๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:26:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโม่ .22 แม็กนั่ม  (อ่าน 36150 ครั้ง)
NPD
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:09:29 PM »

รบกวนสอบถามข้อมูลครับ
1. ในปัจจุบัน ปืนลูกโม่ ขนาด .22 แม็กนั่ม ยังมีการผลิต อยู่หรือเปล่าครับ
2.  แล้ว ปัจจุบัน ร้านปืนบ้านเรามีสั่งเข้ามาหรือไม่ ครับ  เพราะเท่าที่เห็น ของมือสอง หลุดเข้ามาขาย มีแต่ แอสตร้า , สมิท โมเดล 51 และนาน ๆ ทีจะมีโมเดล 48 หลุดเข้ามาบ้าง
3. ผมคิดว่า ในอดีต น่าจะมีปืนสั้นลูกโม่ ขนาด .22 แม็กนั่ม อยู่ในมือผู้ใช้ เยอะพอสมควร แต่ปัจจุบัน ไม่ค่อยเห็นใครพูดถึงสักเท่าใดนัก อยากขอความเห็น ว่า ทำไม กระสุนขนาดนี้ ในอดีต คนถึงนิยม และ ทำไมจึงเลิกนิยม ในสมัยปัจจุบัน
4. อยากเห็น ภาพ ลูกโม่ .22 แม็กนั่ม สวย ๆ ครับ
ขอบคุณครับ ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:38:46 PM »

ในปัจจุบัน ด้วยเกี่ยวกับราคากระสุนที่แพง และ หายาก
สนามซ้อม มักไม่มี
ในอดีต  เน้นที่ความรุนแรง  อะไรที่แม๊กนั่ม มักจะขายได้ดี
เทียบ กับ LR แล้ว  สภาพเนื้อเยื่อ แหลกเหลว
ยิงมะพร้าว แบะสองซีก อะไร เทือกนั้น
แล้วก็ความคม ประเภท ร้อยพวง มาสอง มาสาม อะไรอย่างนี้
คนถูกยิง ตายทรมาน เรียกได้ว่า บาดแผลฉกรรจ์
พี่มะขิ่น เล่าว่า ยิงท้ายทอย หนังถลกคลุมหน้าผาก
อาศัยว่า แต่ก่อน ลูกไม่แพง เต็มที่ ๖ บาท มาเดี๋ยวนี้ ๑๘ บาท
แถมหายากด้วย  สู้.๓๘ ไม่ได้ สนามไหนก็มี

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:42:25 PM »

รบกวนสอบถามข้อมูลครับ
1. ในปัจจุบัน ปืนลูกโม่ ขนาด .22 แม็กนั่ม ยังมีการผลิต อยู่หรือเปล่าครับ
มีครับ

2.  แล้ว ปัจจุบัน ร้านปืนบ้านเรามีสั่งเข้ามาหรือไม่ ครับ  เพราะเท่าที่เห็น ของมือสอง หลุดเข้ามาขาย มีแต่ แอสตร้า , สมิท โมเดล 51 และนาน ๆ ทีจะมีโมเดล 48 หลุดเข้ามาบ้าง

ความต้องการน้อยลงไปมากในเมืองไทยครับร้านปืนเลยไม่ค่อยเอาเข้ามาขายเพราะขายออกยากครับ

3. ผมคิดว่า ในอดีต น่าจะมีปืนสั้นลูกโม่ ขนาด .22 แม็กนั่ม อยู่ในมือผู้ใช้ เยอะพอสมควร แต่ปัจจุบัน ไม่ค่อยเห็นใครพูดถึงสักเท่าใดนัก อยากขอความเห็น ว่า ทำไม กระสุนขนาดนี้ ในอดีต คนถึงนิยม และ ทำไมจึงเลิกนิยม ในสมัยปัจจุบัน

เรื่องของอำนาจกระสุนนี้ .22WMR ถ้าในปืนลูกโม่ นี้คงสู้ .38SPL ไม่ได้ครับ เนื่องด้วยลูกโม่ที่นิยมกันส่วนใหญ่ลำกล้องประมาณ 4" ทำให้ไม่สามารถรีดความเร็วกระสุนออกมาได้เต็มที่ครับ และด้วยเหตุผลที่กระสุนแพงกว่า .38spl  ค่อนข้างมาคงเป็นอีกปัจใจที่ทำให้ไม่นิยมครับ

.22WMR พวก JHP เป็นกระสุนที่ดีมากหากใช้ในพวกปืนยาวครับที่จะสามารถรีดอณุภาพกระสุนออกมาได้เต็มที่ การที่กระสุนมีความเร็วมากทำให้กระสุนสามารถเบ่งบานได้น่ากลัวมากๆ รอยแผลที่ได้รับจากกระสุนตัวเล๊กๆนี้สามารถสร้างบาดแผลไม่น้อยไปกว่า 9mm เลยครับ

4. อยากเห็น ภาพ ลูกโม่ .22 แม็กนั่ม สวย ๆ ครับ
รอพี่ๆแล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:43:59 PM »

