x,xxx up ครับ  อุปกรณ์สำหรับ hi pressure ค้อนข้างมีราคาสูง เพราะต้องการ ความปลอดภัยเป็นพื้นฐานสำคัญ  อย่าลืมนะครับว่ามีแรงกระทำ= 200kg ต่อ ตารางเซนติเมตร ที่ 200 bar
ส่วนถังดำน้ำจะมีwp200bar ทดสอบที่300bar หรือ 3:5 ครับ ไม่แตกที่2.5เท่าครับ 500bar

ถัง NGV working pressure (WP) 200bar แต่ safety factor (400bar)และไม่แตกที่2.5เท่าครับ  สูงกว่าถังดำน้ำ (300 bar)ไม่แตกที่2.5เท่าเช่นกัน    เนื่องจากจะต้องเพื่อเกิดอุบัติเหตุชนกันของรถยนต์  จึงต้องมีsafety factorได้สูงกว่าครับ แต่ก็เติมกันที่200bar เช่นกัน
ถัง NGV ที่ใส่ในรถยนต์ขนาดบรรจุ100kg ngv = 20 ltr ปริมาตร อากาศ ครับ

การเติมอากาศไม่ควรเติมเกินกว่า wp ครับ  แม้ว่าจะไม่แตกเพราะถังทนได้สูงกว่าตามค่าsafety แต่จะทำให้ ถังหมดสภาพเร็วขึ้น  เนื่องจากต้องรับแรงดันมากกว่าที่ออกแบบ  ที่ผู้ผลิตต้องทำให้ถังทนแรงดันได้สูงกว่าเพราะป้องกันfactor อื่นๆ เช่น อุณหภูมิ การตกกระแทก การชนอย่างแรง 

การเติมลมไม่ควรเติมด้วยความเร็วเกินกว่า 40 bar ต่อ นาที หรือ 600psi ต่อนาที ครับ เพราะ เติมเร็วมากจะทำให้ถังมีอุณหภูมิสูง เกิดเป็น heat treated กับโลหะที่ใช้ทำถังและเปลี่ยนคุณสมบัติของการรับแรงดันไปครับ
    ปกติขณะเติม ถังอุณหภูมิจะราวๆ 40- 50c ครับ

การทดสอบตามมาตราฐานจะใช้  Compressed Gas Associations (CGA) และ Department Of Transport  (DOT) ของ อเมริกาเป็นแนวทางครับ
-ถังดำน้ำทดสอบ Hydrostatic pressure ด้วยน้ำ ที่ 3:5 แรงดัน เช่น wp 200 bar จะทดสอบที่ 300 bar ถ้าผ่านจะทำการตอกเครื่องหมายผู้ทดสอบและวันเดือนปีที่ทดสอบและนำไปใช้ได้ ทดสอบทุก 5ปี 

ทดสอบเพื่อดูขีดจำกัดจะสุ่มเลือกจากถังที่ผลิตในแต่ละล๊อต ทดสอบด้วยน้ำจะต้องไม่แตกที่2.5เท่า หรือ 500 bar แต่ห้ามนำกลับมาใช้อีกเนื่องจากเนื้อถังบางลงจากการขยายตัวแต่หดกลับไม่เท่าเดิมครับ

เครื่องอัดอากาศ หรือ compressor ของดับเพลิง หรือ ดำน้ำคือ แบบเดียวกัน แต่ตั้งค่า safetyไม่เท่ากัน  compressor สามารถอัดได้ถึง 225bar, 330 bar, 450bar แล้วการตั้งค่าsafety แต่บล็อคของcompressor สามารถอัดให้ถึงได้ครับ

วันนี่เอาแค่นี้แล้วกันนะครับ น่าจะพอเป็นแนวทาง search กันต่อได้ง่ายขึ้น

ถังดำน้ำ aluminum ส่วนใหญ่ในโลกมาจาก 2บริษัทนี้ครับ ไม่ว่าจะเป็น Mares, Coltri-Sub หรือ Scubapro
http://www.luxfercylinders.com/products/scuba/
http://www.catalinacylinders.com/tsd.html
ถ้าเป็นถังดำน้ำเหล็ก
http://www.faber-italy.com/light/fra.htm
http://www.worthingtoncylinders.com/high_pressure.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 07:05:56 PM โดย Luzefer » บันทึกการเข้า
Luzefer
15 rounds.
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #1418 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 06:33:01 PM »

