๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 10:12:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1019 1020 1021 [1022] 1023 1024 1025 ... 1118
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 1114552 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #15315 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 06:44:38 AM »

Iec ผมก็ขึ้นมา 0.5-0.6 ละครับ  ขายไปตั้งแต่ 0.4-0.5 ละครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #15316 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:30:28 AM »

Iec ผมก็ขึ้นมา 0.5-0.6 ละครับ  ขายไปตั้งแต่ 0.4-0.5 ละครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ยินดีด้วยครับ Grin Grin Grin พึ่งเพิ่มทุน ผมยังถืออยู่เลย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15317 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 09:34:13 AM »

ไปตอบที่กระทู้อื่น แล้วนายสมชายก็เอามา Post ที่นี่ด้วยครับ...

ท่านอาจารย์สมชาย ไหว้คิดค้นวิชาเหินบินบนยอดคลื่นได้สำเร็จก็ลาออกจากราชการมาผาดโผนในยุทธจักรตลาดหุ้น ท่านด๊อกเตอร์นิเวศก็คิดค้นวิชาเต่าจำศีลได้สำเร็จ ซื้อหุ้นปุ๊บก็เข้าบ้านจำศีลบ่มเป็นปีๆค่อยเอาออกขาย---คนเราต้องหาแนวทางให้เจอครับ Cheesy

ขอบพระคุณครับ...

ที่จริงเคล็ดวิชาหุ้นที่ว่านี่ไม่เป็นความลับครับ สามารถเปิดกราฟหุ้นดูย้อนหลังได้ทุกเวลาไม่ว่าจะย้อนไปกี่สิบปีไกลแค่ไหน หรือพยากรณ์ล่วงหน้าไปอีกกี่สิบปีมันก็ยังเหมือนเดิมตลอดทำนองเดียวกับกฎนิวตั้น 3 ข้อของฟิสิกค์นั่นแหละครับ... เพียงแค่คนเล่นหุ้นต้องทำตัวให้สอดคล้องกับมัน คือต้องทำใจ(และปรับพฤติกรรมซื้อขายหุ้น)ไม่ให้ฝืนธรรมชาติของมันน่ะครับ...

กฎที่ว่าคือ..
1) หุ้นขึ้นทุกครั้งจะต้องขึ้นพ้นเส้นค่าเฉลี่ย 7 วัน และจะไม่มีหุ้นขาขึ้นตัวไหนอยู่ใต้เส้น 7 วัน...
2) หุ้นลงทุกครั้งจะต้องลงต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย 7 วัน และจะไม่มีหุ้นขาลงตัวไหนอยู่เหนือเส้น 7 วัน...
3) เมื่อหุ้นลงต่ำกว่าที่เคยลงแปลว่าเป็นขาลง(New Low) และหุ้นขึ้นมากกว่าที่เคยขึ้นแปลว่าเป็นขาขึ้น(New High)...

ดังนั้นนายสมชายจะถือครองหุ้นเมื่อเป็นขาขึ้น กับทิ้งหุ้น(หรือเล่นชอร์ต)เมื่อเป็นขาลง... ช่วงนี้นายสมชายขี่รถถ่ายรูปครับ... แฮ่ๆ...

กฎ 3 ข้อนี้เป็นจริงเสมอในทุกเวลา ทุกโอกาส ทุกสถานการณ์ ไม่มีวันเป็นอย่างอื่นแม้แต่ช่วงน้ำท่วมใหญ่ ช่วงปฎิวัติรัฐประหาร ช่วงฟองสบู่แตก ช่วงสงครามอ่าว ฯลฯ... มั่นคงแน่นอนเหมือนกฎธรรมชาติที่ว่าดวงอาทิตย์ต้องขึ้นทางทิศตะวันออกครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15318 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 09:36:44 AM »

ภาพรวมตลาดวันนี้ก็ยังเหมือนเดิมครับ คือเป็นขาลง เพราะ Set อยู่ใต้เส้น 7 วัน...

