๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:41:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 77 78 79 [80] 81 82 83 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3982853 ครั้ง)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1185 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 10:11:29 PM »

เย้โพสได้เเล้วเเทบเเย่ รูปแมลงไม่เกี่ยวนะครับ  Grin Grin Grin Grin
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1186 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 11:58:50 PM »

ขอถามหน่อยครับ มีท่านใดใช้ถังอากาศรุ่นนี้อยู่บ้างครับ ขอเสียงหน่อยครับ
คือสงสัยว่าถังอากาศรุ่นนี้สามารถรับแรงดันอากาศที่อัดเข้าไปใหม่ได้เต็มที่กี่ Bar / Psi ครับ
และท่านใดที่เคยใช้ถังรุ่นนี้เคยบรรจุอากาศเข้าไปมากสุดเท่าไหร่หรอครับ คือมันไม่มีคำเตือนเขียนบอกด้านข้างซะด้วยเลยไม่แน่ใจครับกลัวอัดเข้าไปมากเกินไปจะระเบิดเอา ล่าสุดเมื่อ 2 วันก่อนผมนำถังอากาศรุ่นนี้ไปบรรจุที่สถานีดับเพลิง ผมให้พนักงานในสถานีอัดอากาศให้เขาอัดใส่เข้าไป 250 Bar 3600 Psi ด้วยความกลัวผมก็เลยบอกพอๆเท่านี้ก่อนครับ ใจเต้นตุ่มๆกลัวจะระเบิดใส่หน้าเอา ช่วงที่เขากำลังอัดอยู่ผมหล่ะก็ยืนดูอยู่ห่างๆ
แต่ตอนที่ซื้อถังมาแรกๆในถังมีลมมาให้ 200 Bar 2900 Psi พอดีเลย

ไม่ทราบว่าท่านใดพอทราบมีข้อมูลช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ผมก็ใช้รุ่นนี้ครับแต่ก็ยังไม่มีข้อมุลเหมือนกันครับรอฟังด้วยครับ Grin

dnt
Full Member

คะแนน 10

สุขเลิกเหล้า

« ตอบ #1187 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 12:19:54 AM »

ถ้าเวทถ่วงลำกล้องมันกลวงๆ ละก็  หาสปริงขดใส่ไว้ช่วยให้ยิงนิ่มหูขึืนเยอะครับ
สวัสดีครับอาจารย์ hw97k ใส่สปริงได้ไหมครับ ถ้าได้จะใส่ขนาดเท่าไหรครับ

ปล. พุทธองค์พูดว่าเพื่อนที่ดีไม่ควรขาดการติดต่อ
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #1188 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 06:48:09 AM »

ขอถามหน่อยครับ มีท่านใดใช้ถังอากาศรุ่นนี้อยู่บ้างครับ ขอเสียงหน่อยครับ
คือสงสัยว่าถังอากาศรุ่นนี้สามารถรับแรงดันอากาศที่อัดเข้าไปใหม่ได้เต็มที่กี่ Bar / Psi ครับ
และท่านใดที่เคยใช้ถังรุ่นนี้เคยบรรจุอากาศเข้าไปมากสุดเท่าไหร่หรอครับ คือมันไม่มีคำเตือนเขียนบอกด้านข้างซะด้วยเลยไม่แน่ใจครับกลัวอัดเข้าไปมากเกินไปจะระเบิดเอา ล่าสุดเมื่อ 2 วันก่อนผมนำถังอากาศรุ่นนี้ไปบรรจุที่สถานีดับเพลิง ผมให้พนักงานในสถานีอัดอากาศให้เขาอัดใส่เข้าไป 250 Bar 3600 Psi ด้วยความกลัวผมก็เลยบอกพอๆเท่านี้ก่อนครับ ใจเต้นตุ่มๆกลัวจะระเบิดใส่หน้าเอา ช่วงที่เขากำลังอัดอยู่ผมหล่ะก็ยืนดูอยู่ห่างๆ
แต่ตอนที่ซื้อถังมาแรกๆในถังมีลมมาให้ 200 Bar 2900 Psi พอดีเลย

ไม่ทราบว่าท่านใดพอทราบมีข้อมูลช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ผมใช้ของ Mares ขนาด S80 เหมือนกันครับ แต่ของมรับแรงดันได้ถึง 3000 psi ส่วนคำว่า S80 นั้นเป็นขนาดของถังครับ 80 Cubic Feet

แต่อัดจริงๆ ผมอัดแค่ 200 กว่าๆเท่านั้นเองครับ ทางร้านอัดก็ไม่กล้าอัดเยอะ ผมเองก็ไม่กล้าเหมือนกัน ... ขอ Safety Factor เยอะๆ ไว้ก่อน

