๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 12:50:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 63 64 65 [66] 67 68 69 ... 1118
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 1113640 ครั้ง)
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #975 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 03:00:30 PM »

ปล่อย ktb 4.12 ไปแล้วครับ เสียวไส้ๆ เลี้ยงน้องbrokeดีกว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขายได้ดีครับ...
ตอนนี้มันอยู่ที่ 4.02 เย้...

กลับเข้าไปล้างแค้นหละครับพี่ 4.04  Angry

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #976 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 03:06:31 PM »

ความดิดที่ดีอีกแล้วครับ...
อย่างน้อยนายสมชายยังถืออยู่ที่ 4.0 เหมือนเดิมครับ... ฮา
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #977 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 03:08:50 PM »

ความดิดที่ดีอีกแล้วครับ...
อย่างน้อยนายสมชายยังถืออยู่ที่ 4.0 เหมือนเดิมครับ... ฮา
ยิ้มีเลศนัย แหม...พี่ฮากำแน่นแบบนี้กะไปปล่อยแถว 4.5 หรอครับ  ยิ้มีเลศนัย

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #978 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 03:19:33 PM »

ตามเป้าที่คำนวณเอาไว้ควรจะได้ราคา 4.58 ครับ... 10 เปอร์เซ็นต์

แต่ปัญหาคือเราบอกไม่ได้ว่าวันไหนและเมื่อไหร่... ตัวอื่นขึ้นแรงไปแล้ว แต่ KTB ยังไม่ไปไกลถึง 10 เปอร์เซ็นต์เหมือนตัวอื่น...

Top กำไรไม่ค่อยดียังไปไกลเกิน 10 เปอร์เซ็นต์... แต่ KTB กำไรแยะยังไม่ขึ้น คาดว่ามีคนถืออยู่ไม่กี่รายเดาทางกันออก... โดยปรกติขาขึ้นฝรั่งเหมือนกัน แต่คิดไม่เหมือนกัน จะแย่งหุ้นกันครับ... ราคาพรวด...
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #979 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 03:24:48 PM »

เท่าที่ผมดูกราฟแบบงูๆปลาๆ เห็นแล้วมันน่าจะกระชากขึ้นไปยืน 4.5x ได้ไม่ยากเพราะเมื่อห้าวันที่แล้วคนทิ้งหนีตายกันเยอะ  Grin
ถ้าเป็นไปตามพี่ฮาว่า แมวจะยิ้มแย้มแจ่มใสไปหลายวันเลยครับ  หลงรัก น้ำลายหก
 ไหว้ โอมเพี้ยง  ไหว้ ขอเกาะชายผ้าเหลืองไปด้วยคนครับ  น้ำลายหก

showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #980 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 06:39:55 PM »

พี่ สาชาย (ฮา)ว่า อำมตะ เป็นไงบ้างครับ เห็นเจ้าของขับรถแพงๆซื้อหุ้นเค้าจะได้ขับแบบเค้าไหมครับ

ไม่ต้องตอบแล้วละครับ... มันบวกไปแล้ว... ฮา

ระยะยาวนายสมชายว่าเล่นกลุ่มที่ขึ้น Top Value ของกระดานดีกว่าครับ...

ขอบคุณครับพี่ สมชาย ผมเริ่มจะเข้าใจหลักการของพี่แล้วครับ
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #981 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 06:41:39 PM »

ปล่อย ktb 4.12 ไปแล้วครับ เสียวไส้ๆ เลี้ยงน้องbrokeดีกว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขายได้ดีครับ...
ตอนนี้มันอยู่ที่ 4.02 เย้...

กลับเข้าไปล้างแค้นหละครับพี่ 4.04  Angry

ยังไงเชียร์ตัวนี้ครับพี่แมว เพราะแฟนกำลังจะเข้าไปทำงานที่นี้ ยังไงอนาคตตัวนี้สดใสครับ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #982 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 09:30:18 PM »

เย้ วันนี้ดีใจเห็นคนได้เงินครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #983 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:44:47 PM »

ช่วงนี้คนซื้อมีไม้โตๆ... คนซือก็ปวดหัวหาวิธีซื้อไม่ให้ราคากระเพื่อม...

แต่ครั้นแบ่งย่อยเกินไป ก็มีคนแย่งหุ้น... โดยเฉพาะเจ้ามือที่ Short หุ้นตัวเองขาดทุนเอาไว้...

ฮา...

ลักษณะเป็นไงครับพี่ สมชาย คล้ายๆพยุงราคาตอนมันลงแรงๆหรือเปล่าครับ ขอความรู้ด้วยครับ ไหว้ ไหว้

Aguru @ รักในหลวง
"How the years pass but I always keep you in my heart"
Full Member

คะแนน 33

พบพาน...พลัดพราก...ปวดร้าว...เปลี่ยวเหงา...

« ตอบ #984 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 02:09:35 AM »

มาช่วยตอบ.....   หากผิดพลาดประการใด เดี๋ยวรอพี่ๆ(ตัวจริง) มาช่วยเสริมเพิ่มเติมแก้ไขให้ก็แล้วกันนะครับ... ข้างล่างนี้ตามความเข้าใจ(มั่วเอาเอง) ล้วนๆ.....