เคยใช้ Model 48 ลำกล้อง 4 นิ้วศูนย์แดงไกทองของพ่อสมัยเด็กๆ
  ต่อมาก็ยกให้คนอื่นไปด้วยเหตุผลส่วนตัวของท่านบางประการ

สำหรับ 51 เคยมีและใช้แต่ไม่ประทับใจ ขายไปแล้วเช่นกัน

สันนิษฐานว่าคงเป็นเพราะราคากระสุนทำให้มีการลดความนิยมไป
  อยู่ที่ขนาด .38 สเปเชี่ยลที่มีอานุภาพน่าสนใจมากกว่าแทน

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:53:25 PM »

เคยใช้ Model 48 ลำกล้อง 4 นิ้วศูนย์แดงไกทองของพ่อสมัยเด็กๆ
  ต่อมาก็ยกให้คนอื่นไปด้วยเหตุผลส่วนตัวของท่านบางประการ

สำหรับ 51 เคยมีและใช้แต่ไม่ประทับใจ ขายไปแล้วเช่นกัน

สันนิษฐานว่าคงเป็นเพราะราคากระสุนทำให้มีการลดความนิยมไป
  อยู่ที่ขนาด .38 สเปเชี่ยลที่มีอานุภาพน่าสนใจมากกว่าแทน

ไม่ทราบว่าสมิท 48 4 นิ้วใช้ลำกล้องหนาเหมือน สมิท 14 หรือลำกล้องบางแบบสมิท 15 ครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
kithkin
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 06:20:15 PM »

ราคาลูก22magnium คงจะประมาณเท่าลูกจริงของ.38 หรือ9มม. ผมคิดว่าไม่แพงหรอกครับ
เพียงแต่22mag ไม่มีลูกซ้อมเท่านั้น
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 06:31:11 PM »

ลำกล้องหนาครับพี่ซิลฯ

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 07:02:29 PM »

ขอบคุณลุงปูมากครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 12:40:56 PM »

ทำไมพี่ปู ถึงไม่ประทับใจ โมเดล 51 ครับ  Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 12:44:49 PM »

ราคาลูก22magnium คงจะประมาณเท่าลูกจริงของ.38 หรือ9มม. ผมคิดว่าไม่แพงหรอกครับ
เพียงแต่22mag ไม่มีลูกซ้อมเท่านั้น

แต่พกปืน .22 ชนวนริม ต้องเปลี่ยนกระสุนบ่อยๆ นะครับ ไม่งั้นเสี่ยงด้าน

.22 LR ผมเปลี่ยนทุก 3 เดือน
9 มม. พารา ผมเปลี่ยนทุก 3 ปี

อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ขนมจีนเส้นใหญ่
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 02:35:36 PM »

www.weekendhobby.com/gun/webboard/picture%5C2...

เยี่ยม เยี่ยม

ปืนจะประเสริฐดังมีมนุยษ์ที่เป็นเลิศอยู่หลังปืน
kithkin
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 10:30:22 PM »

ลูก22LR ผมเก็บมา5ปีเพิ่งล้างกรุไปเมื่อ3อาทิตย์ก่อน100นัด okทุกนัดครับ แต่ยังเหลือ yellow jecket 20นัด เสียดายครับ
เก็บไว้ก่อน ไม่ทราบตอนนี้ราคาเท่าไรแล้ว
แต่พกปืน .22 ชนวนริม ต้องเปลี่ยนกระสุนบ่อยๆ นะครับ ไม่งั้นเสี่ยงด้าน

อิ อิ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 11:28:58 PM »

เมื่อปลายปีก่อน .22 แม็กนั่ม ที่ ศรภ กล่องละ 600 บาท ครับ ตกนัดละ 12 บาท ผมว่า ไม่แพง เทียบกับ ความแรง

ผม เอากระสุนเก่าเก็บ ของพ่อ ไปยิง เกือบ 50 นัด เก็บมา กว่า 30ปี ไม่ด้านเลยสักนัด

กระสุน ชนวนริม ถ้าไม่เก็บในที่ร้อน ชื้น คงไม่มีปัญหาอะไร ถ้าไม่โดน น้ำมัน เพราะ ดินปืน โดนน้ำมันจะด้าน แล้ว น้ำมันก็สามารถแทรกเข้าไปในปืนได้ง่ายกว่า ความชื้น
tavee duangkae
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 12:15:37 AM »

ถึง ท่านผู้รู้ หลงรัก
      สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังจะขอ ป3 ปืนยาวลูกกรด แต่ยังลังเลอยู่เลือกไม่ถูกไม่รู้จะเอายี่ห้อไหน
แต่เล็งไว้ก็cz452 ระหว่างแอลอาร์ กับแม็กนั่มอย่างไหนดีกว่ากัน และยี่ไหน เจ๋งกว่ากัน ขอให้ท่านผู้ช่วยแนะด้วย
                                                                              ขอบคุณล่วงหน้าครับ   ไหว้

น้องใหม่ อวป เยี่ยม
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 03:17:46 AM »

อิ อิ

นานไปนะ    ผมว่าอยู่ติดแม็กสัก  ๖  เดือน  ก็ยิงเล่นได้แว้ว

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์