๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:38:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จัดการกับกระสุนด้านอย่างไรให้ปลอดภัยที่สุดครับ  (อ่าน 4125 ครั้ง)
Corrosion
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 09:51:06 PM »

เหนี่ยวไกปืนลูกโม่แล้วกระสุนด้าน เหนี่ยวซ้ำเพื่อยิงนัดถัดไปได้เลยใช่ไหมครับ
แต่ผมอยากรู้ว่า จะทำอย่างไรกับกระสุนด้านนี้ดีครับ ยิงต่อให้หมดโม่แล้วรีบเอา
ลูกที่ด้านออก หรือว่ารีบเอาออกทันทีเลยถ้าเป็นไปได้ เป็นไปได้ไหมครับว่ากระสุน
ที่เราสับไกลงไปแล้วแต่ตอนนั้นด้าน พอจับมันออกมาแล้วมันจะยังลั่นได้อีก คล้ายๆ
ว่ามันหน่วงเวลาอยู่น่ะครับ

พวกปืนที่สลัดปลอกกระสุนนั้น ถ้าสับไกแล้วกระสุนด้านแต่พอเราสลัดกระสุนนี้ออก
ลงพื้นมันกลับลั่นขึ้นเองบนพื้นแบบควบคุมทิศทางไม่ได้ อันนี้เกิดขึ้นได้ไหมครับ

เราควรจะจัดการกับกระสุนด้านอย่างไรให้ปลอดภัยที่สุดครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 09:58:39 PM »

เวลาผมเจอกระสุนด้านนี่ ก็จะนับ 1-10 ในใจอะครับแล้วค่อยยิงต่อ แต่ จะวนกลับมายิงซ้ำอีกที่เผือออก ถ้าไม่ออก ก็ให้ จนท.สนามเก็บไปอะครับไม่รู้ว่าทำถูกหรือเปล่า เพราะไม่ค่อยได้ยิง ก็เลยไม่ค่อยได้เจอ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 11:28:26 PM »

Smiley ถูกต้องครับ  ถ้ายิงแชะกระสุนด้านอย่าเพิ่งรีบสับลูกต่อไปให้ถืดปืนในแนวเล็งต่อไป ให้นับใจ 1-10 ครับ  Cheesy

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 11:38:34 PM »

ผมว่าบางทีมันไม่ด้านหรอกครับกระสุนอัดซำในไทยจอกกระสุนมันแข็ง โดยเฉพาะที่สนามตร. ดับเบิลไม่ค่อยจะแตก  Lips Sealed

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 02:12:37 AM »

Grin เห็นด้วยกะคุณ zeus คับ...  Grin
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 02:23:34 AM »

ผมว่าบางทีมันไม่ด้านหรอกครับกระสุนอัดซำในไทยจอกกระสุนมันแข็ง โดยเฉพาะที่สนามตร. ดับเบิลไม่ค่อยจะแตก  Lips Sealed

แต่โดยส่วนตัว ตอนผมเรียนยิงปืนพกเบื้องต้นกับนายสนาม ก็มีท่ายิงดับเบิลแอ็คชั่น ทั้งท่ามือเดียว และท่าสองมือ ก็สับแตกหมดนะครับ แต่เป็นปืนสแตนดารด์เดิมๆที่มิได้แต่งไก ปัจจุบันฝึกยิงกับปืนเช่าของสนาม(ปืนเดิมๆเช่นกัน) ฝึกยิงดับเบิลมือเดียว ก็สับแตกหมดนิครับ อันนี้พูดจากประสบการณ์ตรงนะครับ อาจเป็นได้ว่าหากเป็นปืนโมดิฟายที่ทำให้น้ำหนักไกลดลง คงแรงไม่เพียงพอสำหรับการสับจอกแก็บของกระสุนที่สนามอัดเอง เพราะปืนเดิมๆสับแตกหมดงะครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
naiyoksot-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 10:48:27 AM »

:Smiley :Smiley :Smiley คุณพลายแก้วครับ ผมเคยเจอมาเหมือนกันเป็น CZ 75 แต่งมาเกือบทั้งกระบอกน้ำหนักไกเบามากครับ สับไม่แตกก็บ่อยครั้งครั้งแรกที่ผมลองก็คิดว่ากระสุนด้านแต่พอลองเอาของสนามยิงก็ยิงออกทุกนัด ถามเขา ๆ ก็บอกว่าทำกันเองตัดสปริงนกสับออกไปด้วยเลยทำให้แรงดันของสปริงเปี๋ยนไป๋ ต้องเปลี่ยนสปริงยกชุดครับ ทั้งไกร็อด นกสับ   กระสุนที่เก็บไว้นาน ๆ บางล็อตที่เคยลองนะครับแต่ปืนเป็นออโต้ ยิงแล้วจะมีกากดินปืนเยอะมาก พอลั่นไกปุ๊บก็ได้ยินเสียงเศษกากดินปืนกระแทกมาที่ขอบแว่นบริเวณหางตาด้วยครับ วันนั้นผมโชคดีครับที่ใส่แว่นยิง ไม่อย่างนั้นอาจต้องไปนอนให้หมอเอาเศษอะไรออกจากตาแน่
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 11:07:38 AM »