ส่วนสเป็คถังของ จขกท.นั้นเป็นเท่าไหร่ ผมไม่ทราบ ลองตรวจหาดูข้างถังครับ

หมายเหตุ ... ถ้าเป็นผม ผมคงไม่เล่นกับไอ้เจ้าหลายขาตัวในรูปแน่ๆ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1189 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 07:44:49 AM »

ผมใช้ของ Mares ขนาด S80 เหมือนกันครับ แต่ของมรับแรงดันได้ถึง 3000 psi ส่วนคำว่า S80 นั้นเป็นขนาดของถังครับ 80 Cubic Feet

แต่อัดจริงๆ ผมอัดแค่ 200 กว่าๆเท่านั้นเองครับ ทางร้านอัดก็ไม่กล้าอัดเยอะ ผมเองก็ไม่กล้าเหมือนกัน ... ขอ Safety Factor เยอะๆ ไว้ก่อน

ส่วนสเป็คถังของ จขกท.นั้นเป็นเท่าไหร่ ผมไม่ทราบ ลองตรวจหาดูข้างถังครับ

หมายเหตุ ... ถ้าเป็นผม ผมคงไม่เล่นกับไอ้เจ้าหลายขาตัวในรูปแน่ๆ
ถังอากาศที่ผมใช้อยู่ก็แบบในตามรูปเลยครับ COLTRI SUB S80 ครับ เเล้วคำเตือนด้านข้างถังก็ไม่ได้บอกไว้ด้วยครับว่าถังนี้จุอากาศได้มากสุดเท่าไหร่
ถังอากาศของคุณ Kimber แบบในรูปเลยใช่ไหมครับ งั้นก็แสดงว่าตัวเดียวกันเลย ผมเล่นอัดเกิดไปตั้ง 600 Psi หน่ะสิ่ อุ้ย  ตกใจ  ตกใจหน้าซีด หวาดเสียว  บู่

หมายเหตุ อ๋อแมลงในรูปนั่นหรอครับ เป็นตะขาบบ้านอ่าครับ เหมือนตะขาบเลยแต่ขายาวกว่า ตามบ้านเราหาดูยากอยู่ครับ ผมเคยเจอ 2 ครั้งเอง ตัวเล็ก 1 ใหญ่ แบบในรูป 1
  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2009, 07:50:36 AM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
แทน นครไทย
Website Sponsor
Jr. Member

คะแนน 8

น่ารักจัง

« ตอบ #1190 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 08:15:39 AM »

สงสัยมานาน  ทำไมต้องอัดอากาศที่ 200 Bar ทุกครั้งด้วยครับ แล้ว 200 Bar คือหน่วยเดียวที่เติมลมรถยนต์ 30-40  (ใช่หน่วยเดียวกันหรือเปล่า ถ้าหน่วยลมรถยนต์ไม่ใช่ Bar  ถ้าอย่างนั้นแรงดันลม ขนาด 30-40  เทียบได้ที่ Bar ครับ

อีกอย่าง ปืนอัดลมชาวบ้าน ปั้มลมไม่กี่ครั้งเอง ก็ยิงลูกเบอร์ 2 ที่ 20 เมตร ปี๊บทะลุเลยครับ แต่คิดว่าแรงดันลมคงไม่ถึง 200 แน่   100 ก็ไม่น่าถึงนะครับ แต่ทำไมปืนอัดลมดีๆ ต้องอัดอากาศมากขนาดนั้นด้วยครับ
marsman
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1191 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 08:44:50 AM »

รอคำตอบพี่ด้วยคนครับ
tipakorn
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1192 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 09:27:31 AM »

อยากทราบเหมือนกันครับ
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1193 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 09:50:37 AM »

สงสัยมานาน  ทำไมต้องอัดอากาศที่ 200 Bar ทุกครั้งด้วยครับ แล้ว 200 Bar คือหน่วยเดียวที่เติมลมรถยนต์ 30-40  (ใช่หน่วยเดียวกันหรือเปล่า ถ้าหน่วยลมรถยนต์ไม่ใช่ Bar  ถ้าอย่างนั้นแรงดันลม ขนาด 30-40  เทียบได้ที่ Bar ครับ

