๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:27:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 91 92 93 [94] 95 96 97 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3982784 ครั้ง)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1395 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 03:36:47 PM »

สวัสดีครับ Terk Kung จริงๆผมว่าก็น่าจะดีนะครับเพราะเวลาอัดอากาศทีไรไม่ค่อยถึง200บาร์เลยครับ แต่ผมเกรงว่าจะเป็นอันตรายครับเพราะถังอัดอากาศของปืนกำหนดให้เราอัดแค่200บาร์อาจจะเกินได้บ้างครับแต่ท่ามากเกินไปผมกลัวว่าถังอัดอากาศของปืนจะรับไม่ไหวอะครับและอีกอย่างถัง NGV ก็มีราคาค่อนข้างสูงครับและหาที่อัดอากาศให้ถัง NGV คงจะลำบากเพราะหัวอัดคงจะต่างกันครับคงต้องแปลงหัวอีกค่าใช้จ่ายคงเพิ่มขึ้นอีกครับราคาอาจใกล้ๆเครื่องอัดอากาศมือสอง แต่ที่ผมกลัวคือกลัวจะเป็นอันตรายมากกว่าครับ
จริงครับแต่เวลาอัดของคุณ montri.7 อัดเกิน 200บาร์ หรือปล่าวครับ ส่วนของผมอัดเกิน 200 บาร์ ไม่ได้เลยครับ กระบอกลมของปืนมันจะระบายลมที่เกินออกตอนนั้นให้เด็กที่สถานีดับเพลิงอัดให้แกเล่นดัดเข้าไป 220บาร์ ผมตกใจมากเลยตายๆเกินขีดแดงไปเยอะเลยหลอดลมร้อนมาก พอหมุนเอาหลอดลมออกมาเกย์วัดลมในหลอดจู่ๆก็ค่อยๆลดลงเองจนเหลือประมาณ 199บาร์ ก็ยังสงสัยอยู่
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1396 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 03:50:14 PM »

สวัสดีครับ Terk Kung จริงๆผมว่าก็น่าจะดีนะครับเพราะเวลาอัดอากาศทีไรไม่ค่อยถึง200บาร์เลยครับ แต่ผมเกรงว่าจะเป็นอันตรายครับเพราะถังอัดอากาศของปืนกำหนดให้เราอัดแค่200บาร์อาจจะเกินได้บ้างครับแต่ท่ามากเกินไปผมกลัวว่าถังอัดอากาศของปืนจะรับไม่ไหวอะครับและอีกอย่างถัง NGV ก็มีราคาค่อนข้างสูงครับและหาที่อัดอากาศให้ถัง NGV คงจะลำบากเพราะหัวอัดคงจะต่างกันครับคงต้องแปลงหัวอีกค่าใช้จ่ายคงเพิ่มขึ้นอีกครับราคาอาจใกล้ๆเครื่องอัดอากาศมือสอง แต่ที่ผมกลัวคือกลัวจะเป็นอันตรายมากกว่าครับ
จริงครับแต่เวลาอัดของคุณ montri.7 อัดเกิน 200บาร์ หรือปล่าวครับ ส่วนของผมอัดเกิน 200 บาร์ ไม่ได้เลยครับ กระบอกลมของปืนมันจะระบายลมที่เกินออกตอนนั้นให้เด็กที่สถานีดับเพลิงอัดให้แกเล่นดัดเข้าไป 220บาร์ ผมตกใจมากเลยตายๆเกินขีดแดงไปเยอะเลยหลอดลมร้อนมาก พอหมุนเอาหลอดลมออกมาเกย์วัดลมในหลอดจู่ๆก็ค่อยๆลดลงเองจนเหลือประมาณ 199บาร์ ก็ยังสงสัยอยู่

ของผมอัดได้ไม่เคยถึง200บาร์เลยครับที่ถังดำน้ำคงอัดมาให้ไม่ถึงมั้งครับผมอัดที่สนามกีฬาหัวหมากอะครับได้ประมาณ180กว่าๆเองครับเดียวท่าผมได้ปิน Hatsan AT44W-10 มาที่ร้านเค้านำที่สูปลมมาด้วยครับไม่รู้จะใส่กับ Anshutz ได้หรือเปล่ากะจะเอามาเติมเพิ่มให้ได้200บาร์ครับและเผิ่อติดรถไปเทียวเผื่อมีโอกาศครับจะได้ไม่ต้องเอาถังไปอะครับ

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1397 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 04:06:39 PM »

ถังNGV ถ้านำมาอัดอากาศ
ต้องเปลี่ยนวาวล์หัวถัง
เปลี่ยนวาวล์แล้วที่ไหนรับอัด
ราคาถังเปล่า ในกรณีซื้อเฉพาะถัง โดยไม่ติดตั้งระบบ ราคาเต็มหรือราคาที่ ปตท.สนับสนุน
ถัง NGV ใบใหญ่ หาที่เก็บให้พ้นจากเด็กคงยุ่งยาก (ของใหญ่หาที่ตั้งยาก)
ก็ถ้าว่าจะซื้อก็คงเป็นถังขนาดเล็กครับแล้วทำฐานติดล้อใส่ ราคาเห็นจากเพื่อนที่ติดตั้งมาใส่กับรถNV ก็ประมาณหมื่นเศษๆ ราคาใกล้เคียงกับถังดำน้ำแต่รับแรงดันอากาศได้มากกว่า ส่วนสถานที่เติมลมก็สถานีดับเพลิงครับ เครื่องอัดของเขาสามารถอัดลมได้เต็มที่ 400 บาร์พอดีเลย
อัดมา 400 บาร์ พอจะปล่อยเข้าหลอด ต้องมีเร็คกูเรเตอร์ปรับลด
ลงเหลือ 200 บาร์ ถึงจะปลอดภัย ถ้าแบบว่าปล่อยเข้าหลอดตรงๆ แล้วดูเกจวัด
ผมว่าน่ากลัวนะครับ เกิดเปิดวาล์วหนักมือไปหน่อย พรวดเดียว....
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1398 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 04:09:14 PM »

ของผมอัดได้ไม่เคยถึง200บาร์เลยครับที่ถังดำน้ำคงอัดมาให้ไม่ถึงมั้งครับผมอัดที่สนามกีฬาหัวหมากอะครับได้ประมาณ180กว่าๆเองครับเดียวท่าผมได้ปิน Hatsan AT44W-10 มาที่ร้านเค้านำที่สูปลมมาด้วยครับไม่รู้จะใส่กับ Anshutz ได้หรือเปล่ากะจะเอามาเติมเพิ่มให้ได้200บาร์ครับและเผิ่อติดรถไปเทียวเผื่อมีโอกาศครับจะได้ไม่ต้องเอาถังไปอะครับ
ใช้สูปลมเติมเพิ่มแรงดัน อาจต้องระวังเรื่องความชื้นด้วยนะครับ ยังไงก็แห้งไม่เท่า
เครื่องปั๊มเข้าถังดำน้ำครับ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1399 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 04:18:48 PM »

ถังดำน้ำ+อุปกรณ์ครบชุดมีหลายราคา คุณ ลักเซอร์ ให้ไว้หลายราคาตั้งแต่แปดพันยัน หมื่นนิดๆ และลดให้อีก ๑๐-๑๕% สำหรับสมาชิก อวป. ปลอดภัยได้คุณภาพดี ของใหม่ด้วย น่าสนใจกว่านะครับ
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1400 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 04:20:15 PM »

รบกวนคุณ spear gun ช่วยสอนวิธีการปรับ แรงดันด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลย ไหว้ ไหว้
ถ้ามีพื้นฐานทางช่างอยู่บ้างก็ไม่ยากครับ การปรับลดแรงดัน
ด้วยการปรับคลายสกรูกดสปริงกระแทกวาล์ว ซึ่งอยู่ข้างล่างด้านท้าย
ลูกเลื่อน มีสกรูตัวหนอนตัวเล็กล็อคกันคลายอยู่ด้วย ก่อนอื่นต้องเปิด
ฝาปิดท้ายออกมาก่อนนะครับ รายละเอียดมากกว่านี้ PM มาดีกว่าครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1401 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 05:14:17 PM »