ปกติแล้วหุ้นแต่ละตัวก็จะมักมีคนดูแลที่เราเรียกว่าเจ้าหรือเจ้ามือ ซึ่งอาจจะเป็นทั้งเจ้าของ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ บรรดาขาใหญ่หรือมือปืนรับจ้าง ฯลฯ ที่มีส่วนเกี่ยวข้องโดยทางตรงหรือทางอ้อมกับบริษัทนั้นๆ  ทั้งนี้..เจ้ามือที่ว่านี้อาจจะมีหลายๆกลุ่ม ที่ดูแลราคาหุ้นตัวดังกล่าว เพื่อผลประโยชน์ในกำไรส่วนต่าง ซึ่งอาจจะเสริมกันจากการช่วยกันสร้าง story ทำราคา(ปั่น)ร่วมกันก็เป็นไปได้ โดยปกติกลุ่มพวกนี้จะมีการเจรจาเป้าประสงค์ร่วมกันไว้แล้ว แต่ในบางครั้งในสภาวะที่ตลาดไม่ดีหรือผลประกอบการของบริษัทไม่เป็นไปตามคาดการณ์ ก็อาจมีการหนีตายกันเอง ทุบกันเองในบางคราซึ่งก็ถือเป็นปกติเช่นกัน

ส่วนการ Short sale เป็นกลยุทธ์การลงทุนในสภาวะที่ตลาดอยู่ในช่วงขาลง นักลงทุนคาดเดาว่าราคาหุ้นที่ตนเองได้ซื้อไว้ มีแนวโน้มว่าจะตกลงไปอีก  จึงทำการ Short sale เพื่อขายหุ้นไปก่อนแล้วจึงค่อยซื้อหุ้นกลับมา มักจะมาพร้อมกันกับคำว่า Stop loss และ Cut loss ในกรณีนี้ เป็นการตั้งจุดยอมรับได้ในความเสี่ยงที่จะขายหุ้น เพื่อหยุดการขาดทุนของหุ้นที่เราซื้อไว้ เป็นการตัดการขาดทุนไม่ให้มากไปกว่านี้ 

แต่ประเด็นสำคัญไม่ได้อยู่ที่กลยุทธที่จะใช้ แต่อยู่ที่สำนึก(การตัดสินใจที่จะซื้อ จะขาย) ซึ่งคงต้องลองศึกษา ลองสอบถามกับท่านๆปรมาจารย์ทั้งหลายดู เพราะสำนึกกระบี่กับสำนึกหุ้นมันต้องใช้ประสบการณ์สั่งสมเป็นระยะเวลายาวนาน.... อันนี้ ผมตอบไม่ได้ ขอยอมแพ้ครับ เพราะปกติจะเป็นพวก Short แล้ว Short อีก, Cut แล้วหุ้นขึ้น, ติดหุ้นอยู่บนยอดดอย เป็นประจำ ฯลฯ คงต้องให้ท่านซือแป๋ฮากับท่านเซียนแมวมาช่วยตอบครับ

เล่นหุ้นก็แค่เรื่อง "จังหวะ เวลา โอกาส" ก็แค่นั้น...... พูดง่าย ทำยากครับ อิ อิ  คิก คิก คิก คิก

ไม่เกี่ยวข้อง ไม่ถูกต้อง ไม่ใช่หน้าที่ ไม่มีประโยชน์ ไม่ใช่เพื่อน  ไม่ควรพึงกระทำ..... ไม่ควรพึงใส่ใจ.........
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #985 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:31:35 AM »

ตามนั้นครับ... ยกเว้นอย่างเดียวคือนายสมชายไม่ใช่ซือแป๋ฯ แค่อยู่บ้านเล่นหุ้นไปวันๆ กับอ่านตำรากราฟแยะเท่านั้นเองรับ...

ความเห็นนายสมชายสำหรับวันนี้ ก็ไม่แตกต่างจากทีคาดกันหรอกครับ คือตัวที่ขึ้นแรงๆ คงไม่ขึ้นต่อมากนัก อาจมีคนขายทำกำไร...

มีที่น่าสังเกตคือราคาเห็นว่าขึ้นมาแยะ พอดูจากกราฟเอาเข้าจริงๆ ยังไม่พ้นคลองของแนวโน้มลง(ใหญ่)นะครับ... แปลว่าที่ขึ้นมาน่ะ ยังแรงไม่พอที่จะกลับตัวเป็นขาขึ้นสมบูรณ์ อาจมีลงอีกระลอกหนึ่ง ซึ่งเราจะไม่ทราบล่วงหน้านานนัก สรุปว่ายังไม่วางใจครับ... จนกว่าจะ Sideway ตรงนี้ได้สักพักนึงโดยไม่หล่นลงไปที่เดิมสัปดาห์ที่แล้วเสียก่อน...

หุ้นที่รูปแบบยังไปได้ แต่ยังไม่ขึ้นแรงเช่น ktb (ที่จริงมีตัวอื่นอีก แต่นายสมชายยังไม่ได้ดู)ยังเล่นได้อยู่ครับ แต่ถ้ากระชากเมื่อไหร่ให้ทิ้งของ...

ตัวที่ขึ้นแรงเช่น TTA, PTT ฯลฯ ตัวที่เกิด Gap ระวังมันลงมาปิด Gap ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:47:37 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #986 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:57:36 AM »

ขอบพระคุณครับพี่ๆทุกท่าน  ไหว้

วันนี้ตื่นเช้ามาผมตั้งKTB 4.5 ไว้ก่อนเลยครับเผื่อเด่งดึ๋ง  หลงรัก

แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #987 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:55:44 AM »

เปิดแดงครับวันนี้ ถ้าไม่มีไม้โตมาทุบแรงๆก็คงจะถือKTBให้เต็มเม็ดเต็มหน่วยหน่อยหละครับ  Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #988 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:19:08 AM »

มันเขียวแล้วครับ...

จะคอยดูว่าเขียวเป็นแผงอย่างนี้ตัวไหนจะไปต่อได้มั่งหว่า... ฮา
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #989 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:24:18 AM »

โอ้วววว โชคดีที่ผมใจแข็งไปโยนทิ้งไปตอนต่ำ 4  Grin

หน้า: 1 ... 63 64 65 [66] 67 68 69 ... 1118
  พิมพ์