Naiyoksot หน้าตาเหมือนยากูซ่าญี่ปุ่นเลย  แต่ไหง๋ระบุเพศหญิงล่ะ ?

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 11:58:18 AM »

อ้างถึง
Naiyoksot หน้าตาเหมือนยากูซ่าญี่ปุ่นเลย  แต่ไหง๋ระบุเพศหญิงล่ะ ?
Grin Grin Grin Grin Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 01:26:14 PM »

เหนี่ยวไกปืนลูกโม่แล้วกระสุนด้าน เหนี่ยวซ้ำเพื่อยิงนัดถัดไปได้เลยใช่ไหมครับ
ได้ครับ เป็นปกติของปืนลูกโม่

แต่ผมอยากรู้ว่า จะทำอย่างไรกับกระสุนด้านนี้ดีครับ ยิงต่อให้หมดโม่แล้วรีบเอา
ลูกที่ด้านออก หรือว่ารีบเอาออกทันทีเลยถ้าเป็นไปได้
ตามปกติที่เคยปฏิบัติคือ ยิงจนหมดโม่ บางทีก็ยิงต่อจนถึงนัดที่ด้านอีกที ค่อยเอาออกทั้งหมดครับ

เป็นไปได้ไหมครับว่ากระสุน
ที่เราสับไกลงไปแล้วแต่ตอนนั้นด้าน พอจับมันออกมาแล้วมันจะยังลั่นได้อีก คล้ายๆ
ว่ามันหน่วงเวลาอยู่น่ะครับ
เป็นไปได้ครับ ผมเคยเอาลูกเก่าระดับ ๑๐ ปี มีสนิมเขียวมายิง (ปืนและลูกของคนอื่น  Grin Grin) สับแล้วไม่ออก ก็ยืนรอ ๒ๆ วิครับ กลัวลั่นช้า
แต่ถ้าเป็นกระสุนใหม่ เวลายิงไม่ออก บางทีเกิดจากปืนกระบอกนั้นสึกหรอมาก จังหวะสับดับเบิลช่องโม่นั้นไม่แตก ยิงซิงเกิลก็แตก

พวกปืนที่สลัดปลอกกระสุนนั้น ถ้าสับไกแล้วกระสุนด้านแต่พอเราสลัดกระสุนนี้ออก
ลงพื้นมันกลับลั่นขึ้นเองบนพื้นแบบควบคุมทิศทางไม่ได้ อันนี้เกิดขึ้นได้ไหมครับ
เป็นไปได้ครับ แต่ไม่น่ากลัว เพราะระเบิดออกทุกทิศทาง ไม่มีลำกล้องรีดกระสุนครับ

เราควรจะจัดการกับกระสุนด้านอย่างไรให้ปลอดภัยที่สุดครับ
รอมันลั่นช้าครับ รอจนมั่นใจ แล้วเอามายิงอีกที ถ้าจนแล้วจนรอดไม่ออกก็เอาไปตั้งโชว์ครับ  Grin

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 01:36:30 PM »

Grinเห็นด้วยกะคุณ zeus เช่นกัน
แฮ่ๆๆๆ  พี่จักรกฤช  ตอบหมดแล้วครับ  Grin Grin
sak.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 01:46:36 PM »

Smiley
ครับ
หลังจากลั่นไกแล้วลูกไม่ลั่น
ให้หยุดพักสัก15วิ โดยหันปากกระบอกปืนไปทางที่ปลอดภัยครับ
หลังจากนั้นก็ลองสับใหม่
ถ้าไม่ลั่นอีกก็ทำแบบเดิมครับ
สุดท้ายก็เก็บกลับบ้าน เป็นของที่ระลึก
ผมจะเอาไปติดฐานถ้วยครับ
 Grin
naiyoksot-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 11:15:26 PM »

นั่นนะสิพี่ชลทิศ ผมว่าเปลี่ยนจากหน้าตัวเองเป็นปืนสวย ๆ ดีกว่ารู้สึกเกรงใจตัวเองเหมื่อนกัน
หน้า: [1]
  พิมพ์