๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:24:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับแต่งข้อมูลส่วนตัวไม่ได้ค่ะ  (อ่าน 12062 ครั้ง)
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 09:05:45 PM »

ปรับแต่งข้อมูลส่วนตัวไม่ได้ค่ะ... Huh

รูปน้องแมวก็หายไป...โหลดใหม่ก็ไม่ได้ค่ะ...เครื่องบอกให้ขออนุญาต วมต. ก่อน... Grin

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 09:12:01 PM »

คงต้องจ่ายค่าคุ้มครองแล้วครับป้าโม่ อิอิ

ดอนเมือง​1
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 09:15:52 PM »

ป้าโม่ลองดูอีกทีนะครับ ครั้งนี้น่าจะได้แล้วนะครับ Smiley
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 11:11:01 AM »

ผมก็เช่นเดียวกันครับ...ตอนนี้ยังปรับแต่งไม่ได้...ขอบคุณครับ

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 07:53:53 PM »

เย้...ได้แล้ว...ขอบคุณน้องปิ๊กมากค่ะ.... เยี่ยม

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 07:55:03 PM »

คงต้องจ่ายค่าคุ้มครองแล้วครับป้าโม่ อิอิ
เดี๋ยวส่งคนไปจ่ายให้จ้ะ... ยิ้มีเลศนัย

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 09:39:25 AM »

ป้า momo153  ใช่เป็นท่านเดียวกันกับท่านที่เป็นโรคปวดไหล่หรือไม่ครับ?
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 10:16:00 PM »

ป้า momo153  ใช่เป็นท่านเดียวกันกับท่านที่เป็นโรคปวดไหล่หรือไม่ครับ?
ใช่ค่ะพี่...ตอนนี้ก็ยังปวดอยู่ เวลาใช้คอม ฯ นาน ๆ ...
ต้องใช้ไป...พักไป...แล้วคอยยืดกล้ามเนื้อบ่อย ๆ ตามที่นักกายภาพสอนค่ะ...

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 09:20:25 AM »

ผมก็เป็นครับ   ยังไม่หายขาด   ตอนแรกเข้าใจว่า  เป็นอาการของสะบักจม   แต่ไปนวดแผนไทย   ปรากฎว่า  ไม่ใช่ครับ

จึงได้ไปรักษาโดยการฝังเข็มที่ ร.พ.ที่อยู่ในกรุงเทพฯ   แต่ก็ไม่หาย  กลับปวดมากกว่าเดิม   ต่อมา  จึงไปหาหมอเฉพาะทาง  ออโธฯ    หมอบอกว่าเป็นโรคไหล่ติด  (shoulder frozen)   คนที่ใช้คอมพ์มากๆ  หากอิริยาบทไม่ถูกต้อง  ส่วนใหญ่จะเป็นโรคนี้   

และคนที่นอนผิดลักษณะ   เช่น  นอนหงายแต่เอามือไพล่ขึ้นไปบนศรีษะ ,   นอนทับไหล่ข้างเดียวกันนานๆ(ตลอด),   หมอนที่ใช้หนุนศรีษะต่ำเกินไป  เป็นต้น

ผมขออนุญาตมีคำแนะนำให้ลองทำดังนี้ครับพี่

1.  ให้เปลี่ยนหมอนให้สูง(หนา)ขึ้น   หรือเป็นหมอนสุขภาพตามที่เพื่อนสมาชิกเวปโน้นได้แนะนำไว้

2. เวลาใช้คอมพ์ฯ   ให้นั่งตัวตรง  หลังเหยียดตรง  อย่าคู้ตัว   เพื่อที่หัวไหล่จะได้ไม่เกร็ง   ข้อศอกให้วางบนโต๊ะแบบสบายๆ    ใช้เก้าอี้สูงๆ

(ผมได้สังเกตุกับตัวเองครับว่า   หัวไหล่ข้างที่เป็นโรคนี้นั้น  ในเวลาใช้คอมพ์   ผมมักจะยกหัวไหล่  และจะเกร็งที่บ่าโดยอัตโนมัติ)   

