๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 06:18:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องขอใบป.3ครับ  (อ่าน 3522 ครั้ง)
chondan
แสงสว่างหักหลังผม
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:14:07 PM »

ผมมีข้อสงสัยอยากจะรบกวนสอบถามเรื่องหลักฐานการขอใบป.3ดังนี้
1. เรื่องเงินฝากในบัญชีต้องมีอย่างต่ำเท่าไรครับ แล้วบัญชีต้องมีการเคลื่อนไหวด้วยรึป่าว   คือว่าตอนนี้ผมยังไม่มีเงินในบัญชีอะครับถ้าแม่ผมโอนเงินให้ประมาณ2หมื่นแล้วพรุ่งนี้เอาไปเป้นหลักฐานขอได้เลยหรือว่าต้องเป็นเงินที่มีย้อนหลังกี่เดือน
2. ผมมีงานทำแต่ต้องออกจากงานมาเฝ้าบ้านเฉยๆเพราะมีโจรเข้ามาขโมยของบ้านผม2ครั้งโดยได้แจ้งความไว้เป้นหลักฐานไว้แล้ว(บ้านผมเปลี่ยวมากๆอยู่กลางทุ่งนาเดี่ยวเลยครับ     บ้านผมมีผมอยู่คนเดียวเพราะแม่กับน้องไปอยู่ต่างประเทศ         ผมมีชื่อเป็นเจ้าของบ้านฉโนดที่ดินที่สร้างบ้านหลังนี้ก็ของผม)) แล้วทีนี้ผมต้องไปจำเป้นต้องมีงานทำเพื่อขอใบป.3มั้ยคับ
3.ขนาดของปืนที่จะขอได้มีแบบไหนบ้างครับแล้ว ราคาต่ำสุดที่ซื้อได้ประมาณเท่าไร

ข้อมูลส่วนตัวผม
อายุ24ปีย่าง25

การศึกษาจบปวส.และกำลังศึกษาต่อของมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมธิราช(มสธ.)
ไม่เคยมีประวัติเสียหายมาก่อน ไม่เคยชกต่อยมีเรื่องกับคนอื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2008, 12:32:06 PM โดย chondan » บันทึกการเข้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:20:23 PM »

คุณสมบัติข้อหนึ่งคือต้องมีอาชีพครับ .... ที่บ้้านทำสวนทำไร่อะไรหรือเปล่าครับ

ผมรบกวน จขกท. แก้ไขชื่อหัวข้อนิดครับ เขียนไปเลยว่า "สอบถามเรื่องขอ ป.๓" ... เขียนแค่ "ผู้รู้ช่วยมาตอบที" บางท่านอาจจะผ่านเลยไปครับ

แล้วถ้าอยากได้คำตอบเร็ว ๆ ต้องใช้ปุ่ม "ค้นหา" ครับ .... เพราะคำถามแบบนี้มักจะมีผู้ถามมาแล้วครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:30:02 PM »

เรื่องเงินฝากก็ให้คุณแม่ส่งเข้าหมุเวียนในบ/ช ของคุณ แล้วโอนคืนทีหลังก็ได้ครับ

งานเป็นงานส่วนตัวก็ได้ครับแจ้งว่ามีกิจการที่ไม่มีการจดทะเบียนเองค้าขายเล็กน้อยหรือขายของตลาดนัดก็ได้ ตอนโดนโจรขึ้นบ้านมีบันทึกประจำวันหรือเปล่าครับนำสำเนานี้แนบไปด้วยครับ ผมคิดว่าคุณคงไม่อยู่เฉยๆต้องมีรายได้อื่นๆอีกที่ไม่สามารถระบุเป็นลายลักษณ์รับรองได้จากผู้อื่นหรือสถาบันครับ ยิ่งมีบ้านเป็นของตัวเองยิ่งดีครับ

สำหรับขนาดของปืน บุคคลธรรมดาขอมีและใช้ได้ไม่เกิน.38 หรือ  9 ม.ม.ปืนลูกซองเดี่ยวบรรจุ 5 นัดก็ได้ครั บถ้าเกินกว่านี้ต้องขอในนามนักกีฬายิงปืนซึ่งต้องเป็นสมาชิกกีฬายิงปืนจริงๆ ที่สนามกีฬายิงปืนของราชการเป็นผู้ออกให้ โดยมีสถานภาพเกิน 60วันครับ  ราคาปืนใหม่ก็ราวๆ 8 หมื่นบาท บวกลบสามพัน แล้วแต่ร้านครับ ถ้ามือสองก็ถูกหน่อยครับ ปืนมือสองเกือบทุกยี่ห้อมีอะไหล่ซ่อมได้ มีขายครับ
chondan
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:43:46 PM »

เรื่องงานนี่ผมก็รับซ่อมคอมพิวเตอร์ตามหมุ่บ้านนี่แหละครับแล้วแต่จะมีใครมาบอกให้ไปดูให้ แต่มันออกจะเป็นงานอดิเรกมากกว่า รายได้ส่วนใหญ่แม่ส่งมาให้ใช้ครับแล้วผมจะเอาอะไรมาเป้นหลักฐานว่าผมมมีงานทำตรงนี้ล่ะครับท่าน เศร้า   บ้านหลังนี้เป็นบ้านของผมเลยครับในฉโนดก็เขียนไว้     ตอนนนี้อยู่บ้านไม่มีความสุขเลยครับมันระแวงไปหมดกลัวว่าสักวันขโมยมันจะมาปล้นเอา อ๋อย    แล้วอาวุดปืนขนาด.22นี่เป็นลูกโม่รึป่าวครับแล้วราคาเท่าไร 
chondan
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:46:56 PM »

เรื่องเงินในบัญชีนี่ไม่เป็นแบบหมุนเวียนได้มั้ยครับ  คือแบบนั้นมันต้องใช้เวลา อะครับ ผมอยากได้ใบป.3ด่วนอะครับแบบว่ามีเงินคงเหลือในบัญชีเท่านั้นเท่านี้ได้มั้ยครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:53:02 PM »

เข้าบ/ช แล้วถ่ายเอกสารไว้ก่อนครับ

อาชีพคุณอาชีพอิสระรับซ่อมคอมพิวเตอร์ครับ

.22 มีลูกโม่ครับ แต่น่าจะใช้ .38 หรือ 9 . มม.ที่มีชนวน (แก๊บ) กลางดีกว่าครับ . 22 มันเป็นลูกปืนชนวนริม มีโอกาสด้านง่ายครับ

คุณลองส่งข้อความส่วนตัวมาครับ ที่ชื่อของผมครับจะแนะนำให้ครับ ไม่มีผลประโยชน์ครับ
chondan
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 01:33:45 PM »

ใบป.3นี้ จริงๆแล้วหมายความว่าอะไรขอแบบละเอียดทีครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 02:14:37 PM »

ใบป.3นี้ จริงๆแล้วหมายความว่าอะไรขอแบบละเอียดทีครับ

ใบอนุญาตซื้อปืนครับ เพราะการจะซื้อปืน กฏหมายกำหนดให้ต้องขออนุญาตเป็นรายกระบอกครับ

เมื่อซื้อได้แล้ว ก็จะต้องนำไปออก ป.๔ ซึ่งก็คือทะเบียนปืนครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 02:38:14 PM »

ขออนุญาตเสริมครับ ใบ.3  กรณีปืนเก่าคือใบอนุญาตซื้อปืนจากบุคคลอื่นมาเป็นของอีกคนหนึ่ง แล้วนำมาขอออกใบอนุญาตมีและใช้อาวุธปืน (ป.4 )

กรณีปืนใหม่จากร้านก็คือใบขออนุญาตซื้อปืนและเครื่องกระสุนปืนจากร้านขายปืนที่ระบุเป็นร้านปืนในแต่ละจังหวัดครับ แล้วนำมาขอออกใบป.4 เหมือนกันครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 03:41:51 PM »

ขออนุญาตครับ

คำว่า " ฉโนด " เป็นคำที่พิมพ์สะกดผิด  ควรใช้ "โฉนด"  จึงจะถูกต้อง

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 03:46:21 PM »

หลงรัก
ครับ
คำเฉพาะครับ
 หลงรัก

.。.C╠╣ⓔ t.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 08:58:01 PM »

ขอที่ จังหวัดอะไรครับ ผมว่าบางอำเภอก็คุยง่ายนะครับลองเอาคุณสมบัติเท่าที่มีคุยกับนายอำเภอดูดีกว่าครับว่าขาดอะไรบ้าง แล้วค่อยมาหากันใหม่
บ้างที่อาจได้ง่ายอย่างที่คาดไม่ถึงก็ได้ครับ Grin

สิ่งที่เราคิดว่าถูก..ในความคิดของผู้อื่นอาจจะไม่ถูกเสมอไป..........
หน้า: [1]
  พิมพ์