ไม่มีรูปนะครับ แต่ถ้าถังออกซิเจนสามารถรับแรงดันอากาศได้ 200 บาร์ ก็ใช้ได้ครับ เปลี่ยนหัววาวให้ใส่กับหลอดลมปืนก็ใช้ได้เหมือนกัน แต่ติดปัญหาอยู่ที่ว่าถังที่ใช้แบบโรงพยาบาลรับแรงดันอากาศได้ไม่น่าจะถึง 200 นะครับคิดว่า ถังออกซิเจนเป็นเหล็กซึ่งเวลาอัดอากาศเข้าไปอาจจะเกิดไอน้ำทำให้ภายในถังเกิดสนิม เวลานำไปใช้เศษสนิมอาจจะเข้าไปในหลอดลมของปืนด้วยก็เป็นได้ก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะครับ ท่าจะให้ดีถังควรจะทำด้วยอลูมิเนียม ไม่เกิดสนิมภายในถังสะอาดกว่า
รอท่านอื่นมาเสนอความคิดเห็นต่อครับ
ปกติถังดำน้ำที่เป็นเหล็กก็มีครับ wp 300bar
อากาศจาก เครื่องอัดอากาศของถังดำน้ำจะกรองความชื้นเหลือเพียง 0.001%ซึ่งจะทำให้เกิดสนิมได้ยากมาก
เครื่องอัดอากาศของถังดำน้ำหรือถังดับเพลิงจะกรองความชื้นออกไม่เพียงเพื่อลดการเกิดน้ำในถังอากาศแล้วยังเกี่ยวข้องกับการหายใจที่ระดับแรงดันของอากาศที่สูงกว่าปกติในขณะดำน้ำซึ่งจะทำให้ร่างการได้รับความชื่นในอากาศมากเกินไป จึงเป็นเหตุให้ต้องกรองออกครับ

songyos1 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #1419 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 06:37:38 PM »

ผมใช้ถังก๊าซไนโตรเจนตามร้านขายก๊าซซื้อยกถัง หรือ จะมัดจำถังก็ได้ ค่าอัดก๊าซก็  180-200 บาท ใช้กับปืนอัดอากาศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 06:41:45 PM โดย songyos1 » บันทึกการเข้า
@narong@
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #1420 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 06:57:46 PM »

รบกวนถามเพื่อนสมาชิกครับ  ถ้าเราไม่ใช่ถังดำน้ำในการอัดอากาศเราสามารถหาถังอย่างอื่นมาใช้แทนได้มั้ยครับ  เ่ช่น

ถังNGV

ถังเขียวที่เห็นตามภาพ  WP150 ครับ คือ ไม่ควรเกิน 150 bar มีมาตราฐานการทดสอบเช่นเดียวกับถังอื่นๆ แต่pressure ที่ใช่ทดสอบจะอยู่ที่ 225-250bar ตามมาตราฐาน มอก. 250 (ถ้าจำ มอก.ไม่ผิดนะครับ x 1.5 จาก WP) และต้องไม่แตกที่2.5 เท่า       ใช้ได้เหมือนกันครับแต่เรื่อง valve ที่ใช้ต้องแปลงหรือเปลี่ยนให้เข้ากับกระบอกลมของปืนอีกทีแต่ไม่ควรใช้ oxygen ในการเติมนะครับ ควรเป็น air หรือ อากาศธรรมดาครับ และเวลาเติมถังต้องบอกร้านที่เติมไม่ให้เกิน150 bar ครับ
ส่วนตัวที่ติดอยู่กับถังเขียวคือ regulator ใช้ในการปรับลดแรงให้เป็นไปตามที่ต้องการ ส่วนใหญ่ที่เห็นขายกัน มักจะสามารถปรับตั้งได้ไม่เกิน 15 bar (input 200bar output 15bar) ถ้า input 300 up จะราคาประมาณ 2x,xxx up ครับ  อุปกรณ์สำหรับ hi pressure ค้อนข้างมีราคาสูง เพราะต้องการ ความปลอดภัยเป็นพื้นฐานสำคัญ  อย่าลืมนะครับว่ามีแรงกระทำ= 200kg ต่อ ตารางเซนติเมตร ที่ 200 bar
ส่วนถังดำน้ำจะมีwp200bar ทดสอบที่300bar หรือ 3:5 ครับ ไม่แตกที่2.5เท่าครับ 500bar

ถัง NGV working pressure (WP) 200bar แต่ safety factor (400bar)และไม่แตกที่2.5เท่าครับ  สูงกว่าถังดำน้ำ (300 bar)ไม่แตกที่2.5เท่าเช่นกัน    เนื่องจากจะต้องเพื่อเกิดอุบัติเหตุชนกันของรถยนต์  จึงต้องมีsafety factorได้สูงกว่าครับ แต่ก็เติมกันที่200bar เช่นกัน
ถัง NGV ที่ใส่ในรถยนต์ขนาดบรรจุ100kg ngv = 20 ltr ปริมาตร อากาศ ครับ

การเติมอากาศไม่ควรเติมเกินกว่า wp ครับ  แม้ว่าจะไม่แตกเพราะถังทนได้สูงกว่าตามค่าsafety แต่จะทำให้ ถังหมดสภาพเร็วขึ้น  เนื่องจากต้องรับแรงดันมากกว่าที่ออกแบบ  ที่ผู้ผลิตต้องทำให้ถังทนแรงดันได้สูงกว่าเพราะป้องกันfactor อื่นๆ เช่น อุณหภูมิ การตกกระแทก การชนอย่างแรง 

การเติมลมไม่ควรเติมด้วยความเร็วเกินกว่า 40 bar ต่อ นาที หรือ 600psi ต่อนาที ครับ เพราะ เติมเร็วมากจะทำให้ถังมีอุณหภูมิสูง เกิดเป็น heat treated กับโลหะที่ใช้ทำถังและเปลี่ยนคุณสมบัติของการรับแรงดันไปครับ
    ปกติขณะเติม ถังอุณหภูมิจะราวๆ 40- 50c ครับ

การทดสอบตามมาตราฐานจะใช้  Compressed Gas Associations (CGA) และ Department Of Transport  (DOT) ของ อเมริกาเป็นแนวทางครับ
-ถังดำน้ำทดสอบ Hydrostatic pressure ด้วยน้ำ ที่ 3:5 แรงดัน เช่น wp 200 bar จะทดสอบที่ 300 bar ถ้าผ่านจะทำการตอกเครื่องหมายผู้ทดสอบและวันเดือนปีที่ทดสอบและนำไปใช้ได้ ทดสอบทุก 5ปี 

ทดสอบเพื่อดูขีดจำกัดจะสุ่มเลือกจากถังที่ผลิตในแต่ละล๊อต ทดสอบด้วยน้ำจะต้องไม่แตกที่2.5เท่า หรือ 500 bar แต่ห้ามนำกลับมาใช้อีกเนื่องจากเนื้อถังบางลงจากการขยายตัวแต่หดกลับไม่เท่าเดิมครับ

เครื่องอัดอากาศ หรือ compressor ของดับเพลิง หรือ ดำน้ำคือ แบบเดียวกัน แต่ตั้งค่า safetyไม่เท่ากัน  compressor สามารถอัดได้ถึง 225bar, 330 bar, 450bar แล้วการตั้งค่าsafety แต่บล็อคของcompressor สามารถอัดให้ถึงได้ครับ

วันนี่เอาแค่นี้แล้วกันนะครับ น่าจะพอเป็นแนวทาง search กันต่อได้ง่ายขึ้น

ปกติถังดำน้ำที่เป็นเหล็กก็มีครับ wp 300bar
อากาศจาก เครื่องอัดอากาศของถังดำน้ำจะกรองความชื้นเหลือเพียง 0.001%ซึ่งจะทำให้เกิดสนิมได้ยากมาก
เครื่องอัดอากาศของถังดำน้ำหรือถังดับเพลิงจะกรองความชื้นออกไม่เพียงเพื่อลดการเกิดน้ำในถังอากาศแล้วยังเกี่ยวข้องกับการหายใจที่ระดับแรงดันของอากาศที่สูงกว่าปกติในขณะดำน้ำซึ่งจะทำให้ร่างการได้รับความชื่นในอากาศมากเกินไป จึงเป็นเหตุให้ต้องกรองออกครับ

ขอบคุณครับ   กระทู้นี้มีประโยชน์มากครับ สำหรับคอปืนอัดลม
Luzefer
15 rounds.
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #1421 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 07:10:06 PM »

ผมใช้ถังก๊าซไนโตรเจนตามร้านขายก๊าซซื้อยกถัง หรือ จะมัดจำถังก็ได้ ค่าอัดก๊าซก็  180-200 บาท ใช้กับปืนอัดอากาศ

ถังไนโตรเจน wp150 bar ครับ
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1422 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 07:53:59 PM »

ถังNGV

ถังเขียวที่เห็นตามภาพ  WP150 ครับ คือ ไม่ควรเกิน 150 bar มีมาตราฐานการทดสอบเช่นเดียวกับถังอื่นๆ แต่pressure ที่ใช่ทดสอบจะอยู่ที่ 225-250bar ตามมาตราฐาน มอก. 250 (ถ้าจำ มอก.ไม่ผิดนะครับ x 1.5 จาก WP) และต้องไม่แตกที่2.5 เท่า       ใช้ได้เหมือนกันครับแต่เรื่อง valve ที่ใช้ต้องแปลงหรือเปลี่ยนให้เข้ากับกระบอกลมของปืนอีกทีแต่ไม่ควรใช้ oxygen ในการเติมนะครับ ควรเป็น air หรือ อากาศธรรมดาครับ และเวลาเติมถังต้องบอกร้านที่เติมไม่ให้เกิน150 bar ครับ

ขอบคุณครับ   กระทู้นี้มีประโยชน์มากครับ สำหรับคอปืนอัดลม
ขอบคุณเช่นกันครับ สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม  เยี่ยม
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #1423 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 10:28:37 PM »

ถังออกซิเจน และถังไนโตรเจน ที่ใช้ตามโรงพยาบาล โรงงานต่าง  จะมีก๊าซถูกบรรจุอยู่ประมาณ 120 บาร์ ครับ  ถ้าจะเติมเข้าท่อลมปืนให้ถึง 200 บาร์ คงต้องใช้แฮนด์ปั๊มช่วย  ซึ่งผมก็ใช้วิธีนี้อยู่
เรื่องเติมลมที่สถานีดับเพลิง (ผมเคยตอบไปแล้ว ) จากการที่ได้ไปถามพรรคพวกที่ดำน้ำ เขาบอกว่า ที่สถานีดับเพลิง ก็เติมได้  แต่...ให้ระวังตัวกรองความชื้นด้วยว่ายังมีสภาพดีอยู่หรือไม่  ซึ่งส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้เปลี่ยน  ทำให้อากาศที่อัดใส่ถังนั้น อาจมีความชื้นสูงกว่าค่าที่กำหนดก็ได้ 
Luzefer
15 rounds.
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #1424 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 12:41:43 AM »

ถังออกซิเจน และถังไนโตรเจน ที่ใช้ตามโรงพยาบาล โรงงานต่าง  จะมีก๊าซถูกบรรจุอยู่ประมาณ 120 บาร์ ครับ  ถ้าจะเติมเข้าท่อลมปืนให้ถึง 200 บาร์ คงต้องใช้แฮนด์ปั๊มช่วย  ซึ่งผมก็ใช้วิธีนี้อยู่
เรื่องเติมลมที่สถานีดับเพลิง (ผมเคยตอบไปแล้ว ) จากการที่ได้ไปถามพรรคพวกที่ดำน้ำ เขาบอกว่า ที่สถานีดับเพลิง ก็เติมได้  แต่...ให้ระวังตัวกรองความชื้นด้วยว่ายังมีสภาพดีอยู่หรือไม่  ซึ่งส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้เปลี่ยน  ทำให้อากาศที่อัดใส่ถังนั้น อาจมีความชื้นสูงกว่าค่าที่กำหนดก็ได้ 
ตามที่คุณ rapala ตอบครับ ส่วนใหญ่สถานีดับเพลิงไม่ค่อยเปลี่ยนใส้กรอง ค่าอากาศที่เคยวัดได้จากการอัดอากาศโดยไม่เปลี่ยนใส้กรอง(30+ถังต่อใส้กรองขนาด P21 หลังกำหนดเปลี่ยน    จะมีความชื้นแปรผันไปตามอุณหภูมิห้อง เช่น 36c จะมีความชื้นจากเครื่องอัดอากาศโดยไม่ใส่ใส้กรองประมาณ 2x%+-) ซึ่งมากเพียงพอที่จะรวมตัวเป็นหยดนำ้ที่แรงดันสูง อย่างถังดำนำ้และถังแก๊สอุสาหกรรมอื่นๆ แต่ที่แย่สำหรับการหายใจคือการปมเปื้อนของนำมันในอากาศครับ
       เครื่องอัดอากาศมีระบบเป็นลูกสูบแบ่งเป็นหลายสเตจขื้นอยู่กับขนาด(ทั่วไปจะมี3 ถ้าใหญ่ตั้งแต่300ลิตร/นาทีจะมี4) จะใช้นำมัน mineral หรือ synthetic เฉพาะ ในการหล่อลื่นลูกสูบ   ในทุกสเตจจะมี  separator คอยแยกนำ้ และนำ้มันจากอากาศ ก่อนจะเข้าสู่ตัวกรองก่อนจะใชัเติมลงถัง

ดังนั้นถ้าหากเปล่ียนใส้กรองล่าช้ากว่ากำหนดไม่มากเกินไปความชื้นไม่น่าจะมากพอจะเป็นหยดนำ้ในถังได้ครับ แต่การปนเปื้อนของนำ้มันจะมากเกินกว่าค่ากำหนดของอากาศหายใจ
หน้า: 1 ... 92 93 94 [95] 96 97 98 ... 807
  พิมพ์