ปืน Hammerli Single ดีไหมครับมีใครเคยใช้ไหม ?
ความแรงเท่าไหร่ ?
ราคามือสองเท่าไหร่ ?
น่าใช้ไหมครับ ?
ผู้รู้ช่วยตอบที ?

ปืนรุ่นนี้  เข้ามาเมืองไทยสมัยที่สมาคมยิงปืนแห่งประเทศไทยยังอยู่ที่วังสุนันทาครับ 
ผมเคยเข้าไปใช้สนามนี้ตั้งแต่เรียนอยู่เซนต์คาเบรียล  สมาชิกเว็ปนี้ที่เกิดทันคงมีไม่มาก

Hammerli Single เป็นปืนยิงเป้าระดับซ้อมมือ  มีรุ่น Master หน้าตาคล้ายๆ กัน ลำกล้องยาวกว่า เป็นระดับแข่งขัน
ใครที่เรียน ม.เกษตรศาสตร์อาจจะเคยได้ยิง เพราะสมัยท่านอาจารย์ปรีย์รณ ท่านดัดแปลงจากใช้ก๊าซ CO2 หลอดเล็ก
เป็นแบบเติมจากหลอดใหญ่ได้  ยิงอยู่ที่สนามเกษตรหลายกระบอก 
- ความเร็วไม่เกิน 400 ฟุต/วินาที
- ทนทาน... ถ้าซ่อมเป็นก็ทนมากๆ ครับ แต่ต้องดัดแปลงชิ้นส่วนเอาเองบ้าง  พวกวาว ซีล เป็นต้น
- ราคามือสอง  ต้องต่อรองกันเป็นรายกระบอกครับ  มีตั้งแต่ยกให้ฟรีๆ จนสองสามหมื่น  ราคาซื้อสมัยเข้ามาแรกๆ นั้นประมาณพันห้าร้อยบาท  เทียบกับลูกโม่ห้านัดของสมิธฯ สองพันสี่

อยากดูตัวจริง  ที่ร้านเทเวศร์มีแขวนผนังอยู่กระบอกหนึ่งครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
@narong@
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #1402 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 05:44:49 PM »

รบกวนถามเพื่อนสมาชิกครับ  ถ้าเราไม่ใช่ถังดำน้ำในการอัดอากาศเราสามารถหาถังอย่างอื่นมาใช้แทนได้มั้ยครับ  เ่ช่น
ถังออกซิเจน(เล็ก)

ถังNGV

pong_14
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1403 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 05:54:22 PM »

ปืน Hammerli Single ดีไหมครับมีใครเคยใช้ไหม ?
ความแรงเท่าไหร่ ?
ราคามือสองเท่าไหร่ ?
น่าใช้ไหมครับ ?
ผู้รู้ช่วยตอบที ?

ปืนรุ่นนี้  เข้ามาเมืองไทยสมัยที่สมาคมยิงปืนแห่งประเทศไทยยังอยู่ที่วังสุนันทาครับ 
ผมเคยเข้าไปใช้สนามนี้ตั้งแต่เรียนอยู่เซนต์คาเบรียล  สมาชิกเว็ปนี้ที่เกิดทันคงมีไม่มาก