แต่หุ้นบางตัวเช่น Jas กำลังเปลี่ยนแนวโน้มเป็นขาขึ้น เพราะเมื่อวันพุธยืนพ้นเส้น 7 วันและทำ New High ครับ... แนวที่เพิ่งทะลุขึ้นมาคือ 6.75 ครับ...
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #15319 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 11:45:07 AM »

ถ้าเป็นผมถือหุ้น Siri อยู่ แล้วได้สิทธิ์ซื้อ 3:1 ในราคา 1.3 ผมจะขายตัวหลักออกก่อนในราคาสูง ๆ แล้วไปซื้อในราคา 1.3 อีก 1/3 ถ้าราคาหุ้นขึ้นต่อก็กำไร ถ้าราคาลดลงก็ขาดทุนน้อยแค่ 1/3 แต่ดูจากกราฟแล้วท่าทางจะลงยาว ๆ เหมือนกันครับ แต่ก็ไม่แน่อะไรก็เกิดขึ้นได้ ต้องมีศรัทธาในกราฟ  เหมือนที่ผมเชื่อในทฤษฏีของอาจารย์หลาย ๆ ท่านในกระทู้นี้ ครูพักลักจำเอา ชื่อเวป สูตรเซตกราฟ ก็ได้จากในนี้  ขอบคุณ อ.สมชาย น้าคาร์ และอีกหลาย ๆ ท่านครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ปล.ตอนนี้กำลังลุ้น SSi อยู่ครับ
ขอบคุณครับ...
ผมขายไปแล้วเหมือนกันครับ ตอนขายกำไรแค่ร้อยกว่าบาท ขี้เกียจถือ...ก่อนหน้านั้นก็ไม่รู้ว่าได้สิทธิ์ ซื้อทิ้งไว้ไม่ค่อยว่างดูเท่าไหร่ครับ

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #15320 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:43:30 PM »

ไปตอบที่กระทู้อื่น แล้วนายสมชายก็เอามา Post ที่นี่ด้วยครับ...

ท่านอาจารย์สมชาย ไหว้คิดค้นวิชาเหินบินบนยอดคลื่นได้สำเร็จก็ลาออกจากราชการมาผาดโผนในยุทธจักรตลาดหุ้น ท่านด๊อกเตอร์นิเวศก็คิดค้นวิชาเต่าจำศีลได้สำเร็จ ซื้อหุ้นปุ๊บก็เข้าบ้านจำศีลบ่มเป็นปีๆค่อยเอาออกขาย---คนเราต้องหาแนวทางให้เจอครับ Cheesy

ขอบพระคุณครับ...

ที่จริงเคล็ดวิชาหุ้นที่ว่านี่ไม่เป็นความลับครับ สามารถเปิดกราฟหุ้นดูย้อนหลังได้ทุกเวลาไม่ว่าจะย้อนไปกี่สิบปีไกลแค่ไหน หรือพยากรณ์ล่วงหน้าไปอีกกี่สิบปีมันก็ยังเหมือนเดิมตลอดทำนองเดียวกับกฎนิวตั้น 3 ข้อของฟิสิกค์นั่นแหละครับ... เพียงแค่คนเล่นหุ้นต้องทำตัวให้สอดคล้องกับมัน คือต้องทำใจ(และปรับพฤติกรรมซื้อขายหุ้น)ไม่ให้ฝืนธรรมชาติของมันน่ะครับ...

กฎที่ว่าคือ..
1) หุ้นขึ้นทุกครั้งจะต้องขึ้นพ้นเส้นค่าเฉลี่ย 7 วัน และจะไม่มีหุ้นขาขึ้นตัวไหนอยู่ใต้เส้น 7 วัน...
2) หุ้นลงทุกครั้งจะต้องลงต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย 7 วัน และจะไม่มีหุ้นขาลงตัวไหนอยู่เหนือเส้น 7 วัน...
3) เมื่อหุ้นลงต่ำกว่าที่เคยลงแปลว่าเป็นขาลง(New Low) และหุ้นขึ้นมากกว่าที่เคยขึ้นแปลว่าเป็นขาขึ้น(New High)...

