ถ้าผมจะทำบ้านจัดสรรขาย

<< < (5/7) > >>

หอนาฬิกา:
ผมขอถามนิดนึงนะครับ  คือว่าตอนนี้ผมก็ทำบ้านขายครับ แต่ไม่ใช่โครงการจัดสรร แต่สร้างเป็นหย่อมๆนะครับ  สองหลังบ้าง  สามหลังบ้าง  เก้าหลังบ้าง   สิบห้าหลังบ้าง   แต่อยู่คนละแปลงกัน ไม่ได้อยู่ที่เดียวกัน     แต่อยากทราบครับว่าถ้าผมจะทำเป็นแปลงใหญ่  แต่หลีกเลี่ยงจัดสรร  โดยจะแบ่งแยกโฉนดโดยให้พี่น้องไปซอย ออกทีละเก้าหลัง   อย่างนี้จะยุ่งยากมมากกว่าทำเป็นจัดสรรมากไม๊ครับ   และอีกข้อนึงครับ  แบบแปลนเนี่ย  สมมุติว่าผมทำ ร้อยหลัง  ต้องเขียนแปลนกี่หลังครับ  หรือเขียนหลังเดียวแล้วค่อยไปถ่ายเอกสารมาร้อยฉบับครับ  แล้วค่าจ้างเขียนแปลน จะต้องจ่ายหลังเดียวหรือว่าทั้งร้อยหลังครับ    เพราะว่ารูปแบบบ้านมันเหมือนกันหมด จะจ่ายทั้งร้อยก็ไม่ได้  เราขาดทุนตายเลย   ขอบคุณมากครับ

thutsayu - รักในหลวง:
จขกท.อ่านกระทู้ของ ต.แม่สายครับ จะเข้าใจดีครับ.
กระทู้ของ คุณหอนาฬิกา อ่านแล้วเป็นผู้มีประสบการณ์มากผู้หนึ่ง ในความเห็นส่วนตัวนะครับ
คิดว่ากรณีจะแบ่งที่ดินครั้งละ 9 แปลง ออกไปเรื่อย ๆ คงลำบากครับเนื่องจากเห็นได้ชัดเจนว่า เป็นการแบ่งต่อเนื่อง
กรณีทำบ้านร้อยหลังจะเขียนแปลนกี่หลัง ขึ้นอยู่ว่ามีบ้านกี่แบบ ผมตอบอย่างนี้คงเข้าใจนะครับ
แต่ถ้าเขียนแปลนบ้านหลังเดียว สร้างบ้านร้อยหลัง คงต้องตกลงกันครับ
ถ้าทำจัดสรรคงมีโยธาเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยก็คงต้องเจรจากัน
และเรื่องสุดท้ายครับ ผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม มาเยี่ยมแน่ๆเพราะอาคารชุด 80 หน่วยขึ้นไปยังต้องทำรายงานส่งแล้ว
ของท่านบ้าน 100 หลัง คงไม่พลาดครับ

coda:
อ้างจาก: หอนาฬิกา ที่ ธันวาคม 29, 2007, 09:37:53 AM

ผมขอถามนิดนึงนะครับ  คือว่าตอนนี้ผมก็ทำบ้านขายครับ แต่ไม่ใช่โครงการจัดสรร แต่สร้างเป็นหย่อมๆนะครับ  สองหลังบ้าง  สามหลังบ้าง  เก้าหลังบ้าง   สิบห้าหลังบ้าง   แต่อยู่คนละแปลงกัน ไม่ได้อยู่ที่เดียวกัน     แต่อยากทราบครับว่าถ้าผมจะทำเป็นแปลงใหญ่  แต่หลีกเลี่ยงจัดสรร  โดยจะแบ่งแยกโฉนดโดยให้พี่น้องไปซอย ออกทีละเก้าหลัง   อย่างนี้จะยุ่งยากมมากกว่าทำเป็นจัดสรรมากไม๊ครับ   และอีกข้อนึงครับ  แบบแปลนเนี่ย  สมมุติว่าผมทำ ร้อยหลัง  ต้องเขียนแปลนกี่หลังครับ  หรือเขียนหลังเดียวแล้วค่อยไปถ่ายเอกสารมาร้อยฉบับครับ  แล้วค่าจ้างเขียนแปลน จะต้องจ่ายหลังเดียวหรือว่าทั้งร้อยหลังครับ    เพราะว่ารูปแบบบ้านมันเหมือนกันหมด จะจ่ายทั้งร้อยก็ไม่ได้  เราขาดทุนตายเลย   ขอบคุณมากครับ

...ผมเคยเป็นคณะกรรมการจัดสรรที่ดินของจังหวัดขอสงวนนาม (อิอิ) ขอเรียนว่า
1. กฎหมายจัดสรรที่ดินมีจุดมุ่งหมายเพื่อคุ้มครองผลประโยชน์ของผู้ซื้อ  เช่นด้านคุณภาพ และไม่ถูกโกง
2. เจ้าของโครงการมักมีข้ออ้างว่าการปฏิบัติตามกฎหมายเป็นเรื่องจุกจิกและทำให้ต้นทุนสูง  แต่ในที่สุดก็สามารถจัดสรรกันแบบผิดกฎหมาย หรือหลบเลี้ยงกฎหมายได้  เพราะเจ้าหน้าที่ช่วยซิกแซก แลกกับผลประโยชน์สำหรับทุกระดับหรือไม่ไม่ทราบ เพราะผมไม่เห็นตอนเขาจ่ายเงินกัน
3. มีผู้ซื้อได้เดือดร้อนจากการซื้อบ้านจัดสรรมากมายครับ และต้องฝืนทนกับความเดือดร้อนเหล่านั้นแบบทำอะไรไม่ได้

...ถ้าผมจะซื้อบ้านจัดสรร  ผมจะเลือกซื้อจากโครงการที่ทำถูกต้องตามกฎหมายครับ

หอนาฬิกา:
ขอบคุณ  คุณ thutsayu และคุณ coda   และเพื่อนสมาชิกมากครับ  ขอถามอีกนิดครับว่า  ถ้าจะขอทำจัดสรรจะต้องจ่ายค่าอะไรบ้าง  ประมาณเท่าไหร่ครับ  ขึ้นอยู่กับขนาดของที่ดิน  หรือว่าอะไรบ้างครับ  เรื่องเว้นที่ดินไว้เป็นส่วนกลางไม่มีปัญหาครับ  แต่กลัวว่าเงินค่าขออนุญาตมันจะเยอะครับ ;D  ทำมาประมาณ 3 ปีแล้วครับ มีบ้านที่ทำไปแล้ว  ขายไปแล้ว  60 กว่าหลังแล้วครับ  มีปัญหาอะไร ซ่อมให้ตลอด รับประกันสองปี  (ถ้าไม่ประกัน เค้ามาหาถึงบ้านครับ ไปไหนไม่รอด)

thutsayu - รักในหลวง:
เรื่องค่าใช้จ่าย.
ให้ไปติดต่อที่เจ้าหน้าที่สำนักงานที่ดิน ที่ที่ดินตั้งอยู่
ที่ดินยุคใหม่โปร่งใสครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว