๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:14:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ.......สงสัย  (อ่าน 1813 ครั้ง)
aka11"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 08:43:31 PM »

ผมมีเรื่องสงสัย.....คือเรื่องการตรวจอาวุธปืน.....ที่รับโอน  โดยเจ้าหน้าที่.....และไม่ทราบว่าทางเจ้าหน้าจะรู้ได้อย่างไรว่าเป็นปืนที่ไม่ได้  สวมทะเบียนมา     และ ถ้าหากว่า...เจ้าของปืนผู้โอน...มีเจตนาที่จะทำอาวุธปืน อีกกระบอกหนึ่ง..ให้เหมือนกับกระบอกที่ถูกต้อง  โดย...หาปืนรุ่นเดียวกัน....ยี่ห้อเดียวกัน.....รมดำเหมือนกัน......และทำการตอกเลขทะเบียน.....และหมายเลขประจำปืนเหมือนกัน  ถ้าเป็นแบบนี้ไม่ทราบว่า...ทางเจ้าหน้าที่จะตรวจสอบได้หรือไม่ว่า...เป็นปืนที่ถูกต้อง หรือเป็นปืนถูกสวมมา   และตรวจสอบโดยวิธีอย่างไรครับ   (ที่ผมถามแบบนี้ก็เพราะว่า..เพื่อนผมเขาเอาคำถามมาถามผม  แล้วผมตอบเขาไม่ได้.....จึงต้องมารบกวนผู้รู้ทุกท่านครับ)   ด้วยความเคารพครับ

ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง                             ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 09:25:04 PM »

การตอกเลขทะเบียนปืนของวังไชยา ตอกด้วยมือ จึงมักมีน้ำหนักไม่เท่ากันเสมอไปทุกครั้งอย่างแน่นอน  แล้วมีการขูดเลขหมายที่ตอกนี้ไว้ด้วยเหมือนการขูดเลขตัวถังรถยนต์ ที่วังไชยาใช้ปากกาเมจิคระบายที่ตัวอักษรแล้วใช้เทปกาวใสปิดทับแล้วลอกออกมาติดกับ ใบป.1 เมื่อมีปืนมาขอโอนก็ลอกแบบเดิมไปเทียบ ปืนตอกเลขใหม่จะไม่มีทางทำได้เหมือน ยกเว้นการใช้เลเซอร์ยิงสลักเลขเท่านั้นที่ควบคุมคุณภาพได้สม่ำเสมอ บางที่ใช้กระดาษกาวสีน้ำตาลกับดินสอขูดตัวเลขครับ  แต่ถ้าปืนที่ปลอมไม่ได้มาโอนก็คงไว้ซึ่งความผิดติดตัว เรื่องมาแดงตอนโอนเท่านั้น สงงสัยเพื่อนท่านถามเพื่อสวมทะเบียนหรือเปล่าครับ ทำได้ครับ แต่ขาแหย่เข้าไปในคุกแล้วนะครับกว่าครึ่งตัว รอมาเต็มตัวตอนจับได้เมื่อนำปืนมาตรวจครับ แนะนำให้เพื่อคุยนะครับไม่สนับสนุนไปติดคุก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 10:35:05 PM »

Smiley ตามที่พี่ร๊อคกล่าวไว้ อีกประการนึง ปืนแต่ละกระบอกมีตัวเลขประจำปืนหลายแห่งให้สังเกตุได้ ถ้าเราสังเกตุดีๆจะมีอยู่หลายจุด ผมยังไม่เคยเห็นช่างจะสามารถทำได้เหมือน ลองเอากล้องส่องพระส่องดูลักษณะตัวเลขหรืออักษรดูครับ จะเห็นได้ชัดเจน 

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 05:21:31 AM »

มีอีกกรณี เช่นใบป.4 กับปืนที่รับโอนมาอยู่ในมือเรา รายละเอียดตรงกันทุกอย่างอาทิ ยี่ห้อ  เลขทะเบียน  เลขปืน

เเต่...ไปขอตัดโอนในต้นขั้วที่อำเภอหรือวังไชยากลับเป็นอีกยี่ห้อ รายละเอียดต่างกันลิบเลยครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 08:47:09 AM »

ในกรณีที่นำปืนไปตรวจที่วังไชยานั้น เจ้าหน้าที่ส่วนใหญ่จะโอนมาจากกองทะเบียนกรมตำรวจดังนั้น ความมีประสพการณ์ย่อมสูง โดยเฉพาะปืนที่ตอกเลขทะเบียนกรุงเทพฯ และบริเวณที่ตอกทะเบียนมันจะไม่เหมือนกัน เช่นปืนโคลท์รุ่นเก่าจะตอกทะเบียนหน้าด้าม ส่วนปืนโคลท์รุ่นใหม่จะตอกทะเบียนที่โครงบริเวณที่ปิดประกับด้าม เมื่อเจ้าหน้าที่สงสัยว่าปืนกระบอกนั้นตอกเลขมาใหม่ จะมีการตรวจสอบถึงต้นขั้ว และที่ต้นขั้วจะมีรายละเอียดของตัวปืนร้านค้านำเข้า ยี่ห้อ, ชนิดและขนาดของอาวุธปืนกระบอกนั้น หากปืนที่นำไปตรวจถูกต้องก็สามารถโอนได้ แต่หากผิดจะถูกเจ้าหน้าที่ยึดปืนและอาจจะมีการดำเนินคดี
วิธีที่ปลอดภัยกับตัวเองมากที่สุดคือ เอาสำเนาใบป.๔ ไปตรวจสอบเบื้องต้นก่อน หากตัวปืนถูกต้องทั้งหมด ก็ค่อยนำปืนมาตรวจสอบ แต่หากไม่ถูกต้องจะได้นำปืนไปคืนเจ้าของเดิมและไม่ถูกดำเนินคดี

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 09:01:02 AM »

ตัวอักษร และตัวหนังสือที่ตอก. มันคนละชุดต่างกัน
ของทางราชทางการ กับ ของชาวบ้าน รับจ้างตอก. อย่างไรก็ไม่เหมือนกัน
ในสายตาของเจ้าหน้าที่ ที่ถือเป็นผู้ที่เชี่ยวชาญ..  รอดยาก

นอกจากนี้ ถ้าเกิดเป็นประเด็นข้อสงสัย ..
ยังมีวิธีการตรวจสอบทางเคมี. จะไม่มีทางรอดไปได้.. ครับ.  Smiley

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 09:56:12 AM »

ดูองค์ประกอบหลายอย่างครับ...
ลองสังเกตุข้างในห้องดีๆ...ถ้าสงสัย เจ้าหน้าที่จะมีหนังสืออ้างอิงของเมืองนอกใช้ตรวจสอบ...

เคยมีเจอหนหนึ่ง....เจ้าหน้าที่บอกว่า...ปืนรุ่นนี้ในสมัยที่ผลิตออกมายังไม่มีการตอกซีรีส์ในรูปแบบตัวหนังสือแบบนี้...
ถึงแม้เลขจะตรงก็ตาม.....

หรืออย่างมั่วๆเลข...Colt Series80....ป4แบบขึ้นทะเบียนปี18....ก็เคยเห็น

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
aka11"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 06:58:01 PM »

ขอบคุณครับ.....ที่..พี่ๆที่ให้ความรู้ครับ    เหตุมาจาก...เพื่อนผมต้องการซื้อปืนมือสอง....เขาเป็นละเอียด  และขี้สงสัยไม่ค่อยเข้าเรื่องครับ  จะซื้อจากคนรู้จัก แต่ไม่สนิทครับ กลัวโดนสวมทะเบียน  หรือ  นำปืนเถื่อนที่ไม่มีทะเบียน ยี้ห้อ-รุ่น-แบบ  เดียวกัน มาจัดการลบเลขแล้วตอกเลขใหม่ให้เหมือนกับกระบอกที่ถูกต้องครับ ก็เลยมีคำถามครับ....  ส่วนผมไม่ยุ่งครับ.........ผมเป็นคนกินเงินเดือนหลวงโดนข้ออาวุธเถื่อน....มันรุนแรงครับอาจถึงขั้นเสียอนาคตเลยครับ.........    ผมคิดว่า......ถ้ามีการทดสอบทางเคมี  เหมือนที่ พี่  Ro@d กล่าวไว้ก็คงไม่รอดครับ......แต่ท้องที่ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ   ไม่น่าจะไม่เข้มงวด เหมือนที่ วังไชยาครับ....ไม่มีการตรวจอื่นๆ นอกจาก เห็นแค่เจ้าหน้าที่ ตรวจสอบเลขตรงกันว่าเลขตรงกัน  แล้วก็เช็คประวัติทะเบียนครับ  หรือเขามีวิธีเช็คแบบใดอีกบ้างครับ....และเจ้าหน้าที่ตำแหน่งใดและระดับไหนเป็นคนตรวจสอบครับ    เรื่องนี้ผมไม่ค่อยมีความรู้  รบกวนชี้แนะด้วยครับ   เพื่อเก็บไว้ประดับความรู้ครับ       ด้วยความเคารพครับ .....       

ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง                             ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 07:35:30 PM »

ตรวจสอบได้แน่นอนครับ โดนกันมานักต่อนักแล้ว ปืนสวมทะเบียน เจ้าหน้าที่เขามีวิธีครับ  เยี่ยม
หน้า: [1]
  พิมพ์