ดังนั้นนายสมชายจะถือครองหุ้นเมื่อเป็นขาขึ้น กับทิ้งหุ้น(หรือเล่นชอร์ต)เมื่อเป็นขาลง... ช่วงนี้นายสมชายขี่รถถ่ายรูปครับ... แฮ่ๆ...

กฎ 3 ข้อนี้เป็นจริงเสมอในทุกเวลา ทุกโอกาส ทุกสถานการณ์ ไม่มีวันเป็นอย่างอื่นแม้แต่ช่วงน้ำท่วมใหญ่ ช่วงปฎิวัติรัฐประหาร ช่วงฟองสบู่แตก ช่วงสงครามอ่าว ฯลฯ... มั่นคงแน่นอนเหมือนกฎธรรมชาติที่ว่าดวงอาทิตย์ต้องขึ้นทางทิศตะวันออกครับ...
เข้ามาอ่านพอดี ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ว ผมเพิ่งเปิดพอร์ทครับ แต่ยังไม่ได้ดูว่าจะซื้อตัวใหน Setมันลงไม่กล้าเข้าครับ
ลืมถามครับ แนวต้านของjasคือ 7บาทหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 12:46:14 PM โดย Nero Angel01 » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15321 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:38:51 PM »

เข้ามาอ่านพอดี ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ว ผมเพิ่งเปิดพอร์ทครับ แต่ยังไม่ได้ดูว่าจะซื้อตัวใหน Setมันลงไม่กล้าเข้าครับ
ลืมถามครับ แนวต้านของjasคือ 7บาทหรือเปล่าครับ

7.05 7.19 และ 7.35 ครับ... 7.05 เป็นขอบบนของ Gap วันนี้ปิดเช้าตรงขอบล่างฯ, 7.19/7.20 เป็นแนว High ของ 3 แท่งวันที่ 19 22 23 เดือน 9, และ 7.35 เป็นขอบบนของแท่งเทียนตัดไส้ทิ้งของวันที่ 16 เดือน 9 ...

จะเห็นว่ามีมีหลายแนวซ้อนกันอยู่ข้างบน, หากสะสมหุ้นก็พอไหว(ถือยาวววววว) แต่ถ้าจะซื้อขายทำกำไรไม่ใช่ช่วงเวลานี้ครับ... จะทำกำไรให้ได้เร็วต้องเล่นตลาดขาขึ้น นั่นคือ Set เป็นขาขึ้นครับ...

สรุปว่าไปหาอะไรทำก่อน เช่นนายสมชายนั่ง Process รูปถ่าย... ฮา...

รูปข้างล่างนี่เหล่าผู้ปฎิบัติธรรมสตรีกำลังนั่งสวดมนต์ในโบสถ์วัดโสมนัสวิหาร... ตรงข้างหน้ามีธรรมมาสงดงาม...

รูปนี้ขยายให้เห็นธรรมมาส...
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #15322 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:43:20 PM »

รูปนี้ขยายให้เห็นธรรมมาส...

นี่ขยายจากไฟล์เดิมหรือซูมครับ Grin Grin Grin กล้องระเอียดดีจริง

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #15323 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 02:09:24 PM »

โบราณว่าเดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด ขอบคุณลุงสมชายครับ ดูรูปเพลินๆดีกว่า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15324 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 02:38:57 PM »

นี่ขยายจากไฟล์เดิมหรือซูมครับ Grin Grin Grin กล้องระเอียดดีจริง

เอาไฟล์เดิมที่ไม่ได้ย่อมาคร็อบครับ... แฮ่ๆ...

คือรูปใหญ่นั่นย่อรูปลงมา ส่วนรูปธรรมมาสน์เดี่ยวๆ นี่ไม่ได้ย่อครับ, นายสมชายใช้ Olympus E-pl5 เลนส์คิต ที่ติดมากับกล้อง... ที่นายสมชายเห็นในรูปแล้วอยากทำก็คือกลับไปยกนาฬิกาตั้งพื้นตัวที่อยู่กลางภาพนั้นออกไปครับ เพราะบังภาพเขียนรูปปราสาทฯ เสียหมดสวยเลย...

คนตั้งนาฬิกาเอาไว้ตรงนั้นเขาจะรู้หรือเปล่าว่าจิตรกรรมฝาผนังในโบสถ์เขาจะคัดช่างที่ฝีมือเยี่ยมๆ วาดบริเวณที่มองเห็นง่าย เช่นตำแหน่งที่เอานาฬิกาไปตั้งเอาไว้นั่นแหละครับ... ส่วนนาฬิกาตั้งพื้นน่ะ คุณค่าก็แค่บอกเวลาเท่านั้นเอง อย่างมากก็เป็นนาฬิกาเก่าแก่ แต่ไม่ใช่งานศิลปะแบบที่ช่างเขียนยอมเขียนสุดฝีมือเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15325 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 02:41:59 PM »

โบราณว่าเดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด ขอบคุณลุงสมชายครับ ดูรูปเพลินๆดีกว่า

รอให้ตลาดเป็นขาขึ้นแบบที่ใครไม่รีบซื้อหุ้นแล้วจะกลัวตกรถนั่นแหละครับ... พวกเราเล่นเทคนิคัลรอได้ครับ, ส่วนคนที่ซื้อหุ้นสะสมนั่นต้องระดับเซียนเหยียบเมฆอ่านงบดุลเก่ง ดู Bussiness Model แล้วมองการณ์ไกลทะลุขาด เห็นวิสัยทัศน์ไปไกลหลายปีครับ ซึ่งพวกเรายังไม่ถึงขั้นนั้น... แฮ่ๆ...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #15326 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:00:38 PM »

ช่วงวันก่อนที่มีจันทรุปราคา ผม ลองฝึกวิชาถ่ายพระจันทร์ สำเร็จ กว่าจะรู้เคล็ดลับตั้งนานครับ  คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #15327 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 05:30:21 AM »

ช่วงวันก่อนที่มีจันทรุปราคา ผม ลองฝึกวิชาถ่ายพระจันทร์ สำเร็จ กว่าจะรู้เคล็ดลับตั้งนานครับ  คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก

ใช้ขาตั้งกล้องรึเปล่า Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #15328 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 05:30:50 AM »

เมือวานปิดบวก Grin Grin Grin แต่ฝรั่งขายสองพันกว่าล้าน

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #15329 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 06:30:56 AM »

ใช้ขาตั้งกล้องครับน้าคาร์ เป็นการถ่ายรูป 2 ครั้งแล้วเอามาซ้อนกันโดยใช้โปรแกรมโฟโต้ชอปครับ  ปกติทุกทีผมถ่ายพระจันทร์ลูกเล็กนิดเดียว ไม่ชัด ไปถามเพื่อนในเฟสบุคที่เขาเก่ง ๆ บอก เคล็ดลับคือเขาให้ใช้โฟกัสมือหมุนเอาเวลาถ่ายให้มองจอของกล้องแล้วขยายภาพ 15 เท่าแล้วค่อย ๆ หมุนปรับโฟกัสภาพ ซูมให้มากที่สุดแล้วครอปตัดเอา ปกติถ้าให้กล้องปรับโฟกัสอัตโนมัติ มันจะไม่ชัดแสงจะโอเวอร์ ภาพนี้ถ่าย F 13  -5 Step speeds 1/200 sec  Iso 100 เสร็จแล้วเอาภาพบ้านมาแปะติดเข้าไปครับ จบง่าย ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 07:08:18 AM โดย ต.แม่สาย_รักในหลวง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 1019 1020 1021 [1022] 1023 1024 1025 ... 1118
  พิมพ์