อีกอย่าง ปืนอัดลมชาวบ้าน ปั้มลมไม่กี่ครั้งเอง ก็ยิงลูกเบอร์ 2 ที่ 20 เมตร ปี๊บทะลุเลยครับ แต่คิดว่าแรงดันลมคงไม่ถึง 200 แน่   100 ก็ไม่น่าถึงนะครับ แต่ทำไมปืนอัดลมดีๆ ต้องอัดอากาศมากขนาดนั้นด้วยครับ
ถูกต้องเเล้วครับ ปั้มเติมลมยางล้อรถใช้หน่วยเป็นบาร์เหมือนกันใช้น้อยกว่าปืนอัดลมเยอะมาก
ส่วนเรื่องทำไมต้องเติมที่ 200 บาร์ ก็เพราะว่าหลอดลมของปืนอัดลม สามารถบรรจุอากาศได้ 200 Bar 2900 Psi เป็นเพราะความต้องการที่จะเติมลมให้เต็มในเกณฑ์ที่เขากำหนดมาให้ และสามารถยิงได้ต่อเนื่องหลายนัด ในช่วงแรงดันลมระหว่าง 70 - 200 Bar จะให้ความเร็วและความแม่นยำของกระสุนที่คงที่ ถ้าต่ำกว่า 70 ลงมากระสุนก็จะอ่อนแรงลงวิถีกระสุนก็จะเปลี่ยนไป แต่ถ้าเติมลมมากกว่า 200 หลอดลมมันจะระบายอากาศในส่วนที่เกินออกเอง อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกรุ่นหรือเปล่านะครับที่ระบายลมออกเอง
ยกตัวอย่าง Anschutz 9003 ความเร็วกระสุนประมาณ 570 Fps. เติมลมไป 200 Bar สามารถยิงได้ประมาณ 200 นัด โดยวิถีกระสุนไม่เปลี่ยน
หมายเหตุปืนยิงแรงเท่าไหร่จำนวนที่ยิงออกไปก็น้อยลงเพราะใช้ลมในการขับกระสุนเยอะ เห็นบางท่านบอกว่ายิงได้ประมาณ 40 นัด ความเร็วของกระสุน 1000 กว่า Fps.
ต่างกับตรงที่ปืนสูบสามารถยิงได้ครั้งเดียวต่อการสูบครั้งนึง ส่วนปืนอัดลมดีๆที่ว่า 200 Bar เวลายิงจริงๆไม่ได้ออก 200 Bar เลย มันก็ค่อยๆปล่อยลมออกครั้งละไม่กี่ Bar / Psi อันนี้ไม่แน่ใจนะครับว่าออกเท่าไหร่
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1194 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 10:22:58 AM »

1 BAR เท่ากับ 14.5 psi (ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) ครับ
ลมยางรถ ประมาณ 1.9 - 2.2 BAR (28-32 psi)  คนละเรื่องกับลมอัดสำหรับถังดำน้ำและปืนลมครับ

ถ้ง 3000 psi ก็คือ 200 BAR นะครับ  ปกติร้านจะไม่อัดให้เกินกว่านี้  ถ้าเป็นถังรุ่น 300 BAR ต้องใช้หัวจุกยาว  จำนวนเกลียวมากกว่าเพื่อความปลอดภัย

แม้ว่าในหลอดของปืน จะใส่ไว้ 200 BAR แต่ระบบวาวจะผ่อนให้เข้าไปในห้องพักรอส่งกระสุนที่ประมาณ 70 BAR อย่างที่อันชูตส์บอกไว้นั่นแหละครับ  ตราบใดลมในหลอดมีแรงดันสูงกว่านี้ก็ยิงได้ความเร็วคงที่   พอลมอ่อนกว่า 70 BAR ปืนไม่มีทางเร่งแรงดันในตัวเองได้  ก็จะยิงเบาลงเรื่อยๆ
ที่ว่า 70 BAR (หรือ 1000 psi) นี้ สำหรับความเร็วลูกเบอร์ 1 ประมาณ 600 ฟุต/วินาที ครับ  ถ้าแรงกว่านี้ ก็ต้องใช้แรงดันสูงกว่านี้  ทำให้ลมหมดเร็ว
อย่างพวกที่ทำได้ 1000 ฟุต/วินาที นั้น แค่ 40 นัดก็ต้องเติมลมแล้ว  ยิงต่อไปไม่เติมลมความเร็วตกครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1195 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 10:29:02 AM »

ถ้าเวทถ่วงลำกล้องมันกลวงๆ ละก็  หาสปริงขดใส่ไว้ช่วยให้ยิงนิ่มหูขึืนเยอะครับ
สวัสดีครับอาจารย์ hw97k ใส่สปริงได้ไหมครับ ถ้าได้จะใส่ขนาดเท่าไหรครับ
รุ่นนี้เวทตันครับ ไม่มีที่ให้ใส่สปริงเหมือนพวกที่ต่อท่อกลวงปลายลำกล้อง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1196 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 11:00:57 AM »

