๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:43:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .38 - 2 นิ้ว กับ .22 Magnum - 2 นิ้ว 8 นัด  (อ่าน 6816 ครั้ง)
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 07:10:26 PM »

เลือก ขนาด .38 spl สาเหตุ

1.ขนาดหน้าตัดกระสุน เหมาะสมและเพียงพอแก่การใช้ป้องกันตัวทั่วไป เนื่องจากเป้าหมายที่ถูกยิงด้วยกระสุนขนาด .38 spl บริเวณหน้าอก ซึ่งเป็นจุดใหญ่ที่สุดของร่างกาย จะมีอาการสะอึก หรือ หยุดชะงักเมื่อถูกยิง ต่างจาก ถูกยิงด้วยกระสุน .22 magnum ที่อาจแค่รู้สึกเจ็บแปล็บ แล้วก็ชา ไม่รู้ตัวว่าถูกยิง จึงยังไม่หยุดการคุกคาม

2.กระสุน .38 spl เป็นกระสุนชนวนกลาง ซึ่งมีโอกาสด้านยากกว่า/ไว้วางใจได้มากกว่ากระสุนชนวนริมแบบ .22 magnum

3.วงกระสุน .38 spl จำนวน 5 - 6 นัด เพียงพอแต่การป้องกันตัวในชีวิตจริง เพราะไม่มีคนร้ายที่ถูกยิงใส่ถึง 5 -6 นัดแล้ว(จะยิงโดนหรือไม่ก็ตาม) ยังมีความกล้าที่จะคิดสู้ต่อ หรือ ยังคิดจะปล้นต่อไป

4.ถ้ามีความจำเป็นต้องเปลี่ยนบรรจุกระสุนใหม่ ในระหว่างใช้งาน กระสุนขนาด .38 ก็มีขนาดใหญ่กว่า เปลี่ยนบรรจุได้ง่ายกว่ากระสุนขนาด .22 magnum

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
salmon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 04:20:44 AM »

22.แม็กนั่ม ครับลูกดก เล็กกระทัดรัดพกพาเนียนกว่า
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 10:05:36 AM »

เลือกใช้งาน.38ครับ แต่ผมชอบ.22แม็กนั่มมากกว่า
taro_the_talent
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 12:30:35 PM »

ถ้าให้ผมเลือก ขอ .38 ครับ สุภาพสตรีก็ใช้ได้ถ้าได้ฝึกซ้อมบ้างพอสมควร โดยส่วนตัวผมว่า .22Magnum จะเหมาะกับคนที่เชี่ยวชาญมากกว่า(ทั้งหญิงและชาย)เนื่องจากเป็นกระสุน Rimfire อายุเก็บรักษาไม่นานมาก หลังจากยิงแล้วบางกระบอกจะคัดลูกยากเพราะลูกที่ยิงแล้วปลอกจะบวมนิดหน่อย ถ้ามือใหม่ไม่ชำนาญก็จะขลุกขลัก ราคาลูกก็ใกล้ ๆ กับ .38 แล้ว ส่วนเรื่องความจุไม่น่าจะเป็นจุดสำคัญ เพราะเดี๋ยวนี้ .38 ขนาด 2" ทั้งของเทารัสและสมิทก็มีให้เลือกถึง 7 นัดแล้ว สุดท้ายเลย ถ้ามีโอกาส ควรให้สุภาพสตรีที่จะใช้ปืน ลองยิงเองทั้ง 2 ขนาด ค่อยตัดสินใจดีกว่าครับ.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
* มีสติ รู้ตัว
* มีปัญญา รู้คิด
* มีความสุจริต จริงใจ.
NaiAod@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 61

สวัสดีครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 09:50:12 PM »

เคยมีข่าวตามคลิป เอา.22 แม็กนั่มยิงเจ้าของเต็นท์รถ ไม่รู้หมดโม่หรือเปล่าแล้วรีบหนี แต่โดนเจ้าของส่องด้วย 9มม.หงายเงิบ เชียร์ .38 ครับ หาลูกหัวรูดีๆใส่ M60 2นิ้วเหน็บพุง เหน็บเอว เหน็บแล้วเหมือนไม่ได้เหน็บเลย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

http://youtu.be/V-PdD6thKoE
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 10:29:56 PM »

อำนาจสังหาร กับ อำนาจหยุดยั้ง

การวางตำแหน่งของกระสุน

ของเต๊นท์ โดนที่ก้น มั่งครับ  ถ้าจำไม่ผิด

ถ้าเข้าเป้าใหญ่ ก็ ไม่อยากคิด  และ ที่คิดว่า กระสุน .๒๒แม๊กนั่ม เก็บได้ไม่นาน ก็ต้องเปลี่ยนความคิดนะครับ

เกิน ๑๐ ปี แน่นอนครับ

คนที่โดน .๒๒ แม๊กนั่ม  บาดแผลฉกรรจ์ แน่นอน ตายช้า แต่มักตาย

เรื่องปลอกคับโม่  มักจะเกิดในรุ่นแรก ๆ   รุ่นหลัง ๆ ก็ไม่ใคร่มีปัญหา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:07:01 AM »

เข้ามาอ่านให้คิดถึงลุงอารมณ์ดี   ไหว้

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 01:29:17 PM »

................ หลงรัก หลงรัก หลงรัก  คิดถึงทุกท่านครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 05:54:40 PM »

.38 อีก1เสียง

11 มม.
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:51:51 AM »

กระสุนราคาเท่ากัน ราวๆ 16-20 บาท
.38 หาง่ายกว่า มีทุกสนาม
.22 mag. ด้านง่ายกว่า หายากกว่าเพราะนำเข้า
ถ้าฝีมือยิงถึง 5 นัดแล้วไม่จบเรื่อง  8 นัดก็ไร้ประโยชน์

ลองตัดสินใจดูครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์