Hammerli Single เป็นปืนยิงเป้าระดับซ้อมมือ  มีรุ่น Master หน้าตาคล้ายๆ กัน ลำกล้องยาวกว่า เป็นระดับแข่งขัน
ใครที่เรียน ม.เกษตรศาสตร์อาจจะเคยได้ยิง เพราะสมัยท่านอาจารย์ปรีย์รณ ท่านดัดแปลงจากใช้ก๊าซ CO2 หลอดเล็ก
เป็นแบบเติมจากหลอดใหญ่ได้  ยิงอยู่ที่สนามเกษตรหลายกระบอก 
- ความเร็วไม่เกิน 400 ฟุต/วินาที
- ทนทาน... ถ้าซ่อมเป็นก็ทนมากๆ ครับ แต่ต้องดัดแปลงชิ้นส่วนเอาเองบ้าง  พวกวาว ซีล เป็นต้น
- ราคามือสอง  ต้องต่อรองกันเป็นรายกระบอกครับ  มีตั้งแต่ยกให้ฟรีๆ จนสองสามหมื่น  ราคาซื้อสมัยเข้ามาแรกๆ นั้นประมาณพันห้าร้อยบาท  เทียบกับลูกโม่ห้านัดของสมิธฯ สองพันสี่

อยากดูตัวจริง  ที่ร้านเทเวศร์มีแขวนผนังอยู่กระบอกหนึ่งครับ
ขอบคุณมากครับ
narong_2523
ผูกมิตร ดีกว่าจองเวร
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #1404 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 06:07:05 PM »

Grin  .32 หรือ7.65 มม. กระบอกนี้คมนะ แต่ม่ายแม่น  (จีนแดง) น้ำลายหก

* IMG0268A.jpg (44.28 KB, 640x480 - ดู 2154 ครั้ง.)

* IMG0270A.jpg (5.6 KB, 128x160 - ดู 1521 ครั้ง.)

* IMG0271A.jpg (5.62 KB, 128x160 - ดู 1493 ครั้ง.)

* IMG0272A.jpg (48.5 KB, 640x480 - ดู 4175 ครั้ง.)

086-8309888  /  083-3876788  /  086-6498894 / 086-4688923
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1405 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 07:48:08 PM »

ราคาถังเปล่า ในกรณีซื้อเฉพาะถัง โดยไม่ติดตั้งระบบ ราคาเต็มหรือราคาที่ ปตท.สนับสนุน
ถัง NGV ใบใหญ่ หาที่เก็บให้พ้นจากเด็กคงยุ่งยาก (ของใหญ่หาที่ตั้งยาก)
ก็ถ้าว่าจะซื้อก็คงเป็นถังขนาดเล็กครับแล้วทำฐานติดล้อใส่ ราคาเห็นจากเพื่อนที่ติดตั้งมาใส่กับรถNV ก็ประมาณหมื่นเศษๆ ราคาใกล้เคียงกับถังดำน้ำแต่รับแรงดันอากาศได้มากกว่า ส่วนสถานที่เติมลมก็สถานีดับเพลิงครับ เครื่องอัดของเขาสามารถอัดลมได้เต็มที่ 400 บาร์พอดีเลย
อัดมา 400 บาร์ พอจะปล่อยเข้าหลอด ต้องมีเร็คกูเรเตอร์ปรับลด
ลงเหลือ 200 บาร์ ถึงจะปลอดภัย ถ้าแบบว่าปล่อยเข้าหลอดตรงๆ แล้วดูเกจวัด
ผมว่าน่ากลัวนะครับ เกิดเปิดวาล์วหนักมือไปหน่อย พรวดเดียว....
ของผมนี้ยังไม่กล้าเปิดพรวดเดียวเลยครับยังกลัวอยู่บ้าง ก็เลยอาศัยค่อยๆเปิดให้ลมเข้าทีละนิดๆเเล้วก็มองดูเกจที่หลอดลมตลอด ผมใช้เวลาอัดอากาศประมาณ 30 วินาทีได้ เเล้วถังที่คุณ spear gun ใช้เป็นถังดำน้ำรุ่นไหนหรอครับ ของผมใช้ถังดำน้ำ S80 พึ่งไปเติมอากาศเข้าไปเมื่อล่าสุดนี้เอง 250 Bar
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1406 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 07:54:58 PM »