1 BAR เท่ากับ 14.5 psi (ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) ครับ
ลมยางรถ ประมาณ 1.9 - 2.2 BAR (28-32 psi)  คนละเรื่องกับลมอัดสำหรับถังดำน้ำและปืนลมครับ

ถ้ง 3000 psi ก็คือ 200 BAR นะครับ  ปกติร้านจะไม่อัดให้เกินกว่านี้  ถ้าเป็นถังรุ่น 300 BAR ต้องใช้หัวจุกยาว  จำนวนเกลียวมากกว่าเพื่อความปลอดภัย

แม้ว่าในหลอดของปืน จะใส่ไว้ 200 BAR แต่ระบบวาวจะผ่อนให้เข้าไปในห้องพักรอส่งกระสุนที่ประมาณ 70 BAR อย่างที่อันชูตส์บอกไว้นั่นแหละครับ  ตราบใดลมในหลอดมีแรงดันสูงกว่านี้ก็ยิงได้ความเร็วคงที่   พอลมอ่อนกว่า 70 BAR ปืนไม่มีทางเร่งแรงดันในตัวเองได้  ก็จะยิงเบาลงเรื่อยๆ
ที่ว่า 70 BAR (หรือ 1000 psi) นี้ สำหรับความเร็วลูกเบอร์ 1 ประมาณ 600 ฟุต/วินาที ครับ  ถ้าแรงกว่านี้ ก็ต้องใช้แรงดันสูงกว่านี้  ทำให้ลมหมดเร็ว
อย่างพวกที่ทำได้ 1000 ฟุต/วินาที นั้น แค่ 40 นัดก็ต้องเติมลมแล้ว  ยิงต่อไปไม่เติมลมความเร็วตกครับ
ขอบคุณอาจารย์ครับ ผมหลงนึกว่ายางรถยน 40 บาร์ ซะอีกครับ ที่จริงเเล้วเป็น Psi นี่เอง
อาจารย์รับขอทราบข้อมูลอีกนิดครับ สปริงที่บอกว่าใส่เข้าไปในเวทถ่วงลำกล้อง Anschutz 9003 ก็สามารถใส่ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ เห็นตรงระหว่างปลายลำกล้องยาวประมาณคืบนิดๆเป็นรูกลวงขนาดเกือบเท่าเหรียญ 25 สตางค์ สามารถหาสปริงใส่ได้ไหมครับ
เเล้วเมื่อใส่เข้าไปแล้วจะเป็นการผิดกติกาสากลในเวลาแข่งหรือปล่าวครับ แล้วส่งผลต่อความแรงและวิถีของกระสุนด้วยหรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ  ไหว้
ครูไก่โต้ง
คนของพระมหากษัตริย์ ค่าของแผ่นดิน
Jr. Member
**

คะแนน 12

คนของพระมหากษัตริย์ ค่าของแผ่นดิน

« ตอบ #1197 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 12:57:39 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

นายไก่โต้ง
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1198 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 03:26:10 PM »

ใส่ได้ครับ  ใช้ยิงเล่นได้  แต่จะเอาลงแข่งระบบสากลต้องถอดออกครับ  ผิดกฎข้อนี้...
(ห้ามเจาะรูผนังลำกล้องหรือผนังท่อต่อลำกล้อง   ห้ามเพิ่มอุปกรณ์ภายในใดๆ นอกเหนือจากเกลียวและรังเพลิง)

7.4.1.2 Barrels and extension tubes must not be perforated in any way.
Any construction or device inside the barrel or tubes, other than rifling and chambering for the cartridge or pellet, is prohibited.

Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1199 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 04:35:40 PM »

ใส่ได้ครับ  ใช้ยิงเล่นได้  แต่จะเอาลงแข่งระบบสากลต้องถอดออกครับ  ผิดกฎข้อนี้...
(ห้ามเจาะรูผนังลำกล้องหรือผนังท่อต่อลำกล้อง   ห้ามเพิ่มอุปกรณ์ภายในใดๆ นอกเหนือจากเกลียวและรังเพลิง)

7.4.1.2 Barrels and extension tubes must not be perforated in any way.
Any construction or device inside the barrel or tubes, other than rifling and chambering for the cartridge or pellet, is prohibited.
ไหว้ ขอบคุณอาจารย์ครับ สงสัยว่าผมต้องไปถอดออกเเล้วแหละครับ แต่ใส่เข้าไปแล้วรู้สึกว่าเสียงนุ่มหูดีครับ ถ้าไม่เป็นการผิดกติกาสงสัยว่าจะใส่ไว้ตลอดเลยแหละครับ
หน้า: 1 ... 77 78 79 [80] 81 82 83 ... 807
  พิมพ์