ที่บอกมานี้เป็นการเปลี่ยนพฤติกรรมของตัวเราเองครับพี่      ของผมนั้นถ้าใช้คอมพ์ให้น้อยลง   อาการก็จะไม่มาก

ตอนนี้อาการดีขึ้นมามากแต่ก็ไม่หายขาดครับ   ต้องใช้นวดประคบช่วย  และกินยาคลายเส้นบ้างในบางครั้ง

ลองพิจารณาดูนะครับพี่ momo153 Grin Cheesy Grin

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 12:26:09 PM »

ขอบคุณมากค่ะ....ไม่อยากเป็นพี่เลยอ่ะ... Grin

เคยลองเปลี่ยนหมอนให้สูงขึ้น ก็กลับมาปวดคอแทน... บู่

เคยจะลองไปนวดแผนไทย...แต่ยังไม่ได้ลองซะที... Undecided

การฝังเข็ม...ตัดทิ้งไปได้เลย...กลัวค่ะ ไม่กล้าลอง... ตกใจ

ท่านอนที่ยังทำอยู่บ้างก็มีนอนหงายมือไพล่ขึ้นไปบนศรีษะ นอนทับไหล่ข้างเดียว ก่อนนอนก็จะไม่นอนด้วยท่านี้หรือถ้ารู้สึกตัวก็จะรีบเปลี่ยน...อันนี้ช่วยได้เยอะมาก เพราะตื่นเช้ามาจะไม่รู้สึกเจ็บไหล่เลย... เยี่ยม

หลังจากได้รับการบำบัดด้วยคลื่นเสียงและคลื่นไฟฟ้า อาการตอนนี้ก็ดีขึ้นมากค่ะ...ไม่มีอาการชาเหมือนเมื่อก่อน  จะรู้สึกเมื่อยมากเวลาใช้คอมนานเท่านั้น...คอยยืดกล้ามเนื้อบ่อย ๆ...อันนี้ก็ทำให้รู้สึกสบายขึ้นเช่นกัน... เยี่ยม

ท่านั่งใช้คอมก็พยายามให้ถูกสุขลักษณะตามที่ได้รับการแนะนำทุกประการ พอนั่งนาน ๆ ก็จะปวดหลังด้านขวาซะอีก...เม้าท์ที่ทำงานก็ดันไปอยู่บนโต๊ะ...เซ็งเลย... บู่

แต่ทุกอย่างต้องมีทางแก้ไข...เราก็แก้ไขด้วยการ " ทำงานเชิงลุก " ซะเลย... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 02:26:58 AM »

ปรับแต่งข้อมูลส่วนตัวไม่ได้ค่ะ... Huh

รูปน้องแมวก็หายไป...โหลดใหม่ก็ไม่ได้ค่ะ...เครื่องบอกให้ขออนุญาต วมต. ก่อน... Grin

..................ระบบตั้งล๊อคอายุไว้ถ้าเกินจะไม่ตอบรับครับ...... ขำก๊าก
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 11:42:55 AM »

..................ระบบตั้งล๊อคอายุไว้ถ้าเกินจะไม่ตอบรับครับ...... ขำก๊าก
แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 08:36:49 AM »

โถ ........ ใครๆก็รังแกน้าโม่ของผม

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 09:40:18 AM »

โถ ........ ใครๆก็รังแกน้าโม่ของผม

น่าสงสารนะคะพี่ปู.... Cry Cry

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 04:28:17 PM »

ขอบคุณมากค่ะ....ไม่อยากเป็นพี่เลยอ่ะ... Grin

เคยลองเปลี่ยนหมอนให้สูงขึ้น ก็กลับมาปวดคอแทน... บู่

แต่ทุกอย่างต้องมีทางแก้ไข...เราก็แก้ไขด้วยการ " ทำงานเชิงลุก " ซะเลย... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
น้องโม่ลองเปลี่ยนจากการหนุนหมอน มาเป็นนอนหนุนตักสิครับ อาจช่วยได้มากนะ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: [1] 2
  พิมพ์