ตอนนี้กำลังสนใจถัง NGV มาก พอดีเข้าไปค้นหาข้อมูลมาเจอนี่ครับ เขาทดสอบความปลอดภัยของถัง NGV ทุกรูปแบบ เห็นเเล้วยิ่งน่าสนใจมากถังขนาดนี้กำลังพอดีเลยไม่กะเคลื่อนย้ายบ่อยเน้นตั้งไว้เฉยๆ ผมกะจะเอาไว้ถ่ายอากาศจากถัง NGV เข้าใส่ถังดำน้ำได้ด้วย ปลอดภัยเเน่นอนสำหรับตัวถัง  เยี่ยม แต่กับหลอดลมปืนของเราอันนี้ไม่แน่ใจนะครับ  Huh Huh
http://ngv.gasthai.com/boardngv/html/A1810.html
suta999
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1407 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 08:34:41 PM »

มี Review ของ ฮัทซัน pcp มาให้ดูครับผมลอกมาจากคุณRoosterครับ

http://www.americanairgunhunter.com/pneuma.html
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1408 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 08:51:49 AM »

ของผมนี้ยังไม่กล้าเปิดพรวดเดียวเลยครับยังกลัวอยู่บ้าง ก็เลยอาศัยค่อยๆเปิดให้ลมเข้าทีละนิดๆเเล้วก็มองดูเกจที่หลอดลมตลอด ผมใช้เวลาอัดอากาศประมาณ 30 วินาทีได้ เเล้วถังที่คุณ spear gun ใช้เป็นถังดำน้ำรุ่นไหนหรอครับ ของผมใช้ถังดำน้ำ S80 พึ่งไปเติมอากาศเข้าไปเมื่อล่าสุดนี้เอง 250 Bar
ครับ..ปกติเราไม่เปิดวาล์วพรวดเดียวอยู่แล้ว เพราะอาจทำให้วาล์วกันกลับเสียหาย
เพียงแต่ถ้าเกิดพลาดพลั้ง จะด้วยเหตุใดก็แล้วแต่ แรงดันที่เข้าหลอดก็จะไม่เกินมาตรฐานด้วยการ
คุมด้วย เร็คกูเรเตอร์วาล์ว ส่วนในถังดำน้ำอัดลมมาไม่เกิน 200 บาร์ (ตามมาตรฐานทั่วไปของร้าน
ดำน้ำ จะไม่ยอมอัดเกินให้) ปล่อยลมเข้าหลอดยังไงก็มีแรงดันไม่เกินนี้ ซึ่งถือว่าปลอดภัยมากครับ
โดยส่วนตัวผมคิดว่ายอมใช้ถังดำน้ำดีกว่า ที่ใช้อยู่เป็นขนาด S80 เหมือนกันครับ  ของคุณ Terk Kung
อัดลม 250 บาร์ คงไม่ใช่ร้านดำน้ำกระมังครับ เพราะร้านดำน้ำ เครื่องอัดลมจะหยุดการทำงานด้วย สวิทซ์
แรงดัน และ มีเซฟตี้วาล์ว ปล่อยลมส่วนเกินออกที่แรงดันประมาณนี้ นี่อาจเป็นสาเหตุที่ร้านดำน้ำไม่ยอม
อัดลมให้มากกว่า 200 บาร์ เพราะยุ่งยากในการปรับตั้งสวิทซ์แรงดันและเซฟตี้วาล์วใหม่
c24
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1409 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 12:11:22 PM »

มี Review ของ ฮัทซัน pcp มาให้ดูครับผมลอกมาจากคุณRoosterครับ

http://www.americanairgunhunter.com/pneuma.html

ขอโทษครับ ผมเข้าไปที่ website ดังกล่าวข้างต้นแล้ว เป็นหัวข้อ Hammerli Pneuma PCP Rifle
เลยไม่แน่ใจว่า Hammerli ก็คือ Hutsun ใช่หรือไม่ครับคุณ suta999
หน้า: 1 ... 91 92 93 [94] 95 96 97 ... 807
  พิมพ์